เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 07:23:55 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291319 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #135 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 06:57:53 PM »

Gone With The Wind (1939)   ผลงานระดับคลาสสิคของวงการภาพยนต์  ถ้าจะจัดอันดับหนังคลาสสิคเรื่องนี้จะต้องเป็นหนึ่งในสิบของหนังคลาสสิค
ยอดเยี่ยมตลอดการแน่  แทบไม่ต้องกล่าวอะไรกันอีกแล้วกับผลงานระดับมาสเตอร์พีซชิ้นนี้ ความยาวของหนังกว่า 3 ชั่วโมงได้ชนะใจคอหนัง
ที่ดูกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ ผมดูเรื่องนี้ไม่ต่ำกว่า 10 ครั้งอย่างนี้ต้องให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าเข้ามาขยายเรื่องราวและข้อมูลหน่อยครับ

ชอบเรื่องนี้มากเช่นกันค่ะ รู้สึกว่ามันคลาสสิคดีจัง  ยิ้ม

คุณ Harvest เข้ามาคุยเรื่องหนังคลาสสิค ผมดีใจมากเลยครับที่ได้เห็นคุณ Harvest นอกจากระทู้ที่ขายซีดี เข้ามาคุยกันเรื่องหนังบ่อยๆนะ
ยิ่งหาเพื่อนคุยเรื่องหนังเก่าคลาสสิคยากอยู่ด้วย คุณสมบุญ จะได้มีเพื่อนคุยเรื่องหนังเก่าคลาสสิคบ้าง

ยินดีต้อนรับคุณ Harvest ครับ มีสมาชิกเป็นสุภาพสตรีมาร่วมวงแล้ว พวกเราช่วยกันชวนคุยด้วยนะครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #136 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 12:37:51 AM »

The Way We Were (1973)    หนังรักอันโด่งดังมากในยุดอดีต หนังเรื่อง "สุดทางรัก" แค่ชื่อเรื่องที่แปลเป็นไทยก็เหมือนกับชื่อละครทีวีน้ำเน่า
ของบ้านเราแล้ว หนังสร้างจากนิยายพีเรียดของ Arthur Laurents แสดงนำโดยสองดาราทองแห่งยุดนั้น Barbra Streisand กับ Robert Redford
กำกับโดย Sydney Pollack  หนังว่าด้วยเรื่องของเคธี่ (บาร์บรา) สาวชาวยิวหัวรุนแรงใฝ่คอมมิวนิสต์เป็นสาวที่มีอีโก้ในตัวเองสูงตั้งแต่เรียนมหาลัย
มีเพื่อนนักศึกษาอย่างฮับเบลล์ (เรดฟอร์ด) ที่ไม่ค่อยพอใจกันเท่าไรผู้ซึ่งอยู่ตรงข้ามกับเธอ แต่ในส่วนลึกๆแล้วเธอหลงรักเค้าอยู่ทั้งสองได้แต่งงานกัน
ใช้ชีวิตแบบไม่ทิ้งอุดมการณ์สุดท้ายทั้งสองก็ต้องหย่ากันโดยเคธี่มีท้อง หลังจากหลายๆปีผ่านมาทั้งสองก็กลับมาเจอกันโดยบังเอิญ แต่ความรักในอดีต
ของทั้งสองก็มาถึง "สุดทางรักรัก" ไปแล้ว ตัวหนังเข้าชิงรางวัลออสการ์หลายรางวัลเหมือนกันได้มา 2 รางวัลหนึ่งในสองรางวัลก็คือสาขาเพลงประกอบ
ยอดเยี่ยม The Way We Way ร้องโดย บาร์บรา สไตรแซนด์ เป็นเพลงโด่งดังมากติดชาร์ทฮิตมากมาย อาจจะเป็นเพลงที่ฮิตที่สุดของ บาร์บรา
หนังทำเงินประสบความสำเร็จมาก
หนังเรื่องนี้ ผมชอบ คุณแก้วหน้า(ผมตั้งเองนะครับ)มาก เพราะเธอดูสวยแบบแปลกๆดี ส่วนบ็อบ ก็หล่อตามแบบฉบับของเขาในช่วงต้นของทศวรรษ 70 อยู่แล้ว เขาจึงพยายามฉีกไปแสดงบทบาทที่หลากหลายและเข้มข้น เช่น เจเรไมห์ จอห์นสัน ฯลฯ .....งานของเรดฟอร์ดทุกเรื่อง สมควรเก็บสะสมนะครับ อย่างน้อยมันเป็นประเด็นหรือเคสสตัดดี้ สำหรับการศึกษาว่า ดาราที่ติดปลัก/ติดกับดัก ความหล่อเหลาของตัวเองนั้น เขามีความพยายามแสดงผลงานเช่นไรบ้า่งที่พยายามดิ้นให้หลุดจากกับดักนั้น แล้วเรดฟอร์ด ก็ทำได้ดีเสียด้วย ได้ทั้งงานกำกับที่ได้ออสการ์  ได้ก่อตั้งเทศกาลซันแดนซ์ฟิล์ม ที่เป็นเทศกาลหนังที่เปิดโอกาสให้ มือใหม่หัดขับ ได้มีโอกาสขึ้นเวทีสำแดงฝีมือ....ศักดิ์ศรี  สถานะและบารมีของเขา ณ วันนี้ ผมคิดว่ายิ่งใหญ่ไม่แพ้ดาราในยุคเดียวกัน เช่น อีสวู้ดท์ ฯลฯ  ทีเดียว ยิ้ม

