เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 07:22:09 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291319 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #330 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011 | 10:29:18 PM »

Federico Fellini
พี่ๆรู้จักชื่อนี้กันไหมครับ   เขาเป็นใครเหรอครับ
ผลงานของเขามีอะไรโดดเด่นเหรอครับ

เขาคือผู้กำกับชาวอิตาเลี่ยนผู้ยิ่งใหญ่ครับ งานของเขาจะเด่นตรงบรรยากาศที่เหมือนกับหลุดเข้าไปในดินแดนแห่งจินตนาการในความฝันล้วนๆ ส่วนใหญ่แฟนๆจะจดจำเขาจาก 8 1/2 (1963) แต่งานของเขาที่ผมชอบที่สุดคือ Fellini Satyricon (1969) ที่ทั้งงดงาม ปราณีต และเสื่อมด้วยรสนิยมอันละเมียด เหมือน opera gone mad ที่ความงามอันวิจิตรอลังการที่จมดิ่งสู่ความวิปลาศครับ

ดูในyoutubeแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ     แปลกและล้ำหน้าเกินยุคสมัยจริงๆ

แสดงว่ายังมีกลุ่มเซอร์เรียลลิสต์  ที่ทำหนังทดลองในยุคนั้นอีกหลายคนใช่ไหมครับ  มีใครบ้างเหรอครับ(เก่ากว่านี้ซักช่วง1920-1930ก็ได้ครับ)
สวัสดีครับ.....แสดงว่าท่าทางคุณจะชอบงานของ ผกก. ประเภทนอกกระแส+จากฝั่งยุโรปนะครับ .....แบบนี้ต้องคุยกันยาวๆครับ ยิ้ม เพราะผมก็ชอบเก็บสะสมเช่นกันครับ ยิ้ม ....ในส่วนของงานของเฟลลินี ผมมีเก็บอยู่หลายเรื่องเช่นกัน ถ้าสนใจก็บอกกล่าวกันทางหลังไมค์ได้นะครับ ชมรมฯ ของผมยินดีเผื่อแผ่ ตามนโยบายฯ อยู่แล้วครับ ยิ้ม.....ส่วนงานของ ผกก. คนอื่นๆนั้นผมก็มีอยู่พอสมควร โดยเฉพาะสุดยอดเซอร์ฯ ก็คือ งานของหลุยส์ บุนเยล  2 เรื่องสำคัญคือ un chien undalou ปี 1928  และ l ' age  d 'or ปี 1930 (ผมมีทั้งสองเรื่องนี้)....และ ผกก. คนอื่นๆในกลุ่มนี้ก็มีอีกหลายๆคน เช่น มิเกลอันเจโล อันโตนิโอนี  ,   อิงมาร์  เบิร์กแมน  ,    อังเดร ทาร์คอฟสกี้   ,    ยาสุจิโร่ โอสุ   + ฯลฯ.... ตอนนี้ขอคุยเท่านี้ก่อนนะครับ ขอเคลียร์งานก่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ 

สวัสดีครับ  ไม่ได้เข้ามานาน  ที่คุณพี่กล่าวมา(หรือจะให้เรียกคุณน้าดีครับ  เพราะผมเพิ่งจะอายุ17 เรียกสนิทสนมไปคงดูไม่งาม)ผมรู้จักอยู่เพียงสองท่านเอง  คืออันโตนีโอ  และ โอสุ 
ที่เหลือว่าจะไปลองหามาดูเองครับ  คงไม่ไปรบกวนคุณพี่หรอกครับ    ขอบคุณมากครับ (แต่อยากได้shortbusแผ่นแท้มากเลยครับ  หาซื้อได้ที่ไหนครับ)   
เรียก พี่ดีกว่าครับ  ไม่อยากแก่ครับ ยิงฟันยิ้ม   หนังของทั้งสองท่านผมก็มีอยู่หลายเรื่องเช่นกัน  น่าดีใจที่คุณอายุยังน้อยแต่สนใจหนังเหล่านี้...ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็บอกได้นะครับไม่ต้องเกรงใจ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #331 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011 | 05:48:18 PM »

