เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 05:56:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineมือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ  (อ่าน 62512 ครั้ง)
armpitsfire
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 12:42:34 PM »

ผมเป็นมือใหม่มากๆ สนใจอยากเล่นแผ่นเสียงมาเป็นปี แต่ไม่ค่อยมืองบ ก่อนหน้านี้เอาเงินไปลงหูฟังหมด วันนี้ตัดสินใจอยากจะเริ่มต้น พยายามเสาะหาของมือ 2 ทั้ง Turn - Int.Amp - Speaker เพราะของมือ 1 คงสู้ราคาไม่ไหวครับ เป็นผู้เล่น Low End มีงบแค่ ไม่เกิน 30000 และพยายามหา Int Amp ที่มี Phono ในตัวเพื่อประหยัดงบ พอดีเห็น Int.Amp เข้าตาอยู่ 2 ตัวครับคือ

- Marantz PM 5003 ของใหม่ มี Phono มาให้ในตัว ราคาประมาณ 10000 กับ น่าจะออกมาไม่กี่ปี
- NAD 312 ของมือ 2 Model ปี 1997 มี Phono ในตัว ราคา 5 พันกว่าๆ

ผมจะเลือกแบบไหนดีครับ เพราะ Int. Amp ใหม่ๆ Class Budget ที่มี Phono ในตัวหายากมาก ไม่น่าเชื่อว่า Marantz จะให้ในรุ่นนี้มา
หรือจะเลือก NAD รุ่นนี้ ซึ่งเป็นรุ่นสุดท้ายที่แถม Phono ในตัว รุ่นหลังจากนี้ ต้อซื้อตัวต่อเพิ่ม ซึ่งไม่รู้หายากไหม

จุดประสงค์คือเอามาฟังเพลงจาก Vinyl เท่านั้นครับ ไม่ได้สนเรื่องดูหนังเลย ห้องก็ไม่ใหญ่มากครับ ประมาณ 4 x 5 เมตร หรือพอมี Int Amp ย่อมเยารุ่นไหนแนะนำอีกไหมครับ
ส่วนตัว Turn ตอนนี้ก็มองหา มือ 2 อยู่เหมือนกัน ขอบคุณมากๆครับ พี่ๆ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 12:46:26 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ ก่อนที่จะมีท่านผู้รู้มาตอบ อยากให้ลองอ่านกระทู้นี้ดูหน่อยนะครับ น่าจะมีประโยชน์บ้าง

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2438.0
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 01:02:50 PM »

ของมือสองต้องให้อาจาร์ยอั๋นเข้ามาแนะนำของถนัดของแกเลย  ยิ้มกว้างๆ

งบ 30000 รวม แอมป์ ลำโพง เครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนี้ของมือสองจะเหมาะกว่า
  อยากให้หาลำโพงที่ชอบไว้ก่อน แล้วค่อยหาแอมป์ที่เข้ากับลำโพงมาใช้ (ห้อง 4X5 ใช้ลำโพงตั้งพื้นได้เลยครับ)
  หัวเข็มแนะนำให้เล่นแค่ MM ก็พอ MC จะแพงเกินงบไป
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 01:16:51 PM »

เห็นเขาว่าภาคโฟโน MM ของทั้ง Marantz และ NAD ใช้ได้ทั้งคู่ แต่โดยส่วนตัว ผมชอบภาคโฟโนของ NAD มากกว่า เพราะเขายังให้ความสำคัญแก่การเล่นแผ่นเสียงอยู่ มากกว่าที่จะสักแต่ให้มาเพียงเพื่อเป็นของแถม แต่ไม่ใช่ว่าภาคโฟโนของ Marantz ไม่ดีนะครับ เพียงแต่ผมไม่เคยลองฟังดูก็เท่านั้นเอง ดังนั้น ทางที่ดีที่สุด ควรไปลองฟังเปรียบเทียบทั้งสองยี่ห้อนี้ดูก่อน

เข้าใจความรู้สึกของผู้ตั้งกระทู้ถาม เพราะชีวิตการเล่นเครื่องเสียงของผมเองก็เริ่มต้นคล้าย ๆ กับคุณ คือขอให้พอฟังได้และเน้นความประหยัด แต่ผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงในยุคที่ซีดีกำลังบูม ดังนั้น แผ่นเสียงก็เลยเป็นรองซีดี คือเพียงแต่พอมีเครื่องเล่นแผ่นเสียงอยู่ในระบบเท่านั้น แต่เมื่อเวลาผ่านไป แผ่นเสียงกลับเป็นแหล่งโปรแกรมหลักที่เน้นมากที่สุด เพราะผมชอบเสียงของมันมากกว่าเสียงที่ได้จากซีดี

