เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 04:32:17 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 32 33 [34] 35 36 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291312 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #495 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 10:12:28 AM »

26.  Thunderball(1965)   เป็นหนัง เจมส์ บอนด์ เรื่องที่ตัว ฌอน คอนเนอรี่ เองชื่นชอบเรื่องนี้มากที่สุด กำกับโดย เทอเรนซ์ ยัง
ตอนนี้พยัคฆ์ร้าย 007 ได้คู่ปรับหมายเลข 2 ขององค์กรก่อการร้ายสเปกเตอร์ ลาร์โก แสดงโดย อดอลโฟ เซลี ส่วนผู้หญิงของบอนด์นั้น
แสดงโดย คลอดีน ออเกอร์ สวยน่ารักมากเป็นผู้หญิงของบอนด์ที่ผมชอบและผู้หญิงของบอนด์ที่ไม่ชอบคือตอน Octopussy แสดงโดย
เมาด์ อดัมส์ เธอได้แสดงในตอน The Man with The Golden Gun ด้วยแต่เรื่องนี้เป็นผู้หญิงของคู่ปรับบอนด์ เรื่อง Thunderball เป็นตอนที่
หนังมีอาวุธไฮเทคมากมายเมื่อวันก่อนผมยังดูเรื่องนี้เป็นบูลเรย์อยู่เลย ได้ดูนับครั้งไม่ถ้วนแล้วครับ
เมื่อสัปดาห์ก่อนก็เพิ่งดูตอนนี้ไปเช่นกัน ผมว่าฉากใส่ชุดมนุษย์กบฟัดกันใต้น้ำระหว่างฝ่ายพระเอกกับฝ่ายผู้ร้ายมันค่อนข้างนานไปหน่อย เห็นแล้วอึดอัดแทน (เพราะสู้กันใต้น้ำ) ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #496 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 10:21:28 AM »

25.   Grease(1978)      หนังเพลงมนต์รักวัยรุ่นในยุดปี 50 ของผู้กำกับ แรนดัล ไคล์เซอร์ ได้ดาราสุดร้อนแรงแห่งยุดนั้นอย่าง จอน์น ทราโวลต้า
หลังจากที่ประสบความสำเร็จอย่างเหลือหลายกับหนังเรื่อง Saturday Night Fever ซึ่งผมแปลกใจมากว่าทำไมเรื่อง Saturday Night Fever(1977)
ถึงไม่ติดโผทั้งๆที่หนังได้สร้างปรากฎการณ์ทั้งวงการเพลงและภาพยนต์ ทำเอากระแสเพลงดีสโก้ฮิตสุดๆเบียดเอาเพลงฮาร์ทร็อคของพวกเรา
ตกขอบไปเลย   ซึ่งในยุดนั้นผมไม่ฟังเพลงของวง Bee Gee เลยเพราะเกลียดที่ทำเพลงดีสโก้ฮิตเกินเหตุ  ทั้งๆที่ จอห์น ทราโวลต้า กับ โอลิเวีย
นิวตันจอห์น อายุนั้นเกินวัยรุ่นไปแล้ว แต่ก็ต้องยอมรับว่าเป็นหนังเพลงที่ดูสนุกมาก
อั๋น501

« ตอบ #497 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 10:24:43 AM »

26.  Thunderball(1965)   เป็นหนัง เจมส์ บอนด์ เรื่องที่ตัว ฌอน คอนเนอรี่ เองชื่นชอบเรื่องนี้มากที่สุด กำกับโดย เทอเรนซ์ ยัง
ตอนนี้พยัคฆ์ร้าย 007 ได้คู่ปรับหมายเลข 2 ขององค์กรก่อการร้ายสเปกเตอร์ ลาร์โก แสดงโดย อดอลโฟ เซลี ส่วนผู้หญิงของบอนด์นั้น
แสดงโดย คลอดีน ออเกอร์ สวยน่ารักมากเป็นผู้หญิงของบอนด์ที่ผมชอบและผู้หญิงของบอนด์ที่ไม่ชอบคือตอน Octopussy แสดงโดย
เมาด์ อดัมส์ เธอได้แสดงในตอน The Man with The Golden Gun ด้วยแต่เรื่องนี้เป็นผู้หญิงของคู่ปรับบอนด์ เรื่อง Thunderball เป็นตอนที่
หนังมีอาวุธไฮเทคมากมายเมื่อวันก่อนผมยังดูเรื่องนี้เป็นบูลเรย์อยู่เลย ได้ดูนับครั้งไม่ถ้วนแล้วครับ
เมื่อสัปดาห์ก่อนก็เพิ่งดูตอนนี้ไปเช่นกัน ผมว่าฉากใส่ชุดมนุษย์กบฟัดกันใต้น้ำระหว่างฝ่ายพระเอกกับฝ่ายผู้ร้ายมันค่อนข้างนานไปหน่อย เห็นแล้วอึดอัดแทน (เพราะสู้กันใต้น้ำ) ครับ

