เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149747 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 พฤษภาคม 2024 | 12:13:48 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291613 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #600 เมื่อ: 08 กันยายน 2011 | 01:12:26 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=nfk6sCzRTbM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=nfk6sCzRTbM</a>

« ตอบ #601 เมื่อ: 08 กันยายน 2011 | 01:14:37 PM »

Lorenzos Oil (1992)     หนังของผู้กำกับ George Miller

Music of The Heart (1999)   หนังของผู้กำกับ Wes Craven

ผมของแนะนำหนังดีที่ต้องดูทั้ง 2 เรื่องนี้  เป็นหนังของ 2 ผู้กำกับที่ไม่ถนัดทำหนังแนวดรามาแบบนี้แต่ทำออกมาได้อย่างยอดเยี่ยมมากๆ
เริ่มจากเรื่องแรก Lorenzos Oil (1992) หนังของผู้กำกับ George Miller เป็นหนังที่สร้างจากเรื่องจริงของครอบครัวที่ลูกชายเกิดป่วยเป็นโรคที่รักษา
ไม่หาย ตัวพ่อซึ่งรับบทโดยนักแสดงคุณภาพ Nick Nolte และแม่รับบทโดย Susan Saradon  อาจจะเป็นบทบาทที่ดีที่สุดของทั้งสองคนนี้
เป็นหนังดรามาชั้นเยี่ยม เป็นเรื่องราวความรักของพ่อแม่ที่ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อลูก แม้แต่หมอจะไม่สามารถรักษาโรคของลูกให้หายป่วยได้
ตัวพ่อซึ่งไม่ยอมแพ้ต่อสู้ค้นคิดวิธีรักษาโรคด้วยตัวเองทั้งๆที่ไม่ได้เรียนหมอ  เป็นหนังที่ต้องดูว่าความรักอันยิ่งใหญ่ของพ่อแม่นั้นมากมาย
ขนาดไหน  หนังเรื่องนี้ผมให้ดาวหมดท้องฟ้าเลยครับ

เรื่องต่อมา Music of The Heart(1999)   หนังของเจ้าพ่อหนังสยองขวัญ Wes Craven ครั้งแรกที่มีคนแนะนำหนังเรื่องนี้ให้ผมไปดูก็คือ
คุณสุชาติ เตชศรีสุธี (เจ้าของหนังสือสตาร์พิค) บอกผมว่าเป็นหนังดีที่ต้องดูแล้วถามผมว่าดูเรื่องนี้หรือยัง  ผมเองแปลกใจว่าผู้กำกับ Wes Craven
ทำไมถึงมาสร้างหนังดรามาเช่นนี้จะทำได้ดีหรือซึ่งไม่น่าจะถนัด  แต่ก็ผิดคาดครับเป็นหนังที่สร้างแรงบัลดาลใจให้ชีวิตที่ต้องสู้ไม่ให้ยอมแพ้
หนังได้นักแสดงระดับออสการ์อย่าง Meryl Streep รับบทเป็นครูสอนดนตรี(ไวโอลิน)ให้เด็กๆที่ยากจนต้องต่อสู้กับระบบการศึกษาของโรงเรียน
เป็นหนังที่เต็มไปด้วยพลังทั้งนักแสดงและผู้กำกับที่ทำหน้าที่ได้ยอดเยี่ยมมากๆ เป็นหนังที่ดีที่สุดของผู้กำกับ Wes Craven และดีที่สุดสำหรับ
ทุกๆคนที่ขาดกำลังใจ ผมให้ดาวหมดท้องฟ้าแถมดวงจันทร์ให้อีกดวง

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #602 เมื่อ: 08 กันยายน 2011 | 03:01:18 PM »

สวัสดีตอนบ่ายครับ...ว่าต่อเลยนะครับ
16.  touch of evil(1958 ) นี่คือผลงานของผู้ที่ได้ชื่อว่า เด็กมหัศจรรย์คนหนึ่งของออลลีวู้ด เขาคือ ออร์สัน เวลส์ นี่เป็นผลงานที่ได้แสดงฝีมืออย่างเต็มเหนี่ยวแล้ว ก่อนที่จะแผ่วลงในทศวรรษต่อๆมา มีผู้กล่าวว่า เขาเก่งเกินตัว/เก่งเกินเวลา เกินไป (ผมคิดว่าดูไว้เป็นสัจจธรรมของชีวิตได้นะครับ ยิ้ม) หนังเป็นเรื่องของความฉ้อฉลทุจริตในวงการตำรวจ ...หนังเีรื่องนี้สมควรเก็บอย่างยิ่งครับ ไม่ว่าจะในมุมของหนังแนวฟิล์มนัวร์ หรือ คอลเล็คชั่นของออร์สัน เวลส์