ก็ลองพิจารณาเอาดูครับ ถ้าอยากประหยัดงบและได้ของดีพอสมควรมาใช้แบบมือสองไปก่อน NAD น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี แต่ควรจะเลือกลำโพงที่ไม่กินวัตต์สักหน่อย จะได้เข้าคู่กันไม่ยากและไม่มีปัญหาเรื่องกำลังขับของแอมป์ แต่ที่สำคัญที่สุด ควรจะหาโอกาสไปฟังเครื่องทั้งสองยี่ห้อดูก่อนตัดสินใจซื้อ ว่าคุณชอบน้ำเสียงของเครื่องไหนมากกว่ากัน

ขอให้โชคดีครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 01:58:03 PM »

NAD 312 จัดเลย
เงินเหลือ 5พัน เอาไปเพิ่มให้ ลำโพงครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 02:02:48 PM »

เงินเหลือ 5พัน เอาไปเพิ่มให้ ลำโพงครับ
เอาแบบฟันธงเลยหรือครับท่าน? ตกใจ
ไม่เปิดโอกาสให้คุณเค้าไปลองฟังเปรียบเทียบดูก่อนเรอะ? ยิ้มกว้างๆ
(ใจจริงก็เห็นด้วยนะครับ เพราะจะได้มีงบไปซื้อลำโพง)
.. polotoon ..

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 02:51:04 PM »

เอาแบบฟันธงเลยหรือครับท่าน? ตกใจ
ไม่เปิดโอกาสให้คุณเค้าไปลองฟังเปรียบเทียบดูก่อนเรอะ? ยิ้มกว้างๆ
(ใจจริงก็เห็นด้วยนะครับ เพราะจะได้มีงบไปซื้อลำโพง)
+1 ผมก็ใช้อยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

armpitsfire
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 04:37:21 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าวัดจริงๆ 2 ชิ้นนี้ NAD น่าจะเกรดดีกว่า เพียงแต่ Marantz เป็นของใหม่เท่านั้นเองครับ NAD รุ่นนี้ออกมา 13 ปีแล้ว แต่ผมไม่ได้รังเกียจของมือ 2 อยู่แล้ว ตั้งใจใช้ของมือ 2 นี่ล่ะครับ แหละครับ เมื่อกี้ลองเช็ค Spec ดู เห็น NAD กำลังขับ 25 Watt เองครับ Marantz 40 Watt
..
แต่ผมไม่ได้คิดจะใช้ลำโพงตั้งใหญ่ๆอยู่แล้ว กะ Set ในห้องนอน ตอนแรกมองพวก ลำโพงดีหน่อย ที่เป็น Shelf Speaker ด้วย น่าจะขับพอนะครับ ห้อง ขนาดประมาณ ไม่ถึง 20 ตารางเมตร ..

สงสัยจะต้องซื้อเก็บทีละชิ้น แอมป์ ลำโพง Turn เท่าที่คุยกับพี่หลายคน เขาว่า ถ้างบจำกัด ให้เทไปที่ ลำโพง แอมป์ แล้วค่อยมาที่ Turn ตามลำดับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 04:46:04 PM »

ลำโพงวางหิ้งที่ดีๆกินวัตต์มากกว่าลำโพงตั้งพื้นนะครับ อย่ามองที่รูปร่างอย่างเดียว
 ลองดูค่าความไวประกอบด้วย
 ถ้าฟังเพลงร็อคเป็นหลักและไม่อยากเปลี่ยนเครื่องบ่อย ตามความคิดผมแอมป์
 ไม่ควรต่ำกว่า 50 วัตต์ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 | 04:53:53 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าวัดจริงๆ 2 ชิ้นนี้ NAD น่าจะเกรดดีกว่า เพียงแต่ Marantz เป็นของใหม่เท่านั้นเองครับ NAD รุ่นนี้ออกมา 13 ปีแล้ว แต่ผมไม่ได้รังเกียจของมือ 2 อยู่แล้ว ตั้งใจใช้ของมือ 2 นี่ล่ะครับ แหละครับ เมื่อกี้ลองเช็ค Spec ดู เห็น NAD กำลังขับ 25 Watt เองครับ Marantz 40 Watt
..
แต่ผมไม่ได้คิดจะใช้ลำโพงตั้งใหญ่ๆอยู่แล้ว กะ Set ในห้องนอน ตอนแรกมองพวก ลำโพงดีหน่อย ที่เป็น Shelf Speaker ด้วย น่าจะขับพอนะครับ ห้อง ขนาดประมาณ ไม่ถึง 20 ตารางเมตร ..