สังเกตุไหมว่าหนังของบอนด์ในยุดก่อนๆฉากท้ายๆของแทบทุกตอน มักจะต้องมีฝ่ายพระเอกกับฝ่ายผู้ร้ายยิงกันสู้กันแบบในเรื่อง Thunderball
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #498 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 10:43:08 AM »

พี่อั๋นครับ

ขอคั่นเวลาสักครู่ครับ พอดีผมอยากจะเข้าไปอ่าน software review concert ในเว็บ audiofile-videofile น่ะครับ
แต่คลิ๊กเข้าไปไม่ได้สักที ต้องทำอย่างไรบ้างครับพี่ ผมอยากอ่านรีวิว บลูเรย์ คอนเสร์ตน่ะครับ

http://www.audiophile-videophile.com/2011/reviews01.php
อั๋น501

« ตอบ #499 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 03:23:12 PM »

พี่อั๋นครับ

ขอคั่นเวลาสักครู่ครับ พอดีผมอยากจะเข้าไปอ่าน software review concert ในเว็บ audiofile-videofile น่ะครับ
แต่คลิ๊กเข้าไปไม่ได้สักที ต้องทำอย่างไรบ้างครับพี่ ผมอยากอ่านรีวิว บลูเรย์ คอนเสร์ตน่ะครับ

http://www.audiophile-videophile.com/2011/reviews01.php

อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ  แต่ถ้าอยากอ่านง่ายนิดเดียวไปซื้อนิตยสารออดิโอไฟล์/วีดีโอไฟล์ตามแผงหนังสือทั่วไปเท่านั้น
ได้หนังสือมาอ่านคอลัมน์อื่นๆด้วย ฝากมาบอกในฉบับเดือนหน้า(กันยายน) มี "จอมยุทธไร้สำนัก" เขียนแนะนำหนังบูลเรย์มูฟวี่ให้อ่านด้วย
อยู่ในคอลัมน์  HD Reviews ลองติดตามอ่านกันนะ
อั๋น501

« ตอบ #500 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 03:39:50 PM »

24.  The Lion King (1994)       หนังการ์ตูนของค่ายวอล์ท ดิสนี่ย์ ติดโผอีกแล้ว  เป็นผลงานชิ้นเยี่ยมทั้งตัวหนังและเพลงประกอบ
เป็นผลงานของ Elton John กับ Tim Rice  ตัวหนังกำกับโดย โรเจอร์ อัลเลอร์ และ ร็อบ มินคอฟฟ์ นับว่าค่ายวอล์ท ดิสนี่ย์ ได้พัฒนา
ผลงานการ์ตูน  Animation ได้อย่างสุดยอดสมแล้วครับที่ติดโผ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #501 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 04:39:59 PM »

พี่อั๋นครับ

อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ  แต่ถ้าอยากอ่านง่ายนิดเดียวไปซื้อนิตยสารออดิโอไฟล์/วีดีโอไฟล์ตามแผงหนังสือทั่วไปเท่านั้น
ได้หนังสือมาอ่านคอลัมน์อื่นๆด้วย ฝากมาบอกในฉบับเดือนหน้า(กันยายน) มี "จอมยุทธไร้สำนัก" เขียนแนะนำหนังบูลเรย์มูฟวี่ให้อ่านด้วย
อยู่ในคอลัมน์  HD Reviews ลองติดตามอ่านกันนะ
ติดตามอยู่เกือบทุกฉบับเลยครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #502 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 | 06:36:10 PM »

พี่อั๋นครับ

อ๋อ ผมหมายถึงเล่มที่ผ่าน ๆ มาน่ะครับ
ผมไม่ได้ติดตามทุกเล่มน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #503 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 | 05:55:16 AM »