Hamlet(1948)   เป็นเรื่องของ วิลเลี่ยม เชคสเปียร์ ที่นำเค้าโครงมาจากตำนานในประวัติศาสตร์ พระราชบิดาของแฮมเล็ตเจ้าชายแห่งเดนมาร์ก
ถูกลอบปลงพระชนม์ ส่วนพระราชมารดาอภิเษกสมรสใหม่กับพระลุงของแฮมเล็ตสืบราชสมบัติแทนในเวลาต่อมา แฮมเล็ตได้พบวิญญาณของพระบิดา
ที่มาบอกว่าพระองค์ถูกพระลุงปลงพระชนม์ให้แฮมเล็ตแก้แค้นให้ด้วย ลอร์เรนซ์ โอลิเวียร์ นำกลับมาตีความใหม่ทั้งแสดงและกำกับเองด้วย หนังประสบ
ความสำเร็จบนเวทีออสการ์โดยเป็นหนังอังกฤษเรื่องแรกที่คว้ารางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมมาครองแต่พลาดรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมได้รางวัลนักแสดงนำ
ยอดเยี่ยมโดยที่กำกับตัวเอง
อั๋น501

« ตอบ #332 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 | 12:19:37 PM »

Rebecca(1940)    อัลเฟร็ด ฮิทช์ค็อค น่าจะไม่ถูกกับรางวัลออสการ์ตัวเค้าไม่เคยสัมผัสกับรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมเลย
ทั้งๆที่หนังของ ฮิทช์ค็อค ได้รับการยอมรับมากมายว่าเยี่ยมยอดเพียงใด แต่สำหรับรางวัลออสการ์แล้ว ฮิทช์ค็อค ไม่เคยได้ครับ
เรื่องนี้ก็เหมือนกันหนังเข้าชิงออสการ์ถึง 11 รางวัลได้มาเพียง 2 รางวัลแถมชนะรางวัลใหญ่อย่างภาพยนต์ยอดเยี่ยมเสียด้วย(อีกรางวัลคือกำกับภาพ)
แต่กับรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมไม่ได้ครับ เป็นหนังฮอลลีวู้ดเรื่องแรกของ ฮิทช์ค็อค สร้างจากนิยายเรื่องดังของ แดฟเน่ ดู โมริเยร์นักประพันธ์ชาวอังกฤษ
จัดว่าเป็นเรื่องวรรณกรรมคลาสสิค เป็นหนังโรแมนติกลึกลับเขย่าขวัญ เฮียสมบุญเป็นแฟนหนังฮิทช์ค็อคฝากช่วยขยายความให้หน่อย
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #333 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 | 04:11:46 PM »

หนังคลาสสิคนี่
ท่าทางจะออกเป็นหนังขาว-ดำ นะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

Hamlet(1948)
- เป็นหนังซ้อนหนังครับ
มุขนี้ ตอนหลัง โดนเลียนแบบเยอะ ไม่ว่า day and night ของ ฟรังซัว ทรุฟโฟล ที่ได้ตุ๊กตาทองไป แม้กระทั่ง jesus christ superstar ของ นอร์แมน เจวิสัน ก็ตาม
ส่วนตัวแล้ว ไม่อาจพูดได้ว่า เข้าถึงท่านเขย่าหอก เพราะอ่อนเรื่องวรรณกรรม และไม่ใช่คนอังกฤษ ไม่ขอวิจารณ์จ้า..

Rebecca(1940)    อัลเฟร็ด ฮิทช์ค็อค
- การถ่ายภาพยนต์ที่มีบทพูดโต้ตอบ แบบไม่สั่งคัท นานกว่า 2นาที ก็ถือว่าเป็นจุดสนใจในยุคนั้น

ส่วนตัวแล้ว ทั้งถูกบังคับเรียน ทั้งดูหนังมา ยอมรับว่า ฮิชค็อก เจ๋งครับ
แต่ไม่ชอบการเปลี่ยนบทที่ ในหนังสือเรียน พระเอกยิงรีเบ็คก้าตาย
ในหนัง ให้กลายเป็นอุบัติเหตุ ซะงั้น พระเอกดูดีเกิน
ในหนังสือ อ่านแล้วสยองครับ ว่านางเอก-ผู้ไม่มีชื่อ
ต่อไปจะโดนสามีตัวเองฆ่าเมื่อไหร่ เพราะไปคว้าเธอมาจากบ่อนการพนัน ไม่มีหัวนอนปลายตีน ยกขึ้นมาเป็นคุณนาย เดอ วินเทอร์..
รึอย่างนี้ เรียกว่ารัก  ฮืม

