เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149743 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 พฤษภาคม 2024 | 04:31:27 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineอยากทำห้องฟังเพลงครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำห้องฟังเพลงครับ  (อ่าน 64781 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:19:44 PM »

สวัสดีครับ แบบนี้ล่ะ่ครับ ที่ผมต้องการ แต่ จอ ต้องใหญ่กว่านี้อีกสักนิดหนึ่ง เพราะผมเน้น หนัง แต่ที่ขาดไม่ได้คือ มุมหรือเคาน์เตอร์เครื่องดื่ม ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มีเคาน์เตอร์เครื่องดื่มไม่ได้ครับ เพราะว่า หนึ่ง เครื่องดื่มที่ว่านี้จะทำให้ความสามารถในการเสพดนตรีลดลง (เพราะประสาทมึนชา) และ สอง ท่านผู้รู้บอกไว้ว่าเคาน์เตอร์เครื่องดื่มจะเป็นอุปสรรคใหญ่หลวงต่อสภาพอะคูสติกของห้องฟังครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมขอคัดค้านครับ...

มีเคาน์เตอร์เครื่องดื่มซึ่งออกแบบในแนวโค้ง จะทำให้เสียง แฉลบ และ คดเคี้ยว ไปชนผนังที่รองรับการซึบซาบได้ดีครับ
ขวดแต่ละขวดก็วางสลับกันคล้ายผนังรับเสียงสะท้อน ด้านล่างและหน้าเคาน์เตอร์ก็บุด้วยวัสดุสะท้อนเสียงอย่างดี  ยิ้มกว้างๆ

ไม่มีทาง...เป็นอุปสรรคใหญ่หลวงต่อสภาพอะคูสติกของห้องฟังครับ  เจ๋ง
ยิ่งมีแว่นตาฟังเพลงของพี่ และมีโซฟาของคุณอั๋น501 ก็ยิ่งวิเศษใหญ่เลยใช่มั้ยครับ?
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:21:53 PM »

ถ้าไม่ได้ต้องการทำห้องฟังเพลงแบบเป็นเรื่องเป็นราว  ต้องการแค่ลดความร้อนจากฝ้าเพดานเท่านั้นก็แก้ไขไม่ยากครับ  ลองหาฉนวนกันความร้อน
ที่มีขายกันมากมายตามโฮมโปรราคาไม่แพง บนหลังคาบ้านอาจจะเพิ่มปล่องหมุนระบายความร้อนมาติดตั้งจะช่วยลดความร้อนจากหลังคากระเบื้อง
ได้มาก(ตามโรงงานก็ใช้วิธีนี้ระบายความร้อน)ราคาปล่องหมุนระบายความร้อนไม่แพงขึ้นอยู่กับขนาดใหญ่หรือเล็กหาซื้อได้ตามร้านทำรางน้ำฝน
ทั่วๆไป(ร้านจะมาติดตั้งให้ด้วย)วิธีนี้น่าจะประหยัดและดีที่สุดครับ
ขอบคุณมากครับ คุณอั๋น501 งั้นผมขอเรียนถามต่อไปเลยนะครับ
ถ้าทำตามขั้นตอนข้างต้นนี้แล้ว บ้านชั้นบนเย็นขึ้นมาหน่อย ผมจะติดแอร์โดยตั้งเวลาเปิดปิดไว้ช่วงเช้าและบ่าย ช่วงละสามชั่วโมงต่อวัน อย่างนี้พอจะทำได้ไหมครับ
จุดประสงค์คือจะนำแผ่นเสียงขึ้นมาเก็บไว้ในห้องด้วย จึงจำเป็นต้องรักษาอุณหภูมิไว้ไม่ให้ร้อนน่ะครับ

