เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:09:23 AM
หน้า: 1 ... 73 74 [75] 76 77 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598479 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1110 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 01:16:39 PM »

ตอนที่8

ห้องฟังเพลงที่เห็นในรูปนี้กว่าจะเสร็จออกมาเป็นอย่างที่เห็นได้นั้น   ผมเหนื่อยมากๆกว่าจะสร้างมันขึ้นมากับลูกน้องสามคน(ไม่รวมตัวผม)
ผมทำงานยังไม่เหนื่อยกายเท่านี้มาก่อน  หนึ่งเดือนทุกๆวันอยู่ในห้องฟังนี้แทบไม่ได้พัก เหนื่อยแสนเหนื่อยแต่ก็มีความสุขหลังจากทำสิ่งที่ฝัน
มากว่าสามสิบปีให้เป็นจริงได้  ตอนที่ผมกำลังสร้างห้องฟังนี้ไม่เคยให้ใครที่เป็นเพื่อนฝูงหรือพวกๆในก้วนเครื่องเสียงมาดูตอนกำลังสร้างห้องนี้อยู่เลย
เพราะอะไรที่ไม่อยากให้ใครมาเห็น  มากคนมากเรื่องมากความคิดเดี๋ยวมาแนะนำอะไรผมเกี่ยวกับห้องฟังของผม มาติโน้นตินี่แบบรู้บ้างไม่รู้บ้าง
เสียอารมณ์เปล่าๆ  ขนาดมีมืออาชีพระดับโปรฯถือว่าเป็นมือหนึ่งของบ้านเรามาออกแบบห้องฟังให้ผมมีแบบห้องฟังพร้อมแล้ว ผมยังไม่เอาเลยครับ
ห้องฟังเพลงห้องนี้ของผมมันอาจจะไม่สมบูรณ์แบบเพราะมีข้อจำกัดของขนาดห้องและผมว่าคงไม่มีห้องฟังเพลงห้องไหนที่จะสมบูรณ์แบบอย่างไร้ที่ติด
หรอกครับ  ผมทำห้องฟังเพลงของผมได้ขนาดนี้ผมดีใจมากแล้วครับจะมีสักกี่คนที่ลงมือทำห้องฟังเพลงด้วยตัวเองโดยไม่ได้จ้างคนอื่นทำ
ผมเล่ามาถึงตอนที่ 8แล้วยังไม่จบนะครับแล้วผมจะเล่าต่อในตอนต่อไป
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1111 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 01:32:11 PM »

ห้องนอนเดิมของคุณอั๋นขนาด 3.6x7.10 เมื่อทำเป็นห้องฟังแล้วเหลือขนาดเท่าไหร่ครับ
  และคุณอั๋นพอจะเปิดเผยค่าใช้จ่ายคร่าวๆได้ไหมครับว่าหมดไปเท่าไหร่  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1112 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 03:11:30 PM »

ห้องนอนเดิมของคุณอั๋นขนาด 3.6x7.10 เมื่อทำเป็นห้องฟังแล้วเหลือขนาดเท่าไหร่ครับ
  และคุณอั๋นพอจะเปิดเผยค่าใช้จ่ายคร่าวๆได้ไหมครับว่าหมดไปเท่าไหร่  ยิ้มกว้างๆ

ขนาดห้องฟังเพลงของผมพอทำเสร็จแล้ว  วัดความกว้างจากด้านล่างสุดจะกว้างที่ 3.30 เมตรส่วนความกว้างบนสุดถึงเพดานจะกว้าง 3 เมตร(ผนังล้ม)
ความกว้างบางส่วนก็จะกว้างกว่านี้เพราะผนังห้องเป็นไม้ร่องมีความตื้นลึกไม่เท่ากัน(2 ซ.ม./4 ซ.ม./8 ซ.ม.ตามสูตรRPG) ความยาวของห้องฟัง
วัดจากด้านล่างสุดอยู่ที่ 6.44 เมตรส่วนบนสุดถึงเพดานกว้าง 6.14 เมตร