บังเอิญคุณสมบุญพูดถึง คลินท์ อีสท์วู้ด ไว้ผมพึ่งได้หนังบูลเรย์เรื่อง Hereafterเป็นหนังที่ปู่คลินท์ อีสท์วู้ด กำกับแสดงนำโดย Matt Damon
แต่ยังไม่ได้ดูเลย ก็เลยอยากจะให้คุณสมบุญ แนะนำหนังเก่าๆคลาสสิคของปู่คลินท์ อีสท์วู้ด เอาส่วนที่เป็นนักแสดงว่ามีเรื่องใดน่าสนใจบ้าง
ปู่แกมีฝีมืิอในเรื่องการแสดงอยู่แล้ว แต่ถ้าจะแถมหนังที่ปู่กำกับด้วยก็จะดีมากๆหนังอย่างเรื่อง Unforgiven(1992) หรือ Million Dollar Baby(2004)
ปู่แกเล่นคว้ารางวัลออสการ์ไปนอนกอด 2 ตัวแล้วนะแบบนี้ในฐานะผู้กำกับย่อมไม่ธรรมดาแน่ๆ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #137 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 07:50:02 AM »

บังเอิญคุณสมบุญพูดถึง คลินท์ อีสท์วู้ด ไว้ผมพึ่งได้หนังบูลเรย์เรื่อง Hereafterเป็นหนังที่ปู่คลินท์ อีสท์วู้ด กำกับแสดงนำโดย Matt Damon
แต่ยังไม่ได้ดูเลย ก็เลยอยากจะให้คุณสมบุญ แนะนำหนังเก่าๆคลาสสิคของปู่คลินท์ อีสท์วู้ด เอาส่วนที่เป็นนักแสดงว่ามีเรื่องใดน่าสนใจบ้าง
ปู่แกมีฝีมืิอในเรื่องการแสดงอยู่แล้ว แต่ถ้าจะแถมหนังที่ปู่กำกับด้วยก็จะดีมากๆหนังอย่างเรื่อง Unforgiven(1992) หรือ Million Dollar Baby(2004)
ปู่แกเล่นคว้ารางวัลออสการ์ไปนอนกอด 2 ตัวแล้วนะแบบนี้ในฐานะผู้กำกับย่อมไม่ธรรมดาแน่ๆ

