เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 04:45:19 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291312 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #555 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:55:20 AM »

ตอนเป็นเด็กผมเคยเห็นโฆษณาหนังฝรั่งเรื่อง "ฮู อาร์ ยู?" และเรื่อง "ประภาคารผีสิง" ทางทีวีแล้วรู้สึกกล้วมาก น่าจะเป็นหนังผีหรือแนวสยองขวัญ ไม่ทราบมีคอหนังท่านใดเคยดูสองเรื่องนี้แล้วบ้างครับ?
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #556 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 09:59:27 AM »

ตอนเป็นเด็กผมเคยเห็นโฆษณาหนังฝรั่งเรื่อง "ฮู อาร์ ยู?" และเรื่อง "ประภาคารผีสิง" ทางทีวีแล้วรู้สึกกล้วมาก น่าจะเป็นหนังผีหรือแนวสยองขวัญ ไม่ทราบมีคอหนังท่านใดเคยดูสองเรื่องนี้แล้วบ้างครับ?

สมัยนั้นผมเคยดูเรื่อง ฮู อาร์ ยู ที่โรงเป็นหนังผีที่สร้างเลียนแบบหนังเรื่อง The Exorcist แต่อีกเรื่อง ประภาคารผีสิง ไม่แน่ใจพี่ปีศาจฯต้องบอกเป็น
ชื่อเรื่องภาษาอังกฤษ อาจจะเคยดูก็ได้ครับ

« ตอบ #557 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 10:12:38 AM »

สมัยนั้นผมเคยดูเรื่อง ฮู อาร์ ยู ที่โรงเป็นหนังผีที่สร้างเลียนแบบหนังเรื่อง The Exorcist แต่อีกเรื่อง ประภาคารผีสิง ไม่แน่ใจพี่ปีศาจฯต้องบอกเป็น
ชื่อเรื่องภาษาอังกฤษ อาจจะเคยดูก็ได้ครับ
ไม่ทราบชื่อภาษาอังกฤษของเรื่อง"ประภาคารผีสิง" ครับ จำได้แต่ภาพโฆษณาว่ามีผู้หญิงนั่งอยู่ในที่มืด แล้วมีเงาดำตะคุ่ม ๆ ถือมีดปลายแหลมค่อย ๆ เดินย่องเข้าหาผู้หญิงนั้นจากทางด้านหลังครับ
ส่วนเรื่อง "ฮู อาร์ ยู?" ไม่ทราบว่าตอนนี้พอจะหาวิดีโอได้รึเปล่าครับ?
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #558 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 10:21:16 AM »

ไม่ทราบชื่อภาษาอังกฤษของเรื่อง"ประภาคารผีสิง" ครับ จำได้แต่ภาพโฆษณาว่ามีผู้หญิงนั่งอยู่ในที่มืด แล้วมีเงาดำตะคุ่ม ๆ ถือมีดปลายแหลมค่อย ๆ เดินย่องเข้าหาผู้หญิงนั้นจากทางด้านหลังครับ
ส่วนเรื่อง "ฮู อาร์ ยู?" ไม่ทราบว่าตอนนี้พอจะหาวิดีโอได้รึเปล่าครับ?
เรื่อง ฮู อาร์ ยู?  ผมมีเป็น ดีวีดี 1 แผ่น ครับ   สนใจไหมครับ?
อั๋น501

« ตอบ #559 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 10:25:45 AM »

