เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 07:35:45 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 43 44 [45] 46 47 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291319 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #660 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 | 09:17:26 AM »

สวัสดีครับ.....คิดว่าคงจะมีโอกาสได้เขียนถึงครับ....ทั้งนี้แล้วแต่ บก. ครับ ยิ้มกว้างๆ.....การที่คุณปีศาจ ถามว่าเรื่องนั้นเรื่องนี้เป็นหนังคลาสสิคหรือไม่นั้น ขอให้กลับไปอ่านในหน้าก่อนๆ ที่ผมเคยให้ความหมายเอาไว้นะครับ  มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้น ชาวโลกคนอื่นๆอีกพันกว่าล้านคน อาจไม่เห็นด้วยกับผมก็ได้ เช่น ชาวเผ่าปิ๊กมี่ในแอฟริกา ฯลฯ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #661 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 | 09:27:32 AM »

สวัสดีครับ.....คิดว่าคงจะมีโอกาสได้เขียนถึงครับ....ทั้งนี้แล้วแต่ บก. ครับ ยิ้มกว้างๆ.....การที่คุณปีศาจ ถามว่าเรื่องนั้นเรื่องนี้เป็นหนังคลาสสิคหรือไม่นั้น ขอให้กลับไปอ่านในหน้าก่อนๆ ที่ผมเคยให้ความหมายเอาไว้นะครับ  มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้น ชาวโลกคนอื่นๆอีกพันกว่าล้านคน อาจไม่เห็นด้วยกับผมก็ได้ เช่น ชาวเผ่าปิ๊กมี่ในแอฟริกา ฯลฯ
เคยอ่านแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าใดครับ

และผมอาจไม่เห็นด้วยกับคุณ Sombun ก็ได้ เพราะผมเห็นว่าหนังคลาสสิกคือหนังอมตะที่นักชมภาพยนตร์ทั่วไปให้การยอมรับ ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานสักเท่าใด หนังเรื่องนั้นก็ยังน่าดูอยู่ทุกครั้งที่หยิบขึ้นมาดูซ้ำครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #662 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 | 09:34:41 AM »

สวัสดีครับ.....คิดว่าคงจะมีโอกาสได้เขียนถึงครับ....ทั้งนี้แล้วแต่ บก. ครับ ยิ้มกว้างๆ.....การที่คุณปีศาจ ถามว่าเรื่องนั้นเรื่องนี้เป็นหนังคลาสสิคหรือไม่นั้น ขอให้กลับไปอ่านในหน้าก่อนๆ ที่ผมเคยให้ความหมายเอาไว้นะครับ  มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้น ชาวโลกคนอื่นๆอีกพันกว่าล้านคน อาจไม่เห็นด้วยกับผมก็ได้ เช่น ชาวเผ่าปิ๊กมี่ในแอฟริกา ฯลฯ
เคยอ่านแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าใดครับ

และผมอาจไม่เห็นด้วยกับคุณ Sombun ก็ได้ เพราะผมเห็นว่าหนังคลาสสิกคือหนังอมตะที่นักชมภาพยนตร์ทั่วไปให้การยอมรับ ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานสักเท่าใด หนังเรื่องนั้นก็ยังน่าดูอยู่ทุกครั้งที่หยิบขึ้นมาดูซ้ำครับ ยิ้มกว้างๆ
+1000000000000 ครับ ยิ้ม.....และเป็นไปตามหลัก กาลามสูตร ของศาสนาพุทธ ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #663 เมื่อ: 25 กันยายน 2011 | 06:15:32 PM »

