เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149747 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 พฤษภาคม 2024 | 01:17:33 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291614 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #225 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 03:07:27 PM »

สวัสดีครับ ในโอกาสที่ วันพฤหัสที่ 23 มิถุนายน 2554 นี้ เป็นวันครบรอบการก่อตั้งชมรมฯ ครบ 8 ปี เต็ม ก้าวเข้าสู่ปีที่ 9 ผมจึงขออนุญาต ปชส. อีกครั้ง ดังนี้ครับ.-
นโยบายและวัตถุประสงค์ของชมรมคนรักหนังเก่า
1.  ไม่ดำเนินงานทางการเมืองใดๆทั้งสิ้น
2.  ไม่ดำเนินงานทางธุรกิจการค้า การพาณิชย์ใดๆทั้งสิ้น
3.  เพื่อรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับภาพยนตร์เก่าที่มีคุณค่า และข้อมูลเกี่ยวกับดาราภาพยนตร์รุ่นเก่าที่อยู่ในความทรงจำ ตลอดจนแลกเปลี่ยนและสะสมผล
     งานและข้อมูลดังกล่า่วไว้เพื่อการเผยแพร่และเพื่อการอนุรักษ์
การชำระค่าบำรุงให้แก่ชมรมฯ
1.  ต้องมีคุณธรรมต่อสมาชิกด้วยกัน
2.  ต้องมีจริยธรรมต่อสมาชิกด้วยกัน
3.  ต้องมีความจริงใจ-บริสุทธิ์ใจต่อสมาชิกด้วยกัน
และ  ผมขอ ปชส. ชมรมลูก/แฝด ดังนี้ ครับ.-
ชมรมคนรักวรรณกรรม(เก่า)
นโยบายและวัตถุประสงค์
1.  เพื่อแลกเปลี่ยนทัศนะและแลกกันอ่านของดีๆที่คนไทยกำลังลืม
2.  การอ่านวรรณกรรมดีกว่านั่งเล่นเกมคอมพิวเตอร์และตีกอล์ฟเป็นไหนๆ  (ข้อนี้มีรายละเอียดต่ออีก เดี๋ยวผมจะเตรียมไปให้ในวันที่ 3 ก.ค. ถ้าคุณ
     มาในงานมีตติ้งด้วย-ผมคิดว่าผมได้ไปค่อนข้างแน่ ยิ้มกว้างๆ)
3.  ชมรมคนรักวรรณกรรม(เก่า)เป็นชมรมลูก หรือ ชมรมแฝด ของชมรมคนรักหนังเก่า ใช้กฎ กติกา เดียวกัน
4.  ยินดีต้อนรับหนอนหนังสือทุกท่าน ติดต่อ นายสมบุญฯ (ประธานชมรมคนรักหนังเก่า) รองประธานและเลขานุการ ชมรมคนรักวรรณกรรม(เก่า)
     หมายเลขสมาชิก 002  โทรศัพท์ 084-755-4378 อีเมล์ : sombun2@gmail.com

ไพสิฏฐ์  นวลสัมพันธ์
                         ประธานชมรมคนรักวรรณกรรม(เก่า)
                                  หมายเลขสมาชิก 001

« ตอบ #226 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 03:15:13 PM »

ตอบคุณ TRON นะครับ .....คงอีกนานครับกว่าจะสำเร็จตามความฝันของผม ถ้าถึงวันนั้น(ไม่รู้เมื่อไร ยิงฟันยิ้ม) ชมรมเพลงโปรเกรสซีฟ ร็อค นี้ ยังอยู่ ผมจะขอเชิญทุกท่านไปร่วมงานเปิดป้ายแกลเลอรี่+มิวเซียม+สตูดิโอ+ออฟฟิศ+ ฯลฯ (ชื่อเป็นทางการในอนาคตยังไม่รู้ว่าจะเลือกอันไหนดี ยิ้มกว้างๆ)ของชมรมฯ อย่างพร้อมหน้ากันเลยครับ....หรือว่าไม่แน่ว่า ต่อไปพวกเราอาจจะรวมกันเป็นหนึ่งเดียว/ชมรมเดียวกันก็ได้นะครับ(คิดเล่นๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ)

« ตอบ #227 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 03:23:59 PM »

