เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 06:07:26 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291317 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #195 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011 | 11:35:36 AM »

คุณพ่อผมก็ข้าราชการครับ
ไม่ใช่พวกรัฐวิสาหกิจด้วย
ไอ้เรื่อง โบนัสที่ว่า ไม่เคยรู้จักครับ

ทุกวันนี้ท่านเกษียณแล้ว
บ้านที่อยู่ก็คือบ้านที่ยืมตังค์คุณย่าผมไปดาวน์ เอารถยนต์ไปแลก
ไม่มีสักวันเลย ที่ท่านนึกย้อนหลัง แล้ว"เสียใจ"
ข้าราชการจนๆ ที่ได้มาถึงขนาดนี้ โดยไม่ต้องรับเงิน หรือเลียสอพลอใคร
ผมภูมิใจในตัวท่านมากครับ (แม้ว่าเมื่อก่อน หวดผมแหลก ร้องไห้)

หวังว่าคุณสมบุญ ที่อยู่องค์กรใหญ่แต่ขาดทุนมาร่วม30ปี คงเข้าใจนะครับ
เงินทองใครๆ ก็อยากได้ แต่วิธีการต่างหาก ที่สำคัญกว่าชีวิตเรา..

แนะนำหนังซักเรื่อง

็HATARI! (1962)
"อันตราย!" คือชื่อหนังที่น่าเบื่อไปนิด เพราะว่ายาวไปหน่อย ยิ้มเท่ห์
นำแสดงโดย จอห์น เวนย์ ผู้ล่วงลับไปแล้ว
แต่งานเพลงประกอบ คือสิ่งที่ตราตรึงอยู่ในหัวใจผู้ชมตลอดกาล

็็ำืHenry Mancini ซึ่งโด่งดังจากภาพยนต์คลาสสิคก่อนหน้านี้
Breakfast at Tiffany's (1961)

เรื่องฮาตารินี้ ปู่เฮ็นรี่ทำดนตรีประกอบได้สุดยอดมาก
มีทั้งแจ็ซ คลาสสิค และ เวิล์ดมิวสิค ถือว่าแหวกแนวตลาดๆทั่วไป
จนขึ้นชั้น ไร้ข้อกังขาด้วยภาพยนต์คลาสสิคอีกเรื่องนึง
The Pink Panther (1963)

มาลองชมตัวอย่างเพลง ช้างน้อยตุรัดตุเหร่ -Baby Elephant Walk
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=sQzLtCoUQOU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=sQzLtCoUQOU</a>

ขอบคุณครับ ที่พี่ผีฯ มี ปสก. ร่วม  อย่างน้อยๆก็ราว 40 ปีมาจนถึงวันนี้ พี่ผีฯ คงซึมซับ วิถี นี้ จากคุณพ่อมาอย่างลึกซึ้ง ยิ้ม ....นับว่าเป็นคอเดียวกันทีเดียวนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #196 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011 | 06:01:04 PM »

กระทู้เรื่องบูลเรย์มูฟวี่ได้คุยกันถึงค่ายหนัง Criterion เป็นบริษัทที่เน้นออกหนังแผ่นคุณภาพ ที่ไม่ได้สนใจออกหนังตลาดแบบค่ายอื่นๆ
ความน่าสนใจของค่ายไครทีเรียนจึงเป็นที่ต้องการของคอหนังระดับมูฟวี่เลิฟเวอร์ตัวจริง ผมจะขอแนะนำหนังของค่ายนี้ให้เป็นน้ำจิ้มไปลองชิมกันก่อน
The Seven Samurai "เจ็ดเซียนซามูไร" ของยอดผู้กำกับ อะกิระ คุโรซาว่า เป็นหนังต้นฉบับของเรื่อง The Magnificent Seven ที่ผมแนะนำไปแล้ว
Amarcord ของผู้กำกับเฟลลินี่ ,Brazil ของผู้กำกับเทอร์รี กิลเลี่ยน, Playtime ของผู้กำกับฌาร์ค ตาติ, Jikogu ของผู้กำกับ โนบุโกะ นาคากาว่า
เห็นรายชื่อหนังที่ผมแนะนำเหล่านี้พวกคอมูฟวี่เลิฟเวอร์คงมีสะสมกันหมดแล้ว ฝากช่วยให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าในฐานะที่เป็นเซียนหนังของเว็บเรานี้
ขยายความให้เพื่อนๆน้องๆที่สนใจหนังจากค่ายไครทีเรียนให้รู้กันหน่อยครับ

« ตอบ #197 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011 | 11:05:51 AM »

