เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 05:01:44 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291312 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #90 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 | 10:00:36 AM »

โอ้มายกู๊ดเนสส...
ลงว่าคุณท่านอาโนลด์ ดูตั้งแต่เด็กสิบกว่าขวด
ผมก็ยังดูหนังตะลุงอยู่แถวชุมพรเลยก๊าบๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

ดูหนังภาพยนต์ เต็มที่ผมได้แค่ 3ชม.ครับ
ขืนเล่น6-7 ชม. ขอผ่านดีกว่า
เพราะฉบับรัสเซีย ฉายทีละตอน 4 ปีจบ

ปล. หนังคลาสสิค หมายถึงว่า หนังอมตะ หรือคนแสดงตายไปแล้วใช่เปล่าอ้ะ  ยิงฟันยิ้ม

มีปราชญ์ผู้รู้เรื่องหนังในแผ่นดินท่านหนึ่งกล่าวเอาไว้ว่า  หนังคลาสสิค นั้น ไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นหนังระดับตุ๊กตาทอง แต่เป็นหนังที่คุณชื่นชอบโปรดปรานมันเป็นพิเศษ จนถึงระดับที่ว่าไม่ซื้อเก็บไม่ได้ ....บนพื้นพิภพแห่งนี้ มีคนจำนวนไม่น้อยที่หลงเสน่ห์เรียกว่าติดกับหรือหลงรักภาพยนตร์กันอยู่มากมาย บางคนคลั่งไคล้ขนาดที่ว่า บ้านทั้งหลังเต็มไปด้วยของสะสมจากภาพยนตร์ หรือมองไปทางไหนก็เห็นแต่ม้วนวีดีโอ  แผ่นวีซีดี  เต็มไปหมด ( เป็นความคิดเห็นของเขาคนเดียวเท่านั้นนะครับ ) ยิ้ม
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #91 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 | 10:28:59 AM »

ตัอย่างคำจำกัดความหนึ่งของ หนังคลาสสิค ครับ

What is the definition of a Classic Film? Well, it depends. Some would say that a "classic film" is any movie made during the days that the Hollywood studio system was in place. In those pre-1970's days, most actors and actresses were under exclusive contracts to a single studio. If they worked for another studio at all, it was usually because of a trade, or some other arrangement, between the studio bosses. Others would say that any film which receives wide acclaim from film critics, or with (e.g. Academy) award recognition, would earn the standard and should be dubbed a classic film. Unfortunately, both of these methods are suspect due to personal prejudices, errors of omission, and even corruption.

So, how do I define Classic Film? Using a little of both, actually. For the purposes of this site, a "classic film" is any movie made during the Hollywood studio system era which has also received significant recognition, either at the time it was released or subsequently, by connoisseurs of great movies (such as me). If you find this definition to be a bit too vague, you should realize that that was exactly my intent!

ref : http://www.classicfilmguide.com/

« ตอบ #92 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 | 02:42:03 PM »

สวัสดีตอนบ่ายครับ.......ขออนุญาต ปชส. นะครับ  ถ้าสมาชิกท่านใดที่ผ่านไปตลาดคลองถม + ชื่นชอบหนังของ บริษัท ชอว์บราเดอร์ ในอดีต  ขณะนี้ที่ร้าน BKP (ใกล้ร้าน เจบิ๊ค และ ชิบูญ่า) นำมาลดราคาครั้งใหญ่ เป็นซีดี 2 แผ่น เป็นแผ่นมาสเตอร์ป้ายแดงยังไม่ได้แกะซองพลาสติค(เป็นของ บริษัท ยูไนเต็ดฯ ซึ่งมีค้างสต็อคอยู่จำนวนมาก)  ขายเรื่องละ 19 บาท เท่านั้นครับ ตกใจ     อย่าพลาดโอกาสสำคัญนะครับสำหรับท่านที่สนใจจริงๆ  ยิ้ม   วันนี้ผมไปสอยมา 10 กว่าเรื่อง พรุ่งนี้จะไปใหม่เพราะเย็นนี้จะกลับไปเช็คที่บ้านก่อนว่าเรื่องใดมีแล้วบ้าง กลัวซื้อซ้ำกัน ยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #93 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 05:21:26 PM »