สงสัยจะต้องซื้อเก็บทีละชิ้น แอมป์ ลำโพง Turn เท่าที่คุยกับพี่หลายคน เขาว่า ถ้างบจำกัด ให้เทไปที่ ลำโพง แอมป์ แล้วค่อยมาที่ Turn ตามลำดับ

NAD 312 ออกใหม่เมื่อประมาณปี 1996-1998 มีข้อมูลรีวิวโดยผู้บริโภคอยู่ตามลิ้งค์นี้ ซึ่งได้คะแนนจัดว่าดีมาก ผมว่าโดยทั่วไปถ้าเลือกจะเริ่มต้นกับ NAD มักจะไม่ค่อยผิดหวัง ถึงแม้กำลังขับบอกไว้แค่ 25 w ก็จริง แต่กำลังสำรองคงมีมากพอสมควร แล้วเลือกลำโพงเล็กที่ความไวสูงหรือกินกำลังขับไม่มากก็จะทำให้จัดชุดเล็ก ๆ ที่น่าประทับใจไว้ฟังได้ไม่ยาก อย่างเช่นลำโพง Mordaunt-Short Aviano 1 หรือ Wharfedale Diamond 10.1 นี่ก็เป็นตัวเลือกที่น่าเล่นและราคาสบายกระเป๋าอยู่ในขณะนี้ โดยอาจจะเกินงบ 5000 บาทไปเล็กน้อยถ้าซื้อของใหม่ แต่ถ้าได้ของมือสอง คิดว่าราคาคงใกล้เคียงงบของคุณครับ

http://www.audioreview.com/mfr/nad/integrated-amplifiers/312/PRD_116012_2717crx.aspx
อั๋น501

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 06:49:29 AM »

อินทีเกรทแอมป์ที่มีภาคปรีโฟโนที่ดีที่สุดและราคาถูกของยี่ห้อNAD ก็คือรุ่น3020 (กำลัง 20 วัตต์/ข้าง)เป็นรุ่นระดับตำนานของอินทีเกรทแอมป์เลยครับ
ลองหาซื้อมือสองดูยังเคยเห็นมีขายกันอยู่   NAD รุ่น3020 นี้ต้องเป็นรุ่นแรกที่ไม่มีตัวหนังสืออะไรมาต่อท้ายเลขนะครับ รุ่น3020 นี้เปรียบเสมือน
เป็นครูให้กับนักเล่นเครื่องเสียงมือใหม่ในอดีตแทบทุกคน  แม้แต่นักวิจารณ์เครื่องเสียงบ้านเรารุ่นเก๋าๆ ผมว่าต้องเคยเล่นรุ่น3020 นี้มาทั้งนั้น
ราคาของใหม่ในสมัยนั้น 5000 บาท(ราคามือสองก็น่าจะอยู่ประมาณนี้) ถ้าเป็นรุ่นหลังๆผมว่าเสียงสู้รุ่นเก่าๆไม่ได้ ผมเคยไปนั่งฟังอินทีเกรทแอมป์NAD
ที่บ้านเพื่อนรุ่นน้องรู้สึกว่าจะเป็นรุ่นC372 หรืออะไรนี่ (หลายปีมาแล้ว)เห็นเพื่อนบอกราคาสามหมื่นกว่าบาทให้เสียงไม่ประทับใจผมเลยครับ
ผิดกับเมื่อสมัยก่อนผมเคยเล่นรุ่น3080 (กำลัง80 วัตต์/ข้าง)เป็นรุ่นใหญ่สุดที่เป็นอินทีเกรทแอมป์ในยุดนั้นของNAD ผมก็เคยเล่นรุ่น3020 เป็นรุ่นขึ้นครู
ของผมเหมือนกันครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 08:41:00 AM »