ผมชอบเรื่อง Unforgiven ของ ปู่คลินท์ อีสท์วู้ด มากครับ จำไม่ได้ว่าดูไปกี่สิบรอบแล้ว.. ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #138 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 02:49:15 PM »

Gone With The Wind (1939)   ผลงานระดับคลาสสิคของวงการภาพยนต์  ถ้าจะจัดอันดับหนังคลาสสิคเรื่องนี้จะต้องเป็นหนึ่งในสิบของหนังคลาสสิค
ยอดเยี่ยมตลอดการแน่  แทบไม่ต้องกล่าวอะไรกันอีกแล้วกับผลงานระดับมาสเตอร์พีซชิ้นนี้ ความยาวของหนังกว่า 3 ชั่วโมงได้ชนะใจคอหนัง
ที่ดูกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ ผมดูเรื่องนี้ไม่ต่ำกว่า 10 ครั้งอย่างนี้ต้องให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าเข้ามาขยายเรื่องราวและข้อมูลหน่อยครับ

ชอบเรื่องนี้มากเช่นกันค่ะ รู้สึกว่ามันคลาสสิคดีจัง  ยิ้ม
ยินดีต้อนรับการคุยเรื่องหนังคลาสสิคครับ ยุคนี้ไม่ค่อยจะมีสุภาพสตรีที่สนใจหนังคลาสสิค นะครับ ยิ้ม ไม่ทราบว่าคุณ ชอบหนังเรื่องนี้อย่างไร เผื่อว่าผมจะได้แนะนำแบบแตกยอดต่อประเด็นได้ถูก.... อาจจะเริ่มจากติดตามผลงานการแสดงของ คล้าก เกเบิ้ล ก็ได้ครับ ยิ้ม

« ตอบ #139 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 02:50:34 PM »

คุณ Harvest เข้ามาคุยเรื่องหนังคลาสสิค ผมดีใจมากเลยครับที่ได้เห็นคุณ Harvest นอกจากระทู้ที่ขายซีดี เข้ามาคุยกันเรื่องหนังบ่อยๆนะ
ยิ่งหาเพื่อนคุยเรื่องหนังเก่าคลาสสิคยากอยู่ด้วย คุณสมบุญ จะได้มีเพื่อนคุยเรื่องหนังเก่าคลาสสิคบ้าง

ยินดีต้อนรับคุณ Harvest ครับ มีสมาชิกเป็นสุภาพสตรีมาร่วมวงแล้ว พวกเราช่วยกันชวนคุยด้วยนะครับ
+100 ด้วยคนครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #140 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 02:52:36 PM »

ขอบคุณครับ......ผมติดค้างเรื่อง ขยายความ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #141 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 03:10:30 PM »

ผมชอบเรื่อง Unforgiven ของ ปู่คลินท์ อีสท์วู้ด มากครับ จำไม่ได้ว่าดูไปกี่สิบรอบแล้ว.. ยิ้มกว้างๆ
ผมชอบฉากที่โดดขึ้นหลังม้าไม่ไหว เห็นแล้วต้องปลง ......ผมว่ามันสะท้อนสัจธรรมในชีวิตคนเราในหลายๆแง่มุมนะครับ....ณ เวลานี้ คลิ้นท์ได้รับการยกย่องว่าทำหนังได้ลุ่มลึก แฝงแง่คิดปรัชญาในหลายๆด้านทีเดียว....เขาเป็นดาราในดวงใจของผมคนหนึ่ง...ผมเสียวๆว่า จะมีอายุยืนได้อีกนานแค่ไหน ปีนี้ปาเข้าไป 81 แล้วครับ....เจ้าประคู้ณณณณณ  ขอให้อยู่ไปอีกนานๆ เถ้อะ ยิ้ม

« ตอบ #142 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 03:24:26 PM »

