เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 12:45:04 AM
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 45
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Blu-ray Movie  (อ่าน 247095 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #210 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:08:10 AM »

ผมพึ่งได้หนังบูลเรย์เรื่องThe Figter ว่าคืนนี้ถ้ามีเวลาจะดูหน่อยดารานำระดับคุณภาพอย่างศริสเตียน เบลเล่นต้องอยากดูอยู่แล้ว
ขานี้เล่นหนังแต่ละเรื่องน่าสนใจทั้งนั้นอย่างเช่นAmerican Psycho,The Machinist,The Prestige, Batmanทั้งสองภาค ฯลฯใครเป็นแฟนศริสเตียน
หนังเหล่านี้ผมมีเป็นบูลเรย์เก็บไว้หมดแล้วครับ  คุณSombun คนรักหนังมีอะไรจะแนะนำขยายความเรื่องนี้ให้อ่านกันหน่อยไหมครับ
ตอนนี้คงยังครับ เพราะผมยังดูงานของเขาไม่มากนัก แต่เท่าที่ทราบ ถ้าเขาแสดงบทบาทที่หลากหลายออกมามากๆแล้วผลงานเหล่านั้นได้รับการตอบรับเป็น + ผมเชื่อว่าอีกสักระยะหนึ่งเขาก็น่าจะขึ้นแท่นได้ครับ ......จอห์นนี่ เด็ปป์ เป็นคนหนึ่งในยุคนี้ที่ผมเห็นว่า ขึ้นแท่น แล้วครับ ยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #211 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:08:21 AM »

แผ่นนี้เป็นแผ่นที่ค่ายเมืองซื้อไปฉายและทำบลูเรย์ขายเอง คุณภาพเสียงจะได้ระดับไหนไม่รู้?

ผมเคยมีอยู่แต่ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ดูลบไฟล์ทิ้งไปแล้ว  ชอบองค์บาทภาคแรกเท่านั้น
ผมบอกตามตรงเลยไม่ค่อยชอบดูหนังไทย  แต่ก่อนชอบดูเฉพาะผู้กำกับบางคนเท่านั้น
จะไม่เน้นเรื่องต้องเป็นผู้กำกับที่น่าสนใจถึงจะดูครับ  สมัยก่อนเคยเป็นแฟนหนังท่านมุ้ย
ติดตามดูมาตลอดตั้งแต่เรื่องแรกมันมากับความมืด จนมาช่วงระยะหลังๆท่านมุ้ยเล่นทำแต่หนังฟอร์มใหญ่ๆลงทุนสูงๆ
แต่คุณภาพไม่ได้สูงตามตัวหนังเลยไม่ได้ติดตามดูแล้วครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #212 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:18:42 AM »

แผ่นนี้เป็นแผ่นที่ค่ายเมืองซื้อไปฉายและทำบลูเรย์ขายเอง คุณภาพเสียงจะได้ระดับไหนไม่รู้?

ผมเคยมีอยู่แต่ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ดูลบไฟล์ทิ้งไปแล้ว  ชอบองค์บาทภาคแรกเท่านั้น
ผมบอกตามตรงเลยไม่ค่อยชอบดูหนังไทย  แต่ก่อนชอบดูเฉพาะผู้กำกับบางคนเท่านั้น
จะไม่เน้นเรื่องต้องเป็นผู้กำกับที่น่าสนใจถึงจะดูครับ  สมัยก่อนเคยเป็นแฟนหนังท่านมุ้ย
ติดตามดูมาตลอดตั้งแต่เรื่องแรกมันมากับความมืด จนมาช่วงระยะหลังๆท่านมุ้ยเล่นทำแต่หนังฟอร์มใหญ่ๆลงทุนสูงๆ
แต่คุณภาพไม่ได้สูงตามตัวหนังเลยไม่ได้ติดตามดูแล้วครับ

คิดเหมือนผมเลย ท่านมุ้ยกลายเป็นคนทำหนังสารคดีประวัติศาสตร์ไปแล้ว
อั๋น501

« ตอบ #213 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:38:00 AM »