อินทีเกรทแอมป์ที่มีภาคปรีโฟโนที่ดีที่สุดและราคาถูกของยี่ห้อNAD ก็คือรุ่น3020 (กำลัง 20 วัตต์/ข้าง)เป็นรุ่นระดับตำนานของอินทีเกรทแอมป์เลยครับ
ลองหาซื้อมือสองดูยังเคยเห็นมีขายกันอยู่   NAD รุ่น3020 นี้ต้องเป็นรุ่นแรกที่ไม่มีตัวหนังสืออะไรมาต่อท้ายเลขนะครับ รุ่น3020 นี้เปรียบเสมือน
เป็นครูให้กับนักเล่นเครื่องเสียงมือใหม่ในอดีตแทบทุกคน  แม้แต่นักวิจารณ์เครื่องเสียงบ้านเรารุ่นเก๋าๆ ผมว่าต้องเคยเล่นรุ่น3020 นี้มาทั้งนั้น
ราคาของใหม่ในสมัยนั้น 5000 บาท(ราคามือสองก็น่าจะอยู่ประมาณนี้) ถ้าเป็นรุ่นหลังๆผมว่าเสียงสู้รุ่นเก่าๆไม่ได้ ผมเคยไปนั่งฟังอินทีเกรทแอมป์NAD
ที่บ้านเพื่อนรุ่นน้องรู้สึกว่าจะเป็นรุ่นC372 หรืออะไรนี่ (หลายปีมาแล้ว)เห็นเพื่อนบอกราคาสามหมื่นกว่าบาทให้เสียงไม่ประทับใจผมเลยครับ
ผิดกับเมื่อสมัยก่อนผมเคยเล่นรุ่น3080 (กำลัง80 วัตต์/ข้าง)เป็นรุ่นใหญ่สุดที่เป็นอินทีเกรทแอมป์ในยุดนั้นของNAD ผมก็เคยเล่นรุ่น3020 เป็นรุ่นขึ้นครู
NAD 3020 คงเก่าไปมั้งครับ และหน้าตาก็ออกเชยหรือโบราณเอามาก ๆ
ต้องรุ่น 3020i (improved หรือปรับปรุงจากรุ่น 3020 เดิม) น่าจะดีกว่าครับ
สมัยผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ พวกเล่นกันเกร่อเลย (แสดงว่านิยมกันมาก) ตอนนี้ก็เห็นมีขายกันตามเว็บเครื่องมือสองของไทยอยู่เนือง ๆ ราคาก็ราว ๆ 6000-6500 บาท ตามสภาพ
น่าจะเป็นทางเลือกให้คุณ armspitfire ได้อีกตัวหนึ่งครับ ยิ้ม

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:05:06 AM »

มือใหม่ใจเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ
ตอนแรกตัวเลือกผมมี Marantz กับ NAD
Marantz เป็นของใหม่ ถ้าซื้อมาคงใช้ได้สบายไม่ต้องกังวลว่าจะเสียหรือเป็นอะไรง่ายๆเพราะ int.amp เป็นของที่ทนทานนานปี
แต่ตัดสินใจเลือก NAD 314 มือสอง (หรือมือไหนแล้วก็ไม่รู) ที่ออกมาสิบกว่าปีแล้วแทนครับ น้ำเสียงกว้างขวางพลังสำารองเหลือเฟือไม่เกี่ยงลำโพง
น้ำเสียงเป็นกลางไม่เน้นไปในทางใดทางหนึ่ง ฟังง่าย เข้ากันได้ดีกับดนตรีทุกสไตล์ครับ แม้จะเก่าอาการก็เริ่มไม่ค่อยจะดี แต่หลงรักเลยครับ
ทิ้งเค้าไม่ลงจริงๆ ถึงเสียงจะวูบวาบประจำก็เถอะ ยิงฟันยิ้ม
เสียดายเหลือเกินว่า NAD รุ่นหลังๆตัดชอ่งสัญญาณ phono ออกไปซะแล้ว ต้องซื้อกล่องสัญญาณ phono มาต่อเองต่างหาก
ไม่งั้นไม่ต้องคิดนานเลยครับ เสียงดีฟังได้นานจริงๆยี่ห้อนี้
พอฟังไปเรื่อยๆติดตามแวดวงไปเรื่อยๆ จึงพบว่าเพลงร็อคต้องการแอมป์ที่มีกำลังสำรองสูงเพื่อรีดเร้นศักยภาพของเสียงให้สุดครับ

int.amp ถ้าอยากได้ของใหม่ราคาประหยัด มีอีกตัวเลือกที่น่าสนใจและไปกับเพลงร็อคได้ดีคือ Denon ครับ
แต่ปัญหาคือยังไม่เคยลองฟังภาค phono ของเค้าว่าใช้ได้หรือไม่ มีเวลาควรไปทดสอบฟังที่ร้านครับ จะได้ลองเลือกลำโพงที่ไปกันได้ดีได้เลย
งบประมาณได้ แอมป์ ลำโพง เทิร์นเทเบิล สายต่างๆ ครบแน่ครับ  แต่ถ้าเพิ่มเครื่องเล่นซีดีงบคงต้องงอกอีกหน่อย ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2011 | 09:08:55 AM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:12:59 AM »

