เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 11:42:18 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 47 48 [49] 50 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 290718 ครั้ง)
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #720 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 11:44:40 AM »

หนังเรื่องนี้ คอหนังทุกคนควรจะต้องเก็บอย่างยิ่งครับ ผมรอเก็บเป็นบลูเรย์อยู่ครับ มีหนังในแนวนี้อีกหลายเรื่องที่ควรเก็บและควรดูเช่น
1. amarcord  ( 1974 ) ของ ผกก.อิตาลี - เฟดเดอริโก้ เฟลลินี่
2. the last picture show ( 1971 )
3. radio days (1987 )
4. summer of ' 42 (1971)
5. my father's glory my mother's castle (1991)
6. stand by me (1986)
7. how green was my valley (1941)

ไม่ทราบว่าพี่สมบุญได้ดูหนังเรื่อง Electric Shadow รึยังครับ เห็นว่าได้อารมณ์เหมือนดู Cinema Paradiso เหมือน
เป็นหนังปีไหน ใครกำกับ ใครแสดงครับ ยิ้ม

คงยังไม่ถึงระดับคลาสสิคครับ หนังปี 2004 เป็นหนังที่สร้างโดยประเทศจีนครับ รายละเอียดนักแสดงไม่รู้จักเลยครับ

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #721 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 12:10:24 PM »

หนังเรื่องนี้ คอหนังทุกคนควรจะต้องเก็บอย่างยิ่งครับ ผมรอเก็บเป็นบลูเรย์อยู่ครับ มีหนังในแนวนี้อีกหลายเรื่องที่ควรเก็บและควรดูเช่น
1. amarcord  ( 1974 ) ของ ผกก.อิตาลี - เฟดเดอริโก้ เฟลลินี่
2. the last picture show ( 1971 )
3. radio days (1987 )
4. summer of ' 42 (1971)
5. my father's glory my mother's castle (1991)
6. stand by me (1986)
7. how green was my valley (1941)

ไม่ทราบว่าพี่สมบุญได้ดูหนังเรื่อง Electric Shadow รึยังครับ เห็นว่าได้อารมณ์เหมือนดู Cinema Paradiso เหมือน
เป็นหนังปีไหน ใครกำกับ ใครแสดงครับ ยิ้ม

คงยังไม่ถึงระดับคลาสสิคครับ หนังปี 2004 เป็นหนังที่สร้างโดยประเทศจีนครับ รายละเอียดนักแสดงไม่รู้จักเลยครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลดูใน IMDB.COM

« ตอบ #722 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 09:53:35 AM »

สวัสดีครับ ผมดูข่าวและสกู๊ปชีวิต ของคิมจองอิล แล้ว เขากับผมนี่ "คอหนัง" เหมือนกันเลยครับ แต่เขา "เก็บสะสมหนัง" ไว้มากกว่าผมคือตั้งสองหมื่นกว่าเรื่อง(ตามข่าว)....ยินดีที่ได้ทราบว่ามีคนคอเดียวกันที่อยู่ในสถานะผู้ปกครองประเทศประเภทข้ารับผิดชอบแต่ผู้เดียวครับ ยิ้ม
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #723 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 10:15:12 AM »

หนังในดวงใจของผม น่าจะเป็น 12 angry man   ชื่อหนังเสือ ชื่อ ลูกขุนหมายเลข 8 รึปล่าวไม่แน่ใจ

« ตอบ #724 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 10:28:46 AM »

หนังในดวงใจของผม น่าจะเป็น 12 angry man   ชื่อหนังเสือ ชื่อ ลูกขุนหมายเลข 8 รึปล่าวไม่แน่ใจ
ใช่ครับ ผมก็มีทั้งหนังและหนังสือเช่นกันครับ...ระบบยุติธรรมของเขาน่าเป็นกรณีศึกษาให้กับคนทั่วโลกได้นะครับ...ในดีมีเสียในเสียมีดีครับ ยิ้ม

« ตอบ #725 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 | 09:40:22 AM »

