เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149743 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 พฤษภาคม 2024 | 06:07:48 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineมือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามเลือก Int Amp มาเล่นแผ่นเสียงครับ  (อ่าน 62604 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #60 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 | 04:10:42 PM »

เครื่องเล่นแผ่นเสียงถ้างบไม่มากผมว่าเล่นรุ่นธรรมดาอย่างพวกเทคนิคส์ก็ใช้ได้
  แล้วเอางบที่เหลือไปลงทุนกับหัวเข็มดีๆ ดีกว่าครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #61 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 08:20:34 AM »

เครื่องเล่นแผ่นเสียงถ้างบไม่มากผมว่าเล่นรุ่นธรรมดาอย่างพวกเทคนิคส์ก็ใช้ได้
  แล้วเอางบที่เหลือไปลงทุนกับหัวเข็มดีๆ ดีกว่าครับ

Technics รุ่นที่ผมเชียร์ให้เล่นมากที่สุด คือ SL-1200 Mk II ซึ่งมีกลไกแบบ direct drive ที่ทนทานและเที่ยงตรงมาก และเป็นที่ยอมรับของผู้เล่นแผ่นเสียงทั่วไป ผมเคยเห็นเครื่องนี้ประกาศขายอยู่ในเว็บเมื่อปีที่แล้วประมาณแปดพันกว่าบาท แต่ซื้อไม่ทัน เสียดายมาก (เพราะอยากได้มาไว้อีกเครื่องหนึ่งเพื่อเล่นแผ่นเล็กหรือแผ่นสปีด 45) ถ้าสภาพดี ๆ หน่อย ราคาขนาดนี้ถือว่าเหมือนได้เปล่า แล้วไม่ต้องไปซื้อเครื่องที่ถูกทาสีแดง ฟ้า เขียว ฯลฯ อะไรมานะครับ เพราะมันไร้รสนิยมสิ้นดี เพราะสีที่แท้จริงของเขาก็เป็นไปตามที่เห็นในรูปครับ

« ตอบ #62 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 10:49:29 AM »

ยิ่งถ้าได้รุ่นนี้ยิ่งสุดยอดเลยครับ แต่ราคานั้นหายห่วง (ว่าต้องแพงและหายาก)
Technics SP-10 Mk II ด้วยเทคโนโลยีระดับ studio professional
ผมกำลังเล็งมันอยู่ครับ เอาเฉพาะตัวแท่นก็พอ โทนอาร์มผมมีไว้เข้าคู่แล้ว
แต่ยังไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ครอบครองมันเมื่อไรดี (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011 | 02:29:16 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #63 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 11:08:23 AM »

ยิ่งถ้าได้รุ่นนี้ยิ่งสุดยอดเลยครับ แต่ราคานั้นหายห่วง (ว่าต้องแพงและหายาก)
Technics SP-10 Mk II ด้วยเทคโนโลยีระดับ studio professional
ผมกำลังเล็งมันอยู่ครับ เอาเฉพาะตัวแท่นก็พอ โทนอาร์มผมมีไว้เข้าคู่แล้ว
แต่ยังไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ครอบครองมันเมื่อไรดี (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

รบกวนสอบถามพี่ปีศาจลายครามครับ พอดีผมเครื่องเล่นTurntable ของGarrard น่าจะเป็น600 seriesครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นไหน?
ผมอยากทราบว่ารุ่นนี้มีอายุในการใช้งานเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นๆดีกว่ารึว่าแย่กว่าครับ พอดีผมใช้แล้วไม่ค่อยรู้รายละเอียดของเครื่องเท่าไหร่น่ะครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 02:02:53 PM »

