เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 07:16:52 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineมือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ  (อ่าน 62513 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 09:29:50 AM »

system ชุดเล็กราคาประหยัดของผมครับ ของใหม่คือลำโพงกับสาย เทิร์นเทเบิลกับแอมป์มือสอง
ชุดนี้จัดได้ไม่เกิน 15k ครับ แต่ถ้าจะเพิ่มเครื่องเล่นซีดีต้องมีอีกซักหมื่นนึงครับ ยิ้ม
NAD 314
Mordaunt Short Carnival 2
Sansui SR535 Turntable
Canare Speaker Cable

น่าสนใจสำหรับผู้ที่จะจัดชุดราคาประหยัดไว้ฟังครับ
อยากให้คุณ blueframe นำรูปและข้อมูลเกี่ยวกับซิสเต็มที่ใช้อยู่ไปลงไว้ในหมวด Treasure Box ด้วยครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 02:22:39 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าวัดจริงๆ 2 ชิ้นนี้ NAD น่าจะเกรดดีกว่า เพียงแต่ Marantz เป็นของใหม่เท่านั้นเองครับ NAD รุ่นนี้ออกมา 13 ปีแล้ว แต่ผมไม่ได้รังเกียจของมือ 2 อยู่แล้ว ตั้งใจใช้ของมือ 2 นี่ล่ะครับ แหละครับ เมื่อกี้ลองเช็ค Spec ดู เห็น NAD กำลังขับ 25 Watt เองครับ Marantz 40 Watt
..
แต่ผมไม่ได้คิดจะใช้ลำโพงตั้งใหญ่ๆอยู่แล้ว กะ Set ในห้องนอน ตอนแรกมองพวก ลำโพงดีหน่อย ที่เป็น Shelf Speaker ด้วย น่าจะขับพอนะครับ ห้อง ขนาดประมาณ ไม่ถึง 20 ตารางเมตร ..

สงสัยจะต้องซื้อเก็บทีละชิ้น แอมป์ ลำโพง Turn เท่าที่คุยกับพี่หลายคน เขาว่า ถ้างบจำกัด ให้เทไปที่ ลำโพง แอมป์ แล้วค่อยมาที่ Turn ตามลำดับ

อย่าไปจำกัดตัวเองอยู่แค่ 2 ยี่ห้อนี้ ถ้าไม่รังเกียจของมือสองขอแนะนำให้ลองฟังแอมป์รุ่นเล็กๆของอังกฤษ(นอกจากNAD)
  ที่เสียงดีแต่ไม่ค่อยดัง เช่น CREEK หรือ ONIX ดูอาจจะชอบก็ได้ครับ ถ้าได้ถึง AUDIOLAB ก็จะดีอยู่ได้อีกนาน

ปล. แม้หลายคนจะผิดหวังจากบอลอังกฤษมาแล้ว  แต่สำหรับเรื่องแอมป์แล้วอังกฤษไม่เป็นรองใครในโลกนี้เลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

armpitsfire
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 03:11:11 PM »

เมื่อวานลองดูพวก Onkyo เพิ่ม ...และกลับไปเช็คตัว NAD 312 ปรากฏว่าไม่ทันโดนขายไปแล้ว
แต่มี NAD 314 มาแทน ของมือ 3 เขาให้เต็มที่ 6500 ไมีแต่ ตัวแอมป์ ไม่มีสายใดๆแถม ราคานี้น่าจะรับได้ไหมครับ

พวกสายต่างๆที่เอามาต่อ มียี่ห้อ ที่ราคาไม่แพงคุณภาพใช้ได้แนะนำไหมครับ
นอกจากสายลำโพง ที่ต้องหาเพิ่ม แล้วต้องหาสายอะไรอีก..

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมไม่มีประสบการณ์เครื่องเสียงบ้านเลย บางคำถามอาจจะดู แปลกๆ ...

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 03:42:27 PM »

เมื่อวานลองดูพวก Onkyo เพิ่ม ...และกลับไปเช็คตัว NAD 312 ปรากฏว่าไม่ทันโดนขายไปแล้ว
แต่มี NAD 314 มาแทน ของมือ 3 เขาให้เต็มที่ 6500 ไมีแต่ ตัวแอมป์ ไม่มีสายใดๆแถม ราคานี้น่าจะรับได้ไหมครับ

พวกสายต่างๆที่เอามาต่อ มียี่ห้อ ที่ราคาไม่แพงคุณภาพใช้ได้แนะนำไหมครับ
นอกจากสายลำโพง ที่ต้องหาเพิ่ม แล้วต้องหาสายอะไรอีก..

