เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 05:42:30 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291317 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #540 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 10:30:57 AM »

ทุกสถาบันที่จัดอันดับหนังหรือจัดรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมของสถาบันต่างๆนั้น   เป็นเรื่องปกติจะมีคนที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
มุมมองการให้รางวัลหรือจัดอันดับแล้วแต่สถาบันนั้นๆจะมีองค์ประกอบต่างๆย่อมไม่เหมือนกัน  ภาพยนต์ไม่ใช่กีฬาจะวัดผลแพ้ชนะด้วยแต้ม
หรือการทำประตูไม่ได้  ขนาดกีฬาบางชนิดใช้กรรมการตัดสินยังค้านสายตาคนดูเลยครับ   นับประสาอะไรกับภาพยนต์ซึ่งเป็นเรื่องที่ตัดสินยากกว่า
มากนัก  รางวัลออสการ์แม้ว่าจะเป็นสถาบันที่น่าเชื่อถือก่อกำเนิดมาเกือบร้อยปีแล้ว  แต่ก็ยังมาตัดสินไม่ได้ว่าภาพยนต์ยอดเยี่ยมบางเรื่องที่ได้รับ
รางวัลจะดีกว่าอีกหลายๆเรื่องที่กรรมการมองไม่เห็นหรือไม่ได้ดู  การจัดอันดับ 100 เรื่องหนังยิ่งใหญ่ตลอดกาลของทุกสถาบันก็คงเป็นแค่การแนะนำ
หนังที่น่าสนใจในสายตาของคนจัดเท่านั้น  ที่ผมเอามาลงให้อ่านกันเพราะเห็นว่าเป็นหนังตลาดฮอลลีวู๊ดซึ่งพวกเราคงรู้จักหนังเหล่านี้กันดีอยู่แล้ว
ให้อ่านกันแค่สนุกๆจะเห็นด้วยหรือไม่ มันไม่ใช่ประเด็นอยู่แล้วครับ  ขอให้รักหนังชื่นชอบการดูหนังก็พอแล้วไม่ต้องเป็นคอมูฟวี่เลิฟเวอร์อะไรหรอก
"หนังก็คือหนัง" ครับ   แล้วผมจะขอแนะนำ 5 อันดับสุดท้ายในช่วงต่อไป ใครมีอะไรแสดงความคิดเห็นมาได้เลยจะได้สนุกดีเพราะกระทู้หนังคลาสสิค
ไม่ค่อยมีเพื่อนๆสมาชิกเข้ามาแจมกันเลย ขนาดกระบี่มือหนึ่งเจ้าของกระทู้ยังไม่ค่อยเข้ามาเขียนปล่อยให้มวยแทนอย่้างผมเปิดประเด็นอยู่คนเดียว
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #541 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 10:37:12 AM »

+1 ครับ เป็นเพียงแค่การกระทำของคนเพียงแค่ กลุ่มเดียว เท่านั้นเองครับ ....คนอื่นๆทั่วทั้งพื้นพิภพนี้ อาจไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ...เช่น ชาวเผ่าปิ๊กมี่ ในแอฟริกาจะเห็นด้วยหรือไม่ ยิงฟันยิ้ม

ชาวเผ่าปิ๊กมี่ เป็นพวกคนรักหนังแบบเดียวกับเฮียสมบุญหรือเปล่า
ผมว่า คนในเผ่านี้มีเป็นพันเป็นหมื่นคนหรืออาจเป็นแสนคน( เดาเอานะครับ ยิงฟันยิ้ม ) มันต้องมีสักคนเถอะน่า ที่ชอบดูหนังรักหนัง เช่น ในหนังเรื่อง โฮเต็ล รวันดา พระเอกเป็นคนที่มีเชื้อสายมาจากเผ่า(จำได้ไม่ชัด) ฮูตู ตั้งใจศึกษาเล่าเรียน จนกลายมาเป็นผู้จัดการโรงแรมหรูระดับห้าดาว  ยิงฟันยิ้ม....
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #542 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 10:40:37 AM »