Patton (1970)   หนังของผู้กำกับ แฟรงคลิน เจ.แชฟฟ์เนอร์ ที่เล่าเรื่องของนายพล จอร์จ เอส. แพ็ตตัน จูเนียร์ ผู้กล้าบ้าบิ่นเป็นผู้นำทัพของอเมริกา
เข้ากู้ฐานทัพฝ่ายพันธมิตรในอัฟริกาและนำทัพบุกสมรภูมิบาสโตจ์น  บทหนังเรื่องนี้เขียนบทภาพยนต์โดย ฟรานซิส ฟอร์ด คอปโปล่า เป็นหนัง
สงครามชั้นเยี่ยมสามารถกวาดรางวัลออสการ์ 7 รางวัลรวมทั้งดารานำชายยอดเยี่ยมแต่ขอโทษที จอร์จ ซี สก็อตต์ ผู้กล้าปฏิเสธที่จะรับรางวัลนี้
อั๋น501

« ตอบ #94 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:55:22 AM »

David Lean  ยอดผู้กำกับแห่งวงการภาพยนต์
The Bridge on the River Kwai (1957)  หนังสงครามโลกครั้งที่สองใช้ฉากหลังที่จังหวัดกาญจนบุรี ประเทศไทยเรานี่เอง
เนื้อเรื่องว่าด้วยกองทัพทหารญี่ปุ่นบังคับให้เหล่าเชลยศึกฝ่า่ยพันธมิตรสร้างสะพานข้ามแม่น้ำแควเป็นหนังสงครามเรื่องคลาสสิค
ที่กวาดรางวัลออสการ์รวม 7 รางวัลเป็นเรื่องที่ถือว่าดีที่สุดเรื่องหนึ่งของ David Lean ผมจะมาแนะนำหนังของยอดผู้กำกับผู้นี้ต่อไปเลย
เวลานี้ออกเป็นบูลเรย์มาด้วย คุณสมบุญ คนรักหนังช่วยเสริมข้อมูลให้หน่อยนะครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #95 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:00:30 AM »

David Lean  ยอดผู้กำกับแห่งวงการภาพยนต์
The Bridge on the River Kwai (1957)  หนังสงครามโลกครั้งที่สองใช้ฉากหลังที่จังหวัดกาญจนบุรี ประเทศไทยเรานี่เอง
เนื้อเรื่องว่าด้วยกองทัพทหารญี่ปุ่นบังคับให้เหล่าเชลยศึกฝ่า่ยพันธมิตรสร้างสะพานข้ามแม่น้ำแควเป็นหนังสงครามเรื่องคลาสสิค
ที่กวาดรางวัลออสการ์รวม 7 รางวัลเป็นเรื่องที่ถือว่าดีที่สุดเรื่องหนึ่งของ David Lean ผมจะมาแนะนำหนังของยอดผู้กำกับผู้นี้ต่อไปเลย
เวลานี้ออกเป็นบูลเรย์มาด้วย คุณสมบุญ คนรักหนังช่วยเสริมข้อมูลให้หน่อยนะครับ

เคยเช่าดีวีดีเรื่องนี้มาดูเมื่อนานมาแล้ว เพราะอยากดูพระเอกที่แสดงนั่นก็คือ Alec Guinness ตอนสมัยหนุ่มก่อนจะมาเล่นเป็น Obi-wan ใน Star Wars IV-VI
อั๋น501

« ตอบ #96 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:10:32 AM »

Lawrence of Arabia (1962)  แนะนำไปแล้ว
Doctor Zhivago (1965)  สร้างจากวรรณกรรมคลาสสิคเขียนโดย Boris Pasternak ชาวรัสเซียเจ้าของรางวัลโนเบิล
เนื้อหาว่าด้วยดินแดนรัสเซียช่วงปี 1905-1922 บ้านเมืองเต็มไปด้วยความยากลำบากช่วงแห่งการปฏิวัติการปกครอง,สงครามกลางเมือง
เป็นเรื่องราวของชีวิตนายแพทย์ยูริ ชิวาโก แสดงนำโดย โอมาร์ ชารีฟ กับเมียรักลาร่า แอนทีโพว่า แสดงโดย จูลี่ คริสตี้ และลูกสาว
ต้องพลัดพรากจากกันไปแดนไกลหลังจากลี้ภัยการเมือง เรื่องนี้ดูแล้วหนาวเย็นมากเพราะหิมะขาวไปหมดตรงข้ามกับเรื่อง Lawrence of Arabia
ที่ร้อนมากๆเพราะอยู่กลางทะเลทราย ขอบอกก่อนเพลงประกอบโดย มอริซ จาร์(นามสกุลคุ้นๆไหม)เพราะมากครับ Lara's Theme ชื่อเพลง
Somewhere My Love ทีมีใครมากมายเอาไปร้องครับ
อั๋น501