+1000000000000 ครับ ยิ้ม.....และเป็นไปตามหลัก กาลามสูตร ของศาสนาพุทธ ครับ

"หนังคลาสสิค"  สำหรับผมคือหนังที่ถูกยกย่องโดยสถาบันหรือองค์กรเกี่ยวกับภาพยนต์ที่น่าเชื่อถือและเป็นที่ยอมรับ ไม่ใช่บุคคลหนึ่งบุคคลใดอย่าง
ผม,พี่ปีศาจฯหรือเฮียสมบุญมาบอกว่าภาพยนต์เรื่องนี้จัดว่าเป็น "หนังคลาสสิค" เพราะผม,พี่ปีศาจฯหรือเฮียสมบุญไม่เป็นที่น่าเชื่อถือหรือเป็นที่ยอมรับ
ของคนในวงการภาพยนต์ครับ  ผมจะขอยกตังอย่างเช่น หนังเรื่อง Cittizen Kane(1941) หนังของผู้กำกับออร์สัน เวลส์ ถูกยกย่องว่าเป็นภาพยนต์
ที่ดีที่สุดในโลก สถาบัน AFI(American Film Instititute's) ยกย่องว่าหนังเรื่องนี้เป็นภาพยนต์ยอดเยี่ยมอันดับ 1 ตลอดกาล ถ้าถามว่าหนังเรื่องนี้
เป็นหนังที่ดีที่สุดในโลกจริงหรือไม่ อาจจะมีคนไม่เห็นด้วยแต่คนที่ไม่เห็นด้วยไม่มีความน่าเชื่อถือกับวงการภาพยนต์คงไม่เป็นที่ยอมรับเหมือนกับ
สถาบันภาพยนต์ AFI เพราะการจัดอันดับหนังยอดเยี่ยมตลอดการนั้นทางสถาบันเค้ามีหลักการจัดโดยผู้กำกับที่มีชื่อเสียงเชี่ยวชาญแต่ละสาขา
เป็นคณะบุคคลที่รอบรู้เกี่ยวกับภาพยนต์ไม่ใช่ใช้แค่ความคิดคนเพียงคนเดียวมาตัดสิน เห็นไหมครับความน่าเชื่อถือมีมากกว่าเป็นที่ยอมรับกันทั่วโลก

« ตอบ #664 เมื่อ: 25 กันยายน 2011 | 07:12:28 PM »

สวัสดีครับ.....คิดว่าคงจะมีโอกาสได้เขียนถึงครับ....ทั้งนี้แล้วแต่ บก. ครับ ยิ้มกว้างๆ.....การที่คุณปีศาจ ถามว่าเรื่องนั้นเรื่องนี้เป็นหนังคลาสสิคหรือไม่นั้น ขอให้กลับไปอ่านในหน้าก่อนๆ ที่ผมเคยให้ความหมายเอาไว้นะครับ  มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้น ชาวโลกคนอื่นๆอีกพันกว่าล้านคน อาจไม่เห็นด้วยกับผมก็ได้ เช่น ชาวเผ่าปิ๊กมี่ในแอฟริกา ฯลฯ

"หนังคลาสสิค"  สำหรับผมคือหนังที่ถูกยกย่องโดยสถาบันหรือองค์กรเกี่ยวกับภาพยนต์ที่น่าเชื่อถือและเป็นที่ยอมรับ ไม่ใช่บุคคลหนึ่งบุคคลใดอย่าง
ผม,พี่ปีศาจฯหรือเฮียสมบุญมาบอกว่าภาพยนต์เรื่องนี้จัดว่าเป็น "หนังคลาสสิค" เพราะผม,พี่ปีศาจฯหรือเฮียสมบุญไม่เป็นที่น่าเชื่อถือหรือเป็นที่ยอมรับ
ของคนในวงการภาพยนต์ครับ  ผมจะขอยกตังอย่างเช่น หนังเรื่อง Cittizen Kane(1941) หนังของผู้กำกับออร์สัน เวลส์ ถูกยกย่องว่าเป็นภาพยนต์
ที่ดีที่สุดในโลก สถาบัน AFI(American Film Instititute's) ยกย่องว่าหนังเรื่องนี้เป็นภาพยนต์ยอดเยี่ยมอันดับ 1 ตลอดกาล ถ้าถามว่าหนังเรื่องนี้
เป็นหนังที่ดีที่สุดในโลกจริงหรือไม่ อาจจะมีคนไม่เห็นด้วยแต่คนที่ไม่เห็นด้วยไม่มีความน่าเชื่อถือกับวงการภาพยนต์คงไม่เป็นที่ยอมรับเหมือนกับ
สถาบันภาพยนต์ AFI เพราะการจัดอันดับหนังยอดเยี่ยมตลอดการนั้นทางสถาบันเค้ามีหลักการจัดโดยผู้กำกับที่มีชื่อเสียงเชี่ยวชาญแต่ละสาขา
เป็นคณะบุคคลที่รอบรู้เกี่ยวกับภาพยนต์ไม่ใช่ใช้แค่ความคิดคนเพียงคนเดียวมาตัดสิน เห็นไหมครับความน่าเชื่อถือมีมากกว่าเป็นที่ยอมรับกันทั่วโลก

