เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 04:53:04 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 45
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Blu-ray Movie  (อ่าน 246725 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:02:03 AM »

อยากรู้จัก  Blu-ray Movie ครับ

คำถามแรก หนังเรื่องไหนเป็น First  Blu-ray Movie ครับ เห็นมีชื่อ "The Fifth Element" and "Robocop" รวมอยู่ แต่ไม่ชัดเจนว่าเรื่องไหนกันแน่ครับ

TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:12:04 AM »

ก่อนอื่นผมขอเตือนเรื่อง Blu-ray movie โดยเฉพาะหนังเก่าๆนี่นิดนึงนะครับ บางคนพอเห็นเป็น blu-ray แล้วอย่านึกว่าภาพมันจะ Hi-def เหมือนหนังใหม่ๆที่เพิ่งออกมา เพราะมันขึ้นอยู่กับว่าฟิลม์หนังเก่าเหล่านั้นถูกเก็บไว้ในสภาพดีแค่ไหน หนังเก่าบางเรื่องพอออกเป็น blu-ray แล้วเหมือนหนังใหม่เพิ่งถ่ายเมื่อวานก็มี แต่บางเรื่องดูแล้วเหมือนดีกว่าหรือแทบไม่ต่างจากดีวีดีมากนัก หนังที่ผมเคยเห็นคนวิจารณ์มาว่าไม่สามารถ restoreได้ดีมาก และผมได้ทดลองเปรียบเทียบมาแล้วก็มี

Superman - The Movie blu-ray ลองเทียบกัยดีวีีดีที่ต่อ HDMI upgrade to 720p ภาพแตกต่างน้อยมากๆครับ
The Godfather I blu-ray (ในกรณีเรื่องนี้เหมือนเป็นการตั้งใจให้ภาพไม่เนี๊ยบเพื่อให้บรรยากาศหนังไม่เปลี่ยนนะครับ แต่โดยรวมก็ยังดีกว่าดีวีดีครับ)

และแน่นอนหนังเก่าๆเหล่านี้ไม่สามารถนำเสียง Audio เป็น True HD เหมือนหนังใหม่ๆได้เช่นกัน ฉะนั้นหนังเก่าบางเรื่องเราจะได้เสียง Dolby Digital 5.1 เทียบเท่าดีวีดีนะครับ ที่มาบอกไว้เผื่อใครจะได้ไม่เข้าใจผิดว่าหนังเก่าๆที่ออก blu-ray ทุกเรื่องภาพจะดีมากๆหรือเสียงจะเป็น True HD ทุกแผ่น ต้องเช็คดูให้ดีก่อนซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2010 | 11:17:16 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:19:57 AM »

ไม่ทราบว่าแผ่นบลูเรย์นี่มีแบบ special edition ที่ให้พวก booklet, ของแถมต่างๆบ้างไหมครับ
ไปที่ร้านเห็นแต่แพคเกจกล่องสีฟ้าบางๆที่ดูแล้วน่าจะมีแต่แผ่นหรือ booklet ไม่กี่หน้าครับ

เรื่องหนังนี่ผมจะคนละแบบกับเพลงครับ คือคุณภาพของภาพ-เสียงมาเป็นอันดับแรกครับ ดังนั้น บลูเรย์หรือ full rip นี่เป็นสิ่งที่ผมสนใจมากและกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อ hardware พวก TV, เครื่องเล่นแบบไหนถึงจะได้คุณภาพสูงสุด  ยิ้มกว้างๆ

เอ้อ...เรามีกระทู้ไหนคุยเรื่อง hardware, software หนังเป็นเรื่องๆเป็นราวรึยังครับ ผมจะได้ตามไปคุยยาวๆในนั้น  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:31:21 AM »

ผมคิดเสมอครับว่ามันมี 2 ด้านให้เลือก ระหว่าง คุณภาพของหนังในแง่การผลิต เช่น TrueHD อย่างที่พูดถึง กับ คุณภาพของตัวหนัง อันนี้ตัดสินยากหน่อย ถ้าเอาง่ายๆก็ หนังที่เราชอบ ก็เหมือนซื้อ Fifth Element ที่เคยเป็น VDO แล้วเป็น Laser, DVD, Blu-ray นี่แหละครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:33:08 AM »

อยากรู้จัก  Blu-ray Movie ครับ

คำถามแรก หนังเรื่องไหนเป็น First  Blu-ray Movie ครับ เห็นมีชื่อ "The Fifth Element" and "Robocop" รวมอยู่ แต่ไม่ชัดเจนว่าเรื่องไหนกันแน่ครับ
เจอคำตอบแล้วครับ

The first Blu-ray Disc titles were released on June 20, 2006: 50 First Dates, The Fifth Element, Hitch, House of Flying Daggers, Underworld: Evolution, xXx (all Sony), and MGM's The Terminator.

ref: wiki

TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:47:08 AM »