« ตอบ #97 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:27:43 AM »

Ryan's Daughter (1970)  เรื่องว่าด้วยสาวชนบทชาวไอริช ผู้ลอบเล่นชู้กับนายทหารอังกฤษแสดงโดย คริสโตเฟอร์ โจนส์ ในระหว่างสงคราม
โลกครั้งที่หนึ่ง ทำให้ชาวบ้านโกธรแค้นมากที่นางเอกแสดงโดย ซาร่าห์ ไมล์ส มีใจกับชาติศัตรูทั้งๆที่เธอมีผัวอยู่แล้วเป็นครูสอนหนังสือเป็นคนดี
เพลิงกิเลสตัณหาทำให้เธอไม่ยั้งคิด คุณสมบุญ คนรักหนังคิดไงกับการมีชู้ของหนังคลาสสิคเรื่องนี้
อั๋น501

« ตอบ #98 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 02:38:37 PM »

A Passage To India (1984)  เป็นหนังเรื่องสุดของ David Lean  ผมจำเรื่องนี้ได้ดีได้ดูที่โรงภาพยนต์ในสมัยนั้นเลย  เพราะเรื่องอื่นๆได้ดู
จากตอนทำเป็นวีโอเทปและดีวีดี หนังเกี่ยวกับประเทศอินเดีย อเดล่า เควสท์แสดงโดย จูดี้ เดวิส เป็นหญิงสาวชนชั้นสูงชาวอังกฤษเรื่องเกิดในยุด
ที่อินเดียอยู่ภายใต้การปกครองของอังกฤษ เธอเดินทางมาอินเดียกับแม่แฟนของเธอแสดงโดย เพ็กกี้ แอชคอร์ฟท์ ที่ได้รางวัลออสการ์ดาราสมทบหญิง
จากเรื่องนี้ ปีนั้นหนังเรื่องนี้ไปชนกับภาพยนต์ยอดเยี่ยมเรื่อง Amadeus ก็เลยชวดรางวัลออสการ์ไปหลายรางวัล เป็นหนังที่มีอารมณ์ดราม่าลึกลับ
ต้องตีความตอนจบเองและนี่อาจจะไม่ได้เป็นหนังที่ดีที่สุดของ David Lean แต่ก็ถือว่าเป็นหนังเรื่องสุดท้ายในชีวิตของเดวิด ลีนได้เหลือผลงานชั้นเยี่ยม
ฝากไว้ให้พวกเราดู

« ตอบ #99 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 02:44:11 PM »

[/quote]
Patton (1970)   หนังของผู้กำกับ แฟรงคลิน เจ.แชฟฟ์เนอร์ ที่เล่าเรื่องของนายพล จอร์จ เอส. แพ็ตตัน จูเนียร์ ผู้กล้าบ้าบิ่นเป็นผู้นำทัพของอเมริกา
เข้ากู้ฐานทัพฝ่ายพันธมิตรในอัฟริกาและนำทัพบุกสมรภูมิบาสโตจ์น  บทหนังเรื่องนี้เขียนบทภาพยนต์โดย ฟรานซิส ฟอร์ด คอปโปล่า เป็นหนัง
สงครามชั้นเยี่ยมสามารถกวาดรางวัลออสการ์ 7 รางวัลรวมทั้งดารานำชายยอดเยี่ยมแต่ขอโทษที จอร์จ ซี สก็อตต์ ผู้กล้าปฏิเสธที่จะรับรางวัลนี้
ผมขอเสริมต่อว่า..... รางวัลออสการ์ของเขาจึงถูกส่งไปเก็บไว้ที่พิพิธภัณฑ์ของนายพลแพ็ตตัน ครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2011 | 02:45:50 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #100 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 02:45:23 PM »

David Lean  "ตำนานแห่ง Arabia" 1930 - 1991 แนะนำหนังคลาสสิคขอระลึกถึงยอดผู้กำกับผู้นี้
ยังมีหนังของเดวิด ลีน อีกหลายๆเรื่องผมยังไม่กล่าวถึงเอาไว้ให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าแนะนำก็แล้วกัน

« ตอบ #101 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 03:01:26 PM »

