เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:15:38 AM
หน้า: 1 ... 59 60 [61] 62 63 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598488 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #900 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:31:48 AM »

จริงๆผมดีใจนะที่ไ้ด้เล่นฟอร์แมทที่ให้คุณภาพเสียงเหมือนแผ่นเสียง แต่สะดวกสบายในการเล่นกว่ามาก เพราะผมรู้อยู่แล้วว่าพวกอัลบั้มเก่าๆสมัียก่อนฟังแผ่นเสียงดีกว่าซีดีอยู่แล้ว อย่างที่บอกเหตุผลที่ผมไม่เล่นแผ่นเสียงเพราะความยุ่งยากและความไม่สะดวกหลายๆอย่าง ไฟล์ 24 bit พวกนี้จึงเป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากๆ ส่วนพวก package ผมก็เก็บ mini lp ที่จำลองจากแผ่นเสียงเหมือนเดิม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #901 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:42:14 AM »

เมื่อเช้าได้ฟังไฟล์ Born To Run 24bit /96khz ที่ rip จาก 1984 vinly เสียงดีสุดยอดมากฟังต่างจากซีดีอย่างเห็นได้ชัดเช่นจริงๆ ไม่มีเสียงกร๊อบแกร๊บติดมาด้วย ว่าแต่ถามพี่อั๋นหน่อยครับเห็นพี่มี Born In The USA ที่ rip จากแผ่นเสียง 1984 vinyl และ 2007 reissue (180 gram vinyl) อยากถามว่่าทำไมแผ่น 1984 vinyl เสียงดีกว่า 2007 reissue ครับ เกี่ยวไหมครับว่าคนที่ rip มาตั้งระดับเสียงไม่เท่ากัน หรือต้นฉบับ 1984 vinyl เสียงดีกว่า?
แย่งพี่อั๋นตอบ  ยิ้มกว้างๆ

ลงมาเล่นไวนิลซิครับ เดี๋ยวจะบอกให้
เมื่อก่อนคุณโปโลตูน ก็เคยสงสัย
เดี๋ยวนี้ หาแต่แผ่น first pressing ทั้งนั้น ฮะฮะอ่า

แล้วขอบอกว่า Born To Run ที่ rip จาก 1984 vinly นั้น สามารถทำให้เสียงดีสุดยอดมากๆๆๆ ขึ้นไปได้อีกนะครับ
แต่ต้องเล่นแผ่นเสียงแหละนะ พร้อมกับบวกกับเงินเพิ่มอีกมากมาย  โกรธ

ถ้าระดับเราๆ ไม่มีตังค์ ไม่มีเวลา ไม่มีความรู้ มีแต่เพื่อนดีๆ น่ารักๆ สมควรเล่นไฟล์ครับ ผมฟันธงเอง  เจ๋ง
อีกไม่นานเกินรอ จะไปเล่นมั่ง
ตอนนี้ขอสะสมเพื่อนดีๆ ไว้เยอะๆก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #902 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:42:32 AM »

อะนาล็อกกับดิจิตอล มันคนละระบบกันอยู่แล้ว ที่มาที่ไปก็ไม่เหมือนกันด้วย แล้วเสียงมันจะเหมือนกันได้อย่างไร? ควรจะพูดว่า "ใกล้เคียง" กับอะนาล็อกจะดีกว่า เพราะไฟล์เพลงเกิดจากการ process ข้อมูลด้วยเทคโนโลยีดิจิตอลหรือคอมพิวเตอร์ ไม่ใช่วิธีการทาง mechanic ที่เอาปลายเข็มครูดไปตามร่องแผ่นเพื่อแปลงพลังงานกลเป็นไฟฟ้าและเสียงตามลำดับ

ในเมื่อที่มาที่ไปของแต่ละระบบมันแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง เสียงย่อมไม่มีทางเหมือนกันหรอกครับ
TRON

« ตอบ #903 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:07:09 AM »