ลองหาซื้อมือสองดูยังเคยเห็นมีขายกันอยู่   NAD รุ่น3020 นี้ต้องเป็นรุ่นแรกที่ไม่มีตัวหนังสืออะไรมาต่อท้ายเลขนะครับ รุ่น3020 นี้เปรียบเสมือน
เป็นครูให้กับนักเล่นเครื่องเสียงมือใหม่ในอดีตแทบทุกคน  แม้แต่นักวิจารณ์เครื่องเสียงบ้านเรารุ่นเก๋าๆ ผมว่าต้องเคยเล่นรุ่น3020 นี้มาทั้งนั้น
NAD 3020 คงเก่าไปมั้งครับ และหน้าตาก็ออกเชยหรือโบราณเอามาก ๆ
ต้องรุ่น 3020i (improved หรือปรับปรุงจากรุ่น 3020 เดิม) น่าจะดีกว่าครับ
สมัยผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ พวกเล่นกันเกร่อเลย (แสดงว่านิยมกันมาก) ตอนนี้ก็เห็นมีขายกันตามเว็บเครื่องมือสองของไทยอยู่เนือง ๆ ราคาก็ราว ๆ 6000-6500 บาท ตามสภาพ
น่าจะเป็นทางเลือกให้คุณ armspitfire ได้อีกตัวหนึ่งครับ ยิ้ม

ไม่เก่าไปหรอกครับ  คนที่เขาเล่นแอมป์หรือลำโพงเก่ากว่านี้อีกมีมากมายลองถามเฮียเดจาวูดูซิครับวันนั้นที่ไปซื้อเครื่องเสียงกับผม
มีคนซื้อลำโพงJBL รุ่นเก่าเกินอายุคนซื้ออีกราคาเป็นหลักแสนยังแย่งกันเล่นเลยครับ  ของรุ่นเก่าบางรุ่นเสียงดีกว่ารุ่นใหม่อีกครับ
รูปร่างทรงโบราณเชยๆแบบที่พี่ปีศาจแผ่นเสียงว่านี่อย่างNAD 3020 เสียงดีมากๆเลยครับ อินทีเกรทแอมป์รุ่นนี้เมื่อสมัยก่อนผมเคยได้ร่วมลองฟัง
อินทีเกรทแอมป์3020 ที่พวกนักเล่นระไฮเอ็นด์ยุดนั้นเอาเฉพาะภาคปรีแอมป์ของมัน(อินทีเกรทNAD ทุกรุ่นแยกปรีแอมป์ออกจากเพาเวอร์แอมป์ได้)
มาท้าชนกับปรีแอมป์ของยี่ห้อMark Levinson เรียกว่าหนูอย่างNAD 3020 ทำเอายักษ์ใหญ่หนาวเลยครับ ถ้าเทียบกับค่าตัวเฉพาะภาคปรี3020
เหนือกว่าด้วยซ้ำไป (ราคาห่างชั้นกันเป็นสิบๆเท่า) ผมจะบอกให้รู้เลยวันนั้นใช้ภาคปรีโฟโนของ3020 ด้วยครับ ถ้าหักลบกับเพาเวอร์แอมป์ในตัว3020
ออกไปค่าปรีแอมป์+ปรีโฟโนจะเหลือไม่ถึง 2000 บาทเท่านั้น
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:26:03 AM »

system ชุดเล็กราคาประหยัดของผมครับ ของใหม่คือลำโพงกับสาย เทิร์นเทเบิลกับแอมป์มือสอง
ชุดนี้จัดได้ไม่เกิน 15k ครับ แต่ถ้าจะเพิ่มเครื่องเล่นซีดีต้องมีอีกซักหมื่นนึงครับ ยิ้ม
NAD 314
Mordaunt Short Carnival 2
Sansui SR535 Turntable
Canare Speaker Cable
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2011 | 07:53:18 PM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 7
พิมพ์