เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 06:44:09 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291318 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #390 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 01:53:03 PM »

87.  House of Max 3D(1953)    หนัง 3 มิติไม่ใช่พึ่งมาฮิตในยุดนี้  กระแสหนัง 3 มิติมีมานานแล้วครับตั้งแต่สมัยปี 1953 เมื่อโทรทัศน์แย่งคนดู
จากโรงภาพยนต์ ฮอลลีวู๊ดก็ต้องหาอะไรใหม่ๆมาเพื่อดึงคนดูกลับสู่โรงหนัง จุดที่จะขายได้ก็คือความแปลกใหม่ในยุดนั้นหนังสยองขวัญ 3 มิติจึงเกิดขึ้น
แล้วก็ประสบความสำเร็จเรียกคนดูกลับเข้าโรงหนังได้แต่กระแสหนัง 3 มิติอยู่ได้ไม่นานนักความนิยมก็หมดไป

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #391 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 04:01:47 PM »

100 หนังยิ่งใหญ่ตลอดกาล  ที่คุณอั๋นแนะนำมา 14 เรื่องนี่ผมเคยดูแค่ 9 เรื่องเอง
 ไม่ทราบว่าทางนิตยสารที่จัดอันดับเขาใช้อะไรเป็นตัววัดครับ
อั๋น501

« ตอบ #392 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 04:07:42 PM »

86.  -Pirates of the Caribbean: The Curse of the Black Pearl(2003)    หนังของผู้กำกับ กอร์ เวอร์บินสกี้  ที่ทำให้ตัวละครอย่างแจ๊ค สแปร์โรว์
ผู้เจ้าเล่ห์ที่ทำให้คนทั้งโลกรักได้  ผมยังคิดไม่ออกเลยว่าบทบาทนี้นอกจาก จอห์นนี่ เด็ปป์ แสดงแล้วจะหาใครมาเล่นได้ดีเท่ากับเด็ปป์

85.  -Duel in the Sun(1946)   หนังเรื่องเยี่ยมของผู้กำกับ คิง วิดอร์ หนังที่ถูกนักวิจารณ์สับว่าเนื้อหาเน้นเรื่องเซ็กซ์อย่างมาก ฝากให้เฮียสมบุญ
ช่วยมาวิจารณ์หน่อยว่าทำไมหนังที่ว่าด้วยเรื่องเซ็กซ์แบบนี้ถึงติดโผหนังยิ่งใหญ่ตลอดกาล
อั๋น501

« ตอบ #393 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 04:17:34 PM »

100 หนังยิ่งใหญ่ตลอดกาล  ที่คุณอั๋นแนะนำมา 14 เรื่องนี่ผมเคยดูแค่ 9 เรื่องเอง
 ไม่ทราบว่าทางนิตยสารที่จัดอันดับเขาใช้อะไรเป็นตัววัดครับ

หนังสือหนัง Empire Megazine เป็นผู้คัดเลือก "100 ภาพยนต์ยิ่งใหญ่ตลอดกาล"  น่าจะคัดเลือกจากช่วงเวลาหนังที่ออกฉายแล้วมีผลกับ
กระแสคนดู มีอิธิพลกับคนดูมากกว่าที่จะคัดเลือกจากองค์ประกอบคุณภาพของตัวหนังซึ่งแต่ละสถาบันก็มีหลักการคัดเลือกหนังที่แตกต่างกันไป
อย่างบางเรื่องที่ติดโผ ผมก็ยังคิดว่าไม่น่าจะเป็นหนังยิ่งใหญ่ตลอดกาลอะไรเลย เป็นเพียงความคิดเห็นของหนังสือ Empire Megazine เท่านั้น
ต่อไปผมจะเอาสถาบันอื่นๆที่คัดเลือกหนัง "100 เรื่องยอดเยี่ยมตลอดกาล" มาลงเปรียบเทียบให้อ่า่นจะได้เห็นถึงความแตกต่างทางความคิดครับ
แต่ต้องรอให้ครบ 100 เรื่องนี้ก่อน
อั๋น501

« ตอบ #394 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 06:24:35 PM »

87.  House of Max 3D(1953)    หนัง 3 มิติไม่ใช่พึ่งมาฮิตในยุดนี้  กระแสหนัง 3 มิติมีมานานแล้วครับตั้งแต่สมัยปี 1953 เมื่อโทรทัศน์แย่งคนดู
จากโรงภาพยนต์ ฮอลลีวู๊ดก็ต้องหาอะไรใหม่ๆมาเพื่อดึงคนดูกลับสู่โรงหนัง จุดที่จะขายได้ก็คือความแปลกใหม่ในยุดนั้นหนังสยองขวัญ 3 มิติจึงเกิดขึ้น
แล้วก็ประสบความสำเร็จเรียกคนดูกลับเข้าโรงหนังได้แต่กระแสหนัง 3 มิติอยู่ได้ไม่นานนักความนิยมก็หมดไป

87.  House of Wax 3D(1953)   ขอโทษทีพิมพ์ชื่อเรื่องหนังผิดครับ
อั๋น501

« ตอบ #395 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 06:31:47 PM »