แนะนำ blog ของคนรักหนังคอมูฟวี่เลิฟเวอร์ตัวจริง   http://homecinema2010.blogspot.com/  เป็น blog ของเพื่อนผมลองเข้าไปอ่านกันดู
ได้ความรู้เรื่องหนังด้วยครับ  เจ้าของ blog มีงานเขียนเรื่องหนังอยู่ในหนังสือ GM 2000 ในคอลัมน์ New Movie On Shelf เป็นนักสะสมหนัง,
นักวิจารณ์หนัง, เป็นผู้กำกับ , คนเขียนบท ฯลฯ
สวัสดีครับ เมื่อวานผมได้รับโอกาสจากเจ้าของ blog นี้ให้ได้นั่งสนทนาพร้อมจิบกาแฟกันไปด้วย เป็นการสนทนาที่ได้สาระ+ข้อมูลความรู้+ปัญญามากมายทีเดียวครับ มิใช่แต่เพียงเรื่องหนังอย่างเดียวเท่านั้น สมาชิกท่านใดสนใจขอให้ช่วยกันเข้าไปอ่านและแจมนะครับ...ขอบคุณครับ ยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #726 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 | 03:06:29 PM »

แนะนำ blog ของคนรักหนังคอมูฟวี่เลิฟเวอร์ตัวจริง   http://homecinema2010.blogspot.com/  เป็น blog ของเพื่อนผมลองเข้าไปอ่านกันดู
ได้ความรู้เรื่องหนังด้วยครับ  เจ้าของ blog มีงานเขียนเรื่องหนังอยู่ในหนังสือ GM 2000 ในคอลัมน์ New Movie On Shelf เป็นนักสะสมหนัง,
นักวิจารณ์หนัง, เป็นผู้กำกับ , คนเขียนบท ฯลฯ
สวัสดีครับ เมื่อวานผมได้รับโอกาสจากเจ้าของ blog นี้ให้ได้นั่งสนทนาพร้อมจิบกาแฟกันไปด้วย เป็นการสนทนาที่ได้สาระ+ข้อมูลความรู้+ปัญญามากมายทีเดียวครับ มิใช่แต่เพียงเรื่องหนังอย่างเดียวเท่านั้น สมาชิกท่านใดสนใจขอให้ช่วยกันเข้าไปอ่านและแจมนะครับ...ขอบคุณครับ ยิ้ม

เสียดายเมื่อวานไม่ว่าง  อยากเจอเพื่อนเหมือนกันเฮียสมบุญฯจะได้มีเพื่อนใหม่ "คอเดียวกัน" เพื่อนๆสมาชิกท่านใดอยากคุยเรื่องหนัง
เข้าไปแจมกันได้  เจ้าของ blog เค้ายินดีต้อนรับ

« ตอบ #727 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 | 03:44:08 PM »

เสียดายเมื่อวานไม่ว่าง  อยากเจอเพื่อนเหมือนกันเฮียสมบุญฯจะได้มีเพื่อนใหม่ "คอเดียวกัน" เพื่อนๆสมาชิกท่านใดอยากคุยเรื่องหนัง
เข้าไปแจมกันได้  เจ้าของ blog เค้ายินดีต้อนรับ
+1 ครับ จะได้เกิดความคึกคักหลากหลาย ยิ้ม

« ตอบ #728 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 | 03:47:40 PM »

ช่วงนี้ผมเน้นการนั่งดูหนังบนรถไฟ ตอนนี้กำลังดูเรื่อง a king in new york (ขาว-ดำ ปี 1957) ของชาร์ลี แชปลิน  มันส์สะใจจริงๆครับ  หมายถึง ชาร์ลี จิกกัด คุณกัน ได้ถึงใจพระเดชพระคุณจริงๆครับ.หนังสร้างในช่วงที่เขาถูกเนรเทศให้ออกไปจากแผ่นดินคุณกัน ....ขอแนะนำครับ เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่พิสมัยคุณกันสักเท่าไร ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #729 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 08:28:39 PM »

« ตอบ #730 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 08:38:14 PM »