บูลเรย์หนังไทยของเรานั้นจากที่เคยดูมาถือว่าคุณภาพใช้ได้  แต่สู้บูลเรย์หนังจีนไม่ได้ครับเพราะเค้าตั้งใจทำมากทั้งภาพและเสียงหลายเรื่อง
ให้เสียงมาเป็นdts-HD MA 7.1ch. ซึ่งขนาดหนังฝรั่งฟอร์มใหญ่ๆบางเรื่องยังไม่ให้ระบบเสียงเท่านี้เลยครับ
พี่อั๋น ใช้ตัวขยายเสียง+ถอดรหัส 7.1 ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนหนือครับ แล้วใช้ surround speacker 7 channels ยี่ห้ออะไร ใช้ Subwoofer ยี่ห้ออะไรครับ

จะอธิบายความเรื่องระบบเสียงHD Surround ทั้งหลาย Dolby True HD,DTS HD-HD MA,Lossless ฯลฯ อะไรเหล่านี้
เอาแบบพอเข้าใจง่ายๆนะครับ ระบบเสียงHD Surround เหล่านี้จะต้องมีเอวีแอมป์หรือปรี Surround ที่รองรับกับระบบนี้ได้
จะต้องมีภาคถอดรหัสเสียงในเครื่องซึ่งเอวีแอมป์รุ่นใหม่ๆทั้งหลายมีให้หมดถือว่าเป็นมาตรฐานมากับเครื่องแล้วครับ
ที่นี้มาดูวิธีการเล่นกับระบบเสียงHD Sorround ว่าพวกเราจะเล่นกับมันได้อย่างไร สิ่งแรกก็คือเครื่องเล่นบูลเรย์หรือเครื่องเล่นDUNE
ที่พวกเราใช้เล่นกันอยู่จะปล่อยสัญญาณเสียงHD Sorrund จากช่องสัญญาณ HDMI 1.3 (ภาพและเสียงมาด้วยกัน)และช่องที่เป็นอะนาล็อกOut
7.1ch.(RCA)เท่านั้น มาดูทางด้านเอวีแอมป์กันบ้างถ้าเรามีเอวีแอมป์รุ่นใหม่ๆอย่างที่ผมบอกก็ไม่มีปัญหาอะไรเลือกจะใช้ช่องสัญญาณเสียง
ได้สองทางจะให้ผ่านภาคถอดรหัสTrue HD จากเอวีแอมป์ก็ได้โดยใช้ช่องสัญญาณHDMI 1.3จากเครื่องเล่นบูลเรย์player หรือถ้าเอวีแอมป์
ของเราเป็นรุ่นเก่ายังไม่ได้รองรับกับเสียงTrue HD ก็ให้ใช้ช่องสัญญาณRCA อะนาล็อกOutจากเครื่องเล่นบูลเรย์(DUNE)มาเข้าช่องRCA
อะนาล็อกIn ของเอวีแอมป์เท่านี้เราก็จะเล่นกับHD Sorround ทั้งหลายได้แล้ว  ถามว่าTrue HD 7.1ch.จำเป็นต้องเล่นไหม
ก็ต้องบอกว่าไม่จำเป็นหรอกครับ ถึงแม้ว่าระบบเสียง HD Sorround ทั้งหลายจะสามารถให้ร่องสัญญาณเสียงมาถึง 7.1 ch.
เราก็ไม่จำเป็นจะต้องใช้ถึง7.1ch.หรอกครับแค่ 5.1ch ก็เหลือๆแล้วหนังบูลเรย์ส่วนใหญ่ตัวหนังให้มาเป็น5.1ch.เท่านั้นมีน้อยเรื่องมาก
ที่จะให้มาเต็มๆ7.1ch. ส่วนเรื่องลำโพงนั้นเดี๋ยวผมจะไปว่าให้อ่านที่กระทู้เครื่องเสียงครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #214 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:52:13 AM »

ขอบคุณครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #215 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:57:36 AM »

หากฟัง 2.1 channels แล้ว
ไม่ว่าจะ True HD หรือ DD ก็ไม่ต่างกันมาก ใช่ไหมครับ

อั๋น501

« ตอบ #216 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 05:17:06 PM »

ไม่ว่าจะ True HD หรือ DD ก็ไม่ต่างกันมาก ใช่ไหมครับ

ต่างกันครับ  หากว่าเราเลือกเล่นระบบเสียงจากบูลเรย์เป็น 2 ch.(สเตริโอ)อาจจะเพิ่มSubwoofer เข้ามาในระบบเสียงเป็น 2.1 ch.
ระบบเสียงก็จะไม่เป็นระบบ Surround True HD ,dts หรือDD  ต้องบอกกันก่อนการดูหนังกับการฟังเพลงนั้นต่างกันครับ
ระบบเสียงที่ใช้ในการดูหนังSurround รอบทิศทางต่างๆนั้นจึงถือกำเนิดขึ้นมาเพื่อใช้ในระบบเสียงในโรงภาพยนต์แล้วได้พัฒนาการมาสู่ระบบเสียง
ดูหนังที่บ้านคือระบบเสียงโฮมเธียเตอร์นั่นเอง  เห็นไหมครับว่าที่มาของระบบเสียงSurround รอบทิศทางมาจากโรงภาพยนต์
อั๋น501

« ตอบ #217 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 05:37:59 PM »

บูลเรย์หนังไทยของเรานั้นจากที่เคยดูมาถือว่าคุณภาพใช้ได้  แต่สู้บูลเรย์หนังจีนไม่ได้ครับเพราะเค้าตั้งใจทำมากทั้งภาพและเสียงหลายเรื่อง
ให้เสียงมาเป็นdts-HD MA 7.1ch. ซึ่งขนาดหนังฝรั่งฟอร์มใหญ่ๆบางเรื่องยังไม่ให้ระบบเสียงเท่านี้เลยครับ
พี่อั๋น ใช้ตัวขยายเสียง+ถอดรหัส 7.1 ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนหนือครับ แล้วใช้ surround speacker 7 channels ยี่ห้ออะไร ใช้ Subwoofer ยี่ห้ออะไรครับ

ชุดซีสเต็มดูหนังของผมใช้เป็นระบบเสียง True HD Surround 7.1 ch. ครับพร้อมเครื่องฉายโปรเจคเตอร์ Full HD 1080pขนาดจอหนัง 84 นิ้วครับ
แล้วผมจะเอารายละเอียดชุดซีสเตอร์โฮมเธียเตอร์ของผมไปว่ากันในกระทู้คุยทุกเรื่องเครื่องเสียงว่าใช้อะไรเล่นบ้าง ขอบอกก่อนผมเล่นระบบเสียง
โฮมเธียเตอร์แบบลูกผสมกับชุดฟังเพลงจะเล่นอย่างไรแล้วค่อยขยายเรื่องราวให้ได้อ่านกัน  ถ้าจะเล่นวิธีแบบผมก็ได้เลยครับเล่นง่ายๆเล่นไม่ยาก

« ตอบ #218 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 06:35:37 PM »

ต่างกันครับ  หากว่าเราเลือกเล่นระบบเสียงจากบูลเรย์เป็น 2 ch.(สเตริโอ)อาจจะเพิ่มSubwoofer เข้ามาในระบบเสียงเป็น 2.1 ch.
ระบบเสียงก็จะไม่เป็นระบบ Surround True HD ,dts หรือDD  ต้องบอกกันก่อนการดูหนังกับการฟังเพลงนั้นต่างกันครับ
ระบบเสียงที่ใช้ในการดูหนังSurround รอบทิศทางต่างๆนั้นจึงถือกำเนิดขึ้นมาเพื่อใช้ในระบบเสียงในโรงภาพยนต์แล้วได้พัฒนาการมาสู่ระบบเสียง
ดูหนังที่บ้านคือระบบเสียงโฮมเธียเตอร์นั่นเอง  เห็นไหมครับว่าที่มาของระบบเสียงSurround รอบทิศทางมาจากโรงภาพยนต์