กระทู้เรื่องบูลเรย์มูฟวี่ได้คุยกันถึงค่ายหนัง Criterion เป็นบริษัทที่เน้นออกหนังแผ่นคุณภาพ ที่ไม่ได้สนใจออกหนังตลาดแบบค่ายอื่นๆ
ความน่าสนใจของค่ายไครทีเรียนจึงเป็นที่ต้องการของคอหนังระดับมูฟวี่เลิฟเวอร์ตัวจริง ผมจะขอแนะนำหนังของค่ายนี้ให้เป็นน้ำจิ้มไปลองชิมกันก่อน
The Seven Samurai "เจ็ดเซียนซามูไร" ของยอดผู้กำกับ อะกิระ คุโรซาว่า เป็นหนังต้นฉบับของเรื่อง The Magnificent Seven ที่ผมแนะนำไปแล้ว
Amarcord ของผู้กำกับเฟลลินี่ ,Brazil ของผู้กำกับเทอร์รี กิลเลี่ยน, Playtime ของผู้กำกับฌาร์ค ตาติ, Jikogu ของผู้กำกับ โนบุโกะ นาคากาว่า
เห็นรายชื่อหนังที่ผมแนะนำเหล่านี้พวกคอมูฟวี่เลิฟเวอร์คงมีสะสมกันหมดแล้ว ฝากช่วยให้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าในฐานะที่เป็นเซียนหนังของเว็บเรานี้
ขยายความให้เพื่อนๆน้องๆที่สนใจหนังจากค่ายไครทีเรียนให้รู้กันหน่อยครับ

สวัสดีครับ....ผมหายไปเพราะกำลัง บ้าเครื่อง BD ใหม่อยู่ ....แหม่! มันคมชัดถูกใจจริงๆครับ ยิ้ม   คุณอั๋น กรุณา อย่าเรียกผมว่า เซียน เลยครับ ยุทธภพนี้ กว้างใหญ่ไพศาลสุดลูกหูลูกตา ยังมี กระบี่นิรนามซ่อนตัวอยู่อีกมากมาย ครับ ยิ้ม......เรื่องหนังของค่ายนี้เท่าที่ผมทราบ(อาจคลาดเคลื่อนนะครับ เพราะนานแล้ว ยิ้ม) ทาง แว่นวีดีโอ มักจะผลิตออกมาให้ คอหนัง ได้เสพกันโดยเขามาทำ+ใส่ ซับไทย ให้ ตรงนี้คือต้นทุนของเขาครับ ดังนั้น ราคา ของเขาจึงต้องเพิ่มส่วนนี้เข้าไป ซึ่งผมคิดว่า คอหนัง ก็คงจะเต็มใจที่จะ ให้เขา ครับ เพราะไม่งั้นก็ไม่รู้ว่าในแผ่นดินนี้จะมีใครมาทำให้อย่างนี้ ณ เวลานี้ ...ว่าแล้วผมคงต้องไปลองแสวงหาที่เว็บแว่นฯ แล้วล่ะครับ(ไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือไม่) เพราะไม่ได้นึกถึงมานานมากแล้ว ยิ้ม
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #198 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011 | 11:12:33 AM »

เป็นเว็บที่ทำหน้าเว็บสวยมาก เหมือนเลียนมาจาก Criterion เลยครับ ติดต่อทางเมล์เท่านั้น ของเขาดีคุ้มเงินครับ ( ผมเคยใช้บริการมาน่ะครับ )

http://homepage.mac.com/vanvdo/Main.htm

« ตอบ #199 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011 | 01:29:18 PM »

เป็นเว็บที่ทำหน้าเว็บสวยมาก เหมือนเลียนมาจาก Criterion เลยครับ ติดต่อทางเมล์เท่านั้น ของเขาดีคุ้มเงินครับ ( ผมเคยใช้บริการมาน่ะครับ )

http://homepage.mac.com/vanvdo/Main.htm
ของเขามี ซับไทย เยอะไหมครับ ราคาประมาณ 2 พันกีบ ขึ้นไปใช่ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2011 | 01:35:31 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #200 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011 | 01:42:23 PM »

ของเขามี ซับไทย เยอะไหมครับ ราคาประมาณ 2 พันกีบ ขึ้นไปใช่ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ
มีพอสมควรครับ น่าจะประมาณ 40000 กีบขึ้นไปนะครับ

« ตอบ #201 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011 | 05:08:11 PM »

มีพอสมควรครับ น่าจะประมาณ 40000 กีบขึ้นไปนะครับ
ขอบคุณครับ ...ถ้าราคาประมาณนี้ ผมขอเอาไปซื้อบลูเรย์ก็อปดีกว่าครับถูกกว่าเยอะ....แต่ก็นั่นแหละครับ บลูฯ มันไม่มีหนังแบบ สุดยอด เหมืิอนที่ ไครฯ มี...แต่ก็ไม่แน่นะครับ บลูฯ อาจจะทยอยผลิตหนังแบบที่ ไครฯ มี ออกมาบ้างก็ได้ ยิ้ม....คงต้องลุ้นกันต่อไป ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #202 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 11:26:09 PM »

