เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149747 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 พฤษภาคม 2024 | 11:25:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291613 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #585 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 09:27:04 AM »

ผมว่า โปสเตอร์ของหนังล้อเลียน ดูดีกว่า หนังจริงเยอะมากมายนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #586 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 09:49:24 AM »

ผมว่า โปสเตอร์ของหนังล้อเลียน ดูดีกว่า หนังจริงเยอะมากมายนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

ดูดีแต่โปสเตอร์นะครับ ตัวหนังเป็นหนังเกรดบีต้นทุนต่ำมากๆ

อั๋น501

« ตอบ #587 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 10:40:33 AM »

Capricorn One (1978)   "แคปพริคอร์นวัน  แผนลวงโลก"  เป็นหนังทริลเลอร์ของผู้กำกับ Peter Hyams เรื่องนี้สร้างได้น่าสนใจมาก
เป็นหนังในยุดมืดของบ้านเราเช่นกัน  เรื่องนี้ผมชอบมากๆเป็นการผูกเรื่องราวของกลุ่มนักบินอวกาศที่เดินไปดวงจันทร์ แต่ล้มเหลวเป็นการจัดฉาก
ของนาซ่าที่หลอกคนทั้งโลกว่าประสบความสำเร็จ  กลุ่มนักบินอวกาศจะต้องถูกกำจัดแต่เนื่องจากมีนักข่าวเกิดความสงสัยว่าสัญญาณถ่ายทอดสดนั้น
มันมาจากบนโลก  เป็นหนังที่ดูสนุกมากผมยังจำได้ดีดูที่โรงสกาลา หนังได้นักแสดงคุณภาพ Elliott Gould ใครที่จำกันได้เค้าแสดงหนังที่มันส์มาก
อีกเรื่องออกฉายในปีเดียวกัน The Silent Partner (1978) ถ้าจำชื่อไทยไม่ผิด "โจรปล้นโจร" รับบทเป็นพนักงานธนาคารแต่บังเอิญไปรู้ว่าจะมี
จะการปล้นธนาคารโดยเค้าวางแผนเอาเงินของโจรแสดงโดย Christopher Plummer ใส่ไว้ในกล่องอาหารกลางวันคือเป็นการลักยอกเงินจากโจร
อีกทอด ตัวหนังสนุกมากครับโจรต้องการเงินที่หายไปก็เลยตามล่าพระเอก เอาไว้ผมจะแนะนำหนังเก่าๆที่ไม่ได้เป็นหนังคลาสสิคอะไรแต่ดูสนุก
เอามาแนะนำกันในหัวเรื่องประเด็นต่อไปของผมจะต่อจาก 50เรื่องของเฮียสมบุญ จบก่อนครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #588 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 11:21:20 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ....ขอว่าต่อเลยนะครับ
6.  badlands(1973) เป็นหนังของ ผกก. ผู้พิถีพิถัน คือ เทอเรนซ์  มาลิค 40 ปี มานี่กำกับหนังแค่ไม่ถึง 10 เรื่องเอง งานของเขาสมควรเก็บเป็นคอลเล็คชั่นครับ

7. cabaret (1972) หนังที่ไลซ่า มินเนลลี่ ได้รางวัลดารานำหญิง เป็นหนังเพลงที่สมควรเก็บเช่นกัน ดูเหมือนว่าหลังจากเรื่องนี้แล้ว เธอจะค่อยๆเฟดหายไปจากวงการนะครับ

8.  chinatown(1974) หนังที่สมควรเก็บอีกเช่นกัน สำหรับแจ็ค นิโคลสัน รับบทในเรื่องนี้ ได้ดีทีเดียว ที่สำคัญเป็นงานของ ผกก. โรมัน โปลันสกี้ ซึ่งผมว่า ผกก. คนนี้ถึงแม้จะมีคดีติดตัว แต่ฝีมือการทำหนังนั้นจัดจ้าน และมีผลงานอยู่ตลอด ปีนี้ก็มีงานใหม่ออกมาอีกเช่น อายุตั้ง 78 ปี แล้ว ไฟในการทำงานยังไม่หมดนี่ ถือว่า เป็น ของแท้ๆ+ของจริงๆ น่ายกย่องครับ ผมเน้นเก็บงานของเขาเป็นคอลเล็คชั่นเช่นกัน

9.  erin brockovich (2000) เป็นหนังที่ จูเลีย โรเบิร์ต ได้ออสการ์ ผมว่าสำหรับจูเลีย ถ้าได้บทที่เด่นและส่งจริงๆแล้วเธอทำได้ดีจริงๆ เสียดายที่ถูก ภาพพจน์ โรแมนติคคอมเมดี้ มาบดบังหมด

