เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 03:40:01 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineมือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ  (อ่าน 62518 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #75 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 | 03:54:38 PM »

ผมเป็นมือใหม่มากๆ สนใจอยากเล่นแผ่นเสียงมาเป็นปี แต่ไม่ค่อยมืองบ ก่อนหน้านี้เอาเงินไปลงหูฟังหมด วันนี้ตัดสินใจอยากจะเริ่มต้น พยายามเสาะหาของมือ 2 ทั้ง Turn - Int.Amp - Speaker เพราะของมือ 1 คงสู้ราคาไม่ไหวครับ เป็นผู้เล่น Low End มีงบแค่ ไม่เกิน 30000 และพยายามหา Int Amp ที่มี Phono ในตัวเพื่อประหยัดงบ พอดีเห็น Int.Amp เข้าตาอยู่ 2 ตัวครับคือ

- Marantz PM 5003 ของใหม่ มี Phono มาให้ในตัว ราคาประมาณ 10000 กับ น่าจะออกมาไม่กี่ปี
- NAD 312 ของมือ 2 Model ปี 1997 มี Phono ในตัว ราคา 5 พันกว่าๆ

ผมจะเลือกแบบไหนดีครับ เพราะ Int. Amp ใหม่ๆ Class Budget ที่มี Phono ในตัวหายากมาก ไม่น่าเชื่อว่า Marantz จะให้ในรุ่นนี้มา
หรือจะเลือก NAD รุ่นนี้ ซึ่งเป็นรุ่นสุดท้ายที่แถม Phono ในตัว รุ่นหลังจากนี้ ต้อซื้อตัวต่อเพิ่ม ซึ่งไม่รู้หายากไหม

จุดประสงค์คือเอามาฟังเพลงจาก Vinyl เท่านั้นครับ ไม่ได้สนเรื่องดูหนังเลย ห้องก็ไม่ใหญ่มากครับ ประมาณ 4 x 5 เมตร หรือพอมี Int Amp ย่อมเยารุ่นไหนแนะนำอีกไหมครับ
ส่วนตัว Turn ตอนนี้ก็มองหา มือ 2 อยู่เหมือนกัน ขอบคุณมากๆครับ พี่ๆ

อ่านแล้วไม่เข้าใจว่า งบ 30000 บาท สำหรับทั้ง System หรือ เฉพาะ Int Amp+phono
 งบต่างกัน เสียงต่างกันมากครับ
ไม่จำเป็นเสมอไปหรอกครับ บางทีงบมันต่างก็เพราะราคากับคุณค่าที่แท้จริงมันไปด้วยกันไม่ได้ หรือที่เรียกว่าผิดราคานั่นเอง (จะใช่แบบนี้หรือเปล่าหว่า) คือบางครั้งของเก่าหรือของมือสองมันมาอย่างผิดราคามโหฬารก็มี ผมเคยอ่านเจอคอลัมน์ We're an Audiophile เล่มเก่ามากแล้ว (สมัยที่คุณธานียังเป็นบรรณาธิการอยู่) เขาไปเยี่ยมห้องฟังของนักเล่นท่านหนึ่งซึ่งชอบเดินช้อปของที่คลองถมในเวลากลางคืน เจ้าของห้องคนที่ว่านี้เขาบอกว่าได้ Oracle Delphi (ดูเหมือนจะเป็น Mk I หรือ Mk II นี่แหละ) มาจากคลองถมในราคาไม่กี่พันบาท แถมยังสภาพดีอยู่ด้วย -- ผมงี้เห็นแล้วตะลึงเลย ตกใจ -- ถ้าเจ้าของห้องฟังท่านนี้ไม่พูดเวอร์ก็คนขายคงไม่รู้คุณค่าที่แท้จริงของเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่เขาขาย แต่โอกาสที่จะหลุดมาถึงมือคนซื้อด้วยความฟลุคแบบมหาฟลุคเช่นนี้ก็คงจะไม่มีแล้วหรือมีน้อยมาก ๆ เลยทีเดียวครับ
armpitsfire
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #76 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 | 06:14:53 PM »

