เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:46:05 AM
หน้า: 1 ... 179 180 [181] 182 183 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598396 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2700 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 | 11:43:26 AM »

ขอเรียนถามผู้รู้หน่อยครับ...

คือปกติขั้วต่อ input/output ของเครื่องเสียงและลำโพง ตลอดจนแจ็คของสายนำสัญญาณ เรามักจะเห็นเป็นสีแดงและดำกำกับไว้ จึงอยากทราบว่าสีดำแทนช่องสัญญาณลำโพงข้างซ้าย ส่วนสีแดงแทนช่องสัญญาณลำโพงข้างขวาใช่มั้ยครับ?

ปกติขั้วต่ออินพุทเอ้าพุทของเครื่องเสียงเป็นขั้วสีแดงกับขาวไม่ใช่หรือครับ
  ส่วนสายแจ็คกับสายลำโพงเมื่อก่อนเป็นสายดำแดง แต่ตอนหลังเห็นมีแต่แดงขาวเกือบหมดแล้ว

คำถามตอนท้ายไม่เข้าใจครับ หมายถึงสายสัญญาณหรือสายลำโพงครับ
  ถ้าสายสัญญาณไม่ต้องสนใจสีหรอกครับแต่ขอให้ออกจากอะไรไปเข้าอันนั้น เช่นออกจาก L ก็ต้องไปเข้า L
  ออกจาก R ก็ต้องไปเข้า R   แต่คนส่วนมากชอบท่องว่า R คือแดง L คือดำ เพื่อกันความสับสนมากกว่า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2701 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 | 12:09:04 PM »

คือปกติขั้วต่อ input/output ของเครื่องเสียงและลำโพง ตลอดจนแจ็คของสายนำสัญญาณ เรามักจะเห็นเป็นสีแดงและดำกำกับไว้ จึงอยากทราบว่าสีดำแทนช่องสัญญาณลำโพงข้างซ้าย ส่วนสีแดงแทนช่องสัญญาณลำโพงข้างขวาใช่มั้ยครับ?

ปกติขั้วต่ออินพุทเอ้าพุทของเครื่องเสียงเป็นขั้วสีแดงกับขาวไม่ใช่หรือครับ
  ส่วนสายแจ็คกับสายลำโพงเมื่อก่อนเป็นสายดำแดง แต่ตอนหลังเห็นมีแต่แดงขาวเกือบหมดแล้ว

คำถามตอนท้ายไม่เข้าใจครับ หมายถึงสายสัญญาณหรือสายลำโพงครับ
  ถ้าสายสัญญาณไม่ต้องสนใจสีหรอกครับแต่ขอให้ออกจากอะไรไปเข้าอันนั้น เช่นออกจาก L ก็ต้องไปเข้า L
  ออกจาก R ก็ต้องไปเข้า R   แต่คนส่วนมากชอบท่องว่า R คือแดง L คือดำ เพื่อกันความสับสนมากกว่า
ช่อง phono input ของผมระบุว่า Right กับ Left ดังนั้น ผมจะต้องเสียบแจ็คสายสัญญาณของเทิร์นเทเบิ้ล โดยให้ขั้วสีแดงต่อเข้าช่อง Right ส่วนขั้วสีดำเข้าช่อง Left ถูกต้องไหมครับ?
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2702 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 | 01:46:29 PM »

ช่อง phono input ของผมระบุว่า Right กับ Left ดังนั้น ผมจะต้องเสียบแจ็คสายสัญญาณของเทิร์นเทเบิ้ล โดยให้ขั้วสีแดงต่อเข้าช่อง Right ส่วนขั้วสีดำเข้าช่อง Left ถูกต้องไหมครับ?

ตามความเข้าใจของผมนะครับ คิดว่าช่องอินพุทของแอมป์เท่านั้นที่กำหนดว่าสัญญาณจาก R จะไปออกลำโพงขวา
  L ออกลำโพงซ้าย  ส่วนสายสัญญาณจากเครื่องเล่นตัวอื่นจะนำมาต่อเข้าตัวไหนก็ได้
  สรุปแล้วรอผู้รู้จริงๆมาตอบก็แล้วกันครับ   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2703 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 | 04:50:06 PM »

ตามความเข้าใจของผมนะครับ คิดว่าช่องอินพุทของแอมป์เท่านั้นที่กำหนดว่าสัญญาณจาก R จะไปออกลำโพงขวา
  L ออกลำโพงซ้าย  ส่วนสายสัญญาณจากเครื่องเล่นตัวอื่นจะนำมาต่อเข้าตัวไหนก็ได้
  สรุปแล้วรอผู้รู้จริงๆมาตอบก็แล้วกันครับ   ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับ แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมไปดูเบ้าเสียบแจ็คของปรีโฟโนเอาก็ได้ ถ้าเขาทำสีขาวกับดำเอาไว้ก็เสียบตามนั้นแหละครับ