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมไม่มีประสบการณ์เครื่องเสียงบ้านเลย บางคำถามอาจจะดู แปลกๆ ...
ก่อนที่ผมจะตอบหรือจะมีท่านอื่นมาตอบ ผมยังคาใจอยู่เรื่องหนึ่งและยังไม่ได้ถามเลย คือ ทำไมถึงยังเล่นแผ่นเสียงอยู่ครับ ในเมื่อเดี๋ยวนี้เขามีไฟล์เพลงกันแล้ว ซึ่งสะดวกกว่าซีดีและแผ่นเสียงตั้งเยอะนะครับ ไม่ลองสนใจจะเล่นระบบนี้แทน หรือว่ายังติดใจอะไรกับแผ่นเสียงอยู่ครับ?
armpitsfire
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 03:55:29 PM »

เกิดจาก 2 ปีก่อนครับ เดินผ่านร้านซ่อม Turn ร้านหนึ่ง เปิด B.B.King ที่เป็น Live สักชุด... ซึ่ง  ... เสียงที่ได้ฟัง มันทำให้ผมตะลึง จะว่าอยู่ในภวังค์ไปครู่ใหญ่ ก็ไม่เชิง .. จะด้วย System หรืออะไรผมก็ไม่ทราบหรอกครับ เพราะเป็นร้านซ่อมเล็กๆ รกๆ ..

แต่สิ่งที่รู้สึกคือ เสียงที่ออกมามันมีเนื้อมีหนัง อิ่มเอิม เหมือน ปู่่ B.B. แกมาเล่นให้ดูตรงหน้า มันเป็นความประทับใจที่ฝังใจมากๆ ... แต่ ณ ตอนนั้นผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ และ คิดแต่จะเอาเงินไปลงกับหูฟังดีๆ เพราะคิดว่า มันสะดวกกว่้า พกพาไปฟังได้ทุกที่...

จนเมื่อไม่นานมานี้ มีโอกาสได้ไปร้านแผ่นเสียงอีกครั้ง ไปหยิบ ไปจับ ไปลอง .. ได้สัมผัส ได้ฟัง ทำให้หวนนึกถึงความประทับใจวันนั้น นอกจากเสียงแล้ว ทั้งรูปลักษณ์ ปก ซอง ตัวแผ่น และเครื่องเล่น ทุกอย่างล้วนมีเสน่ห์ครับ .... มันมีพลัง มันดึงดูด ลูบๆคลำ ก็รู้สึกดีแล้ว

ทุกวันนี้รู้สึกชีวิตมันรีบร้อนเหลือเกิน.. ผมอยากจะนั่งหลับตา ในห้องนอน ค่อยๆเปิดแผ่นเสียง ให้เวลากับสิ่งที่ออกมา โดยไม่มีการกดข้ามเพลง แบบที่นิสัียเสียเมื่อใช้ Ipod อยู่นี่ .... จึงคิดอยากจะลองดูสักตั้ง ไม่รู้ว่าผลจะออกมาดีหรือไม่ดี อย่างไร แต่ผมเชื่อว่า ไหนๆก็เป็นคนรักการฟังเพลง ในชีวิตหนึ่งควรจะได้ลิ้มรสชาติของ แผ่นเสียงสักครั้ง ...
.. polotoon ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 04:02:05 PM »

อ่านแล้ว รู้สึกดีจังครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 04:43:32 PM »

ตอบได้ถูกใจคุณปีศาจลายครามมาก
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 04:43:47 PM »

เกิดจาก 2 ปีก่อนครับ เดินผ่านร้านซ่อม Turn ร้านหนึ่ง เปิด B.B.King ที่เป็น Live สักชุด... ซึ่ง  ... เสียงที่ได้ฟัง มันทำให้ผมตะลึง จะว่าอยู่ในภวังค์ไปครู่ใหญ่ ก็ไม่เชิง .. จะด้วย System หรืออะไรผมก็ไม่ทราบหรอกครับ เพราะเป็นร้านซ่อมเล็กๆ รกๆ ..

แต่สิ่งที่รู้สึกคือ เสียงที่ออกมามันมีเนื้อมีหนัง อิ่มเอิม เหมือน ปู่่ B.B. แกมาเล่นให้ดูตรงหน้า มันเป็นความประทับใจที่ฝังใจมากๆ ... แต่ ณ ตอนนั้นผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ และ คิดแต่จะเอาเงินไปลงกับหูฟังดีๆ เพราะคิดว่า มันสะดวกกว่้า พกพาไปฟังได้ทุกที่...