The Way We Were (1973)    หนังรักอันโด่งดังมากในยุดอดีต หนังเรื่อง "สุดทางรัก" แค่ชื่อเรื่องที่แปลเป็นไทยก็เหมือนกับชื่อละครทีวีน้ำเน่า
ของบ้านเราแล้ว หนังสร้างจากนิยายพีเรียดของ Arthur Laurents แสดงนำโดยสองดาราทองแห่งยุดนั้น Barbra Streisand กับ Robert Redford
กำกับโดย Sydney Pollack  หนังว่าด้วยเรื่องของเคธี่ (บาร์บรา) สาวชาวยิวหัวรุนแรงใฝ่คอมมิวนิสต์เป็นสาวที่มีอีโก้ในตัวเองสูงตั้งแต่เรียนมหาลัย
มีเพื่อนนักศึกษาอย่างฮับเบลล์ (เรดฟอร์ด) ที่ไม่ค่อยพอใจกันเท่าไรผู้ซึ่งอยู่ตรงข้ามกับเธอ แต่ในส่วนลึกๆแล้วเธอหลงรักเค้าอยู่ทั้งสองได้แต่งงานกัน
ใช้ชีวิตแบบไม่ทิ้งอุดมการณ์สุดท้ายทั้งสองก็ต้องหย่ากันโดยเคธี่มีท้อง หลังจากหลายๆปีผ่านมาทั้งสองก็กลับมาเจอกันโดยบังเอิญ แต่ความรักในอดีต
ของทั้งสองก็มาถึง "สุดทางรักรัก" ไปแล้ว ตัวหนังเข้าชิงรางวัลออสการ์หลายรางวัลเหมือนกันได้มา 2 รางวัลหนึ่งในสองรางวัลก็คือสาขาเพลงประกอบ
ยอดเยี่ยม The Way We Way ร้องโดย บาร์บรา สไตรแซนด์ เป็นเพลงโด่งดังมากติดชาร์ทฮิตมากมาย อาจจะเป็นเพลงที่ฮิตที่สุดของ บาร์บรา
หนังทำเงินประสบความสำเร็จมาก
หนังเรื่องนี้ ผมชอบ คุณแก้วหน้า(ผมตั้งเองนะครับ)มาก เพราะเธอดูสวยแบบแปลกๆดี ส่วนบ็อบ ก็หล่อตามแบบฉบับของเขาในช่วงต้นของทศวรรษ 70 อยู่แล้ว เขาจึงพยายามฉีกไปแสดงบทบาทที่หลากหลายและเข้มข้น เช่น เจเรไมห์ จอห์นสัน ฯลฯ .....งานของเรดฟอร์ดทุกเรื่อง สมควรเก็บสะสมนะครับ อย่างน้อยมันเป็นประเด็นหรือเคสสตัดดี้ สำหรับการศึกษาว่า ดาราที่ติดปลัก/ติดกับดัก ความหล่อเหลาของตัวเองนั้น เขามีความพยายามแสดงผลงานเช่นไรบ้า่งที่พยายามดิ้นให้หลุดจากกับดักนั้น แล้วเรดฟอร์ด ก็ทำได้ดีเสียด้วย ได้ทั้งงานกำกับที่ได้ออสการ์  ได้ก่อตั้งเทศกาลซันแดนซ์ฟิล์ม ที่เป็นเทศกาลหนังที่เปิดโอกาสให้ มือใหม่หัดขับ ได้มีโอกาสขึ้นเวทีสำแดงฝีมือ....ศักดิ์ศรี  สถานะและบารมีของเขา ณ วันนี้ ผมคิดว่ายิ่งใหญ่ไม่แพ้ดาราในยุคเดียวกัน เช่น อีสวู้ดท์ ฯลฯ  ทีเดียว ยิ้ม