The Magnificent Seven(1956)    หนังคาวบอยดัดแปลงมาจากเรื่อง "เจ็ดเซียนซามูไร" ของยอดผู้กำกับ อากิระ คุโรซาว่า ปรมาจาร์ย์แห่งซามูไร
หนังเรื่องนี้รวมเหล่าดาราดังไว้มากมายอย่างเช่น Yul Brynner, Steve McQueen, Eli Wallach, Charle Bronson, James Coburn ฯลฯ แต่ละคนนั้น
ยังหนุ่มหล่อกันทั้งนั้น ผมพึ่งดูที่เป็นบูลเรย์เมื่อคืนนี้เองหลังจากเคยดูสมัยเป็นวีดีโอเทป,ทีวีและดีวีดี ช่วงนี้คุยแต่หนังเก่าคลาสสิคก็เลยอยากดู
คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าพึ่งถอยเครื่องเล่นบูลเรย์มาเล่นลองหาหนังบูลเรย์เก่าคลาสสิคเหล่านี้มาเก็บสะสมได้แล้ว
ผมเก็บเป็นแผ่น BD ก็อปแล้วครับ ชัดแจ๋วดีจริงๆ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #228 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 03:45:53 PM »

Cleopatra(1963)   หนังพีเรียดเรื่องราวของพระนางคลีโอพัตราผู้เลอโฉม บทบาทพระนางแสดงโดย เอลิซาเบธ เทย์เลอร์ ดาราดังประดุจดาวแห่ง
ฮอลลีวู้ด พระนางเป็นราชินีผู้เลอโฉมแห่งอียิปต์กับความสัมพันธ์ของพระนางต่อจักร์พรรดิแห่งโรมอย่าง Julius Caesar ผู้รับบทโดย Rex Harrison
และ มาร์ แอนโทนี แสดงโดย ริชาร์ด เบอร์ตัน (ต่อมาทั้งสองก็ได้แต่งงานกันและหย่าขาดกันในเวลาต่อมา) หนังกำกับโดย Joseph L. Mankiewicz
เป็นหนังที่ใช้ทุนสร้างมหาศาลในยุดนั้นเฉพาะค่าตัวของ เอลิซาเบธ เทย์เลอร์ ก็เป็นล้านเหรียญแล้วครับ ต้องไม่ลืมนะค่าตัวเมื่อปี 1963 เป็นหนังที่
ไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์(CG) ช่วยอย่างหนังพีเรียดที่สร้างยุดนี้ทำกันจึงดูสมจริงมากครับ  ฝากคุณสมบุญช่วยต่อยอดให้หน่อยครับ
ผมเป็นชอบเก็บหนังเป็น คอลเล็คชั่น ดังนั้น ถ้าท่านสมาชิกชื่นชอบหนังเรื่องนี้ ผมขอแนะนำให้เก็บ หนังในแนวนี้อีกสัก 10 เรื่อง รวมเอาไว้เป็นคอลเล็คชั่นเดียวกันนะครับ(ตามอัธยาศัยนะครับ ยิ้มกว้างๆ)
1. QUO VADIS (ปี 1951) นำแสดงโดย โรเบิร์ต เทย์เลอร์
2. THE ROBE (ปี 1953) นำแสดงโดย  ริชาร์ด เบอร์ตัน
3. JULIUS CAESAR(ปี 1953 ) มาร์ลอน แบรนโด
4. HELEN OF TROY (ปี 1955) สแตนลีย์ เบเคอร์+รอสซานา โปเดสซา
5. THE TEN COMMANDMENTS (ปี 1956) ชาร์ลตัน เฮสตัน+ยูล บรินเนอร์
6.  BEN HUR(ปี 1959) ชาร์ลตัน เฮสตัน
7.  HERCULES( ปี 1959) สตีฟ รีฟส์
8.  SPARTACUS(ปี 1960) เคิร์ก ดักลาส
9.  55 DAY AT PEKING (ปี 1963) ชาร์ลตัน เฮสตัน
10.  EXCALIBUR (ปี 1981) ไนเจล เทอร์รี่
รายละเอียดดูใน IMDB.COM ต่อนะครับ ยิ้ม

« ตอบ #229 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 03:48:18 PM »

Around The World In 80 Days <1956>

ที่ชอบเรื่องนี้เพราะมีฉากที่บอลลูนลอยผ่านประเทศไทยเราด้วย แต่สมัยนั้นไม่รู้ว่ามาถ่ายที่เมืองไทยจริงๆ หรือว่าแค่ใช้ภาพฉากตัดต่อ รู้สึกว่าจะเป็นภาพเรือพระที่นั่งอะไรนี่แหละค่ะ จำไม่ได้เพราะดูเรื่องนี้ไปแค่รอบเดียวเอง ส่วนเวอร์ชั่นของเฉินหลงดันดูไปตั้ง 2รอบ 55++ ยิงฟันยิ้ม