10.  fanny and alexander(1982) นี่คืองานของอภิมหา ผกก. ชาวสวีเดน อิงมาร์ เบิร์กแมน หนังได้รางวัลออสการ์หนังต่างประเทศยอดเยี่ยมด้วย งานของ ผกก. ท่านนี้ผมเน้นเก็บเป็นคอลเล็คชั่นเช่นกัน ....หนังของเขา อาจดูยากต้องทำความเข้าใจ แต่ผมเห็นว่า หนังของ ผกก. แนวนี้อีกหลายๆท่า่น นำเสนอชีวิตธรรมดาๆ ที่ไม่ได้ห่างไกลอะไรเลยจากสิ่งที่เป็นจริง/เกิดขึ้นจริง เพียงแต่พวกเราถูกกระแสของหนังฮอลลีวู้ดครอบเอาไว้อยู่

5 เรื่องก่อนนะครับ....ขออนุญาตเบรก เดี๋ยวช่วงบ่าย ค่อยมาว่าต่อครับ ยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #589 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 01:45:07 PM »

รออ่าน สองท่านจอมยุทธแห่งสำนักออดิโอไฟล์ นะครับ..

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #590 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 02:06:22 PM »

Capricorn One (1978)   "แคปพริคอร์นวัน  แผนลวงโลก"  เป็นหนังทริลเลอร์ของผู้กำกับ Peter Hyams เรื่องนี้สร้างได้น่าสนใจมาก
เป็นหนังในยุดมืดของบ้านเราเช่นกัน  เรื่องนี้ผมชอบมากๆเป็นการผูกเรื่องราวของกลุ่มนักบินอวกาศที่เดินไปดวงจันทร์ แต่ล้มเหลวเป็นการจัดฉาก
ของนาซ่าที่หลอกคนทั้งโลกว่าประสบความสำเร็จ  กลุ่มนักบินอวกาศจะต้องถูกกำจัดแต่เนื่องจากมีนักข่าวเกิดความสงสัยว่าสัญญาณถ่ายทอดสดนั้น
มันมาจากบนโลก  เป็นหนังที่ดูสนุกมากผมยังจำได้ดีดูที่โรงสกาลา หนังได้นักแสดงคุณภาพ Elliott Gould ใครที่จำกันได้เค้าแสดงหนังที่มันส์มาก
อีกเรื่องออกฉายในปีเดียวกัน The Silent Partner (1978) ถ้าจำชื่อไทยไม่ผิด "โจรปล้นโจร" รับบทเป็นพนักงานธนาคารแต่บังเอิญไปรู้ว่าจะมี
จะการปล้นธนาคารโดยเค้าวางแผนเอาเงินของโจรแสดงโดย Christopher Plummer ใส่ไว้ในกล่องอาหารกลางวันคือเป็นการลักยอกเงินจากโจร
อีกทอด ตัวหนังสนุกมากครับโจรต้องการเงินที่หายไปก็เลยตามล่าพระเอก เอาไว้ผมจะแนะนำหนังเก่าๆที่ไม่ได้เป็นหนังคลาสสิคอะไรแต่ดูสนุก
เอามาแนะนำกันในหัวเรื่องประเด็นต่อไปของผมจะต่อจาก 50เรื่องของเฮียสมบุญ จบก่อนครับ

ผมว่าหนังพวกนี้ดูสนุกและดูไม่ยากด้วย คุณอั๋นนำมาแนะนำเยอะๆนะครับ
  แทรกมาเรื่อยๆก็ดีครับ  ไม่ต้องรอให้ 50 เรื่องของคุณสมบุญจบก็ได้
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #591 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 03:11:06 PM »

ผมว่าหนังพวกนี้ดูสนุกและดูไม่ยากด้วย คุณอั๋นนำมาแนะนำเยอะๆนะครับ
  แทรกมาเรื่อยๆก็ดีครับ  ไม่ต้องรอให้ 50 เรื่องของคุณสมบุญจบก็ได้
+1 กับคุณ deja vu ครับ...เพราะของผมช้าหน่อยครับ ยิ้ม....ขอว่าต่ออีกนิดนะครับ
11.  hero (2002)  หนังจากการกำกับของจางอี้โหมว ก็ไม่ควรพลาดสำหรับท่านที่เป็นแฟนหนังของเขา ผมเองก็เช่นกัน เก็บเป็นคอลเล็คชั่นเลย หนังว่าด้วยเรื่องของมือสังหารที่ลอบเข้าสังหารจิ๋นซีฮ่องเต้ คิวบู๊ในเรื่องนี้เหมือนเป็นการผสานสไตล์ของ จางเชอะ + หูจิ่นฉวน(คิงฮู) ผกก. ระดับปรมาจารย์ของชอว์บราเดอร์  หนังเรื่องนี้ได้เข้าชิงรางวัลออสการ์สาขาหนังต่างประเทศยอดเยี่ยมด้วย