17.  breathless(1960) เป็นหนังของกลุ่ม ผกก. ที่ได้ชื่อว่า นิวเวฟ ของฝรั่งเศส เขาคือ ฌอง ลุค โกดาร์ด หนังเรื่องนี้ถือว่าเป็นผลงานสุดยอดของเขาเรื่องหนึ่ง คู่พระนางคือ ฌอง ปอล เบลมองโด และ จีน ซีเบิร์ก ปี 1983 มีการนำมาสร้างใหม่ โดยมีริชาร์ด เกียร์ และ วาเลอรี่ คาพริสสกี้ เป็นคู่พระนาง โดยเฉพาะนางเอกคนนี้รูปร่างหน้าตา เจ๋ง ทีเดียว ยิ้มกว้างๆ   

18. brazil ( 1985 )  หนังจากฝีมือของหนึ่งในกลุ่มมอินตี้ไพธอน-เทอร์รี่ กิลเลี่ยม หนังได้เข้าชิงรางวัลออสการ์ กำกับศิลป์ และ เขียนบท แต่ก็พลาดไป ผมว่าที่เข้าชิงสองรางวัลนี้เหมือนให้เกียรติกับตัว เทอร์รี่ฯ มากกว่า เพราะกลุ่มนี้ผมว่าเป็นกลุ่มตลกที่มีสติปัญญา ทีเดียวครับ ผมตามเก็บงานในนามกลุ่มอยู่ ตอนนี้มีตอน ...แอนด์ เดอะโฮลี่เกล แล้ว ต้องตามหาต่อไป

19.  fight club(1999) ผกก. คนนี้ผมว่ามีพัฒนาการทางฝีมือทำหนังที่ ก้าวช้าแต่มั่นคงทีเดียว งานหนังแต่ละเรื่องน่้าสนใจมากขึ้นเรื่อยๆ ต่อไปอาจจะขึ้นชั้น/ขึ้นหิ้งได้

20.  the king of comedy (1983) ขึ้นชื่อว่างานของ สกอร์เซซี่แล้ว น่าสนใจน่าเก็บทุกเรื่องครับ ยิ่งร่วมกับดาราคู่ใจ คือ เดอนีโร ด้วยแล้วจัดว่าสุดยอด สมควรเก็บเป็น คอลฯ ของสกอร์เซซี่ ครับ

21.  the ladykillers ( 1955 ) ผมยังไม่ได้เวอร์ชั่นนี้มา ถ้าจำไม่ผิดคือ พี่น้องโคเอน นำมาสร้างใหม่ มีทอม แฮงค์แสดงนำ ผมว่าของโคเอน น่าจะมีความลึกล้ำทางบทภาพยนตร์ มีลูกเล่น มีมุข มีชั้นเชิงมากกว่าตามสไตล์ของเขา เพราะเนื้อหาของหนังเอื้ออยู่แล้ว ...กลุ่มโจรวางแผนปล้นโดยขุดอุโมงค์ แทนที่จะเสียท่าแก่โปลิศ แต่กลับเสียท่า คุณป้า คนหนึ่ง โคเอน ให้คุณป้าคนนี้เป็นยายแก่ขาไม่ดีผิวดำอีกต่างหาก...แสบจริงๆ พี่น้องโคเอน ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้

22.  mulholland drive(2001) ตามสไตล์ของ เดวิด ลินช์ ล่ะครับ ถ้าดูหนังของเขาแล้วมึนๆก่งก๊ง ก็ดูดาราที่แสดงแล้วกันครับ อย่างเรื่องนี้ ดูความสาวและสวยและยังสดของ นาโอมิ วัตต์ แล้วกันครับ....เรื่องนี้ ลินช์ ได้เข้าชิงออสการ์สาขา ผกก. ด้วยนะครับ ไม่ธรรมดา...สำหรับคอหนังของเขา(ผมคนนึงล่ะ) สมควรเก็บเป็นคอลเล็คชั่นครับ....ยังหา อีเรเซอร์เฮด ไม่ได้สักที อยากดู ยิ้ม