Around The World In 80 Days(1956)  ภาพยนต์เรื่องนี้คว้ารางออสการ์ 5 รางวัลรวมทั้งรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วยครับ  เป็นหนังที่ผมได้ดู
ตอนสมัยเด็กๆกับพี่สาว ณ โรงภาพยนต์แถวๆบ้านรู้สึกว่าเอากลับมาฉายเป็นครั้งที่เท่าไรจำไม่ได้แล้วและได้ดูจากดีวีดีอีกในช่วงหลังๆ เป็นหนังที่สนุก
มาก กำกับโดย ไมเคิล แอนเดอร์สัน แสดงนำโดย เดวิด นิเวน, เชอร์ลี่ย์ แม็คเลน หนังว่าด้วยเรื่องราวของสุภาพบุรุษอังกฤษรับบทโดยเดวิด นิเวน
ไปท้าพนันด้วยเงินทั้งหมดในธนาคารกับเพื่อนว่าเค้าสามารถเดินทางรอบโลกได้ถายใน 80 วันซึ่งเพื่อนเชื่อว่าทำไม่ได้  เค้าออกเดินทางพร้อมคนรับใช้
ต้องประสบอุปสรรคมากมายในระหว่างเดินทาง หนังถ่ายทำตั้งแต่อินเดีย อเมริกา อังกฤษ สเปน และประเทศไทยเราเป็นหนังแนวผจญภัยสนุกมากครับ  หนังฉบับรีเมคของเฉินหลงนั้นเทียบกันไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เดี๋ยวให้คุณสมบุญมาขยายความให้ต่อดีกว่าครับผมเปิดน้ำจิ้มให้

เอาฉบับของเฉินหลงมาเทียบ แค่คิดก็ผิดแล้วค่ะ 55++   ยิงฟันยิ้ม นอกจากเอาความฮา แหะๆๆ  ยิ้มกว้างๆ

คุณ Harvest ชอบดูหนังแนวอะไรครับ
ชอบดูแนวดราม่า สืบสวน คอเมดี้ เขย่าขวัญ และก็หนังอิงประวัติศาสตร์ อะไรประมาณนี้ค่ะ ส่วนหนังที่ไม่ค่อยดู อาจจะไม่ค่อยชอบด้วยน่ะแหละ คือแอคชั่น บู๊ล้างผลาญ อะไรประมาณนี้  ยิ้ม อ่อ แล้วก็พวกแบบสิ้นโลก น้ำท่วมโลก มหันตภัย อะไรต่างๆ นานาๆ พวกนี้ค่ะ จะไม่ค่อย(ชอบ)ดู เพราะรู้สึกว่าทำไมอเมริกาต้องเป็นคนกู้โลกได้ทุกครั้งเลยก็ไม่รู้ 55++ ยิงฟันยิ้ม แต่ก็นะก็ส่วนใหญ่หนังพวกนี้ก็จะมาจาก Hollywood ทั้งนั้น  ยิ้ม

The Texas Chainsaw Massacre(1974)  แนะนำหนังเขย่าขวัญแนวที่คุณ Harvestชอบเรื่องนี้อาจจะไม่ใช่คลาสสิคแต่อย่างไรก็เป็นหนังสยองขวัญ
แนวที่เพื่อนๆสมาชิกชื่นชอบกันมาก  หนังของผู้กำกับ Tobe Hooper เป็นหนังสยองขวัญทุนต่ำของผู้กำกับมือใหม่ในสมัยนั้น  ทำออกมาได้อย่าง
มีพลังความดิบ ไม่ได้สนใจว่าหนังจะขายได้หรือเปล่า  ถ้าจัดหนังแนวสยองขวัญคลาสสิคเรื่องนี้ของ โทบี้ ฮูเปอร์ ต้องติดหนึ่งในนั้นด้วยแน่
ไม่รู้ว่าคุณ Harvest เคยดูเรื่องนี้หรือเปล่าครับ

ผมชอบเรื่องนี้มาก ดูซ้ำไม่ต่ำกว่า 10 รอบ แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมจึงตั้งชื่อไทยว่า สิงหาสับ