รบกวนสอบถามพี่ปีศาจลายครามครับ พอดีผมเครื่องเล่นTurntable ของGarrard น่าจะเป็น600 seriesครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นไหน?
ผมอยากทราบว่ารุ่นนี้มีอายุในการใช้งานเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นๆดีกว่ารึว่าแย่กว่าครับ พอดีผมใช้แล้วไม่ค่อยรู้รายละเอียดของเครื่องเท่าไหร่น่ะครับ
ไม่เคยเห็นซีรี่ย์ส 600 เลยครับ เคยเห็นแต่รุ่น 301 กับรุ่น 401 ซึ่งเป็นระบบขับเคลื่อนด้วยลูกยาง และในปัจจุบันเทิร์นฯระบบลูกยางคงไม่มีใครผลิตแล้ว ดังนั้น Garrard จึงเป็นเครื่องที่โบราณมาก รุ่น 301 กับ 401 เป็นรุ่นที่นักสะสมแสวงหากันมาก โดยเฉพาะรุ่น 401 ถ้าสภาพดี ๆ ราคาก็โหดไม่ใช่เล่น เดิมทีเขาขายเฉพาะแป้นหมุนกับ sub-plinth ให้ผู้ซื้อนำเครื่องมาทำ main plinth หรือฐานหลักและใส่อาร์มเอาเอง มันก็คงเป็นเครื่องที่ประสิทธิภาพดีเครื่องหนึ่ง ไม่เช่นนั้นคงไม่เห็นเจ้าของบางคนเอาอาร์ม SME IV มาเล่นเข้าคู่กับมันหรอกครับ

ที่เห็นในภาพคือ Garrard 401 ติดอาร์ม SME 309 ครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #65 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 02:24:56 PM »

ไม่เคยเห็นซีรี่ย์ส 600 เลยครับ เคยเห็นแต่รุ่น 301 กับรุ่น 401 ซึ่งเป็นระบบขับเคลื่อนด้วยลูกยาง และในปัจจุบันเทิร์นฯระบบลูกยางคงไม่มีใครผลิตแล้ว ดังนั้น Garrard จึงเป็นเครื่องที่โบราณมาก รุ่น 301 กับ 401 เป็นรุ่นที่นักสะสมแสวงหากันมาก โดยเฉพาะรุ่น 401 ถ้าสภาพดี ๆ ราคาก็โหดไม่ใช่เล่น เดิมทีเขาขายเฉพาะแป้นหมุนกับ sub-plinth ให้ผู้ซื้อนำเครื่องมาทำ main plinth หรือฐานหลักและใส่อาร์มเอาเอง มันก็คงเป็นเครื่องที่ประสิทธิภาพดีเครื่องหนึ่ง ไม่เช่นนั้นคงไม่เห็นเจ้าของบางคนเอาอาร์ม SME IV มาเล่นเข้าคู่กับมันหรอกครับ

ที่เห็นในภาพคือ Garrard 401 ติดอาร์ม SME 309 ครับ

ผมก็เล่นGarrard เป็นรุ่นเก่ามากๆขับเคลื่อนด้วยระบบลูกยาง  รู้สึกว่ารุ่นที่ผมเคยเล่นคล้ายๆกับของที่ร้านMusicland เมื่อสมัยก่อนผมเคยเห็น
ที่ร้านนี้ใช้เล่นอยู่ถ้าจำไม่ผิดฝังอยู่บนโต๊ะ ตอนนี้เปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นแล้วหรือเปล่าไม่รู้ต้องถามเสี่ยTRON ไปบ่อยๆผมไม่ได้ไปร้านMusicland
น่าจะเป็นสิบๆปีแล้ว

« ตอบ #66 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 02:32:51 PM »

ผมก็เล่นGarrard เป็นรุ่นเก่ามากๆขับเคลื่อนด้วยระบบลูกยาง  รู้สึกว่ารุ่นที่ผมเคยเล่นคล้ายๆกับของที่ร้านMusicland เมื่อสมัยก่อนผมเคยเห็น
ที่ร้านนี้ใช้เล่นอยู่ถ้าจำไม่ผิดฝังอยู่บนโต๊ะ ตอนนี้เปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นแล้วหรือเปล่าไม่รู้ต้องถามเสี่ยTRON ไปบ่อยๆผมไม่ได้ไปร้านMusicland
น่าจะเป็นสิบๆปีแล้ว
เคยเห็นตอนที่เขาเคยเอาแผ่นเสียงลองให้ผมฟังก่อนซื้อครับ เครื่องมันฝังติดโต๊ะเลย แต่จำไม่ได้แล้วว่ายี่ห้ออะไร น่าจะเป็น Garrard อย่างที่คุณอั๋น501ว่านั่นแหละครับ
TRON

