เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 04:27:55 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291312 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #360 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 06:19:56 AM »

You Can't Take It With You(1938)     เมื่อผู้กำกับ แฟรงค์ คาปรา ประสบความสำเร็จอย่างสูงด้วยหนังรักตลกโรแมนติก It Happened One Night
(แนะนำเรื่องนี้ไปแล้ว) ผลงานในปี 1938 นี้ก็ยังสร้างหนังแนวตลกครอบครัว ที่เน้นถึงความรักและการให้กำลังใจเพื่อนมนุษย์ เป็นหนังที่ดัดแปลงมา
จากบทละครบรอดเวย์ของ จอร์จ เอส. คอฟแมน และ มอสส์ ฮาร์ต หนังว่าด้วยเรื่องราวของทายาทของประธานธนาคารใหญ่ผู้ทรงอิทธิพลแสดงโดย
เจมส์ สจ๊วร์ต เกิดมาหลงรักพนักงานของบริษัทตัวเอง จีน อาร์เธอร์ รับบทหญิงสาวธรรมดาสามัญชนที่ฝ่ายพระเอกมาหลงรักทำให้ครอบครัวของพระเอก
ไม่พอใจ เรื่องราวก็วุ่นวายน่าดูเป็นหนังที่ แฟรงค์ คาปรา ทำหนังแนวนี้ได้ดีเกินคาดสามารถคว้ารางวัลออสการ์เป็นตัวที่ 3 แล้ว วันนี้ฝากเฮียสมบุญ
ไว้หลายๆเรื่องแล้ว คงไม่มาเอาคืนหรอกนะช่วยขยายความต่อให้ด้วย เอาไว้วันจันทร์ผมจะกลับมาแนะนำหนังคลาสสิคกันต่อไม่รู้มีเพื่อนๆสมาชิก
สนใจเข้ามาอ่านกันบ้างหรือเปล่า อยากให้หาหนังคลาสสิคเหล่านี้มาดูกันจะได้เห็นถึงคุณค่าของหนังในอดีตที่เน้นเนื้อหาอย่างเรื่องนี้ หนังยุดนี้จะเน้น
เทคนิคการสร้างที่เหนือจริงอาจจะลืมเนื้อหาสาระของหนังไปบ้างมัวแต่คิดว่าทำอย่างไรถึงหนังจะทำเงิน
สวัสดีวันทำงานครับ....เรื่องขยายความ ช่วงที่มีเวลาว่างมาก ก็จะ ขยาย แบบ ซอย...เอ๊ย ยิงยาว ยิงฟันยิ้ม ช่วงที่มีเวลาว่างน้อยก็จะ ยิงแบบกระดึ๊บๆ นะครับ ยิงฟันยิ้ม......ผมมีความเห็นว่า เราคงจะไปฟันธง ไม่ได้ว่าหนังยุคเก่าดีกว่าหนังยุคใหม่ พูดแบบนี้(อย่าโกรธกันนะครับ ผมขอพูดตรงๆ ยิ้มกว้างๆ) เป็นการพูดแบบ กำปั้นทุบดินเกินไปครับ มันมีเหตุผล + องค์ประกอบ + แฟคเตอร์อีกมากมายหลายด้านหลายแง่มุม ฯลฯ ครับ....ประเด็นเนื้อหาสาระนั้น  ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับ ตัวเรา - ผู้เสพ มากกว่า ว่าจะ มีความสามารถดวงตาเห็นธรรมและเก็บเกี่ยวมันออกมาจากหนังได้หรือไม่ ดูแบบเข้าหูซ้ายทะลุหูขวา ก็มีเยอะแยะไปครับ ......หรือในบางพื้นที่ในโลกนี้ ก็ใช้อำนาจนิยมในการกำหนด-จูง/ชี้นำ - ปล่อย - นั่งแอบยิ้มกระหยิ่มใจเงียบๆ - วางดักลอบ/กีดกัน - สร้างกระแส -  ฯลฯ ให้คนในพื้นที่นั้นๆ ดู/เสพ แต่หนังในแบบที่ตัวเองอยากให้ดู/เสพ เท่านั้น ร้องไห้......(ความคิดเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆ คนเดียวนะครับ  ยิ้ม)

