เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:28:51 AM
หน้า: 1 ... 182 183 [184] 185 186 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598430 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2745 เมื่อ: 30 กันยายน 2011 | 10:23:13 AM »

ห้างเซ็นทรัล นี่บริษัทฯอะไร ก่อสร้างให้ครับ ผมดูแล้ว น่าเชื่อถือ+น่าช็อปฯ มากมายเลยนะ...

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #2746 เมื่อ: 30 กันยายน 2011 | 10:25:42 AM »

ห้างเซ็นทรัล นี่บริษัทฯอะไร ก่อสร้างให้ครับ ผมดูแล้ว น่าเชื่อถือ+น่าช็อปฯ มากมายเลยนะ...
บริษัทอะไรน๊า .. ไว้ไปช๊อปกันนะครับพี่ 55+

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2747 เมื่อ: 30 กันยายน 2011 | 10:29:37 AM »

ได้ข่าวมาว่าร้านเครื่องเสียงและซอฟต์แวร์เพลงที่ฟอร์จูนทาวน์ต่างจะต้องพากันย้ายออก เพราะทางอาคารไม่ต่อสัญญาเช่าให้ ใช่ไหมครับ?
ไปทานข้าวกลางวันมา เมื่อวานนี้ หายไปกว่าตรึ่งแล้วครับ เข้าใจว่า ขึ้นราคาค่าเช่าเสียจน ต่อสัญญากันไม่ไหว เพราะทางห้างต้องการยกระดับขึ้นมาสู้กับ ห้างเซ็นทรัลที่กำลังจะเปิดปลายปีนี้ครับ
เสียดายร้านบางกอกไฮไฟของคุณวิทย์มาก ๆ เลย ไม่ทราบว่าแกจะย้ายไปเปิดที่ไหน ใครมีข้อมูลบ้างครับ?

« ตอบ #2748 เมื่อ: 30 กันยายน 2011 | 10:46:16 AM »

Bangkok Hi-Fi เปิดบ้านใหม่ ที่ถนนเส้นประดิพัทธิ์ตรงสี่แยกสะพานควาย ร้านอยู่ข้างโรงแรมMIDOตรงข้ามคอนโดลุมพินี ร้านเปิดทุกวันจันทร์-อาทิตย์  เวลา 11.00 - 19.00 น.
สนใจติดต่อได้ที่คุณนก 0818755888 ,  0817897777 ,  0898265555

แผนที่ครับ ร้านใกล้เส้นทางรถไฟฟ้าสถานีสะพานควายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2011 | 10:47:51 AM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

« ตอบ #2749 เมื่อ: 30 กันยายน 2011 | 11:12:11 AM »

พอดีผมไปเจอบทความเก่าที่ Chavayos's Site ซึ่งพูดถึงคุณวิทย์และร้าน Trio กับธุรกิจการขายแผ่นเสียงครับ

Jun 10, '07 10:14 AM
สำหรับ ทุกคน
ถ้อยทำนองเพลงเก่า TRIO ธุรกิจแผ่นเสียงกับกระแส RETRO
    ถ้อยทำนองเพลงหวานยุคปี 1960 ดังแว่วจาก ‘TRIO’ ร้านขายแผ่นเสียงที่ยังคงเหลือรอดหลังจากธุรกิจดนตรี เลิกผลิตแผ่นเสียง แล้วหันไปพัฒนาระบบการบันทึก จนเพลงได้กลายเป็น "คอนเทนต์" สามารถเก็บไว้ใน โทรศัพท์ เครื่องเล่น CD - VCD หรือ MP3 สามารถหาซื้อตามร้านค้าและเลือกโหลดทางอินเทอร์เนต ซึ่งหากนำผู้บริโภคมาเปรียบ พื้นที่ 1 ห้องบนชั้น 4 ห้างสรรพสินค้าฟอร์จูน ถือเป็นแหล่งการขายที่เล็กมาก