สวัสดีตอนดึกครับ ( ผมโผล่มาผิดเวลาครับ ยิ้มกว้างๆ) สำหรับหนังของผู้กำกับในกลุ่มเหล่านี้ นับว่าเป็นหนังที่อยู่นอกเหนือกระแสหลักอย่างหนังของฝั่งฮอลลีวู้ดเมืองมายาที่ผู้คนทั่วโลกมักยกย่องเชิดชูชื่นชมตามกระแสเสียงส่วนใหญ่(อาจจะเพราะดูแล้วไม่ต้องปวดเฮด/เป็นความบันเทิงอย่างแท้จริงตามนิยามของความเป็นภาพยนตร์ที่คนส่วนใหญ่อยากจะให้มันเป็นแค่ความบันเทิงราคาถูกที่สามารถเสพได้อย่างสบายๆภายในเคหะสถาน ยิ้ม)หรืออาจจะเพราะในพิภพของเราทุกวันนี้ คุณกัน คือ จ้าวโลก/ตำรวจโลก/ผู้พิทักษ์ความสงบสุขของโลก(จริงหรือเปล่าเนี่ย ร้องไห้)/และอีกสารพัดจะตั้งฉายาให้ คุณกัน เขา .......ในความเห็นส่วนตัวของผม ปริมาณของผู้คนที่ชอบหนังในกลุ่มนี้   กับ คนที่ชอบหนังตลาดของคุณกัน นั้นเผลอๆปริมาณของกลุ่มแรกอาจจะมากกว่าก็อาจจะเป็นได้ (สำนักโพลทั้งหลาย กรุณาช่วยไขปริศนานี้ด้วยนะครับ อย่ามัวแต่เล่นเรื่องโพล...ลาก...เอ้ย เลือกตั้งอย่างเดียว ยิ้ม) แต่ก็อีกนั่นแหละครับ การดูหนังฟังเพลงเสพงานทางด้านศิลปทุกๆแขนงนั้น มันอยู่ที่รสนิยม จริต ฯลฯ ของแต่ละบุคคลนะครับ ของอย่างนี้ว่ากันไม่ได้นะครับ...นานาจิตตัง ยิ้มกว้างๆ  ....ขอโทษนะครับ ผมพูด(เขียน)มี สร้อย  เยอะไปหน่อย....ตามประสาคนขี้โม้ ครับ ยิ้ม  ....ก็คงสรุปคร่าวๆ ได้ว่า ถ้าท่านสมาชิกท่านใดอยากเสพหนังในกลุ่มนี้ ก็ขอเชิญตามอัธยาศัยนะครับ ยิ้มกว้างๆ .....ขออนุญาตยกตัวอย่างสักหนึ่งท่านนะครับ  สำหรับผมขอยกย่อง ให้ คูโรซาว่า คือ สุดยอดในดวงใจของผมท่านหนึ่ง(ยังมีอีกหลายท่านครับ) ผมคาดว่า ชีวิตนี้ จะต้องเก็บสะสมงานของเขาให้ครบ ทุกเม็ด ให้ได้   งานของเขาคือ ความสมบูรณ์แบบของศิลปะแห่งการสร้างภาพยนตร์ โดยเฉพาะสาระที่เขาพยายามหยิบยื่นให้กับผู้คนทั่วโลกได้ตระหนัก....ขออนุญาตขยายความเท่านี้ก่อนนะครับ....เผื่อว่าท่านที่ไม่ชอบอะไรที่มันหนักๆ(ปวดเฮด)จะค้อนเอา ....ผมเองก็ชักจะเริ่มง่วงแล้วครับ(ทะลึ่งมาผิดเวลาเอง ยิงฟันยิ้ม)

« ตอบ #203 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 11:38:59 PM »

Gentlemen Prefer Blondes(1953)   "นางฟ้าที่ต้องมนต์แห่งฮอลลีวู้ด"  นับจากโลกมายาได้รู้จักหญิงสาวที่กลายเป็นตำนานหน้าหนึ่งในประวัติศาสตร์
ของฮอลลีวู้ด มาริลีน มอนโร เธอเป็นนักแสดง,นักร้อง และนางแบบที่มีชื่อเสียงมากที่สุดของอเมริกาชีวิตของเธอเหมือนต้องมนต์สาป หนังเรื่องนี้
ของเธอเป็นหนังแนวมิวสิคอลคอมิดี้ของผู้กำกับ Howard Hawks เป็นภาพยนต์ที่ มาริลีน มอนโร โชว์น้ำเสียงและลีลาการเต้นอย่างโดดเด่นมาก
สำหรับผมแล้ว มาริลีน มอนโร เป็นผู้หญิงที่เซ็กซี่ที่สุดในโลกครับ เรือนร่างของเธอนั้นเป็นเหมือนกับประติมากรรมที่พระเจ้าทรงสร้างให้กับมนุษย์
เธอจากไปด้วยวัยเพียง 36 ปีเท่านั้น เราจึงจดจำภาพในวัยสาวของเธอตลอดไป
....ผมลุกไปล้างหน้ามาแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ....สำหรับ มอนโร นั้น ในความเห็นส่วนตัวของผมนั้น ผมยังไม่ถึงขั้น หลงใหล เธอนะครับ แต่ก็ชอบในระดับหนึ่ง ถ้าว่ากันเฉพาะ เรือนร่างแล้ว โอเค ครับ โดยเฉพาะช่วงหัวไหล่-อก-เอว-สะโพก นั้น คือ แอพพีลของผู้หญิง ชั้นดีเลย แต่ผมคิดว่า(ความคิดเห็นส่วนตัว) ผมว่า เธอยังขาดอะไรไปบางอย่าง ซึ่งผมอธิบายไม่ถูกครับ มันเป็นความรู้สึกลึกๆอยู่ข้างใน/ก้นบึ้งส่วนลึกของจิตใจ....อืมมม อธิบายยังไงดีครับ....เอาเป็นว่า ถ้าเธอ กับ เจน ฟอนด้า อยู่ในสถานการณ์(สมมตินะครับ ยิ้มกว้างๆ)ที่อยู่ในที่รโหฐานจริงๆ พรั่งพร้อมไปด้วยสถานที่และบรรยากาศทุกๆอย่างที่เป็นใจจริงๆล่ะก็....ผมเลือก เจน ก่อนเลยครับ ยิงฟันยิ้ม....คิดเล่นๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #204 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 | 11:52:00 PM »