เห็นรูปรถโตโยต้า รุ่นวีออสแล้วอาจจะแปลกใจว่าทำไมมาเกี่ยวข้องอะไรกับห้องฟังเพลงของผมด้วย
เป็นการตอบคำถามของคุณDeja Vu ว่าผมพอเปิดเผยค่าใช้จ่ายในการทำห้องฟังเพลงว่าหมดไปเท่าไหร่ รถคันนี้ครับเป็นคำตอบ
ผมได้ขายรถโตโยต้าวีออสไปแล้วเอาเงินบางส่วนมาทำห้องฟังเพลงครับ  เห็นไหมครับระหว่างรถกับห้องฟังเพลงผมจะเลือกอะไร
ผมเคยเล่าให้ฟังแล้วว่าเล่นแร่แปรธาตุกับเครื่องเสียงมาแล้วมากมาย แลกเปลี่ยนทองคำกับเครื่องเสียงก็เคย แลกเปลี่ยนรถกับห้องฟังเพลงก็ยังเคย
เพื่อนผมคนหนึ่งมีเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์แต่ใช้รถยนต์เก่าแสนเก่า มีวันหนึ่งเขาไปซื้อเพาแอมป์เจ้าของร้านยกไปส่งที่รถ จะไปใส่รถผิดคัน
เพราะคิดไม่ถึงว่าคนที่ซื้อแอมป์ราคาเป็นแสนๆแต่ใช้รถเก่าแบบนี้
อั๋น501

« ตอบ #1113 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 04:12:39 PM »

ตอนที่9

ระบบไฟฟ้าของห้องฟัง  อันที่จริงแล้วเรื่องไฟฟ้าเป็นเรื่องที่นักเล่นเครื่องเสียงให้ความสำคัญกันมาก
สำหรับผมเองก็คิดเช่นนั้นเหมือนกัน  แต่หลักการของผมอาจจะแตกต่างกับคนอื่นๆบ้าง ตอนที่ผมย้ายบ้านมาผมได้ไปติดต่อการไฟฟ้าเพื่อขอหม้อไฟ
ใหม่เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งหม้อคือผมกะจะแยกหม้อไฟออกมาใช้กับห้องฟังเพลงอย่างเดียวและจะไม่ไปปนกับไฟฟ้าแสงสว่างหรือระบบแอร์ด้วย
เอามาเพื่อเต้าเสียบเครื่องเสียงเพียงอย่างเดียวแต่ก็ทำไม่ได้เพราะการไฟฟ้าให้ใช้หม้อไฟบ้านละหลังเท่านั้น  ต้องมีบ้านเลขที่ถึงจะขอหม้อไฟได้
ถ้าหากผมต่อเติมห้องออกแยกจากตัวบ้านเดิมก็ทำได้คือไปขอบ้านเลขที่แล้วถึงไปขอหม้อไฟใหม่ได้  เพราะผมคิดดูแล้ววิธีนี้ดีที่สุดเพราะอะไร
ถึงแม้เราจะแยกเมนไฟออกมาตาหากที่ห้องฟังเพลงแต่แล้วก็ต้องไปรวมอยู่ที่เบรกเกอร์ใหญ่อยู่ดี  เครื่องใช้ไฟฟ้าของเราทั้งบ้านไม่ว่าจะเป็น
แอร์,พัดลม,เครื่องซักผ้า,ตู้เย็นหรืออะไรก็แล้วแต่รวมทั้งไฟแสงสว่างของบ้านด้วย  แม้ว่าเราจะแยกเบรกเกอร์ไฟตัวลูกออกมาเป็นชุดๆแล้ว
ก็ต้องไปรวมกับเบรกเกอร์ใหญ่ที่ตู้ไฟอยู่ดี  ถ้าวิธีที่แยกหม้อไฟออกมาเลยไม่ต้องมีเครื่องไฟฟ้าอะไรไปกวน แต่ผมก็ทำอย่างที่คิดไม่ได้ก็ต้องใช้
แยกเบรกเกอร์เป็นชุดๆแยกไฟแสงสว่าง,แอร์ แยกเต้าเสียบไฟสำหรับชุดเครื่องเสียงเดินเมนไฟใหม่มาตาหากอย่างไรก็ต้องมารวมที่เบรกเกอร์ใหญ่
อยู่ดี ถ้าใครมีโอกาสทำห้องฟังเพลงแยกห้องฟังออกจากตัวบ้านก็ให้ไปขอบ้านเลขที่ไว้เลย จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องขอหม้อไฟแบบผม
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1114 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 07:11:55 PM »