รอให้พี่ตั๊มเปิดหัวกระทู้เรื่องหนังเขย่าขวัญ, สยองขวัญ เป็นหนังแนวถนัดของพี่ตั๊มเพราะเพื่อนๆสมาชิกของเราชื่นชอบหนังแนวนี้กันแยะ
เอาเลยครับเดี๋ยวผมจะขอเข้ามาแจมด้วย
ผมก็ชอบเหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ เดี๋ยวค่อยเข้าไปแจมนะครับ

« ตอบ #230 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 03:53:20 PM »

Around The World In 80 Days <1956>

ที่ชอบเรื่องนี้เพราะมีฉากที่บอลลูนลอยผ่านประเทศไทยเราด้วย แต่สมัยนั้นไม่รู้ว่ามาถ่ายที่เมืองไทยจริงๆ หรือว่าแค่ใช้ภาพฉากตัดต่อ รู้สึกว่าจะเป็นภาพเรือพระที่นั่งอะไรนี่แหละค่ะ จำไม่ได้เพราะดูเรื่องนี้ไปแค่รอบเดียวเอง ส่วนเวอร์ชั่นของเฉินหลงดันดูไปตั้ง 2รอบ 55++ ยิงฟันยิ้ม

Around The World In 80 Days(1956)  ภาพยนต์เรื่องนี้คว้ารางออสการ์ 5 รางวัลรวมทั้งรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วยครับ  เป็นหนังที่ผมได้ดู
ตอนสมัยเด็กๆกับพี่สาว ณ โรงภาพยนต์แถวๆบ้านรู้สึกว่าเอากลับมาฉายเป็นครั้งที่เท่าไรจำไม่ได้แล้วและได้ดูจากดีวีดีอีกในช่วงหลังๆ เป็นหนังที่สนุก
มาก กำกับโดย ไมเคิล แอนเดอร์สัน แสดงนำโดย เดวิด นิเวน, เชอร์ลี่ย์ แม็คเลน หนังว่าด้วยเรื่องราวของสุภาพบุรุษอังกฤษรับบทโดยเดวิด นิเวน
ไปท้าพนันด้วยเงินทั้งหมดในธนาคารกับเพื่อนว่าเค้าสามารถเดินทางรอบโลกได้ถายใน 80 วันซึ่งเพื่อนเชื่อว่าทำไม่ได้  เค้าออกเดินทางพร้อมคนรับใช้
ต้องประสบอุปสรรคมากมายในระหว่างเดินทาง หนังถ่ายทำตั้งแต่อินเดีย อเมริกา อังกฤษ สเปน และประเทศไทยเราเป็นหนังแนวผจญภัยสนุกมากครับ  หนังฉบับรีเมคของเฉินหลงนั้นเทียบกันไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เดี๋ยวให้คุณสมบุญมาขยายความให้ต่อดีกว่าครับผมเปิดน้ำจิ้มให้

เอาฉบับของเฉินหลงมาเทียบ แค่คิดก็ผิดแล้วค่ะ 55++   ยิงฟันยิ้ม นอกจากเอาความฮา แหะๆๆ  ยิ้มกว้างๆ

คุณ Harvest ชอบดูหนังแนวอะไรครับ
ชอบดูแนวดราม่า สืบสวน คอเมดี้ เขย่าขวัญ และก็หนังอิงประวัติศาสตร์ อะไรประมาณนี้ค่ะ ส่วนหนังที่ไม่ค่อยดู อาจจะไม่ค่อยชอบด้วยน่ะแหละ คือแอคชั่น บู๊ล้างผลาญ อะไรประมาณนี้  ยิ้ม อ่อ แล้วก็พวกแบบสิ้นโลก น้ำท่วมโลก มหันตภัย อะไรต่างๆ นานาๆ พวกนี้ค่ะ จะไม่ค่อย(ชอบ)ดู เพราะรู้สึกว่าทำไมอเมริกาต้องเป็นคนกู้โลกได้ทุกครั้งเลยก็ไม่รู้ 55++ ยิงฟันยิ้ม แต่ก็นะก็ส่วนใหญ่หนังพวกนี้ก็จะมาจาก Hollywood ทั้งนั้น  ยิ้ม