My Fair Lady(1964)    หนังเพลงที่กวาดรางวัลออสการ์ได้มากมายเป็นตำนานแห่ง  ออเดรย์ เฮพเบิร์น กำกับโดย George Cukor ที่ฝากฝีมืไว้
อย่างยอดเยี่ยม เป็นหนังที่เสียดสีความหลงตัวเองของพวกไฮโซอย่างน่าขบขัน มีบทเพลงไพเราะมากมายเป็นหนึ่งหนังเพลงคลาสสิคที่ดีที่สุด
ของฮอลลีวู้ด คุณสมบุญลงตัวเรื่องเครื่องเล่นบูลเรย์แล้วช่วยมาขยายความเรื่องนี้ให้หน่อยนะฝากไว้ด้วยครับ
....คงยังไม่ค่อยลงตัวนักครับ เพราะผมเพิ่งจะเริ่มนั่งอ่านคู่มือการใช้แบบจริงจังอยู่ในขณะนี้ ยังงงๆ อยู่ตามประสาคนไม่มีความรู้เรื่องในด้านนี้ ยิ้มกว้างๆ.....สำหรับเรื่องนี้ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับ อ.ประวิทย์ แต่งอักษร (ถ้าผมจำผิดหรือคลาดเคลื่อนก็ขออภัยอย่างสูงด้วยนะครับผม ยิ้มกว้างๆ)ที่ว่า ออเดรย์ฯ นั้น ไม่เหมาะกับบทนี้เท่าไรนัก บทนี้น่าจะเหมาะกับดาราหญิงสาวที่ สด กว่านี้... ณ ช่วงเวลานั้น ยังมีดาราหญิงสาวที่เป็นตัวเลือกได้อีกหลายๆคน....ถ้าให้ผมลองอิมเมจิ้นตอนนี้(กำลังเริ่มง่วงอีกแล้ว ยิ้มกว้างๆ)....น่าจะเป็น...จูลี่ คริสตี้ ครับ ณ ช่วงเวลานั้น เธอมีความสดของวัยสาวพรั่งพร้อม+หน้าสะสวยมีเสน่ห์น่าหลงใหล+แววตา+นัยน์ตาของเธอเหมาะมาก...แล้วลองอิมฯ สิครับว่า เวลาที่เธอจะต้องมอมแมมนั้น ผมว่า มันได้เลยนะครับ  เจ๋ง....สมาชิกท่านอื่นลองช่วยกันอิมฯ ดูเล่นๆนะครับ ยิ้ม

« ตอบ #205 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011 | 12:04:12 AM »

ช่วงนี้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าหายไปเลยสงสัยมัวแต่เล่นเครื่องบูลเรย์ตัวใหม่ เข้ามาคุยเรื่องหนังคลาสสิคกันบ้าง
เดี๋ยวกระทู้หนังสยองขวัญของพี่ตั๊มแซงหน้านะ
สวัสดีครับ....+100 เด็กน้อยเพิ่งได้ของเล่นใหม่ก็แบบนี้ล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม....เป็นเครื่องยี่ห้อซัมซุง ราคาแบบพอเพียง สมฐานะมนุษย์ที่มีแต่รายรับคือเงินเดือนอย่างเดียวเท่านั้น( ไม่รู้จักวิธีใช้หัวโขนหาเบี้ยเหมืิอนบางคนเขา ร้องไห้ ) .... ตกใจ  ผมต้องมีคู่แข่งด้วยหรือครับ ....งั้นขอยอมแพ้ครับ...เพราะชีวิตในเมืองหลวงทุกวันนี้ก็ต้องแข่งขันพออยู่แล้ว  ม่ายยยเอาดีกว่า ร้องไห้.....เครื่องเพิ่งจะเริ่มเล่นได้เมื่อวานนี้ตอนสี่โมงเย็นครับ(ซื้อเมื่อตอนบ่ายวันอาทิตย์ที่ 5) เพราะติดปัญหา เซ็ทติ้งเครื่องไม่เป็น ก็อย่างที่เคยบอกล่ะครับ ผมมันพวกโลว์เทค ....เมื่อวาน(7) โดดร่มแต่หัววันหอบเครื่องฯใส่รถคันเก่าขับไปห้างโลตัสสุขาฯ3 ไปให้พนักงานขายเขาเซ็ทและสอนวิธีให้ กลับมาถึงบ้านก็เลยลองนู้นนี่นั่นใหญ่เลยตามประสาเด็กฯ ยิงฟันยิ้ม...เดี๋ยววันนี้จะรีบกลับแต่หัววันเหมืิอนกันครับ....ชักติดใจ  ภาพชัดแจ๋วดีจริงๆ เจ๋ง

