เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:40:29 AM
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598385 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #555 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 08:53:45 AM »

กว่าจะเคลียร์เรื่องคำถามผมนี่ก็ล่อเนื้อที่กระทู้ไป 2 หน้าเลย ดีใจที่คุณโปโลตูนเข้าใจคำถามผมแล้วอุตส่าห์หาคำตอบมาใ้ห้ครับ ถูกผิดไม่ว่ากันครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมรู้สึกว่าคำถามที่คุณ TRON ตั้งถามครั้งแรกนั้นดูวกวนและไม่เคลียร์ คนตอบก็เลยต่างพากันตอบไม่ตรงเป้า รวมทั้งผมด้วยครับ

ขอถามแบบขวานผ่าซากเลยนะครับ คือผมติดใจมานานแล้วจนทุกวันนี้ว่า เสียงที่ออกจากดีวีดี (ดีวีดีทั่วไปไม่ใช่ dvd-audio นะครับ )กับเสียงที่ออกจากซีดี ถ้าเทียบที่ระบบ stereo 2 channel ไม่เกี่ยวกับ 5.1 surround อะไรทั้งสิ้น ไม่ทราบว่าคุณอั๋นคิดว่าเสียงจากฟอร์แมทไหนดีกว่ากันครับ คือความเข้าใจผมว่าเสียงซีดีต้องดีกว่า แต่หลายครั้งที่ผมฟังเสียงจากดีวีีดีหลายๆชุด ยิ่งถ้าเจอที่เป็นเพลงเวอร์ชั่นในสตูดิโอเหมือนในซีดีที่เรามี (เอาที่อัดมาดีจริงๆไม่นับพวกมิวสิควีดีโอที่หลายครั้งโอนถ่ายมาจากเทปมาสเตอร์วีีดีโอรุ่นเก่าซึ่งเสียงไม่ดีเลย) ทำไมผมรู้สึกว่าเสียงมันมีความละเอียดกว่าครับ คือเนื้อเสียงจะละเมียด เบสลึกกว่าอะไรแบบนี้ จะตอบแบบวิชาการหรือความรู้สึกก็ได้นะครับ ผมคิดไม่ตกจริงๆเรื่องนี้เก็บกดมานาน  ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าถ้าอ่านเจอประโยคที่ผมทำตัวหนาไว้จริงๆก็น่าจะเข้าใจคำถามผมนะครับ ผมถามถึงฟอร์แมทไม่ได้พูดถึงเครื่องเล่นแต่ประการใด แต่ถ้าคิดว่ามันอ่านเข้าใจยากก็ขออภัยแล้วกันครับที่ทำให้สับสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2010 | 09:07:39 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #556 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 08:56:00 AM »

หลังจากได้คุยกับคุณโปโลตูนเืมื่อคืนนี้แล้ว เช้านี้ผมได้ทดลองเปิด set up ที่เครื่องเล่นดีวีดีของผม พบว่ามีให้เลือก stereo ความละเอียด 16 bit/48khz และ 24 bit/96khz ด้วย แต่ก็อย่างที่คุณโปโลตูนบอกถึงแม้สเปคทั่วไปของเครื่องเล่นดีวีดีจะมีให้เลือก 24 bit/96khz แต่คงเป็นได้เพียงการส่งสัญญาณออกไปเฉยๆ เพราะผมลองเทียบ 16 bit/48khz และ 24 bit/96khz โดยเลือกจากเมนูในแผ่นอัลบั้ม Embryonic ของ The Flaming Lips ไม่เห็นความต่างเลย น่าจะต้องใช้เครื่ืองเล่น dvd-audio (hi-resolution) ขับออกมาเท่านั้นถึงจะได้เสียงที่ดีกว่า