ผมไม่ได้ฟันธงว่าหนังเก่าทุกเรื่องจะดีกว่าหนังใหม่ยุดนี้หรอกครับ และไม่ได้บอกแบบกำปั้นทุบดินอะไรด้วย ผมบอกแค่หนังเก่าระดับคลาสสิค
ที่ไม่ได้เป็นหนังเก่าๆทุกเรื่องนะครับ  เฮียสมบุญอ่านแล่วเข้าใจประเด็นที่ผมบอกถูกหรือเปล่านี่ หนังใหม่ๆในยุดนี้มีดีเยอะไปแต่ที่ห่วยๆก็แยะ
เช่นกัน หนังเก่าๆก็เหมือนกันที่ผมเอามาหนังเก่าคลาสสิคแนะนำกันนี้ เป็นการคัดกรองมาให้แล้วบางเรื่องอาจจะไม่ได้ดีเด่นอะไรมากนัก
แต่กับบางเรื่องนั้นนักวิจารณ์หนังทั่วโลกยกย่องกันมากมายหรือได้รับรางวัลจากสถาบันที่ประกวดหนังต่างๆก็อาจจะถือว่าเป็นมาตรฐานได้บ้าง
อันที่จริงแล้วกระทู้แนะนำหนังคลาสสิคนี้ของเฮียสมบุญ นั้นเป็นเหมือนกับไกด์แนะนำหนังเก่าๆดีๆนั่นเอง ผมก็เข้ามาแจมด้วยและเรื่องที่ผมบอกว่า
อยากให้พวกเราหาหนังเก่าคลาสสิคมาดูกันบ้างจะได้เห็นถึงคุณค่าของหนังในอดีตอย่างเรื่อง You Can't Take It With You(1938) หนังของผู้กำกับ
แฟรงค์ คาปรา ซึ่งหนังก็เน้นเนื้อหาล้วนๆอยู่แล้วใครๆที่เป็นคอหนังก็รู้ ผมสงสัยเหมือนกันว่าเป็นการบอกแบบกำปั้นทุบดินอย่างไร
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #361 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 11:42:50 AM »

ตามมาอ่านแล้วครับ..
มึนกันไปเลย  เศร้า

สำหรับหนังเก่าคลาสสิค ผมจะชอบพวกหนังเพลง หนังเต้นครับ
สุดยอดจริงๆ ไม่สามารถทำใหม่ได้อีกแล้ว
อย่างเช่น เรื่อง ร้องเพลงกลางสายฝน ฉากเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=rmCpOKtN8ME" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=rmCpOKtN8ME</a>

เดี๋ยวจะมาแนะนำหนังเพลงให้เป็นชุดเลยนะครับ (ติดไว้ก่อน) ยิ้มเท่ห์

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #362 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 01:03:25 PM »

ตามมาอ่านแล้วครับ..
มึนกันไปเลย  เศร้า

สำหรับหนังเก่าคลาสสิค ผมจะชอบพวกหนังเพลง หนังเต้นครับ
สุดยอดจริงๆ ไม่สามารถทำใหม่ได้อีกแล้ว
อย่างเช่น เรื่อง ร้องเพลงกลางสายฝน ฉากเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=rmCpOKtN8ME" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=rmCpOKtN8ME</a>

เดี๋ยวจะมาแนะนำหนังเพลงให้เป็นชุดเลยนะครับ (ติดไว้ก่อน) ยิ้มเท่ห์

แหม  หรอกให้อยากแล้วก็จากไป  โกรธ

หนังเพลงผมก็ชอบมากเลยครับ ดูได้หลายๆครั้งไม่ค่อยเบื่อ
 คุณแจ็ค มาแนะนำเร็วๆนะครับ  ขอหลายๆเรื่องเลย  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #363 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 04:14:20 PM »