วิธีการเปิดปิดแอร์เป็นเวลาแบบนี้ช่วยได้มากครับ  ผมเห็นบางคนเล่นเปิดแอร์กลางวันเครื่องหนึ่ง ตอนกลางคืนเปิดอีกเครื่อง(เปิดปิดสลับกันติดแอร์
สองเครื่อง) ยังมีเลยครับ  ผมว่าสำหรับพวกเราแค่ให้ห้องระบายความร้อนถ่ายเทอากาศให้ดีและเปิดแอร์ทิ้งไว้บ้างเพื่อให้มีความเย็นบ้างก็พอแล้วครับ
ถ้าเราเอาตู้เก็บแผ่นไว้ในห้องฟังด้วยเวลาฟังเพลงก็เปิดแอร์ใช้งานอยู่แล้วเป็นการช่วยลดอุณหภูมิไปด้วยครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:23:02 PM »

ยิ่งมีแว่นตาฟังเพลงของพี่ และมีโซฟาของคุณอั๋น501 ก็ยิ่งวิเศษใหญ่เลยใช่มั้ยครับ?

สิ่งของปรับเสียงต่างๆ เหล่านี้ หูใครหูมัน ครับ  เจ๋ง

แล้วก็ผมไม่ชอบแบบ เรียบๆ ครับ แต่ว่า ง่ายๆ น่ะ ชอบมากครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

« ตอบ #33 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:27:14 PM »

วิธีการเปิดปิดแอร์เป็นเวลาแบบนี้ช่วยได้มากครับ  ผมเห็นบางคนเล่นเปิดแอร์กลางวันเครื่องหนึ่ง ตอนกลางคืนเปิดอีกเครื่อง(เปิดปิดสลับกันติดแอร์
สองเครื่อง) ยังมีเลยครับ  ผมว่าสำหรับพวกเราแค่ให้ห้องระบายความร้อนถ่ายเทอากาศให้ดีและเปิดแอร์ทิ้งไว้บ้างเพื่อให้มีความเย็นบ้างก็พอแล้วครับ
ถ้าเราเอาตู้เก็บแผ่นไว้ในห้องฟังด้วยเวลาฟังเพลงก็เปิดแอร์ใช้งานอยู่แล้วเป็นการช่วยลดอุณหภูมิไปด้วยครับ

เรื่องเปิดแอร์นี่ก็เรื่องใหญ่ครับ  ตกใจ

สมัยก่อนผมเคยนำแผ่นเสียงมาเปิดในห้องและทิ้งเอาไว้ พอกลับมาเปิดอีกทีท่าน "รา" ขึ้นเป็น จุดๆ ทั้ง หน้าปก
และบริเวณ ตัวแผ่นไวนิล  ฮืม

สาเหตุก็เพราะว่าเปิดปิดประตูห้องมากและบ่อยจนเกินไป ทำให้ ความร้อน เข้ามาแทรกความเย็นอุณหภูมิเปลี่ยน
แปลงกระทันหัน ไอน้ำจึงเกาะแผ่นและหน้าปก

เพราะฉะนั้นหากฟังแผ่นเสียงหรือซีดีในห้องแอร์แล้วปล่อยมันทิ้งไว้ อย่านำเอาออกมานอกห้องเด็ดขาด ควรจะรอ
จนกว่าอุณหภูมิห้องคงที่กับข้างนอกห้องครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:30:55 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #34 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:33:57 PM »

วิธีการเปิดปิดแอร์เป็นเวลาแบบนี้ช่วยได้มากครับ  ผมเห็นบางคนเล่นเปิดแอร์กลางวันเครื่องหนึ่ง ตอนกลางคืนเปิดอีกเครื่อง(เปิดปิดสลับกันติดแอร์
สองเครื่อง) ยังมีเลยครับ  ผมว่าสำหรับพวกเราแค่ให้ห้องระบายความร้อนถ่ายเทอากาศให้ดีและเปิดแอร์ทิ้งไว้บ้างเพื่อให้มีความเย็นบ้างก็พอแล้วครับ