ไม่ทราบว่าแผ่นบลูเรย์นี่มีแบบ special edition ที่ให้พวก booklet, ของแถมต่างๆบ้างไหมครับ
ไปที่ร้านเห็นแต่แพคเกจกล่องสีฟ้าบางๆที่ดูแล้วน่าจะมีแต่แผ่นหรือ booklet ไม่กี่หน้าครับ

เรื่องหนังนี่ผมจะคนละแบบกับเพลงครับ คือคุณภาพของภาพ-เสียงมาเป็นอันดับแรกครับ ดังนั้น บลูเรย์หรือ full rip นี่เป็นสิ่งที่ผมสนใจมากและกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อ hardware พวก TV, เครื่องเล่นแบบไหนถึงจะได้คุณภาพสูงสุด  ยิ้มกว้างๆ

เอ้อ...เรามีกระทู้ไหนคุยเรื่อง hardware, software หนังเป็นเรื่องๆเป็นราวรึยังครับ ผมจะได้ตามไปคุยยาวๆในนั้น  ยิงฟันยิ้ม

จะเล่น blu-ray ง่ายๆครับ ก่อนอื่นต้องซื้อ LCD TV หรือ LED TV มาก่อนเลย (เพราะเราต้องต่อ HDMI ไว้ดูหนัง HD ครับ ทีวีรุ่นเก่าไม่มีช่อง HDMI ครับ) ตอนนี้ LED TV อาจราคาแพงอยู่จะรอให้ถูกลงก็ได้ หรือจะซื้อ LCD TV มาดูเลยก็ได้ ภาพไม่ต่างกันหรอกครับ ต่างแค่ LED TV มันประหยัดไฟกว่าเท่านั้น แนะนำว่าอย่าซื้อแบบกั๊กๆแบบว่า 32" หรือ 37" ซื้อทั้งทีแนะนำว่า 40" ขึ้นไปเลยครับ ราคาก็ถูกลงมามากแล้ว ส่วนยี่ห้อไหนรุ่นไหนต้องเช็คดูความต้องการอีกทีครับ ส่วนเครื่องเล่นถ้าให้แนะนำผมก็คงต้องแนะนำเครื่องเล่น blu-ray ที่สามารถเล่นไฟล์ได้ด้วย เพราะเราสามารถเอาหนังใส่ HDD เสียบดูได้เลย ซื้อทั้งทีเอาให้มันครบไปเลย

แต่สิ่งที่ต้องพึงระวังตอนนี้คือถ้าคิดว่าอยากดูหนัง 3D ด้วย คงต้องรอให้จอ LED TV 3D ที่เพิ่งออกมาราคาลงก่อนเพราะยังแพงมาก และต้องมีเครื่องเล่น blu-ray ที่ 3D support ด้วย แต่ถ้าไ่ม่แคร์หรือสนใจเรืืองหนัง 3D ก็ลุยได้เลยครับ
TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:54:52 AM »

ลืมตอบเรื่อง blu-ray Special Edition ครับ เดี๋ยวนี้พวก blu-ray มีของแถมแปลกๆมากมายเลยครับ อย่างหนังเรืือง The Dark Knight แบบ Blu-ray Special Edition ก็มีแถมโมเดลมอเตอร์ไซด์มาให้เลย หรือ Terminator Salvation ก็แถมโมเดลหัวของ Terminator ขนาดเท่าของจริงมาด้วย น่าสะสมมากๆครับ

หรืออย่าง Woodstock blu-ray แบบ Special Edition ก็ทำกล่องเป็น gimmick คือเป็นเสื้อหนังกำมะหยี่หุ้มกล่องเลย น่าสะสมเช่นกัน ถามพี่อั๋นดูได้ครับว่าแกอยากได้ขนาดไหน ยิงฟันยิ้ม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:57:19 AM »

ลืมตอบเรื่อง blu-ray Special Edition ครับ เดี๋ยวนี้พวก blu-ray มีของแถมแปลกๆมากมายเลยครับ อย่างหนังเรืือง The Dark Knight แบบ Blu-ray Special Edition ก็มีแถมโมเดลมอเตอร์ไซด์มาให้เลย หรือ Terminator Salvation ก็แถมโมเดลหัวของ Terminator ขนาดเท่าของจริงมาด้วย น่าสะสมมากๆครับ

หรืออย่าง Woodstock blu-ray แบบ Special Edition ก็ทำกล่องเป็น gimmick คือเป็นเสื้อหนังกำมะหยี่หุ้มกล่องเลย น่าสะสมเช่นกัน ถามพี่อั๋นดูได้ครับว่าแกอยากได้ขนาดไหน ยิงฟันยิ้ม

มีเรื่องเสียเงินให้น้องโออีกแล้วนะครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:59:15 AM »

ขอบคุณข้อมูลจากพี่สิทธิ์มากครับ ทีวีจอแบน 40 นิ้วนี่เป็นความฝันครั้งยังเยาว์เลยครับ แต่เรื่อง 3D เอาหรือเปล่านี่คงคิดหนักเลยครับ (รอมันลดราคาดีกว่า) เพราะสนใจอยู่เหมือนกัน
ส่วน blu-ray Special Edition นี่ถ้าแถมแจ่มๆนี่ไม่พลาดแน่นอน อิๆ