อั๋น501

« ตอบ #334 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 | 07:00:03 PM »

El Cid(1961)     เมื่อหนังพีเรียดเรื่องยิ่งใหญ่อย่าง Ben-Hur(1959) ออกเป็นบูลเรย์ฉบับพิเศษครบรอบ 50 ปีก็เลยอยากจะแนะนำหนัง
ของ ชาร์ลตัน เฮสตัน นักแสดงที่เล่นหนังพีเรียดได้เหมาะที่สุดยากที่จะหาใครเทียบได้ ไม่ว่าจะเป็นบุรุษที่ปลดปล่อยทาสชาวยิว
จากเรื่อง The Ten Commandments(1956) หรือเจ้าชายยิวผู้ทนงไม่เคยกลัวชาวโรมันจากเรื่อง Ben-Hur(1959)และเรื่องนี้เป็นอัศวินร็อคดริโก
ศัตรูยังกลัวเลยขนาดที่ตายแล้วเป็นขวัญกำลังใจของเหล่าทหาร เป็นหนังยุดสเปนโบราณได้ดาราสาวสวยอย่าง Sophia Loren ร่วมแสดงด้วย

อั๋น501

« ตอบ #335 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 | 07:16:30 PM »

ท่าทางจะออกเป็นหนังขาว-ดำ นะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

มุขนี้ ตอนหลัง โดนเลียนแบบเยอะ ไม่ว่า day and night ของ ฟรังซัว ทรุฟโฟล ที่ได้ตุ๊กตาทองไป แม้กระทั่ง jesus christ superstar ของ นอร์แมน เจวิสัน ก็ตาม
ส่วนตัวแล้ว ไม่อาจพูดได้ว่า เข้าถึงท่านเขย่าหอก เพราะอ่อนเรื่องวรรณกรรม และไม่ใช่คนอังกฤษ ไม่ขอวิจารณ์จ้า..

เดี๋ยวแก้ชื่อเรื่องหนังของ ฟรังซัว ทรุฟโฟล ชื่อเรื่อง Day For Night
อั๋น501

« ตอบ #336 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 | 07:34:51 PM »

Planet Of The Apes(1968)   หนังไซไฟเรื่องเยี่ยมของ Franklin J. Schaffner เป็นอีกบทหนึ่งของ ชาร์ตัน เฮสตัน รับบทเป็นนักบินอวกาศ
ที่หลงเข้าไปสู่ดินแดนที่ปกครองโดยลิงมีมนุษย์เป็นเหมือนสัตว์เลี้ยง เรื่องดัดแปลงจากนิยายของ Pierre Boulle หนังดำเนินเรื่องได้สนุกมาก
โดยเฉพาะฉากจบของเรื่องดินแดนแห่งนี้คือโลกมนุษย์นี่เอง หนังมีภาคต่อด้วยครับและถูกนำมาสร้างรีเมคใหม่โดยผู้กำกับ Tim Burton(2001)
ไม่ต้องบอกนะว่าหนังฉบับรีเมคเทียบกับเรื่องนี้ได้หรือไม่ 
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #337 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 | 08:07:25 PM »

Planet Of The Apes(1968)   หนังไซไฟเรื่องเยี่ยมของ Franklin J. Schaffner เป็นอีกบทหนึ่งของ ชาร์ตัน เฮสตัน รับบทเป็นนักบินอวกาศ
ที่หลงเข้าไปสู่ดินแดนที่ปกครองโดยลิงมีมนุษย์เป็นเหมือนสัตว์เลี้ยง เรื่องดัดแปลงจากนิยายของ Pierre Boulle หนังดำเนินเรื่องได้สนุกมาก
โดยเฉพาะฉากจบของเรื่องดินแดนแห่งนี้คือโลกมนุษย์นี่เอง หนังมีภาคต่อด้วยครับและถูกนำมาสร้างรีเมคใหม่โดยผู้กำกับ Tim Burton(2001)
ไม่ต้องบอกนะว่าหนังฉบับรีเมคเทียบกับเรื่องนี้ได้หรือไม่ 