ทุกสถาบันที่จัดอันดับหนังหรือจัดรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมของสถาบันต่างๆนั้น   เป็นเรื่องปกติจะมีคนที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
มุมมองการให้รางวัลหรือจัดอันดับแล้วแต่สถาบันนั้นๆจะมีองค์ประกอบต่างๆย่อมไม่เหมือนกัน  ภาพยนต์ไม่ใช่กีฬาจะวัดผลแพ้ชนะด้วยแต้ม
หรือการทำประตูไม่ได้  ขนาดกีฬาบางชนิดใช้กรรมการตัดสินยังค้านสายตาคนดูเลยครับ   นับประสาอะไรกับภาพยนต์ซึ่งเป็นเรื่องที่ตัดสินยากกว่า
มากนัก  รางวัลออสการ์แม้ว่าจะเป็นสถาบันที่น่าเชื่อถือก่อกำเนิดมาเกือบร้อยปีแล้ว  แต่ก็ยังมาตัดสินไม่ได้ว่าภาพยนต์ยอดเยี่ยมบางเรื่องที่ได้รับ
รางวัลจะดีกว่าอีกหลายๆเรื่องที่กรรมการมองไม่เห็นหรือไม่ได้ดู  การจัดอันดับ 100 เรื่องหนังยิ่งใหญ่ตลอดกาลของทุกสถาบันก็คงเป็นแค่การแนะนำ
หนังที่น่าสนใจในสายตาของคนจัดเท่านั้น  ที่ผมเอามาลงให้อ่านกันเพราะเห็นว่าเป็นหนังตลาดฮอลลีวู๊ดซึ่งพวกเราคงรู้จักหนังเหล่านี้กันดีอยู่แล้ว
ให้อ่านกันแค่สนุกๆจะเห็นด้วยหรือไม่ มันไม่ใช่ประเด็นอยู่แล้วครับ  ขอให้รักหนังชื่นชอบการดูหนังก็พอแล้วไม่ต้องเป็นคอมูฟวี่เลิฟเวอร์อะไรหรอก
"หนังก็คือหนัง" ครับ   แล้วผมจะขอแนะนำ 5 อันดับสุดท้ายในช่วงต่อไป ใครมีอะไรแสดงความคิดเห็นมาได้เลยจะได้สนุกดีเพราะกระทู้หนังคลาสสิค
ไม่ค่อยมีเพื่อนๆสมาชิกเข้ามาแจมกันเลย ขนาดกระบี่มือหนึ่งเจ้าของกระทู้ยังไม่ค่อยเข้ามาเขียนปล่อยให้มวยแทนอย่้างผมเปิดประเด็นอยู่คนเดียว

หนังมันคลาสสิกเสียจนคนรุ่นใหม่ตามไม่ทัน ก็เลยไม่รู้ว่าจะเข้ามาแจมได้ยังไงครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #543 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 10:47:21 AM »

ก่อนถึง 5 เรื่องสุดท้าย ขอคั่นเวลาหน่อยครับ
 น้าเคยบอกว่า ตอนที่เขาไปดูหนังเรื่อง มาดามเอ็กซ์ (สมัยโน้น) คนในโรงหนังร้องไห้กันทั้งโรงเลย
 เลยอยากจะรู้ว่า ใครเคยดูหนังเรื่องนี้บ้างครับ เนื้อเรื่องมันเป็นยังไง ทำไมเศร้าถึงขนาดนั้น  ฮืม

« ตอบ #544 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 10:50:27 AM »