30000 คือรวม Turn + Amp + Speaker น่ะครับ ...
ตอนนี้ได้ แอมป์มาแล้ว ประมาณ 6 พัน..
แต่ดุเหมือนโครงการต้่องยืดออกไปอีกหน่อย เพราะล่าสุดโดนลูกค้าเบี้ยวเงินค่าทำงานร่วม 20000 .... ก็เลยมองในแง่ดีว่า เออ อะไรๆมันก็ไม่แน่ไม่นอน และทำให้เราไม่รีบใจร้อนซื้อ ยังมีเวลารอจังหวะ ของมือ2 ดีๆที่มาปล่อยน่ะครับ
ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทุกคน ทุกความเห็ฯ ทั้งสนับสนุน หรือท้วงติง ล้วนมีประโยชน์ครับ

(ล่าสุดมี ลำโพง Jamo S604 มาเป็นตัวเลือก รวมกับ Mordaunt Short Aviano และ Wharfedel diamond 10.1 แล้วสิครับเนี่ย มีท่านใดเคยลองฟังแนวเสียงไหมครับ)

จริงๆ เรื่องการโฆษณาเพิ่มมูลค่าก็น่าจะมีผลนะครับ ดูอย่าง Aviano กับ Whafedale นี่ราคาเมืองนอก 200 ยูโรเท่ากัน แต่พอมาเมืองไทย มีกสารโปโมทตัว Whafedale ได้รางวัลมามากมาย ทำให้ราคาสูงกว่า ตัว Aviano อยู่หลายพันทีเดียว ..  ยิ้ม
.. polotoon ..

« ตอบ #77 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 | 06:40:15 PM »

3 ตัวนี้ Whafedale น่าจะมีภาษีดีกว่าเพื่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #78 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 | 07:32:40 PM »

เคยได้ลองฟัง Jamo ครับ เสียงจะออกนุ่มๆหน่อย
กลุ่มนี้ผมคิดว่า Mordaunt Short กับ Wharferdale น่าจะไปได้ดีกับเพลงร็อคมากกว่าครับ
ลองเพิ่ม Wharferdale 9.2 เข้ามาในตัวเลือกอีกซักรุ่นสิครับ รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ได้รับคำชม กวาดรางวัลมามากมาย
ของใหม่น่าจะยังมีอยู่ครับ ต้องลองไปเดินหาดู:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2011 | 07:35:37 PM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #79 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 | 10:44:14 PM »

ลองชี้เป้าลำโพง

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=2&id=106896

« ตอบ #80 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 | 08:12:30 AM »

30000 คือรวม Turn + Amp + Speaker น่ะครับ ...
ตอนนี้ได้ แอมป์มาแล้ว ประมาณ 6 พัน..
แต่ดุเหมือนโครงการต้่องยืดออกไปอีกหน่อย เพราะล่าสุดโดนลูกค้าเบี้ยวเงินค่าทำงานร่วม 20000 .... ก็เลยมองในแง่ดีว่า เออ อะไรๆมันก็ไม่แน่ไม่นอน และทำให้เราไม่รีบใจร้อนซื้อ ยังมีเวลารอจังหวะ ของมือ2 ดีๆที่มาปล่อยน่ะครับ
ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทุกคน ทุกความเห็ฯ ทั้งสนับสนุน หรือท้วงติง ล้วนมีประโยชน์ครับ

(ล่าสุดมี ลำโพง Jamo S604 มาเป็นตัวเลือก รวมกับ Mordaunt Short Aviano และ Wharfedel diamond 10.1 แล้วสิครับเนี่ย มีท่านใดเคยลองฟังแนวเสียงไหมครับ)

จริงๆ เรื่องการโฆษณาเพิ่มมูลค่าก็น่าจะมีผลนะครับ ดูอย่าง Aviano กับ Whafedale นี่ราคาเมืองนอก 200 ยูโรเท่ากัน แต่พอมาเมืองไทย มีกสารโปโมทตัว Whafedale ได้รางวัลมามากมาย ทำให้ราคาสูงกว่า ตัว Aviano อยู่หลายพันทีเดียว ..  ยิ้ม
จะถือเอาราคาขายที่เมืองนอกเป็นตัววัดเสมอไปไม่ได้หรอกครับ เพราะราคาขายที่เมืองนอกนั้นก็คือราคาที่เสนอให้ขาย (suggested retail price) แต่ในการซื้อขายจริงก็อาจมีการลดหย่อนลงไปบ้างตามสมควร ก็เหมือนอย่างบ้านเรา ติดราคาโฆษณาเครื่องเสียงไว้อย่างหนึ่ง แต่พอซื้อขายกันจริงก็อาจมีส่วนลดบ้าง จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่จะต่อรองกัน และขึ้นอยู่กับ dealer ที่เขาขายให้เราว่าจะลดให้เราได้มากแค่ไหน

เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้เช็คราคาลำโพงตั้งพื้น Mordaunt Short Aviano 6 ก็ค่อนข้างแปลกใจ เพราะราคาขายในอังกฤษ 600 ปอนด์ ส่วนราคาขายในอเมริกาก็ตั้งไว้ที่ 11xx เหรียญ ในขณะที่ราคาขายในบ้านเราไม่ถึงสองหมื่นสำหรับลำโพงคู่นี้ ผมว่าซื้อได้ถูกกว่าในอังกฤษและอเมริกาเสียอีก ดังนั้น เรื่องราคาบางครั้งมันก็ไม่ใช่ของแน่นอนเสมอไป

ขอเอาใจช่วยให้ได้เงิน 20000 ที่ถูกเบี้ยวไปคืนมาโดยเร็ว -- ผมรู้สึกแย่จังที่ได้ยินแบบนี้ -- ถ้าเป็นผม อุตส่าห์ลงแรงทำงานแทบตายแต่กลับโดนเบี้ยวค่าจ้างแบบนี้ ผมจะตามทวงค่าจ้างให้ถึงที่สุด เพราะเงินนั่นมันคือน้ำพักน้ำแรงและสิทธิโดยชอบธรรมที่เราพึงได้ และเราก็ไม่ได้ไปปล้นและขอใครกินด้วยครับ โกรธ

« ตอบ #81 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 | 08:18:53 AM »

3 ตัวนี้ Whafedale น่าจะมีภาษีดีกว่าเพื่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ
Jamo ไม่เคยลองฟัง แต่เคยลอง Mordaunt Short Aviano 1 กับ Wharfedale Diamond 10 เปรียบเทียบกันแล้ว ถ้าพูดในแง่ของการฟังเพลงร็อค ผมว่า Mordaunt Short เหนือกว่า Wharfedale เพราะ Wharfedale จะมีโทนเสียงโดยรวมออกนุ่มไปหน่อย ในขณะที่เนื้อเสียงของ Mordaunt Short เข้มข้นกว่า ย่านแหลม กลาง และทุ้มใช้ได้เลยทีเดียว นี่ถ้า deal เรื่องลำโพง PSB กับท่านผีฯไม่ได้ ผมก็คงจะถอย Mordaunt Short Aviano 6 ออกมาฟังแล้ว เพราะชอบทั้งรูปทรงและทั้งเสียง แถมราคาขายก็ยังเป็นมิตรอีกด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #82 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 | 08:35:05 PM »

Jamo ไม่เคยลองฟัง แต่เคยลอง Mordaunt Short Aviano 1 กับ Wharfedale Diamond 10 เปรียบเทียบกันแล้ว ถ้าพูดในแง่ของการฟังเพลงร็อค ผมว่า Mordaunt Short เหนือกว่า Wharfedale เพราะ Wharfedale จะมีโทนเสียงโดยรวมออกนุ่มไปหน่อย ในขณะที่เนื้อเสียงของ Mordaunt Short เข้มข้นกว่า ย่านแหลม กลาง และทุ้มใช้ได้เลยทีเดียว นี่ถ้า deal เรื่องลำโพง PSB กับท่านผีฯไม่ได้ ผมก็คงจะถอย Mordaunt Short Aviano 6 ออกมาฟังแล้ว เพราะชอบทั้งรูปทรงและทั้งเสียง แถมราคาขายก็ยังเป็นมิตรอีกด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าเนื้อคู่ของพี่ปีศาจแผ่นเสียงคงต้องเป็นน้องนางPSB ของพี่ผีไปสู่ขอเลยครับ  พี่ผีแกเต็มใจยกให้เจ้าบ่าวอย่างพี่ปีศาจแผ่นเสียงอยู่แล้ว
ผู้ชายนิสัยดีรักเดียวใจเดียวแบบนี้หายาก เล่นแล้วเล่นเลยไม่เคยทอดทิ้งอะไรง่ายๆหาไม่ได้แล้ว(ไม่รู้หลงเหลือมาได้ไง) ไม่เหมือนผมเล่นแล้วทิ้ง(ขาย)
หลายใจชอบลองของใหม่(ใหม่ของเราเก่าของคนอื่น ใช่ไหมพี่ผีสำนวนคุ้นๆเด็กใหม่ที่นี่เก่าที่อื่น)
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #83 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 | 09:18:29 PM »