« ตอบ #2704 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 09:55:05 AM »

ผมไม่มีข้อมูล แต่ผมใช้วิธีที่คุณปีศาจพูดถึงมาโดยตลอดเลยครับ
ความจริงแล้ว หญ้ามันอยู่แค่ปากคอก และขนตามันก็อยู่ใกล้ตาของเราดี ๆ นี่เอง แต่เรากลับมองไม่เห็น
เมื่อวันก่อน ผมทำความสะอาดเช็ดถูแร็ควางเครื่องเสียง และได้ยกแอมป์ Roksan ออกมาจากแร็ค พอหันบั้นท้ายออกดู จึงเห็นชัดว่าขั้วแจ็คสีแดงแทนสัญญาณช่องขวา (R) และขั้วสีดำแทนสัญญาณช่องซ้าย (L) ครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2705 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 10:23:42 AM »

ดีใจด้วยครับ ที่เจอคำตอบของตัวเอง ฮิๆ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ขออนุญาต แก้ขอสงสัยของพี่หยิ่ม-deja vu  ซักนิดครับ
ถ้าผมเป็นคุณdeja vu  ก็คงต้องตอบไปแบบนั้นเหมือนกัน แฮ่ๆ

อ่านแล้ว งงๆ ไหมครับคุณปีศาจฯ
อันนี้ ขอเดาใจคุณdeja vu  ล้วนๆ
เพราะ ลำโพง ไม่ว่าจะข้างซ้าย หรือ ข้างขวา  
มันก็ต้องมี ขั้วต่อ input/output เป็น สีแดง กับ สีดำ เหมือนกัน
ใช่ไหมเอ่ย..  ขยิบตา
อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2011 | 10:25:20 AM โดย ۩ ● Jack ●the● Ripper ● » บันทึกการเข้า

« ตอบ #2706 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 10:46:29 AM »

ดีใจด้วยครับ ที่เจอคำตอบของตัวเอง ฮิๆ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ขออนุญาต แก้ขอสงสัยของพี่หยิ่ม-deja vu  ซักนิดครับ
ถ้าผมเป็นคุณdeja vu  ก็คงต้องตอบไปแบบนั้นเหมือนกัน แฮ่ๆ

อันนี้ ขอเดาใจคุณdeja vu  ล้วนๆ
เพราะ ลำโพง ไม่ว่าจะข้างซ้าย หรือ ข้างขวา 
มันก็ต้องมี ขั้วต่อ input/output เป็น สีแดง กับ สีดำ เหมือนกัน
ใช่ไหมเอ่ย..  ขยิบตา
อิๆ
พอดีเกิดเป็นงงขึ้นมาตอนที่เห็นขั้วเสียบสายของ Black Cube บอกว่า Left กับ Right เท่านั้น ทำให้ลังเลว่า ดำ คู่กับ Left และ แดง คู่กับ Right ถูกต้องแล้วหรือไม่ -- ก็เท่านั้นเองครับ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #2707 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 03:46:02 PM »

ดีใจด้วยครับ ที่เจอคำตอบของตัวเอง ฮิๆ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ขออนุญาต แก้ขอสงสัยของพี่หยิ่ม-deja vu  ซักนิดครับ
ถ้าผมเป็นคุณdeja vu  ก็คงต้องตอบไปแบบนั้นเหมือนกัน แฮ่ๆ

อันนี้ ขอเดาใจคุณdeja vu  ล้วนๆ
ใช่ไหมเอ่ย..  ขยิบตา
อิๆ
พอดีเกิดเป็นงงขึ้นมาตอนที่เห็นขั้วเสียบสายของ Black Cube บอกว่า Left กับ Right เท่านั้น ทำให้ลังเลว่า ดำ คู่กับ Left และ แดง คู่กับ Right ถูกต้องแล้วหรือไม่ -- ก็เท่านั้นเองครับ ยิ้มกว้างๆ

Black Cube ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง ใช้มานานไหม ผมเห็นมีคนใช้กันหลายคนเหมือนกัน
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2708 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 03:58:55 PM »

มันคืออะไรและเอาไว้ทำอะไรครับ รบกวนอธิบายด้วยครับ ยิ้ม  ขอบคุณครับ

« ตอบ #2709 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 04:20:37 PM »

