เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:34:59 AM
หน้า: 1 ... 99 100 [101] 102 103 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598508 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1500 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 11:44:01 PM »

น้องตี๋รออ่านชุดซีสเต็มระดับเริ่มต้น  ที่ผมกำลังจะเขียนถึงรอตัวแอมป์อยู่ครับเป็นอินทีเกรทแอมป์ดิจิตอลปลายอาทิตย์นี้จะได้มาทดสอบเสียงดู
พร้อมUSB-DAC ราคาประหยัดทั้งชุดเลยครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1501 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010 | 09:09:34 AM »

คุณ Blueframe ใช้ลำโพงกับซีดีอะไรอยู่ล่ะครับ
  ถ้าชอบ แนด ก็เปลี่ยนเป็น แนด รุ่นที่ใหญ่ขึ้นก็ได้นี่ครับ จะได้ฟังเพลงร็อคได้มันยิ่งขึ้น
  หรือจะใช้ 314 เป็นปรีแล้วเพิ่มเพาเวอร์ ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ไม่เสียของเก่าด้วย  ยิ้มเท่ห์

ผมใช้ Mordaunt Short Carnival 2 ครับ ผมฟังแล้วมันก็ไปกันได้กับ NAD เสียง flat ไม่เน้นไปทางใดเลยฟังง่ายๆ
เบสลงไม่ลึกตามประสาลำโพงตัวเล็ก แต่ก็ได้อาศัยฟังรายละเอียดต่างๆก็โอเคครับ ฟังเพลงสนุกกว่าเมื่อก่อนเยอะเลย
ส่วนเครื่องเล่นซีดีเดิมผมใช้เครื่องเล่น LD ของ Pioneer เปิดฟังไปก่อน เสียงกว้างขวางดี แต่เสียงไม่ค่อยมีน้ำหนักครับ
บวกกับมันเจ๊งเรียบร้อย จึงกำลังมองหาเครื่องเล่นซีดีมาใช้ครับ อยู่ในขั้นการตัดสินใจ กะว่าย่านราคาหมื่นกลางๆก็โอเคครับ ไม่อยากให้ล้ำหน้ากว่าชิ้นอื่นๆในซิสเต็ม
ยืนพื้นแบบคนไม่รู้ก็เลือก NAD 515BEE ไว้ก่อนได้ลองฟังแล้ว น้ำเสียงดีทีเดียวราคาก็ประหยัด
และกำลังรอ Denon ที่จะออกใหม่ตามคำแนะนำของอ.วิจิตรว่าจะเป็นยังไงครับ ยิ้ม

ปัญหาของ NAD รุ่นใหม่ที่เลือกซื้อไม่ได้เลย เนื่องมาจากเงื่อนไขว่า มันไม่มีช่องต่อสัญญาณ phono ครับก็เลยตกไปจากตัวเลือก
ได้ลองฟัง int.amp ของ Marantz ซึ่งเข้าเงื่อนไข แต่ไม่ชอบน้ำเสียง ก็ยังกลุ้มใจว่าจะเลือกใช้ตัวไหนดีที่ราคาพอแตะต้องได้ครับพี่ แลบลิ้น

แอมป์รุ่นเก่าๆมักจะมีภาคโฟโนมาให้  ถ้าไม่รังเกียจของเก่า(มือสอง)   ยิ้มกว้างๆ

สามยอดนักเล่นในเวปนี้ คุณหมอ คุณอั๋น คุณแจ็ค ก็เล่นของมือสองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1502 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010 | 09:12:07 AM »

อยากสั่งเครื่องเล่นแผ่นเสียง (มือสอง) จากเมืองนอกเข้ามา (เห็นราคาแล้วมันยั่วใจดีจริง ๆ) นอกจากราคาค่าสินค้าแล้ว จะต้องเสียค่าขนส่งและค่าใช้จ่ายอะไรอีกบ้าง? ใครที่เคยสั่งของชิ้นใหญ่ ๆ แบบนี้เข้ามาแล้วรบกวนช่วยเล่าประสบการณ์หน่อยครับ