5.  The Ten Commandments (1956)  หนังอีพิคสุดอลังการงานสร้างในสมัยนั้น เป็นผลงานกำกับของ เซซิล บี.เดอมิลล์ เป็นเรื่องจากพระคัมภีร์
เรื่องราวของโมเสส ชายผู้ปลดปล่อยทาสชาวยิวแสดงโดย ชาร์สตัน เฮสตัน นักแสดงที่แม้ว่าตัวหนังจะยิ่งใหญ่เพียงใดก็ไม่อาจจะเบียดบังรัศมี
ของตัวเค้าได้ เป็นดารานักแสดงที่เกิดมาเพื่อบทหนังอีพิคโดยเฉพาะ หนังมีฉากคลาสสิคทะเลแดงแยกออกจากกันเป็นฉากที่ถือว่าเป็นเทคนิคการ
สร้างสุดยอดแล้วในยุดนั้น  มีดาราสาวสวย แอนน์ แบ็กซ์เตอร์ ที่แสดงเป็นเจ้าหญิง Nefretiri ที่จะได้แต่งงานกับผู้ซึ่งเป็นฟาโรห์องศ์ต่อไปเท่านั้น
เธอสวยน่ารักมากครับ หนังอีพิคแบบนี้ในยุดนี้สร้างกันไม่ได้แล้วครับ แม้เทคนิคการสร้าง CG จะก้าวหน้าไปไกลแต่ความที่มันเป็นหนังอีพิคย้อนยุด
ดูแล้วสมจริงมากกว่าหนังสมัยใหม่ที่สร้างฉากด้วยคอมพิวเตอร์ CG อย่างหนังเรื่อง Troy เทียบกันไม่ได้เลยกับเรื่องนี้

« ตอบ #560 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 10:39:10 AM »

เรื่อง ฮู อาร์ ยู?  ผมมีเป็น ดีวีดี 1 แผ่น ครับ   สนใจไหมครับ?
สนใจครับ
ว่าแต่จะให้แลกกับอะไรดีครับ?
อั๋น501

« ตอบ #561 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 10:44:00 AM »

4.  E.T. The Extra-Terrastral (1982)    หนังไซไฟเรื่องเยี่ยมของ สตีเว่น สปีลเบิร์ก เป็นหนังเกี่ยวกับมนุษย์ต่างดาวเพื่อนรักที่สร้างความประทับใจ
ให้คนทั้งโลก  หนังประสบความสำเร็จในทุกๆด้านเป็นหนังที่อบอุ่นดูแล้วอิงไปกับตัวหนัง ถือว่าเป็นหนังสำหรับครอบครัวที่ สปีลเบิร์ก ทำได้ดีเหมือน
หนังของค่าย ดิสนี่ย์ เป็นหนังในดวงใจของหลายๆคน ผมว่าน่าจะเป็นหนังที่ดีที่สุดของ สปีลเบิร์ก
อั๋น501

« ตอบ #562 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 03:29:57 PM »

3.   The Sound of Music (1965)   หนังที่ฮอลลีวู๊ดภูมิใจเสนอผลงานของผู้กำกับ โรเบิร์ต ไวส์ เป็นหนังสามัญประจำบ้านสร้างความบันเทิง
ในระดับภาพยนต์ยอดเยี่ยมปี 1965 ชนะรางวัลออสการ์ทำให้หนังเรื่อง Doctor Zhivago ต้องผิดหวัง เป็นหนังเพลงที่สรรสร้างความสุขให้คน
ทุกเพศทุกวัย อาจจะเป็นหนังที่มีคนรักมากที่สุดในโลกก็ได้ เรื่องราวเกี่ยวกับแม่ชีชื่อมาเรีย(จูลี่ แอนดรูว์)ที่ชอบร้องเพลงมากกว่าต้องทำภารกิจของ
ศาสนาชอบหนีไปร้องเพลงบนขุนเขาฉากเปิดเรื่องที่เธอร้องเพลง The Suund of Music นั้นถือว่าเป็นฉากคลาสสิคของหนังฮอลลีวู๊ด (พี่ป่องของฉากนี้
ให้หน่อย) เธอถูกแม่อธิการให้ไปเป็นพี่เลี้ยงเด็ก 7 คนของนายทหารเก่ารับบทโดย คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ ช่วงกำลังหล่อเลยครับ เป็นหนังเพลง
สำหรับครอบครัวสะท้อนปัญหาของการเลี้ยงลูกอันขาดแม่และความเข้มงวดจนเกินพอของผู้เป็นพ่อที่ชอบใช้กฎเกณฑ์มาบังคับลูกๆ  มาเรียเธอเข้า
มาเหมือนกับเป็นตัวแทนความรักที่พวกเด็กๆนั้นขาดไป เป็นหนังที่ได้ดูแล้วไม่มีวันเบื่อสมแล้วครับที่ติดอันดับ 3 ของภาพยนต์ยอดเยี่ยมตลอดกาล
อั๋น501