พี่อั๋นครับ

อ๋อ ผมหมายถึงเล่มที่ผ่าน ๆ มาน่ะครับ
ผมไม่ได้ติดตามทุกเล่มน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวผมลองถามพี่ธรรมนูญให้ว่าเค้าเก็บเรื่องบูลเรย์คอนเสิร์ตฉบับเก่าๆไว้ในคอมพิวฯหรือเปล่า(พี่ธรรมนูญเป็นคนเขียนคอลัมน์นี้)
เพราะตามปกติแล้วเค้าจะเมล์เรื่องบูลเรย์คอนเสิร์ตมาให้ผมอ่านทุกฉบับเป็นประจำอยู่แล้วครับ  ผมว่าหนังสือเครื่องเสียงนั้น
ไม่ใช่ว่าจะมีเรื่องเกี่ยวกับเครื่องเสียงเพียงอย่างเดียว  สัดส่วนเรื่องราวของเรื่องเครื่องเสียงอาจจะประมาณ 3 ใน 4 ส่วนก็จริง
เพราะเมนหลักๆของเนื้อหาย่อมเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงหรือโฮมเธียเตอร์อยู่แล้ว(เพราะเป็นหนังสือเครื่องเสียง)
แต่ผู้ทำก็พยายามให้หนังสือมีเนื้อหาสาระเกี่ยวข้องกับพวก Software ต่างๆทุกฟอร์แม็ตรวมทั้งเนื้อหาเกี่ยวกับดนตรีหรือภาพยนต์ด้วย
อย่างหนังสือ GM2000 ในอดีตซึ่งเป็นหนังสือเครื่องเสียงแต่เน้นเนื้อหาเกี่ยวกับดนตรีและภาพยนต์ให้ความสำคัญกับส่วนนี้
ไม่แพ้กับเรื่องเครื่องเสียงเช่นกัน หรือแม้แต่หนังสือ Audiophile/Videphile ก็เหมือนกัน   วันนี้หนังสือที่เกี่ยวกับเนื้อหาดนตรีล้วนๆอยู่ไม่ได้ครับ
เป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจมากครับ  ในฐานะคนที่เคยทำหนังสือดนตรีมาและซื้อหนังสือดนตรีแทบทุกฉบับ ผมรู้สึกเสียใจมากว่าทำไมหนังสือดนตรี
ถึงอยู่ไม่ได้ทั้งๆที่มีคนชอบดนตรีมากกว่าเครื่องเสียงมากมายนัก  อาจจะเป็นเพราะว่าสื่อออนไลน์เข้ามาฆ่าหนังสือดนตรีนั่นเอง
ซึ่งต่างกับหนังสือภาพยนต์กับอยู่ได้และอยู่ได้ดีด้วย แปลกไหมครับ
อั๋น501

« ตอบ #504 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 | 09:38:51 AM »

23.   Mary Poppins(1964)   หนังของค่าย วอล์ท ดิสนี่ย์ อีกแล้วเรื่องนี้เป็นหนังแฟนตาซี่คอมมีดี้ กำกับโดย โรเบิร์ต สตีเวนสัน
ได้ดาราขวัญใจคนอเมริกัน จูลี่ แอนดรูว์ส เป็นหนังดูสนุกไร้พิษภัยเป็นหนังแนวถนัดของค่าย วอล์ท ดิสนี่ย์ อยู่แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #505 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 | 09:59:53 AM »

22.  Forrest Gump (1994)  "ชีวิตเหมือนกล่องช็อคโกแล็ต ไม่รู้ก่อนหรอกว่าจะเจออะไร" เป็นคำพูดของ แซลลี ฟิลด์ แสดงเป็นแม่
ของ ฟอร์เรสต์ กัมป์ ที่สอนลูกชาย ผู้ชายที่เกิดมาไม่เหมือนคนปกติทั่วไป มีความไม่สมประกอบตั้งแต่เด็กแต่ด้วยมีความตั้งใจทำอะไรแล้ว
จะประสบความสำเร็จในชีวิตอย่างคนปกติยังทำไมได้  หนังยอดเยี่ยมของผู้กำกับ โรเบิร์ต เซเมคคิส ที่ถ่ายทอดเรื่องราวของผู้ชายที่ไม่เคย
มีจุดหมายในชีวิตแต่สามารถฟันฝ่าชีวิตที่ไม่สมประกอบจนทำให้ประสบความสำเร็จมีทั้งเงินทอง เป็นหนังเต็มไปด้วยพลังให้กำลังใจเพื่อนมนุษย์
ไม่ให้ย่อท้อมองโลกในแง่ดี ทอม แฮงค์ส กับบทบาท ฟอร์เรสต์ กัมป์ เป็นการแสดงที่ดีที่สุดในชีวิตของ ทอม แฮงศ์ส  หนังประสบความสำเร็จ
ได้ทั้งเงินและกล่องเป็นหนังในดวงใจของผมด้วย "เราต้องเรียนรู้อดีตไว้ข้างหลัง เพื่อที่จะก้าวไปข้างหน้า"
อั๋น501