เรื่องของเรื่องคือว่ามีเทิร์นเทเบิ้ล Micro Seiki รุ่นกลาง ๆ สองตัวขายอยู่ในฮ่องกง ราคาก็พอจะเอื้อมถึงอยู่ ผมเห็นแล้วก็สนใจอยากจะสั่งซื้อเข้ามาเล่นน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010 | 09:25:17 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1503 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010 | 07:59:02 PM »

แอมป์รุ่นเก่าๆมักจะมีภาคโฟโนมาให้  ถ้าไม่รังเกียจของเก่า(มือสอง)   ยิ้มกว้างๆ

สามยอดนักเล่นในเวปนี้ คุณหมอ คุณอั๋น คุณแจ็ค ก็เล่นของมือสองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่รังเกียจเลยครับพี่ โดยเฉพาะราคา Haaa
แอมป์กับเทิร์นเทเบิลที่ใช้อยู่ก็ซื้อของมือสองครับ (หรืออาจจะสาม,สี่)
ของใหม่ที่สนใจแค่เครื่องเล่นซีดี กับ ลำโพงครับ ผมไม่กล้าซื้อมือสองกลัวจะเจอทีเด็ดครับ ยิงฟันยิ้ม

เรื่องความสนใจในเครื่องเสียงผมเพิ่มเริ่มสนใจจริงๆช่วงหนึ่งปีที่ผ่านมานี่เองครับ
ก็ยังไม่กล้าทุ่มมากเพราะงบน้อยค่อยเป็นค่อยไป ก็พยายามมองหาอะไรที่แตะต้องได้มาใช้ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010 | 08:01:51 PM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #1504 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010 | 10:56:21 PM »

อยากสั่งเครื่องเล่นแผ่นเสียง (มือสอง) จากเมืองนอกเข้ามา (เห็นราคาแล้วมันยั่วใจดีจริง ๆ) นอกจากราคาค่าสินค้าแล้ว จะต้องเสียค่าขนส่งและค่าใช้จ่ายอะไรอีกบ้าง? ใครที่เคยสั่งของชิ้นใหญ่ ๆ แบบนี้เข้ามาแล้วรบกวนช่วยเล่าประสบการณ์หน่อยครับ

เรื่องของเรื่องคือว่ามีเทิร์นเทเบิ้ล Micro Seiki รุ่นกลาง ๆ สองตัวขายอยู่ในฮ่องกง ราคาก็พอจะเอื้อมถึงอยู่ ผมเห็นแล้วก็สนใจอยากจะสั่งซื้อเข้ามาเล่นน่ะครับ