84.  -Ghost(1990)    หนังรักโรแมนติกเรื่องผีของผู้กำกับ เจอร์รี่ ซัคเกอร์ ที่ส่งให้ดาราสาวสวยอย่าง เดมี่ มัวร์ โด่งดังคับฟ้า
เรียกว่าทรงผมสั้นของเธอฮิตพอๆกับตัวหนังเลยครับ ฉากคลาสสิคที่ แพทริค  สเวย์ซี่ กับ เดมี่ มัวร์ นั่งปั้นหม้อกันอย่างหวานชื่นเป็นฉากโรแมนติก
ที่สร้างความประทับใจให้แฟนหนังไม่มีวันลืม
อั๋น501

« ตอบ #396 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 06:40:25 PM »

83.  -Aladdin(1992)   หนังอนิเมชั่นดัดแปลงมาจากนิทานอาหรับราตรีของผู้กำกับ รอน คลีเมนท์ กับ จอห์น มัสเคอร์
ถ้าจำไม่ผิดมีฉบับเวอร์ชั่นเพลงประกอบของบ้านเราด้วย

82.  -Mrs. Doubtfire(1993)   หนังเบาสมองของผู้กำกับ ครีส โคลัมบัส ผมยังแปลกใจอย่างมากว่าหนังตลกเบาสมองของ โรบินส์ วิลเลี่ยมส์
เรื่องนี้ติดโผภาพยนต์ยิ่งใหญ่ตลอกกาลได้ไง  ถึงแม้ตัวหนังจะดูสนุกอาจจะเป็นเพราะว่าเป็นหนังสำหรับครอบครัวก็ได้
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #397 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 06:45:01 PM »

สุดยอดคอหนังจริง ๆ ครับเฮีย
นี่ถ้ารายการ "แฟนพันธุ์แท้" ยังอยู่นี่ คงได้ส่งพี่เข้าประกวดแน่ ๆ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #398 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 06:46:05 PM »

81.  -Stars Wars: Episode 2 Attack of the Clones(2002)   หนังในดวงใจของแฟนๆทั่วโลกที่เป็นตำนานสงครามดวงดาวของ จอร์จ ลูคัส
ออกฉายครั้งแรกจาก Star Wars: New Hope ในปี 1977 สร้างปรากฎการณ์หนังไซไฟอวกาศที่มีแฟนๆติดตามกันมากที่สุดในโลก
อั๋น501

« ตอบ #399 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 06:54:08 PM »

นี่ถ้ารายการ "แฟนพันธุ์แท้" ยังอยู่นี่ คงได้ส่งพี่เข้าประกวดแน่ ๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่ได้เป็น "แฟนพันธุ์แท้หนัง" หรอกครับ เป็นแค่พันธุ์ทางเท่านั้น ถ้าส่งประกวดต้องส่งพี่ใหญ่เฮียสมบุญ คนรักหนังขานั้นรักการดูหนังตัวจริง
ขนาดนั่งดูหนังส่วนตัวบนรถไฟได้ก็นับถือแล้วครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #400 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 08:34:56 PM »

นี่ถ้ารายการ "แฟนพันธุ์แท้" ยังอยู่นี่ คงได้ส่งพี่เข้าประกวดแน่ ๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่ได้เป็น "แฟนพันธุ์แท้หนัง" หรอกครับ เป็นแค่พันธุ์ทางเท่านั้น ถ้าส่งประกวดต้องส่งพี่ใหญ่เฮียสมบุญ คนรักหนังขานั้นรักการดูหนังตัวจริง
ขนาดนั่งดูหนังส่วนตัวบนรถไฟได้ก็นับถือแล้วครับ
ขอบคุณครับ .....ที่ยกยอกัน  ผมก็แค่ คนรักหนังธรรมดาๆ ตัวเล็กๆ คนหนึ่งเท่านั้นเองครับ เพียงแต่สิ่งนี้คือ ภาระในชีวิต ที่จะต้องติดตัวไปจนกว่าจะลงไปนอนอยู่ในโลงครับ ยิ้มกว้างๆ......เรื่องนั่งดูหนังบนรถไฟ ก็เป็นเพียงแค่ การแก้ปัญหาอีกทางหนึ่งเท่านั้นเองครับ เพราะหนังเป็นจำนวนหลักพันเรื่อง รอการกำจัด/เก็บสแปร์อยู่ กลัวไม่ทันในชีวิตนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม เครื่อง ดีวีดี พกพา เครื่องนี้ให้ประโยชน์กับผมมหาศาลจริงๆ ผมพกติดตัวในวันทำงานทุกวันครับ ยิงฟันยิ้ม.....เรื่องขยายความรอนิดหนึ่งนะครับ สองสามวันนี้ปวดฟัน-เสียวฟันครับ ต้องไปทำครอบฟัน หมดเงินค่าทำหลายพันแล้วยังต้องมาเจ็บปวดอีก...เฮ้อ สังขารนะสังขาร ร้องไห้
อั๋น501

« ตอบ #401 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 05:23:27 AM »