ทีนี้มาว่ากันเรื่องซีดีกับดีวีดี เช้านี้ัผมได้ทำการทดลองเปรียบเทียบแบบจะๆกันเลยคือเอาแผ่นดีวีดีอัลบั้ม Watershed / Opeth ใส่เครื่องเล่นดีวีดี และเอาซีดีอัลบั้ม Watershed / Opeth ใส่เครื่องเล่นซีดี (เขียนแบบนี้คงเข้าใจแล้วนะครับ) แล้วเปิดพร้อมๆกัน โดยผมกดเลือกสลับระหว่าง CD กับ DVD ที่ตัวแอมป์เพื่อเปรียบเทียบเสียงกันแบบช๊อตต่อช๊อต ผมเห็นความต่างที่ชัดเจนมากๆคือเสียงจากดีวีีดีมีความละเอียดกว่ามาก มีความลึกกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจน มีความกังวานกว่า ข้อเสียของการฟังจากดีวีดีที่ผมเห็นคือ 1. ต้องเร่ง volume มากกว่าปกติพอสมควร 2. ต้องเพิ่ม trebel นิดหน่อยเพื่อได้ความใสที่ดีกว่า 3. ต้องเปิดทีวีเวลาเล่นเพื่อเลือกเมนู

อนึ่งอันนี้เป็นความเห็นและความชอบส่วนตัวล้วนๆนะครับ และไม่ได้หมายถึงแผ่นดีวีดีทั่วๆไปเสียงจะดีด้วย ต้องดูเป็นกรณีๆไป เพราะมีดีวีดีหรือคอนเสริต์เก่าๆที่พอนำมาบันทึกลงดีวีดีแล้ว เสียงแย่มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2010 | 09:00:14 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #557 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 09:02:04 AM »

อันนี้แหละครับ ที่พวกที่เคยฟังแบบไม่ชัดกระจ่างมากจะไม่ชอบ เพราะรู้สึกเหมือนกำลังดูหนังเอ็ฟเฟ็คมากกว่าฟังเพลง เพราะมันชัดเหลือเกิน  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #558 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 09:11:22 AM »

กว่าจะเคลียร์เรื่องคำถามผมนี่ก็ล่อเนื้อที่กระทู้ไป 2 หน้าเลย ดีใจที่คุณโปโลตูนเข้าใจคำถามผมแล้วอุตส่าห์หาคำตอบมาใ้ห้ครับ ถูกผิดไม่ว่ากันครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมรู้สึกว่าคำถามที่คุณ TRON ตั้งถามครั้งแรกนั้นดูวกวนและไม่เคลียร์ คนตอบก็เลยต่างพากันตอบไม่ตรงเป้า รวมทั้งผมด้วยครับ

ขอถามแบบขวานผ่าซากเลยนะครับ คือผมติดใจมานานแล้วจนทุกวันนี้ว่า เสียงที่ออกจากดีวีดี (ดีวีดีทั่วไปไม่ใช่ dvd-audio นะครับ )กับเสียงที่ออกจากซีดี ถ้าเทียบที่ระบบ stereo 2 channel ไม่เกี่ยวกับ 5.1 surround อะไรทั้งสิ้น ไม่ทราบว่าคุณอั๋นคิดว่าเสียงจากฟอร์แมทไหนดีกว่ากันครับ คือความเข้าใจผมว่าเสียงซีดีต้องดีกว่า แต่หลายครั้งที่ผมฟังเสียงจากดีวีีดีหลายๆชุด ยิ่งถ้าเจอที่เป็นเพลงเวอร์ชั่นในสตูดิโอเหมือนในซีดีที่เรามี (เอาที่อัดมาดีจริงๆไม่นับพวกมิวสิควีดีโอที่หลายครั้งโอนถ่ายมาจากเทปมาสเตอร์วีีดีโอรุ่นเก่าซึ่งเสียงไม่ดีเลย) ทำไมผมรู้สึกว่าเสียงมันมีความละเอียดกว่าครับ คือเนื้อเสียงจะละเมียด เบสลึกกว่าอะไรแบบนี้ จะตอบแบบวิชาการหรือความรู้สึกก็ได้นะครับ ผมคิดไม่ตกจริงๆเรื่องนี้เก็บกดมานาน  ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าถ้าอ่านเจอประโยคที่ผมทำตัวหนาไว้จริงๆก็น่าจะเข้าใจคำถามผมนะครับ ผมถามถึงฟอร์แมทไม่ได้พูดถึงเครื่องเล่นแต่ประการใด แต่ถ้าคิดว่ามันอ่านเข้าใจยากก็ขออภัยแล้วกันครับที่ทำให้สับสน
ไม่เป็นไรหรอกครับ บางครั้งจะสับสนหรือไม่เข้าใจกันบ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ ไม่ต้องซีเรียส
TRON