จนเมื่อไม่นานมานี้ มีโอกาสได้ไปร้านแผ่นเสียงอีกครั้ง ไปหยิบ ไปจับ ไปลอง .. ได้สัมผัส ได้ฟัง ทำให้หวนนึกถึงความประทับใจวันนั้น นอกจากเสียงแล้ว ทั้งรูปลักษณ์ ปก ซอง ตัวแผ่น และเครื่องเล่น ทุกอย่างล้วนมีเสน่ห์ครับ .... มันมีพลัง มันดึงดูด ลูบๆคลำ ก็รู้สึกดีแล้ว

ทุกวันนี้รู้สึกชีวิตมันรีบร้อนเหลือเกิน.. ผมอยากจะนั่งหลับตา ในห้องนอน ค่อยๆเปิดแผ่นเสียง ให้เวลากับสิ่งที่ออกมา โดยไม่มีการกดข้ามเพลง แบบที่นิสัียเสียเมื่อใช้ Ipod อยู่นี่ .... จึงคิดอยากจะลองดูสักตั้ง ไม่รู้ว่าผลจะออกมาดีหรือไม่ดี อย่างไร แต่ผมเชื่อว่า ไหนๆก็เป็นคนรักการฟังเพลง ในชีวิตหนึ่งควรจะได้ลิ้มรสชาติของ แผ่นเสียงสักครั้ง ...

โอ้ว..วว ขอบคุณครับ
ที่คุณarmpitsfire มาช่วยเตือนบางสิ่งบางอย่าง ที่ผมละเลยมันไป..
ทั้งๆที่ มันเป็นความสุขใกล้ๆตัวเราแท้ๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 05:07:12 PM »

เมื่อวานนั่งดูดีวีดีอยู่ ปรากฏว่าหลับคาที่...

ดีวีดีค้างอยู่ในเครื่อง ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับผม เพราะผมมักจะเป็นอย่างนี้เสมอ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ถ้าเกิดเล่นแผ่นเสียงแล้วหลับไป สงสัยหัวเข็มต้องมีอันเป็นไปแน่ๆ ...มัวแต่ลูบๆ คลำๆ ดันหลับคา...เตียง...ระวังให้ดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์
TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 05:13:51 PM »

การเล่นแผ่นเีสียงน่าจะขึ้นอยู่กับ lifestyle ของแต่ละคนด้วยนะครับ อย่างผมถ้าเล่นแผ่นเสียงจริงๆคงมีเวลามานั่งฟังได้อาทิตย์ละไม่กี่แผ่น
อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 05:18:58 PM »

เกิดจาก 2 ปีก่อนครับ เดินผ่านร้านซ่อม Turn ร้านหนึ่ง เปิด B.B.King ที่เป็น Live สักชุด... ซึ่ง  ... เสียงที่ได้ฟัง มันทำให้ผมตะลึง จะว่าอยู่ในภวังค์ไปครู่ใหญ่ ก็ไม่เชิง .. จะด้วย System หรืออะไรผมก็ไม่ทราบหรอกครับ เพราะเป็นร้านซ่อมเล็กๆ รกๆ ..

ผมจะขอแสดงความคิดเห็นโดยส่วนตัวของผมหน่อยนะครับ  ขอบอกก่อนเป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวที่มีต่อการเล่นแผ่นเสียงเท่านั้น
ทุกครั้งที่มีคนถามเรื่องการเล่นแผ่นเสียงกับชุดเครื่องเสียงนั้น  ถ้าถามตัวผมว่ามือใหม่หัดเล่นแผ่นเสียงจะต้องทำอย่างไรบ้าง
ผมก้ต้องถามกลับไปว่าคุณพร้อมที่จะจ่ายค่าแผ่นเสียงที่มีราคาแพงขึ้นทุกได้ไหม  และคุณจะลงทุนกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงระดับไหน
ถึงจะคุ้มค่ากับตัวเรา  ความชื่นชอบส่วนตัวนั้นมันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียงที่มีงบประมาณอันน้อยนิดจะลงทุนซื้อ
เครื่องเล่นแผ่นเสียงดีๆนั้นลืมไปได้เลย เครื่องเล่นแผ่นเสียงราคาถูกๆไม่ได้ให้คุณภาพเสียงที่ดีอะไรเลย คนที่ไม่เคยเล่นหรือบางคนที่คิดว่า
ตัวเองเล่นแผ่นเสียงมานานแล้วยังเข้าใจว่าแผ่นเสียงให้คุณภาพเสียงดีกว่าฟอร์แม็ตอื่นๆ แผ่นเสียงนั้นใช้ตัวแปรกับการเล่นมากมายทั้งตัวเครื่องเล่น
เข็มแผ่นเสียง,Arm,ปรีโฟโนอะไรอีกสาราพัดล้วนส่งผลกับคุณภาพเสียงทั้งนั้น  คุณพร้อมที่เล่นกับสิ่งเหล่านี้หรือเปล่าไม่ใช่แค่ซื้อเครื่องเล่น
แผ่นเสียงเครื่องเดียวแล้วไปหาซื้อมือสองแถวคลองถมราคาไม่กี่พันบาทแล้วจบ  มาบอกว่าแผ่นเสียงให้คุณภาพเสียงดีกว่าฟอร์แม็ตอื่นๆ
ผมไม่สนับสนุนกับคนที่จะเล่นแผ่นเสียงแล้วยังไม่พร้อมกับปัจจัยรอบด้าน(รวมทั้งเงินด้วย) แต่ถ้าคุณพร้อม(เรื่องเงิน)เชิญเลยครับ จะเล่นเอา
ชุดซีสเต็มระดับใดก็ได้ จะลงทุนซื้อแผ่นเสียงดีๆหายากๆจ่ายแพงๆก็ย่อมได้เช่นกัน  ที่บอกกล่าวมานี่อาจจะขัดใจพวกคอแผ่นเสียงบ้าง
ผมก็ไม่สนใจอยู่แล้วครับ  ยิ่งผมเห็นบางคนเล่นแผ่นเสียงแพงๆแล้วเล่นกับเครื่องเล่นแผ่นถูกๆ ขอบอกเลยครับเสียดายแผ่นเสียงเสียของครับ  