ผมเน้นเก็บงานของเขาไว้เป็นคอลเล็คชั่นเลยครับ ทั้งงานแสดงและกำกับ เลยไม่รู้ว่าจะแนะนำเรื่องไหนดี ....แต่ถ้าที่ผมชอบก็มี เอสเคปฟอร์มอัลคาทราซ   ,   พิ้งค์ คาดิลแลค   ,   ดิเอาท์ลอว์โจซี่เวลส์   ,   เพลไรด์เดอร์   ,  เดอตี้แฮรี่   ,   มือปืนเพชรตัดเพชรทั้ง 3 ภาค เริ่มจาก อะฟิสท์ฟูล ออฟ ดอลล่าห์ฯ    ,   ซัดเดนอิมแพค   ,  ไทห์โทรป    ,  คูแกน บลัฟฟท์  ,  ซิตี้ฮีท   ,  อินเดอะไลน์ออฟไฟร์....เรื่องเฉือนบทกับยอดฝีมืออย่าง จอห์น มัลโควิช ได้มันส์จริงๆครับ  ( ขอความกรุณาดูรายละเอียดของหนังใน  IMDB.COM นะครับ ) ....ขออภัยที่เขียนเป็นภาษาไทยนะครับ ยิ้ม

« ตอบ #143 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 03:32:49 PM »

รู้สึกว่ากระทู้เรื่องแนะนำหนังคลาสสิค มีผมกับคุณสมบุญ คุยกันอยู่แค่สองคนเท่านั้น สงสัยเพื่อนๆสมาชิกคนอื่นๆไม่ค่อยได้ดูหนังเก่าๆคลาสสิค
ผมจึงอยากให้ลองหาหนังเก่าๆคลาสสิคมาดูกันบ้าง หนังเก่าคลาสสิคเหล่านี้มีคุณค่ามากเป็นเหมือนหน้าประวัติศาสตร์ของโลกภาพยนต์

บางเรื่องก็เคยดู บางเรื่องก็ไม่เคยดู
  ที่สำคัญไม่ค่อยรู้เบื้องหน้าเบื้องหลังเท่าไหร่  ก็เลยคุยไม่ออก
  อ้อ แล้วคุณอั๋นมีไฟล์บลูเรย์หนังคลาสสิคเหล่านี้บ้างหรือเปล่า
อยากทราบรายละเอียดของหนังเรื่องไหนเพื่อใช้เป็นข้อมูลสำหรับการตัดสินใจในการชม ก็ถามเข้ามาได้ครับ ผมจะตอบให้ทราบเท่าที่มีข้อมูลอยู่ครับ ยิ้ม....บางเรื่องผมตัดสินใจชมเพราะชอบนางเอกอย่างเดียวเลยครับ เช่น ชอบเจน ฟอนดา เลยต้องดู เรื่อง บาร์บาร์เรลล่า ครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #144 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 03:44:21 PM »

Casablanca(1942)   เป็นหนังโรแมนติกคลาสสิคของผู้กำกับไมเคิล เคอร์ติซที่โด่งดังมาก ดาราแสดงอย่างฮัมฟรีย์ โบการ์ท กับ อินกริด เบิร์กแมน
เป็นหนังที่สร้างความประทับใจให้เหล่าคอหนังคลาสสิคอย่างมาก  หนังเต็มไปด้วยความลึกเร้นของตัวละครที่น่าค้นหาอยากให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่า
ช่วยขยายความให้หน่อยเรื่องนี้น่าจะเป็นเรื่องโปรดของคุณสมบุญด้วย
ใช่ครับ เป็นเรื่องโปรดของผมทีเดียว ....อินกริดฯ เป็นดาราหญิงที่มีโครงร่างสูงใหญ่ เหตุใดผู้สร้างจึงเลือกโบการ์ท ซึ่งเป็นผู้ชายตัวค่อนข้างเล็กมาเป็นพระเอก ...คำตอบนี้ผมเคยอ่านเจอข้อมูลแล้วแต่จำไม่ได้ เดี๋ยวขอเป็นการบ้านนะครับ ยิ้มกว้างๆ หนังที่ว่าด้วยเรื่องเกี่ยวกับนาซีในสงครามโลก 2 นี่ผมชอบแทบจะทุกเรื่องอยู่แล้ว เพราะมันให้เห็นแง่มุมต่างๆในประวัติศาสตร์ของสงครามโลก2 ....ผมชอบประวัติศาสตร์ ด้วย กำลังคิดจะตั้ง ชมรมเกี่ยวกับ ปวศ. กำลังศึกษาหาข้อมูลและหาชื่อที่เหมาะๆอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #145 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 03:56:23 PM »