คำถามของผมคือ ถ้าฟัง 2 หรือ 2.1 channels แล้ว ก็จะไม่ได้ True HD Sound แต่อย่างไร มันก็คือ Stereo นั่นเอง ใช่ไหมครับ

อั๋น501

« ตอบ #219 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 06:44:50 PM »

คำถามของผมคือ ถ้าฟัง 2 หรือ 2.1 channels แล้ว ก็จะไม่ได้ True HD Sound แต่อย่างไร มันก็คือ Stereo นั่นเอง ใช่ไหมครับ

ใช่แล้วเข้าใจถูกต้องแล้วครับเป็นแค่ระบบเสียงสเตริโอนั่นเอง

หนังที่ไม่ดังมากบางเรื่อง ค่ายหนังทำบลูเรย์ออกมาลวกๆก็มี ยกตัวอย่างเรื่องนี้ ผมซื้อแผ่นแท้อเมริกามา แต่พอเปิดดูความละเอียดภาพระดับเดียวกับดีวีดีเป๊ะ ดีที่ว่าซื้อมือสองมาไม่เสียดายเงินมาก

เรื่องนี้ผมอยากดูเหมือนกันวันหลังขอยืมมาrip หน่อยนะ

« ตอบ #220 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 06:48:16 PM »

หนังที่ไม่ดังมากบางเรื่อง ค่ายหนังทำบลูเรย์ออกมาลวกๆก็มี ยกตัวอย่างเรื่องนี้ ผมซื้อแผ่นแท้อเมริกามา แต่พอเปิดดูความละเอียดภาพระดับเดียวกับดีวีดีเป๊ะ ดีที่ว่าซื้อมือสองมาไม่เสียดายเงินมาก

เรื่องนี้ผมอยากดูเหมือนกันวันหลังขอยืมมาrip หน่อยนะ
อย่างนี้ ความจุ หรือขนาดไฟล์ ก็ไม่ได้สอดคล้องกับคุณภาพเสมอไปน่ะซีครับ

อั๋น501

« ตอบ #221 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 07:18:01 PM »

เวลานี้กระแสบูลเรย์ 3Dกำลังมาแรงเทคโนโลยีมันพัฒนาก้าวไปไม่หยุด  วันข้างหน้าไม่รู้จะมีเทคโนโลยีอะไรเกิดขึ้นมาอีก
ดูอย่างทีวีLED ซึ่งเข้ามาแทนที่ทีวีLCD และระบบทีวี 3Dก็กำลังเข้ามาอีกผมพึ่งเห็นทีวี 3D รุ่นใหม่ของยี่ห้อSamsung Smart TV
เป็นนวัตกรรมทีวีรุ่นใหม่ล่าสุดมันเป็นทีวีที่เหนือกว่าทีวีธรรมดามากมายนัก โลกเรากำลังเข้าสู่ Internet TV เป็นทีวีที่รวมเอาคอนเทนต์สารพัดรูปแบบ
เปิดโลกแห่งความบันเทิงที่ไร้ขอบเขต  ขนาดตัวเครื่องทีวีนั้นบางมากๆแทบไม่น่าเชื่อเลยว่าจะเป็นทีวีมันเหมือนกับเราดูหนังไซไฟโลกแห่งอนาคต
เป็นทีวีที่เห็นในภาพยนต์ แต่นี่เป็นทีวีของจริงที่ทำออกมาขายกันทั่วไป