23.  night at the opera(1935) สำหรับแฟนหนังของ กลุ่มพี่น้อง มาร์กซ  ก็สมควรเก็บครับ(ผมคนนึงล่ะ) อีกเรื่องคือ ดั๊กซุป ก็เช่นกัน พี่น้องกลุ่มนี้มีงานที่น่าสนใจหลายเรื่องทีเดียว

24.  ping flamingos (1972 ) หนังของ ผกก. จอมเพี้ยน - จอห์น วอเตอร์ หลายคนอาจไม่ชอบหนังของเขา หาว่า บ้า เพี้ยน หลุดโลก ก็เป็นได้ แต่ผมว่า ความเป็น คอหนัง นี่ สมควรดูหนังแบบหลากหลายนะครับ หลายๆด้าน ผมว่าเขาแสดงออกถึงด้านมืดของมนุษย์ที่มีกันอยู่ทั่วทุกตัวคน

25.  the player ( 1992 ) งานของโรเบิร์ต อัลท์แมน น่าสนใจทุกเรื่อง ผมตามเก็บทุกเรื่องเช่นกัน งานของเขาหลายเรื่องจิกกัดสังคมอย่างลึกซึ้ง เรื่องนี้เขาเข้าชิืงออสการ์สาขา  ผกก.  ด้วยครับ
วันนี้เท่านี้ก่อนนะครับ ยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #603 เมื่อ: 08 กันยายน 2011 | 08:00:47 PM »

The Right Stuff (1983)    หนังดีที่ต้องดูเรื่องนี้ของผู้กำกับ ฟิลิป คอฟแมน หนังว่าด้วยมนุษย์กับโครงการอวกาศ เป็นเรื่องราวของกลุ่มนักบินทดสอบ
ความเร็วเพื่อทำลายกำแพงเสียง เป็นพวกปิดทองหลังพระ The Right Stuff คือคุณสมบัติของยอดนักบินที่มีทั้งความกล้าหาญเสี่ยงเป็นเสี่ยงตาย
หนังรวมเอาดาราอย่าง แซม เชเพิร์ด , สก็อตต์ เกล็นน์, เอ็ด แฮร์ริส และ เดนนิส เควด ไม่ใช่ดาราชั้นนำอะไรแต่เป็นนักแสดงคุณภาพ ฉากที่คลาสสิค
เป็นต้นแบบก็คือ ฉากเหล่านักบินเดินเรียงหน้าแบบสโลว์โมชั่นจะเห็นฉากแบบนี้คุ้นตามากในหนังยุดหลังๆ เป็นหนังที่ยอดเยี่ยมเข้มข้นทั้งเนื้อหา
และองค์ประกอบอื่นๆของหนัง การเป็นวีรบุรุษนั้นบางทีอาจจะไม่มีใครรู้ว่าพวกนักบินทดสอบเหล่านี้กล้าหาญขนาดไหนกว่าที่จะทำหน้าที่สำเร็จได้
เป็นหนังเก่าที่อยากให้ดูครับ

« ตอบ #604 เมื่อ: 09 กันยายน 2011 | 11:38:17 AM »

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #605 เมื่อ: 09 กันยายน 2011 | 02:43:42 PM »

หนังคุณสมบุญและคุณมรกต อาจจะได้ดาวเต็มฟ้า
แต่หนังที่ผมขอแนะนำ ไม่ได้แม้แต่เสียงปรบมือซักแอะ
เพราะว่า..
มันเป็นหนังเงียบ นะซิครับ

Silent Movie (1976)
PG  87 min  -  Comedy   -  16 June 1976 (USA)

หนังของเมล บรู๊คส์ ถิอว่าเป็น"หนังใบ้" เรื่องแรกในรอบ 40ปี ของฮอลลีวูด
ระดม ดาราดังๆ มาเพียบ (แต่ถูกห้ามลงชื่อ  ตกใจ)
อาจจะไม่สนุกถึงใจ ใครบางคน
แต่เรื่องไอเดีย เก๋ไก๋ ของผกก. คนนี้ คงต้องยอมคารวะนับถือกันหละ..  ยิ้มกว้างๆ

ปล. ใบ้ให้นิดว่า ดาราที่"แอบ"มาร่วมนั้น ระดับตุ๊กตาทอง-ดารานำ กันทั้งนั้นคร้าบ..