« ตอบ #67 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 03:09:18 PM »

ร้านเขาทำใหม่เ็ป็นร้านเล็กๆมานานแล้วครับ เข้าใจว่าโละเครื่องเล่นแผ่นเสียงทิ้งไปแล้ว
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #68 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 | 10:40:57 PM »

สีไม่น่าไม่มีผลกับเสียง นอกจากมองแล้วขัดตาเท่านั้นเองครับ
ใจเย็นๆลองมองหาซักพักก่อนน่าจะดีนะครับ เพราะเครื่องรุ่นนี้ของ Technics อมตะมาก
เป็นที่นิยมของนักเล่นนักฟังมานาน มีหมุนเวียนอยู่ในตลาดมือสองตลอดเวลา

หรืออีกทางหนึ่งถ้าใจร้อน หากมีเวลาลองไปเลือกดูตามโกดังของมือสองจากญี่ปุ่นครับ แต่ต้องทำใจกับสภาพนิดนึง
และมันใช้ไฟ 110 ต้องซื้อหม้อแปลงมาใช้คู่กันครับ  ข้อดีคือราคาโดนใจมาก แต่ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ
อย่างเครื่องที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็ไปรื้อในโกดังเหมือนกัน ต่อลองขอทดลองเปิดได้จะดีมากครับ ถ้าเปิดติดก็โอเคเรื่องอื่นว่ากันทีหลัง

เห็นด้วยว่าค่อย ๆ หาไปก่อนจะดีกว่า เพราะรุ่นนี้ยอดนิยมและมีออกมาขายเป็นเครื่องมือสองอยู่เรื่อย ๆ แต่พวกเครื่องที่ใช้ไฟ 100 หรือ 110 อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับ แม้จะใช้หม้อแปลงเป็น 220 แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะยังมีปัญหาเกี่ยวกับรอบหมุนหรือเสียงฮัมเสียงหึ่งอะไรอยู่หรือเปล่า ใครที่ชัวร์ว่าเทิร์นที่เดิมใช้ไฟ 100 หรือ 110 และนำมาผ่านหม้อแปลงในเมืองไทยแล้วไม่มีปัญหา รบกวนช่วยยืนยันด้วย ผมจะได้ไปสั่ง Micro Seiki เข้ามาเล่น เห็นมีหลายตัวน่าเล่นเหลือเกิน แต่ดันใช้ไฟ 100 ของญี่ปุ่นครับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียง Denon + แอมป์ Onkyo + เครื่องเล่นซีดี Onkyo ของผมใช้ไฟ 110 ผ่านหม้อแปลงซื้อจากคลองถม ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ
ผมเป็นพยานให้พี่ตั๊ม เพราะเห็นมากับตา

แต่ที่คุณปีศาจทักมา ก็มีความจริงดังนี้ครับ

จากการสอบถาม ได้ความแจ่มแจ้งแดงแจ๋ ดังนี้ครับ
1. เรื่อง ไฟ 100/110/200/220/240 โวลท์ ไม่เกี่ยวครับ
2. แค่เรื่องความถี่ของกระแส 50 กับ 60 เฮิรทซ์ มีผลครับ ครึ่งนึง
ถ้า..
2.1 มอเตอร์นั้น ผ่านแผงวงจรอีเล็คโทรนิค หรือ มอเตอร์ DC หรือ มอเตอร์ไฟกระแสตรง - เล่นได้
แต่..
2.2 มอเตอร์นั้น ต่อตรงเลยกับไฟ กระแสสลับ หรือ AC - รอบเพี้ยนแน่นอน
ก็เพราะ 50 ฮ. คือ หมุน 50รอบต่อนาที คือหมุนช้า
60 ฮ. คือ หมุน 60รอบต่อนาที เสียงที่ออกมา จะเป็นชิปมั๊งค์