แต่ทุกพื้นที่ ย่อมมีคนดิ้นรนหาความต่าง ด้วยการสร้างรสนิยมใหม่ เสพดนตรีด้วยเครื่องเล่นรุ่นโบราณ จนกลายเป็นความต้องการที่บริษัทขนาดใหญ่อย่างเช่นแบรนด์ REGA หรือ GRADO หันมาผลิตเครื่องเล่นแผ่นเสียงอีกครั้ง โดย นายวิทย์ สุวรรณนภาศรี เจ้าของร้าน TRIO จะมาเป็นผู้เล่าจังหวะทำนองของธุรกิจ ในกระแสที่เรียกกันว่า RETRO

++จังหวะของธุรกิจแผ่นเสียง

แม้เมืองไทยจะมีการเลิกผลิตแผ่นเสียงมานานกว่า 5 ปี แต่กลุ่มธุรกิจขายแผ่นเสียงหลายแห่ง เช่นย่าน สะพานเหล็ก หรือ ศูนย์การค้าฟอร์จูน ยังคงสามารถอยู่รอดมาได้ โดยนายวิทย์ กล่าวว่า ความต้องการแผ่นเสียงแม้จะยังไม่มากแต่ยังคงมีอยู่ เพราะมีผู้บริโภคจำนวนหนึ่งซึ่งยังหลงใหลในเสียงของเครื่องเล่นแผ่น และเมื่อช่วง 2-3 ปี ก่อน กลุ่มคนที่ต้องการแผ่นเสียงเริ่มมีมากขึ้นเรื่อยๆ

กลุ่มธุรกิจขนาดใหญ่ของต่างประเทศต่างให้ความสนใจในความต้องการดังกล่าว อย่างผู้ผลิตเครื่องเล่น แบรนด์ REGA หรือ GRADO ต้องหันกลับมาผลิตเครื่องเล่นแผ่นอีกครั้ง โดยสิ่งที่เป็นตัวเชื่อมต่อ กลุ่มคนเล่นแผ่นเสียง คือ อินเทอร์เนต เพื่อทำการซื้อขาย โดยมีจำนวนคนที่เข้าทำธุรกรรมการซื้อขายแผ่นเสียงทางอินเทอร์เนต ต่อวันไม่ต่ำกว่า 7 หมื่นราย

ซึ่งหากเปรียบเทียบความต้องการ ที่บริษัทแผ่นเสียงในประเทศ เยอรมัน อังกฤษ ผลิตจำนวนชุดละ 1,000 -3,000 แผ่น ถือว่าเป็นจำนวนที่น้อยมาก ราคาของแผ่นเสียงหลังจากมีการผลิตทั้งแผ่นเก่าและแผ่นใหม่ จึงถูกกำหนดจากความต้องการของผู้บริโภคเป็นหลัก ซึ่งปรกติมีราคาอยู่ที่ 450-1,850 บาท แต่สำหรับแผ่นเสียงของศิลปินดังและหายากอาจมีราคา 30,000 – 100,000 บาท

++โหยหาทำนองดนตรีทีคุ้นชิน

สำหรับเมืองไทย ธุรกิจแผ่นเสียงผูกติดกับตลาดต่างประเทศอย่างแยกไม่ออก ส่วนหนึ่งเพราะสินค้าถูกนำเข้าจากต่างประเทศ อีกส่วนหนึ่งมาจากราคาซึ่งใช้เกณฑ์ของต่างประเทศเป็นตัววัด ทำให้ราคาของแผ่นเสียงบางแผ่นมีราคาสูง แต่คนกลุ่มหนึ่งก็ยังยินดีจ่าย เพื่อรสนิยมการฟังดนตรีที่ได้มากกว่าเครื่องเล่นทั่วไป

"ถ้าเราลองเปรียบเทียบระหว่างการฟังเพลงจาก MP3 หรือระบบการบันทึกอื่น เราจะหิว อยากฟังเพลงนั้นอีกครั้ง อีกหลายครั้ง แต่หากเป็นเพลงจากถ้อยทำนองจากแผ่นเสียง เราฟังเพียงรอบเดียว เราจะรู้สึกอิ่ม อิ่มเอมกับการพักผ่อนอย่างแท้จริง"