ทุกสถาบันที่จัดอันดับหนังหรือจัดรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมของสถาบันต่างๆนั้น   เป็นเรื่องปกติจะมีคนที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
มุมมองการให้รางวัลหรือจัดอันดับแล้วแต่สถาบันนั้นๆจะมีองค์ประกอบต่างๆย่อมไม่เหมือนกัน  ภาพยนต์ไม่ใช่กีฬาจะวัดผลแพ้ชนะด้วยแต้ม
หรือการทำประตูไม่ได้  ขนาดกีฬาบางชนิดใช้กรรมการตัดสินยังค้านสายตาคนดูเลยครับ   นับประสาอะไรกับภาพยนต์ซึ่งเป็นเรื่องที่ตัดสินยากกว่า
มากนัก  รางวัลออสการ์แม้ว่าจะเป็นสถาบันที่น่าเชื่อถือก่อกำเนิดมาเกือบร้อยปีแล้ว  แต่ก็ยังมาตัดสินไม่ได้ว่าภาพยนต์ยอดเยี่ยมบางเรื่องที่ได้รับ
รางวัลจะดีกว่าอีกหลายๆเรื่องที่กรรมการมองไม่เห็นหรือไม่ได้ดู  การจัดอันดับ 100 เรื่องหนังยิ่งใหญ่ตลอดกาลของทุกสถาบันก็คงเป็นแค่การแนะนำ
หนังที่น่าสนใจในสายตาของคนจัดเท่านั้น  ที่ผมเอามาลงให้อ่านกันเพราะเห็นว่าเป็นหนังตลาดฮอลลีวู๊ดซึ่งพวกเราคงรู้จักหนังเหล่านี้กันดีอยู่แล้ว
ให้อ่านกันแค่สนุกๆจะเห็นด้วยหรือไม่ มันไม่ใช่ประเด็นอยู่แล้วครับ  ขอให้รักหนังชื่นชอบการดูหนังก็พอแล้วไม่ต้องเป็นคอมูฟวี่เลิฟเวอร์อะไรหรอก
"หนังก็คือหนัง" ครับ   แล้วผมจะขอแนะนำ 5 อันดับสุดท้ายในช่วงต่อไป ใครมีอะไรแสดงความคิดเห็นมาได้เลยจะได้สนุกดีเพราะกระทู้หนังคลาสสิค

+1000000 ครับ โดยเฉพาะที่ผมเน้นตัวหนา ....ผมโดนคุณอั๋น บ่นอีกแล้ว ขออภัยด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ...ถ้างั้น เริ่มเลยนะครับ.....เอ้า เชิญครับพ่อแม่พี่น้องเร่เข้ามาอ่านและแสดงความดิคเห็นกันหน่อยครับผม ยิงฟันยิ้ม.....ในโลกนี้มี หนังเล็กๆ อีกมากมาย ที่ทุนสร้างน้อย+เทคนิคงานสร้างธรรมดาทุกอย่าง+ไม่มีดาราระดับแม่เหล็ก+ไม่มีการโฆษณาป่าวร้องไปทั่วพื้นพิภพ+ ฯลฯ  แต่อาจกลับเป็นที่ีประทับอกประทับใจได้รับการสรรเสริญเยินยอติดตราตรึงใจ ของคนกลุ่มใหญ่พอสมควรก็เป็นได้นะครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #545 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 10:54:46 AM »

ก่อนที่จะเข้าสู่ 5 อันดับสุดท้ายเป็นหนังของ 5 ผู้กำกับ ผมจะเรียงรายชื่อให้ดูกันก่อนว่ามีผู้กำกับคนใดจะติดเข้ามาใน 5เรื่องสุดท้ายบ้าง
โรเบิร์ต ไวส์
จอร์จ ลูคัส
วิตเตอร์ เฟลมิ่ง
เซซิล บี.เดอมิลล์
สตีเว่น สปีลเบิร์ก
รายชื่อผู้กำกับทั้งหมดนี้ไม่ได้เรียงจากอันดับหนัง  เห็นรายชื่อผู้กำกับกันแล้วลองทายกันดูว่าจะมีหนังเรื่องใดติดอันดับ 1 - 5

« ตอบ #546 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 11:12:54 AM »