+100 ครับ .....ผมมีความเห็น(ส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ) เพิ่มเติมว่า วันหนึ่งในอนาคต หนังเรื่อง คิงสปีช + แบล็คสวอน + ทรูกริท + เดอะไฟท์เตอร์ อาจติดเข้าไปในอันดับของ AFI ก็อาจจะเป็นได้นะครับ  และตัวผมก็ต้องเกิดอาการดิ้นรนทุรนทุรายต้องไปเสาะแสวงหาเป็นบลูเรย์มาเก็บสะสมเอาไว้ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2011 | 07:14:11 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #665 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 06:44:40 AM »

"หนังคลาสสิค"  สำหรับผมคือหนังที่ถูกยกย่องโดยสถาบันหรือองค์กรเกี่ยวกับภาพยนต์ที่น่าเชื่อถือและเป็นที่ยอมรับ ไม่ใช่บุคคลหนึ่งบุคคลใดอย่าง
ของคนในวงการภาพยนต์ครับ  ผมจะขอยกตังอย่างเช่น หนังเรื่อง Cittizen Kane(1941) หนังของผู้กำกับออร์สัน เวลส์ ถูกยกย่องว่าเป็นภาพยนต์

+100 ครับ .....ผมมีความเห็น(ส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ) เพิ่มเติมว่า วันหนึ่งในอนาคต หนังเรื่อง คิงสปีช + แบล็คสวอน + ทรูกริท + เดอะไฟท์เตอร์ อาจติดเข้าไปในอันดับของ AFI ก็อาจจะเป็นได้นะครับ  และตัวผมก็ต้องเกิดอาการดิ้นรนทุรนทุรายต้องไปเสาะแสวงหาเป็นบลูเรย์มาเก็บสะสมเอาไว้ ยิ้มกว้างๆ

ผมจะขอเพิ่มเติมข้อมูลให้อีกหน่อย สำหรับ"ภาพยนต์ที่ดีที่สุดในโลก" เรื่อง Citizen Kane(1941) ออกเป็นฟอร์แม็ตบูลเรย์ฉบับฉลองครบรอบ 70ปี
แบบเวอร์ชั่น Ultimate Collector's Edition บูรณะฟิล์มรีมาสเตอร์ภาพและเสียงใหม่หมดด้วยภาพระดับไฮเดฟทำมาสเตอร์ 4Kเป็นการทำขึ้นมาใหม่
ทั้งหมดมีพวกของแถมมาให้เพียบอย่างเช่นหนังสือขนาด 48 หน้า,หนังสือโปรแกรมหนังฉบับดั้งเดิมที่ออกครั้งแรกปี 1941,มีการ์ดภาพ,มีบันทึกการ
สร้างและอะไรอีกมากมายแต่ที่ควรสะสมมากที่สุดคือหนังสารคดีเรื่อง The Battle Over Citizen Kane และหนังทีวีของ HBO ที่นำแสดงโดย
ออร์สัน เวลส์ เรื่อง RKO 281(ทั้ง 2 เรื่องนี้ให้มาเป็นดีวีดี) เฮียสมบุญ น่าจะซื้อบูลเรย์ฉบับพิเศษชุดนี้เป็นอย่างยิ่งในฐานะที่เป็นคนรักหนังคลาสสิค
ภาพยนต์ที่ถูกยกย่องว่าเป็น "หนังที่ดีที่สุดในโลก" เช่นนี้ควรที่จะซื้อบูลเรย์แผ่นแท้เก็บไว้เลย เป็นเหมือนบันทึกหน้าหนึ่งในประวัติศาสตร์ของโลก
ภาพยนต์ ราคาแผ่นบูลเรย์ฉบับพิเศษชุดนี้อาจจะแพงหน่อยแต่ถ้าเทียบกับคุณค่าของหนังแล้วไม่แพงเลยครับ (พี่ป่องช่วยหารูปแผ่นบูลเรย์ชุดนี้ลงใน
กระทู้ให้หน่อยครับ)