ผมดีใจที่อย่างน้อยมีคนที่ทำงานกับภาครัฐแล้วไม่ได้แสวงหาผลประโยชน์กับเงินของประชาชน จงภาคภูมิเถอะครับคุณสมบุญ ที่อย่างน้อยเงิน
ที่เราหามาได้นั้นได้มาจากแรงงานวิชาชีพของเราอย่าแท้จริง  มันอาจจะไม่ได้มากมายเหมือนคนอื่นๆแต่ก็เป็นเงินสะอาดครับ  วันนี้คุณสมบุญ
ได้ซื้อหาความบันเทิงจากน้ำพักน้ำแรงของคุณเองนั้นเป็นเรื่องที่ดีที่สุดแล้วครับ  ผมดีใจมากครับที่คำแนะนำและคำปรึกษาของผมเป็นประโยชน์
สำหรับคุณสมบุญ และเพื่อนๆสมาชิกทุกคน ถ้าใครมีอะไรอยากรู้หรือสงสัยก็ถามมาได้เลยจะเป็นทาง PM ส่วนตัวก็ได้ผมยินดีตอบให้ทุกคำถาม
แต่ต้องขอโทษด้วยบางคำถามที่ถามมาทาง PM ผมไม่ได้ดูเลยตอบให้ช้าหน่อย
ขอขอบพระคุณอย่างสูงทางหน้าไมค์ครับ ยิ้ม การซื้อเครื่อง BD ครั้งนี้ของผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นมามากมายเลยครับ...วันนี้เลยไปสอยแผ่นก็อปบลูเรย์ เรื่อง ก็อดฟาเธ่อร์ ภาค 2 มา ราคา 250 บาท เดี๋ยววันนี้จะกลับบ้านแต่หัววันเลยครับ จะได้ไปลองเปิดดูว่าเป็นอย่างไร...ตามประสาเด็กฯ  ครับ ยิ้มกว้างๆ.....นี่แหละครับอดไม่ได้ ทั้งๆที่มีหนังเรื่องนี้อยู่หลายๆชุดแล้ว ทั้งแผ่น ซีดี และ ดีวีดี เพราะความอมตะ+คลาสสิคแท้ๆ เป็นจุดดึงดูดให้ผมต้องซื้อซ้ำอีก ไอ้ความรักความชอบนี่มันไม่เข้าใครออกใครเลยนะครับ มันคือกิเลสตัณหาตัวหนึ่ง วันนี้ผมถึงต้องเสียเงิน 250 บาท ซื้อหนังที่มีอยู่หลายๆชุดซ้ำอีก  ยิงฟันยิ้ม....เท่านี้ก่อนนะครับ....ติดค้างขยายความหนังให้คุณอั๋น อยู่หลายเรื่องอีกแล้ว เดี๋ยวต้องกลับมารีบเก็บสแปร์ให้หมด จะรีบกลับบ้านแต่หัววันครับ ยิงฟันยิ้ม
แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ ที่กลับบ้านแต่หัววันในวันนั้น หลังเสร็จภารกิจส่วนตัวประจำวันแล้ว ผมขน แผ่นซีดีต้นฉบับของบริษัท แปซิฟิคฯ (มีหลายชุด) และ แผ่นดีวีดี มือสองของก็อดฯ ภาค 2 นี้ มาเปิดเปรียบเทียบกัน เห็นความแตกต่างชัดเจนจริงๆครับ ....ความคมชัดของแผ่นบลูเรย์ก็อปนี่กินขาดแบบไม่เห็นฝุ่นเลยครับ แทบจะโยนแผ่นซีดีและดีวีดีทิ้งเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ทั้งๆที่เก็บมาแบบทนุถนอมเป็นอย่างยิ่ง ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #206 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011 | 12:10:37 AM »