Black Cube ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง ใช้มานานไหม ผมเห็นมีคนใช้กันหลายคนเหมือนกัน
ผมใช้โฟโนสเตจตัวนี้มาตั้งแต่ปี 2544 ถึงปีนี้ก็สิบปีพอดี ตอนนั้นกำลังมองหาโฟโนปรีแอมป์ดี ๆ สักตัวหนึ่งที่รองรับได้ทั้งหัวเข็ม MM & MC แต่ราคาไม่แพงมาใช้งาน ท่านผู้รู้และมีประสบการณ์บางท่านในเว็บ thaiavclub จึงแนะนำ Lehmann Black Cube ให้ ผมซื้อมาจาก Audio Excellence ราคาขายตอนนั้นก็หมื่นกว่า ๆ คุ้มค่ามากครับ ไม่ผิดหวังจริง ๆ ขนาดหัวเข็ม MC เอาท์พุทต่ำมาก ๆ อย่าง Denon DL-304 (0.18 mV) มันยังเอาอยู่เลย ผมเคยเห็นขายในเว็บเครื่องเสียงมือสอง แป๊บเดียวมีคนคว้าไปแล้ว รุ่นที่ผมใช้อยู่เป็น standard version (ภาคจ่ายไฟปกติ) แต่มีคนแนะนำให้ผมเล่นรุ่น SE ซึ่งอัพเกรดภาคจ่ายไฟ คาดว่าเสียงคงจะดีกว่า แต่แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ

อั๋น501

« ตอบ #2710 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 04:22:54 PM »

ช่วงนี้ผมไม่ได้แวะเข้ามาคุยเรื่องเครื่องเสียงเลย  มีเพื่อนๆที่ติดตามอ่านอยู่โทรมาแซวว่าไม่มีอะไรอัพเดทบ้างเลยหรือไง
ผมเลยบอกไปว่าก็ไม่ได้ไปร้านเครื่องเสียงมานานแล้ว ตอนนี้มัวแต่ดูหนังเพลินอยู่เอาไว้ให้เบื่อดูหนังก่อนแล้วผมจะกลับมาเล่นเครื่องเสียงเช่นเดิม
จะว่าไปช่วงนี้ก็พอแวะเวียนไปดูเครื่องเสียงบ้างเหมือนกัน  ผมพึ่งได้เพาเวอร์แอมป์โมโนคลาสเอของยี่ห้อ Dennon รุ่นเก่า 260 วัตต์ต่อเครื่อง
เอามาใช้ขับลำโพงเซ็นเตอร์เพื่อใช้ดูหนังทำให้เสียงพูดที่เป็นหัวใจสำคัญของการเล่นโฮมเธียเตอร์ดีขึ้นมาก กลมกลืนกับลำโพงคู่หน้ามากขึ้น
เพราะเวลานี้ผมน่าจะดูหนังประมาณ 80 % ฟังเพลงแค่ 20 %  ซึ่งแตกต่างกับเหมือน 5-6 ปีก่อนมากช่วงนั้นผมฟังเพลง 80% ดูหนังแค่ 20 %
อัตตาส่วนของการดูหนังเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทุกปีจากการดูหนังเพิ่มเป็น 40 % ฟังเพลง 60 % แต่ละปีการดูหนังเพิ่มมากขึ้นเป็น 60% ฟังเพลง 40 % และมา
ปัจจุบันดูหนัง 80 % ฟังเพลงแค่ 20 %  ผมโดนแซวน่าดูบทนำบก.ของหนังสือออดิโอไฟล์คุณนาวี ยังเขียนแซวผมเลยว่าตอนที่ผมสร้างห้องฟังเพลง
ผมคิดผิดไปนิดน่าจะทำห้องดูหนังไปเลยดีกว่า(ประหยัดงบกว่าการทำห้องฟังเพลง)  อันที่จริงแล้วผมก็ยังชื่นชอบการฟังเพลงมากกว่าการดูหนังอยู่ดี
ถ้าตอนนี้ต้องทำห้องอีกก็จะเลือกทำห้องฟังเพลงเป็นหลักอยู่ดี  เพราะผมต้องการห้องฟังเพลงที่ดีหากใช้ในการดูหนังคุณภาพของเสียงจากระบบ
โฮมเธียเตอร์อาจจะไม่สมบูรณ์มากนักเพราะห้องดูหนังต้องการการซับของเสียงที่มากกว่าการสะท้อนเสียง ความถี่ต่ำๆของลำโพงซับฯจะเป็นปัญหา
กับห้องที่ไม่ได้ปรับแต่งอคูติกรองรับกับเสียงเบสต่ำๆซึ่งเป็นหัวใจสำคัญของระบบโฮมเธียเตอร์  ผมก็รู้ปัญหานี้ตั้งแต่เริ่มสร้างห้องฟังแล้วครับ
แต่เนื่องจากผมคิดวิธีแก้ไว้แล้วเมื่อผมต้องการใช้ห้องฟังเพลงนี้ดูหนังด้วย  ผมต้องจัดชุดซีสเต็มโฮมเธียเตอร์ให้ลงตัวกับห้องไม่ให้ชุดใหญ่ไปเกิน
กำลังห้องที่จะรับไหว ณ เวลานี้ห้องฟังเพลงของผมรองรับการการดูหนังได้เป็นอย่างดี เพราะผมได้ออกแบบโทนสีของห้องไว้เผื่อการเล่นโปรเจคเตอร์
อยู่แล้วห้องฟังของผมคุมแสงได้เกือบอย่าง 100 % เรื่องการคุมแสงของการเล่นเครื่องโปรเจคเตอร์เป็นเรื่องที่สำคัญมากครับ  ขนาดผมวางแผน
การติดตั้งจอภาพไว้กับฝ้าเพดานตั้งแต่แรก  ซึ่งเวลาเลิกใช้งานจอภาพก็จะพับเก็บซ่อนไว้บนฝ้าเพดานทำให้มองไม่เห็นไม่มีปัญหากับเรื่องอคูติกเสียง
ในเวลาฟังเพลงด้วยครับ  แต่อย่างว่าจะสร้างห้องฟังเพลงและดูหนังให้สมบูรณ์แบบทั้ง 2 อย่างคงทำไม่ได้ผมก็ต้องเลือกห้องฟังเพลงที่ดีไว้ก่อน
ดูหนังเป็นรองได้จากระบบเสียงโฮมเธียเตอร์สัก 80 %ก็น่าจะพอแล้วครับ