12.  lost in translation(2003) หนังจากฝีมือกำกับ ของ โซเฟีย คอปโปล่า ตัวเธอก็ได้ออสการ์สาขาเขียนบทภาพยนตร์ด้วย หนังเรื่องนี้ผมดูความสาว+สวย+สด ของสกาเล็ต โจฮานสัน ก็คุ้มแล้วครับ

13.  manhattan(1979) หนังของ ผกก. วู้ดดี้ อัลเลน หลายท่านอาจเบือนหน้าหนี แต่สำหรับแล้วเก็บเป็นคอลเล็คชั่นไว้เลย ผมว่าหนังของเขา นำมาเป็น/ดัดแปลงเป็นแบบเรียน ของชีวิตได้ในแง่มนุษยวิทยา ด้านเพศ/ความสัมพันธ์มนุษย์ชายหญิง ธรรมชาติของมนุษย์ กิเลส ตัณหา ฯลฯ ....นานาจิตตังนะครับ สำหรับการเสพหนังของเขา หนังเรื่องนี้ตัวเขาเข้าชิงออสการ์สาขาเขียนบท และ มาเรียล เฮมมิ่งเวย์(น้องสาวมาร์โกฯ) เข้าชิงดาราประกอบหญิง ด้วย

14.  north by north(1959) คงไม่ต้องบรรยายอะไรมากครับ สำหรับหนังของฮิทช์ค็อคเรื่องนี้ แค่ฉาก แครี่ แกรนท์ วิ่งหนีเครื่องบิน กลางทุ่งโล่ง ก็กินขาดแล้วครับ.....ผมชอบกำกับอารมณ์ของผู้ชม อมตะวาจาของฮิทช์ค็อค

15.  คนเหล็ก ภาค 2 (1991 ) สำหรับแฟนของอดีตผู้ว่าการรัฐ อาร์โนลฯ  ก็สมควรเก็บเช่นกัน หนังสมบูรณ์แบบในแง่เทคนิค+บท+แอ็คชั่นของคุณพี่อาร์โนล กลายเป็นอีกเรื่องที่หลายคนยกย่องว่าดีกว่าภาคแรก

วันนี้เท่านี้ก่อนนะครับ...งานมาอีกแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ 
อั๋น501

« ตอบ #592 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 06:56:49 PM »

Logan's Run (1976)     ตามคำขอหนังไซไฟของผู้กำกับ ไมเคิล แอนเดอร์สัน  ที่เนื้อเรื่องว่าด้วยโลกอนาคตที่ไม่ให้คนมีอายุเกิน 30ปีจะต้องถูกฆ่า
ตายเนื้อเรื่องคุ้นๆไหมเหมือนกับหนังอย่างเรื่อง The Island(2005) ของผู้กำกับ ไมเคิล เบย์ ลอกเลียนแบบ Logan's Run เป็นหนังที่ได้นักแสดงแจ้งเกิด
ด้วยบทตัวประกอบ(เป็นเพื่อนนางเอก)คือนางฟ้าชาลี ฟาราห์ ฟอร์เซ็ตต์ เธอสวยน่ารักมากๆครับ  สมัยนั้นผมหลงรักเธอเลยคนอะไรถึงเกิดมาสวย
แบบนี้  ดารารับบทนำ ไมเคิล ยอร์ค แสดงเป็นเป็นโลแกนผู้คุมได้ล่วงรู้ความลับของโลกที่ตัวเองอยู่ถึงได้หนีออกไปโลกภายนอก  ซึ่งต่อมาหนังเรื่องนี้
ถูกสร้างเป็นซีรี่ส์ฉายทางทีวี
อั๋น501

« ตอบ #593 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 07:15:02 PM »