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 06:04:01 PM »

เกิดจาก 2 ปีก่อนครับ เดินผ่านร้านซ่อม Turn ร้านหนึ่ง เปิด B.B.King ที่เป็น Live สักชุด... ซึ่ง  ... เสียงที่ได้ฟัง มันทำให้ผมตะลึง จะว่าอยู่ในภวังค์ไปครู่ใหญ่ ก็ไม่เชิง .. จะด้วย System หรืออะไรผมก็ไม่ทราบหรอกครับ เพราะเป็นร้านซ่อมเล็กๆ รกๆ ..

ผมจะขอแสดงความคิดเห็นโดยส่วนตัวของผมหน่อยนะครับ  ขอบอกก่อนเป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวที่มีต่อการเล่นแผ่นเสียงเท่านั้น
ทุกครั้งที่มีคนถามเรื่องการเล่นแผ่นเสียงกับชุดเครื่องเสียงนั้น  ถ้าถามตัวผมว่ามือใหม่หัดเล่นแผ่นเสียงจะต้องทำอย่างไรบ้าง
ผมก้ต้องถามกลับไปว่าคุณพร้อมที่จะจ่ายค่าแผ่นเสียงที่มีราคาแพงขึ้นทุกได้ไหม  และคุณจะลงทุนกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงระดับไหน
ถึงจะคุ้มค่ากับตัวเรา  ความชื่นชอบส่วนตัวนั้นมันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียงที่มีงบประมาณอันน้อยนิดจะลงทุนซื้อ
เครื่องเล่นแผ่นเสียงดีๆนั้นลืมไปได้เลย เครื่องเล่นแผ่นเสียงราคาถูกๆไม่ได้ให้คุณภาพเสียงที่ดีอะไรเลย คนที่ไม่เคยเล่นหรือบางคนที่คิดว่า
ตัวเองเล่นแผ่นเสียงมานานแล้วยังเข้าใจว่าแผ่นเสียงให้คุณภาพเสียงดีกว่าฟอร์แม็ตอื่นๆ แผ่นเสียงนั้นใช้ตัวแปรกับการเล่นมากมายทั้งตัวเครื่องเล่น
เข็มแผ่นเสียง,Arm,ปรีโฟโนอะไรอีกสาราพัดล้วนส่งผลกับคุณภาพเสียงทั้งนั้น  คุณพร้อมที่เล่นกับสิ่งเหล่านี้หรือเปล่าไม่ใช่แค่ซื้อเครื่องเล่น
แผ่นเสียงเครื่องเดียวแล้วไปหาซื้อมือสองแถวคลองถมราคาไม่กี่พันบาทแล้วจบ  มาบอกว่าแผ่นเสียงให้คุณภาพเสียงดีกว่าฟอร์แม็ตอื่นๆ
ผมไม่สนับสนุนกับคนที่จะเล่นแผ่นเสียงแล้วยังไม่พร้อมกับปัจจัยรอบด้าน(รวมทั้งเงินด้วย) แต่ถ้าคุณพร้อม(เรื่องเงิน)เชิญเลยครับ จะเล่นเอา
ชุดซีสเต็มระดับใดก็ได้ จะลงทุนซื้อแผ่นเสียงดีๆหายากๆจ่ายแพงๆก็ย่อมได้เช่นกัน  ที่บอกกล่าวมานี่อาจจะขัดใจพวกคอแผ่นเสียงบ้าง
ผมก็ไม่สนใจอยู่แล้วครับ  ยิ่งผมเห็นบางคนเล่นแผ่นเสียงแพงๆแล้วเล่นกับเครื่องเล่นแผ่นถูกๆ ขอบอกเลยครับเสียดายแผ่นเสียงเสียของครับ 
ขออนุญาตแย้งคุณอั๋น501ครับ