« ตอบ #563 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 03:40:47 PM »

ถึงบทสรุปแล้วมาดูกันว่าหนังมหาสงครามแห่งดวงดาวของ จอร์จ ลูคัส จะสามารถอยู่อันดับ 1 ชนะหนังรักเรื่องยิ่งใหญ่ที่สุดของฮอลลีวู๊ดได้หรือไม่
โปรดติดตามตอนจบของเรื่องได้ในวันจันทร์ ขอขอบคุณเพื่อนๆน้องๆสมาชิกทุกคนและบุคคลทั่วไปที่เข้ามาอ่านกระทู้เรื่องเหล่านี้  หวังว่าการแนะนำ
หนังของผมคงจะเป็นข้อมูลในการดูหนังเก่าๆ  หากมีอะไรผิดพลาดไปบ้างต้องขออภัย ดั้งคำกล่าวของ จอมยุทธไร้สำนัก "คนที่ไม่มีอะไรผิด  ก็คือ
คนที่เคยทำอะไรเลย"
.. polotoon ..

« ตอบ #564 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 03:53:24 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wAhiiaV7UFs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wAhiiaV7UFs</a>
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=avDCPNgHmCQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=avDCPNgHmCQ</a>

อั๋น501

« ตอบ #565 เมื่อ: 04 กันยายน 2011 | 11:58:14 AM »

2.    Star Wars (1977)      ปรากฎการณ์ภาพยนต์ไซไฟที่ออกฉายครั้งแรกในปี 1977  หนังมหาสงครามแห่งดวงดาวเป็นผลงานของ จอร์จ ลูคัส
ได้กระแสตอบรับกับความสำเร็จยิ่งใหญ่เกินคาดทั้งชื่อเสียงและเงินทอง  ความสำเร็จจากหนังไซไฟอวกาศที่ได้สร้างตำนานหนังเฟรนไชส์ที่
จอร์จ ลูคัส ตั้งใจทำเป็นหนัง 3 ไตรภาค 9 ตอนโดยเริ่มจากไตรภาคที่ 2 ก่อนแล้วย้อนกลับไปหาไตรภาคแรก  ผมยังจำสมัยที่หนังออกฉายครั้งแรก
ในปี 1977 บ้านเรามีคนจำนวนไม่มากที่ได้ดูหนังเรื่องนี้จากโรงภาพยนต์  ทั้งๆที่หนังโด่งดังมากหนังสือภาพยนต์อย่างสตาร์พิคลงเรื่องราวข่าวสาร
กับความสำเร็จของหนังเรื่องนี้กันแทบทุกฉบับ  แต่ทำไมถึงไม่ได้ฉายที่โรงภาพยนต์ในบ้านเรา คนที่ได้ดูส่วนมากจะต้องดูจากโรงภาพยนต์เมืองนอก
ผมเองได้ดูตอนที่เป็นวีดีโอเทปครับ   เพราะอะไรโรงภาพยนต์เมืองเราถึงไม่ได้ฉายเรื่อง Star Wars คำตอบคือเป็น "หนังต้องห้าม"  ไม่ใช่แต่เรื่อง
สตาร์ วอร์ส เพียงเรื่องเดียวหนังจากฝั่งฮอลลีวู๊ดทั้งหมด ถูกห้ามเข้ามาฉายในเมืองไทยครับ  เพราะบริษัทหนังค่ายเมเจอร์ที่จัดจำหน่ายหนังฮอลลีวู๊ด
แบนประเทศไทยเนื่องจากการขึ้นภาษีหนังต่างประเทศส่งผลให้ทางค่ายเมเจอร์ไม่พอใจก็เลยใช้โต้กลับไม่ส่งหนังเข้ามาฉายในบ้านเรา  เป็นยุดมืด
ของคอหนังฮอลลีวู๊ด  ซึ่งในยุดนั้นเครื่องเล่นวีดีโอเทปราคาแพงมาก คนที่มีกำลังเล่นต้องมีเงินพอสมควรสมัยนั้นเครื่องเล่นวีดีโอเทปเกิดขึ้นมาใหม่ๆ
ก็ยังหาหนังดูได้ยากครับ  เป็นกรรมของพวกคอหนังฮอลลีวู๊ดไปอย่างช่วยไม่ได้
อั๋น501