เครื่องญี่ปุ่น ทุกยี่ห้อ - เล่นได้ครับ
เพราะมอเตอร์ ผ่านวงจรทั้งหมด

เครื่องยุโรป รุ่นเก่าๆ เช่น โทเรนท์ TD-160 ลงไป ถ้าเป็นของเยอรมัน/อังกฤษ เล่นได้เลย
แต่ถ้าเป็นรุ่นที่ส่งไปอเมริกาต้องเช็คด้วย

ทีนี้ คงมีคนขี้สงสัยว่า
แล้วจะรู้ได้ไง ว่าดูยังไง ว่าเครื่องไหน มอเตอร์มันผ่านแผงวงจรควบคุมความเร็ว

ตอบง่ายๆครับ
ตรงปุ่มเปลี่ยนสปีดนั่นเอง
1. ถ้ากด แล้ว สปีดเปลี่ยนเลย ก็ปลอดภัยหายห่วง
แต่ถ้า
2. เป็นลูกบิด หรือปุ่มโยก เพื่อให้เฟืองภายใน กระดกสายพาน เข้าร่อง หรือ พูเล่ย์
ก็ฟันธงว่า มอเตอร์ไม่ผ่านวงจรควบคุมความเร็วแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

armpitsfire
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #69 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 | 02:39:29 AM »

วันนี้ไปลองเดินดู Turn มือ 2 ณ ที่แห่งหนึ่ง..... แต่เหมือนแกไม่ค่อยอยากขายเท่าไหร่ พอเราบอกว่าอยากได้สำหรับเริ่มต่น หลักพันมีไหมครับ แกพูดวนๆไปแต่ ไม่ได้ๆ ต่ำกว่าหมื่นฟังไม่ได้ มันแค่มีเสียงออกมา แต่ฟังไม่ได้ .... วนๆเหมือนโดนโปรแกรม  แล้วก็แนะนำ Turn Yamaha + หัวเข็มาให้บอก หมื่นนึง

เข้าใจแกครับ แต่น่าจะแนะนำให้มีทางเลือกสักหน่อยสำหรับคนงบไม่มาก

เอาเป็นว่า พรุ่งนี้ว่างๆ ผมไปหาลำโพงก่อนดีกว่า น่าจะเลือกง่ายกว่า Turn รุ่นยอดนิยม โดนเก็บเรียบหามือ 2 ยากเหมือนกัน เห็นพี่ปีศาจแนะนำ Mordaunt Short Aviano นี่ก็อยู่ในงบเลยครับขอบคุณมาก (พี่ที่ทำงานก็แนะนำตัวนี้เหมือนกัน) ใช้ตั้งโต๊ะ 2 CH น่าจะได้อยู่ หรือว่ามีลำโพงตั้งโต๊ะอื่นที่ ไม่ต้องถึงหลักหมื่น ใช้ฟังเพลงอย่างเดียวแนะนำอีกไหมครับ ยิ้ม
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #70 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 | 09:16:30 AM »

ผมเป็นมือใหม่มากๆ สนใจอยากเล่นแผ่นเสียงมาเป็นปี แต่ไม่ค่อยมืองบ ก่อนหน้านี้เอาเงินไปลงหูฟังหมด วันนี้ตัดสินใจอยากจะเริ่มต้น พยายามเสาะหาของมือ 2 ทั้ง Turn - Int.Amp - Speaker เพราะของมือ 1 คงสู้ราคาไม่ไหวครับ เป็นผู้เล่น Low End มีงบแค่ ไม่เกิน 30000 และพยายามหา Int Amp ที่มี Phono ในตัวเพื่อประหยัดงบ พอดีเห็น Int.Amp เข้าตาอยู่ 2 ตัวครับคือ

- Marantz PM 5003 ของใหม่ มี Phono มาให้ในตัว ราคาประมาณ 10000 กับ น่าจะออกมาไม่กี่ปี
- NAD 312 ของมือ 2 Model ปี 1997 มี Phono ในตัว ราคา 5 พันกว่าๆ

ผมจะเลือกแบบไหนดีครับ เพราะ Int. Amp ใหม่ๆ Class Budget ที่มี Phono ในตัวหายากมาก ไม่น่าเชื่อว่า Marantz จะให้ในรุ่นนี้มา
หรือจะเลือก NAD รุ่นนี้ ซึ่งเป็นรุ่นสุดท้ายที่แถม Phono ในตัว รุ่นหลังจากนี้ ต้อซื้อตัวต่อเพิ่ม ซึ่งไม่รู้หายากไหม