็ผมหมายถึงคุณภาพเสียง ไม่ได้พูดถึงลักษณะเสียงครับ ผมทราบดีว่าเสียงจากแผ่นเสียงเกิดจากหัวเข็มซึ่งเป็นระบบอนาล๊อก ลักษณะเสียงมันก็อนาล๊อก ผมเข้าใจด้วยว่าทำไมคนที่เคยฟังแต่ซีดีจะปักใจเชื่อว่าเสียงพวกดิจิตอลฟอร์แมทมันก็จะฟังออกมาเป็นดิจิตอลเสมอ ก็เพราะว่าเสียงจากซีีดีมันแค่ 16 bit มันจึงให้รายละเอียดไม่ครับ เสียงแหลมสุดและเสียงต่ำสุดจะมีความด้านกว่าแผ่นเสียง มันจึงฟังเหมือนเป็นเสียงดิจิตอลสำหรับคนที่ฟังแผ่นเสียงมาก่อน แต่ไฟล์ 24 bit คนละเรื่องกัน (ไม่ต้องพูดถึงไฟล์ mp3 ที่ถูกบีบอัดจากซีดีมาอีกต่อนะครับ นอกประเด็นเลย)

ผมว่าเรามองให้เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นส่วนบุคคล ผมเคารพความเห็นของคนอื่นเสมอ ไม่อยากพยายามเปลี่ยนความคิดใครเหมือนกันครับ อย่างที่คุณโปโลตูนบอกว่ามันก็เป็นแค่ทางเลือก ถ้าได้ลองแล้วไม่ชอบก็กลับไปหาแบบเดิม ไม่เห็นเสียหายอะไรครับ พอดีผมลองแล้วชอบก็แค่นั้นครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 10:09:25 AM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #904 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:16:12 AM »

แต่ต้องเล่นแผ่นเสียงแหละนะ พร้อมกับบวกกับเงินเพิ่มอีกมากมาย  โกรธ
ถ้าระดับเราๆ ไม่มีตังค์ ไม่มีเวลา ไม่มีความรู้ มีแต่เพื่อนดีๆ น่ารักๆ สมควรเล่นไฟล์ครับ ผมฟันธงเอง  เจ๋ง

"พร้อมกับบวกกับเงินเพิ่มอีกมากมาย"  

พี่ผีพูดตรงประเด็นครับ ไม่มีตังค์ ไม่มีเวลา ไม่มีความรู้ ก็ต้องประมาณตนแบบผมนี่แหละครับ พยายามหาสิ่งที่ดีเ่ท่าที่กำลังทรัพย์เราเอื้ออำนวยก็พอใจแล้ว ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 10:27:06 AM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #905 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:29:32 AM »

เมื่อเช้าได้ฟังไฟล์ Born To Run 24bit /96khz ที่ rip จาก 1984 vinly เสียงดีสุดยอดมากฟังต่างจากซีดีอย่างเห็นได้ชัดเช่นจริงๆ ไม่มีเสียงกร๊อบแกร๊บติดมาด้วย ว่าแต่ถามพี่อั๋นหน่อยครับเห็นพี่มี Born In The USA ที่ rip จากแผ่นเสียง 1984 vinyl และ 2007 reissue (180 gram vinyl) อยากถามว่่าทำไมแผ่น 1984 vinyl เสียงดีกว่า 2007 reissue ครับ เกี่ยวไหมครับว่าคนที่ rip มาตั้งระดับเสียงไม่เท่ากัน หรือต้นฉบับ 1984 vinyl เสียงดีกว่า?
แย่งพี่อั๋นตอบ  ยิ้มกว้างๆ

ลงมาเล่นไวนิลซิครับ เดี๋ยวจะบอกให้
เมื่อก่อนคุณโปโลตูน ก็เคยสงสัย
เดี๋ยวนี้ หาแต่แผ่น first pressing ทั้งนั้น ฮะฮะอ่า

แล้วขอบอกว่า Born To Run ที่ rip จาก 1984 vinly นั้น สามารถทำให้เสียงดีสุดยอดมากๆๆๆ ขึ้นไปได้อีกนะครับ
แต่ต้องเล่นแผ่นเสียงแหละนะ พร้อมกับบวกกับเงินเพิ่มอีกมากมาย  โกรธ

