เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149750 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 พฤษภาคม 2024 | 06:17:44 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291617 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #405 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 06:24:06 AM »

72.  -The Lord of the Rings: The Fellowship of the Ring(2001)   หนังมหากาพย์เรื่องนี้ของผู้กำกับ ปีเตอร์ แจ๊คสัน เดี๋ยวรอให้พี่ผีของเรา
มาช่วยขยายความให้อ่านหน่อย (เพราะพี่ผีพึ่งดูบูลเรย์ฉบับพิเศษเรื่องนี้ทั้ง 3 ภาคใช้เวลาหลายคืน)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #406 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 08:48:04 AM »

78.  -One Flew Over the Cuckoo's Nest(1975)     หนังยอดเยี่ยมของผู้กำกับ มิลอส ฟอร์แมน เป็นภาพยนต์ที่กวาดออสการ์รางวัลสำคัญ
ไปถึง 5 รางวัล ทำให้นักแสดงอย่าง แจ๊ค นิโคลสัน ขึ้นถึงจุดสุดยอดในการแสดงเป็นหนังในดวงใจของใครมากมาย

77.  -Swiss Family Robinson(1960)   หนังของผู้กำกับ เคน แอนนาคิน หนังครอบครัวของวอลท์ดิสนีย์เรื่องนี้ต้องให้พี่ใหญ่เฮียสมบุญ
ช่วยมาขยายความให้หน่อยเพราะน่าจะเป็นหนังแนวถนัด ผมทิ้งการบ้านไว้ให้เยอะเลยครับ

เรื่องที่ 77 ใช่เรื่องที่เกี่ยวกับครอบครัวหนึ่งไปติดอยู่ที่เกาะและมีโจรสลัดด้วย แม่เคยพาผมไปดูตอนเด็กๆ สนุกมากเลยครับ

และ 100 อันดับนี่มีจัดโดยการเรียงลำดับด้วยหรือเปล่าครับ
deja vu

« ตอบ #407 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 08:51:33 AM »

84.  -Ghost(1990)    หนังรักโรแมนติกเรื่องผีของผู้กำกับ เจอร์รี่ ซัคเกอร์ ที่ส่งให้ดาราสาวสวยอย่าง เดมี่ มัวร์ โด่งดังคับฟ้า
เรียกว่าทรงผมสั้นของเธอฮิตพอๆกับตัวหนังเลยครับ ฉากคลาสสิคที่ แพทริค  สเวย์ซี่ กับ เดมี่ มัวร์ นั่งปั้นหม้อกันอย่างหวานชื่นเป็นฉากโรแมนติก
ที่สร้างความประทับใจให้แฟนหนังไม่มีวันลืม

ได้ข่าวว่าเรื่องนี้ที่ลาวดังมาก ฟังแค่ชื่อก็สนุกแล้วครับ  ปั้นหม้อรอรัก
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #408 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 10:29:38 AM »

สุดยอดคอหนังจริง ๆ ครับเฮีย
นี่ถ้ารายการ "แฟนพันธุ์แท้" ยังอยู่นี่ คงได้ส่งพี่เข้าประกวดแน่ ๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่ได้เป็น "แฟนพันธุ์แท้หนัง" หรอกครับ เป็นแค่พันธุ์ทางเท่านั้น ถ้าส่งประกวดต้องส่งพี่ใหญ่เฮียสมบุญ คนรักหนังขานั้นรักการดูหนังตัวจริง
ขนาดนั่งดูหนังส่วนตัวบนรถไฟได้ก็นับถือแล้วครับ
ขอบคุณครับ .....ที่ยกยอกัน  ผมก็แค่ คนรักหนังธรรมดาๆ ตัวเล็กๆ คนหนึ่งเท่านั้นเองครับ เพียงแต่สิ่งนี้คือ ภาระในชีวิต ที่จะต้องติดตัวไปจนกว่าจะลงไปนอนอยู่ในโลงครับ ยิ้มกว้างๆ......เรื่องนั่งดูหนังบนรถไฟ ก็เป็นเพียงแค่ การแก้ปัญหาอีกทางหนึ่งเท่านั้นเองครับ เพราะหนังเป็นจำนวนหลักพันเรื่อง รอการกำจัด/เก็บสแปร์อยู่ กลัวไม่ทันในชีวิตนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม เครื่อง ดีวีดี พกพา เครื่องนี้ให้ประโยชน์กับผมมหาศาลจริงๆ ผมพกติดตัวในวันทำงานทุกวันครับ ยิงฟันยิ้ม.....เรื่องขยายความรอนิดหนึ่งนะครับ สองสามวันนี้ปวดฟัน-เสียวฟันครับ ต้องไปทำครอบฟัน หมดเงินค่าทำหลายพันแล้วยังต้องมาเจ็บปวดอีก...เฮ้อ สังขารนะสังขาร ร้องไห้