จุดประสงค์คือเอามาฟังเพลงจาก Vinyl เท่านั้นครับ ไม่ได้สนเรื่องดูหนังเลย ห้องก็ไม่ใหญ่มากครับ ประมาณ 4 x 5 เมตร หรือพอมี Int Amp ย่อมเยารุ่นไหนแนะนำอีกไหมครับ
ส่วนตัว Turn ตอนนี้ก็มองหา มือ 2 อยู่เหมือนกัน ขอบคุณมากๆครับ พี่ๆ

อ่านแล้วไม่เข้าใจว่า งบ 30000 บาท สำหรับทั้ง System หรือ เฉพาะ Int Amp+phono
 งบต่างกัน เสียงต่างกันมากครับ
อั๋น501

« ตอบ #71 เมื่อ: 16 มกราคม 2011 | 05:54:34 PM »

วันนี้ไปลองเดินดู Turn มือ 2 ณ ที่แห่งหนึ่ง..... แต่เหมือนแกไม่ค่อยอยากขายเท่าไหร่ พอเราบอกว่าอยากได้สำหรับเริ่มต่น หลักพันมีไหมครับ แกพูดวนๆไปแต่ ไม่ได้ๆ ต่ำกว่าหมื่นฟังไม่ได้ มันแค่มีเสียงออกมา แต่ฟังไม่ได้ .... วนๆเหมือนโดนโปรแกรม  แล้วก็แนะนำ Turn Yamaha + หัวเข็มาให้บอก หมื่นนึง

เข้าใจแกครับ แต่น่าจะแนะนำให้มีทางเลือกสักหน่อยสำหรับคนงบไม่มาก

เอาเป็นว่า พรุ่งนี้ว่างๆ ผมไปหาลำโพงก่อนดีกว่า น่าจะเลือกง่ายกว่า Turn รุ่นยอดนิยม โดนเก็บเรียบหามือ 2 ยากเหมือนกัน เห็นพี่ปีศาจแนะนำ Mordaunt Short Aviano นี่ก็อยู่ในงบเลยครับขอบคุณมาก (พี่ที่ทำงานก็แนะนำตัวนี้เหมือนกัน) ใช้ตั้งโต๊ะ 2 CH น่าจะได้อยู่ หรือว่ามีลำโพงตั้งโต๊ะอื่นที่ ไม่ต้องถึงหลักหมื่น ใช้ฟังเพลงอย่างเดียวแนะนำอีกไหมครับ ยิ้ม

คุณarmpitsfire พร้อมที่จะเล่นแผ่นเสียงแล้วใช่ไหมครับ  ถึงแม้จะมีงบประมาณไม่มากนักกับการที่จะซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเล่น
ผมว่าลองคิดดูดีๆก่อน  ถ้าวันนี้มีงบประมาณ(เงิน)ไม่พร้อมทำไมไม่รอเก็บเงินก่อนให้ได้พอที่จะซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียง+หัวเข็ม+ปรีโฟโน
ที่พอใช้ได้อาจจะใช้เงินเพิ่มขึ้นอีกแต่เป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากกว่าจะซื้อในวันนี้จะได้เครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ไร้คุณภาพเป็นเครื่องเล่นราคาถูกๆ
เอาดีไม่ได้เอาได้ไม่ดี  ไม่ได้เล่นแผ่นเสียงวันนี้ไม่ตายหรอกครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #72 เมื่อ: 16 มกราคม 2011 | 08:10:03 PM »

ผมเดาออกเลยว่าใคร  ยิงฟันยิ้ม
ร้ายแถวๆชานเมือง ตรงข้ามห้างดังๆ

ผมก็เคยครับ ซื้อเทิร์นมือสองแกไป 6พันกว่า
แต่ไม่ถูกใจ เลยเอาไปคืน แกก็ดีครับ ไม่เอาสตางค์เลย เยี่ยม..

