เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 11:31:34 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineช่องทีวี HD มาถึงเมืองไทยแล้ว
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องทีวี HD มาถึงเมืองไทยแล้ว  (อ่าน 10527 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 08 เมษายน 2010 | 08:07:07 PM »

นึกว่าชาตินี้จะต้องรอไปอีก 10 ปี สำหรับรายการโทรทัศน์แบบ HD ในเมืองไทยแต่ตอนนี้ True ได้นำเข้ามาแล้ว ข้อเสียคือต้องเสียตังค์เพิ่มขึ้นนั่นเอง

http://www.truevisionstv.com/minipage.aspx?page=49&mode=3
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 05:44:24 PM »

ง่า บ้านไม่ได้ติดทุยแฮะ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 06:29:36 PM »

ผมว่าTrue Visions สมควรที่จะส่งรายการโทรทัศน์เป็นระบบHD มาตั้งนานแล้ว ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนที่ดูรายการ
ของTrue Visions ไม่ว่าจะเป็นภาพยนต์ที่ส่งมาทางช่อง Movie ต่างๆ ที่ต้องทนดูคุณภาพแย่ๆเหมือนดูจากภาพจาก VCD
จากภาพยนต์หรือรายการต่างๆ ผ่านทางโทรทัศน์แบบLCD หรือ LED Full HD ทั้งหลายที่เราลงทุนซื้อTVที่รองรับ HD1080pได้ ซึ่งเราควรที่จะได้ดูคุณภาพ
ของภาพที่เป็นระบบ HD เหมือนบ้านเมืองอื่นเขา
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 07:00:56 PM »

ผมว่าTrue Visions สมควรที่จะส่งรายการโทรทัศน์เป็นระบบHD มาตั้งนานแล้ว ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนที่ดูรายการ
ของTrue Visions ไม่ว่าจะเป็นภาพยนต์ที่ส่งมาทางช่อง Movie ต่างๆ ที่ต้องทนดูคุณภาพแย่ๆเหมือนดูจากภาพจาก VCD
จากภาพยนต์หรือรายการต่างๆ ผ่านทางโทรทัศน์แบบLCD หรือ LED Full HD ทั้งหลายที่เราลงทุนซื้อTVที่รองรับ HD1080pได้ ซึ่งเราควรที่จะได้ดูคุณภาพ
ของภาพที่เป็นระบบ HD เหมือนบ้านเมืองอื่นเขา

มี HD ก็ดีแล้ว แต่ผมว่าคนส่วนใหญ่ในเมืองไทยยังไม่มีความต้องการตรงนี้มากหรอกครับ (ถึงแม้ผมมี LCD Full HD แล้วก็ตาม)อย่างคุณภาพของสัญญาณดิจิตอลเดิมผมว่ามันไม่แย่ขนาด VCD นะครับ น่าจะอยู่ประมาณ VHS
อั๋น501

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 06:43:22 PM »

มี HD ก็ดีแล้ว แต่ผมว่าคนส่วนใหญ่ในเมืองไทยยังไม่มีความต้องการตรงนี้มากหรอกครับ (ถึงแม้ผมมี LCD Full HD แล้วก็ตาม)อย่างคุณภาพของสัญญาณดิจิตอลเดิมผมว่ามันไม่แย่ขนาด VCD นะครับ น่าจะอยู่ประมาณ VHS

เสี่ยTRON ว่าคนส่วนใหญ่ไม่ต้องการคุณภาพระดับHi-Def ไม่ใช่หรือครับ และเสี่ยมีทีวีLCD Full HD แล้วต้องการภาพระดับHDหรือเปล่าครับ ยิ้มกว้างๆ ตกใจ ขยิบตา
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 09:36:34 PM »

เสี่ยTRON ว่าคนส่วนใหญ่ไม่ต้องการคุณภาพระดับHi-Def ไม่ใช่หรือครับ และเสี่ยมีทีวีLCD Full HD แล้วต้องการภาพระดับHDหรือเปล่าครับ ยิ้มกว้างๆ ตกใจ ขยิบตา