« ตอบ #2711 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 04:26:05 PM »

มันคืออะไรและเอาไว้ทำอะไรครับ รบกวนอธิบายด้วยครับ ยิ้ม  ขอบคุณครับ
มันคือภาคขยายหัวเข็มแผ่นเสียงหรือโฟโนปรีแอมป์ ในกรณีที่แอมป์หรือเครื่องขยายเสียงของเราไม่มีภาคขยายสัญญาณหัวเข็มแผ่นเสียง (phono) ก็เอาเจ้าตัวนี้เป็นภาคขยายคั่นกลางรับสัญญาณจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงแล้วต่อเข้าภาคไลน์ของแอมป์อีกทีหนึ่ง ตามแผนภูมิดังนี้ครับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียง >>> โฟโนปรีแอมป์ >>> แอมป์ (ภาคไลน์สเตจ) >>> สัญญาณขยายออกลำโพง
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2712 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 06:11:36 PM »

แอมป์ตัวนี้
แพงเข้าไส้
ถ้ามี 2 ตัว ขอจองนะเฮีย  ยิงฟันยิ้ม

Denon POA-6600A  monoblocks

(credit with thanks : www.drhifi.net.au)

อั๋น501

« ตอบ #2713 เมื่อ: 26 กันยายน 2011 | 08:05:11 PM »

แอมป์ตัวนี้
แพงเข้าไส้
ถ้ามี 2 ตัว ขอจองนะเฮีย  ยิงฟันยิ้ม

Denon POA-6600A  monoblocks

(credit with thanks : www.drhifi.net.au)

Denon POA-6600A เป็นเพาเวอร์แอมป์ Monoblocks คลาสเอ 260 วัตต์ต่อเครื่อง(ข้าง)รุ่นเก่าอายุคงเกินสิบปี ผมได้มาสภาพดีมาก
น่าจะเป็นเพาเวอร์แอมป์ที่ใช้ฟังเพลงได้ดีด้วยเพราะใช้วงจรคลาสเอ เดี๋ยวหาให้พี่ผีเ้ก็บไว้เครื่องหนึ่งก่อนรอให้ผมเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วพี่ผีค่อยมาเอา
เครื่องของผมไป ถ้าฟังเพลงสเตริโอต้องใช้ 2 เครื่องบังเอิญผมต้องการแค่โมโนใช้เล่นเครื่องเดียวเท่านั้นเพราะเอามาขับลำโพงเซ็นเตอร์สำหรับดูหนัง

« ตอบ #2714 เมื่อ: 27 กันยายน 2011 | 09:38:53 AM »

เล่นชุดปรีแอมป์ + เพาเวอร์แอมป์ ก็ว่าเปลืองเงินแล้ว ยิ่งถ้าเล่นเพาเวอร์แบบโมโนบล็อก ก็ยิ่งเปลืองเข้าไปอีกใช่ไหมครับ? เพราะต้องใช้สองตัวในการขับแบบสเตริโอ (อย่าเพิ่งพูดถึงประเด็นว่าเสียงดีหรือเสียงไม่ดีนะครับ เอาแค่เรื่องเปลืองเงินและเปลืองที่วางก่อน)
หน้า: 1 ... 179 180 [181] 182 183 ... 325
พิมพ์