แกก็ว่า
บอกแล้ว  ให้เอาเล่นสนุกๆ ราคาแค่นี้
ผมก็ขำๆ ดีนะที่ก่อนซื้อตกลงกันไว้ก่อนแล้ว

นิสัยแกตรงดี จริงใจ ไม่โกหกหมกเม็ดหรอกครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 | 09:01:16 AM »

วันนี้ไปลองเดินดู Turn มือ 2 ณ ที่แห่งหนึ่ง..... แต่เหมือนแกไม่ค่อยอยากขายเท่าไหร่ พอเราบอกว่าอยากได้สำหรับเริ่มต่น หลักพันมีไหมครับ แกพูดวนๆไปแต่ ไม่ได้ๆ ต่ำกว่าหมื่นฟังไม่ได้ มันแค่มีเสียงออกมา แต่ฟังไม่ได้ .... วนๆเหมือนโดนโปรแกรม  แล้วก็แนะนำ Turn Yamaha + หัวเข็มาให้บอก หมื่นนึง

ผมว่าควรเลือกลำโพงก่อนดีกว่าครับ
ถ้าชอบเสียงสไตล์แหลมสว่างใส กลางอิ่มชัด และเบสแน่นมีตัวตน เสียงโดยรวมมีน้ำหนักและไดนามิค ผมว่า Mordaunt Short Aviano น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีตัวหนึ่งในงบที่คุณมี (ลำโพงเสียงดีในราคาที่สมเหตุสมผลมาก)
ตอนที่ผมไปลองฟังแอมป์ Roksan ที่ dealer แห่งหนึ่ง เขามีลำโพงโชว์อยู่หลายคู่และหลายยี่ห้อ ผมก็เลยถือโอกาสให้เขาลองแอมป์กับลำโพงยี่ห้อต่าง ๆ ที่เขามีอยู่ในร้าน ผลจากการฟังของผมสรุปออกมาว่า ผมชอบเสียงที่ได้ยินจาก Mordaunt Short Aviano 1 มากที่สุด-- มันเป็นเสียงที่ช่างโดนใจเสียจริง ๆ -- นึกในใจว่าขนาด Aviano 1 เสียงยังขนาดนี้ ถ้าได้ Aviano 6 (ลำโพงตั้งพื้น) ไปฟังแล้ว มันจะเด็ดดวงขนาดไหน
นี่ถ้าผมไม่มีสัญญาใจกับท่านผีเพลงไว้ก่อนแล้ว ก็คงสอย Aviano 6 มาฟังแน่นอนครับ (แต่สัญญาก็ต้องเป็นสัญญานะครับ ท่านผีฯ -- เพราะผมรัก PSB ของท่าน 5 5 5) ยิงฟันยิ้ม

หมายเหตุ: ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียใด ๆ กับลำโพงยี่ห้อนี้นะครับ ในฐานะผู้บริโภคคนหนึ่ง ไปฟังมาแล้ว ได้เห็นและได้ยินมาอย่างไรก็ว่าไปตามตรงและตามความรู้สึกที่แท้จริง แต่ท่านอื่นอาจไม่เห็นด้วยกับผมก็ได้ ทางที่ดีที่สุด ผู้ที่จะตัดสินใจซื้อควรไปลองฟังก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2011 | 12:00:05 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #74 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 | 09:48:45 AM »

สีไม่น่าไม่มีผลกับเสียง นอกจากมองแล้วขัดตาเท่านั้นเองครับ
ใจเย็นๆลองมองหาซักพักก่อนน่าจะดีนะครับ เพราะเครื่องรุ่นนี้ของ Technics อมตะมาก
เป็นที่นิยมของนักเล่นนักฟังมานาน มีหมุนเวียนอยู่ในตลาดมือสองตลอดเวลา

หรืออีกทางหนึ่งถ้าใจร้อน หากมีเวลาลองไปเลือกดูตามโกดังของมือสองจากญี่ปุ่นครับ แต่ต้องทำใจกับสภาพนิดนึง
และมันใช้ไฟ 110 ต้องซื้อหม้อแปลงมาใช้คู่กันครับ  ข้อดีคือราคาโดนใจมาก แต่ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ
อย่างเครื่องที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็ไปรื้อในโกดังเหมือนกัน ต่อลองขอทดลองเปิดได้จะดีมากครับ ถ้าเปิดติดก็โอเคเรื่องอื่นว่ากันทีหลัง