ผมไม่ได้ยกยอ รู้ว่าเฮียเป็นคนรักหนังธรรมดาๆตัวเล็กๆ(ถ้ารักหนังแล้วเป็นคนตัวใหญ่จะต่างกันอย่างไร) นี่ขนาดปวดฟันยังมีอารมณ์ในการดูหนังได้
เป็นคนตัวเล็กย่อมไม่ธรรมดาแน่
ขอบคุณครับ....ขอฝากสมาชิกทุกท่านนะครับว่า ถ้า ขณะนี้สุึขภาพฟันยังดีอยู่พยายามรักษาให้ดีที่สุดนะครับ ยาสีฟัน+น้ำยาบ้วนปากยี่ห้อไหนดีสุดแพงสุด กัดฟันซื้อมาใช้เลยครับ(เดี๋ยววันนี้ จะซื้อ คอลเกต เซ้นซิทีฟโปรรีลีฟ ทีกำลังโฆษณาอยู่ขณะนี้) ...ผมเองไม่โทษใครเลย ต้องโทษตัวเองเท่านั้น เพราะ ชอบตามใจปาก(เป็นสาวกพวกเชลล์ชวนชิม ยิงฟันยิ้ม) สมน้ำหน้าตัวเอง ต้องรับผลกรรมเพราะการกระทำของตัวเอง....อู้ยยย เสียวฟัน ....แต่คิดถึง กระดูกหมูอ่อนตุ๋นของโปรด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้.....หลายวันมานี้ ตะลุยดูหนังประเภทภาคต่อ ครับ เช่น OMEN ทั้ง 3 ภาค  +  ลีเธอร์ เวฟพอน (เมล กิ๊บสัน+แดนนี้ โกลเวอร์) ทั้ง 3 ภาค ทั้งสองเรื่องนี้ ดูแล้ว ได้สาระเหมือนกัน เป็นแง่มุม+สาระ ที่ผมอาจจะคิดไปเองนะครับ คือ ในความสยดสยองของโอเมน มีข้อคิด/แง่คิดในเรื่องของ ศาสนาและการอยู่ร่วม/ธรรมชาติของมนุษย์ซ่อนอยู่   ในความ มันส์สสสของ ลีเธอร์ฯ มีแง่มุม/ด้่านมืดและสว่างของตัวละครและสังคมโดยรอบ แฝงมาให้ดู สองเรื่องนี้เป็นผลงานของ ริชาร์ด ดอนเนอร์ ซึ่งมีผลงานเด่นๆอยู่ในช่วงทศวรรษ 70 - 80 ผลงานหลายเรื่องน่าสนใจและน่าเก็บสะสมนะครับ เป็น ผกก. ที่มีงา่นหลากหลายรูปแบบ แต่ทว่า ในความหลากหลายนั้น มีจุดร่วมหรือ ตีม ของเขาซ่อนอยู่ และกำลังดูหนังของ ผกก. แนวดรามาของอินเดีย( ที่ไม่ต้องมีฉากวิ่งข้า่มภูเขาร้องเพลง ) ที่ได้รับการยกย่อง(ถ้าจำไม่ผิด) จาก คูโรซาว่า  ว่า เกิดมาชาตินี้ ถ้าไม่ได้ดูหนังของเขา ถือว่า เสียชาติเกิด  หนังที่ว่าคือ มี 3 เรื่อง เรียกรวมๆ ว่า อปู ไตรโลจี้ (ขออภัยถ้าเขียนผิดครับ ยิ้มกว้างๆ)  .....หนังสื่อสะท้อนเรื่องวงจรชีวิตของ สามัญชนธรรมดาๆ ในสังคมอินเดีย ....ดูแล้วได้เห็นทุกๆด้าน ทุกๆแง่มุมเลยครับ ....ดูแล้ว ได้สาระ+สติปัญญาดีจริงๆ...พับเผื่อย ยิงฟันยิ้ม ....วันนี้เท่านี้ก่อนนะครับ ขอตัวไปทำฟันครับ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2011 | 10:32:55 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #409 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 10:40:19 AM »

