เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 05:13:59 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291313 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #120 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 02:00:30 PM »

ช่วงนี้บูลเรย์ออกหนังเก่าคลาสสิคมาเพียบ  น่าเก็บทั้งนั้นว่างๆจะไล่รายชื่อหนังเก่าคลาสสิคที่ทำเป็นฟอร์แม็ตบูลเรย์ออกมา
เผื่อว่าอาจจะมีเพื่อนๆสมาชิกอยากจะดูหนังเก่าคลาสสิคเหล่านี้บ้าง  ถ้าอยากรู้ข้อมูลเกี่ยวกับหนังเก่าคลาสสิคลองถามคุณสมบุญ
ผู้ซึ่งเป็นคนรักหนังเก่าอยู่แล้วได้เลย

ยินดีตอบคำถาม เท่าที่ผมมี ภูมิ อยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

อันที่จริงแล้วกระทู้เรื่องหนังคลาสสิคนี้  เป็นกระทู้เกี่ยวกับหนังที่ดีมากๆเลยครับ หนังเก่าที่จัดขึ้นหิ้งคลาสสิคนั้นมันมีคุณค่าในการดูมาก
หนังสมัยนี้อาจจะมีเทคนิคการสร้างที่ดีกว่าในอดีต แต่ต้องไม่ลืมว่าหนังนั้นไม่ใช่ว่าจะใช้เทคนิคดีๆแล้วจะสร้างหนังออกมาดี หนังนั้นมีองศ์ประกอบ
มากมายในการทำหนัง ผมดูหนังยุดนี้แล้วต่างจากอดีตมาก มีอย่างเดียวที่หนังในอดีตไม่สามารถทำได้ดีเท่าหนังยุดนี้ก็คือคุณภาพของภาพและเสียง
เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นการใช้เทคโนโลยี่ล้วนๆ
อั๋น501

« ตอบ #121 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 05:27:58 PM »

The Searchers(1956)   หนังคาวบอยเรื่องเยี่ยมของ John Wayne  รับบทบาทคาวบอยผู้ที่ต้องออกตามหาหลานสาว
แสดงโดย Natalle Wood ซึ่งถูกอินเดียนแดงจับตัวไป เป็นผลงานชิ้นเยี่ยมของผู้กำกับ จอห์น ฟอร์ด ใครที่อยากดูหนังคาวบอย
ระดับคลาสสิคไม่ควรพลาดเรื่องนี้ ต้องให้คุณสมบุญ คนรักหนังคาวบอยมาขยายความเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้อ่านกันหน่อย
อั๋น501

« ตอบ #122 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 05:40:19 PM »

Gone With The Wind (1939)   ผลงานระดับคลาสสิคของวงการภาพยนต์  ถ้าจะจัดอันดับหนังคลาสสิคเรื่องนี้จะต้องเป็นหนึ่งในสิบของหนังคลาสสิค
ยอดเยี่ยมตลอดการแน่  แทบไม่ต้องกล่าวอะไรกันอีกแล้วกับผลงานระดับมาสเตอร์พีซชิ้นนี้ ความยาวของหนังกว่า 3 ชั่วโมงได้ชนะใจคอหนัง
ที่ดูกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ ผมดูเรื่องนี้ไม่ต่ำกว่า 10 ครั้งอย่างนี้ต้องให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าเข้ามาขยายเรื่องราวและข้อมูลหน่อยครับ

อั๋น501

« ตอบ #123 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011 | 05:19:52 PM »

อยากให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่า ช่วยแนะนำหนังของ Elvis  Presley ว่ามีเรื่องอะไรบ้างและเรื่องไหนน่าสนใจครับผมไม่ค่อยได้ดูหนังของเอลวิส
รู้สึกว่าเคยดูไม่กี่เรื่องและไม่เคยซื้อดีวีดีหรือวีดีโอเทปเก็บไว้เลย
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #124 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 09:36:30 AM »