ถ้าระดับเราๆ ไม่มีตังค์ ไม่มีเวลา ไม่มีความรู้ มีแต่เพื่อนดีๆ น่ารักๆ สมควรเล่นไฟล์ครับ ผมฟันธงเอง  เจ๋ง
อีกไม่นานเกินรอ จะไปเล่นมั่ง
ตอนนี้ขอสะสมเพื่อนดีๆ ไว้เยอะๆก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

การเล่นไฟล์เพลงที่Ripมาจากแผ่นเสียงนั้นมันแตกต่างกับไฟล์(24/96khzหรือ24/192khz)จากมาสเตอร์ของห้องบันทึกเสียงครับ
เมื่อมีที่มาจากต้นทางแตกต่างกัน คุณภาพเสียงต้องดูจากแหล่งต้นทางด้วยครับอย่างเช่นคนที่ปล่อยต้นทางRipมาเป็นไฟล์
เราต้องไม่ลืมว่าแผ่นเสียงจะต้องใช้เครื่องเล่นแผ่นเสียงและอุปกรณ์ประกอบอาทิเช่นหัวเข็ม โทนอาร์มและปรีPhonoกับพวกเส้นสายสัญญาณอีก
สิ่งเหล่านี้ส่งผลกับเรื่องคุณภาพเสียงทั้งสิ้น แม้แต่เราฟังแผ่นเสียงจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นยังให้คุณภาพเสียงที่แตกต่างกันเลย
จึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร แผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีแต่ละเวอร์ชั่นคุณภาพเสียงจะไม่เหมือนกัน ทั้งๆที่เป็นอัลบั้มชุดเดีนวกัน

แค่แตกต่างกันที่แหล่งผลิตหรือวิธีการในการปั้มแผ่นก็ให้คุณภาพเสียงต่างกันแล้วครับ  ผมถึงได้บอกว่าไฟล์นั้นถ่ายเปลี่ยนข้อมูลบน
hard diskจะกี่พันกี่หมื่นครั้งก็ต้องเหมือนต้นฉบับของต้นทางเสมอ  คราวนี้เรามาว่ากันเรื่องที่คุณTRON ถามทำไมเสียงของVinyl Rip
ของอัลบั้มBorn to Run ทำไมคุณภาพเสียงถึงไม่เหมือนกันของอัลบั้มเดียวกันแต่ต่างเวอร์ชั่น ก็จะเป็นอย่างที่ผมเล่ามานี้
และที่ท่านผีบอกว่าเสียงของVinyl ของอัลบั้มBorn to Runให้เสียงดีสุดยอดมากๆๆๆต้องมาเล่นกับเครื่องแผ่นเสียง
ผมก็ต้องถามกลับไปเหมือนกันว่าใช้เครื่องแผ่นเสียงยี่ห้ออะไรรุ่นอะไร เข็มยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรฯลฯ แล้วเอาเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือหัวเข็ม
ที่ท่านผีบอกให้เป็นตัวต้นทางใช้ในการRip Vinyl และถ้าหากวันข้างหน้าต้นสังกัดปล่อยไฟล์เพลง24/96khzจริงๆออกมาขาย
เมื่อนั้นต้นทางของไฟล์จะมาจากแหล่งต้นฉบับเดียวกับแผ่นเสียงเลยครับ รูปแบบคงไม่ใช่แอปเปิ้ลเขียวแล้วครับ
TRON

« ตอบ #906 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:32:58 AM »

แม้แต่Blu-Spec Cd ที่ทางSONY คิดค้นขึ้นมาไม่รู้เหมือนกันจะไปคิดค้นทำไม เมื่อSONY ก็มีSACD ที่ดีกว่าซีดีอยู่แล้ว