The Texas Chainsaw Massacre(1974)  แนะนำหนังเขย่าขวัญแนวที่คุณ Harvestชอบเรื่องนี้อาจจะไม่ใช่คลาสสิคแต่อย่างไรก็เป็นหนังสยองขวัญ
แนวที่เพื่อนๆสมาชิกชื่นชอบกันมาก  หนังของผู้กำกับ Tobe Hooper เป็นหนังสยองขวัญทุนต่ำของผู้กำกับมือใหม่ในสมัยนั้น  ทำออกมาได้อย่าง
มีพลังความดิบ ไม่ได้สนใจว่าหนังจะขายได้หรือเปล่า  ถ้าจัดหนังแนวสยองขวัญคลาสสิคเรื่องนี้ของ โทบี้ ฮูเปอร์ ต้องติดหนึ่งในนั้นด้วยแน่
ไม่รู้ว่าคุณ Harvest เคยดูเรื่องนี้หรือเปล่าครับ

ผมชอบเรื่องนี้มาก ดูซ้ำไม่ต่ำกว่า 10 รอบ แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมจึงตั้งชื่อไทยว่า สิงหาสับ
ผมว่าคนตั้งชื่อภาษาไทยนี่หัวดีจริงๆนะครับ ผมขอเดาว่าอาจจะเป็น คุณสุชาติ วุฒิชัย หรือไม่ ยุคนั้นแกเป็นนักทำโฆษณาหนังมือหนึ่งของเครือเอเพ็กซ์ ครับ(ถ้าผมจำไม่ผิด) ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2011 | 03:55:48 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #231 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 03:59:57 PM »

Around The World In 80 Days(1956)  ภาพยนต์เรื่องนี้คว้ารางออสการ์ 5 รางวัลรวมทั้งรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วยครับ  เป็นหนังที่ผมได้ดู
ไปท้าพนันด้วยเงินทั้งหมดในธนาคารกับเพื่อนว่าเค้าสามารถเดินทางรอบโลกได้ถายใน 80 วันซึ่งเพื่อนเชื่อว่าทำไม่ได้  เค้าออกเดินทางพร้อมคนรับใช้
ต้องประสบอุปสรรคมากมายในระหว่างเดินทาง หนังถ่ายทำตั้งแต่อินเดีย อเมริกา อังกฤษ สเปน และประเทศไทยเราเป็นหนังแนวผจญภัยสนุกมากครับ  หนังฉบับรีเมคของเฉินหลงนั้นเทียบกันไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เดี๋ยวให้คุณสมบุญมาขยายความให้ต่อดีกว่าครับผมเปิดน้ำจิ้มให้

เอาฉบับของเฉินหลงมาเทียบ แค่คิดก็ผิดแล้วค่ะ 55++   ยิงฟันยิ้ม นอกจากเอาความฮา แหะๆๆ  ยิ้มกว้างๆ

ชอบดูแนวดราม่า สืบสวน คอเมดี้ เขย่าขวัญ และก็หนังอิงประวัติศาสตร์ อะไรประมาณนี้ค่ะ ส่วนหนังที่ไม่ค่อยดู อาจจะไม่ค่อยชอบด้วยน่ะแหละ คือแอคชั่น บู๊ล้างผลาญ อะไรประมาณนี้  ยิ้ม อ่อ แล้วก็พวกแบบสิ้นโลก น้ำท่วมโลก มหันตภัย อะไรต่างๆ นานาๆ พวกนี้ค่ะ จะไม่ค่อย(ชอบ)ดู เพราะรู้สึกว่าทำไมอเมริกาต้องเป็นคนกู้โลกได้ทุกครั้งเลยก็ไม่รู้ 55++ ยิงฟันยิ้ม แต่ก็นะก็ส่วนใหญ่หนังพวกนี้ก็จะมาจาก Hollywood ทั้งนั้น  ยิ้ม

The Texas Chainsaw Massacre(1974)  แนะนำหนังเขย่าขวัญแนวที่คุณ Harvestชอบเรื่องนี้อาจจะไม่ใช่คลาสสิคแต่อย่างไรก็เป็นหนังสยองขวัญ
แนวที่เพื่อนๆสมาชิกชื่นชอบกันมาก  หนังของผู้กำกับ Tobe Hooper เป็นหนังสยองขวัญทุนต่ำของผู้กำกับมือใหม่ในสมัยนั้น  ทำออกมาได้อย่าง
มีพลังความดิบ ไม่ได้สนใจว่าหนังจะขายได้หรือเปล่า  ถ้าจัดหนังแนวสยองขวัญคลาสสิคเรื่องนี้ของ โทบี้ ฮูเปอร์ ต้องติดหนึ่งในนั้นด้วยแน่
ผมขอแนะให้เก็บเป็น คอลฯ เลยนะครับ ผมเองก็ตามเก็บงานของโทบี้ฯ อยู่เหมือนกัน   สำหรับของจอห์น คาร์เพนเตอร์ ผมเก็บเข้า คอลฯ ได้หลายเรื่องแล้วครับ ยิ้ม