King Solomon's Mines(1985)   หนังผจญภัยเรื่องราวของ Allan Quatermain รับบทโดย Richard Chamberlain เป็นหนังที่ดูสนุกแบบไม่ต้องคิดมาก
เนื้อเรื่องการผจญภัยน่าจะเลียนแบบอินดี้ Indiana Jones แต่ตัวหนังก็สร้างได้สนุกดีเหมือนกัน  แถมได้ดาราสาวสวยระดับ Sharon Stone มาแสดง
ด้วยแต่สมัยที่เธอยังโนเนมอยู่ เป็นหนังของผู้กำกับ J. Lee Thompson
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #594 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 08:43:11 PM »

Logan's Run (1976)     ตามคำขอหนังไซไฟของผู้กำกับ ไมเคิล แอนเดอร์สัน  ที่เนื้อเรื่องว่าด้วยโลกอนาคตที่ไม่ให้คนมีอายุเกิน 30ปีจะต้องถูกฆ่า
ตายเนื้อเรื่องคุ้นๆไหมเหมือนกับหนังอย่างเรื่อง The Island(2005) ของผู้กำกับ ไมเคิล เบย์ ลอกเลียนแบบ Logan's Run เป็นหนังที่ได้นักแสดงแจ้งเกิด
ด้วยบทตัวประกอบ(เป็นเพื่อนนางเอก)คือนางฟ้าชาลี ฟาราห์ ฟอร์เซ็ตต์ เธอสวยน่ารักมากๆครับ  สมัยนั้นผมหลงรักเธอเลยคนอะไรถึงเกิดมาสวย
แบบนี้  ดารารับบทนำ ไมเคิล ยอร์ค แสดงเป็นเป็นโลแกนผู้คุมได้ล่วงรู้ความลับของโลกที่ตัวเองอยู่ถึงได้หนีออกไปโลกภายนอก  ซึ่งต่อมาหนังเรื่องนี้
ถูกสร้างเป็นซีรี่ส์ฉายทางทีวี

เคยดูครับ โคตรชอบเลยครับ

Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #595 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 08:44:27 PM »

Beauty and the beast(1946)
หนังของJean Cocteau ครับ  กำลังดูและค่อยๆแปลอยู่ สนุกดีครับ

อั๋น501

« ตอบ #596 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 09:57:14 PM »

Outland(1981)    หนังไซไฟทริลเลอร์ของผู้กำกับ Peter Hyams เจ้าของผลงาน "แคปพริคอร์นวัน แผนลวงโลก" หนังเรื่องนี้เล่นไปไกล
ถึงดวงจันทร์ของดาวพฤหัส เป็นหนังที่่ว่าด้วยมนุษย์ไปทำเหมืองแร่บนดวงจันทร์ของดาวพฤหัสมีการใช้ยาเสพติดทำให้เกิดการฆาตกรรมคนงานเหมือง
ได้พระเอก ฌอน คอนเนอรี่ พลิกบทบาทจาก เจมส์ บอนด์ มาเล่นหนังไซไฟทริลเลอร์เป็นหนังที่ตื่นเต้นต้องเอาใจช่วยพระเอกของเราถูกตามฆ่า
โดยมีหมอผู้หญิงอายุมากแล้วคอยช่วยเหลือ  เป็นหนังที่ไม่มีนางเอกครับ
อั๋น501

« ตอบ #597 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 | 10:20:37 PM »

The Deep (1977)    หนังทริลเลอร์ของผู้กำกับ Peter Yates ได้ดาราสาวสวย(ในยุดนั้น) Jacqueline Bisset โชว์ฉากดำน้ำใส่เสื้อยืดสีขาว
แบบโนบราให้เห็นหน้าอกอันงดงามเป็นฉากที่โด่งดังมากๆ  เป็นหนังเกี่ยวกับท้องทะเล นักล่าสมบัติ คู่ผัวเมีย หนังไทยของเราลอกเลียนแบบ
อย่างน่าอายก็คือเรื่อง "กัปตันเรือปู" คงจำกันได้
อั๋น501

« ตอบ #598 เมื่อ: 08 กันยายน 2011 | 07:05:56 AM »