เด็กๆเคยดูที่เป็นแบบซีรีส์ ตอนนั้นยังเด็กดูไม่รู้เรื่อง แต่ผมชอบฉบับรีเมคของ Tim Burton มาก แต่ก็รู้ว่ามันต้องสู้ต้นฉบับไม่ได้แน่ๆ

« ตอบ #338 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011 | 10:18:35 AM »

Rebecca(1940)    อัลเฟร็ด ฮิทช์ค็อค น่าจะไม่ถูกกับรางวัลออสการ์ตัวเค้าไม่เคยสัมผัสกับรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมเลย
ทั้งๆที่หนังของ ฮิทช์ค็อค ได้รับการยอมรับมากมายว่าเยี่ยมยอดเพียงใด แต่สำหรับรางวัลออสการ์แล้ว ฮิทช์ค็อค ไม่เคยได้ครับ
เรื่องนี้ก็เหมือนกันหนังเข้าชิงออสการ์ถึง 11 รางวัลได้มาเพียง 2 รางวัลแถมชนะรางวัลใหญ่อย่างภาพยนต์ยอดเยี่ยมเสียด้วย(อีกรางวัลคือกำกับภาพ)
แต่กับรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมไม่ได้ครับ เป็นหนังฮอลลีวู้ดเรื่องแรกของ ฮิทช์ค็อค สร้างจากนิยายเรื่องดังของ แดฟเน่ ดู โมริเยร์นักประพันธ์ชาวอังกฤษ
จัดว่าเป็นเรื่องวรรณกรรมคลาสสิค เป็นหนังโรแมนติกลึกลับเขย่าขวัญ เฮียสมบุญเป็นแฟนหนังฮิทช์ค็อคฝากช่วยขยายความให้หน่อย
สวัสดีวันทำงานครับ.....ขอถามคุณอั๋นกลับนะครับ ว่า หนังของเขา ขณะนี้ มีเรื่องใดที่ออกเป็นบลูเรย์ บ้างแล้วครับ ผมรออยู่ครับ ยิ้ม   ก็น่าแปลกนะครับ ที่ไม่ได้รางวัล ผกก.  หรืออาจเป็นเพราะ คุณกัน แกกลัวบารมีของเจ้าโลกคนเก่า เพราะในขณะนั้นแกกำลังทำตัวเป็น เจ้าโลกคนใหม่ ในแง่ของศิลปการสร้างหนังแล้ว หนังเรื่องก็ถือว่าสมบูรณ์แบบ  เพราะได้เข้าชิงถึง 11 สาขาที่สำคัญๆ สำหรับการสร้างหนัง ....สมควรเก็บสะสมอย่างยิ่งครับ  ทั้งในด้านเป็นหนัง เบสท์พิคเจอร์ ของปี ค.ศ.1940  และหนังเรื่องเด่นๆ เรื่องแรกที่เขามาสำแดงฝีมือในแผ่นดินของคุณกัน ทำให้บรรดา ผกก. คุณกันในขณะนั้นต้องหนาวไปตามๆกัน ....มีอย่างที่ไหน เพิ่งจะมาเหยียบแผ่นดินฉัน(แผ่นคุณกัน) ก็แสดงฝีมือซะขนาดนี้แล้ว...อย่างนี้ต้องใช้แผน สกัดดาวรุ่ง อย่างที่ คนในแผ่นดินแถวๆนี้ ถนัดนัก ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #339 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011 | 10:24:08 AM »

Rebecca(1940)    อัลเฟร็ด ฮิทช์ค็อค
- การถ่ายภาพยนต์ที่มีบทพูดโต้ตอบ แบบไม่สั่งคัท นานกว่า 2นาที ก็ถือว่าเป็นจุดสนใจในยุคนั้น

ส่วนตัวแล้ว ทั้งถูกบังคับเรียน ทั้งดูหนังมา ยอมรับว่า ฮิชค็อก เจ๋งครับ
แต่ไม่ชอบการเปลี่ยนบทที่ ในหนังสือเรียน พระเอกยิงรีเบ็คก้าตาย
ในหนัง ให้กลายเป็นอุบัติเหตุ ซะงั้น พระเอกดูดีเกิน
ในหนังสือ อ่านแล้วสยองครับ ว่านางเอก-ผู้ไม่มีชื่อ
ต่อไปจะโดนสามีตัวเองฆ่าเมื่อไหร่ เพราะไปคว้าเธอมาจากบ่อนการพนัน ไม่มีหัวนอนปลายตีน ยกขึ้นมาเป็นคุณนาย เดอ วินเทอร์..
รึอย่างนี้ เรียกว่ารัก  ฮืม