« ตอบ #232 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 04:02:14 PM »

คุณสมบุญไม่ต้องห่วงเรื่องหาหนังบูลเรย์มาดู  ผมยังอธิบายความเรื่องเล่นบูลเรย์ยังไม่จบ มีวิธีเล่นบูลเรย์แบบประหยัดเงิน(มากๆ)ถูกว่าพวกซีวีดีอะไร
ที่คุณสมบุญซื้อเเก็บสะสมอีก ให้คุณสมบุญซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์ให้ได้ก่อนเดี๋ยวเรื่องหาหนังบูลเรย์มาดูค่อยมาว่ากัน(หลังบ้าน) อาจจะมีคนสงสัย
ว่าทำไมถึงแนะนำเครื่องเล่นบูลเรย์เล่นแผ่นอย่างเดียวให้กับคุณสมบุญซื้อทำไมไม่แนะนำเครื่องเล่น DUNE เหมือนที่ผมแนะนำเพื่อนๆคนอื่นๆเล่น
เดี๋ยวผมจะขยายความให้เข้าใจกัน เพราะคุณสมบุญมีลักษณะการดูหนังและสะสมหนังไม่เหมือนเพื่อนๆสมาชิกคนอื่นๆ และคุณสมบุญมีข้อจำกัด
เรื่องเงินที่จะลงทุนซื้อเครื่องเล่น  ผมเลยแนะนำให้แยกซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์ไปก่อนราคาอยู่ในงบที่คุณสมบุญซื้อได้(ประมาณไม่เกินสี่พันบาท)
หลังจากนั้นค่อยมาว่ากันถึงเครื่องเล่น HD player เล่นไฟล์อย่างเดียวราคาประมาณ 2,900 บาทก็เล่นได้แล้วรวมทั้ง 2 อย่างไม่เกินเจ็ดพันบาท
งบเงินขนาดนี้คุณสมบุญก็คงมีกำลังซื้อได้ครับ
ขอบพระคุณครับ....เดี๋ยววันจันทร์ ผมจะมาขยายความหนังที่ติดค้างอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ                                                             

ขอให้สนุกกับการดูหนังจากฟอร์แม็ตไฮเด็ฟนะครับ  วันจันทร์นี้ซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์แล้วอย่าลืมเล่าความให้อ่านกันบ้างนะครับ
ส่วนเรื่องทีวีก็ใช้ของเดิมไปก่อน รอโบนัสออกค่อยถอยทีวี LED ใหม่ยิ่งซื้อช้ายิ่งได้ราคาถูกครับ 
สวัสดีวันหยุดชั่วขณะครับ(ปลีกเวลาได้) เรื่องโบนัสนั้น หน่วยงานผม ไม่มีโบนัสมา 30 กว่าปีแล้วครับครั้งสุดท้ายที่ได้  รุ่นพี่เล่าให้ฟังว่าได้มานิดเดียวแค่ซื้อรองเท้าได้ 1 ข้างเท่านั้นเองครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ...ผมถึงบอกว่าผมต้องใช้วิธีหยอดกระปุกออมสินไงครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ....ผมขออนุญาตแจ้งข่่าวนิดหนึ่งนะครับ คือ วันพฤหัสที่ 23 นี้ เป็นวันครบรอบ  8 ปี ของการก่อตั้งชมรมฯ  ผมก็คงถือโอกาสนี้ฉลองด้วยการถอย เครื่องบลูเรย์ นี่แหละครับ....ขอบคุณครับแล้วค่อยคุยกันต่อวันจันทร์นะครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอแสดงความเสียใจกับเรื่องที่ไม่มีโบนัสด้วยครับ คุณสมบุญเลยต้องหยอดกระปุกออมสินเพิ่มขึ้นอีกหน่อยเพื่อจะได้ถอยทีวีLED ใหม่ได้
แต่ก็ขอแสดงความยินดีกับชมรมฯที่ก่อตั้งมาครบ 8 ปี เห็นพี่ผีอยากเข้าร่วมเป็นสมาชิกของชมรมคนรักหนังเก่าด้วยคน
ขอบพระคุณครับ ที่ให้ความสนใจ ดู กติกา ที่ผมพิมพ์ลงไว้ ข้างบนนี้เลยนะครับ ยิ้ม