ช่วงนี้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าหายไปเลยสงสัยมัวแต่เล่นเครื่องบูลเรย์ตัวใหม่ เข้ามาคุยเรื่องหนังคลาสสิคกันบ้าง
เดี๋ยวกระทู้หนังสยองขวัญของพี่ตั๊มแซงหน้านะ
สวัสดีครับ....+100 เด็กน้อยเพิ่งได้ของเล่นใหม่ก็แบบนี้ล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม....เป็นเครื่องยี่ห้อซัมซุง ราคาแบบพอเพียง สมฐานะมนุษย์ที่มีแต่รายรับคือเงินเดือนอย่างเดียวเท่านั้น( ไม่รู้จักวิธีใช้หัวโขนหาเบี้ยเหมืิอนบางคนเขา ร้องไห้ ) .... ตกใจ  ผมต้องมีคู่แข่งด้วยหรือครับ ....งั้นขอยอมแพ้ครับ...เพราะชีวิตในเมืองหลวงทุกวันนี้ก็ต้องแข่งขันพออยู่แล้ว  ม่ายยยเอาดีกว่า ร้องไห้.....เครื่องเพิ่งจะเริ่มเล่นได้เมื่อวานนี้ตอนสี่โมงเย็นครับ(ซื้อเมื่อตอนบ่ายวันอาทิตย์ที่ 5) เพราะติดปัญหา เซ็ทติ้งเครื่องไม่เป็น ก็อย่างที่เคยบอกล่ะครับ ผมมันพวกโลว์เทค ....เมื่อวาน(7) โดดร่มแต่หัววันหอบเครื่องฯใส่รถคันเก่าขับไปห้างโลตัสสุขาฯ3 ไปให้พนักงานขายเขาเซ็ทและสอนวิธีให้ กลับมาถึงบ้านก็เลยลองนู้นนี่นั่นใหญ่เลยตามประสาเด็กฯ ยิงฟันยิ้ม...เดี๋ยววันนี้จะรีบกลับแต่หัววันเหมืิอนกันครับ....ชักติดใจ  ภาพชัดแจ๋วดีจริงๆ เจ๋ง

ผมดีใจที่อย่างน้อยมีคนที่ทำงานกับภาครัฐแล้วไม่ได้แสวงหาผลประโยชน์กับเงินของประชาชน จงภาคภูมิเถอะครับคุณสมบุญ ที่อย่างน้อยเงิน
ที่เราหามาได้นั้นได้มาจากแรงงานวิชาชีพของเราอย่าแท้จริง  มันอาจจะไม่ได้มากมายเหมือนคนอื่นๆแต่ก็เป็นเงินสะอาดครับ  วันนี้คุณสมบุญ
ได้ซื้อหาความบันเทิงจากน้ำพักน้ำแรงของคุณเองนั้นเป็นเรื่องที่ดีที่สุดแล้วครับ  ผมดีใจมากครับที่คำแนะนำและคำปรึกษาของผมเป็นประโยชน์
สำหรับคุณสมบุญ และเพื่อนๆสมาชิกทุกคน ถ้าใครมีอะไรอยากรู้หรือสงสัยก็ถามมาได้เลยจะเป็นทาง PM ส่วนตัวก็ได้ผมยินดีตอบให้ทุกคำถาม
แต่ต้องขอโทษด้วยบางคำถามที่ถามมาทาง PM ผมไม่ได้ดูเลยตอบให้ช้าหน่อย
ขอขอบพระคุณ คุณอั๋น ครับ ที่เป็นพี่เลี้ยงให้อย่างดี(ทางหลังไมค์)....บางครั้งผมอาจจะ บ่น อะไรที่ไม่เข้าท่าเข้าทางมากไปหน่อย ก็ต้องกราบขออภัยสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ ยิ้ม

« ตอบ #207 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011 | 12:21:38 AM »

The Magnificent Seven(1956)    หนังคาวบอยดัดแปลงมาจากเรื่อง "เจ็ดเซียนซามูไร" ของยอดผู้กำกับ อากิระ คุโรซาว่า ปรมาจาร์ย์แห่งซามูไร
หนังเรื่องนี้รวมเหล่าดาราดังไว้มากมายอย่างเช่น Yul Brynner, Steve McQueen, Eli Wallach, Charle Bronson, James Coburn ฯลฯ แต่ละคนนั้น
ยังหนุ่มหล่อกันทั้งนั้น ผมพึ่งดูที่เป็นบูลเรย์เมื่อคืนนี้เองหลังจากเคยดูสมัยเป็นวีดีโอเทป,ทีวีและดีวีดี ช่วงนี้คุยแต่หนังเก่าคลาสสิคก็เลยอยากดู
คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าพึ่งถอยเครื่องเล่นบูลเรย์มาเล่นลองหาหนังบูลเรย์เก่าคลาสสิคเหล่านี้มาเก็บสะสมได้แล้ว
ผมไปสอยมาแล้วครับ จากร้านที่สะพานเหล็ก ตามที่คุณอั๋น กรุณาแนะนำให้ พร้อมกับ คาซาบลังก้า+ก็อดฯ ภาคแรก....เดือนนี้หมด(เบี้ย)ไปหลายแล้วครับ กระเป๋าแฟบเลย:D...พอแล้วครับ เดือนหน้าค่อย เล็ง+สอยกันใหม่ ยิ้มกว้างๆ ....เรื่องนี้ผมต้องสอยซ้ำเพราะของเดิมที่มีอยู่เป็นแผ่นซีดีมาสเตอร์ของ บริษัท ซีวีดี อินเตอร์เนชั่นแนล ที่เก็บสะสมมานานแล้ว พอมาเปิดดูก็เช่นเคยครับ แทบจะโยนแผ่นซีดีทิ้งไป ยิงฟันยิ้ม....หนังเรื่องผมขออนุญาตแนะนำให้สมาชิกที่ชื่นชอบหนังคาวบอย สมควรเก็บสะสมอย่างยิ่งเลยครับ ขึ้นชั้นอมตะคลาสสิคครับ...แค่ได้ดูบทบาทของดาราดังเหล่านี้ในตอนที่ยังเป็นดาราหน้าใหม่อยู่ ณ ช่วงเ้วลานั้น ก็คุ้มแล้วครับ ....และถ้าจะเก็บ สาระ จากหนังเรื่องนี้ก็ไม่ผิดหวังเลยครับ  รวมทั้งจะได้เป็นการดูเปรียบเทียบกับงานของท่านคูโรซาว่า ด้วย ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #208 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011 | 05:59:51 AM »