สมัยก่อนผมเคยซื้อลำโพงJBL และเทิร์นเทเบิ้ลยี่ห้อ Micro Seikiเป็นรุ่นอะไรจำไม่ได้แล้วรุ่นกลางๆ ผมฝากเพื่อนที่อยู่เมืองนอกซื้อให้ครับ
โดยส่งมาทางเรือล่วงหน้าเป็นเดือนๆก่อนที่เขาจะกลับมาบ้านเราแล้วค่อยมารอรับของทีหลัง  ผมจำไม่ได้แล้วว่าโดนค่าอะไรไปบ้าง
ผมแนะนำเลยครับหาซื้อในบ้านเราดีกว่ามีให้เลือกซื้อมากมายตามร้านขายเครื่องเสียงมือสองหรือในเว็ปขายเครื่องเสียงต่างๆ เรายังได้เห็นเครื่อง
ก่อนลองฟังเสียงก่อนได้ด้วย  ผมเองนั้นเล่นเครื่องเสียงมือสองมากกว่า 30 ปีต้องได้ฟังและได้สัมผัสเครื่องก่อนทุกครั้งที่จ่ายเงิน บางทีไม่ได้
จะซื้อแต่ได้เห็นได้สัมผัสฟังเสียงแล้วเกิดชอบก็ซื้อเลยเป็นแบบนี้ประจำ  ทั้งๆที่ยังไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ด้วยซ้ำไปแล้วชอบมีคนมาขอซื้อต่อ
เครื่องเสียงผมอยู่บ่อยๆชอบยุให้ผมไปหาซื้อใหม่  เพราะรู้ว่าผมชอบอยากจะเปลี่ยนเครื่องอยู่แล้วมาช่วงหลังๆนี่ต้องทำใจแข็งไว้(เพราะยังไม่มีเงิน)
ชุดซีสเต็มที่ผมเล่นอยู่นี้  ผมบอกตามตรงไม่ได้พอใจเลยครับอยากจะเปลี่ยนทั้งชุดเลย  แต่ติดอยู่เรื่องเดียวคือเรื่องเงินตัวเดียวเท่านั้นครับ
ปีหน้าฟ้าใหม่ผมก็วางแผนไว้เป็นขั้นเป็นตอนว่าจะเปลี่ยนชุดดูหนังก่อนแล้วค่อยมาถึงชุดซีสเต็มฟังเพลง  คิดแล้วยังมีเรื่องเสียเงินอีกมากสำหรับ
ชุดที่ใช้ฟังเพลง(ผมแยกชุดดูหนังฟังเพลงออกจากกัน)ตอนนี้ก็เลยทนๆฟังไปก่อน  เรื่องเปลี่ยนเครื่องหรือลำโพงผมไม่กลัวหรอกครับมันง่ายมากๆ
ถ้ามีเงินพร้อมแต่เรื่องห้องฟังเพลงซิครับเป็นเรื่องใหญ่  ถึงแม้มีเงินบางทียังทำได้ยากเลยครับเพราะมันมีปัจจัยรอบด้านมาเกี่ยวข้องด้วยมากมาย
บังเอิญผมจัดการเรื่องห้องฟังเสร็จไปแล้วก็เลยไม่มีปัญหา ผมวางแผนเล่นเรื่องที่ยากๆมาก่อนเรื่องง่ายๆไว้ทีหลังครับ
อั๋น501

« ตอบ #1505 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010 | 11:29:08 PM »

แอมป์รุ่นเก่าๆมักจะมีภาคโฟโนมาให้  ถ้าไม่รังเกียจของเก่า(มือสอง)   ยิ้มกว้างๆ

สามยอดนักเล่นในเวปนี้ คุณหมอ คุณอั๋น คุณแจ็ค ก็เล่นของมือสองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่รังเกียจเลยครับพี่ โดยเฉพาะราคา Haaa
แอมป์กับเทิร์นเทเบิลที่ใช้อยู่ก็ซื้อของมือสองครับ (หรืออาจจะสาม,สี่)
ของใหม่ที่สนใจแค่เครื่องเล่นซีดี กับ ลำโพงครับ ผมไม่กล้าซื้อมือสองกลัวจะเจอทีเด็ดครับ ยิงฟันยิ้ม

เรื่องความสนใจในเครื่องเสียงผมเพิ่มเริ่มสนใจจริงๆช่วงหนึ่งปีที่ผ่านมานี่เองครับ
ก็ยังไม่กล้าทุ่มมากเพราะงบน้อยค่อยเป็นค่อยไป ก็พยายามมองหาอะไรที่แตะต้องได้มาใช้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ได้เป็นยอดนักเล่นในเว็ปนี้หรอกครับ แต่ถ้าเบอร์ 1 ต้องยกให้คุณหมอนักเพลงของเราครบเครื่องเรื่องเครื่องเสียง ส่วนเบอร์ 2 ต้องพี่ผี
ผู้รอบ(จัด)รู้ผมแค่พอมีประสบการณ์การเล่นมาบ้างเท่านั้น  ส่วนเรื่องคุณblueframe ที่เริ่มสนใจเรื่องเครื่องเสียงมาไม่นานมานี่ ผมว่าเป็นการดีมากๆ
ที่หันมาใส่ใจเกี่ยวกับเครื่องเสียง  เพราะมันเป็นเรื่องจำเป็นของการฟังเพลงผมถามหน่อยถ้าไม่มีเครื่องเสียงแล้วเราจะไปฟังเพลงกันได้อย่างไร
เครื่องเสียงก็คือหัวใจของการฟังเพลง  มันจะถูกหรือแพงก็เป็นอีกเรื่องถึงแม้เราจะเป็นพวกมิคสิคเลิฟเวอร์ก็ต้องสนใจกับเครื่องเสียงด้วยครับ