ก่อนถึง 5 เรื่องสุดท้าย ขอคั่นเวลาหน่อยครับ
 น้าเคยบอกว่า ตอนที่เขาไปดูหนังเรื่อง มาดามเอ็กซ์ (สมัยโน้น) คนในโรงหนังร้องไห้กันทั้งโรงเลย
 เลยอยากจะรู้ว่า ใครเคยดูหนังเรื่องนี้บ้างครับ เนื้อเรื่องมันเป็นยังไง ทำไมเศร้าถึงขนาดนั้น  ฮืม
+100 ครับ เศร้าจริงๆครับ นำแสดงโดย ลานา เทอร์เนอร์ + จอห์น ฟอร์ไซธ์  + ริคาโด มอนทัลบัน (ดาราคนนี้เป็นที่รู้จักจากหนังซีรี่ย์ชื่อ(ผมจำไม่ได้ชัดเจนนะครับ) เกาะมหัศจรรย์ ที่เขาแสดงกับดาราตัวเล็กๆเตี้ยๆทั้งสองคนจะใส่สูทสีขาวตลอด สมัยก่อนฉายช่อง 3 เวลาประมาณ 3 ทุ่ม) ลานาแสดงเป็นเมียเศรษฐีใหญ่ที่ดำรงและสืบทอดสถานะของตระกูลนักการเมืองมาหลายชั่วอายุคน แล้วเธอก็ทนความเป็นเมียในลักษณะ นกน้อยในกรงทอง และความเหงา+แรงขับทางเพศ+ความปราถนาทางเพศ ไม่ได้จนกระทั่งลักลอบเป็นชู้กับ ริคาโดฯ หนุ่มเจ้าเสน่ห์ในสังคมไฮโซ แต่เมื่อความแตกเพราะแม่ผัวที่ไม่ชอบเธออยู่เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เธอจึงต้อง ตาย ไปจากโลก (ด้วยวิธี เรือล่มจมน้ำตาย) คือ ต้องหลบไปใช้ชีวิตในยุโรป เปลี่ยนชื่อแซ่เป็น มาดามเอ็กซ์ ตามที่แม่ผัวเป็นผู้ ดลบันดาล ทั้งหมด โดยเธอต้องทิ้งลูกชายสุดที่รักของเธอไป  จนกระทั่งเวลาผ่านไปร่วม20ปี วันหนึ่งเธอฆ่าแมงดาที่มาหลอกเธอตาย(แสดงโดย เบอเจส เมอเรดิธ-คนนี้ตอนแก่มาแสดงแสดงเป็นโค้ชของร็อคกี้ ภาคแรก) ต้องติดคุก ลูกชายของเธอเติบโตเป็นทนายมือใหม่และอาสาเข้ามาช่วยเธอ แต่ก็ไม่ทันเพราะเธอตายในคุก แต่ทุกคนก็ได้รู้ความจริงทั้งหมด....ผมว่าหนังเรื่องนี้สมควรเก็บสะสมครับ ยิ้ม

« ตอบ #547 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 11:24:09 AM »

หนังมันคลาสสิกเสียจนคนรุ่นใหม่ตามไม่ทัน ก็เลยไม่รู้ว่าจะเข้ามาแจมได้ยังไงครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมเคยพูดไว้นะครับ (เดี๋ยวพูดใหม่อาจจะไม่ตรงกัน ยิ้มกว้างๆ )   คือ หนังคลาสสิค ในความเห็นของผม ไม่จำเป็นต้องเป็นหนังเก่า หนังกวาดรางวัลมากมาย หนังที่นักวิจารณ์สรรเสริญเยินยอ โหมประโคมโฆษณาไปทั่วพื้นพิภพ +ฯลฯ ....แต่คือ หนังที่คุณชื่นชอบโปรดปรานมันเป็นพิเศษ ชนิดที่ว่าชีวิตนี้ไม่ดั้นด้นฝ่าฟันอุปสรรคเพื่อเสาะแสวงหามาดูมาเก็บไม่ได้เลย
อั๋น501

« ตอบ #548 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 | 05:17:46 PM »

ผมเคยพูดไว้นะครับ (เดี๋ยวพูดใหม่อาจจะไม่ตรงกัน ยิ้มกว้างๆ )   คือ หนังคลาสสิค ในความเห็นของผม ไม่จำเป็นต้องเป็นหนังเก่า หนังกวาดรางวัลมากมาย หนังที่นักวิจารณ์สรรเสริญเยินยอ โหมประโคมโฆษณาไปทั่วพื้นพิภพ +ฯลฯ ....แต่คือ หนังที่คุณชื่นชอบโปรดปรานมันเป็นพิเศษ ชนิดที่ว่าชีวิตนี้ไม่ดั้นด้นฝ่าฟันอุปสรรคเพื่อเสาะแสวงหามาดูมาเก็บไม่ได้เลย