Shall We Dance(1937)     ผมขอช่วยเปิดกระทู้หนังเพลงคลาสสิคให้เลยครับ  วงการหนังเพลงฮอลลีวู๊ดตั้งแต่ยุดปี 30 เป็นต้นมาผู้ซึ่งถูกยกย่องว่า
เป็นราชาของหนังเพลงโดยการเต้นรำเป็นใครไปไม่ได้ต้องยกให้ เฟร็ด แอสแตร์ ผู้ที่มีพรสวรรค์ในการเต้นรำเต็มไปด้วยลีลาเหนือชั้นพลิ้วไหว
หนังเรื่องนี้เป็นหนึ่งในหนังเพลงคลาสสิคยอดเยี่ยมจากหลายๆเรื่องที่เป็นผลงานของ เฟร็ค แอสแตร์ ผลงานเพลงประพันธ์โดย George-Ira Gershwin
จัดว่าเป็นเพลงแจ๊สระดับตำนานแล้วครับ ผมเปิดกระทู้หนังเพลงคลาสสิคให้แล้วนะ พี่ผี, เฮียสมบุญ หรือใครที่เป็นแฟนหนังเพลงคลาสสิคเชิญเข้ามา
แจมกันได้เลย กระทู้เรื่องหนังเพลงนี้น่าจะมีเพื่อนๆสมาชิกชอบกันแยะ
อั๋น501

« ตอบ #364 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 04:33:29 PM »

Hair(1979)     หนังเพลงที่สร้างจากละครบรอดเวย์อื้อฉาวของ James Rado, Gerome Ragni, Galt MacDermot ที่อื้อฉาวเพราะว่ามีฉากแก้ผ้าแสดงด้วย แต่ฉบับภาพยนต์เป็นผลงานของยอดผู้กำกับ มิลอส ฟอร์แมน เป็นหนึ่งในผู้กำกับโปรดของผมเลยครับ เป็นเจ้าของภาพยนต์ยอดเยี่ยม Amadeus
และ One Flew Over the Cuckoo's Nest หนังว่าด้วยเนื้อหาของสังคมอเมริกันเป็นหนังเพลงที่ออกแบบท่าเต้นที่สวยงามแถมบทเพลงไพเราะด้วยครับ
หนังน่าจะหาดูกันได้ไม่ยากผมขอแนะนำเลยครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #365 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 09:54:48 AM »

สวัสดีครับ   สำหรับผมหนังเพลง ผมไม่ค่อยเน้นเท่าไร คือให้น้ำหนักน้อย แต่เพื่อความสมบูรณ์ของชมรมฯ และความเป็น คอหนัง จึงต้องเก็บครับ แต่ก็เน้นเก็บเป็นบางเรื่องเท่านั้น ตอนนี้สำหรับ สมาชิกที่สนใจจะเก็บบ้าง ผมขอให้เริ่มต้นเก็บตามหนังสือชื่อ MUSICALS รวมพลังหนังและเพลง  ของ อาจารย์แดง- กิตติศักดิ์  สุวรรณโภคิน ครับ ยิ้ม  ผมเองก็เริ่มเก็บบ้างแล้ว ยิ้ม
deja vu

« ตอบ #366 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 10:55:14 AM »

สวัสดีครับ   สำหรับผมหนังเพลง ผมไม่ค่อยเน้นเท่าไร คือให้น้ำหนักน้อย แต่เพื่อความสมบูรณ์ของชมรมฯ และความเป็น คอหนัง จึงต้องเก็บครับ แต่ก็เน้นเก็บเป็นบางเรื่องเท่านั้น ตอนนี้สำหรับ สมาชิกที่สนใจจะเก็บบ้าง ผมขอให้เริ่มต้นเก็บตามหนังสือชื่อ MUSICALS รวมพลังหนังและเพลง  ของ อาจารย์แดง- กิตติศักดิ์  สุวรรณโภคิน ครับ ยิ้ม  ผมเองก็เริ่มเก็บบ้างแล้ว ยิ้ม

ผมไม่มีหนังสือเล่มนี้เลยน่ะซิครับ
  ไม่ทราบว่าคุณกิตติศักดิ์แนะนำไว้ทั้งหมดกี่เรื่อง
   คุณสมบุญลองยกตัวอย่างมาให้ทราบหน่อยซิครับ (ซัก 10 เรื่องก็ยังดี)