หนังเรื่อง อมตะคลาสสิค จนไม่รู้ว่าจะขายความอย่างไรแล้ว เพราะมีผู้เขียน/ขยายความถึงแง่มุมต่างๆอย่างมากมายอยู่แล้วตลอดเวลากว่า 72 ปี มาแล้ว ......เอาเป็นอย่างนี้นะครับ....หนังเรื่องนี้ เดิม ยอร์ช คูเกอร์ เป็นผู้กำกับ แต่คล้าคฯ ไม่พอใจจึงใช้เส้นสายเปลี่ยนตัว ผกก.  เพราะยอร์ช เป็น ผกก. ที่เก่งในการกำกับนักแสดงหญิง เขาจึงกลัวนักแสดงหญิงจะเด่นเกินหน้าเกินตาเขา (ไม่ค่อยจะขี้อิจฉาเลยนะครับ ยิงฟันยิ้ม) ปรากฏว่า หวยไปออกที่ วิคเตอร์ เฟลมมิ่ง ซึ่ง ณ เวลานั้นเป็น ผกก. ระดับรองบ่อน แต่ก็เป็นเรื่องแปลกที่เฟลมมิ่งกลับมีผลงานที่เป็นอมตะคลาสสิค อีกเรื่องคือ เดอะ วิซาร์ด ออฟ ออซ  แต่ คูเกอร์ ซึ่งเป็น ผกก. ระดับมือขึ้นหิ้งได้รับการยกย่องทั่วสารทิศ กลับไม่มีผลงานหนังในระดับอมตะคลาสสิค เลย ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #146 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 04:04:14 PM »

Casablanca(1942)   เป็นหนังโรแมนติกคลาสสิคของผู้กำกับไมเคิล เคอร์ติซที่โด่งดังมาก ดาราแสดงอย่างฮัมฟรีย์ โบการ์ท กับ อินกริด เบิร์กแมน
เป็นหนังที่สร้างความประทับใจให้เหล่าคอหนังคลาสสิคอย่างมาก  หนังเต็มไปด้วยความลึกเร้นของตัวละครที่น่าค้นหาอยากให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่า
ช่วยขยายความให้หน่อยเรื่องนี้น่าจะเป็นเรื่องโปรดของคุณสมบุญด้วย
ใช่ครับ เป็นเรื่องโปรดของผมทีเดียว ....อินกริดฯ เป็นดาราหญิงที่มีโครงร่างสูงใหญ่ เหตุใดผู้สร้างจึงเลือกโบการ์ท ซึ่งเป็นผู้ชายตัวค่อนข้างเล็กมาเป็นพระเอก ...คำตอบนี้ผมเคยอ่านเจอข้อมูลแล้วแต่จำไม่ได้ เดี๋ยวขอเป็นการบ้านนะครับ ยิ้มกว้างๆ หนังที่ว่าด้วยเรื่องเกี่ยวกับนาซีในสงครามโลก 2 นี่ผมชอบแทบจะทุกเรื่องอยู่แล้ว เพราะมันให้เห็นแง่มุมต่างๆในประวัติศาสตร์ของสงครามโลก2 ....ผมชอบประวัติศาสตร์ ด้วย กำลังคิดจะตั้ง ชมรมเกี่ยวกับ ปวศ. กำลังศึกษาหาข้อมูลและหาชื่อที่เหมาะๆอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