78.  -One Flew Over the Cuckoo's Nest(1975)     หนังยอดเยี่ยมของผู้กำกับ มิลอส ฟอร์แมน เป็นภาพยนต์ที่กวาดออสการ์รางวัลสำคัญ
ไปถึง 5 รางวัล ทำให้นักแสดงอย่าง แจ๊ค นิโคลสัน ขึ้นถึงจุดสุดยอดในการแสดงเป็นหนังในดวงใจของใครมากมาย

77.  -Swiss Family Robinson(1960)   หนังของผู้กำกับ เคน แอนนาคิน หนังครอบครัวของวอลท์ดิสนีย์เรื่องนี้ต้องให้พี่ใหญ่เฮียสมบุญ
ช่วยมาขยายความให้หน่อยเพราะน่าจะเป็นหนังแนวถนัด ผมทิ้งการบ้านไว้ให้เยอะเลยครับ

เรื่องที่ 77 ใช่เรื่องที่เกี่ยวกับครอบครัวหนึ่งไปติดอยู่ที่เกาะและมีโจรสลัดด้วย แม่เคยพาผมไปดูตอนเด็กๆ สนุกมากเลยครับ

และ 100 อันดับนี่มีจัดโดยการเรียงลำดับด้วยหรือเปล่าครับ

77.  -Swiss Family Robinson(1960)  เรื่องเดียวกับที่เฮียดูนั่นล่ะเป็นหนังที่ดูสนุกมากครับ
การจัดอันดับหนังนี้ไล่ตามอันดับมากไปหาน้อยครับ  พอถึงอันดับที่ 50  เราค่อยมาหาเหตุผลกันว่าทำไมหนังบางเรื่องถึงได้ติดโผมาได้ด้วย
ถ้าอยากรู้ว่าหนังเรื่องอะไรติดอันดับ 1 ต้องรออ่านกันต่อครับ
อั๋น501

« ตอบ #410 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 10:45:39 AM »

ผมจะพยายามจะให้ครบ 100 เรื่องภายในอาทิตย์นี้ เพราะต้องเข้าใจว่าการแนะนำหนัง 100 เรื่องไม่ใช่เรื่องง่าย ถึงแม้จะเป็นการจัดอันดับหนัง
ของนิตยสารหนัง Empire ก็ตามผมต้องแสดงความคิดเห็นแนะนำลงให้อ่านกันด้วย ซึ่งบางเรื่องเคยดูมานานมากแล้วหรือไม่เคยดูก็มีถ้าใครมีอะไร
จะเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
deja vu

« ตอบ #411 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 11:03:28 AM »

ผมจะพยายามจะให้ครบ 100 เรื่องภายในอาทิตย์นี้ เพราะต้องเข้าใจว่าการแนะนำหนัง 100 เรื่องไม่ใช่เรื่องง่าย ถึงแม้จะเป็นการจัดอันดับหนัง
ของนิตยสารหนัง Empire ก็ตามผมต้องแสดงความคิดเห็นแนะนำลงให้อ่านกันด้วย ซึ่งบางเรื่องเคยดูมานานมากแล้วหรือไม่เคยดูก็มีถ้าใครมีอะไร

เอาใจช่วยให้คุณอั๋นทำให้เสร็จเร็วๆครับ  รอลุ้นอยู่ว่าเรื่องไหนติด TOP TEN บ้าง
 ผมว่ามันเป็นแนวทางหนึ่งในการเลือกดูหรือซื้อหนังได้เลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #412 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 11:10:52 AM »

list รายชื่อ 100 รายการมาลงพรืดเดียวก่อน แล้วค่อยใช้ฟังก์ชั่น modify เพื่อใส่รายละเอียดแต่ละเรื่องในภายหลังก็ได้ เพื่อความต่อเนื่องครับ
อั๋น501

« ตอบ #413 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 11:14:26 AM »

71.  -The Poseidon Adventure(1972)    หนังเรื่อง "เรือนรก" อาจจะเป็นหนังต้นแบบให้กับเรื่อง ไททานิค เป็นหนังเรื่องเยี่ยมของผู้กำกับ โรนัลด์ นีม
เรือสำราญชื่อ Poseidon ได้เจอภัยพินาศคลื่นใหญ่จนต้องอับปาง หนังตื่นเต้นดูสนุกมากครับผมเคยแนะนำไว้แล้ว แต่ที่อยากจะแนะนำเป็นพิเศษ
ก็คือเพลงประกอบเรื่อง The Morning After ช่างไพเราะเหลือเกินตรงข้ามกับตัวหนังเลยครับ พี่ป่องช่วยหน่อยเอาเพลงนี้จาก You Tube แปะลง
ในกระทู้ให้ด้วยครับ  อยากจะแนะนำให้เพื่อนๆน้องๆสมาชิกได้ฟังกัน
.. polotoon ..