« ตอบ #666 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 08:53:55 AM »

"หนังคลาสสิค"  สำหรับผมคือหนังที่ถูกยกย่องโดยสถาบันหรือองค์กรเกี่ยวกับภาพยนต์ที่น่าเชื่อถือและเป็นที่ยอมรับ ไม่ใช่บุคคลหนึ่งบุคคลใดอย่าง
ของคนในวงการภาพยนต์ครับ  ผมจะขอยกตังอย่างเช่น หนังเรื่อง Cittizen Kane(1941) หนังของผู้กำกับออร์สัน เวลส์ ถูกยกย่องว่าเป็นภาพยนต์

ถูกพาดพิงอีกแล้ว ดังนั้นจึงขออนุญาตให้ความเห็นหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมไม่เคยดูหนังเรื่องที่ว่านี้ และไม่รู้จักสถาบัน AFI แม้จะเคยได้ยินชื่อมาบ้างก็ตาม
ผมเชื่อในสิ่งที่ได้ดูและเห็นเท่านั้น
สถาบันกำหนดมาตรฐานหรือจัดอันดับทั้งหลาย -- ไม่เกี่ยว
หนังที่สถาบันใดหรือใคร ๆ ต่างยกย่องว่าคลาสสิก อาจเป็นหนังห่วยแตกในสายตาของคนดูคนหนึ่งและอีกหลายคนก็ได้
ไม่ใช่ว่าคนดูหนังเรื่องนั้นไม่มีรสนิยมหรือดูหนังไม่เป็น
แต่มีเหตุอย่างอื่น โดยเฉพาะรสนิยมส่วนตัวของคนดู
ถ้าภาพยนตร์เรื่อง Citizen Kane เปรียบเสมือนนักศึกษาจบปริญญาเกียรตินิยมอับดับหนึ่งเหรียญทอง (ดีที่สุด) และ AFI เปรียบเสมือนสถาบันอุดมศึกษาหรือมหาวิทยาลัยที่ประสาทปริญญาให้แก่นักศึกษาผู้นั้น เมื่อออกมาทำงานแล้ว จำเป็นด้วยหรือครับที่นักศึกษาผู้นั้นจะต้องเป็นคนเก่งและมีคุณภาพเสมอไปในสายตาของนายจ้างทุกคน? เขาอาจจะเป็นพนักงานชั้นหัวกะทิของบริษัทแห่งหนึ่ง แต่พอไปทำงานอีกบริษัทหนึ่ง อาจไม่พ้นโปรเบชั่นและโดนให้ออกจากงานก็ได้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #667 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 11:58:49 AM »

ถูกพาดพิงอีกแล้ว ดังนั้นจึงขออนุญาตให้ความเห็นหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมไม่เคยดูหนังเรื่องที่ว่านี้ และไม่รู้จักสถาบัน AFI แม้จะเคยได้ยินชื่อมาบ้างก็ตาม
ผมเชื่อในสิ่งที่ได้ดูและเห็นเท่านั้น
สถาบันกำหนดมาตรฐานหรือจัดอันดับทั้งหลาย -- ไม่เกี่ยว
หนังที่สถาบันใดหรือใคร ๆ ต่างยกย่องว่าคลาสสิก อาจเป็นหนังห่วยแตกในสายตาของคนดูคนหนึ่งและอีกหลายคนก็ได้
ไม่ใช่ว่าคนดูหนังเรื่องนั้นไม่มีรสนิยมหรือดูหนังไม่เป็น
แต่มีเหตุอย่างอื่น โดยเฉพาะรสนิยมส่วนตัวของคนดู
ถ้าภาพยนตร์เรื่อง Citizen Kane เปรียบเสมือนนักศึกษาจบปริญญาเกียรตินิยมอับดับหนึ่งเหรียญทอง (ดีที่สุด) และ AFI เปรียบเสมือนสถาบันอุดมศึกษาหรือมหาวิทยาลัยที่ประสาทปริญญาให้แก่นักศึกษาผู้นั้น เมื่อออกมาทำงานแล้ว จำเป็นด้วยหรือครับที่นักศึกษาผู้นั้นจะต้องเป็นคนเก่งและมีคุณภาพเสมอไปในสายตาของนายจ้างทุกคน? เขาอาจจะเป็นพนักงานชั้นหัวกะทิของบริษัทแห่งหนึ่ง แต่พอไปทำงานอีกบริษัทหนึ่ง อาจไม่พ้นโปรเบชั่นและโดนให้ออกจากงานก็ได้ครับ