เห็นด้วยว่าค่อย ๆ หาไปก่อนจะดีกว่า เพราะรุ่นนี้ยอดนิยมและมีออกมาขายเป็นเครื่องมือสองอยู่เรื่อย ๆ แต่พวกเครื่องที่ใช้ไฟ 100 หรือ 110 อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับ แม้จะใช้หม้อแปลงเป็น 220 แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะยังมีปัญหาเกี่ยวกับรอบหมุนหรือเสียงฮัมเสียงหึ่งอะไรอยู่หรือเปล่า ใครที่ชัวร์ว่าเทิร์นที่เดิมใช้ไฟ 100 หรือ 110 และนำมาผ่านหม้อแปลงในเมืองไทยแล้วไม่มีปัญหา รบกวนช่วยยืนยันด้วย ผมจะได้ไปสั่ง Micro Seiki เข้ามาเล่น เห็นมีหลายตัวน่าเล่นเหลือเกิน แต่ดันใช้ไฟ 100 ของญี่ปุ่นครับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียง Denon + แอมป์ Onkyo + เครื่องเล่นซีดี Onkyo ของผมใช้ไฟ 110 ผ่านหม้อแปลงซื้อจากคลองถม ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ
ผมเป็นพยานให้พี่ตั๊ม เพราะเห็นมากับตา

แต่ที่คุณปีศาจทักมา ก็มีความจริงดังนี้ครับ

จากการสอบถาม ได้ความแจ่มแจ้งแดงแจ๋ ดังนี้ครับ
1. เรื่อง ไฟ 100/110/200/220/240 โวลท์ ไม่เกี่ยวครับ
2. แค่เรื่องความถี่ของกระแส 50 กับ 60 เฮิรทซ์ มีผลครับ ครึ่งนึง
ถ้า..
2.1 มอเตอร์นั้น ผ่านแผงวงจรอีเล็คโทรนิค หรือ มอเตอร์ DC หรือ มอเตอร์ไฟกระแสตรง - เล่นได้
แต่..
2.2 มอเตอร์นั้น ต่อตรงเลยกับไฟ กระแสสลับ หรือ AC - รอบเพี้ยนแน่นอน
ก็เพราะ 50 ฮ. คือ หมุน 50รอบต่อนาที คือหมุนช้า
60 ฮ. คือ หมุน 60รอบต่อนาที เสียงที่ออกมา จะเป็นชิปมั๊งค์

เครื่องญี่ปุ่น ทุกยี่ห้อ - เล่นได้ครับ
เพราะมอเตอร์ ผ่านวงจรทั้งหมด

เครื่องยุโรป รุ่นเก่าๆ เช่น โทเรนท์ TD-160 ลงไป ถ้าเป็นของเยอรมัน/อังกฤษ เล่นได้เลย
แต่ถ้าเป็นรุ่นที่ส่งไปอเมริกาต้องเช็คด้วย

ทีนี้ คงมีคนขี้สงสัยว่า
แล้วจะรู้ได้ไง ว่าดูยังไง ว่าเครื่องไหน มอเตอร์มันผ่านแผงวงจรควบคุมความเร็ว

ตอบง่ายๆครับ
ตรงปุ่มเปลี่ยนสปีดนั่นเอง
1. ถ้ากด แล้ว สปีดเปลี่ยนเลย ก็ปลอดภัยหายห่วง
แต่ถ้า
2. เป็นลูกบิด หรือปุ่มโยก เพื่อให้เฟืองภายใน กระดกสายพาน เข้าร่อง หรือ พูเล่ย์
ก็ฟันธงว่า มอเตอร์ไม่ผ่านวงจรควบคุมความเร็วแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับ ท่านผีฯ
นับเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์สำหรับผมและท่านอื่นที่สนใจจะเล่นเทิร์นเทเบิ้ลครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์