« ตอบ #506 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 | 10:16:48 AM »

21.  The Godfather(1972)      หนังยอดเยี่ยมตลอดกาลของผู้กำกับ ฟรานซิล ฟอร์ด คอปโปล่า หนังมาเฟียคลาสสิคเรื่องนี้แทบไม่ต้องกล่าวอะไร
กันแล้วเป็นสุดยอดของภาพยนต์มาเฟีย ถึงแม้ The Godfather Part II ที่ถือว่าเป็นหนึ่งในภาพยนต์ภาคต่อที่ดีที่สุดจะสามารถชนะรางวัลออสการ์
มากกว่าภาคแรกรวมทั้งได้ภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วย หนังได้ถ่ายทอดเรื่องราวบทประพันธ์เรื่อง The Godfather ของ มาริโอ พูโซ่ ได้อย่างสมบูรณ์
เป็นภาพยนต์ที่มีวิธีการเล่าเรื่องชีวิตครอบครัวของ วีโต้ คอร์ลีโอเน ได้อย่างยอดเยี่ยม เป็นหนังที่ติดหนึ่งใน 100 เรื่องยอดเยี่ยมตลอดกาลแทบทุก
สถาบันภาพยนต์
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #507 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 | 10:46:43 AM »

สวัสดีครับ....แวะเข้ามาทักทาย เพื่อบอกว่าไม่ได้หายไปไหนครับ .....กำลังคร่ำเคร่งกับการปั่นต้นฉบับครับ ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

« ตอบ #508 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 | 03:23:30 PM »

พี่อั๋นครับ

เดี๋ยวผมลองถามพี่ธรรมนูญให้ว่าเค้าเก็บเรื่องบูลเรย์คอนเสิร์ตฉบับเก่าๆไว้ในคอมพิวฯหรือเปล่า(พี่ธรรมนูญเป็นคนเขียนคอลัมน์นี้)
เพราะตามปกติแล้วเค้าจะเมล์เรื่องบูลเรย์คอนเสิร์ตมาให้ผมอ่านทุกฉบับเป็นประจำอยู่แล้วครับ  ผมว่าหนังสือเครื่องเสียงนั้น
ไม่ใช่ว่าจะมีเรื่องเกี่ยวกับเครื่องเสียงเพียงอย่างเดียว  สัดส่วนเรื่องราวของเรื่องเครื่องเสียงอาจจะประมาณ 3 ใน 4 ส่วนก็จริง
เพราะเมนหลักๆของเนื้อหาย่อมเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงหรือโฮมเธียเตอร์อยู่แล้ว(เพราะเป็นหนังสือเครื่องเสียง)
แต่ผู้ทำก็พยายามให้หนังสือมีเนื้อหาสาระเกี่ยวข้องกับพวก Software ต่างๆทุกฟอร์แม็ตรวมทั้งเนื้อหาเกี่ยวกับดนตรีหรือภาพยนต์ด้วย
อย่างหนังสือ GM2000 ในอดีตซึ่งเป็นหนังสือเครื่องเสียงแต่เน้นเนื้อหาเกี่ยวกับดนตรีและภาพยนต์ให้ความสำคัญกับส่วนนี้
ไม่แพ้กับเรื่องเครื่องเสียงเช่นกัน หรือแม้แต่หนังสือ Audiophile/Videphile ก็เหมือนกัน   วันนี้หนังสือที่เกี่ยวกับเนื้อหาดนตรีล้วนๆอยู่ไม่ได้ครับ
เป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจมากครับ  ในฐานะคนที่เคยทำหนังสือดนตรีมาและซื้อหนังสือดนตรีแทบทุกฉบับ ผมรู้สึกเสียใจมากว่าทำไมหนังสือดนตรี
ถึงอยู่ไม่ได้ทั้งๆที่มีคนชอบดนตรีมากกว่าเครื่องเสียงมากมายนัก  อาจจะเป็นเพราะว่าสื่อออนไลน์เข้ามาฆ่าหนังสือดนตรีนั่นเอง
ซึ่งต่างกับหนังสือภาพยนต์กับอยู่ได้และอยู่ได้ดีด้วย แปลกไหมครับ