พูดแล้ว ชักนึกเสียดายครับ  ร้องไห้
ราคาต่ำกว่า 20k แต่ของทำที่แคนาดา จะมีไหมเนี่ย

ว่ากันว่าไม้ของแคนาดานี่เยี่ยมมากๆครับ
ความแห้งของเนื้อไม้จะมีมากกว่าที่อื่นๆ
ราคาแบบนี้ คงมีแค่จีนเท่านั้น ที่สอยได้
ขนาดไต้หวัน ยังแพงกว่าเลยครับ

« ตอบ #84 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 | 09:53:27 PM »

ถ้าย้อนอดีตได้  เคยสนใจลำโพง (แต่ไม่ได้เล่น)
  JBL Century Gold  และ Aerial 10T

« ตอบ #85 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 10:03:57 AM »

พูดแล้ว ชักนึกเสียดายครับ  ร้องไห้
ราคาต่ำกว่า 20k แต่ของทำที่แคนาดา จะมีไหมเนี่ย

ว่ากันว่าไม้ของแคนาดานี่เยี่ยมมากๆครับ
ความแห้งของเนื้อไม้จะมีมากกว่าที่อื่นๆ
ราคาแบบนี้ คงมีแค่จีนเท่านั้น ที่สอยได้
เข้าใจความรู้สึกครับ ถ้าท่านผีฯยังเสียดายอยู่ก็ไม่เป็นไร เรื่องนี้คุยกันได้ ผมไม่ซีเรียสและไม่เคืองด้วย (เพราะรู้ลำโพงคู่นี้ว่าน่าจะเป็นของรักของหวงชิ้นหนึ่งของท่านผีฯเลยทีเดียว) ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #86 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 10:05:57 AM »

ถ้าย้อนอดีตได้  เคยสนใจลำโพง (แต่ไม่ได้เล่น)
  JBL Century Gold  และ Aerial 10T

เพิ่งเห็นแว้บ ๆ ในหนังสือเล่มหนึ่งว่ามีคนเล่น JBL Century Gold อยู่
คุณ The Black Tulip มีเพาเวอร์พอก็หา JBL รุ่นนี้ที่เป็นมือสองสภาพดีมาเล่นก็ได้นี่ครับ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2011 | 10:12:20 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #87 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 10:45:43 AM »

ถ้าย้อนอดีตได้  เคยสนใจลำโพง (แต่ไม่ได้เล่น)
  JBL Century Gold  และ Aerial 10T

เพิ่งเห็นแว้บ ๆ ในหนังสือเล่มหนึ่งว่ามีคนเล่น JBL Century Gold อยู่
คุณ The Black Tulip มีเพาเวอร์พอก็หา JBL รุ่นนี้ที่เป็นมือสองสภาพดีมาเล่นก็ได้นี่ครับ ยิ้มกว้างๆ

ไม่มีที่วางลำโพงครับ
อั๋น501

« ตอบ #88 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 11:42:15 AM »

ลำโพงJBL รุ่นCentury Gold เป็นรุ่นยอดนิยมที่ผมไม่เคยชอบเลยครับ ทั้งน้ำเสียงและรูปร่างหน้าตาเหมือนลำโพงบ้านหมอเลยครับ
มีคนเคยจะขายผมราคาไม่แพงด้วย(ของใหม่ๆแสนต้นๆ)  เป็นหนึ่งในลำโพงที่ไม่เคยอยู่ในความต้องการที่จะเล่นเลยครับ
ต่างกับลำโพงยี่ห้อAerial รุ่น 10T เป็นหนึ่งในลำโพงที่อยากเล่นแต่ก็ไม่เคยได้เล่น(ครอบครองเป็นเจ้าของ)
อั๋น501

« ตอบ #89 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 11:49:13 AM »

เข้าใจความรู้สึกครับ ถ้าท่านผีฯยังเสียดายอยู่ก็ไม่เป็นไร เรื่องนี้คุยกันได้ ผมไม่ซีเรียสและไม่เคืองด้วย (เพราะรู้ลำโพงคู่นี้ว่าน่าจะเป็นของรักของหวงชิ้นหนึ่งของท่านผีฯเลยทีเดียว) ยิ้มกว้างๆ

พี่ปีศาจแผ่นเสียงต้องรีบไปสู่ขอเร็วๆแล้ว  ยิ่งเป็นของรักของหวงของพี่ผีด้วยเดี๋ยวพี่แกเกิดเปลี่ยนใจขึ้นราคาค่าลำโพงอีก
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
พิมพ์