The Bridge on the River Kwai (1957)(หรือ พ.ศ.2500)  หนังสงครามโลกครั้งที่สองใช้ฉากหลังที่จังหวัดกาญจนบุรี ประเทศไทยเรานี่เอง
ครับ ผมขอเสริมว่า หนังเรื่องนี้มีดาราสาว(ในขณะนั้น)ของไทยที่มีชื่อเสียงโด่งดังร่วมแสดงอยู่ด้วย 4 คน คือ วิไลวรรณ วัฒนพานิช  ,  งามตา  ศุภพงษ์  ,   เยาวนาถ  ปัญญะโชติ  ,  กรรณิการ์  ดาวคลี่  ทั้งสี่คนได้บทดีพอควรได้มีโอกาสแอคติ้งพอสมควร......และผมขอเสริมอีกว่า (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) สงคราม ที่มนุษย์เราชอบที่จะก่อกันขึ้นมานั้น เหยื่อหรือเครื่องมือหนึ่งที่สามารถถูกจูงไปใช้ได้อย่างดีเลย ก็คือ มนุษย์ นี่แหละครับ แล้วหนังเรื่องนี้ก็สื่อให้เห็นว่า มนุษย์อย่าง พันเอก นิคอลสัน และ ไซโต้ นี่แหละ คือเหยื่อ+เครื่องมือที่ว่านี้นั่นเอง ......หันมามองรอบๆ ตัวเราบ้่านเรา เมืองเรา  มีมนุษย์แบบนี้บ้างหรือปล่าวเอ่ย ลองช่วยกัน ฉุกคิด นะครับ ยิ้ม......ดูหนังดูละคร แล้วย้อนดูตัวนะครับ ยิ้ม

« ตอบ #102 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 03:03:23 PM »

David Lean  "ตำนานแห่ง Arabia" 1930 - 1991 แนะนำหนังคลาสสิคขอระลึกถึงยอดผู้กำกับผู้นี้
ยังมีหนังของเดวิด ลีน อีกหลายๆเรื่องผมยังไม่กล่าวถึงเอาไว้ให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าแนะนำก็แล้วกัน
งานเข้า เลยครับ คุณอั๋น เล่นโยนมาแบบนี้....ขอเวลานิดหนึ่งนะครับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #103 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 03:10:17 PM »

David Lean  "ตำนานแห่ง Arabia" 1930 - 1991 แนะนำหนังคลาสสิคขอระลึกถึงยอดผู้กำกับผู้นี้
งานเข้า เลยครับ คุณอั๋น เล่นโยนมาแบบนี้....ขอเวลานิดหนึ่งนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ไม่เป็นไรหรอกครับเอาไว้คุณสมบุญ คนรักหนังค่อยๆเข้ามาขยายความก็ได้ครับ เพื่อนๆน้องๆจะได้มีความรู้จากหนังคลาสสิคนี้ด้วย

« ตอบ #104 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 03:15:11 PM »

Ryan's Daughter (1970)  เรื่องว่าด้วยสาวชนบทชาวไอริช ผู้ลอบเล่นชู้กับนายทหารอังกฤษแสดงโดย คริสโตเฟอร์ โจนส์ ในระหว่างสงคราม
โลกครั้งที่หนึ่ง ทำให้ชาวบ้านโกธรแค้นมากที่นางเอกแสดงโดย ซาร่าห์ ไมล์ส มีใจกับชาติศัตรูทั้งๆที่เธอมีผัวอยู่แล้วเป็นครูสอนหนังสือเป็นคนดี
เพลิงกิเลสตัณหาทำให้เธอไม่ยั้งคิด คุณสมบุญ คนรักหนังคิดไงกับการมีชู้ของหนังคลาสสิคเรื่องนี้
คุณอั๋น  โยนมาแบบนี้ ผมเลยนึกคิดไปถึงเรื่อง  เดอะ บริดจ์ เมดิสัน เคาน์ตี้ นำแสดงโดย คลิ้นท์  อีสวู้ดส์ +เมอริล สตรีฟ ครับ ......ผมคิดว่านี่คือ ธรรมชาติสร้างมาครับ....โอกาส + สถานที่ + เวลา ถ้า มนุษย์หญิงชายที่ยังอยู่ในวัยเจริญพันธุ์ ประสพพบสามสิ่งนี้เข้า ผมว่าไม่พ้นล่ะครับ แม้แต่ตัวผมเองก็เคยมีประสบการณ์มาแล้ว....ยอมแพ้ ธรรมชาติสร้างมาเถอะครับ ......แต่ก็ยังมี ผู้ใหญ่บางคนในบ้านเมืองเราบอกว่า ไม่มี ไม่จริง...เฮ้อออออ.......ู ล่ะเบื่อจริงๆ( ความคิดเห็นส่วนตัว นะครับ ) ร้องไห้        
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 51
พิมพ์