« ตอบ #1506 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 08:37:06 AM »

ขอเรียนถามคุณอั๋น501 หรือเพื่อน ๆ ครับ แอมป์ Krell KAV-400xi (200 w/ch) มือสอง อายุการใช้งานประมาณห้าปี ราคาประมาณเจ็ดหมื่นกว่า ราคานี้แพงไปหรือเปล่าครับ? หรือสามารถหาที่ถูกกว่านี้ได้อีก คือผมเองก็เล็ง Krell ไว้เหมือนกันครับ

deja vu

« ตอบ #1507 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 09:24:58 AM »

แอมป์รุ่นเก่าๆมักจะมีภาคโฟโนมาให้  ถ้าไม่รังเกียจของเก่า(มือสอง)   ยิ้มกว้างๆ

สามยอดนักเล่นในเวปนี้ คุณหมอ คุณอั๋น คุณแจ็ค ก็เล่นของมือสองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ได้เป็นยอดนักเล่นในเว็ปนี้หรอกครับ แต่ถ้าเบอร์ 1 ต้องยกให้คุณหมอนักเพลงของเราครบเครื่องเรื่องเครื่องเสียง ส่วนเบอร์ 2 ต้องพี่ผี
ผู้รอบ(จัด)รู้ผมแค่พอมีประสบการณ์การเล่นมาบ้างเท่านั้น  ส่วนเรื่องคุณblueframe ที่เริ่มสนใจเรื่องเครื่องเสียงมาไม่นานมานี่ ผมว่าเป็นการดีมากๆ
ที่หันมาใส่ใจเกี่ยวกับเครื่องเสียง  เพราะมันเป็นเรื่องจำเป็นของการฟังเพลงผมถามหน่อยถ้าไม่มีเครื่องเสียงแล้วเราจะไปฟังเพลงกันได้อย่างไร
เครื่องเสียงก็คือหัวใจของการฟังเพลง  มันจะถูกหรือแพงก็เป็นอีกเรื่องถึงแม้เราจะเป็นพวกมิคสิคเลิฟเวอร์ก็ต้องสนใจกับเครื่องเสียงด้วยครับ

ถ้าในเรื่องเงินถึง+ใจถึง ต้องยกให้คุณหมอครับ
  ประสบการณ์เพียบ ผ่านเครื่องมาหลากหลายจนตัวเองจำได้ไม่หมด คงไม่มีใครเกินคุณอั๋น
  มีลูกเล่น พลิกแพลง แปลกใหม่ ทำในเรื่องที่คนอื่นคาดไม่ถึง คือคุณแจ็ค

อ้อ ลืมไปอีกคนเป็น เสือซุ่ม พี่โป่งนั่นเอง (ลองเล่นลำโพงระดับนี้แล้ว เครื่องคงไม่ธรรมดา)  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2010 | 10:18:34 AM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #1508 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 09:50:29 AM »

อ้อ ลืมไปอีกคนเป็น เสือสุ่ม พี่โป่งนั่นเอง (ลองเล่นลำโพงระดับนี้แล้ว เครื่องคงไม่ธรรมดา)  ยิ้มกว้างๆ