ยุดนี้เป็นโชคดีของคอหนังคลาสสิคเพราะฟอร์แม็ตไฮเด็ฟอย่างบูลเรย์ได้ออกหนังเก่าคลาสสิคมามากมายแล้วครับ  ผมสะสมที่เป็นบูลเรย์ไว้ได้
หลายๆเรื่องแล้วครับ  อย่างเรื่อง Casablanca , Gone With The Wind, Doctor Zhivago, The Magnificent Seven ฯลฯ หนังเหล่านี้ผมเก็บ
เป็นบูลเรย์ไว้หมดแล้ว กำลังจะตามเก็บหนังของปู่คลินท์ อีสท์วู๊ด ที่มีหนังเก่าๆออกมาเป็นบูลเรย์เพียบเลยครับ ผมอยากให้เพื่อนๆสมาชิกสนใจ
ดูหนังเก่าคลาสสิคกันบ้างไม่ได้หาดูยากอีกต่อไปแล้วครับ ถ้าใครอยากได้ไฟล์บูลเรย์หนังเก่าคลาสสิคเรื่องไหนผมพอมีก็บอกกันได้
อั๋น501

« ตอบ #147 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 10:58:07 PM »

หนังเรื่อง อมตะคลาสสิค จนไม่รู้ว่าจะขายความอย่างไรแล้ว เพราะมีผู้เขียน/ขยายความถึงแง่มุมต่างๆอย่างมากมายอยู่แล้วตลอดเวลากว่า 72 ปี มาแล้ว ......เอาเป็นอย่างนี้นะครับ....หนังเรื่องนี้ เดิม ยอร์ช คูเกอร์ เป็นผู้กำกับ แต่คล้าคฯ ไม่พอใจจึงใช้เส้นสายเปลี่ยนตัว ผกก.  เพราะยอร์ช เป็น ผกก. ที่เก่งในการกำกับนักแสดงหญิง เขาจึงกลัวนักแสดงหญิงจะเด่นเกินหน้าเกินตาเขา (ไม่ค่อยจะขี้อิจฉาเลยนะครับ ยิงฟันยิ้ม) ปรากฏว่า หวยไปออกที่ วิคเตอร์ เฟลมมิ่ง ซึ่ง ณ เวลานั้นเป็น ผกก. ระดับรองบ่อน แต่ก็เป็นเรื่องแปลกที่เฟลมมิ่งกลับมีผลงานที่เป็นอมตะคลาสสิค อีกเรื่องคือ เดอะ วิซาร์ด ออฟ ออซ  แต่ คูเกอร์ ซึ่งเป็น ผกก. ระดับมือขึ้นหิ้งได้รับการยกย่องทั่วสารทิศ กลับไม่มีผลงานหนังในระดับอมตะคลาสสิค เลย ยิ้ม

ผมพึ่งดูเรื่อง Gone With The Wind(1939) เป็นรอบที่เท่าไรจำไม่ได้แล้วดูจากฟอร์แม็ตบูลเรย์ หนังอายุเจ็ดสิบกว่าปีนั้น
คุณภาพของภาพที่ดูจากบูลเรย์ถือว่าดีมากๆเลยครับ  ยังคงรักษาต้นฉบับดั่งเดิมไว้สัดส่วนของภาพเป็น 4:3 ให้ระบบเสียงโมโนมาด้วย
แต่ก็ทำเป็น True HD 24/48khz
อั๋น501

« ตอบ #148 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 11:11:28 PM »