« ตอบ #606 เมื่อ: 09 กันยายน 2011 | 03:44:07 PM »

สวัสดีตอนบ่ายครับ...ผมช้าแบบ รถไฟโบราณ อย่าว่ากันนะครับ ยิ้ม 

26.  pulp fiction ( 1994 ) หนังของ ผกก. เควนติน ตารันติโน่ ณ เวลานั้นถือว่าเขาเป็นรุ่นใหม่ไฟแรง เรื่องนี้เขาได้ออสการ์สาขาเขียนบทด้วย เป็นหนังที่สมควรดูและเก็บเช่นกัน

27.  raising arizona (1987) หนังของพี่น้องโคเอน เรื่องนี้ผมยังแสวงหาอยู่ แต่ขึ้นชื่อว่าเป็นงานของพี่น้องคู่นี้แล้ว ก็สมควรเก็บครับ สไตล์ ตลกร้ายลึก จิกกัด เพี้ยน  กิเลส โลภ โกรธ หลง แต่ก็คือ ธรรมชาติของมนุษย์

28.  scarface (1932 ) หนังแก็งสเตอร์คลาสสิค อีกเรื่องที่ผมแสวงหาอยู่ เป็นหนังของโฮเวิร์ด ฮอว์ก ปี 1983 ถูกนำกลับมารีเมคใหม่โดย ไบรอัน เดอ พัลมา น่าดูเพื่อเปรียบเทียบ+น่าเก็บ  ทั้งคู่ครับ

29.  the searchers (1956) หนังของคุณปู่ เวย์น ที่ต้องเก็บอย่างยิ่ง มีนาตาลี วู้ด แสดงเป็นหลานสาวที่ถูกอินเดียนแดงลักพาตัวไป  งานของ ผกก. จอห์น ฟอร์ด นี่สมควรเก็บเป็นคอลเล็คชั่น

30. secrets and lies (1996 )หนังเข้าชิง 5 ออสการ์ เป็นหนังของ ผกก. ชาวอังกฤษ- (ไมค์ ลีห์ ) ระดับคุณภาพอีกคนหนึ่งซึ่งผมพยายามตามเก็บอยู่ เป็นหนังแนวดรามาหนักๆ ตามสไตล์ของ ผกก.
อั๋น501

« ตอบ #607 เมื่อ: 09 กันยายน 2011 | 05:45:11 PM »

Deliverance (1972)   "ล่องแกร่งธนูเลือด"  หนังทริลเลอร์ผจญภัยเรื่องเยี่ยมของผู้กำกับ John Boorman หนังดีที่ผมแนะนำให้หามาดู
เป็นการปะชันบทบาทของนักแสดงมากฝีมืออย่าง Jon Voigh กับ Burt Reynolds หนังว่าด้วยเรื่องราวของกลุ่มเพื่อนที่ต้องการมาเที่ยวล่องแกร่ง
ในแม่น้ำที่ทางการจะต้องปิดเพื่อสร้างเขื่อน เหมือนกับมาล่องแกร่งกันครั้งสุดท้ายก่อนจะกลายเป็นทะเลสาบ แต่แล้วเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน
ไปเจอกับชาวบ้านท้องถิ่นที่อาศัยอยู่แถวนั้นกลายเป็นเรื่องฆาตกรรมหนีเอาตัวรอด  ตัวหนังสนุกมากครับตื่นเต้นเหมือนหนังสยองขวัญในยุดนี้เลยครับ
เป็นหนังของผู้กำกับ John Boorman ที่ผมชอบมากที่สุด ผมให้ดาวทั้งหมดฟ้าแถมดวงจันทร์ของดาวพฤหัสให้ด้วย
อั๋น501

« ตอบ #608 เมื่อ: 09 กันยายน 2011 | 06:57:45 PM »