เพิ่งทราบว่าคุณโปโลตูนกลายเป็น "เสือสุ่ม" ไปแล้ว หมายถึงชอบสุ่มซื้อเอา ไม่ได้ลองฟังก่อนใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
deja vu

« ตอบ #1509 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 10:17:20 AM »

อ้อ ลืมไปอีกคนเป็น เสือสุ่ม พี่โป่งนั่นเอง (ลองเล่นลำโพงระดับนี้แล้ว เครื่องคงไม่ธรรมดา)  ยิ้มกว้างๆ

เพิ่งทราบว่าคุณโปโลตูนกลายเป็น "เสือสุ่ม" ไปแล้ว หมายถึงชอบสุ่มซื้อเอา ไม่ได้ลองฟังก่อนใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอโทษครับเขียนผิดต้อง "เสือซุ่ม"  ครับ  แต่เป็นพี่โป่งนะครับ ไม่ใช่คุณป่อง  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1510 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 10:26:07 AM »

เบอร์1 นี่ ผมว่าต้องวัดกันระหว่าง คุณหมอ กับ พี่โป่งครับ
ว่าใครจะเป็น 1.1 กับ 1.2
ใจผมจะออกราคา ทางพี่โป่งนิดๆ
เพราะที่ถอยลำโพงราคา สองแสนบาท เมื่อ20ปีที่แล้วมาเล่น คงใจถึงไม่น้อยครับ
(หมายเหตุ ราคารถบีเอ็มดับบลิว 316 ตอนนั้นราวๆ 4-5 แสนนะครับ)

ส่วนเบอร์2 ต้องยกให้ เฮียอั๋นไฮไฟ

เบอร์3 นี่ผมก็ต้องยกให้ คุณเดจาวูครับ
เพราะ คนที่เล่นลำโพงถึง โปรแอ็ค มาแล้วเลิกเล่น
ก็แสดงว่า รู้ถึงความจริงว่า เรามาฟังเพลงที่เราชอบ
ไม่ใช่ เอาเครื่องเสียง แนวเสียง มาจำกัดเพลงที่เราอยากฟัง
อย่างนี้ฟังเพลงเพื่อปาก แต่ไม่ใช่ฟังเพลงเพื่อหู

(อีกคนที่ซุ่มๆ คือคุณplakay หรือเจ้าเล็ก)

ส่วนผมนี่ ต้องเรียกว่า ครูพักลักจำ
ระดับประมาณคุณปีศาจกับคุณโปโลตูนเท่านั้น
เพราะเราจะนิยมที่คุณค่า หารด้วยราคาต่อหน่วย

ตัวผมชอบทดลอง ตามหลักวิทยาศาสตร์ครับ
ใครว่าดี-ไม่ดี รับฟังก่อน แล้วขอทดลองให้ประจักษ์แจ้ง
ค่อนข้างเชื่อเหตุผล มากกว่าตัวบุคคลครับ  แลบลิ้น

อั๋น501

« ตอบ #1511 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 10:37:33 AM »

ขอเรียนถามคุณอั๋น501 หรือเพื่อน ๆ ครับ แอมป์ Krell KAV-400xi (200 w/ch) มือสอง อายุการใช้งานประมาณห้าปี ราคาประมาณเจ็ดหมื่นกว่า ราคานี้แพงไปหรือเปล่าครับ? หรือสามารถหาที่ถูกกว่านี้ได้อีก คือผมเองก็เล็ง Krell ไว้เหมือนกันครับ