เรื่องเปิดแอร์นี่ก็เรื่องใหญ่ครับ  ตกใจ

สมัยก่อนผมเคยนำแผ่นเสียงมาเปิดในห้องและทิ้งเอาไว้ พอกลับมาเปิดอีกทีท่าน "รา" ขึ้นเป็น จุดๆ ทั้ง หน้าปก
และบริเวณ ตัวแผ่นไวนิล  ฮืม

สาเหตุก็เพราะว่าเปิดปิดประตูห้องมากและบ่อยจนเกินไป ทำให้ ความร้อน เข้ามาแทรกความเย็นอุณหภูมิเปลี่ยน
แปลงกระทันหัน ไอน้ำจึงเกาะแผ่นและหน้าปก

เพราะฉะนั้นหากฟังแผ่นเสียงหรือซีดีในห้องแอร์แล้วปล่อยมันทิ้งไว้ อย่านำเอาออกมานอกห้องเด็ดขาด ควรจะรอ
จนกว่าอุณหภูมิห้องคงที่กับข้างนอกห้องครับ.

สภาพอากาศบ้านเราร้อนชื้นครับ  อย่าว่าแต่แผ่นเสียงขึ้นราเลยครับลำโพงก็ขึ้นราบ้านเพื่อนผมหลายบ้านมีปัญหาเรื่องกระดาษหน้าลำโพงขึ้นราครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:36:40 PM »

สภาพอากาศบ้านเราร้อนชื้นครับ  อย่าว่าแต่แผ่นเสียงขึ้นราเลยครับลำโพงก็ขึ้นราบ้านเพื่อนผมหลายบ้านมีปัญหาเรื่องกระดาษหน้าลำโพงขึ้นราครับ

ลำโพงผมไม่มี "รา" ขึ้นเลยครับ เพราะว่ามี "ฝุ่น" กันอยู่อย่างเหนียวแน่น  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:41:02 PM »

ชอบความเรียบง่ายแบบในรูปนี้ครับ

ถ้าเกิดภรรยาซื้อบ้านใหม่ได้ในวันหนึ่งวันใดข้างหน้า ก็อยากทำห้องฟังที่ใหญ่ขึ้นและสะสมแผ่นเสียงไว้ในห้องเยอะ ๆ แบบนี้ครับ

ชอบสไตล์ลักษณะการจัดวางแบบรูปแรกเหมือนกันครับ
ถ้าผมมีบ้านพื้นที่กว้างขวางมีทุนทรัพย์เพียงพอก็อยากทำให้ได้แบบนี้เช่นกัน ยิ้ม
บ้านผมก็กองๆกันแบบนี้แหละครับ แต่รกกว่ากัน หลายๆเท่า ยิ้มกว้างๆ

ขอคำยืนยันด้วยภาพถ่ายด้วยครับ

ได้เวลาสำหรับกระทู้ กรุสมบัติพี่ป่องซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ชอบความเรียบง่ายแบบในรูปนี้ครับ

ถ้าเกิดภรรยาซื้อบ้านใหม่ได้ในวันหนึ่งวันใดข้างหน้า ก็อยากทำห้องฟังที่ใหญ่ขึ้นและสะสมแผ่นเสียงไว้ในห้องเยอะ ๆ แบบนี้ครับ

ชอบสไตล์ลักษณะการจัดวางแบบรูปแรกเหมือนกันครับ
ถ้าผมมีบ้านพื้นที่กว้างขวางมีทุนทรัพย์เพียงพอก็อยากทำให้ได้แบบนี้เช่นกัน ยิ้ม
บ้านผมก็กองๆกันแบบนี้แหละครับ แต่รกกว่ากัน หลายๆเท่า ยิ้มกว้างๆ

เข้ามายกมือสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ.