อยากให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่า ช่วยแนะนำหนังของ Elvis  Presley ว่ามีเรื่องอะไรบ้างและเรื่องไหนน่าสนใจครับผมไม่ค่อยได้ดูหนังของเอลวิส
รู้สึกว่าเคยดูไม่กี่เรื่องและไม่เคยซื้อดีวีดีหรือวีดีโอเทปเก็บไว้เลย
เอลวิส สำหรับผมนั้นเฉยๆ ครับ แต่ก็เก็บทั้งหนังและเพลง ถ้าจะให้แนะนำหนังที่น่าเก็บจริงๆ ผมขอยกคำแนะนำของ อ. แดง-กิตติศักดิ์ มาแนะนำนะครับ  มี  3  เรื่อง ที่สมควรเก็บอย่างยิ่ง คือ
1. jailhouse rock  เรื่องนี้ถือว่า เป็นหนังของเขาจริงๆ สร้างขึ้นมาเพื่อให้เขา แจ้งเกิด
2. flaming star เรื่องนี้จะได้เห็นฝีมือทางการแสดงในตัวเขา ที่ไม่ได้มีแค่การโยกและคลึง
3. king creole เรื่องนี้ออกแนว ฟิล์มนัวร์  ถือเป็นหนังที่ต้องเก็บสะสมให้ได้
ในส่วนของผมมีเก็บเป็นซีดีของ บริษัท แปซิฟิกฯ มีอยู่ 10 กว่าเรื่อง เข้าใจว่ามีทั้่ง 3 เรื่องนี้ด้วยครับ (ไม่แน่ใจต้องกลับไปเช็คที่บ้านก่อน) ยิ้ม
ติดค้างการ ขยายความ ให้คุณอั๋น อยู่หลายเรื่องทีเดียว ....รอนิดนึงนะครับ ช่วงนี้ยุ่งๆหลายเรื่อง ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #125 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 05:21:14 PM »

Casablanca(1942)   เป็นหนังโรแมนติกคลาสสิคของผู้กำกับไมเคิล เคอร์ติซที่โด่งดังมาก ดาราแสดงอย่างฮัมฟรีย์ โบการ์ท กับ อินกริด เบิร์กแมน
เป็นหนังที่สร้างความประทับใจให้เหล่าคอหนังคลาสสิคอย่างมาก  หนังเต็มไปด้วยความลึกเร้นของตัวละครที่น่าค้นหาอยากให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่า
ช่วยขยายความให้หน่อยเรื่องนี้น่าจะเป็นเรื่องโปรดของคุณสมบุญด้วย
อั๋น501

« ตอบ #126 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 05:29:16 PM »

รู้สึกว่ากระทู้เรื่องแนะนำหนังคลาสสิค มีผมกับคุณสมบุญ คุยกันอยู่แค่สองคนเท่านั้น สงสัยเพื่อนๆสมาชิกคนอื่นๆไม่ค่อยได้ดูหนังเก่าๆคลาสสิค
ผมจึงอยากให้ลองหาหนังเก่าๆคลาสสิคมาดูกันบ้าง หนังเก่าคลาสสิคเหล่านี้มีคุณค่ามากเป็นเหมือนหน้าประวัติศาสตร์ของโลกภาพยนต์
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #127 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 10:44:27 PM »

มีครับ  ผมกำลังตามอยู่ช่วงนี้   แต่หาหนังคลาสสิกมาดูได้ยากจังเลย   

เพิ่งดู Evil Dead กับ Spirited away มา  เรื่องหลังนี่ขนลุกเลย

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #128 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 08:48:02 AM »

รู้สึกว่ากระทู้เรื่องแนะนำหนังคลาสสิค มีผมกับคุณสมบุญ คุยกันอยู่แค่สองคนเท่านั้น สงสัยเพื่อนๆสมาชิกคนอื่นๆไม่ค่อยได้ดูหนังเก่าๆคลาสสิค
ผมจึงอยากให้ลองหาหนังเก่าๆคลาสสิคมาดูกันบ้าง หนังเก่าคลาสสิคเหล่านี้มีคุณค่ามากเป็นเหมือนหน้าประวัติศาสตร์ของโลกภาพยนต์

บางเรื่องก็เคยดู บางเรื่องก็ไม่เคยดู
  ที่สำคัญไม่ค่อยรู้เบื้องหน้าเบื้องหลังเท่าไหร่  ก็เลยคุยไม่ออก
  อ้อ แล้วคุณอั๋นมีไฟล์บลูเรย์หนังคลาสสิคเหล่านี้บ้างหรือเปล่า

« ตอบ #129 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 09:19:29 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ   .....ผมคิดว่า ของแบบนี้ ลางเนื้อชอบลางยา - ชอบ(รสนิยม+จริต)ใครชอบมัน  ครับ ยิ้มกว้างๆ .....เรื่องขยายความ รอนิดหนึ่ง นะครับ เดี๋ยวขอเคลียร์งานนิดหนึ่งก่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ ....(การขยายความ ผมต้องใช้เวลาหาข้อมูลด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ)