อินทีเกรทแอมป์Krell 400xi รุ่นนี้พี่ผีกับผมเล่นอยู่ครับ แต่ของผมเป็นรุ่น 400xi Special Limited ราคาจะแพงกว่าเป็นรุ่นพิเศษก่อนที่จะเปลี่ยน
เป็นรุ่นใหม่ S 300i(ทำในประเทศจีน)  ซึ่งราคาซื้อขายมือสองอยู่ในประมาณนี้เจ็ดหมื่นกว่าๆนิดๆถ้ารุ่น 400xi Special Limitedจะประมาณแปดหมื่น
กว่าๆ เป็นอินทีเกรทแอมป์รุ่นท็อปฮิตของบ้านเราเลยครับเรียกว่าซื้อง่ายขายคล่ิองเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมซื้อมาเล่นเหมือนกัน  คุณปิศาจแผ่นเสียง
สนใจอินทีเกรทตัวนี้เล่นได้เลยครับ  ราคาอาจจะสูงกว่าที่คุณปิศาจแผ่นเสียงตั้งงบไว้บ้างแต่ก็เป็นการลงทุนที่คุ้มครับ บังเอิญผมจะต้องออกไปทำงาน
ก่อนแล้วจะกลับมาเล่าเรื่องราวของอินทีเกรทแอมป์Krell เริ่มตั้งแต่การเปิดตัวอินทีเกรทแอมป์ตัวแรกของKrell kav 300i เป็นรุ่นที่ผมเคยเล่นมาเหมือนกันราคาในสมัยนั้นแค่หกหมื่นกว่าบาท(ราคาของใหม่)สร้างฐานกลุ่มลูกค้าตลาดล่างให้แก่Krell เป็นอย่างมากเลยครับแล้วผมจะกลับมาว่ากัน
ต่อครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1512 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 10:41:12 AM »

อินทีเกรทแอมป์Krell 400xi รุ่นนี้พี่ผีกับผมเล่นอยู่ครับ แต่ของผมเป็นรุ่น 400xi Special Limited ราคาจะแพงกว่าเป็นรุ่นพิเศษก่อนที่จะเปลี่ยน
เป็นรุ่นใหม่ S 300i(ทำในประเทศจีน)  ซึ่งราคาซื้อขายมือสองอยู่ในประมาณนี้เจ็ดหมื่นกว่าๆนิดๆถ้ารุ่น 400xi Special Limitedจะประมาณแปดหมื่น
กว่าๆ เป็นอินทีเกรทแอมป์รุ่นท็อปฮิตของบ้านเราเลยครับเรียกว่าซื้อง่ายขายคล่ิองเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมซื้อมาเล่นเหมือนกัน  คุณปิศาจแผ่นเสียง
สนใจอินทีเกรทตัวนี้เล่นได้เลยครับ  ราคาอาจจะสูงกว่าที่คุณปิศาจแผ่นเสียงตั้งงบไว้บ้างแต่ก็เป็นการลงทุนที่คุ้มครับ บังเอิญผมจะต้องออกไปทำงาน
ก่อนแล้วจะกลับมาเล่าเรื่องราวของอินทีเกรทแอมป์Krell เริ่มตั้งแต่การเปิดตัวอินทีเกรทแอมป์ตัวแรกของKrell kav 300i เป็นรุ่นที่ผมเคยเล่นมาเหมือนกันราคาในสมัยนั้นแค่หกหมื่นกว่าบาท(ราคาของใหม่)สร้างฐานกลุ่มลูกค้าตลาดล่างให้แก่Krell เป็นอย่างมากเลยครับแล้วผมจะกลับมาว่ากัน
ต่อครับ
ถ้าสนใจ ก็มายกไปได้เลยครับ ฮาๆๆ
จะของผมหรือของพี่อั๋น ก็ได้ครับ

« ตอบ #1513 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 02:02:07 PM »