คุณอั๋น501 เล่าเรื่องห้องเกือบเสร็จแล้ว แต่ผมอยากดูรูปตอนติดตั้งแอร์และรายละเอียดหน่อยได้มั้ย ? ไม่ทราบว่ามีภาพ
ถ่ายเก็บเอาไว้บ้างหรือเปล่าครับ ?
อั๋น501

« ตอบ #1115 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 07:54:48 PM »

คุณอั๋น501 เล่าเรื่องห้องเกือบเสร็จแล้ว แต่ผมอยากดูรูปตอนติดตั้งแอร์และรายละเอียดหน่อยได้มั้ย ? ไม่ทราบว่ามีภาพ
ถ่ายเก็บเอาไว้บ้างหรือเปล่าครับ ?

ได้ครับผมกำลังค้นหารูปอยู่ครับ  ยังไม่รู้เลยว่ามันอยู่ไหนรูปที่ผมถ่ายๆไว้นั้นมีมากมายเหลือเกิน ผมเป็นคนถ่ายไม่เป็นหรอกครับ
รูปต่างๆที่เห็นมีลงในกระทู้ได้นั้นเพราะผมเจออะไรก็ถ่ายไปเรื่อย บังเอิญผมต้องพกกล้องถ่ายรูปติดตัวไว้ตลอดเพื่อที่จะต้องถ่ายรูปงานที่ทำอยู่
เก็บไว้เป็นข้อมูลให้บริษัท ถ้าหาเจอแล้วจะลงให้ดูครับ
อั๋น501

« ตอบ #1116 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 10:18:41 AM »