« ตอบ #233 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 04:05:27 PM »

Romeo & Juliet (1968)   แนะนำหนังรักคลาสสิคที่สร้างจากผลงานของ Willam Shakespeare อันลือลั่นกำกับโดย Franco Zeffirelli
ได้ดาราแสดงอย่าง Olivia Hussey รับบทเป็นสาวน้อย Juliet ที่บูชารักแท้ด้วยชีวิต ในยุดนั้นรูปโปสเตอร์ของ Olivia Hussey โด่งดังมากกว่า
ตัวหนังอีกครับ เรียกว่าวัยรุ่นสมัยนั้นคลั่งไคลเธอมากมีรูปโปสเตอร์ของเธอติดไว้ที่ผนังบ้านกันเป็นแถว ส่วน Romeo รับบทโดย Leonard Whiting
ผมมีเก็บหนังเรื่องนี้เป็นดีวีดีโซน 2แผ่นอังกฤษครับ อยากดูเป็นฉบับบูลเรย์เหมือนกันน่าจะมีออกมา ฝากคุณสมบุญช่วยขยายความเรื่องนี้ให้ด้วยครับ

ผมจะขอขยายว่า กรุณา ดูความสาวและสวยของเธอ อย่างเดียวครับ ผมพยายามตามเก็บหนังของเธอทุกเรื่อง(ผมลิมิตไว้ที่เธออายุแค่ 30 ครับ ยิงฟันยิ้ม) ถ้าเจอครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #234 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 04:10:13 PM »

ยินดีด้วยครับพี่ High Def. อีกคนแล้ว
ขอบพระคุณครับ....แค่ระดับ เล็กๆ พอเพียงๆ เท่านั้นเองครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #235 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 04:14:43 PM »

The Rock (1996)

หนังเรื่องนี้คงนานพอที่จะขึ้นทำเนียบคลาสสิกได้แล้ว
ดูเรื่องนี้หลายสิบเที่ยวแล้ว ก็ยังไม่เบื่อฮะ
สนุก... มัน... และแฝงด้วยสาระข้อคิด
บทบาทของนักแสดงหลักที่เป็นตัวละครทั้งสามเข้มข้นทุกคน

คนหนึ่งเป็นสายลับและมือสังหารรุ่นเดอะที่ยังมีพิษสงรอบตัว และพร้อมที่จะฆ่าและเอาตัวรอดได้ทุกสถานการณ์

อีกคนหนึ่งเป็นนักวิชาการ ไม่มีทักษะการต่อสู้มาก่อน แต่สถานการณ์บีบบังคับให้ต้องเป็นนักสู้และรู้จักเอาตัวรอด โดยเรียนรู้จากตัวละครตัวแรก

และอีกคนหนึ่งเป็นนายทหารใหญ่ที่การกระทำของตัวเองทำให้ต้องเลือกระหว่างผลประโยชน์ของตนและลูกน้องกับความปลอดภัยของประเทศชาติ

พี่ปีศาจฯ ถ้าจะชอบหนังเรื่อง The Rock มากถึงดูนับสิบๆครั้ง คุณสมบุญช่วยขยายความเรื่องนี้ให้ด้วยฮะ
ผมว่าคุณปีศาจ ก็พูดไปหมดแล้วนะครับ ผมขอเสริมว่า ถ้าบ้านเรามีคนแบบในหนังนี้มากๆ ก็น่าจะเป็นเคสสตัดดี้ ที่น่าคิดเหมือนกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2011 | 04:16:28 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #236 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 04:34:45 PM »

หนังเรื่องนี้คงนานพอที่จะขึ้นทำเนียบคลาสสิกได้แล้ว
ดูเรื่องนี้หลายสิบเที่ยวแล้ว ก็ยังไม่เบื่อฮะ
สนุก... มัน... และแฝงด้วยสาระข้อคิด
บทบาทของนักแสดงหลักที่เป็นตัวละครทั้งสามเข้มข้นทุกคน

คนหนึ่งเป็นสายลับและมือสังหารรุ่นเดอะที่ยังมีพิษสงรอบตัว และพร้อมที่จะฆ่าและเอาตัวรอดได้ทุกสถานการณ์

อีกคนหนึ่งเป็นนักวิชาการ ไม่มีทักษะการต่อสู้มาก่อน แต่สถานการณ์บีบบังคับให้ต้องเป็นนักสู้และรู้จักเอาตัวรอด โดยเรียนรู้จากตัวละครตัวแรก