« ตอบ #414 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 02:41:43 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=EH2hWwD5Qfg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=EH2hWwD5Qfg</a>

อั๋น501

« ตอบ #415 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 04:37:33 PM »

70.  -The Best Years of Our Lives(1946)  หนังของผู้กำกับ วิลเลี่ยม ไวเดอร์ หนังสะท้อนผลของสงครามถึงแม้จะถูกยกย่องว่าเป็นวีรบุรุษ
ทหารผ่านศึกที่กลับมาใช้ชีวิตแบบคนพิการในสังคมนั้นไม่ใช่เรื่องง่าย  เฮียสมบุญรักษาฟันให้หายเร็วๆนะมีงานต้องขยายความอีกเยอะ

69.   -Rocky(1976)    หนังของ ซิลเวสเตอร์ สตอลโลน ที่เป็นเปรียบเหมือนชีวิตจริงของตัวเอง จากหนังเล็กๆกำกับโดย จอห์น จี. อไวลด์เซน
ที่ประสบความสำเร็จเกินคาดทำให้ สตอลโลน เป็นดาราค่าตัวระดับแถวหน้าของวงการ ทั้งๆที่เมื่อก่อนเล่นแสดงหนังโป๊ด้วยค่าตัวถูกๆเป็นหนังที่ดีที่สุด
ของ สตอลโลน แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #416 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 07:11:50 PM »

68.  -The Rocky Horror Picture Show(1975)  หนัง Musical Comedy สุดขั้วของ จิม ชาร์แมน ผมเคยดูสมัยเป็นวีดีโอเทปมานานมากแล้ว
จำได้ว่ามี Susan Sarandon กับ Tim Curry แสดงนำ ต้องให้พี่ผีเซียนหนังเพลงมาช่วยขยายความให้หน่อยครับ

67.   -Lawrence of Arabia(1962)   หนังยอดเยี่ยมของผู้กำกับ เดวิด ลีน ทำให้ทะเลทรายเล่าเรื่องมหากาพย์อันยิ่งใหญ่ของ ที.อี. ลอว์เรนซ์
เป็นหนังในดวงใจของเหล่านักวิจารณ์ ผมเคยแนะนำไว้แล้วจากผลงานชั้นเยี่ยมของ เดวิด ลีน
อั๋น501

« ตอบ #417 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 07:34:26 PM »

66.  -Close Encounter of the Third Kind(1977)    การเผชิญหน้ามนุษย์ต่างดาวในระดับที่ 3 เป็นหนังของผู้กำกับ สตีเว่น สปีลเบิร์ก
ที่ผมชื่นชอบมากที่สุด สปีลเบิร์ก ดวงสมพงษ์กับมนุษย์ต่างดาวมาก หนังยุดแรกๆของ สปีลเบิร์ก มักจะมีมุมมองมนุษย์ต่างดาวเป็นมิตรมากกว่า
เป็นศัตรู สปีลเบิร์ก มีผลงานติดโผมากที่สุดเลยครับ
TRON

« ตอบ #418 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 | 10:22:38 PM »

69.   -Rocky(1976)    หนังของ ซิลเวสเตอร์ สตอลโลน ที่เป็นเปรียบเหมือนชีวิตจริงของตัวเอง จากหนังเล็กๆกำกับโดย จอห์น จี. อไวลด์เซน
ที่ประสบความสำเร็จเกินคาดทำให้ สตอลโลน เป็นดาราค่าตัวระดับแถวหน้าของวงการ ทั้งๆที่เมื่อก่อนเล่นแสดงหนังโป๊ด้วยค่าตัวถูกๆเป็นหนังที่ดีที่สุด
ของ สตอลโลน แล้วครับ

เรื่องนี้ดูกี่ทีก็ประทับใจครับ ไม่แปลกใจเลยที่คนฟิลาเดเฟียดูเรื่องนี้แล้วอยากให้สตอลโลนเป็นร๊อคกี้จริงๆ
อั๋น501

« ตอบ #419 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 | 05:25:14 AM »

65.  -Lady and the Tramp(1955)     หนังการ์ตูนคลาสสิคของวอลท์ดีสนีย์ที่เป็นหนังในดวงใจคนรักหมา ผมเคยดูสมัยเด็กๆพี่สาวพาไปดูที่โรง
หนังการ์ตูนเรื่องนี้ต้องให้พี่ผีมาแนะนำกัน เพราะขานี้เป็นแฟนการ์ตูนของวอลท์ดีสนีย์ตัวจริง
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 51
พิมพ์