คนเราลองถ้าจะทำอะไรแล้ว ถ้าเอาใจรักและความมุ่งมั่นเป็นที่ตั้ง ย่อมบรรลุมรรคผลและประสบความสำเร็จแน่นอน แม้จะเริ่มจากศูนย์และใช้เวลานานหน่อยก็ตาม

ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ส่วนตัวดังนี้

เครื่องเล่นแผ่นเสียงชุดแรกในชีวิตของผมคือยี่ห้อ Sansui อัตโนมัติ บอบบางมาก พร้อมหัวเข็ม MM ราคาถูก ทั้งเครื่องราคาแค่สามพันกว่าบาท (ทุกวันนี้ผมยังเก็บมันไว้อยู่เลย) แถมต่อเล่นกับมินิคอมโปของ Sansui ด้วย (ตอนนี้ มินิคอมโปที่ว่านั้นอยู่กับน้องสาวคนเล็ก) เสียงของมันในตอนนั้นผมก็ว่ามันโอเค สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มต้นอย่างผม แผ่นเสียงมือสองซื้อจากร้านแถวชั้นล่างอินทรา ประตูน้ำ แผ่นละ 380 บาท ราคาโคตรแพงเมื่อเทียบกับเงินเดือนในยุคนั้น เดือนละ 7000 บาท ปีหนึ่ง ๆ มีปัญญาซื้อเก็บได้ไม่เกิน 5-6 แผ่น เพราะต้องเจียดงบไว้ซื้อซีดีและกินข้าวด้วย

เครื่องเล่นแผ่นเสียงตัวต่อมาคือ Technics ระบบ Direct Drive ที่หัวเข็มเป็นแบบ P-Mount ไม่ใช่แบบ half-inch ที่ใช้กันทั่วไป ผมซื้อต่อมาจากเพื่อนในราคาสี่พัน เสียงก็ดีกว่าเจ้าตัวเดิมนิดหน่อย ทุกวันนี้ก็ยังเก็บมันไว้อยู่

ต่อมาผมซื้อเทิร์น DUAL ของเยอรมันจากร้านเครื่องใช้แล้วที่พันทิพ เป็นเทิร์นระบบสายพาน เสียงมันดูโปร่งและสะอาดกว่า Technics ซึ่งเป็นระบบ direct drive ต่อมาผมขายเทิร์นตัวนี้ให้เพื่อน เพราะเห็นว่ายังขาดบางสิ่งบางอย่างที่จำเป็นในการปรับแต่งอยู่ และได้ SOTA Comet มาใช้ในเวลาต่อมา ซึ่งตัวนี้เป็นเทิร์นในระดับ audiophile หรือไฮเอนด์ระดับเริ่มต้นในราคาสมเหตุสมผล ต่อมามีเพื่อนแนะนำ Audio Linear TD-4001 พร้อมอาร์ม Dynavector DV-505 ให้ผมลองฟัง ซึ่งผมก็ได้ลองฟังโดยเทียบกับ Linn LP 12 แต่ผมกลับชอบเสียงที่ได้จาก TD-4001 มากกว่า ผมจึงซื้อ TD-4001 มาใช้จนตราบเท่าทุกวันนี้ (ประมาณแปดปีแล้ว) ในขณะที่แผ่นเสียงก็ซื้อเก็บสะสมไปเรื่อย ๆ ตามแต่กำลังทรัพย์และจังหวะจะอำนวย

ที่เล่าประสบการณ์ของตนเองมานี้ก็เพื่อชี้ให้เห็นว่า คนเราทุกคนต่างเริ่มจากศูนย์ด้วยกันทั้งนั้น ถ้ามีใจรักจริงและมุ่งมั่น (ไม่รักแบบจอมปลอม) คอยเก็บเกี่ยวประสบการณ์และแสวงหาสิ่งที่ชอบเมื่อมีโอกาส ไม่ต้องรีบร้อน ทำเป็นขั้นเป็นตอน ไต่เต้าจากจุดเริ่มต้นไปเรื่อย ๆ โดยไม่หยุดกลางคัน ผมว่าในที่สุดคน ๆ นั้นก็จะประสบความสำเร็จได้