« ตอบ #566 เมื่อ: 04 กันยายน 2011 | 12:26:22 PM »

อันดับที 1  ผมขอเป็นคนอ่านแทนครับ เชิญเฮียสมบุญ คนรักหนังเก่า เจ้าของกระทู้หนังคลาสสิคมาขยายความเอาแบบฉบับเต็ม  เพราะผมคง
จะว่าความได้ไม่ดีเท่ากับเจ้าของกระทู้หรอกครับ   
อั๋น501

« ตอบ #567 เมื่อ: 04 กันยายน 2011 | 01:08:37 PM »

ขอเสริมเรื่องค่ายหนังฮอลลีวู๊ดแบนประเทศไทยเหตุการณ์น่าจะอยู่ในช่วงประมาณปี พ.ศ. 2519 - 2524 จะเป็นช่วงที่หนังเรื่อง สตาร์ วอว์ส
ออกฉายครั้งแรกพอดี มีหนังฮอลลีวู๊ดมากมายที่ไม่ได้ฉายช่วงเวลานั้นด้วย ส่วนมากเป็นหนังดังๆทั้งนั้น  เมื่อผ่านช่วงเหตุการณ์นี้ไปหนังเรื่องต่างๆ
ก็กลับเข้ามาฉายที่โรงตามปกติแต่บ้านเราจะได้ดูหนังช้าเหมือนมาฉายรีรันครับ

« ตอบ #568 เมื่อ: 04 กันยายน 2011 | 01:17:33 PM »

)
อันดับที 1  ผมขอเป็นคนอ่านแทนครับ เชิญเฮียสมบุญ คนรักหนังเก่า เจ้าของกระทู้หนังคลาสสิคมาขยายความเอาแบบฉบับเต็ม  เพราะผมคง
จะว่าความได้ไม่ดีเท่ากับเจ้าของกระทู้หรอกครับ   