เรื่อง SACD นี่ผมเดาว่าที่มันจะตันเพราะมันต้องใช้หัวอ่าน SACD เท่านั้น คนทั่วไปคงไม่อยากมานั่งซื้อเครื่ือง SACD ที่มีราคาแพงทั้งๆที่ไม่รู้ว่าจะไปรอดหรือเปล่า? แต่ถ้ามี Blu-ray cd เกิดขึ้นจริง นั่นหมายความว่าฟอร์แมท blu-ray ทั้งแบบ video และ audio สามารถใช้หัวอ่านเดียวกัน ผมว่ามันจะเวิร์คกว่า SACD หรือ DVD-A มากมายครับ
TRON

« ตอบ #907 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:37:31 AM »

การเล่นไฟล์เพลงที่Ripมาจากแผ่นเสียงนั้นมันแตกต่างกับไฟล์(24/96khzหรือ24/192khz)จากมาสเตอร์ของห้องบันทึกเสียงครับ
เมื่อมีที่มาจากต้นทางแตกต่างกัน คุณภาพเสียงต้องดูจากแหล่งต้นทางด้วยครับอย่างเช่นคนที่ปล่อยต้นทางRipมาเป็นไฟล์
เราต้องไม่ลืมว่าแผ่นเสียงจะต้องใช้เครื่องเล่นแผ่นเสียงและอุปกรณ์ประกอบอาทิเช่นหัวเข็ม โทนอาร์มและปรีPhonoกับพวกเส้นสายสัญญาณอีก
สิ่งเหล่านี้ส่งผลกับเรื่องคุณภาพเสียงทั้งสิ้น แม้แต่เราฟังแผ่นเสียงจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นยังให้คุณภาพเสียงที่แตกต่างกันเลย
จึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร แผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีแต่ละเวอร์ชั่นคุณภาพเสียงจะไม่เหมือนกัน ทั้งๆที่เป็นอัลบั้มชุดเดีนวกัน

แค่แตกต่างกันที่แหล่งผลิตหรือวิธีการในการปั้มแผ่นก็ให้คุณภาพเสียงต่างกันแล้วครับ  ผมถึงได้บอกว่าไฟล์นั้นถ่ายเปลี่ยนข้อมูลบน
hard diskจะกี่พันกี่หมื่นครั้งก็ต้องเหมือนต้นฉบับของต้นทางเสมอ  คราวนี้เรามาว่ากันเรื่องที่คุณTRON ถามทำไมเสียงของVinyl Rip
ของอัลบั้มBorn to Run ทำไมคุณภาพเสียงถึงไม่เหมือนกันของอัลบั้มเดียวกันแต่ต่างเวอร์ชั่น ก็จะเป็นอย่างที่ผมเล่ามานี้
และที่ท่านผีบอกว่าเสียงของVinyl ของอัลบั้มBorn to Runให้เสียงดีสุดยอดมากๆๆๆต้องมาเล่นกับเครื่องแผ่นเสียง
ผมก็ต้องถามกลับไปเหมือนกันว่าใช้เครื่องแผ่นเสียงยี่ห้ออะไรรุ่นอะไร เข็มยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรฯลฯ แล้วเอาเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือหัวเข็ม
ที่ท่านผีบอกให้เป็นตัวต้นทางใช้ในการRip Vinyl และถ้าหากวันข้างหน้าต้นสังกัดปล่อยไฟล์เพลง24/96khzจริงๆออกมาขาย
เมื่อนั้นต้นทางของไฟล์จะมาจากแหล่งต้นฉบับเดียวกับแผ่นเสียงเลยครับ รูปแบบคงไม่ใช่แอปเปิ้ลเขียวแล้วครับ

ถ้าอย่างนั้นผมคงต้องภาวนาให้ศิลปินที่ผมชื่นชอบทั้งหลายทยอยออกไฟล์ 24 bit มากันให้หมดในอนาคต จะเสียตังค์ซื้อก็ได้ครับ ต้องอุดหนุนกันอยู่แล้ว
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #908 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:39:58 AM »