พี่ปีศาจฯกล่าวมาทั้งหมดนี้มีถูกและไม่ถูกครับ   ที่ถูกก็คือหนังที่ถูกยกย่องโดยสถาบันภาพยนต์เป็นที่น่าเชื่อถือระดับสากลและเป็นที่ยอมรับกันทั่วไป
อย่างสถาบัน AFI นี้ยกย่องว่าหนังเรื่อง Citizen Kane เป็นหนังที่ดีที่สุดในโลก "อาจจะเป็นหนังที่ห่วยแตกในสายตาของคนดูคนหนึ่งและอีกหลายคน"
อย่างที่พี่ปีศาจฯว่าไว้นั้นก็ถูกต้องครับ   แต่ที่ไม่ถูกถ้าคนที่กล่าวว่าหนังเรื่องนี้ห่วยแตกคือคนที่ดูแต่หนังตลกปัญหาอ่อนแล้วกับชื่นชอบโดยไม่มี
พื้นฐานในการดูหนัง รักหนังและศึกษาองค์ประกอบของการทำหนังพูดง่ายๆไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับภาพยนต์เลย ผมถามหน่อยบุคคลเช่นนี้จะเป็นที่
ยอมรับและน่าเชื่อถือไหม  ขนาดมหาวิทยาลัยที่ประสาทวิชายังมีการแบ่งเกรดเลยครับ  ไม่ใช่ว่าจบจากมหาวิทยาลัยจากทุกสถาบันแล้วจะเหมือนกัน
หมด  การสอบเข้าเรียนยังต้องวัดความสามารถต่างกันเลยครับเป็นเช่นนี้หมดทุกประเทศ ผมเข้าใจครับว่าคนที่จบการศึกษาจากมหาวิทยาลัยเกรด A
คงไม่ต้องบอกนะว่าเป็นมหาวิทยาลัยอะไร ใช่ว่าจะเก่งกว่ามหาวิทยาลัยรองๆแต่การเป็นที่ยอมรับและน่าเชื่อถือมันต่างกัน  ผมถึงบอกว่าการที่หนัง
เรื่องใดถูกยกย่องโดยสถาบันภาพยนต์ใดที่เป็นที่น่าเชื่อถือและเป็นที่ยอมรับระดับสากลนั้น  หนังเรื่องนั้นอย่างน้อยๆต้องเป็นหนังที่ดีในระดับหนึ่ง
แต่อาจจะไม่ถูกกับรสนิยมของการดูหนังสำหรับคนมากมายก็ได้อันนี้ก็เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว  พูดง่ายๆหนังเรื่องนั้นอย่างน้อยจะถูกกลั่นกรองมาแล้ว
ผมดูรายชื่อหนังยอดเยี่ยมตลอดกาล 100 เรื่องที่ทางสถาบัน AFI จัดไว้อาจจะมีบางเรื่องผมก็ยังไม่ค่อยเห็นด้วยเช่นกันแต่เป็นเพียงมุมมองของผมเท่านั้น  ผมเชื่อว่าทุกองค์กรจะต้องมีบุคคลที่เป็นที่ยอมรับและน่าเชื่อถือกับบุคคลที่ไม่เป็นที่ยอมรับและไร้การเชื่อถือ  ผมถามหน่อยถ้าพี่ปีศาจฯ
ต้องการคำแนะนำพี่ปีศาจฯจะเชื่อคำแนะนำจากบุคคลใด