ขอขอบพระคุณอย่างสูงทางหน้าไมค์ครับ ยิ้ม การซื้อเครื่อง BD ครั้งนี้ของผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นมามากมายเลยครับ...วันนี้เลยไปสอยแผ่นก็อปบลูเรย์ เรื่อง ก็อดฟาเธ่อร์ ภาค 2 มา ราคา 250 บาท เดี๋ยววันนี้จะกลับบ้านแต่หัววันเลยครับ จะได้ไปลองเปิดดูว่าเป็นอย่างไร...ตามประสาเด็กฯ  ครับ ยิ้มกว้างๆ.....นี่แหละครับอดไม่ได้ ทั้งๆที่มีหนังเรื่องนี้อยู่หลายๆชุดแล้ว ทั้งแผ่น ซีดี และ ดีวีดี เพราะความอมตะ+คลาสสิคแท้ๆ เป็นจุดดึงดูดให้ผมต้องซื้อซ้ำอีก ไอ้ความรักความชอบนี่มันไม่เข้าใครออกใครเลยนะครับ มันคือกิเลสตัณหาตัวหนึ่ง วันนี้ผมถึงต้องเสียเงิน 250 บาท ซื้อหนังที่มีอยู่หลายๆชุดซ้ำอีก  ยิงฟันยิ้ม....เท่านี้ก่อนนะครับ....ติดค้างขยายความหนังให้คุณอั๋น อยู่หลายเรื่องอีกแล้ว เดี๋ยวต้องกลับมารีบเก็บสแปร์ให้หมด จะรีบกลับบ้านแต่หัววันครับ ยิงฟันยิ้ม
แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ ที่กลับบ้านแต่หัววันในวันนั้น หลังเสร็จภารกิจส่วนตัวประจำวันแล้ว ผมขน แผ่นซีดีต้นฉบับของบริษัท แปซิฟิคฯ (มีหลายชุด) และ แผ่นดีวีดี มือสองของก็อดฯ ภาค 2 นี้ มาเปิดเปรียบเทียบกัน เห็นความแตกต่างชัดเจนจริงๆครับ ....ความคมชัดของแผ่นบลูเรย์ก็อปนี่กินขาดแบบไม่เห็นฝุ่นเลยครับ แทบจะโยนแผ่นซีดีและดีวีดีทิ้งเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ทั้งๆที่เก็บมาแบบทนุถนอมเป็นอย่างยิ่ง ยิ้มกว้างๆ

ผมพยายามบอกกับคุณสมบุญมาโดยตลอดว่าวีซีดีนั้นไม่ใช่ฟอร์แม็ตมาตรฐานคุณภาพก็ห่วยแตกมากๆ  ถึงบอกว่าถ้าจะเก็บสะสมหนังอย่างน้อยๆเป็น
ดีวีดีอันที่จริงแล้วต้นทุนการผลิตแผ่นวีซีดีนั้นไม่ได้ต่างอะไรก็ดีวีดีเลย เพราะความจุของแผ่นซีดีที่ใช้เก็บข้อมูลของหนังวีซีดีนั้นต้องใช้ถึง 2 แผ่น
หรืออาจจะ 3 แผ่นด้วยซ้ำไปต่อหนังหนึ่งเรื่อง(ในกรณีที่หนังบางเรื่องยาวมากๆ)และที่สำคัญวีซีดีนั้นเวลาเล่นภาพจะเป็นโมเสกคุณภาพด้อยกว่า
ดีวีดีด้วยประการทั้งปวง ไม่ต้องคิดมาเทียบกับบูลเรย์เลยครับ  ภาพจากบูลเรย์ที่คุณสมบุญได้ดูอยู่นั้นยังไม่ใช่คุณภาพที่แท้จริงของบูลเรย์
เพราะทีวีCRTจอแก้วของคุณสมบุญนั้นไม่สามารถรองรับรายละเอียดของภาพระดับ 1080pจากฟอร์แม็ตบูลเรย์ได้ครับ  ถ้าวันนี้คุณสมบุญ
ไปถอยทีวีเครื่องใหม่อย่างที่เราคุยกันไว้คุณสมบุญยกเครื่องเล่นบูลเรย์ไปลองด้วยเลย  ให้ทางร้านเค้าตั้งเครื่องเล่นบูลเรย์ปรับสัญญาณให้ปล่อย
ภาพเป็น 1080pด้วยเลย
อั๋น501