"สัญชาตญาณโหด"  (2522)   หนังของผู้กำกับ เพิ่มพล เชยอรุณ เป็นหนังไทยที่สร้างความประทับใจให้กับผม ซึ่งอาจจะหาได้น้อยเรื่องมาก
ที่ผมจะขอแนะนำให้หามาดูกัน  เป็นหนังที่ว่าด้วยเรื่องราวของทหารผ่านศึกที่พิการรับบทโดย จตุพล ภูอภิรมณ์ มีเมียสาวสวยแสดงโดย นันทนา
เงากระจ่าง ทหารกล้ากลับมาจากสงครามมาอยู่กับสังคมเมืองที่เต็มไปด้วยการเอาเปรียบ เมื่อเมียสาวมีคนมาติดพันธ์ทำให้เกิดปัญหาครอบครัว
จนทำให้เกิดความรุนแรง ผมว่าเป็นหนังไทยเราเรื่องนี้สร้างได้ดีกว่าเรื่อง "แรมโบ้" อีกครับ  เป็นหนึ่งในหนังไทยที่ผมชื่นชอบมาก เป็นหนังสะท้อน
สังคมได้อย่างยอดเยี่ยม ผมเต็มใจแนะนำเสียดายทั้งดาราอย่าง จตุพล ภูอภิรมย์ และผู้กำกับ เพิ่มพล เชยอรุณ ทั้งสองได้จากโลกนี้ไปแล้วครับ

« ตอบ #609 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 | 08:08:35 PM »

Lorenzos Oil (1992)     หนังของผู้กำกับ George Miller

Music of The Heart (1999)   หนังของผู้กำกับ Wes Craven

ผมของแนะนำหนังดีที่ต้องดูทั้ง 2 เรื่องนี้  เป็นหนังของ 2 ผู้กำกับที่ไม่ถนัดทำหนังแนวดรามาแบบนี้แต่ทำออกมาได้อย่างยอดเยี่ยมมากๆ
เริ่มจากเรื่องแรก Lorenzos Oil (1992) หนังของผู้กำกับ George Miller เป็นหนังที่สร้างจากเรื่องจริงของครอบครัวที่ลูกชายเกิดป่วยเป็นโรคที่รักษา
ไม่หาย ตัวพ่อซึ่งรับบทโดยนักแสดงคุณภาพ Nick Nolte และแม่รับบทโดย Susan Saradon  อาจจะเป็นบทบาทที่ดีที่สุดของทั้งสองคนนี้
เป็นหนังดรามาชั้นเยี่ยม เป็นเรื่องราวความรักของพ่อแม่ที่ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อลูก แม้แต่หมอจะไม่สามารถรักษาโรคของลูกให้หายป่วยได้
ตัวพ่อซึ่งไม่ยอมแพ้ต่อสู้ค้นคิดวิธีรักษาโรคด้วยตัวเองทั้งๆที่ไม่ได้เรียนหมอ  เป็นหนังที่ต้องดูว่าความรักอันยิ่งใหญ่ของพ่อแม่นั้นมากมาย
ขนาดไหน  หนังเรื่องนี้ผมให้ดาวหมดท้องฟ้าเลยครับ

เรื่องต่อมา Music of The Heart(1999)   หนังของเจ้าพ่อหนังสยองขวัญ Wes Craven ครั้งแรกที่มีคนแนะนำหนังเรื่องนี้ให้ผมไปดูก็คือ
คุณสุชาติ เตชศรีสุธี (เจ้าของหนังสือสตาร์พิค) บอกผมว่าเป็นหนังดีที่ต้องดูแล้วถามผมว่าดูเรื่องนี้หรือยัง  ผมเองแปลกใจว่าผู้กำกับ Wes Craven
ทำไมถึงมาสร้างหนังดรามาเช่นนี้จะทำได้ดีหรือซึ่งไม่น่าจะถนัด  แต่ก็ผิดคาดครับเป็นหนังที่สร้างแรงบัลดาลใจให้ชีวิตที่ต้องสู้ไม่ให้ยอมแพ้
หนังได้นักแสดงระดับออสการ์อย่าง Meryl Streep รับบทเป็นครูสอนดนตรี(ไวโอลิน)ให้เด็กๆที่ยากจนต้องต่อสู้กับระบบการศึกษาของโรงเรียน
เป็นหนังที่เต็มไปด้วยพลังทั้งนักแสดงและผู้กำกับที่ทำหน้าที่ได้ยอดเยี่ยมมากๆ เป็นหนังที่ดีที่สุดของผู้กำกับ Wes Craven และดีที่สุดสำหรับ
ทุกๆคนที่ขาดกำลังใจ ผมให้ดาวหมดท้องฟ้าแถมดวงจันทร์ให้อีกดวง