« ตอบ #559 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 09:39:58 AM »

อันนี้แหละครับ ที่พวกที่เคยฟังแบบไม่ชัดกระจ่างมากจะไม่ชอบ เพราะรู้สึกเหมือนกำลังดูหนังเอ็ฟเฟ็คมากกว่าฟังเพลง เพราะมันชัดเหลือเกิน  ยิ้มกว้างๆ

ความรู้สึกผมมันไม่ได้ชัดกว่าเลยครับ เพียงแต่เนื้อเสียงละเอียดกว่าครับ ผมอธิบายไม่ถูกคือเหมือนเสียงซีดีมันกระด้างกว่าน่ะครับ ไม่เกี่ยวกับความชัดหรือเอฟเฟคอะไร เพราะมันเป็นอัลบั้มเพลงไม่ใช่หนังที่ต้องมีใส่เอฟเฟคมาในตัวหนังนี่ครับ ผมอาจเข้าใจผิดเองก็ได้ เอาเป็นว่าจบกันดีกว่าเรื่องนี้ครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #560 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 09:57:51 AM »

หลังจากได้คุยกับคุณโปโลตูนเืมื่อคืนนี้แล้ว เช้านี้ผมได้ทดลองเปิด set up ที่เครื่องเล่นดีวีดีของผม พบว่ามีให้เลือก stereo ความละเอียด 16 bit/48khz และ 24 bit/96khz ด้วย แต่ก็อย่างที่คุณโปโลตูนบอกถึงแม้สเปคทั่วไปของเครื่องเล่นดีวีดีจะมีให้เลือก 24 bit/96khz แต่คงเป็นได้เพียงการส่งสัญญาณออกไปเฉยๆ เพราะผมลองเทียบ 16 bit/48khz และ 24 bit/96khz โดยเลือกจากเมนูในแผ่นอัลบั้ม Embryonic ของ The Flaming Lips ไม่เห็นความต่างเลย น่าจะต้องใช้เครื่ืองเล่น dvd-audio (hi-resolution) ขับออกมาเท่านั้นถึงจะได้เสียงที่ดีกว่า

ทีนี้มาว่ากันเรื่องซีดีกับดีวีดี เช้านี้ัผมได้ทำการทดลองเปรียบเทียบแบบจะๆกันเลยคือเอาแผ่นดีวีดีอัลบั้ม Watershed / Opeth ใส่เครื่องเล่นดีวีดี และเอาซีดีอัลบั้ม Watershed / Opeth ใส่เครื่องเล่นซีดี (เขียนแบบนี้คงเข้าใจแล้วนะครับ) แล้วเปิดพร้อมๆกัน โดยผมกดเลือกสลับระหว่าง CD กับ DVD ที่ตัวแอมป์เพื่อเปรียบเทียบเสียงกันแบบช๊อตต่อช๊อต ผมเห็นความต่างที่ชัดเจนมากๆคือเสียงจากดีวีีดีมีความละเอียดกว่ามาก มีความลึกกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจน มีความกังวานกว่า ข้อเสียของการฟังจากดีวีดีที่ผมเห็นคือ 1. ต้องเร่ง volume มากกว่าปกติพอสมควร 2. ต้องเพิ่ม trebel นิดหน่อยเพื่อได้ความใสที่ดีกว่า 3. ต้องเปิดทีวีเวลาเล่นเพื่อเลือกเมนู

อนึ่งอันนี้เป็นความเห็นและความชอบส่วนตัวล้วนๆนะครับ และไม่ได้หมายถึงแผ่นดีวีดีทั่วๆไปเสียงจะดีด้วย ต้องดูเป็นกรณีๆไป เพราะมีดีวีดีหรือคอนเสริต์เก่าๆที่พอนำมาบันทึกลงดีวีดีแล้ว เสียงแย่มากครับ

ถ้าคุณ TRON ใช้วิธีเปรียบเทียบแบบนี้กับเครื่องเสียงชุดอื่น เสียงที่ได้อาจจะไม่เป็นแบบนี้ก็ได้
   ตราบใดที่แผ่นให้เสียงเองไม่ได้ต้องใช้เครื่องเล่น(รวมถึงแอมป์และลำโพงด้วย) จะบอกว่าไม่เกี่ยว
   กับเครื่องไม่ได้หรอกครับ