« ตอบ #209 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011 | 06:22:53 AM »

The Magnificent Seven(1956)    หนังคาวบอยดัดแปลงมาจากเรื่อง "เจ็ดเซียนซามูไร" ของยอดผู้กำกับ อากิระ คุโรซาว่า ปรมาจาร์ย์แห่งซามูไร
หนังเรื่องนี้รวมเหล่าดาราดังไว้มากมายอย่างเช่น Yul Brynner, Steve McQueen, Eli Wallach, Charle Bronson, James Coburn ฯลฯ แต่ละคนนั้น
ยังหนุ่มหล่อกันทั้งนั้น ผมพึ่งดูที่เป็นบูลเรย์เมื่อคืนนี้เองหลังจากเคยดูสมัยเป็นวีดีโอเทป,ทีวีและดีวีดี ช่วงนี้คุยแต่หนังเก่าคลาสสิคก็เลยอยากดู
คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าพึ่งถอยเครื่องเล่นบูลเรย์มาเล่นลองหาหนังบูลเรย์เก่าคลาสสิคเหล่านี้มาเก็บสะสมได้แล้ว
ผมไปสอยมาแล้วครับ จากร้านที่สะพานเหล็ก ตามที่คุณอั๋น กรุณาแนะนำให้ พร้อมกับ คาซาบลังก้า+ก็อดฯ ภาคแรก....เดือนนี้หมด(เบี้ย)ไปหลายแล้วครับ กระเป๋าแฟบเลย:D...พอแล้วครับ เดือนหน้าค่อย เล็ง+สอยกันใหม่ ยิ้มกว้างๆ ....เรื่องนี้ผมต้องสอยซ้ำเพราะของเดิมที่มีอยู่เป็นแผ่นซีดีมาสเตอร์ของ บริษัท ซีวีดี อินเตอร์เนชั่นแนล ที่เก็บสะสมมานานแล้ว พอมาเปิดดูก็เช่นเคยครับ แทบจะโยนแผ่นซีดีทิ้งไป ยิงฟันยิ้ม....หนังเรื่องผมขออนุญาตแนะนำให้สมาชิกที่ชื่นชอบหนังคาวบอย สมควรเก็บสะสมอย่างยิ่งเลยครับ ขึ้นชั้นอมตะคลาสสิคครับ...แค่ได้ดูบทบาทของดาราดังเหล่านี้ในตอนที่ยังเป็นดาราหน้าใหม่อยู่ ณ ช่วงเ้วลานั้น ก็คุ้มแล้วครับ ....และถ้าจะเก็บ สาระ จากหนังเรื่องนี้ก็ไม่ผิดหวังเลยครับ  รวมทั้งจะได้เป็นการดูเปรียบเทียบกับงานของท่านคูโรซาว่า ด้วย ยิ้ม

หลังจากที่คุณสมบุญเปลี่ยนทีวีใหม่แล้ว คราวนี้ลองเอาหนังที่เก็บสะสมไว้ไม่ว่าจะเป็นดีวีดีหรือวีซีดีมาลองเปิดดูภาพโดยเฉพาะวีซีดีหาเรื่องเดียวกัน
ที่มีเป็นบูลเรย์จะเห็นถึงความแตกต่างอย่างเทียบกันไม่ได้เลยยิ่งมาดูจากทีวีรุ่นใหม่ๆที่ให้รายละเอียดสูงจะฟ้องถึงคุณภาพของภาพแต่ละฟอร์แม็ต
อย่างแท้จริง ขนาดดีวีดีเราต้องซื้อเก็บหนังดีวีดีฉบับเวอร์ชั่นหลังๆที่ทำรีมาสเตอร์ของภาพใหม่ยังแตกต่างกับดีวีดีที่เป็นฉบับเก่าเลยครับ ผมเชื่อแน่
ว่าคุณสมบุญเก็บสะสมมานานหนังบางเรื่องที่เป็นดีวีดีอาจจะเป็นฉบับเวอร์ชั่นเก่าหรือพวกวีซีดี เมื่อคุณสมบุญเริ่มที่เล่นบูลเรย์แล้วก็ควรใช้วิธีแบบ
ค่อยๆไล่เก็บบูลเรย์หนังดีๆเอาจากเรื่องที่เคยมีเป็นวีซีดีก่อน ค่อยๆไล่ซื้อไปเรื่อยๆตามปัจจัยเงินที่เราพอมีอยู่แล้วเอาดีวีดีหรือวีซีดีของเก่าขาย
ทิ้งไปเพื่อเป็นทุนไว้ซื้อแผ่นบูลเรย์ต่อไป  คอหนังมูฟวี่เลิฟเวอร์จริงๆแล้วก็ต้องเก็บหนังที่เป็นฟอร์แม็ตมาตรฐานสากลฉบับสมบูรณ์ที่สุดครับ

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 51
พิมพ์