ผมเองก็ไม่ได้มีเงินถุงเงินถังเล่นตูมเดียวจบแบบนักเล่นกระเป๋าหนักบางคน แต่เรามีปัญญาเท่านี้ก็ค่อย ๆ ทำไปทีละเล็กทีละน้อย ถ้าถามว่าผมอยากได้แผ่นเสียงอีกไหม? ผมก็ต้องบอกว่ายังมีแผ่นอีกมากที่ยังอยากได้อยู่ ถ้าถามอีกว่าอยากจะเปลี่ยนเทิร์นตัวใหม่ไหม? ผมก็ต้องบอกว่า แน่นอน ผมจะเปลี่ยนแน่เมื่อมีโอกาส และจะต้องได้เล่นเครื่องระดับสุดยอดด้วย แต่ตอนนี้เรามีอยู่เท่านี้ เราพอใจแค่นี้ และคิดว่าของของเราที่เล่นอยู่มันก็เล่นเพลงให้เราฟังได้และเสียงก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร ถ้าปลายทางของเราคือการเสพดนตรี เครื่องไม่ว่าจะถูกหรือแพง ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ ขอให้เรามีความมุ่งมั่น มีจุดหมาย และแนวทางที่ชัดเจนก็พอ อย่าทำอะไรเป็นไฟไหม้ฟางแล้วเลิกล้มกลางคันเสียก่อนเหมือนพวกที่ตามแฟชั่นหรือกระแสนิยม

ถ้ามั่นใจว่าพร้อมจะเดินมาทางนี้ แม้อุปสรรคขวากหนามมันจะเยอะสักหน่อย ก็ขอยินดีต้อนรับและจะคอยเป็นเพื่อนร่วมทางให้ครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 06:42:50 PM »

ตอบได้ถูกใจคุณปีศาจลายครามมาก
โดนใจจริง ๆ ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 06:52:04 PM »

เมื่อวานนั่งดูดีวีดีอยู่ ปรากฏว่าหลับคาที่...

ดีวีดีค้างอยู่ในเครื่อง ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับผม เพราะผมมักจะเป็นอย่างนี้เสมอ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ถ้าเกิดเล่นแผ่นเสียงแล้วหลับไป สงสัยหัวเข็มต้องมีอันเป็นไปแน่ๆ ...มัวแต่ลูบๆ คลำๆ ดันหลับคา...เตียง...ระวังให้ดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์
เมื่ออาทิตย์ก่อนผมฟังเพลงแล้วเผลอหลับ ปล่อยให้หัวเข็ม Orofon MC 15 Super Mk II วิ่งอยู่ในร่อง dead wax (ร่องในสุดใกล้แผ่น label) อยู่สามชั่วโมงกว่า จนแฟนต้องลงมาปลุกตอนเกือบรุ่งสาง

นี่เป็นครั้งที่สามแล้วกระมังที่ผมเผลอปล่อยให้หัวเข็มตัวนี้ทำงานหนักโดยไม่จำเป็นเพราะความเผอเรอของตนเอง บอกตรง ๆ ว่าสงสารมันครับ กลัวว่าปลายเข็มจะกุดหรือก้านเข็มจะเฉหรือเสียศูนย์ไป แต่พอเอาแว่นขยายส่องตรวจดูแล้ว ทุกอย่างยังเรียบร้อย ปลายเข็มยังแหลมเหมือนเดิมและก้านเข็มก็ยังตรงได้ศูนย์อยู่ ก็เลยเป็นความปลาบปลื้มในความทรหดของมันครับ (ขอสัญญาว่าต่อไปจะไม่เผลอหลับอีกแล้ว)

อั๋น501

« ตอบ #29 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 | 07:17:25 PM »

ผมจะขอแสดงความคิดเห็นโดยส่วนตัวของผมหน่อยนะครับ  ขอบอกก่อนเป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวที่มีต่อการเล่นแผ่นเสียงเท่านั้น
ทุกครั้งที่มีคนถามเรื่องการเล่นแผ่นเสียงกับชุดเครื่องเสียงนั้น  ถ้าถามตัวผมว่ามือใหม่หัดเล่นแผ่นเสียงจะต้องทำอย่างไรบ้าง
ผมก้ต้องถามกลับไปว่าคุณพร้อมที่จะจ่ายค่าแผ่นเสียงที่มีราคาแพงขึ้นทุกได้ไหม  และคุณจะลงทุนกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงระดับไหน
ถึงจะคุ้มค่ากับตัวเรา  ความชื่นชอบส่วนตัวนั้นมันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียงที่มีงบประมาณอันน้อยนิดจะลงทุนซื้อ
เข็มแผ่นเสียง,Arm,ปรีโฟโนอะไรอีกสาราพัดล้วนส่งผลกับคุณภาพเสียงทั้งนั้น  คุณพร้อมที่เล่นกับสิ่งเหล่านี้หรือเปล่าไม่ใช่แค่ซื้อเครื่องเล่น
แผ่นเสียงเครื่องเดียวแล้วไปหาซื้อมือสองแถวคลองถมราคาไม่กี่พันบาทแล้วจบ  มาบอกว่าแผ่นเสียงให้คุณภาพเสียงดีกว่าฟอร์แม็ตอื่นๆ
ชุดซีสเต็มระดับใดก็ได้ จะลงทุนซื้อแผ่นเสียงดีๆหายากๆจ่ายแพงๆก็ย่อมได้เช่นกัน  ที่บอกกล่าวมานี่อาจจะขัดใจพวกคอแผ่นเสียงบ้าง
ผมก็ไม่สนใจอยู่แล้วครับ  ยิ่งผมเห็นบางคนเล่นแผ่นเสียงแพงๆแล้วเล่นกับเครื่องเล่นแผ่นถูกๆ ขอบอกเลยครับเสียดายแผ่นเสียงเสียของครับ 
ขออนุญาตแย้งคุณอั๋น501ครับ