ผมแปลกใจมากที่บอกว่าเสียงจากดีวีดีมีความละเอียดและลึกกว่า (คิดว่าคงใช้เครื่องดีวีดีธรรมดา)
   ปกติเครื่องขนาดคุณ TRON นี่ก็น่าจะให้เสียงจากซีดี ดีกว่าดีวีดีในทุกกรณีอยู่แล้ว

TRON

« ตอบ #561 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 10:19:14 AM »

อย่างที่คุณโปโลตูนบอกครับว่ามันจะเรียกว่าดีกว่าคงไม่ใช่ น่าจะเรียกว่าผมชอบลักษณะเนื้อเสียงจากดีวีดีมากกว่าครับ ผมก็วัดจากแอมป์ลำโพงตัวเดียวกันนี่แหละครับ ต่างกันแค่ซีดีเล่นจากเครื่อง NAD ส่วนดีวีดีเล่นจาก Sony ผมจึงอยากเห็นข้อมูลทางเทคนิคไงครับว่าเสียงจากซีีดีให้ความละเอียดกว่าดีวีดีอย่างไรบ้าง? เพราะซีดีมีความจุน้อยกว่าดีวีดีอยู่แล้ว ซึ่งถ้าไม่มีข้อมูลยืนยันกันจริงๆก็คงต้องอยู่ที่ความชอบส่วนตัวน่ะครับ
deja vu

« ตอบ #562 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 11:44:42 AM »

ผมขอพูดถึงความสัมพันธ์ระหว่างเครื่องกับแผ่นนะครับ
 แผ่น A เป็นแผ่นออดิโอไฟล์
 แผ่น B เป็นแผ่นธรรมดา
 นำมาฟังกับเครื่องเสียงชุดเริ่มต้น บางทีแผ่น B กลับให้เสียงดีกว่า น่าฟังกว่าแผ่น A ก็ได้
 แต่ถ้ายกระดับเครื่องเสียงขึ้นมาอีก แผ่น B อาจจะฟังไม่ได้เลย  แต่แผ่น A เสียงสุดยอดมาก

เครื่องทั่วๆไปสามารถดึงทุกๆอย่างของแผ่น B ออกมาได้หมด แต่ดึงสิ่งดีๆของแผ่น A ออกมาได้น้อย
 ในทางกลับกันเครื่องดีๆกลับแสดงจุดด้อยของแผ่น B ออกมา แต่สามารถดึงสิ่งดีๆของแผ่น A ออกมาได้หมด

การแมทกันของเครื่องรวมทั้งซอพแวร์คือสิ่งที่สำคัญที่สุด เหมือนฟุตบอลครับทีมเวร์คคือหัวใจของทีม

TRON

« ตอบ #563 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 12:47:37 PM »

เข้าใจสิ่งที่คุณ deja vu อธิบายครับ แต่ซีดีกับดีวีดีนี่มันน่าจะเป็นคนละกรณีนะครับ เพราะลักษณะเสียงของสองฟอร์แมทนี้มันต่างกันอยู่แล้วครับ
deja vu

« ตอบ #564 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 01:10:48 PM »