« ตอบ #367 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 01:28:39 PM »

สวัสดีครับ   สำหรับผมหนังเพลง ผมไม่ค่อยเน้นเท่าไร คือให้น้ำหนักน้อย แต่เพื่อความสมบูรณ์ของชมรมฯ และความเป็น คอหนัง จึงต้องเก็บครับ แต่ก็เน้นเก็บเป็นบางเรื่องเท่านั้น ตอนนี้สำหรับ สมาชิกที่สนใจจะเก็บบ้าง ผมขอให้เริ่มต้นเก็บตามหนังสือชื่อ MUSICALS รวมพลังหนังและเพลง  ของ อาจารย์แดง- กิตติศักดิ์  สุวรรณโภคิน ครับ ยิ้ม  ผมเองก็เริ่มเก็บบ้างแล้ว ยิ้ม

ผมไม่มีหนังสือเล่มนี้เลยน่ะซิครับ
  ไม่ทราบว่าคุณกิตติศักดิ์แนะนำไว้ทั้งหมดกี่เรื่อง
   คุณสมบุญลองยกตัวอย่างมาให้ทราบหน่อยซิครับ (ซัก 10 เรื่องก็ยังดี)
ถ้าอยากได้ลองสั่งซื้อไปที่        นิตยสาร สตาร์พิคส์
                                                      บริษัท  สตาร์พิคส์  จำกัด  
                                                      202/1 ถนนสามเสน
                                                      แขวงบางขุนพรหม
                                                      เขต พระนคร
                                                      กทม. 10200
                                                      โทร.  02-282-9979    
                                                              02-628-7489-90
                                                       โทรสาร  02-281-2786
สารบัญของหนังสือทั้งหมด มีดังนี้ครับ  1  ALL  THAT JAZZ    2 CABARET   3 FAME       4 FIDDLER     5 FUNNY GIRL     6 GIGI    7 JESUS CHRIST SUPERSTAR    8 THE JUNGLE BOOK    9 KING CREOLE    10 KISS ME KATE     10 MARY POPPINS    11 NASHVILLE    12 OLIVER      13 PHANTOM OF THE PARADISE     14 SEVEN BRIDES FOR SEVEN BROTHERS    15 SINGIN IN THE RAIN     16 THE SOUND OF MUSIC     17 SOUTH PACIFIC    18 SWEET CHARITY      19 THE UMBRELLAS OF CHERBOURG    20 WEST SIDE STORY     21 THE YOUNG ONES        22 บทความ  มนต์เพลงลูกทุ่ง เอฟเอ็ม     23 บทความ แปดทศวรรษหนังเพลง....... ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2011 | 01:30:35 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
deja vu

« ตอบ #368 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 02:03:46 PM »

ถ้าอยากได้ลองสั่งซื้อไปที่        นิตยสาร สตาร์พิคส์
                                                      บริษัท  สตาร์พิคส์  จำกัด 
                                                      เขต พระนคร
                                                      กทม. 10200
                                                      โทร.  02-282-9979   
                                                       โทรสาร  02-281-2786
สารบัญของหนังสือทั้งหมด มีดังนี้ครับ  1  ALL  THAT JAZZ    2 CABARET   3 FAME       4 FIDDLER     5 FUNNY GIRL     6 GIGI    7 JESUS CHRIST SUPERSTAR    8 THE JUNGLE BOOK    9 KING CREOLE    10 KISS ME KATE     10 MARY POPPINS    11 NASHVILLE    12 OLIVER      13 PHANTOM OF THE PARADISE     14 SEVEN BRIDES FOR SEVEN BROTHERS    15 SINGIN IN THE RAIN     16 THE SOUND OF MUSIC     17 SOUTH PACIFIC    18 SWEET CHARITY      19 THE UMBRELLAS OF CHERBOURG    20 WEST SIDE STORY     21 THE YOUNG ONES        22 บทความ  มนต์เพลงลูกทุ่ง เอฟเอ็ม     23 บทความ แปดทศวรรษหนังเพลง....... ยิ้ม