คุณสมบุญ น่าจะเก็บสะสมฟอร์แม็ตบูลเรย์ได้แล้ว ค่อยๆวางแผนเก็บหนังเก่าคลาสสิคเหล่านี้ได้เลยโละหนังที่เป็นพวกวีซีดีทิ้งไป
แต่ยังเก็บดีวีดีไว้  ถ้าเป็นคอหนังระดับมูฟวี่เลิฟเวอร์อย่างคุณสมบุญต้องเก็บสะสมหนังที่สมบูรณ์ตามระบบฟอร์แม็ตมาตรฐานสากล  หนังจากวีซีดีนั้น
สัดส่วนของภาพจะเป็น 4:3 เป็นระบบทีวีส่วนใหญ่ตัวหนังอาจจะถูกตัดทอนเพื่อจะได้เวลาลงกับตัวแผ่นวีซีดีที่มีความจุน้อย
ทั้งระบบภาพและเสียงห่วยมากเลือกเก็บเป็นฟอร์แม็ตดีวีดี ดีกว่ามากมายครับราคาดีวีดีเดี๋ยวถูกมากๆแล้วแม้ว่าเป็นแผ่นดีวีดีก็อปก็ดีกว่าวีซีดีแยะครับ

« ตอบ #149 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011 | 09:11:38 AM »

คุณสมบุญ น่าจะเก็บสะสมฟอร์แม็ตบูลเรย์ได้แล้ว ค่อยๆวางแผนเก็บหนังเก่าคลาสสิคเหล่านี้ได้เลยโละหนังที่เป็นพวกวีซีดีทิ้งไป
แต่ยังเก็บดีวีดีไว้  ถ้าเป็นคอหนังระดับมูฟวี่เลิฟเวอร์อย่างคุณสมบุญต้องเก็บสะสมหนังที่สมบูรณ์ตามระบบฟอร์แม็ตมาตรฐานสากล  หนังจากวีซีดีนั้น
สัดส่วนของภาพจะเป็น 4:3 เป็นระบบทีวีส่วนใหญ่ตัวหนังอาจจะถูกตัดทอนเพื่อจะได้เวลาลงกับตัวแผ่นวีซีดีที่มีความจุน้อย
ทั้งระบบภาพและเสียงห่วยมากเลือกเก็บเป็นฟอร์แม็ตดีวีดี ดีกว่ามากมายครับราคาดีวีดีเดี๋ยวถูกมากๆแล้วแม้ว่าเป็นแผ่นดีวีดีก็อปก็ดีกว่าวีซีดีแยะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำแนะนำทั้งหมด ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้จริงๆครับ ยอมรับจริงๆครับ ผมขออนุญาต คำนับให้คุณอั๋นเป็นปรมาจารย์ของผมในเรื่องพวกนี้ด้วยคราับ ยิ้ม ....ถ้าอย่างนั้นผมตัดสินใจแล้วว่าจะเริ่มต้นเล่นบลูเรย์แล้วครับ(จะพยายามหยอดกระปุกออมสินเอา ตามประสาคนเบี้ยน้อย...ำ เอ้ย หอยน้อยครับ ยิงฟันยิ้ม...เฮ้อ เหนื่อยจริงๆเกิดมาเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ที่ไร้เดียงสาเรื่องวิธีหาเบี้ยเข้ากระเป๋า ร้องไห้) (อยากจะเห็นภาพชัดๆชนิดถึงรูขุมขนด้วย ยิงฟันยิ้ม)....กรุณาแนะนำเครื่องเล่นบลูเรย์ราคาและยี่ห้อถูกๆๆๆให้ด้วยนะครับ เอาแบบมีช่อง HD ด้วยนะครับ...แต่ เอ...ทีวีจอแก้ว 29 นิ้วของผม มีแต่ช่อง ดีวีดีคอมโพเ้น้นท์ 1 ช่อง และเอวีธรรมดา 2 ช่อง ไม่มีช่อง HD จะใช้งานได้หรือครับ ? ....ผมคิดออกแล้วถ้าวันไหนผมมีเงินในกระเป๋าพร้อมจะขออนุญาต+รบกวนเวลาคุณอั๋นไปเดินซื้อด้วยกันได้ไหมครับ ยิ้ม....ขอบพระคุณครับ.....ส่วนตัวแผ่นหนังนั้นผมคงจะเจียดเงินเก็บสะสมสักเดือนละ 1 เรื่อง ครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2011 | 09:24:23 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 51
พิมพ์