ผมดูจบแล้วเมื่อคืนนี้ ดีจริงๆครับขอแนะนำ ผมว่าถ้าไม่มีดารากลุ่มนี้ที่แสดงพลังทางการแสดง หนังอาจไม่เป็นที่สนใจเท่าไรนัก ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #610 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 | 10:26:26 AM »

มักจะมีเพื่อนๆผมถามว่าผมดูหนังไทยบ้างหรือเปล่า  โดยส่วนตัวจริงๆแล้วเป็นคนที่ชอบดูหนังไทยแต่นั่นคือนานมาแล้ว  ต้องขอบอกว่าผมแทบไม่ได้
ติดตามดูหนังไทยของเรามานานมากแล้วเช่นกัน  เมื่อสมัยก่อนผมมีหนังไทยในดวงใจ 10 เรื่องโดยจะขอเอาหนังไทยในดวงใจของผมมาบอกกล่าวกัน
ซึ่งจะเป็นหนังไทยเก่าๆทั้งสิ้นเอาชื่อเรื่องไว้ก่อนแล้วว่างๆจะมาขยายความให้อ่านกัน

1.   "น้ำค้างหยดเดียว"(2522)  หนังของผู้กำกับ สุชาติ วุฒิชัย
2.   "คนภูเขา"(2522)  หนังของผู้กำกับ วิจิตร คุณาวุฒิ
3.   "ชีวิตบัดซบ"(2520)    หนังของผู้กำกับ เพิ่มพล เชยอรุณ
4.   "สัญชาตญาณโหด"(2522)    หนังของผู้กำกับ เพิ่มพล เชยอรุณ
5.   "ทองพูนโคกโพ ราษฏรเต็มขั้น"(2520)   หนังของผู้กำกับ "ท่านมุ้ย"
6.   "เขาชื่อกานต์"(2516)     หนังของผู้กำกับ "ท่า่นมุ้ย"
7.   "เทวดาเดินดิน"(2519)    หนังของผู้กำกับ "ท่านมุ้ย"
8.   "คนกลางแดด"(2530)   หนังของผู้กำกับ คิด สุวรรณศร
9.   "ชู้" (2515)  หนังของผู้กำกับ เปี๊ยก โปสเตอร์
10.  "เทพธิดาโรงแรม"(2517)   หนังของผู้กำกับ "ท่านมุ้ย"

อาจจะมีหนังของ "ท่านมุ้ย" ติดโผหนังไทยในดวงใจของผมหลายเรื่องก็เป็นอย่างที่เคยบอกว่าผมเคยเป็นแฟนหนัง "ท่านมุ้ย" มาก่อน
เฮียสมบุญ คนรักหนังเก่า ว่างๆเข้ามาช่วยขยายความหนังไทยเก่าๆเหล่านี้ให้หน่อยหนังเก่าแบบนี้เข้าทางเฮียเลยนะ

« ตอบ #611 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 | 10:38:10 AM »

« ตอบ #612 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 | 10:38:53 AM »

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #613 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 | 10:54:22 AM »

ในเมื่อมีหนังไทยในอดีต ของเดอะอั๋นแล้ว
ซึ่งแต่ละเรื่อง ทำโดยไม่ได้เอา การค้านำทั้งนั้น
ดังนั้น ผมขอเสนอหนังไทยร่วมสมัยบ้าง
เพราะหนังไทยเก่า คงเหลือแต่"ซาก-กากฟิล์ม" คงยากที่จะให้น้องๆ ได้ดูกัน

1. โหมโรง (๒๕๔๗) ผกก. อิทธิสุนทร วิชัยลักษณ์
- ขอบคุณที่ทำให้ กระแสเพลงไทยเดิม กลับมีลมหายใจอีกครั้ง

2. ทวิภพ (๒๕๔๗) ผกก. สุรพงษ์ พินิจค้า
- เป็นเวอร์ชั่น ที่ดีที่สุด แต่ถูกมองข้ามมากที่สุด

3. คน ผี ปีศาจ (๒๕๔๗) ผกก. ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล
- ความงามหรือความน่าเกลียด อยู่ที่ใจของเราเอง

...