คนเราลองถ้าจะทำอะไรแล้ว ถ้าเอาใจรักและความมุ่งมั่นเป็นที่ตั้ง ย่อมบรรลุมรรคผลและประสบความสำเร็จแน่นอน แม้จะเริ่มจากศูนย์และใช้เวลานานหน่อยก็ตาม

ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ส่วนตัวดังนี้

เครื่องเล่นแผ่นเสียงชุดแรกในชีวิตของผมคือยี่ห้อ Sansui อัตโนมัติ บอบบางมาก พร้อมหัวเข็ม MM ราคาถูก ทั้งเครื่องราคาแค่สามพันกว่าบาท (ทุกวันนี้ผมยังเก็บมันไว้อยู่เลย) แถมต่อเล่นกับมินิคอมโปของ Sansui ด้วย (ตอนนี้ มินิคอมโปที่ว่านั้นอยู่กับน้องสาวคนเล็ก) เสียงของมันในตอนนั้นผมก็ว่ามันโอเค สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มต้นอย่างผม แผ่นเสียงมือสองซื้อจากร้านแถวชั้นล่างอินทรา ประตูน้ำ แผ่นละ 380 บาท ราคาโคตรแพงเมื่อเทียบกับเงินเดือนในยุคนั้น เดือนละ 7000 บาท ปีหนึ่ง ๆ มีปัญญาซื้อเก็บได้ไม่เกิน 5-6 แผ่น เพราะต้องเจียดงบไว้ซื้อซีดีและกินข้าวด้วย

เครื่องเล่นแผ่นเสียงตัวต่อมาคือ Technics ระบบ Direct Drive ที่หัวเข็มเป็นแบบ P-Mount ไม่ใช่แบบ half-inch ที่ใช้กันทั่วไป ผมซื้อต่อมาจากเพื่อนในราคาสี่พัน เสียงก็ดีกว่าเจ้าตัวเดิมนิดหน่อย ทุกวันนี้ก็ยังเก็บมันไว้อยู่

ต่อมาผมซื้อเทิร์น DUAL ของเยอรมันจากร้านเครื่องใช้แล้วที่พันทิพ เป็นเทิร์นระบบสายพาน เสียงมันดูโปร่งและสะอาดกว่า Technics ซึ่งเป็นระบบ direct drive ต่อมาผมขายเทิร์นตัวนี้ให้เพื่อน เพราะเห็นว่ายังขาดบางสิ่งบางอย่างที่จำเป็นในการปรับแต่งอยู่ และได้ SOTA Comet มาใช้ในเวลาต่อมา ซึ่งตัวนี้เป็นเทิร์นในระดับ audiophile หรือไฮเอนด์ระดับเริ่มต้นในราคาสมเหตุสมผล ต่อมามีเพื่อนแนะนำ Audio Linear TD-4001 พร้อมอาร์ม Dynavector DV-505 ให้ผมลองฟัง ซึ่งผมก็ได้ลองฟังโดยเทียบกับ Linn LP 12 แต่ผมกลับชอบเสียงที่ได้จาก TD-4001 มากกว่า ผมจึงซื้อ TD-4001 มาใช้จนตราบเท่าทุกวันนี้ (ประมาณแปดปีแล้ว) ในขณะที่แผ่นเสียงก็ซื้อเก็บสะสมไปเรื่อย ๆ ตามแต่กำลังทรัพย์และจังหวะจะอำนวย

ที่เล่าประสบการณ์ของตนเองมานี้ก็เพื่อชี้ให้เห็นว่า คนเราทุกคนต่างเริ่มจากศูนย์ด้วยกันทั้งนั้น ถ้ามีใจรักจริงและมุ่งมั่น (ไม่รักแบบจอมปลอม) คอยเก็บเกี่ยวประสบการณ์และแสวงหาสิ่งที่ชอบเมื่อมีโอกาส ไม่ต้องรีบร้อน ทำเป็นขั้นเป็นตอน ไต่เต้าจากจุดเริ่มต้นไปเรื่อย ๆ โดยไม่หยุดกลางคัน ผมว่าในที่สุดคน ๆ นั้นก็จะประสบความสำเร็จได้