+4  เสียงแล้วครับ พี่น้อง

อั๋น501

« ตอบ #37 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:42:46 PM »

ห้องฟังเพลงแบบปิดนั้นการระบายอากาศเป็นเรื่องที่สำคัญมากครับ  ตำแหน่งห้องฟังของบ้านก็มีส่วนสำคัญเรื่องความร้อนชื้นทำให้เกิดราขึ้นตามผนัง
ลำโพงหรือแผ่นเสียง  เพราะห้องฟังบางห้องอาจจะไม่ค่อยโดนแดดมากนักมีต้นไม้ใหญ่บังแสงแดดไว้แยะทำให้เกิดความชื้นขึ้น  ห้องที่รับแสงแดด
แบบเต็มๆช่วงบ่ายก็มีข้อดีเหมือนกันทำให้ห้องไม่มีความชื้นเกิดขึ้น  อันนี้ผมเอามาจากประสพการณ์ที่เคยเจอห้องต่างๆมาเล่าให้ฟังครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #38 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:45:07 PM »

ครับ ผมจะพยายามถ่ายรูปให้ดูแย่น้อยที่สุดมาให้ชมบ้างนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #39 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:46:33 PM »

ได้เวลาสำหรับกระทู้ กรุสมบัติพี่ป่องซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

เข้ามายกมือสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ.

+4  เสียงแล้วครับ พี่น้อง

+5  เสียงเสี่ยป่องโชว์สมบัติส่วนตัวได้แล้วครับ  ไม่ต้องถ่ายรูปเองก็ได้ผมช่วยถ่ายให้ไหมครับ

« ตอบ #40 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:47:33 PM »

ขอบคุณพี่อั๋นมาก ผมล่ะกลัวกล้องพี่ที่สุดเลย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #41 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:50:47 PM »

ศาสตร์ในการฟังเพลงครับ...

ถ้าเครื่องเสียงคุณหันหน้าเข้าหาแดด ให้ภรรยาคุณหัน ก้นไปหาแดด และ นั่งฟังด้วยกัน เสพสมอย่างมีความสุข
เพราะหากว่าคุณ หันหน้าไปหาแดด ก็เท่ากับ ภรรยาคุณต้องทำตามและกลายเป็นการ หันหลังให้กับเครื่องเสียง
อย่างนี้ เสพสมบ่มิสม ครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

จริงๆ แล้วก็ไม่มีอะไร จะมีใครนั่งหันหลังฟังเพลงกันบ้างล่ะ ?!?!?!?
...เขียนมาให้ อ่าน กันเล่นๆ ครับ ชิว ชิว  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #42 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:52:07 PM »

ขอบคุณพี่อั๋นมาก ผมล่ะกลัวกล้องพี่ที่สุดเลย ยิ้มกว้างๆ

+1 กลัวมากครับ พี่อั๋นให้ผมชวนแฟนไปกินข้าวที่บ้านนี่ผมไ่ม่กล้าพาไปเลยครับ เจอเป็นชุดแน่ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #43 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:52:29 PM »

ศาสตร์ในการฟังเพลงครับ...

ถ้าเครื่องเสียงคุณหันหน้าเข้าหาแดด ให้ภรรยาคุณหัน ก้นไปหาแดด และ นั่งฟังด้วยกัน เสพสมอย่างมีความสุข
เพราะหากว่าคุณ หันหน้าไปหาแดด ก็เท่ากับ ภรรยาคุณต้องทำตามและกลายเป็นการ หันหลังให้กับเครื่องเสียง
อย่างนี้ เสพสมบ่มิสม ครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

จริงๆ แล้วก็ไม่มีอะไร จะมีใครนั่งหันหลังฟังเพลงกันบ้างล่ะ ?!?!?!?
...เขียนมาให้ อ่าน กันเล่นๆ ครับ ชิว ชิว  ยิ้มกว้างๆ
ลูกต้องหันไปทางไหนครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #44 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:54:19 PM »

สงสัยกล้องผมมีผีสิง!เลยกลัว  ลองถามเสี่ยTRON ดูยังไม่กลัวเลย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
พิมพ์