อั๋น501

« ตอบ #614 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 | 11:53:36 AM »

มักจะมีเพื่อนๆผมถามว่าผมดูหนังไทยบ้างหรือเปล่า  โดยส่วนตัวจริงๆแล้วเป็นคนที่ชอบดูหนังไทยแต่นั่นคือนานมาแล้ว  ต้องขอบอกว่าผมแทบไม่ได้
ติดตามดูหนังไทยของเรามานานมากแล้วเช่นกัน  เมื่อสมัยก่อนผมมีหนังไทยในดวงใจ 10 เรื่องโดยจะขอเอาหนังไทยในดวงใจของผมมาบอกกล่าวกัน
ซึ่งจะเป็นหนังไทยเก่าๆทั้งสิ้นเอาชื่อเรื่องไว้ก่อนแล้วว่างๆจะมาขยายความให้อ่านกัน

1.   "น้ำค้างหยดเดียว"(2522)  หนังของผู้กำกับ สุชาติ วุฒิชัย
2.   "คนภูเขา"(2522)  หนังของผู้กำกับ วิจิตร คุณาวุฒิ
3.   "ชีวิตบัดซบ"(2520)    หนังของผู้กำกับ เพิ่มพล เชยอรุณ
4.   "สัญชาตญาณโหด"(2522)    หนังของผู้กำกับ เพิ่มพล เชยอรุณ
5.   "ทองพูนโคกโพ ราษฏรเต็มขั้น"(2520)   หนังของผู้กำกับ "ท่านมุ้ย"
6.   "เขาชื่อกานต์"(2516)     หนังของผู้กำกับ "ท่า่นมุ้ย"
7.   "เทวดาเดินดิน"(2519)    หนังของผู้กำกับ "ท่านมุ้ย"
8.   "คนกลางแดด"(2530)   หนังของผู้กำกับ คิด สุวรรณศร
9.   "ชู้" (2515)  หนังของผู้กำกับ เปี๊ยก โปสเตอร์
10.  "เทพธิดาโรงแรม"(2517)   หนังของผู้กำกับ "ท่านมุ้ย"

อาจจะมีหนังของ "ท่านมุ้ย" ติดโผหนังไทยในดวงใจของผมหลายเรื่องก็เป็นอย่างที่เคยบอกว่าผมเคยเป็นแฟนหนัง "ท่านมุ้ย" มาก่อน
เฮียสมบุญ คนรักหนังเก่า ว่างๆเข้ามาช่วยขยายความหนังไทยเก่าๆเหล่านี้ให้หน่อยหนังเก่าแบบนี้เข้าทางเฮียเลยนะ

หนังไทยเก่าๆเหล่านี้ยังไม่ได้ถึงขนาดเป็น "ซาก-กากฟิล์ม" หรอกน่า   บางเรื่องผมเห็นมีทำเป็นดีวีดีออกมาขายในรูปแบบดีวีดีหนังไทยคลาสสิค
ถ้าอยากดูลองไปหาดูกัน  แต่ต้องเข้าใจเรื่องคุณภาพของภาพคงจะไม่ได้ดีอะไรมากนักตามมาตรฐานหนังไทยที่ไม่มีการเก็บรักษาฟิล์มหนัง
แบบเมืองนอก จึงทำให้หนังไทยเก่าๆดีๆถุกทำลายด้วยกาลเวลา นับประสาอะไรแม้แต่เจ้าของหนังเองยังไม่เก็บรักษาฟิล์มหนังเลย  การบุรณะฟิล์ม
หนังอาจจะต้องลงทุนมากมายมันไม่คุ้มที่จะเก็บรักษาเพราะเอาตัวหนังมาใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ จะทำออกมาขายในรูปแบบของดีวีดีหรือบูลเรย์
ก็ขายไม่ได้อีกเพราะคนสมัยใหม่นี้เลือกดูเลือกซื้อแต่หนังร่วมสมัยนิยม มองข้ามคุณค่าหนังไทยเก่าดีๆไปหมด  ผมเสียดายแทนหนังที่ผมแนะนำ
ไว้นี้เป็นหนังไทยที่มีคุณค่าเหนือกาลเวลา  แต่วัยรุ่นยุดนี้ไม่มีโอกาสจะได้ดูคงได้ดูแต่หนังตลกปัญญาอ่อนที่หาคุณค่าอะไรไม่ได้เลยเมื่อเวลาผ่านไป
หนังตลกปัญญาอ่อนเหล่านี้ก็คือขยะดีๆนี้เอง
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 51
พิมพ์