เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 11:09:22 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The MachinePhi (φ) : The First Rehearsal Pic (6 Jan 2008)
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Phi (φ) : The First Rehearsal Pic (6 Jan 2008)  (อ่าน 9972 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 06:11:39 PM »

เมื่อวานมีการเปลี่ยนแปลงเรื่องสถานที่ซ้อมกระทันหัน วันนี้เราเลยมาซ้อมกันที่ห้องซ้อม August62 ที่ซอยสุขุมวิท 62 เราซ้อมกันตั้งแต่บ่าย 1 จนถึงบ่าย 4 เป็นเวลาสามชั่วโมง เป็นการซ้อมครั้งแรกของสมาชิกที่ไม่เคยเล่นด้วยกันมาก่อนซักครั้งเดียว ดูภาพกันไปพลางๆ ก่อนนะครับ เดี๋ยวเรื่องจะเอาเพลงไหนยังไง ค่อยมาว่ากันอีกทีครับ

น้องๆ มือคีย์บอร์ดสองคนนี่ต้องบอกว่าซิงจริงๆ เพราะโอ๊คนั้นเพิ่งซื้อคีย์บอร์ดมาเมื่ออาทิตย์ก่อนหน้านี้ ส่วนตาฟิลนี่เพิ่งซื้อเมื่อวาน (555+) เลยยังไม่ค่อยคุ้นกับอาวุธของตัวเองเท่าไหร่ ต้องลองค่อยๆ เล่นไปอีกซักพัก คงจะสามารถดึงศักยภาพของเจ้า Roland Juno-D และ Roland Juno-G ออกมาได้มากขึ้น

มาถึงก็จัดของกันก่อน ผมมาถึงคนสุดท้ายเลยแฮะ นั่งต่อเอฟเฟคต์นี่เป็นอะไรที่น่าเบื่อจริงๆ เมื่อไหร่จะมี Pedal Board ซะทีหว่า

ฟิลมาฉลองคีย์บอร์ดใหม่ มีคุณพ่อกับคุณแม่มาสอดแนมอยู่ซักพักนึง

ผมกับสัน กำลังยืนดูคีย์บอร์ดของโอ๊ค "ไหนๆ ขอลองเล่นหน่อยซิ"

"ใช้ยังไงหว่า?"

"โอว มันยอดมากจริงๆ เสียงดีกว่าคีย์บอร์ดที่บ้านพี่อีก พี่ขอยืมไปเล่นที่บ้านซักสองปีได้ไม๊โอ๊ค?"

"พี่ๆ อย่าลองนานสิ เมื่อไหร่จะเล่นกันซักทีเนี่ย"

เหม่ง มือกลองของเรา อันนี้ถ่ายแบบไม่ใช้แฟลช

อันนี้ใช้แฟลชแล้ว ดูเสื้อที่ใส่ ไม่ต้องบอกก็รู้ว่ามาเล่นเพลงอะไรกัน

โอ๊ค นี่ก็ใส่เสื้อแบบนี้มาเหมือนกัน ประกาศให้รู้กันไปเลย ว่าเราไม่เล่นวงอื่่นนอกจากฟลอยด์ (ไม่จริง เพราะเราแอบเล่น Stairway to Heaven ตอนซ้อมมาเรียบร้อยแล้ว)

และแล้วสันก็ได้รู้ความลับแล้วว่า ผมอ่านโน๊ตไม่เป็น (คือไม่สามารถอ่านไป เล่นไปได้ ต้องนั่งดูจริงๆ จังๆ ถึงจะดูรู้เรื่อง แต่ผมอ่าน TAB กีตาร์เป็นนะ) 

มีฟิลนี่ไม่ต้องใช้ซาวน์เอฟเฟคต์ประกอบแล้ว เพราะพี่แกทำเองได้หมด เสียงหัวเราะ เสียงกรีดร้อง แต่พี่ว่าคราวหน้าเปิดเอาดีกว่านะ

ถ่ายช๊อตนี้ นึกว่าจอร์แดน รูเดสมาเอง

สันกับโอ๊ค

วงเรามีมือคีย์บอร์ดสองคน มั่นใจได้เลยว่าเราสามารถเล่นเพลงของฟลอยด์ได้อย่างแน่นและมีสีสันแน่นอน

เหม่งชอบหลับตาเวลาถ่ายรูป

เอฟเฟคต์ที่ผมใช้สำหรับเซ็ทนี้ครับ

กีตาร์ผมเองครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2008 | 06:52:40 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 06:23:48 PM »

น่าสนุก  ยิ้ม

kongbei
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 06:39:50 PM »

เห็นแบบนี้แล้วต้องไปชมสักอาทิตย์ครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 07:23:45 PM »

กรี๊ดๆๆๆๆๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 07:27:26 PM »

ทำไมทรงผมโอ๊คกับพี่เหม่งนี่ ฮิปปี้ ยุค 70 จังครับ
Floydian_Oak
Global Moderator
Fragile

Webmaster

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 07:36:12 PM »

ครั้งหน้าพี่เพิ่ม Setlist ไปเลยนะครับพี่บาส Set The Contols For The Heart Of The Sun, A Saucerful Of Secrets , Echoes, Shine On You Crazy Diamond, Comfortably Numb รู้สึกว่าวันนี้จะเล่นเพลงเหล่านี้กันบ่อยเหลือเกิน อิอิ

ขอบคุณสมาชิกและผู้เยี่ยมชมเว็บทุกท่าน ที่ให้การตอบรับเว็บไซต์ของเราด้วยดีเสมอมาครับ
The child is grown, the dream is gone.
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 07:54:15 PM »

ทำไมทรงผมโอ๊คกับพี่เหม่งนี่ ฮิปปี้ ยุค 70 จังครับ

ขำโคตรครับท่าน ...!!

ยาวสลวย เหมือน Kirk Hammett เลย

(อยากไปเล่นด้วยจัง ยัดๆ กีตาร์ให้หน่อยได้ไหมครับ  T T)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2008 | 07:57:04 PM โดย iamtong3 » บันทึกการเข้า

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 07:56:22 PM »

อู้วๆ
ลงซะเยอะ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 07:58:40 PM »

ครั้งหน้าพี่เพิ่ม Setlist ไปเลยนะครับพี่บาส Set The Contols For The Heart Of The Sun, A Saucerful Of Secrets , Echoes, Shine On You Crazy Diamond, Comfortably Numb รู้สึกว่าวันนี้จะเล่นเพลงเหล่านี้กันบ่อยเหลือเกิน อิอิ

เอา Money ให้รอดก่อนครับ 555+

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 07:59:42 PM »

เอา Money ให้รอดก่อนครับ 555+

It's A Crime ..!!!!

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
alone
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 08:09:45 PM »

5 55

เฮียเหม่ง  มันส์มั้ยนั่น ง่ะ ?

เกรียน ไง ๆ

สู้ ๆ ฮะ
^^
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 08:09:59 PM »

เอ่อ พี่บาสแอบทรยศใส่เสื้อ U2 เหรอครับ เดี๋ยวผมจะฟ้อง โบโน่ เอ้ย โรเจอร์
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 | 05:33:09 PM »

ใกล้จะครบสองปีแล้วสินะ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009 | 08:15:19 PM »

ยังกลับมารื้อฟื้นภาพสมัยหัวเกรียน ยิ้มกว้างๆ 555

TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 | 08:59:21 AM »

ใกล้จะครบสองปีแล้วสินะ

ใกล้จะครบสามปีแล้วสินะ

มือคีย์บอร์ดรุ่งอยู่คนเดียวเลย ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2010 | 09:02:00 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
พิมพ์