ตอนที่10

ระบบแอร์ปรับอากาศในห้องฟังเพลงของผม   นักเล่นเครื่องเสียงส่วนมากแล้วมักจะใส่ใจกับระบบไฟของห้องฟังกันมาก
จะเห็นได้ว่าลงทุนกับพวกอุปกรณ์คุมไฟกรองกระแสไฟกันอย่างมากมาย  ยิ่งพวกสายไฟราคาแพงมากเส้นหนึ่งหลายๆหมื่นก็ซื้อหากันมาใช้
อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับการควบคุมกระแสไฟนั้น ถ้าเป็นของนอกแล้วราคาแพงอย่างไร้เหตุผล ผมว่าใช้วิธีของผมคือขอหม้อไฟเพิ่มสำหรับชุดซีสเต็มเลย
ยังลงทุนถูกกว่ามากๆ ขนาดหม้อไฟขนาด 30 แอมป์(ทนกระแสได้ 3 เท่าคือ 90 แอมป์ตามบ้านทั่วๆไปที่ติดแอร์ 3 ตัวขึ้นไปก็ใช้ขนาดนี้)
ใช้เงินไม่ถึงหมื่นบาท ถูกกว่าค่าสายไฟแค่เส้นเดียวเสียอีก  ทุกคนที่เล่นการสายไฟมักจะบอกว่าเปลี่ยนสายไฟแล้วเห็นผลฟังความแตกต่างได้
ในทางบวกคือมีเสียงเบสมากขึ้น ทำให้แอมป์มีกำลังขึ้น เสียงนิ่งดีขึ้นอะไรแบบนี้แล้วถ้าผมถามว่าถ้าเราต้องการฟังเสียงที่มีรายละเอียดได้ถึงขนาดนี้
นั่นแสดงได้ว่า  ห้องฟังเราต้องมีเสียงรบกวนที่ต่ำมากๆขนาดแค่เปลี่ยนสายไฟยาวแค่เมตรครึ่งเท่านั้นยังฟังเสียงที่แตกต่างกันออก  แล้วถ้าผมถาม
กลับว่าเสียงลมของแอร์ปรับอากาศแบบติดผนังทั่วๆไปที่ใช้กันอยู่เสียงลมของเครื่องแอร์บางทีดังเหมือนเสียงเรือวิ่งเลยกลับรับได้ไม่รู้สึกอะไร
ทำเหมือนกับมันเป็นเสียงดนตรีด้วย  ผมว่าก็แปลกนะครับถ้าจะเล่นฟังกันแบบเก็บรายละเอียดทุกเม็ดแล้วเรื่องเสียงรบกวนจากภายนอกภายในห้อง
ต้องสำคัญที่สุดเลยครับ มันก็เหมือนกับเวลาเราฟังเพลงแล้วที่เสียงไม่พึงประสงค์มารบกวนเสียงดนตรี  เมื่อผมลงทุนทำห้องฟังเพลงแล้วทุกๆเรื่อง
ที่มีผลกระทบกับการฟังเพลง  ผมก็ต้องใส่ใจทุกเรื่องครับ  ระบบแอร์ปรับอากาศของห้องฟังมีความสำคัญมากครับนี่ถ้าผมไม่ติดแอร์ได้เลย
จะเป็นการดีที่สุดไม่เปลืองเงิน ไม่ต้องกลัวว่าเสียงลมแอร์จะมารบกวน แต่จะนั่งฟังเพลงที่อยู่ในห้องฟังที่ถูกปิดหมดได้หรือครับ  หายใจไม่ออก
ตายเสียก่อน  จะทำหน้าต่างเปิดฟังเพลงแล้วเปิดพัดลมก็ไม่ต้องไปลงทุนทำห้องฟังให้เหนื่อยยากเปลืองเงินทำไม  แต่ความต้องการที่ผมจะสร้าง
ความสุขของการฟังเพลงดูหนังที่สมบูรณ์ อย่างที่ผมต้องการนั้นต้องมีห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์ที่สุดเท่าความสามารถของผมจะที่ทำได้ อาจจะต้อง
แลกกับความลำบากไม่ได้เกินกำลังของผม อยู่ในความสามารถของผมทำได้ผมก็ต้องทำครับเพราะโอกาสทำห้องฟังเพลงนั้นไม่ได้ทำได้ง่ายๆ
เหมือนกับคนที่ชื่นชอบการดูหนังที่โรงภาพยนต์ดีๆตามห้าง จะต่างกับดูหนังจากทางทีวีอย่างเทียบกันไม่ได้เลย มันก็เหมือนกันถ้าผมชื่นชอบ
การฟังเพลงในห้องฟังเพลงดีๆกับชุดซีสเต็มไฮเอ็นด์ก็มาเทียบกับการนั่งฟังเพลงจากชุดซีสเต็มห่วยๆในห้องฟังที่ถูกเสียงรบกวน

ช่องเซอร์วิสที่ผมออกแบบให้มีขนาดใหญ่มากกว่าปกติ อยู่บนฝ้าห้องน้ำผมใช้เป็นทางขึ้นไปเพื่อเซอรืวิสระบบแอร์ที่ติดตั้งอยู่ใต้หลังคา

อั๋น501

« ตอบ #1117 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 10:46:56 AM »