การเขียนบทหนังที่ดัดแปลงมาจากหนังสือ ผมว่า น้อยครับที่ จะตรงเป๊ะตามเนื้อหาในหนังสือ .....ณ ช่วงเวลานั้น ท่านลอร์ดฯ  เป็นดาราระดับขึ้นหิ้งแล้ว จะให้มีบทยิงนางเอกแบบนี้ ก็ต้องเจอ บารมี ล่ะครับ เป็น มือที่มองไม่เห็น ยิ้มกว้างๆ
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #340 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011 | 08:49:04 PM »

ไม่ทราบว่าหนังของ Jean Luc Godard เป็นยังไงเหรอครับ   คนส่วนใหญ่ถึงได้บอกว่าห่วยหลายเรื่อง

« ตอบ #341 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011 | 09:41:48 AM »

ไม่ทราบว่าหนังของ Jean Luc Godard เป็นยังไงเหรอครับ   คนส่วนใหญ่ถึงได้บอกว่าห่วยหลายเรื่อง
สวัสดีครับ ผมขอตอบแบบนี้นะครับ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ ไม่ต้องเชื่อผม ตามหลัก กาลามสูตร ของศาสนาพุทธ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวคุณคนเดียวเท่านั้นที่จะ พิสูจน์อย่างเข้มข้นลึกซึ้ง แล้วจึงค่อยสรุปและตกผลึกความคิดในตอนท้าย ยิ้มกว้างๆ )  หนังทุกเรื่องในโลกเรานี้ไม่มีใครคนใดคนหนึ่งที่จะบอกว่า ดีที่สุดในโลก หรือ ห่วย ที่สุดในโลก ได้ แม้แต่รางวัลทรงเกียรติที่สุดเช่น รางวัลออสการ์ หรือ คานส์ + ฯลฯ ......คนสิบคนมานั่งดูหนังเรื่องเดียวกัน เมื่อดูจบความคิดความเห็นอาจจะสรุปออกมาได้เป็นร้อยเป็นพันความคิดความเห็นก็เป็นได้ ครับ ยิ้ม  .......ยกตัวอย่าง( เล่นๆเป็นตุ๊กตาบ้าบอละเมอเพ้อพก+อย่าซีเรียส นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )  คนเราในโลกนี้สักหนึ่งพันล้านคนอาจจะยกนิ้วโป้งทั้งหมดที่มีในร่างกายของเขา่ให้กับ หนังเรื่อง หอแต๋วแตกชิมิ  แต่อีก หนึ่งร้อยคนกลับยกนิ้วฯ ให้กับ หนังทุกเรื่องของคุณ เจ้ย ....สรุปว่า คณะกรรมการหนังทุกคณะในโลกนี้ ต้องมอบรางวัลให้กับ หนังเรื่องแรก เพราะต้องยอมให้เสียงข้างมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
อั๋น501

« ตอบ #342 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011 | 06:01:00 PM »

Taxi Driver(1976)     เมื่อวานไปเห็นบูลเรย์เรื่องโปรดเข้าว่าจะซื้อแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ซื้อคิดว่าวันหลังค่อยซื้อเป็นหนังที่ผมชอบมาก
ก็เลยมาแนะนำกัน เป็นหนังดราม่าหนักๆของยอดผู้กำกับ มาร์ติน สกอร์เซซี หนังเรื่อง Taxi Driver นี้ได้ดาราระดับคุณภาพคับแก้ว
อย่าง โรเบิร์ต เดอ นีโร ที่พึ่งคว้ารางวัลออสการ์จากเรื่อง The Godfather Part II (1974) และได้ดาราเด็กสาววัย 12 ปีมีชื่อว่า โจดี้ ฟอสเตอร์
ที่ีมารับบทอีตัวข้างถนน ทั้งสามคนนี้ปัจจุบันถือว่าขึ้นหิ้งแล้ว เป็นหนังของผู้กำกับ มาร์ติน สกอร์เซซี ที่ผมชื่นชอบมากที่สุด เฮียสมบุญ ช่วยต่อยอด
ให้ด้วยนะ
อั๋น501