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #668 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 12:37:57 PM »

เชื่อเมีย ดีที่สุด
เชื่อผมเหอะ

(อ้อ เมียผมบอกมาน่ะ 555  ยิ้มกว้างๆ)

« ตอบ #669 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 12:45:43 PM »

พี่ปีศาจฯกล่าวมาทั้งหมดนี้มีถูกและไม่ถูกครับ   ที่ถูกก็คือหนังที่ถูกยกย่องโดยสถาบันภาพยนต์เป็นที่น่าเชื่อถือระดับสากลและเป็นที่ยอมรับกันทั่วไป
อย่างสถาบัน AFI นี้ยกย่องว่าหนังเรื่อง Citizen Kane เป็นหนังที่ดีที่สุดในโลก "อาจจะเป็นหนังที่ห่วยแตกในสายตาของคนดูคนหนึ่งและอีกหลายคน"
อย่างที่พี่ปีศาจฯว่าไว้นั้นก็ถูกต้องครับ   แต่ที่ไม่ถูกถ้าคนที่กล่าวว่าหนังเรื่องนี้ห่วยแตกคือคนที่ดูแต่หนังตลกปัญหาอ่อนแล้วกับชื่นชอบโดยไม่มี
พื้นฐานในการดูหนัง รักหนังและศึกษาองค์ประกอบของการทำหนังพูดง่ายๆไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับภาพยนต์เลย ผมถามหน่อยบุคคลเช่นนี้จะเป็นที่
ยอมรับและน่าเชื่อถือไหม  ขนาดมหาวิทยาลัยที่ประสาทวิชายังมีการแบ่งเกรดเลยครับ  ไม่ใช่ว่าจบจากมหาวิทยาลัยจากทุกสถาบันแล้วจะเหมือนกัน
หมด  การสอบเข้าเรียนยังต้องวัดความสามารถต่างกันเลยครับเป็นเช่นนี้หมดทุกประเทศ ผมเข้าใจครับว่าคนที่จบการศึกษาจากมหาวิทยาลัยเกรด A
คงไม่ต้องบอกนะว่าเป็นมหาวิทยาลัยอะไร ใช่ว่าจะเก่งกว่ามหาวิทยาลัยรองๆแต่การเป็นที่ยอมรับและน่าเชื่อถือมันต่างกัน  ผมถึงบอกว่าการที่หนัง
เรื่องใดถูกยกย่องโดยสถาบันภาพยนต์ใดที่เป็นที่น่าเชื่อถือและเป็นที่ยอมรับระดับสากลนั้น  หนังเรื่องนั้นอย่างน้อยๆต้องเป็นหนังที่ดีในระดับหนึ่ง
แต่อาจจะไม่ถูกกับรสนิยมของการดูหนังสำหรับคนมากมายก็ได้อันนี้ก็เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว  พูดง่ายๆหนังเรื่องนั้นอย่างน้อยจะถูกกลั่นกรองมาแล้ว
ผมดูรายชื่อหนังยอดเยี่ยมตลอดกาล 100 เรื่องที่ทางสถาบัน AFI จัดไว้อาจจะมีบางเรื่องผมก็ยังไม่ค่อยเห็นด้วยเช่นกันแต่เป็นเพียงมุมมองของผมเท่านั้น  ผมเชื่อว่าทุกองค์กรจะต้องมีบุคคลที่เป็นที่ยอมรับและน่าเชื่อถือกับบุคคลที่ไม่เป็นที่ยอมรับและไร้การเชื่อถือ  ผมถามหน่อยถ้าพี่ปีศาจฯ
ต้องการคำแนะนำพี่ปีศาจฯจะเชื่อคำแนะนำจากบุคคลใด