ผมเป็นคนส่วนน้อยที่ต้องการ HD ไงครับ ถ้าเทียบประชากรในประเทศไทยนะ ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 09:02:18 AM »

จอทีวีที่บ้านยังโบราณอยู่ ไม่รองรับ HD น่ะครับ
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 09:43:59 AM »

จอทีวีที่บ้านยังโบราณอยู่ ไม่รองรับ HD น่ะครับ

บ้านไหนใช้ Plasma, LCD, LED TV แล้วก็รองรับ HD ครับ ซึ่งผมเห็นหลายบ้านเขาก็ใช้กันแล้ว แต่ถ้าเทียบทั้งประเทศก็ยังเป็นส่วนน้อยครับ ยิ้ม
TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 09:47:20 AM »

บ้านไหนใช้ Plasma, LCD, LED TV แล้วก็รองรับ HD ครับ ซึ่งผมเห็นหลายบ้านเขาก็ใช้กันแล้ว แต่ถ้าเทียบทั้งประเทศก็ยังเป็นส่วนน้อยครับ ยิ้ม

ล่าสุดได้ข่าวว่าพี่โป่งของเราได้สอย LCD TV มาเรียบร้อยแล้ว สงสัยเตรียมตัวเข้าสู่ยุค HD ด้วยแล้ว ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 10:02:27 AM »

ก็เห็นเพื่อนผมบอกว่า HD TV ต้องดูผ่านจอทีวีแบบ LCD หรือ LED เท่านั้นจึงจะได้อรรถรส แต่ทีวีที่บ้านผมอายุเกือบยี่สิบปีแล้วครับ คงไม่ใช่ Plasma, LED หรือ LCD อะไรทั้งนั้น น่าจะยังเป็นแบบ CRT เสียด้วยซ้ำไปครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 10:04:37 AM »

ผมว่าคุณปีศาจฯ ต้องเปลี่ยนแว่น ก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ แล้วค่อยคิดถึงอย่างอื่นตามลำดับ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 10:53:27 AM »

ก็เห็นเพื่อนผมบอกว่า HD TV ต้องดูผ่านจอทีวีแบบ LCD หรือ LED เท่านั้นจึงจะได้อรรถรส แต่ทีวีที่บ้านผมอายุเกือบยี่สิบปีแล้วครับ คงไม่ใช่ Plasma, LED หรือ LCD อะไรทั้งนั้น น่าจะยังเป็นแบบ CRT เสียด้วยซ้ำไปครับ

คุณปีศาจลายครามเข้าใจถูกแล้วครับ HDTVต้องดูผ่านทีวีที่รองรับสัญญาณHDด้วย(ทีวีPlasma,LED,LCDแทบทุกรุ่นเล่นได้หมด)
ทีวีต้องมีช่องต่อHDMI สัญญาณHDTVได้แค่1080iหรือ720Pเท่านั้น(บูลเรย์1080P)  แต่ถ้าถามผมว่าซื้อทีวีLCD,LEDหรือPlasma(Full HD)
เพื่อมาดูทีวีธรรมดารายการที่วีของบ้านเรา ไม่คุ้มค่าเลยครับยิ่งสัญญาณภาพที่ส่งมาจากช่องต่างๆที่มีคุณภาพต่ำมาเจอทีวีที่มีความละเอียดสูง
อย่างเช่นทีวีFull HDทั้งหลาย ขนาดจอภาพยิ่งใหญ่(40-50นิ้ว)เราจะได้ภาพยิ่งห่วยมากๆ สู้ดูทีวีCRTขนาด20-29นิ้วรุ่นเก่าๆไม่ได้เลยครับ
แต่ถ้าเราซื้อมาเพื่อดูดีวีดีหรือบูลเรย์เป็นหลัก มันถึงจะใช้ประโยชน์จากคุณภาพFull HDได้ครับ  พนักงานขายทีวีตามห้างชอบถามคนซื้อ
ว่าจะซื้อทีวีไปดูอะไร ถ้าดูทีวีแนะนำPlasma พอมาถามผม เจอตอบสวนเลยว่าถ้าจะซื้อมาดูทีวีผมไม่ต้องไปเปลี่ยนที่วีให้เสียเงินหรอกครับ
ใช้เครื่องทีวีCRTของเก่าที่มีอยู่ดูรายการทีวีธรรมดาให้ภาพคมชัดกว่าทีวีHDทั้งหลายไม่ว่าจะเป็นLEDหรือPlasmaเสียอีก พนักขายไม่เชื่อผม
หาว่าไม่จริงทีวีHD รุ่นใหม่ๆต้องดีกว่าผมบอกว่าให้เปิดลองเทียบดูก็ได้แต่อย่างเอาสัญญาณHi-Defมาเปิดเทียบนะ
อั๋น501