กลุ่มคนที่เคยฟังเพลงจากแผ่นเสียง โดยโหยหาสิ่งเดิมๆที่เขาเคยสัมผัส หลายคนตามหาแผ่นเสียงหายาก หลายคนพยายามพัฒนาตกแต่งเสียงจากเครื่องเล่นให้มีความสมบูรณ์ โดยหลายคนยังคงยินดีจ่ายเงินให้กับรสนิยมที่ตนเองพอใจ

++ทิศทางการเสพดนตรีที่แตกต่าง

คนเมืองเรามีวิถีการดำรงชีวิตที่คล้ายกัน จนมีคนกลุ่มหนึ่งที่พยายามดิ้นรนหาความแตกต่างในการใช้ชีวิต โดยจะแสดงออกในรูปแบบของความบันเทิง ซึ่งนอกจากแนวเพลงแล้ว เครื่องเล่นยังเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่บ่งบอกการเสพดนตรีที่มีรสนิยม ด้วยภาพลักษณ์ความเป็นเครื่องเล่นดนตรีชั้นสูง โดย วิทย์ ขยายความว่า แผ่นเสียงนั้นสามารถเสพได้มากว่าการฟัง ถ้าเราต้องการฟังเพลงจากแผ่นเสียง ต้องมีการวางแผ่น ตั้งเครื่อง มีการเลือกแผ่นเสียงที่มีรูปแบบของปกเป็นศิลปะ

นอกจากนั้น ยังสามารถมองดูการทำงานของเครื่องเล่นทีทำให้แผ่นหมุนวนไป เหมือนกับ เทอร์นเทเบิล ซึ่งเป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่กำลังได้รับความนิยม จากกลุ่มผู้หลงใหลดนตรีแนว HIP HOP ซึ่งจะมีสไตล์การเล่นที่แตกต่าง เน้นการ "สเครช" (การทำให้เข็มอ่านขูดขีดบนร่องแผ่น เพื่อสร้างเสียงที่แตกต่าง) แต่หลังจากที่เล่นเสร็จ เทอร์นเทเบิล มักถูกนำมาเล่นเพลงช้า สิ่งเหล่านี้จะทำให้กลุ่มวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง หันมาซึมซับและให้ความสนใจกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงอีกครั้ง โดย นายวิทย์ กล่าวต่อว่า

"แผ่นเสียงไม่มีวันตาย เพราะยังถูกระตุ้นจากความต้องการของกลุ่มผู้บริโภค แต่คงไม่ได้รับความนิยมในวงกว้างเหมือนเดิม ซึ่งหากลองคิดดู แผ่นเสียงไม่ได้มีอะไรใหม่เลยสักนิด แต่ความต้องการของคนมากกว่า ที่เป็นตัวกำหนดว่าแผ่นเสียงเป็นสิ่งใหม่" เจ้าของร้าน TRIO กล่าวทิ้งท้าย

โอกาส

1.กำหนดราคาขายได้ตามต้องการ

2.สามารถจำหน่ายให้ผู้บริโภคโดยตรงและทางอินเทอร์เนต

ความเสียง

1.ต้องมีต้นทุนในระยะยาวเพื่อสะสมสินค้า

2.ตลาดยังผูกติดกับต่างประเทศ
Pong-Wanchai

« ตอบ #2750 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011 | 04:12:05 PM »

ปล.ปิดเทอมนี้จะแวะไปเยี่ยมคุณอาที่บ้าน ไม่ทราบว่าวันไหนที่คุณอาอั๋นไม่อยู่บ้านบ้างครับ   ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่ผมทราบ คุณอาอั๋น501 แกไม่อยู่บ้านทุกวันครับ แต่อยู่ในห้องดูหนังฟังเพลงทุกคืน...