« ตอบ #130 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 05:01:33 PM »

The Way We Were (1973)    หนังรักอันโด่งดังมากในยุดอดีต หนังเรื่อง "สุดทางรัก" แค่ชื่อเรื่องที่แปลเป็นไทยก็เหมือนกับชื่อละครทีวีน้ำเน่า
ของบ้านเราแล้ว หนังสร้างจากนิยายพีเรียดของ Arthur Laurents แสดงนำโดยสองดาราทองแห่งยุดนั้น Barbra Streisand กับ Robert Redford
กำกับโดย Sydney Pollack  หนังว่าด้วยเรื่องของเคธี่ (บาร์บรา) สาวชาวยิวหัวรุนแรงใฝ่คอมมิวนิสต์เป็นสาวที่มีอีโก้ในตัวเองสูงตั้งแต่เรียนมหาลัย
มีเพื่อนนักศึกษาอย่างฮับเบลล์ (เรดฟอร์ด) ที่ไม่ค่อยพอใจกันเท่าไรผู้ซึ่งอยู่ตรงข้ามกับเธอ แต่ในส่วนลึกๆแล้วเธอหลงรักเค้าอยู่ทั้งสองได้แต่งงานกัน
ใช้ชีวิตแบบไม่ทิ้งอุดมการณ์สุดท้ายทั้งสองก็ต้องหย่ากันโดยเคธี่มีท้อง หลังจากหลายๆปีผ่านมาทั้งสองก็กลับมาเจอกันโดยบังเอิญ แต่ความรักในอดีต
ของทั้งสองก็มาถึง "สุดทางรักรัก" ไปแล้ว ตัวหนังเข้าชิงรางวัลออสการ์หลายรางวัลเหมือนกันได้มา 2 รางวัลหนึ่งในสองรางวัลก็คือสาขาเพลงประกอบ
ยอดเยี่ยม The Way We Way ร้องโดย บาร์บรา สไตรแซนด์ เป็นเพลงโด่งดังมากติดชาร์ทฮิตมากมาย อาจจะเป็นเพลงที่ฮิตที่สุดของ บาร์บรา
หนังทำเงินประสบความสำเร็จมาก
หนังเรื่องนี้ ผมชอบ คุณแก้วหน้า(ผมตั้งเองนะครับ)มาก เพราะเธอดูสวยแบบแปลกๆดี ส่วนบ็อบ ก็หล่อตามแบบฉบับของเขาในช่วงต้นของทศวรรษ 70 อยู่แล้ว เขาจึงพยายามฉีกไปแสดงบทบาทที่หลากหลายและเข้มข้น เช่น เจเรไมห์ จอห์นสัน ฯลฯ .....งานของเรดฟอร์ดทุกเรื่อง สมควรเก็บสะสมนะครับ อย่างน้อยมันเป็นประเด็นหรือเคสสตัดดี้ สำหรับการศึกษาว่า ดาราที่ติดปลัก/ติดกับดัก ความหล่อเหลาของตัวเองนั้น เขามีความพยายามแสดงผลงานเช่นไรบ้า่งที่พยายามดิ้นให้หลุดจากกับดักนั้น แล้วเรดฟอร์ด ก็ทำได้ดีเสียด้วย ได้ทั้งงานกำกับที่ได้ออสการ์  ได้ก่อตั้งเทศกาลซันแดนซ์ฟิล์ม ที่เป็นเทศกาลหนังที่เปิดโอกาสให้ มือใหม่หัดขับ ได้มีโอกาสขึ้นเวทีสำแดงฝีมือ....ศักดิ์ศรี  สถานะและบารมีของเขา ณ วันนี้ ผมคิดว่ายิ่งใหญ่ไม่แพ้ดาราในยุคเดียวกัน เช่น อีสวู้ดท์ ฯลฯ  ทีเดียว ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2011 | 05:17:12 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #131 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 05:11:53 PM »