อย่างนี้ ความจุ หรือขนาดไฟล์ ก็ไม่ได้สอดคล้องกับคุณภาพเสมอไปน่ะซีครับ

ขนาดของไฟล์หนังบูลเรย์นั้นก็แล้วแต่ตัวหนังที่บรรจุข้อมูลลงในแผ่นมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับความยาวของตัวหนัง ฟีเจอร์ของแถมต่างๆที่ให้มาด้วย
คุณภาพของภาพและเสียงก็ขึ้นอยู่ว่าหนังเรื่องนั้นๆจะทำเป็นบูลเรย์ได้ดีแค่ไหนบางเรื่องเป็นหนังเก่าต้นฉบับมาสเตอร์Filmหนังอาจจะไม่ดีพอ
ขึ้นอยู่การเก็บรักษาด้วย  หากว่าลงทุนทำรีมาสเตอร์Film หนังใหม่อาจจะต้องใช้ทุนมากไม่คุ้มกับยอดขายบริษัทต้นสังกัดก็จะไม่ทำให้ดีเราจึง
เห็นบูลเรย์หรือดีวีดีบางเรื่องที่เป็นหนังเก่าๆภาพออกมาไม่ดี  แต่ฟอร์แม็ตบูลเรย์จริงๆแล้วแผ่นมีความจุถึง 50GB หนังส่วนมากหรือทั้งหมด
เรื่องหนึ่งก็ประมาณ 45 GB ก็มากสุดแล้วบางเรื่องอาจจะประมาณ 35-40GB แต่ถ้าเป็นหนังฟอร์มใหญ่การลงทุนทำรีมาสเตอร์Film หนังก็คุ้มกับ
ยอดขายเราจึงเห็นหนังเก่าๆแต่ทำเป็นบูลเรย์หรือดีวีดีรีมาสเตอร์คุณภาพของภาพและเสียงถึงดีมากๆ มันก็เหมือนกับการทำซีดีรีมาสเตอร์ล่ะครับ

อั๋น501

« ตอบ #222 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 06:27:24 AM »

ผมดูหนังเรื่อง"ลุงบุณมีระลึกชาติ"ของผู้กำกับ อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล  หนังคว้ารางวัลมาแล้วมากมายล่าสุดก็พึงได้รางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยม
จากงานAsian Film Award ครั้งที่ 5 ที่ฮ่องกง ตัวหนังผมก็ต้องขอชื่นชอบคุณอภิชาติพงศ์ ที่กล้าสร้างหนังแนวนี้ซึ่งไม่น่าจะประสบความสำเร็จ
ทางรายได้หนังไม่ได้ขายดาราเลยครับ  แต่ที่ผมค่อนข้างผิดหวังก็คือหนังทำเป็นบูลเรย์แล้วคุณภาพยังไม่ดีพอภาพเหมือนกับดูดีวีดีถ้าเปรียบเทียบ
กับหนังบูลเรย์เรื่องอื่นๆ แม้ว่าเสียงจะเป็นถึงDts HD-MA ก็ไม่ได้ดีอะไรเลยแต่ก็ต้องเป็นกำลังใจให้คุณอภิชาติพงศ์ครับ  คราวนี้มาดูหนังรางวัลออสการ์
เป็นหนึ่งในภาพยนต์คุณภาพที่กวาดรางวัลมาแล้วมากมายเช่นกันThe Fighter หนังสร้างจากเรื่องจริงของอดีตนักมวยที่เคยชนะน็อคเอาต์ซูการ์เรย์
แบบที่ไม่เคยมีใครคาดหวังมาก่อน จากความสำเร็จนี้จึงทำให้นักมวยที่ชื่อดิกกี้ เอ๊ดลันด์เริ่มมีชื่อเสียงแต่ก็ไม่นานความสำเร็จหมดไปกับยาเสพติด
ปล่อยตัวเสียจนหมดสภาพบทนี้แสดงโดยศริสเตียน เบลและน้องชายของเขาคือมิกกี้แสดงโดยมาร์ค วอห์เบิร์กที่กำลังจะไต่เต้าคว้าหาความสำเร็จ
สำหรับอาชีพนักมวยเหมือนกันเป็นหนังชีวิตที่แสดงถึงการต่อสู้ชีวิตของคนที่เป็นเลือดนักสู้  ต้องยอมรับเลยว่านักแสดงอย่างศริสเตียน เบลที่ประสบ
ความได้นั้นเพราะฝีมือล้วนๆ  ถ้าใครได้ดูหนังอย่างBatman รับบทโดยศริสเตียน เบลแสดงบทเป็นฮีโร่ร่างกายแข็งแรงหุ่นบึกๆมากมาดูเรื่องนี้แล้ว
แทบไม่น่าเชื่อเลยว่าเป็นคนๆเดียวกันเล่น รูปร่างหน้าตาของผู้ชายที่หมดสภาพติดยาหัวเถิกผอมมากไม่เหลือเค้าของความเป็นฮีโร่หลงเหลืออยู่เลย
เรื่องThe Fighter นี้คอหนังคุณภาพไม่ควรพลาดคุณSombun คนรักหนังว่าไงกับหนังรางวัลออสการ์เรื่องนี้ดูหรือยังครับ