ขอขอบพระคุณคุณป่องครับ อุตส่าห์เอามาลงโฆษณาให้  ช่วยกันอุดหนุนหนังสือเยอะๆนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม.....ฉบับหน้า กุมภาพันธ์ กรุณาติดตามอ่านเรื่อง all quit on the western front  เบสท์พิคเจอร์ ประจำปี ค.ศ. 1930 ครับ ดูหนังดูละครแล้วย้อนดูตนครับ ความสุขสงบตลอดกาลเป็นยอดปราถนาของมนุษย์ทุกคน แต่ในความเป็นจริงคงยากครับ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2012 | 08:43:24 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #731 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 08:40:32 PM »

เฮียสมบุญฯเขียนเรื่อง The Grapes of Wrath ในแง่มุมที่ดีมาก(ไม่ได้ชมคนกันเองนะ) เมื่อคืนอ่านบทความเรื่องนี้
ต้องยอมรับเลยว่าสมควรที่เป็นคอหนังเก่าคลาสสิกจริงๆ

« ตอบ #732 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 09:00:49 PM »

ขอบพระคุณครับ ผมก็จะพยายามเขียนให้ดีที่สุดครับ ยังไงผมก็ยังเป็นแค่ มือใหม่หัดขับ เท่านั้นเองครับ คงต้องอาศัยวันเวลาเป็นตัวฟูมฟักให้เติบโตแข็งแกร่งต่อไปครับ....ผมยึดหลักว่า ดูหนังแล้วเราควรจะต้องได้ สาระ จากหนังครับ ไม่ควรดูแบบ(ขอโทษนะครับ ยิ้ม) เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา (ความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวนะครับ)

« ตอบ #733 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 09:07:48 PM »

ช่วงนี้ผมกำลังติดงอมแงม หนังชุดเรื่อง 108 ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเขาเหลียงซานหรืออีกชื่อในเวอร์ชั่นวรรณกรรมว่า ซ้องกั๋ง  ( 29 แผ่นวีซีดี) สร้างโดยทีมงานจีนแดง  ดูเรื่องนี้แล้วจะทราบว่า ทำไม ท่านประธานเหมาเจ๋อตุง ถึงอ่านวรรณกรรมเรื่องนี้ในชีวิตถึง 13 รอบ และเป็นแรงบันดาลใจให้เปลี่ยนแปลงประเทศจีน วรรณกรรมเรื่องนี้เป็นหนึ่งใน 4 สุดยอดวรรณกรรมของจีนร่วมกับ สามก๊ก+ไซอิ๋ว+ความรักในหอแดง ผมพยายามเก็บให้ครบครับทั้งหนังและหนังสือ  ยิ้ม....ขอแนะนำเลยนะครับสำหรับท่านที่ชื่นชอบ ยิ้ม

« ตอบ #734 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 | 03:40:53 PM »

สวัสดีครับ สำหรับคุณ TRON นะครับ.....ชาร์ลส์  บรอนสัน (1921 - 2003) เป็นหนึ่งในนักแสดงระดับตำนานที่เรียกได้ว่า หน้าตาพารวยเพราะถึงจะไม่ได้หล่อเนี๊ยบแบบใครเขาแต่หน้าตาอันเป็นเอกลักษณ์ของเขานั่นแหละที่ขายได้ ดังที่มีคนเปรียบเทียบเอาไว้ว่าเขามีส่วนละม้ายคล้าย คลาร์ก เกเบิ้ล แต่เป็นคลาร์ก ที่โดนจับไปตากแดดเสียนานสองนานจนหน้ากร้านก็ตาม บรอนสันมีใบหน้าที่ดุ กร้าน น่ากลัว แถมเสียงยังแหบห้าว ทำให้เขาได้รับบทเป็นวายร้าย หรือมือปืนที่ชอบความรุนแรงอยู่เสมอๆ แต่ในบทบาทพระเอกแล้วก็มีผลงานเยี่ยมๆอยู่หลายเรื่องทีเดียว หนังเด่นๆของเขา ก็มี
once upon a time in the west   
the magnificent seven
death wish
the dirty dozen
the great escape
the mechanic
love and bullet
red sun
วันนี้ 1 คนก่อนนะครับ  ยิ้ม
หน้า: 1 ... 47 48 [49] 50 51
พิมพ์