King Kong(1933)   หนังสุดคลาสสิคเรื่องนี้ไม่ต้องแนะนำอะไรกันมากแล้ว เป็นผลงานของผู้กำกับ Merian C. Cooper กับ Ernest B. Schoedsack
แสดงนำโดยนางเอกสาวสวย Fay Wray เป็นหนังผจญภัยระดับตำนานที่ถูกนำมาสร้างรีเมคใหม่นับครั้งไม่ถ้วนแต่ก็เทียบกับต้นฉบับเรื่องนี้ไม่ได้
+ 100 ลองสังเกตุแววตาของเจ้าคองดูสิครับ มันสะอาดบริสุทธิ์ ไร้เดียงสา ตามธรรมชาติ ผิดกับแววตาของ คาร์ล  เดนแฮม ที่กักขฬะ เห็นแก่ตัว เอาแต่ประโยชน์ ฯลฯ  ลองเปรียบเทียบกันดูนะครับ  มนุษย์ย่ำยี่ธรรมชาติทุกอณู ทุกด้านทุกมุมทุกรูปแบบ หนังเรื่องนี้มีความเป็น การตีแผ่ชีวิต สูงทีเดียว แฝงแง่คิดสาระมากมายทีเดียว ....อย่าดูแบบผ่านๆ นะครับ ยิ้ม

« ตอบ #132 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 05:23:10 PM »

A Star Is Born(1973)   หนังฉบับดั้งเดิมที่ถูกยกย่องว่าสร้างได้ดีที่สุดนำแสดงโดย Fredric March ที่รับบทบาทเป็นดาราดังที่ตกต่ำได้ปลุกปั้น
เมียตัวเองแสดงโดย Janet Gaynor ให้ประสบความสำเร็จแลกด้วยชีวิตตัวเอง ไม่ใช่หนังเพลงแบบที่มาสร้างรีเมคใหม่
เรื่องผมยังไม่ได้ดู แต่ขอขยายความว่า มาร์ช เป็นดาราในยุคสตูดิโอ(1930)ที่มีทักษะทางการแสดงสูงคนหนึ่ง สังเกต จากเวลารับบทใด เรามักจะเชื่ออย่างสนิทใจว่าคือ ตัวละครนั้นจริงๆ ผมแนะนำผลงานอื่น ของเขาเช่น ดร. แจ็คเกิ้ลแอนด์มิสเตอร์ไฮด์  ,   เดสเพอเรท อาว ฯลฯ 
HARVEST

เปลวไฟในห่าฝน

« ตอบ #133 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 05:34:29 PM »

Gone With The Wind (1939)   ผลงานระดับคลาสสิคของวงการภาพยนต์  ถ้าจะจัดอันดับหนังคลาสสิคเรื่องนี้จะต้องเป็นหนึ่งในสิบของหนังคลาสสิค
ยอดเยี่ยมตลอดการแน่  แทบไม่ต้องกล่าวอะไรกันอีกแล้วกับผลงานระดับมาสเตอร์พีซชิ้นนี้ ความยาวของหนังกว่า 3 ชั่วโมงได้ชนะใจคอหนัง
ที่ดูกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ ผมดูเรื่องนี้ไม่ต่ำกว่า 10 ครั้งอย่างนี้ต้องให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าเข้ามาขยายเรื่องราวและข้อมูลหน่อยครับ

ชอบเรื่องนี้มากเช่นกันค่ะ รู้สึกว่ามันคลาสสิคดีจัง  ยิ้ม

"จงบินให้สูงกว่าที่คิด เพราะชีวิตสั้นกว่าที่หวัง
จงพูดให้น้อยกว่าที่ฟัง และทำให้มากกว่าที่พูด
จงดีให้มากกว่าที่ร้าย และอภัยให้มากกว่าที่ชัง
จงกลัวให้น้อยกว่าที่กล้า และศรัทธาให้มากกว่าที่เห็น"
อั๋น501

« ตอบ #134 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 05:58:56 PM »

ชอบเรื่องนี้มากเช่นกันค่ะ รู้สึกว่ามันคลาสสิคดีจัง  ยิ้ม

คุณ Harvest เข้ามาคุยเรื่องหนังคลาสสิค ผมดีใจมากเลยครับที่ได้เห็นคุณ Harvest นอกจากระทู้ที่ขายซีดี เข้ามาคุยกันเรื่องหนังบ่อยๆนะ
ยิ่งหาเพื่อนคุยเรื่องหนังเก่าคลาสสิคยากอยู่ด้วย คุณสมบุญ จะได้มีเพื่อนคุยเรื่องหนังเก่าคลาสสิคบ้าง
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 51
พิมพ์