ตอบคำถามประโยคสุดท้ายของพี่อั๋น501 (ไม่รู้จะตอบตรงหรือเปล่านะครับ) ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเป็นเรื่องภาพยนตร์ ผมไม่ค่อยซีเรียสที่จะขอคำแนะนำจากใคร ปกติก็ดูจากทีวี เรื่องไหนดูแล้วสนุก คิดว่าเก็บได้ก็ซื้อวีดีโอ ส่วนเรื่องไหนดูแล้วไม่สนุกในสายตาของผมก็ผ่านไปเลย ก็ตามที่บอกน่ะครับ -- ผมเชื่อในสิ่งที่ดูและเห็นด้วยตา -- ส่วนคำแนะนำหรือข้อวิพากษ์วิจารณ์จากใครหรือหน่วยงานใดก็อาจเป็นแค่ข้อมูลประกอบเท่านั้น ฟังหูไว้หู อ่านไว้ รับทราบไว้ ไม่เสียหลาย แต่ไม่จำเป็นต้องชอบหรือเชื่ออย่างที่เขาบอกก็ได้นี่ครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #670 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 12:52:15 PM »

ของผม งดเชื่อ เบื่อทวง ครับผ้ม !!!

ไอ้พวกสถาบันต่างๆ ของภาพยนต์สำหรับผม มันก็เหมือนสถาบันต่างๆ ของวงการดนตรี...

เรียกง่ายๆ ว่าสถาบันต่างๆ สำหรับวงการบันเทิงนั้น แล้วแต่มุมมองของคนดูหรือคนฟังครับ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ถ้าจะให้ฟันธงว่ามันคือสถาบันเชิงพาณิชย์ของธุรกิจบันเทิงที่เชื่อถือไม่ได้นั้น มันก็ทั้งใช่และไม่ใช่
แต่ถ้าถามว่ามีแนวโน้มส่วนได้ส่วนเสียกับวงการบันเทิงหรือไม่ มันก็อีกเรื่องนึงครับ

ความเชื่อถือหรือไม่น่าเชื่อถือ ขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละบุคคลซึ่งก็จะแตกต่างกันออกไปคนละทางสองทาง แล้วก็ไม่มีใครผิดหรือว่าถูก

คล้ายๆ กับคนนับถือสองศาสนาแล้วมานั่งเถียงกันว่าอันไหนดีกว่ากัน...มันไม่มีที่สิ้นสุดครับ  ยิ้ม

คุณได้เหรียญทองโอลิมปิค แต่พอไปแข่งเอเชี่ยนเกมส์ดันแพ้กลับมา ?!?!?!  
...ผมอยากถามว่านักกีฬาคนนี้เก่งหรือไม่เก่งในสายตาของคุณ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2011 | 12:53:53 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #671 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 01:50:54 PM »

+100 กับทุกท่านที่เสวนากันมา ครับ....ขออำภัยนะครับ ที่จุดประเด็นเรื่องนี้ขึ้นมาพูด ยิ้มกว้างๆ....ดูหนังดีกว่านะครับ เมื่อวานงัด มือปราบปืนโหด ภาค..น่าจะเป็น 5 หรือเปล่า ชื่อตอน dead pool (1988 )  มันส์ดีตามสไตล์คลิ้นท์ครับ 58 ยังแจ๋ว ยิ้มกว้างๆ.....ความเห็นหลังดู= มีอยู่ตอนหนึ่ง มือปืน 2 คน มาดักยิงเขาตามออเดอร์ของเจ้าพ่อด้วยปืนกลมือ ยิงเป็นร้อยๆนัดไม่โดนเลย....โม้ ชิบเป๋ง ยิ้มกว้างๆ  ถ้าผมเป็นไอ้มือปืน 2 คนนี้ ไม่ต้องใช้ถึง 100 นัดหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ.....แต่ที่ประทับใจคือ นางเอกของตอนนี้ เธอชื่อ แพทริเซีย  คล้าคสัน แจ๋วแฮะ ยิงฟันยิ้ม...สเปค+เพอร์เฟ็ค ยิงฟันยิ้ม.....ช่วงนี้ผมต้องปั่นต้นฉบับอาจเข้ามาคุยห่างหน่อยนะครับ ยิ้ม

« ตอบ #672 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 01:59:21 PM »