ช่องแอร์บนเพดานและช่องรีเทิร์น(ช่องดูดลมย้อนกลับ) ในห้องฟังของผมความเงียบอยู่ประมาณ 28-30 db เป็นความเงียบถือว่าเงียบสงัดมากแล้ว
ถ้าความเงียบต่ำกว่านี้ นั่งฟังเพลงจะไม่ดีแล้วครับหูเราจะรับความเงียบต่ำๆมากๆไม่ได้  ตามห้องบันทึกเสียงชั้นดีอยู่ที่ 20 dbพอเวลาเราเข้าไปอยู่
มันจะรู้อึดอัด ไม่เหมาะกับการฟังเพลงแต่เหมาะกับการบันทึกเสียงที่ต้องการความเงียบสงัดจริงๆเพื่อไม่มีเสียงอะไรรบกวนเลย
อั๋น501

« ตอบ #1118 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 11:55:21 AM »

ห้องฟังเพลงที่อยู่บนชั้นสองของบ้าน(บ้าน 2 ชั้น)หรือห้องฟังเพลงที่แยกออกมาจากตัวบ้านแต่เป็นชั้นเดียวนั้นมีข้อดีเหมือนกัน
เราสามารถใช้พื้นที่ใต้หลังเพื่อเซอร์วิสระบบไฟฟ้าหรือนำเอาระบบแอร์ปรับอากาศแบบของผมติดตั้งไว้บนฝ้าใต้หลังคาได้
เพราะผมเคยไปช่วยพวกๆกันทำห้องฟังเพลงที่อยู่ชั้นล่างมีข้อดีก็คือพื้นห้องจะอยู่คานพื้นชั้นล่างอาจจะมั่นคงกว่าคานพื้นชั้นบน
แต่ก็มีปัญหาเรื่องฝ้าเพดานอยู่ใต้พื้นชั้นบน  เนื่องจากเหลือพื้นที่ช่องว่างระหว่างฝ้ากับใต้พื้นชั้นบนน้อยทำให้ทำงานยาก ถ้าวางระบบแอร์ท่อแบบผมนี้
ยากมากๆ ต้องแก้ปัญหากันเหนื่อยติดตั้งระบบลำบากมาก บางทีไม่รู้จะเอาท่อระบบไปออกทางไหนมันติดคานไปหมด ขนาดห้องฟังผม
มีพื้นที่ใต้หลังกว้างมากสามารถขึ้นไปเดินได้เลยยังติดพวกโครงหลังคาเป็นใยแมงมุม  ต้องหาพื้นที่ว่างหลบโครงหลังคากันวุ่นวาย
อั๋น501

« ตอบ #1119 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 12:39:09 PM »

ผมเจาะช่องไว้บนเพดานเพื่อจะเอาไว้ติดตั้งจอหนังม้วนพับเก็บได้ขนาด 90 นิ้วเอาไว้ดูกับเครื่องโปรเจคเตอร์  เดิมทีก็ไม่ได้กะว่าจะดูหนังเป็นหลัก
เลยไม่ได้ออกแบบห้องฟังไว้สำหรับใช้กับชุดโฮมเธียเตอร์  ห้องนี้ของผมเน้นฟังเพลงอยู่แล้วดูหนังเป็นผลพลอยได้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #1120 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 12:52:34 PM »

ตอนที่11

ถึงเวลาได้ลองห้องฟังเพลงใหม่   เมื่อผมทำห้องฟังเพลงจนสำเร็จเป็นที่เรียบร้อยก็ต้องรอเวลาใช้ห้องฟังใหม่นี้
ทำไมถึงต้องรอ   เพราะว่าห้องฟังเสร็จใหม่ๆกลิ่นสีที่ทางานไม้แรงอย่างบอกใครทั้งแสบตาด้วยครับ  ผมต้องเปิดประตูห้องระบายกลิ่น
ใช้พัดลมเป่า ใช้น้ำยาดับกลิ่น ใช้ถ่านช่วยดับกลิ่น ใช้ใบเตยสาราพัดวิธีที่ชาวบ้านบอกทิ้งไว้หลายวันเป็นอาทิตย์เพื่อให้กลิ่นสีเบาลง
เรื่องราวจะเป็นเช่นใดผมจะมาว่าต่อในตอนต่อไป
อั๋น501