อั๋น501

« ตอบ #223 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 08:09:54 AM »

ผมดูหนังเรื่อง"ลุงบุณมีระลึกชาติ"ของผู้กำกับ อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล  หนังคว้ารางวัลมาแล้วมากมายล่าสุดก็พึงได้รางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยม
จากงานAsian Film Award ครั้งที่ 5 ที่ฮ่องกง ตัวหนังผมก็ต้องขอชื่นชอบคุณอภิชาติพงศ์ ที่กล้าสร้างหนังแนวนี้ซึ่งไม่น่าจะประสบความสำเร็จ
ทางรายได้หนังไม่ได้ขายดาราเลยครับ  แต่ที่ผมค่อนข้างผิดหวังก็คือหนังทำเป็นบูลเรย์แล้วคุณภาพยังไม่ดีพอภาพเหมือนกับดูดีวีดีถ้าเปรียบเทียบ
กับหนังบูลเรย์เรื่องอื่นๆ แม้ว่าเสียงจะเป็นถึงDts HD-MA ก็ไม่ได้ดีอะไรเลยแต่ก็ต้องเป็นกำลังใจให้คุณอภิชาติพงศ์ครับ  คราวนี้มาดูหนังรางวัลออสการ์
เป็นหนึ่งในภาพยนต์คุณภาพที่กวาดรางวัลมาแล้วมากมายเช่นกันThe Fighter หนังสร้างจากเรื่องจริงของอดีตนักมวยที่เคยชนะน็อคเอาต์ซูการ์เรย์
แบบที่ไม่เคยมีใครคาดหวังมาก่อน จากความสำเร็จนี้จึงทำให้นักมวยที่ชื่อดิกกี้ เอ๊ดลันด์เริ่มมีชื่อเสียงแต่ก็ไม่นานความสำเร็จหมดไปกับยาเสพติด
ปล่อยตัวเสียจนหมดสภาพบทนี้แสดงโดยศริสเตียน เบลและน้องชายของเขาคือมิกกี้แสดงโดยมาร์ค วอห์เบิร์กที่กำลังจะไต่เต้าคว้าหาความสำเร็จ
สำหรับอาชีพนักมวยเหมือนกันเป็นหนังชีวิตที่แสดงถึงการต่อสู้ชีวิตของคนที่เป็นเลือดนักสู้  ต้องยอมรับเลยว่านักแสดงอย่างศริสเตียน เบลที่ประสบ
ความได้นั้นเพราะฝีมือล้วนๆ  ถ้าใครได้ดูหนังอย่างBatman รับบทโดยศริสเตียน เบลแสดงบทเป็นฮีโร่ร่างกายแข็งแรงหุ่นบึกๆมากมาดูเรื่องนี้แล้ว
แทบไม่น่าเชื่อเลยว่าเป็นคนๆเดียวกันเล่น รูปร่างหน้าตาของผู้ชายที่หมดสภาพติดยาหัวเถิกผอมมากไม่เหลือเค้าของความเป็นฮีโร่หลงเหลืออยู่เลย
เรื่องThe Fighter นี้คอหนังคุณภาพไม่ควรพลาดคุณSombun คนรักหนังว่าไงกับหนังรางวัลออสการ์เรื่องนี้ดูหรือยังครับ