+100 กับทุกท่านที่เสวนากันมา ครับ....ขออำภัยนะครับ ที่จุดประเด็นเรื่องนี้ขึ้นมาพูด ยิ้มกว้างๆ....ดูหนังดีกว่านะครับ เมื่อวานงัด มือปราบปืนโหด ภาค..น่าจะเป็น 5 หรือเปล่า ชื่อตอน dead pool (1988 )  มันส์ดีตามสไตล์คลิ้นท์ครับ 58 ยังแจ๋ว ยิ้มกว้างๆ.....ความเห็นหลังดู= มีอยู่ตอนหนึ่ง มือปืน 2 คน มาดักยิงเขาตามออเดอร์ของเจ้าพ่อด้วยปืนกลมือ ยิงเป็นร้อยๆนัดไม่โดนเลย....โม้ ชิบเป๋ง ยิ้มกว้างๆ  ถ้าผมเป็นไอ้มือปืน 2 คนนี้ ไม่ต้องใช้ถึง 100 นัดหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ.....แต่ที่ประทับใจคือ นางเอกของตอนนี้ เธอชื่อ แพทริเซีย  คล้าคสัน แจ๋วแฮะ ยิงฟันยิ้ม...สเปค+เพอร์เฟ็ค ยิงฟันยิ้ม.....ช่วงนี้ผมต้องปั่นต้นฉบับอาจเข้ามาคุยห่างหน่อยนะครับ ยิ้ม
ได้อ่านบทวิจารณ์หนัง "เจ็ดเซียนซามูไร" ของคุณ Sombun ในหนังสือ Audiophile ฉบับเดือนกันยายนแล้ว เขียนได้ดีมากครับ

« ตอบ #673 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 02:10:06 PM »

เชื่อเมีย ดีที่สุด
เชื่อผมเหอะ

(อ้อ เมียผมบอกมาน่ะ 555  ยิ้มกว้างๆ)
+100 ผมเชื่อพี่แจ๊คครับ ยิ้มกว้างๆ
ไม่งั้นผมคงไม่ยกให้ภรรยาเป็นหัวหน้าครอบครัวหรอกครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #674 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 02:16:04 PM »

+100 กับทุกท่านที่เสวนากันมา ครับ....ขออำภัยนะครับ ที่จุดประเด็นเรื่องนี้ขึ้นมาพูด ยิ้มกว้างๆ....ดูหนังดีกว่านะครับ เมื่อวานงัด มือปราบปืนโหด ภาค..น่าจะเป็น 5 หรือเปล่า ชื่อตอน dead pool (1988 )  มันส์ดีตามสไตล์คลิ้นท์ครับ 58 ยังแจ๋ว ยิ้มกว้างๆ.....ความเห็นหลังดู= มีอยู่ตอนหนึ่ง มือปืน 2 คน มาดักยิงเขาตามออเดอร์ของเจ้าพ่อด้วยปืนกลมือ ยิงเป็นร้อยๆนัดไม่โดนเลย....โม้ ชิบเป๋ง ยิ้มกว้างๆ  ถ้าผมเป็นไอ้มือปืน 2 คนนี้ ไม่ต้องใช้ถึง 100 นัดหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ.....แต่ที่ประทับใจคือ นางเอกของตอนนี้ เธอชื่อ แพทริเซีย  คล้าคสัน แจ๋วแฮะ ยิงฟันยิ้ม...สเปค+เพอร์เฟ็ค ยิงฟันยิ้ม.....ช่วงนี้ผมต้องปั่นต้นฉบับอาจเข้ามาคุยห่างหน่อยนะครับ ยิ้ม
ได้อ่านบทวิจารณ์หนัง "เจ็ดเซียนซามูไร" ของคุณ Sombun ในหนังสือ Audiophile ฉบับเดือนกันยายนแล้ว เขียนได้ดีมากครับ

ขอบคุณครับ....ยังต้องปรับปรุงตัวเองอยู่ตลอดครับ ....จะพยายามทำ(เขียน)ให้ดีที่สุดครับ ยิ้ม.....อย่าลืมบอกญาติพี่น้องเพื่อนฝูงให้ช่วยกันอุดหนุนหนังสือเยอะๆด้วยนะครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2011 | 02:18:49 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 43 44 [45] 46 47 ... 51
พิมพ์