ตอนนี้ผมกำลังวางแผนจะขนทีวี ดีวีดีเก่าๆกลับบ้านไปให้แม่อยู่ครับ (ไม่มีที่เก็บแล้ว) เพื่อรองรับระบบใหม่
แม่ท่าจะดีใจได้ทีวีใหม่ (เก่าของผม) ใหญ่กว่าเดิม และหนังอีกเกือบร้อยเรื่อง  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 11:59:56 AM »

มีเรื่องเสียเงินให้น้องโออีกแล้วนะครับ

นั่นน่ะสิครับ ฮ่าๆ

TRON

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 12:02:25 PM »

ตอนนี้ผมกำลังวางแผนจะขนทีวี ดีวีดีเก่าๆกลับบ้านไปให้แม่อยู่ครับ (ไม่มีที่เก็บแล้ว) เพื่อรองรับระบบใหม่
แม่ท่าจะดีใจได้ทีวีใหม่ (เก่าของผม) ใหญ่กว่าเดิม และหนังอีกเกือบร้อยเรื่อง  ยิงฟันยิ้ม

ใจเดียวกันเลยครับ ผมเพิ่งขนดีวีดีหนังที่ซื้อไว้มากมายบางส่วนไปบ้านแม่ยายเืมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเองครับ ยิงฟันยิ้ม
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 12:53:32 PM »

แผ่น LE มีเพียบเลยครับ สำหรับผมคิดว่า ถ้าห้ามกิเลสไม่อยู่ อย่าเริ่มเลยครับผม ยิ้มกว้างๆ
เปลืองเงิน จริงๆ

เป็นหนังผมเลือกแต่ไฟล์แล้วครับ ความคิดเห็นส่วนตัว แต่อยากบอกให้ท่านอื่นได้รู้ ยิงฟันยิ้ม

http://www.curtpalme.com/forum/viewtopic.php?t=9237
Last edited by kal on Wed Sep 01, 2010 3:29 pm

ปล.ว่าจะขายแผ่น ไม่ได้ตั้งกระทู้สัีกที

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 01:01:39 PM »

แม่ท่าจะดีใจได้ทีวีใหม่ (เก่าของผม) ใหญ่กว่าเดิม และหนังอีกเกือบร้อยเรื่อง  ยิงฟันยิ้ม

ใจเดียวกันเลยครับ ผมเพิ่งขนดีวีดีหนังที่ซื้อไว้มากมายบางส่วนไปบ้านแม่ยายเืมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเองครับ ยิงฟันยิ้ม

ขนดีวีดีมาไว้บ้านผมก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 01:02:53 PM »

ผมขอแจมด้วยคนครับ  ยิ้มกว้างๆ
ถึงเวลาที่เราจะเล่นบูลเรย์กันแล้วครับ  ตอนนี้มีหนังที่เป็นฟอร์แม็ทบูลเรย์มีออกมานับพันๆเรื่องแล้วครับ(กำลังจะออกมาอีกเพียบ)
และเราจะไปมัวดูภาพจากดีวีดีทำไมอีก เมื่อมีฟอร์แม็ทที่ดีกว่ามาให้เลือกเล่นเลือกดู
วีธีการเล่นบูลเรย์ไม่ได้ไกลตัวเราอีกแล้วครับ ถ้าจะเล่นแผ่นเครื่องเล่นบูลเรย์ราคาแค่หลักพันเท่านั้น
หรืออยากจะเล่นแบบไฟล์ก็มีให้เลือกเล่นมากมาย ตัวผมเองแทบไม่ได้ดูดีวีดีอีกเลย(ยกเว้นเมียดูดีวีดีหนังชุดซีรี่ส์เกาหลีเท่านั้น)
ผมมีปัญหาเดียวกับเสี่ยTRON ที่ไม่รู้จะเอาดีวีดีทั้งหนังและคอนเสิร์ตไปไว้ที่ไหน ลังเล
และอยากจะฝากไว้สักนิดถ้าเราจะเล่นอะไรก็แล้วแต่มันก็เปลืองเงินทั้งนั้นล่ะครับ
เราซื้อซีดี,แผ่นเสียง,ดีวีดี,ของสะสมพวกโมเดลหรืออะไรอื่นๆอีกมากมาย มันก็ต้องใช้เงินทั้งนั้น
ถ้าจะไม่อยากเสียเงินก็ต้องไม่ซื้ออะไรเลยไปบวชถือศิลกินเจตัดทางโลกให้หมดและไม่ต้องมาเล่นเว็ปนี้ด้วย
เพราะเพื่อนๆสมาชิกทุกคนเสียเงินให้กับสิ่งที่ตัวเองชอบทั้งนั้น
TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 01:05:16 PM »

กระซิบบอกนิดนึงว่าราคา blu-ray ในเว็บ Amazon UK ราคาถูกมากครับ ถูกกว่าสั่ง boomerang หลายเท่า ถึงแม้จะคนละโซนแต่เครื่องเล่นบ้านเราไม่มีปัญหาครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 45
พิมพ์