ขอบคุณมากเลยครับ 
  เห็นรายชื่อหนังแล้วอยากดูเรื่องที่ 14 มากที่สุดเลย เคยดูนานมากแล้วจำรายละเอียดไม่ค่อยได้
  แต่จำได้เลาๆว่าท่าเต้นสวยและเพลงเพราะมาก  คุณสมบุญช่วยมาขยายหน่อยครับ (คุ้นๆ)  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #369 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 08:31:28 PM »

พี่ผีหายไปไหนเปิดหัวกระทู้เรื่องหนังเพลงคลาสสิคไว้แล้วเล่นหนีไปเลยนะ ผมพึ่งได้บูลเรย์เรื่อง The Sound of Music ฉบับเวอร์ชั่นรีมาสเตอร์
ฟิล์มหนังล่าสุดมาพอดีเดี๋ยวคืนนี้จะได้ดูเลยหนังทำระบบเสียงมาเป็น DTS HD MA 7.1 ch.เสียด้วยซึ่งน่าสนใจมาก

« ตอบ #370 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011 | 10:48:29 AM »

ถ้าอยากได้ลองสั่งซื้อไปที่        นิตยสาร สตาร์พิคส์
                                                      บริษัท  สตาร์พิคส์  จำกัด 
                                                      เขต พระนคร
                                                      กทม. 10200
                                                      โทร.  02-282-9979   
                                                       โทรสาร  02-281-2786
สารบัญของหนังสือทั้งหมด มีดังนี้ครับ  1  ALL  THAT JAZZ    2 CABARET   3 FAME       4 FIDDLER     5 FUNNY GIRL     6 GIGI    7 JESUS CHRIST SUPERSTAR    8 THE JUNGLE BOOK    9 KING CREOLE    10 KISS ME KATE     10 MARY POPPINS    11 NASHVILLE    12 OLIVER      13 PHANTOM OF THE PARADISE     14 SEVEN BRIDES FOR SEVEN BROTHERS    15 SINGIN IN THE RAIN     16 THE SOUND OF MUSIC     17 SOUTH PACIFIC    18 SWEET CHARITY      19 THE UMBRELLAS OF CHERBOURG    20 WEST SIDE STORY     21 THE YOUNG ONES        22 บทความ  มนต์เพลงลูกทุ่ง เอฟเอ็ม     23 บทความ แปดทศวรรษหนังเพลง....... ยิ้ม

ขอบคุณมากเลยครับ 
  เห็นรายชื่อหนังแล้วอยากดูเรื่องที่ 14 มากที่สุดเลย เคยดูนานมากแล้วจำรายละเอียดไม่ค่อยได้
  แต่จำได้เลาๆว่าท่าเต้นสวยและเพลงเพราะมาก  คุณสมบุญช่วยมาขยายหน่อยครับ (คุ้นๆ)  ยิ้มกว้างๆ
สวัสดีครับ....สั้นๆ นะครับเพราะผมไม่ถนัดเรื่องหนังเพลง ....ก็เป็นเรื่องของพี่น้องหนุ่มโสดชาวเขา  เจ็ดคนที่ทนความเหงาตามประสาของวัยเจริญพันธ์ไม่ได้ จึงต้องแสวงหาสาวๆ มาแนบกาย  ...ดูจากเนื้อหาแล้วเอื้ออำนวยให้กับแนวทางของหนังเพลงได้เป็นอย่างดี ผมเคยดูตอนต้นเรื่องนิดหน่อยยังดูไม่จบ ดูจากบรรยากาศในหนังแล้ว ผมคิดว่า น่าจะเหมาะกับ หลักชีวิตความเป็นอยู่แบบพอเพียงในทุกด้านของชีวิต ทีเดียว ก็ถือว่าเป็นมุมหนึ่งของสภาพชีวิตมนุษย์บนโลกของเรา แต่ละรูปแบบของวิถีการดำรงชีวิตของมนุษย์ มันมีอะไรให้เห็น ซึมซับ เรียนรู้ มากมายทีเดียวนะครับ ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #371 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011 | 06:26:36 PM »