สวัสดีครับ....พอดีวันนี้ต้องทำหน้าที่ พ่อบ้าน (งานบ้านเพียบ ยิ้มกว้างๆ) แต่คุณอั๋น บอกไปทางหลังไมค์ เลยต้องวางมือจากงานบ้านก่อน....พอดีหนังสือข้อมูลหนังทั้งหลายอยู่ที่ทำงานซะส่วนใหญ่ครับ....ผมคิดว่า เรื่องเนื้อหาผมคงไม่ต้องเล่านะครับ เพราะท่านทั้งหลายคงทราบกันเป็นอย่างดีแล้วนะครับ ยิ้มกว้างๆ....มาว่ากันในแง่มุมอื่นๆ กันดีกว่านะครับ.....ในความคิดเห็นของผม นี่คือหนังที่คนรักหนังทุกคนต้องดู+เก็บสะสม ณ ขณะนี้ถ้ามีบริษัทไหนผลิต บลูเรย์แท้ๆออกมาขาย ก็สมควรซื้อเก็บเอาไว้นะครับ เงินที่จะต้องเสีย  อาจจะราคาประมาณ 1,000 บาท ก็ไม่น่าเสียดายครับ หรือถ้าจะใจเย็นๆ รอมันลดราคาลงมาแบบที่ผมทำเป็นประจำก็ไม่ว่ากันครับ เพราะวันหนึ่งมันจะต้องลดลงอย่างแน่นอน ตามวัฏจักรของโลกครับ....หนังในลักษณะเช่นนี้ สมควรเป็นกรณีศึกษาครับ หมายความว่า ชีวิตของสามัญชน หรือ อาจจะเป็นผู้มีอันจะกินแบบ สกาเร็ต ( วิเวียน ลีห์ นี่จัดว่าเป็นดาราเซ็กซี่คนหนึ่งนะครับ ถ้าไม่แต่งตัวแบบมิดชิดมากๆ ลองคิดดูสิครับ ตอนเธออายุ 40 ยังไปเล่นบทบาทที่ร้อนแรงกับมาร์ลอน แบรนโด ใน อะ สตรีทคาร์ เนม ดีไซร์ หนังปี 1951 เลยครับ ยิ้มกว้างๆ) ที่วิถีชีวิตต้องผกผัน+ผันแปรไปตามสภาพทางเศรษฐกิจ+การเมือง+สังคม ของประเทศ เราจะเห็นสภาพต่างๆ ของชีวิตอย่างหลากหลายรูปแบบและแง่มุม ความเปลี่ยนแปลง การเกิด การตาย แม้กระทั่งความเปลี่ยนแปลงทางจิตใจ ....สำหรับบทบาทของดารานั้น ก็นับว่าโอเค แต่ในมุมมองของผม เกเบิ้ล ไม่สามารถลึกซึ้งกับบทบาทของ การแอนตี้ต่อรัฐหรือสังคม เขาเหมาะกับเทพบุตรนักรักซะมากกว่า(ความเห็นส่วนตัวผมคนเดียวนะครับ) ....วิเวียน ลีห์ ก็โอเค แต่ผมว่าอีกคนที่จะแสดง บทนี้ได้ ณ เวลานั้นคือ เจนนิเฟอร์ โจนส์ (แสดงใน ซองออฟเบอนาเด็ต)....หนังในแนวเช่น นี้ที่ผมอยากแนะนำก็คือ หนังของ ผกก. จางอี้โหมว เรื่อง ทูลีฟ   และของเฉินไค่เก๋อ เรื่อ แฟร์เวลทูมายคอนคิวบาย (เท่าที่นึกออกตอนนี้นะครับ ยิ้ม).....ไม่รู้ว่าเป็นการปิดหัวข้อนี้ แบบถูกใจคุณอั๋นหรือไม่......หัวข้อต่อไป เข้าใจว่าคุณอั๋นเตรียมเอาไว้แล้วใช่ไหมครับ...เดี๋ยวของผมหัวข้อ หนัง50เรื่องที่ควรดูก่อนตาย ค่อยต่อคิวก็ได้ครับ ยิ้มกว้างๆ....วันนี้ขอตัวไปทำงานบ้านต่อนะครับ พรุ่งนี้ค่อยคุยกันต่อ เดี๋ยวช่วงบ่ายๆงานบ้านเสร็จผมว่าจะเปิด หนังเรื่องนี้ดูสักหน่อย เพิ่งได้บลูเรย์มาครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #569 เมื่อ: 04 กันยายน 2011 | 01:19:28 PM »

ขอเสริมเรื่องค่ายหนังฮอลลีวู๊ดแบนประเทศไทยเหตุการณ์น่าจะอยู่ในช่วงประมาณปี พ.ศ. 2519 - 2524 จะเป็นช่วงที่หนังเรื่อง สตาร์ วอว์ส
ออกฉายครั้งแรกพอดี มีหนังฮอลลีวู๊ดมากมายที่ไม่ได้ฉายช่วงเวลานั้นด้วย ส่วนมากเป็นหนังดังๆทั้งนั้น  เมื่อผ่านช่วงเหตุการณ์นี้ไปหนังเรื่องต่างๆ
ก็กลับเข้ามาฉายที่โรงตามปกติแต่บ้านเราจะได้ดูหนังช้าเหมือนมาฉายรีรันครับ
รู้สึกผมจะมีข้อมูลเรื่องตรงนี้อยู่นิดหน่อย เดี๋ยวขอเวลาค้น แล้วจะมาเล่าเพิ่มเติมให้ฟังครับ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 51
พิมพ์