แค่แตกต่างกันที่แหล่งผลิตหรือวิธีการในการปั้มแผ่นก็ให้คุณภาพเสียงต่างกันแล้วครับ  ผมถึงได้บอกว่าไฟล์นั้นถ่ายเปลี่ยนข้อมูลบน
hard diskจะกี่พันกี่หมื่นครั้งก็ต้องเหมือนต้นฉบับของต้นทางเสมอ  คราวนี้เรามาว่ากันเรื่องที่คุณTRON ถามทำไมเสียงของVinyl Rip

ถ้าอย่างนั้นผมคงต้องภาวนาให้ศิลปินที่ผมชื่นชอบทั้งหลายทยอยออกไฟล์ 24 bit มากันให้หมดในอนาคต จะเสียตังค์ซื้อก็ได้ครับ ต้องอุดหนุนกันอยู่แล้ว

คาดว่า พอออกไฟล์ 24 bit จนหมดแล้ว ก็จะมี format ใหม่ให้เล่นกันอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 10:41:41 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #909 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:42:02 AM »

น่าจะจริงครับ ขึ้นอยู่กับผู้เล่น ว่าจะ เล่นด้วย หรือเปลี่ยนรูปแบบที่เล่นไปเลย เท่านั้นเอง ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #910 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:51:47 AM »

ผมดีใจมากเลยครับที่เว็ปของเราพูดคุยกันเรื่องไฟล์เพลงกันมากกว่าในเว็ปเครื่องเสียงเสียอีก
ทั้งๆที่เว็ปพวกเครื่องเสียงน่าจะมาสนใจกับเรื่องเหล่านี้กัน เพราะเวลานี้กระแสเรื่องไฟล์เพลงกำลังมาแรง
บริษัทผู้ผลิตเครื่องเสียงดังๆแทบทุกยี่ห้อ ผลิตUSB DACออกมาขายกัน เรียกว่าบริษัทใดไม่มีUSB DAC
ถือว่าตกยุดเลยครับ นี่แสดงว่าวงการเครื่องเสียงยอมรับการเล่นฟอร์แม็ทไฟล์เพลงแล้วครับ
เว็ปของเราทันสมัยกว่าเว็ปเครื่องเสียงเสียอีก
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #911 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 11:03:40 AM »

ผมดีใจมากเลยครับที่เว็ปของเราพูดคุยกันเรื่องไฟล์เพลงกันมากกว่าในเว็ปเครื่องเสียงเสียอีก
ทั้งๆที่เว็ปพวกเครื่องเสียงน่าจะมาสนใจกับเรื่องเหล่านี้กัน เพราะเวลานี้กระแสเรื่องไฟล์เพลงกำลังมาแรง
บริษัทผู้ผลิตเครื่องเสียงดังๆแทบทุกยี่ห้อ ผลิตUSB DACออกมาขายกัน เรียกว่าบริษัทใดไม่มีUSB DAC
ถือว่าตกยุดเลยครับ นี่แสดงว่าวงการเครื่องเสียงยอมรับการเล่นฟอร์แม็ทไฟล์เพลงแล้วครับ
เว็ปของเราทันสมัยกว่าเว็ปเครื่องเสียงเสียอีก

ก็เพราะเวปของเรามีผู้นำเรื่องไฟล์เพลงอย่างคุณอั๋น
 แถมใจถึง เอ๊ย ใจดีพร้อมให้ทุกท่านดูดอย่างไม่รังเกียจใดๆทั้งสิ้น  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #912 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 11:06:52 AM »