The Sound of Music(1965)     หนังเพลงในระดับภาพยนต์ยอดเยี่ยม ซึ่งเป็นหนังเพลงที่สร้างความบันเทิงได้ทุกเพศทุกวัย
จัดว่าเป็นผลงานหนังที่วงการฮอลลีวู๊ดภูมิใจนักหนา ตัวหนังเน้นอารมณ์คนดูที่สื่อภาษาหนังได้อย่างสมบูรณ์มาก ด้วยความน่ารักของตัวละครเด็กๆ
และตัวนางเอกของเรื่องแสดงโดย จูลี่ แอนดรูว์ หนังเปิดเรื่องด้วยฉากที่จัดว่าคลาสสิคของวงการฮอลลีวู๊ด ฉากขุนเขาและทุ่งหญ้าด้วยลีลา
ท่าเต้นร้องเพลงของ จูลี่ แอนดรูว์ ด้วยฉากหลังภูมิประเทศอันงดงามของออสเตรีย ถือว่าเป็นหนังสามัญประจำบ้านตัวหนังมีความยา่วร่วม 3 ชั่วโมง
ผมดูมาเป็นรอบที่เท่าไรก็จำไม่ได้แล้ว เคยดูจากวีดีโอเทป,ทีวี,ดีวีดี,ไฟล์ไฮเดฟMKV และล่าสุดเมื่อคืนดูจากบูลเรย์เป็นฉบับเวอร์ชั่นที่สมบูรณ์ที่สุด
สัดส่วนของภาพเป็น Anamorphic Widescreen ระบบเสียงเป็น Dts HD MA 7.1ch. เกรนของภาพจัดว่าดีมากๆสำหรับหนังเก่าขนาดนี้(ปี1965)
แต่ภาพที่เป็นฉากท้องฟ้าเกรนสียังมีความหยาบอยู่บ้างไม่ใสเหมือนหนังใหม่ๆ ส่วนระบบเสียงถึงให้มาเป็น Dts HD MA 7.1ch. ไม่ได้ดีอะไรมากนัก
กับหนังเก่าๆเช่นนี้ เป็นหนังที่มีคุณค่าในการเก็บสะสมและการดูวันเวลาผ่านไปนานเกือบ 50 ปีแล้ว ความบันเทิงจากหนังเำพลงเรื่องนี้ก็ยังคงอยู่
บทเพลงอันไพเราะสร้างความประทับใจได้ตลอดกาล
อั๋น501

« ตอบ #372 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011 | 05:54:07 AM »

Alfred Hitchcock(1899-1980) โลกแห่งภาพยนต์ผู้ซึ่งเป็นราชาแห่งหนังฆาตกรรมเขย่าขวัญสุดยอดของหนังแนวนี้ Alfred Hitchcock คอหนังตัวจริง
จะต้องมีผลงานของฮิทช์ค็อค เก็บสะสมไว้ เนื่องจากกระทู้นี้เป็นหัวเรื่องแนะนำหนังคลาสสิค เวลานี้ได้มีหนังของฮิทช์ค็อค ออกเป็นบูลเรย์มาแล้ว
ใครที่สนใจต้องการจะหาหนังคลาสสิคผลงานของฮิทช์ค็อค ก็น่าจะหาดูกันได้ง่ายขึ้น ผมและคุณสมบุญได้แนะนำหนังของฮิทช์ค็อค ไว้หลาย
เรื่องแล้วครับ ก็เลยอยากจะระลึกถึงกูรูแห่งหนังแนวฆาตกรรมอำพรางผู้นี้ ผมเปิดประเด็นไว้ก่อนเดี๋ยวจะกลับมาว่าเรื่องราวของฮิทช์ค็อค กันต่อครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #373 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011 | 05:45:26 PM »

ผมดูหนังของปู่ฮิชค็อกเรื่องแรกคือ Family Plot ซึ่งเป็นเรื่องสุดท้ายในชีวิตของแกซะงั้น จบ ฮาๆ
จำได้อย่างเดียว คือ ปู่แกยืนโชว์อยู่ในหนังด้วย
พี่ๆที่ดูด้วย บอกว่าทั้งเรื่อง รอดูฉากนี้แหละ