80.  -Indiana Jones and the Temple of Doom(1984)    หนังภาคที่ 2 ของอินดี้ เนื้อหาอาจจะมั่วๆเสียหน่อย เทียบกับภาคแรกไม่ได้เลย
รู้สึกว่าหนังของผู้กำกับ สตีเว่น สปีลเบิร์ก จะติดโผมากที่สุด

79.  -Mash(1970)    หนังตลกร้ายของผู้กำกับ โรเบิร์ก อัลต์แมน เป็นหนังตลกว่าด้วยหน่วยแพทย์ผ่าตัดเคลื่อนที่อเมริกันในสงครามเกาหลี
เป็นหนังตลกร้ายในยุดปี 70 ที่โด่งดังมากๆ นำไปสร้างเป็นซีรี่ส์ทางทีวีก็ประสบความสำเร็จเช่นกัน

อั๋น501

« ตอบ #402 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 05:32:35 AM »

ขอบคุณครับ .....ที่ยกยอกัน  ผมก็แค่ คนรักหนังธรรมดาๆ ตัวเล็กๆ คนหนึ่งเท่านั้นเองครับ เพียงแต่สิ่งนี้คือ ภาระในชีวิต ที่จะต้องติดตัวไปจนกว่าจะลงไปนอนอยู่ในโลงครับ ยิ้มกว้างๆ......เรื่องนั่งดูหนังบนรถไฟ ก็เป็นเพียงแค่ การแก้ปัญหาอีกทางหนึ่งเท่านั้นเองครับ เพราะหนังเป็นจำนวนหลักพันเรื่อง รอการกำจัด/เก็บสแปร์อยู่ กลัวไม่ทันในชีวิตนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม เครื่อง ดีวีดี พกพา เครื่องนี้ให้ประโยชน์กับผมมหาศาลจริงๆ ผมพกติดตัวในวันทำงานทุกวันครับ ยิงฟันยิ้ม.....เรื่องขยายความรอนิดหนึ่งนะครับ สองสามวันนี้ปวดฟัน-เสียวฟันครับ ต้องไปทำครอบฟัน หมดเงินค่าทำหลายพันแล้วยังต้องมาเจ็บปวดอีก...เฮ้อ สังขารนะสังขาร ร้องไห้

ผมไม่ได้ยกยอ รู้ว่าเฮียเป็นคนรักหนังธรรมดาๆตัวเล็กๆ(ถ้ารักหนังแล้วเป็นคนตัวใหญ่จะต่างกันอย่างไร) นี่ขนาดปวดฟันยังมีอารมณ์ในการดูหนังได้
เป็นคนตัวเล็กย่อมไม่ธรรมดาแน่
อั๋น501

« ตอบ #403 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 05:49:42 AM »

78.  -One Flew Over the Cuckoo's Nest(1975)     หนังยอดเยี่ยมของผู้กำกับ มิลอส ฟอร์แมน เป็นภาพยนต์ที่กวาดออสการ์รางวัลสำคัญ
ไปถึง 5 รางวัล ทำให้นักแสดงอย่าง แจ๊ค นิโคลสัน ขึ้นถึงจุดสุดยอดในการแสดงเป็นหนังในดวงใจของใครมากมาย

77.  -Swiss Family Robinson(1960)   หนังของผู้กำกับ เคน แอนนาคิน หนังครอบครัวของวอลท์ดิสนีย์เรื่องนี้ต้องให้พี่ใหญ่เฮียสมบุญ
ช่วยมาขยายความให้หน่อยเพราะน่าจะเป็นหนังแนวถนัด ผมทิ้งการบ้านไว้ให้เยอะเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #404 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 06:17:39 AM »

76.  -It's a Mad Mad Mad World(1963)   หนังตลกทริลเลอร์ของผู้กำกับ สแตนลี่ย์ เครเมอร์ เป็นหนังที่ถูกกล่าวขวัญกันมาก
ผมยังไม่เคยดูเหมือนกันแต่อยากดูมาก ต้องฝากให้เฮียสมบุญ ช่วยมาขยายความให้อีกแล้วรีบๆหายปวดฟันมีการบ้านต้องมาทำเพียบเลยครับ

75.  -The Bridge on the River Kwai(1957)  หนังคลาสสิคของยอดผู้กำกับ เดวิด ลีน หนังเรื่องนี้ผมเคยแนะนำกันแล้วครับ

74.  -Men in Black(1997)    หนังไซไฟยอดฮิตของผู้กำกับ แบร์รี่ ซอนเนนเฟลด์ ผมยังสงสัยว่าทำไมหนังไซไฟเอเลี่ยนเรื่องนี้ถึงได้ติดโผด้วย

73.  Twister(1996)   หนังมหาภัยทางธรรมชาติของผู้กำกับ แจน เดอ บอนด์ แต่ที่น่าสนใจเพราะมีนักแสดงคุณภาพอย่าง เฮเลน ฮันท์
และฟิลิป ซีมัวร์ ฮอฟแมน ซึ่งตอนนั้นยังเป็นนักแสดงโนเนมอยู่เลยครับ

หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 51
พิมพ์