ผมเองก็ไม่ได้มีเงินถุงเงินถังเล่นตูมเดียวจบแบบนักเล่นกระเป๋าหนักบางคน แต่เรามีปัญญาเท่านี้ก็ค่อย ๆ ทำไปทีละเล็กทีละน้อย ถ้าถามว่าผมอยากได้แผ่นเสียงอีกไหม? ผมก็ต้องบอกว่ายังมีแผ่นอีกมากที่ยังอยากได้อยู่ ถ้าถามอีกว่าอยากจะเปลี่ยนเทิร์นตัวใหม่ไหม? ผมก็ต้องบอกว่า แน่นอน ผมจะเปลี่ยนแน่เมื่อมีโอกาส และจะต้องได้เล่นเครื่องระดับสุดยอดด้วย แต่ตอนนี้เรามีอยู่เท่านี้ เราพอใจแค่นี้ และคิดว่าของของเราที่เล่นอยู่มันก็เล่นเพลงให้เราฟังได้และเสียงก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร ถ้าปลายทางของเราคือการเสพดนตรี เครื่องไม่ว่าจะถูกหรือแพง ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ ขอให้เรามีความมุ่งมั่น มีจุดหมาย และแนวทางที่ชัดเจนก็พอ อย่าทำอะไรเป็นไฟไหม้ฟางแล้วเลิกล้มกลางคันเสียก่อนเหมือนพวกที่ตามแฟชั่นหรือกระแสนิยม

ถ้ามั่นใจว่าพร้อมจะเดินมาทางนี้ แม้อุปสรรคขวากหนามมันจะเยอะสักหน่อย ก็ขอยินดีต้อนรับและจะคอยเป็นเพื่อนร่วมทางให้ครับ

จากจุดเริ่มต้นของการเล่นแผ่นเสียงเมื่ออดีตของคุณปีศาจฯนั้นไม่ใช่ปัจจุบันนี้ครับ  เมื่อสมัยก่อนแผ่นเสียงคือฟอร์แม็ตที่เป็นมาตรฐาน
ของการเล่นเครื่องเสียงและไม่ได้มีทางเลือกเล่นอะไรที่ดีกว่าแผ่นเสียงครับ  สถานะการณ์มันเปลี่ยนไปแล้วครับ วันนี้คนรุ่นใหม่ที่เริ่มต้นจากศูนย์นั้น
ไม่สามารถที่จะเก็บสะสมแผ่นเสียงอะไรที่อยากได้ตามต้องการแล้วครับ  จะหาซื้อแผ่นเสียงอะไรก็ต้องสั่งจากเมืองนอกจะเที่ยวเดินหาซื้อแผ่นเสียง
ตามร้านขายแผ่นเสียงที่มีขายในบ้านหายากเต็มที ส่วนมากก็มีแต่ร้านขายแผ่นเสียงมือสองแทบทั้งนั้น กว่าที่คุณปีศาจฯจะเก็บสะสมแผ่นเสียง
อย่างที่ต้องการและชุดเครื่องเสียงได้อย่างทุกวันนี้ใช้เวลากว่าค่อนชีวิต  ผมถามหน่อยจะมีซักกี่คนที่มีความพยายามได้อย่างคุณปีศาจฯ
การฟังเพลงเพื่อความบันเทิงนะครับไม่ใช่การฟังเพลงเพื่อเรียนรู้ชีวิตอะไรใช้เวลามากมายกว่าครึ่งค่อนชีวิต ผมว่าเอาเวลาไปทำมาหากินหาเงิน
หาทองสร้างครอบครัวก่อนดีกว่า  ถึงตอนนั้นมีเงินแล้วก็สามารถซื้อแผ่นเสียงอะไรที่อยากได้อาจจะใช้เวลาแค่เดือนเดียวก็สามารถซื้อแผ่นเสียง
ที่คุณปีศาจฯเก็บสะสมมาชั่วชีวิต  ที่ผมกล่าวมานี่ก็ไม่ได้มาขัดแย้งอะไรคุณปีศาจฯนะครับแต่ต้องการชี้ให้เห็นว่าการเล่นแผ่นเสียงสมัยก่อนกับ
ปัจจุบันนี้สถานะการณ์มันไม่เหมือนกัน  ผมเองก็เคยผ่านประสพการณ์แบบที่คุณปีศาจฯเคยผ่านมา ผมว่าอาจจะมากกว่าคุณปีศาจฯมากมายนัก
กับการเล่นแผ่นเสียงและเครื่องเสียงถึงเข้าใจความรู้สึกทั้งคุณปีศาจฯ และคุณที่ตั้งกระทู้ด้วย

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์