Planes,Trains and Automobiles(1987)    หนังตลกดรามาของผู้กำกับ John Hughes เป็นหนังที่สร้างความประทับใจเกินคาดได้ดาราตลกรุ่นใหญ่
อย่าง Steve Martin และ John Condy แสดงเป็นเพื่อนร่วมเดินทางด้วยกัน ถ้าผมจำไม่ผิดหนังชื่อภาษาไทยว่า "เพื่อนแท้แต่แปลกหน้า" เป็นหนังที่
เรื่อง Due Date เอาเค้าโครงเรื่องมาดัดแปลง  หนังว่าด้วย Steve Matin กำลังเดินทางกลับบ้านในช่วงวันหยุดวันขอบคุณพระเจ้า แต่เกิดปัญหาขึ้น
มากมายระหว่างเดินทางได้เพื่อนร่วมเดินทางรับบทโดย John Condy เป็นเซล์แมนขายของซึ่งแรกๆ Steve Martin ก็ไม่ค่อยชอบหน้าเพื่อนเดินทาง
ที่แปลกหน้าคนนี้ Steve Martin เป็นคนที่มีชีวิตครอบครัวที่อบอุ่นมีลูกมีเมียรอคอยการกลับบ้านอยู่ ส่วนเซล์แมนชีวิตไร้ครอบครัวไม่มีบ้าน
และไม่มีคนที่รอคอยเค้าอยู่ โดยเฉพาะฉากจบของเรื่องสร้างความประทับใจมากครับ คงจำเพลงประกอบของเรื่องนี้กันได้เป็นผลงานของ
Paul Young จากเพลง Everytime You Go Away ซึ่งเข้ากับเรื่องนี้ได้ดี 
อั๋น501

« ตอบ #599 เมื่อ: 08 กันยายน 2011 | 08:48:58 AM »

Lorenzos Oil (1992)     หนังของผู้กำกับ George Miller

Music of The Heart (1999)   หนังของผู้กำกับ Wes Craven

ผมของแนะนำหนังดีที่ต้องดูทั้ง 2 เรื่องนี้  เป็นหนังของ 2 ผู้กำกับที่ไม่ถนัดทำหนังแนวดรามาแบบนี้แต่ทำออกมาได้อย่างยอดเยี่ยมมากๆ
เริ่มจากเรื่องแรก Lorenzos Oil (1992) หนังของผู้กำกับ George Miller เป็นหนังที่สร้างจากเรื่องจริงของครอบครัวที่ลูกชายเกิดป่วยเป็นโรคที่รักษา
ไม่หาย ตัวพ่อซึ่งรับบทโดยนักแสดงคุณภาพ Nick Nolte และแม่รับบทโดย Susan Saradon  อาจจะเป็นบทบาทที่ดีที่สุดของทั้งสองคนนี้
เป็นหนังดรามาชั้นเยี่ยม เป็นเรื่องราวความรักของพ่อแม่ที่ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อลูก แม้แต่หมอจะไม่สามารถรักษาโรคของลูกให้หายป่วยได้
ตัวพ่อซึ่งไม่ยอมแพ้ต่อสู้ค้นคิดวิธีรักษาโรคด้วยตัวเองทั้งๆที่ไม่ได้เรียนหมอ  เป็นหนังที่ต้องดูว่าความรักอันยิ่งใหญ่ของพ่อแม่นั้นมากมาย
ขนาดไหน  หนังเรื่องนี้ผมให้ดาวหมดท้องฟ้าเลยครับ

เรื่องต่อมา Music of The Heart(1999)   หนังของเจ้าพ่อหนังสยองขวัญ Wes Craven ครั้งแรกที่มีคนแนะนำหนังเรื่องนี้ให้ผมไปดูก็คือ
คุณสุชาติ เตชศรีสุธี (เจ้าของหนังสือสตาร์พิค) บอกผมว่าเป็นหนังดีที่ต้องดูแล้วถามผมว่าดูเรื่องนี้หรือยัง  ผมเองแปลกใจว่าผู้กำกับ Wes Craven
ทำไมถึงมาสร้างหนังดรามาเช่นนี้จะทำได้ดีหรือซึ่งไม่น่าจะถนัด  แต่ก็ผิดคาดครับเป็นหนังที่สร้างแรงบัลดาลใจให้ชีวิตที่ต้องสู้ไม่ให้ยอมแพ้
หนังได้นักแสดงระดับออสการ์อย่าง Meryl Streep รับบทเป็นครูสอนดนตรี(ไวโอลิน)ให้เด็กๆที่ยากจนต้องต่อสู้กับระบบการศึกษาของโรงเรียน
เป็นหนังที่เต็มไปด้วยพลังทั้งนักแสดงและผู้กำกับที่ทำหน้าที่ได้ยอดเยี่ยมมากๆ เป็นหนังที่ดีที่สุดของผู้กำกับ Wes Craven และดีที่สุดสำหรับ
ทุกๆคนที่ขาดกำลังใจ ผมให้ดาวหมดท้องฟ้าแถมดวงจันทร์ให้อีกดวง
หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 51
พิมพ์