ครั้งหนึ่งหัวหน้าของเพื่อนอยากจะซื้อเครื่องเสียงเลยชวนผมไปด้วย ไปลองฟังกันวันเต็มๆ
 อยู่ 2-3 วัน   ครั้งแรกลองลำโพงคู่ละ 2 หมื่นบาท ลองไล่ฟังตั้งแต่แอมป์ตัวละ หมื่น ถึง 8 หมื่นบาท
 พบว่าเพิ่มราคาแอมป์ขึ้นไปเสียงลำโพงก็ดีขึ้นเรื่อยๆ แต่พอเพิ่มจากแอมป์ 6 หมื่น เป็น 8 หมื่น
 เสียงดีขึ้นน้อยมากจนคิดว่าไม่คุ้มที่จะเพิ่มแอมป์น่าจะจบลงที่แอมป์ 6 หมื่น   
 ต่อมาลองลำโพง 1 SC คู่ละ 7 หมื่น ไล่ฟังแอมป์ไปเรื่อยๆเหมือนคู่แรกจนถึงแอมป์ราคาแสนกว่าก็
 ยังไม่จบลำโพงก็ยังคงให้คุณภาพเสียงดีขึ้นเรื่อยๆ  พอเปลี่ยนมาเป็นแอมป์หลอดราคา 7 หมื่นบาท
 เสียงดีกว่าแอมป์ทรานซิสเตอร์ราคาแสนกว่าอย่างเห็นได้ชัดในทุกๆด้าน   ไม่ได้หมายความว่า
 แอมป์หลอดเสียงดีกว่าทรานซิสเตอร์ แต่แอมป์หลอดเข้ากับลำโพง 1 SC ได้มากกว่า ทำให้ทุ่นเงินไปได้
 4-5 หมื่นบาทเพราะทีแรกหัวหน้าตั้งใจจะเล่นกับแอมป์ทรานซิสเตอร์ราคาแสนกว่าตัวนั้น

สรุปแล้ว ก่อนไปฟังหัวหน้าตั้งงบไว้ไม่เกิน 5 หมื่นบาท  ผลสุดท้ายได้เครื่องเสียงมาในราคา
 180,000 บาท  หลังจากกลับมาแล้วหัวหน้ายังแซวผมให้เพื่อนฟังเลยว่า "ไม่น่าชวนมันไปด้วยเลย"
 แต่เขาก็พอใจเครื่องเสียงชุดนี้มาก 

deja vu

« ตอบ #565 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 01:27:29 PM »

เข้าใจสิ่งที่คุณ deja vu อธิบายครับ แต่ซีดีกับดีวีดีนี่มันน่าจะเป็นคนละกรณีนะครับ เพราะลักษณะเสียงของสองฟอร์แมทนี้มันต่างกันอยู่แล้วครับ

ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับซีดีกับดีวีดีหรอกครับ แต่เป็นการคุยให้ฟังมากกว่า เห็นคุณอั๋นหายไป

ผมเคยคุยกับนักเล่นคนหนึ่งเขาแสดงความคิดเห็นถึงเรื่องนี้ว่า ถึงดีวีดีจะมีความจุมากกว่าแต่ต้องใส่
   ข้อมูลภาพลงไปด้วยทำให้ไปลบกวนหรืออะไรทำนองนี้ และเขายังบอกอีกว่าดีวีดีที่บันทึกมาดีๆ
   เสียงจะดีมากพอๆกับซีดีเลยถ้าเล่นด้วยเครื่องเล่นดีวีดีที่ดีๆ

TRON

« ตอบ #566 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 01:57:28 PM »

ครับ ดีวีดีที่ผมฟังนี่แทบไม่มีข้อมูลภาพครับ เพราะไม่ใช่คอนเสริ์ตแต่เป็นดีวีดีอัลบั้ม มีแต่เมนูภาพนิ่งให้ดูเฉยๆครับ ไม่มีภาพเคลื่อนไหวมากเท่าพวกดีวีดีหนังหรือดีวีดีคอนเสริ์ตครับ

« ตอบ #567 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 02:07:43 PM »

ครับ ดีวีดีที่ผมฟังนี่แทบไม่มีข้อมูลภาพครับ เพราะไม่ใช่คอนเสริ์ตแต่เป็นดีวีดีอัลบั้ม มีแต่เมนูภาพนิ่งให้ดูเฉยๆครับ ไม่มีภาพเคลื่อนไหวมากเท่าพวกดีวีดีหนังหรือดีวีดีคอนเสริ์ตครับ
นั่นคือ DVD-A นี่นาครับ

« ตอบ #568 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 02:10:13 PM »

ความละเอียดในเรื่องของเสียง
CD < DVD < DVD-A, SACD ครับ

TRON

« ตอบ #569 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 02:17:32 PM »

นั่นคือ DVD-A นี่นาครับ

ครับมันเป็น dvd-a แต่ผมเปิดกับเครื่องดีวีดีธรรดาเสียงที่ออกมาไม่ได้ออกมาในระดับ hi-resolution ครับ แต่ก็ยังรู้สึกว่าเสียงมันดีกว่าซีดีน่ะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอย้ำ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 325
พิมพ์