เป็นรุ่นใหม่ S 300i(ทำในประเทศจีน)  ซึ่งราคาซื้อขายมือสองอยู่ในประมาณนี้เจ็ดหมื่นกว่าๆนิดๆถ้ารุ่น 400xi Special Limitedจะประมาณแปดหมื่น
กว่าๆ เป็นอินทีเกรทแอมป์รุ่นท็อปฮิตของบ้านเราเลยครับเรียกว่าซื้อง่ายขายคล่ิองเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมซื้อมาเล่นเหมือนกัน  คุณปิศาจแผ่นเสียง
สนใจอินทีเกรทตัวนี้เล่นได้เลยครับ  ราคาอาจจะสูงกว่าที่คุณปิศาจแผ่นเสียงตั้งงบไว้บ้างแต่ก็เป็นการลงทุนที่คุ้มครับ บังเอิญผมจะต้องออกไปทำงาน
ต่อครับ
ถ้าสนใจ ก็มายกไปได้เลยครับ ฮาๆๆ
จะของผมหรือของพี่อั๋น ก็ได้ครับ
จริงอ้ะ?
งั้นขอว่ากันหลังไมค์ได้มั้ยครับ? ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #1514 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 | 02:23:47 PM »

เบอร์1 นี่ ผมว่าต้องวัดกันระหว่าง คุณหมอ กับ พี่โป่งครับ
ว่าใครจะเป็น 1.1 กับ 1.2
ใจผมจะออกราคา ทางพี่โป่งนิดๆ
เพราะที่ถอยลำโพงราคา สองแสนบาท เมื่อ20ปีที่แล้วมาเล่น คงใจถึงไม่น้อยครับ
(หมายเหตุ ราคารถบีเอ็มดับบลิว 316 ตอนนั้นราวๆ 4-5 แสนนะครับ)

ส่วนเบอร์2 ต้องยกให้ เฮียอั๋นไฮไฟ

เบอร์3 นี่ผมก็ต้องยกให้ คุณเดจาวูครับ
เพราะ คนที่เล่นลำโพงถึง โปรแอ็ค มาแล้วเลิกเล่น
ก็แสดงว่า รู้ถึงความจริงว่า เรามาฟังเพลงที่เราชอบ
ไม่ใช่ เอาเครื่องเสียง แนวเสียง มาจำกัดเพลงที่เราอยากฟัง
อย่างนี้ฟังเพลงเพื่อปาก แต่ไม่ใช่ฟังเพลงเพื่อหู

(อีกคนที่ซุ่มๆ คือคุณplakay หรือเจ้าเล็ก)

ส่วนผมนี่ ต้องเรียกว่า ครูพักลักจำ
ระดับประมาณคุณปีศาจกับคุณโปโลตูนเท่านั้น
เพราะเราจะนิยมที่คุณค่า หารด้วยราคาต่อหน่วย

ตัวผมชอบทดลอง ตามหลักวิทยาศาสตร์ครับ
ใครว่าดี-ไม่ดี รับฟังก่อน แล้วขอทดลองให้ประจักษ์แจ้ง
ค่อนข้างเชื่อเหตุผล มากกว่าตัวบุคคลครับ  แลบลิ้น

ที่เลิกเล่นเพราะช่วงนั้นไม่ค่อยได้ฟังเพลง + ไม่มีเงินพอที่จะหาแอมป์ดีๆมาขับ + ไม่มีห้องฟังด้วย
   ไม่ได้ค้นพบสัจธรรมอะไรหรอกครับ ยังมีกิเลสอยู่   ยิ้มกว้างๆ

พูดถึงเรื่องฟังเพลงหรือฟังเสียงนี่ ผมว่าเครื่องเสียงดีๆที่นักวิจารณ์ยกย่องกันหลายต่อหลายเครื่อง
    เหมาะสำหรับฟังเสียงมากกว่าฟังเพลงอีกนะครับ (คือเน้นฟังเอาเสียงดีมากกว่าเพลงเพราะ)
    สาเหตุอาจจะเป็นเพราะนักวิจารณ์หลายคนไม่ใช่นักฟังเพลง
    พวกเราหลายคนที่เป็นนักฟังเพลงถ้ามาเล่นเครื่องเสียงจะได้เปรียบมากกว่า  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 99 100 [101] 102 103 ... 325
พิมพ์