...ลองแวะไปเที่ยวทะเลบ้างก็ได้นะครับ ดูเหมือนว่าตอนนี้ปิดเทอมแล้วนี่ ?!?!?!?
Pong-Wanchai

« ตอบ #2751 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011 | 04:14:14 PM »

นั่นน่ะซิครับ งงเหมือนกันเมื่อคืนยังโทรศัพท์คุยกันอยู่ดีๆเลย
  มีเรื่องอะไรกันหรือครับคุณอั๋น  ฮืม

เรื่องก็มาจากคุณ deja vu นี่ล่ะครับ ที่ไม่ยอมตั้งกระทู้ที่แกบอกซะที   ขยิบตา

ลองตั้งกระทู้ที่เคยคุยกันกับคุณอั๋น501เอาไว้ซิครับ...เดี๋ยวแกก็มาเยี่ยมเยียนเอง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2752 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011 | 09:15:27 AM »

นั่นน่ะซิครับ งงเหมือนกันเมื่อคืนยังโทรศัพท์คุยกันอยู่ดีๆเลย
  มีเรื่องอะไรกันหรือครับคุณอั๋น  ฮืม

เรื่องก็มาจากคุณ deja vu นี่ล่ะครับ ที่ไม่ยอมตั้งกระทู้ที่แกบอกซะที   ขยิบตา

ลองตั้งกระทู้ที่เคยคุยกันกับคุณอั๋น501เอาไว้ซิครับ...เดี๋ยวแกก็มาเยี่ยมเยียนเอง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
+100 ครับ อยากรู้จังครับว่ากระทู้อะไร? ....แกจะได้กลับมา ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2011 | 09:17:48 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2753 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011 | 11:34:48 AM »

เท่าที่ผมทราบ คุณอาอั๋น501 แกไม่อยู่บ้านทุกวันครับ แต่อยู่ในห้องดูหนังฟังเพลงทุกคืน...

...ลองแวะไปเที่ยวทะเลบ้างก็ได้นะครับ ดูเหมือนว่าตอนนี้ปิดเทอมแล้วนี่ ?!?!?!?

ขอบคุณครับ กะว่าศุกร์นี้จะแวะไปออกทะเลครับ ถ้าหากไม่น้ำถ่วมถล่มถลายซะก่อน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2754 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011 | 10:08:49 PM »

ขอบคุณครับ กะว่าศุกร์นี้จะแวะไปออกทะเลครับ ถ้าหากไม่น้ำถ่วมถล่มถลายซะก่อน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ว้า.. เสียดายจัง
เรือเป็นรู
เร่ร่อนอ่อนทะเลบ่ได้จ้า...  เศร้า

« ตอบ #2755 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011 | 12:06:53 PM »

ว้า.. เสียดายจัง
เรือเป็นรู
เร่ร่อนอ่อนทะเลบ่ได้จ้า...  เศร้า
"ออกทะเล" ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
กลับมาคุยเรื่องเครื่องเสียงกันต่อดีกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2756 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 10:05:02 AM »

เครื่องเล่น Bluray ของ Philips แบบถูกสุดตอนนี้ 2,990 แล้วนะครับ สามารถเล่นผ่าน HDD USB ได้ด้วย
สุดยอดเลย 
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2757 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 11:20:13 AM »

ชี้เป้ามาหน่อยซิครับ
เครื่องดีวีดี กำลังเจ๊งพอดี  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #2758 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 11:22:59 AM »

เครื่องดีวีดี กำลังเจ๊งพอดี  ยิ้มเท่ห์
อ้าวพี่ Jack
Dune ยังสบายดีอยู่นิ
หรือว่าจะเอาไว้ดู จุดที่ 4 ครับ ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2759 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 12:54:38 PM »

ร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าในห้างน่ะครับพี่ ไม่ใช่ powerbuy นะครับ แต่จะลองไปเวียน ๆ ดูก็ได้
หน้า: 1 ... 182 183 [184] 185 186 ... 325
พิมพ์