การที่กระแสมาแรงและเป็นที่ยอมรับนั้นก็เพราะมาจากการชี้นำของผู้ผลิตและสื่อสิ่งพิมพ์ (หนังสือเครื่องเสียง นักเขียนหรือนักวิจารณ์ที่ทรงอิทธิพลและมีผลประโยชน์หรือส่วนได้เสีย) หรือเปล่าครับ? คือคนเรามักจะมีมายาคติหรือความโอนเอนไปตามการชักจูงของสื่อ ไม่ว่าจะชักจูงไปในทางใดก็ตาม บางทีสื่อบอกว่าดี ก็ว่าดีตามนั้น โดยไม่พิเคราะห์ให้ถ่องแท้หรือรอบคอบว่าที่จริงแล้วมันดีจริงหรือไม่ -- ครั้งหนึ่งเมื่อแผ่นเสียงกลับมาบูมใหม่เมื่อสิบกว่าปีก่อนก็เพราะสื่อนี่แหละที่เป็นตัวประโคมโหมเชื้อไฟ ก็เลยมีคนบ้าเล่นแผ่นเสียงกันมากมายอยู่พักหนึ่ง แต่พอมาตอนนี้ก็เปลี่ยนจุดยืนหันไปโหมกระแสไฟล์เพลงแล้ว เพราะแผ่นเสียงมันคงไม่ได้ก้าวหน้าหรือทำเงินเป็นกอบเป็นกำไปมากกว่านี้ สู้โหมโปรโมทสินค้าใหม่คงจะทำให้เห็นหน้าเห็นหลังได้มากกว่ากระมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 11:41:18 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #913 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 11:31:06 AM »

การที่กระแสมาแรงและเป็นที่ยอมรับนั้นก็เพราะมาจากการชี้นำของผู้ผลิตและสื่อสิ่งพิมพ์ (หนังสือเครื่องเสียง นักเขียนหรือนักวิจารณ์ที่ทรงอิทธิพลและมีผลประโยชน์หรือส่วนได้เสีย) หรือเปล่าครับ?

แน่นอนครับผู้ผลิตอย่างเช่นบริษัทเครื่องเสียง ต้องมีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้องด้วยอยู่แล้ว ถ้าผลิตเครื่องเล่นขึ้นมาก็ต้องหวังยอดขาย
เป็นธรรมดาครับ แต่ถ้าเรื่องคุณภาพของไฟล์เพลงมันไม่ดีจริงวงการเครื่องเสียงคงไม่ยอมรับหรอกครับ  อย่างที่ผมเคยบอกไว้
เราไม่เคยได้ฟังผลงานอัลบั้มของศิลปินที่เรารักชื่นชอบ ในแบบต้นฉบับจริงๆอย่างที่พวกเขาอัดกันในห้องบันทึกหรอกครับ
แต่มายุดนี้เราจะได้ฟังแล้วครับ  ก็เหมือนกับบูลเรย์ถ้าใครได้ดูแล้วต้องบอกเลยว่าเกิดมาในชีวิตไม่เคยได้ดูหนังที่ให้ภาพชัดอะไรขนาดนี้
เส้นขนทุกเส้นเห็นไปหมด  เมื่อคืนนี้ผมพึ่งได้ดูหนังเรื่องThe Lord of the Ringsฉบับที่เป็นบูลเรย์ ภาพสวยมากๆดีวีดีโซนหนึ่งว่าดีแล้ว
มาเจอของจริงบูลเรย์เล่นเอาดีวีดีเป็นของเด็กเล่นไปเลย 
Pong-Wanchai

« ตอบ #914 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 01:16:22 PM »

ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาของพวกเราที่เป็นนักสะสมซ้อฟท์แวร์ครับ ก็เลยมีการแลกเปลี่ยนความเห็นและพูดคุย
กันเรื่องไฟล์มากกว่าเว็ปเครื่องเสียง  บอกตามตรงตามความรู้สึกของผมคนเดียวนะครับว่า คนที่เล่นเครื่องเสียง
ที่พิถีพิถันกับเรื่องซ็อฟท์แวร์และเป็นนักสะสมระดับแนวหน้าจริงๆ ไม่ค่อยมีหรอกครับ ไม่เหมือนเว็ปนี้ที่นักสะสม
ทุกคนระดับคับแก้วทั้งนั้น แต่มีน้อยคนที่ยอมลงทุนหนักๆเล่นเครื่องเสียงดีๆ ระดับไฮเอนท์  เศร้า

เมื่อไหร่ที่มีทั้งสองอย่างแล้วเมื่อนั้นแหละครับ เว็ปเราจะเป็นอันดับหนึ่งของเมืองไทยเลย ใครไม่เชื่อก็ลองคอย
ดูในอนาคตว่าผมจะพูดถูกหรือผิด  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 59 60 [61] 62 63 ... 325
พิมพ์