ผมว่าหนัง 100 เรื่องที่แนะนำนี้เป็นการจัดอันดับหนังตลาดมากครับ  เพราะพวกเราคงรู้จักหนังจากฮอลลีวู๊ดดีมากกว่าจากฝั่งยุโรปหรือทวีปอื่นๆ
ถึงแม้ว่าคนรุ่นใหม่ๆอาจจะโตไม่ทัน  แต่ก็หาดูหนังเหล่ากันได้มีเป็นดีวีดีแทบทุกเรื่องหรือดูทางช่องหนัง True Visions คงหาดูได้ไม่ยากเลย
ปัญหาเดียวของคนรุ่นใหม่คือไม่ชอบดูหนังเก่าๆเท่านั้น  ก็เข้าใจหนังบางเรื่องเป็นหนังยุดสมัยถ้ามาดูยุดนี้อาจจะเชยไปแล้ว  แต่บางเรื่องกาลเวลา
ไม่ได้ทำให้หนังลดทอนคุณค่าลงเลย  ไม่จำเป็นจะต้องเป็นหนังแนวอีพิคเพราะหนังแนวนี้อยู่เหนือกาลเวลาอยู่แล้ว ยกตัวอย่างเรื่อง Jaws
หนังปี 1975  ถ้ามาดูช่วงเวลานี้หนังก็ยังตื่นเต้นสนุกอยู่เหมือนเดิม  ผมเข้าใจปัญหาดีเวลาที่ดูดหนังให้เพื่อนๆน้องๆส่วนมากมักจะบอกผมว่าเอาหนังใหม่ๆนะพี่หนังเก่าๆไม่ต้องเอา  แปลว่าอะไรแสดงว่าไม่ชอบดูหนังเก่าๆถึงได้เน้นดูแต่หนังใหม่ๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #549 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:14:23 AM »

« ตอบ #550 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:15:59 AM »

« ตอบ #551 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:16:21 AM »

« ตอบ #552 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:16:42 AM »

« ตอบ #553 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:16:53 AM »

« ตอบ #554 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:27:41 AM »

+100 กับความเห็นของคุณอั๋น ข้างบนครับ.....ผมขออนุญาตพูดกลางๆ เป็นหลักการนะครับ(ไม่ซีเรียสนะครับ - วันนี้วันศุกร์/สุข  ครับ ยิ้มกว้างๆ) คนเราทุกวันนี้แง่มุม/ด้าน/ซอกมุม/ฯลฯ หนึ่ง ในวิถีชีวิต คือ ....บางครั้งลืม ราก ของตัวเองและของทุกอย่างในโลก ซึ่ง ราก ที่ว่านี้ ลองใช้วิจารณญาณอย่างลึกซึ้งเข้มข้นดูนะครับว่า มัน สำคัญ แค่ไหนอย่างไรหรือปล่าว ยิ้ม....ไม่ซีเรียสครับๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม.....ขอโม้เรื่องหนังดีกว่าครับ .....เมื่อวานเพิ่งได้ บลูเรย์ เรื่อง omen 2  และ ก็อดฟาเธอร์ ภาค 3 มา สาเหตุที่ต้องซื้อ 2 เรื่องนี้คือ โอเมน 2 ผมมีเป็นแผ่นซีดีมาสเตอร์ของบริษัท ซีวีดีอินเตอร์เนชั่นแนล เป็นแบบบรรยายไทย แต่ภาพห่วยแตกเลยครับ(พอเปลี่ยนมาเล่นเครื่องเล่นและแผ่น bd แล้ว ลูกกะตาของผมนี่มันสร้างความทุกข์ให้ผมจริงๆครับ คือ ต้องเสียตังค์เพิ่มขึ้นอยู่เรื่อยเลย ยิงฟันยิ้ม) แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือ โดยภาพรวม ความเข้มข้นในทุกๆด้านของภาค 2 นี้ไม่แพ้ภาคแรกเลยครับ ดังนั้นสมควรต้องเก็บเพิ่มเป็นแผ่น bd อีก (ความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวนะครับ ยิ้มกว้างๆ) เมื่อคืนเอามาเปิดดูคร่าวๆแล้ว แหม! ภาพ+เสียงกระหึ่มดีจริงๆ ครับ..ถูกใจ ยิงฟันยิ้ม ....สำหรับ ก็อดฯ ภาค 3 ผมมีเป็นทั้งแผ่นซีดี+ดีวีดี ที่เป็นแผ่นมาสเตอร์แล้วหลายต่อหลายแผ่น แต่ก็ยังหักห้ามใจตัวเองไม่ได้ ยิ้มกว้างๆ ในเมื่อมีแผ่น bd ของภาค 1 และ 2 แล้ว ก็สมควรเก็บให้มันครบซะ เป็นแผ่น bd ทั้งสามภาค ให้มันครบเซ็ต/คอลเล็คชั่น ซะให้รู้แล้วรู้รอดไป ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 51
พิมพ์