และอีกคนหนึ่งเป็นนายทหารใหญ่ที่การกระทำของตัวเองทำให้ต้องเลือกระหว่างผลประโยชน์ของตนและลูกน้องกับความปลอดภัยของประเทศชาติ

พี่ปีศาจฯ ถ้าจะชอบหนังเรื่อง The Rock มากถึงดูนับสิบๆครั้ง คุณสมบุญช่วยขยายความเรื่องนี้ให้ด้วยฮะ
ผมว่าคุณปีศาจ ก็พูดไปหมดแล้วนะครับ ผมขอเสริมว่า ถ้าบ้านเรามีคนแบบในหนังนี้มากๆ ก็น่าจะเป็นเคสสตัดดี้ ที่น่าคิดเหมือนกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมยังไม่ได้เขียนอะไรถึงเรื่อง The Rock นี้เลยครับ   เห็นเสี่ย TRON อยากดูเรื่องนี้มากต้องให้เสี่ยTRON แกขยายความต่อแล้วกัน
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #237 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 | 10:25:19 PM »

ผมยังไม่ได้เขียนอะไรถึงเรื่อง The Rock นี้เลยครับ   เห็นเสี่ย TRON อยากดูเรื่องนี้มากต้องให้เสี่ยTRON แกขยายความต่อแล้วกัน

จริงๆเคยดูไปนานแล้วครับ แต่เพิ่งรู้ว่ามันกลายเป็นหนังคลาสสิคไปแล้ว ถ้างั้นเรื่อง Con-Air ก็น่าจะคลาสสิคด้วยนะครับ หรือเรื่อง Armageddon ที่คลาสสิคมากเพราะมีเรื่องสายใยพ่อกับลูกสาวที่ไม่ถูกันตอนท้ายกลับมาดีกันก็สายเกินไปอะไรแบบนี้

พี่อั๋นช่วยตอบ pm ด้วยครับ ส่งไปหลายฉบับไม่ตอบเลยพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2011 | 10:27:39 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #238 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 | 09:18:47 AM »

สวัสดีครับ....ผมเห็นว่าถ้ารักที่จะเก็บงานของ คอนเนอรี่ ก็สมควรเก็บงานของเขาเป็น คอลฯ ไว้ครับ ผมเองก็เก็บเช่นกัน....วันนี้ผมขอแนะนำหนังเรื่อง anatomy of a murder หนังปี 1959 เป็นหนังขาวดำ การันตีด้วยการเข้าชิงออสการ์ 7 สาขา เช่น สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม + ดารานำชาย-เจมส์ สจ๊วต + ดาราประกอบชาย-อาเธอร์ โอ คอนเนลล์ + ฯลฯ  สจ๊วตแสดงเป็นทนายที่เข้าไปว่าความแก้ต่างให้นายทหาร(แสดงโดย เบน แกซซาร่า)ที่ยิงชายที่ข่มขืนเมียของเขา(แสดงโดย ลี เรมิค).......เป็นหนังที่เดินเรื่องได้น่าติดตาม การเขียนบทดีมากในแง่ของการเจาะลึกบุคลิกนิสัยใจคอของตัวละครทุกตัว แม้กระทั่งการที่ตัวละครตัวหนึ่งพูดถึงตัวละครคนอื่นๆ ก็สามารถพูดถึงได้อย่างละเอียดชัดเจน ผมขอชื่นชมครับ น่าจะได้ออสการ์สำหรับสาขานี้จริงๆ ยิ้ม....อีกมุมหนึ่งที่น่าติดตามคือ ลี เรมิค ในเรื่องนี้ อยู่ในวัย สาวสด และเซ็กซี่ จริงๆ เธอรับบทนี้ได้เหมาะเหม็งดีจริงๆ.... เคยดูเธอตอนอายุมากแล้ว ใน the omen (1976) ก็คิดว่าเป็นคนที่สวยเซ็กซี่คนหนึ่ง พอได้ดูจากเรื่องนี้ก็ โอเค เลยครับ ผมคิดไม่ผิด ตอนแสดงเรื่องนี้อายุเพียง 23-24 เท่านั้นเอง ...ขอแนะนำนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2011 | 09:25:46 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #239 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 | 07:52:25 PM »

Federico Fellini
พี่ๆรู้จักชื่อนี้กันไหมครับ   เขาเป็นใครเหรอครับ
ผลงานของเขามีอะไรโดดเด่นเหรอครับ

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 51
พิมพ์