« ตอบ #1121 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 07:20:08 PM »

ผมขอพักเพื่อรอให้กลิ่นสีภายในห้องฟังเริ่มหายไปก่อน   ถึงจะกลับมาเล่าเรื่องการลองใช้ห้องฟังที่ 4 ในตอนต่อไป..........
เพื่อไม่เป็นเสียเวลาผมมีเรื่องราวที่น่าสนใจเรื่องเครื่องเสียงมาเล่าให้อ่านกันเพื่อเป็นการขั้นเวลารอ   วันนี้ในช่วงบ่ายๆผมได้มีโอกาสไปเยี่ยม
ห้องฟังเพลงดูหนังของท่านนักเล่นเครื่องเสียงท่านหนึ่ง  ท่านผู้นี้เล่นเครื่องเสียงมานานหลายสิบปี  ได้ทำห้องฟังเพลงจากสภาพห้องที่ไม่
ค่อยสมบูรณ์นักขนาดห้องกว้าง 4 เมตรยาว 6เมตรถ้าดูสัดส่วนห้องแล้วก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ที่ทำให้เกิดปัญหาไม่ใช่ขนาดห้องแต่เป็นตัวโครงสร้าง
ของห้องที่มีเสาใหญ่สองต้นที่เป็นตัวปัญหา  ท่านเจ้าของห้องก็พยายามแก้ปัญหาไปตามสภาพห้องใช้วัสดุปรับอคูสติกส์แบบสำเร็จรูปมาแก้ปัญหา
ดูรูปถ่ายของห้องฟังเพลงดูหนังได้ห้องนี้เลย

อั๋น501

« ตอบ #1122 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 08:02:33 PM »

จากรูปจะเห็นชุดซีสเต็มวางเรียงรายไปหมด ผมมีโอกาสได้ลองฟังเพลงจากชุดซีสเต็มนี้ด้วยเพลงในแนวร็อกซึ่งเจ้าของซีสเต็มก็ชื่นชอบ
แนวดนตรีร็อกเช่นกัน  ในรูปจะเห็นเสาบ้านหลังลำโพงซึ่งเป็นตัวปัญหาของห้องฟังนี้
อั๋น501

« ตอบ #1123 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 08:12:57 PM »

ผมได้ติดแผ่นซีดีไปลองฟังอยู่หลายชุดเหมือนกัน รายชื่อแผ่นซีดีที่ได้ฟังมีดังนี้
1.Grand  Funk  รีมาสเตอร์(USA)ชุดปกแดง
2.Grand  Funk  รีมาสเตอร์(USA)ชุด Closer To Home
3.Santana(24K)   ชุด Abraxas
4.Eagles      ชุด Hell Freezes Over(XRCD)
5.Jennifer Warnes(24K)  ชุด The Hunter

อั๋น501

« ตอบ #1124 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 08:24:48 PM »

ท่านเจ้าของห้องเป็นคนที่ชอบฟังเพลงดูหนังมากและที่สำคัญเป็นคนที่ชอบเล่นดนตรีด้วย  ที่บ้านมีห้องฟังเพลงดูหนังและมีห้องเล่นดนตรีด้วยครับ
ตั้งวงเล่นดนตรีกับลูกสาวชอบสะสมกี้ต้าร์ด้วย  ผมเลยเก็บรูปมาฝากเพื่อนๆสมาชิกน้องๆที่ชอบเล่นดนตรี เสียดายที่ลูกสาวไม่อยู่เลยไม่ได้ฟังฝีมือ
เล่นดนตรีเลยครับ

หน้า: 1 ... 73 74 [75] 76 77 ... 325
พิมพ์