หนังของฮิชค็อก จะว่าไปผมก็ว่างั้นๆนะ ในแง่เมโลดราม่า
แต่ถ้าในแง่ ของคนที่"อยาก"จะสร้างหนังกับเขาบ้าง
ปู่ฮิชค็อก คือผู้กำกับของผู้กำกับ หรือบร๊ะเจ้าของนักสร้างหนังนั่นเอง

ผมยังนึกไม่ออกนะ ว่ามีไอเดียอะไรที่แกยังไม่ได้ทำ
แต่ที่สำคัญ ทำแล้วดีด้วยนี่ซิ มันหายาก
เช่น
1. ถ่ายครั้งเดียว จบเรื่อง ไม่มีเทค ไม่มีตัดต่อ (ในความเป็นจริง ต้องหยุดเพื่อเปลี่ยนม้วนฟิล์ม)
2. หนังที่นางเอกที่คนดูรัก ตายต้นเรื่อง
3. หนังทั้งเรื่องมีฉากเดียว
4. หนังที่พระเอกไม่เดินไปไหนเลย แม้แต่ก้าวเดียว
5. หนังที่มีตัวโกงเป็นสิ่งของ ไม่ใช่คน ไม่ใช่สัตว์
6. หนังที่ไม่มีการถ่ายหน้าตัวเองตรงๆ หรือถ่ายด้วยมุมมองของบุคคลที่หนึ่ง
ฯลฯ

ผมจะไม่ค่อยสนใจหนังเป็นเรื่องๆ เพราะจำไม่ค่อยได้นะครับ (ติดโง่ สเปโตประจำ)
แต่ก็ต้องยกเว้นสำหรับ ผู้กำกับบางคน ที่ยอมรับว่าแกเก่งจริงๆ
และปู่อัลเฟร็ด ฮิชค็อก ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ

อั๋น501

« ตอบ #374 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011 | 06:23:04 AM »

แม้ว่าฮิทช์ค็อก จะสร้างผลงานไว้ยอดเยี่ยมขนาดไหนแต่ฮอลลีวู๊ดไม่เคยให้รางวัลออสการ์กับฮิทช์ค็อก เลยแม้แต่ครั้งเดียว
สาเหตุอาจจะมาจากฮิทช์ค็อก เป็นคนอังกฤษซึ่งเก่งเกินไปก็ได้ ช่วงเวลาในทศวรรษ 1950-1960 เป็นยุดรุ่งเรืองของฮิทช์ค็อก
เพราะผลงานหนังเรื่องเด่นๆส่วนใหญ่จะอยู่ในช่วงยุดนี้ ต่อไปผมจะขอแนะนำหนังเรื่องเด่นๆบางที่จัดว่าเป็นผลงานระดับขึ้นหิ้ง

-Rebecca(1940)   เป็นหนังฮอลลีวู๊ดเรื่องแรกของฮิทช์ค็อกและกลายมาเป็นหนังที่โด่งดังมากสามารถคว้ารางวัลออสการ์จากภาพยนต์ยอดเยี่ยม
-Rope(1948)   หนังทริลเลอร์เรื่องเยี่ยมเป็นหนังสีเรื่องแรกของฮิทช์ค็อก เรื่องนี้โชว์เทคนิคการถ่ายภาพที่โดดเด่นใช้วิธีการเดินกล้องยาวนานตลอด
ทั้งเรื่องตัดภาพเพียงไม่กี่ครั้งเท่านั้น
Strangers on a Train(1951)   หนังทริลเลอร์เรื่องเยี่ยมอีกเรื่องที่ฮิทช์ค็อกตั้งใจเล่นกับสถานการณ์บีบบังคับของตัวละครเอกของเรื่องที่ต้องตกอยู่กับ
ชายแปลกหน้าโรคจิต (เดี๋ยวว่างๆค่อยกลับมาว่ากันต่อผมต้องออกไปทำงานแล้ว)
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 51
พิมพ์