« ตอบ #343 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011 | 06:24:46 PM »

"ทองพูน โคกโพ ราษฎรเต็มขั้น"(1977)   เป็นหนังไทยคลาสสิคของ"ท่านมุ้ย" ที่ผมชื่นชอบมากที่สุด เป็นหนังที่มีส่วนผสมของเรื่อง Taxi Driver
กับหนังอิตาเลียนเรื่อง The Bicycle Thief ของผู้กำกับ Vittorio De Sica หนังว่าด้วยเนื้อหาพระเอกคนขับรถแท็กซี่รับบทโดย จตุพล ภูอภิรมย์
ลูกอีสานหาเช้ากินค่ำอาศัยชีวิตอยู่กับลูกน้อยในเมืองกรุงที่เต็มไปด้วยการเอารัดเอาเปรียบของสังคม โดนโจรปล้นรถแท็กซี่ซึ่งเสี่ยเจ้าของอู่รถคือผู้อยู่
เบื้องหลังเป็นนายทุนค้าชิ้นส่วนรถโขย ไม่เข้าใจว่าไอ้รถแท็กซี่เก่าๆคันหนึ่งที่เป็นสิ่งเดียวในชีวิตของพระเอกกับการต้องมาแลกชีวิตเพื่อรักษารถไว้
เป็นหนังที่สะท้อนชีวิตเรื่องเยี่ยมของ"ท่านมุ้ย" อาจจะเป็นหนังเรื่องที่ดีที่สุดของ"ท่านมุ้ย"แล้ว หนังที่ว่าด้วยเรื่องฟันเฟืองชิ้นเล็กๆแบบนี้ผมว่า"ท่านมุ้ย"
ทำได้ดีมากท่านน่าจะกลับมาทำหนังเล็กๆเช่นนี้อีก

« ตอบ #344 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 | 09:46:17 AM »

Taxi Driver(1976)     เมื่อวานไปเห็นบูลเรย์เรื่องโปรดเข้าว่าจะซื้อแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ซื้อคิดว่าวันหลังค่อยซื้อเป็นหนังที่ผมชอบมาก
ก็เลยมาแนะนำกัน เป็นหนังดราม่าหนักๆของยอดผู้กำกับ มาร์ติน สกอร์เซซี หนังเรื่อง Taxi Driver นี้ได้ดาราระดับคุณภาพคับแก้ว
อย่าง โรเบิร์ต เดอ นีโร ที่พึ่งคว้ารางวัลออสการ์จากเรื่อง The Godfather Part II (1974) และได้ดาราเด็กสาววัย 12 ปีมีชื่อว่า โจดี้ ฟอสเตอร์
ที่ีมารับบทอีตัวข้างถนน ทั้งสามคนนี้ปัจจุบันถือว่าขึ้นหิ้งแล้ว เป็นหนังของผู้กำกับ มาร์ติน สกอร์เซซี ที่ผมชื่นชอบมากที่สุด เฮียสมบุญ ช่วยต่อยอด
ให้ด้วยนะ
สวัสดีตอนเช้าครับ.....ผมคิดว่าหนังเรื่องเป็นหนังสะท้อนสังคมร่วมสมัยของยุคนั้น....มันเจ็บปวด มันผ่านกระบวนการทางสังคม เพื่อให้ตกผลึกทางสังคม  มันเป็นบทเรียนที่ดี + ฯลฯ  แล้วก็ให้เป็นที่น่าเสียดายว่า บางประเทศ คงจะไม่มีการสร้างหนังในแนวนี้ เพราะประเทศบางประเทศนั้น เป็นสังคมแบบซุก....+ มุขปาฐะ + ไม่มี ไม่จริ๊ง ไม่จริง +  หูเบา + ตาเอียง + จิตเอียง + ความจำเพี้ยน-สั้น + ฯลฯ .......ดูหนังแล้วย้อนดูตนครับผม ยิ้มกว้างๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2011 | 01:40:07 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 51
พิมพ์