น่าจะเหมือนกันกับหนังสือหรือนิตยสารเกี่ยวกับดนตรีสากลในบ้านเราครับ
ที่ตอนนี้ไม่มีแล้ว จะเหลือก็เป็นราย 2 เดือน ซึ่งก็ขายกันเฉพาะกลุ่มเท่านั้น

คิดถึง Music express, crossroads หรือ Starpics Music Edition ครับ
เมื่อครั้งที่นิตยสารเหล่านี้วางขายทุกเดือน ผมจะตื่นเต้นทุกครั้งที่จะไปมองหาตามแผงหนังสือ

ส่วนหนังสือ audiofile/videofile นั้นผมซื้อเป็นบางเล่มครับ คือ เก็บข้อมูลเรื่องเครื่องเสียงไว้คร่าว ๆ ก่อน
เมื่อถึงเวลาที่จะต้องซื้อจริงๆ  คงได้รื้อเอามาศึกษาอีกรอบ 
อั๋น501

« ตอบ #509 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 | 04:00:09 PM »

สิ่งหนึ่งที่ทำให้นิตยสารดนตรีเพลงสากลในบ้านเราตาย เพราะว่าปัจจุบันนี้เป็นยุดแห่งสื่อข่าวสารออนไลน์ อินเตอร์เน็ทเข้าถึงกันทุกครัวเรือน
รวดเร็วยิ่งอัพเดทข่าวสารกันได้ทุกชั่วโมง ซึ่งต่างจากหนังสืิอออกเป็นรายเดือนหรือรายสะดวกไม่ทันการแล้วครับ  เมื่อยุดอดีตอินเตอร์เน็ทยังไม่มี
หนังสือดนตรีเป็นเพียงแหล่งข้อมูลชนิดเดียวที่เราต้องพึ่งพาซึ่งแตกต่างกับทุกวันนี้   มีสื่อต่างๆมากมายที่เราใช้ศึกษาหาข้อมูลไม่ต้องหาอ่านข้อมูล
จากหนังสือเกี่ยวกับเรื่องดนตรีสากลที่แปลมาจากสื่อต่างประเทศเสียเป็นส่วนใหญ่  เราก็หาอ่านจากแหล่งต้นฉบับข้อมูลได้เลย  นี่อาจจะเป็นเหตุผล
ที่ทำให้หนังสือเกี่ยวกับดนตรีถึงอยู่ไม่ได้  เพราะว่าถ้าบทความในหนังสือนั้นล้วนเป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวของผู้เขียนเองไม่ว่าจะเป็นบท
วิจารณ์หรือบทความอะไรก็แล้วแต่ขอให้เขียนขึ้นมาเองไม่ใช่อาศัยเรื่องแปลของคนอื่นเค้า น่าจะเป็นข้อดีอย่างหนังสือเครื่องเสียงบางฉบับนั้น
จะเน้นบทความแสดงความคิดเห็นหรือบทวิจารณ์ส่วนตัวเท่านั้น  จะไม่ได้อาศัยบทความจากนิตยสารจากต่างประเทศแล้วแปลมา  แต่ก็มีบางฉบับ
อาศัยบทความจากหนังสือเครื่องเสียงต่างประเทศเป็นแหล่งข้อมูลแปลมาเหมือนกัน  สังเกตุไหมครับอย่างเราเล่นเว็บนี้ถ้าเป็นบทความแสดงความคิดเห็น
ส่วนตัวมักจะมีคนสนใจอ่านกันมาก  แต่ถ้าเอาบทความของชาวบ้านแล้วมาแปลมาผมจะไม่ค่อยอยากอ่านเลย  หนังสือดนตรีสากลบ้านเราต้องทำ
ให้ได้อย่างบทความในหนังสือพิมพ์ นั้นคือข้อเขียนเชิงวิจารณ์ส่วนตัวล้วนๆเลยอ่านแล้วจะเห็นด้วยหรือไม่นั่นไม่ใช่ประเด็น
หน้า: 1 ... 32 33 [34] 35 36 ... 51
พิมพ์