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010 | 08:28:10 PM »

ผมสงสัยโฆษณาช่องHDTVของTrue Visionsมากที่บอกถึงคุณภาพเทียบเท่าบูลเรย์ด้วยรายละเอียดของภาพ1080 จะไม่บอกว่าเป็น1080i
จริงๆแล้วHDTVนั้นรายละเอียดของภาพได้แค่1080iหรือ720Pเท่านั้น ซึ่งบูลเรย์นั้นรายละเอียดภาพ1080P
โฆษณาแบบนี้เหมือนหลอกเลยครับ  เหมือนกับแผ่นซีดีที่โฆษณาบนปกไว้24/96khzแท้จริงแล้วมาสเตอร์ต้นฉบับที่เป็น24/96khz
ทำให้คนที่ไม่รู้เข้าใจผิดคิดว่าแผ่นซีดี(16/44.1khz)ที่ฟังอยู่มันคือ24/96khzจริงๆ
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 | 02:47:54 AM »

เท่าที่ผมเห็นมาหลายๆบ้านนะัครับ(บ้านสาวๆ) คนที่ซื้อ LCD , LED ,Plasma แล้วก็นำเปิดดูฟรีทีวีปกติ ซึ่งได้ภาพที่แย่อย่างที่พี่อั๋นบอกจริงๆครับ เคยๆพูดไป ก็ไม่เข้าใจกันและไม่พยายามที่จะเรียนรู้ คิดแค่ว่ามีทีวี LCD แล้วจะดูเก๋กว่าทีวีจอตู้เท่านั้น ดังนั้นถ้าใครที่คิดจะซื้อ LCD หรืออะไรก็แล้วแต่ เพื่อมาดูรายการฟรีทีวี ผมว่าอย่าเปลืองเงินเลยครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 | 10:45:58 AM »

ผมสงสัยโฆษณาช่องHDTVของTrue Visionsมากที่บอกถึงคุณภาพเทียบเท่าบูลเรย์ด้วยรายละเอียดของภาพ1080 จะไม่บอกว่าเป็น1080i
จริงๆแล้วHDTVนั้นรายละเอียดของภาพได้แค่1080iหรือ720Pเท่านั้น ซึ่งบูลเรย์นั้นรายละเอียดภาพ1080P
โฆษณาแบบนี้เหมือนหลอกเลยครับ  เหมือนกับแผ่นซีดีที่โฆษณาบนปกไว้24/96khzแท้จริงแล้วมาสเตอร์ต้นฉบับที่เป็น24/96khz
ทำให้คนที่ไม่รู้เข้าใจผิดคิดว่าแผ่นซีดี(16/44.1khz)ที่ฟังอยู่มันคือ24/96khzจริงๆ

ผมพยายามเพ่งแทบทุกซอกมุข ตอนที่พนักงานร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าแห่งหนึ่งนำเสนอกับลูกค้า ตอนนั้นเป็นบอลพรีเมียร์คู่หนึ่ง
ผมว่ามันก็ชัดดี แต่ก็ไม่รู้สึกว่ามันแตกต่างเหมือนสิ่งที่เราเคยเห็นมา

แต่ผมว่า (ลูกค้า) คนส่วนใหญ่อาจจะยังไม่สังเกตขนาดนั้น
หน้า: [1] 2
พิมพ์