กล่าวชื่นชมคริสเตียน เบล มามากแล้วคราวนี้จะขอพูดถึงมาร์ค วอห์เบิร์กบ้าง  ใครจำหนังเรื่องBoogie Nights หนังที่มาร์ค วอห์เบิร์กแสดงเป็น
ดาราหนังเรท X ได้ไหมครับผมเคยมีสมัยที่เป็นวีดีโอเทปและมาเป็นดีวีดีตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่เลยครับ  เป็นหนังที่ผมอยากดูเป็นบูลเรย์มาก
กำลังรออยู่ว่าเมื่อไรจะออกหรือออกมาแล้วก็ไม่รู้เพราะยังไม่เห็นเลย เสี่ยTRON ช่วยหารูปปกหนังเรื่องนี้ลงให้หน่อยขอบคุณล่วงหน้าไว้เลย
คุณSombun คนรักหนังว่าไงกับเรื่องBoogie Nights นี้ช่วยมาขยายความตามเนื้อเรื่องให้ได้อ่านกันหน่อยครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #224 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 09:40:03 AM »

ผมดูหนังเรื่อง"ลุงบุณมีระลึกชาติ"ของผู้กำกับ อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล  หนังคว้ารางวัลมาแล้วมากมายล่าสุดก็พึงได้รางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยม
ทางรายได้หนังไม่ได้ขายดาราเลยครับ  แต่ที่ผมค่อนข้างผิดหวังก็คือหนังทำเป็นบูลเรย์แล้วคุณภาพยังไม่ดีพอภาพเหมือนกับดูดีวีดีถ้าเปรียบเทียบ
กับหนังบูลเรย์เรื่องอื่นๆ แม้ว่าเสียงจะเป็นถึงDts HD-MA ก็ไม่ได้ดีอะไรเลยแต่ก็ต้องเป็นกำลังใจให้คุณอภิชาติพงศ์ครับ  คราวนี้มาดูหนังรางวัลออสการ์
สำหรับอาชีพนักมวยเหมือนกันเป็นหนังชีวิตที่แสดงถึงการต่อสู้ชีวิตของคนที่เป็นเลือดนักสู้  ต้องยอมรับเลยว่านักแสดงอย่างศริสเตียน เบลที่ประสบ
ความได้นั้นเพราะฝีมือล้วนๆ  ถ้าใครได้ดูหนังอย่างBatman รับบทโดยศริสเตียน เบลแสดงบทเป็นฮีโร่ร่างกายแข็งแรงหุ่นบึกๆมากมาดูเรื่องนี้แล้ว

ดูแบบผ่านๆแล้วครับ (ฟาสฟอร์เวิดร์เป็นช่วงๆ) คงต้องบอกว่า โปรแกรมการดูหนังของผมยาวเหยียดมากๆ เป็นพันๆเรื่อง( ไม่รู้ว่าภายในชีวิตนี้จะดูหมดหรือไม่...ขออภัยที่คุยโม้อีกแล้วนะครับ ยิงฟันยิ้ม ) หนังหลายๆเรื่องที่ได้รางวัล เมื่อผมได้มาในโอกาสแรกผมจะใช้วิธีดูแบบนี้ก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยมาเก็บสแปร์ ทีหลัง เท่าที่ดู(แบบผ่านๆ) ผมเห็นว่า ในภาพรวมทั้งหมด ในแง่ของ ความจริงจังลึกซึ้ง-การแสดงออกซึ่งอารมณ์ที่จะนำพาให้อารมณ์ของผู้ชม อิน ไปด้วยอย่างดื่มด่ำ ยังไม่เข้มข้นเท่าที่ควร...ผมนึกเปรียบเทียบกับ แรคกิ้ง บลู (1980)งานของมาร์ติน สกอร์เซซี่ ในภาพรวมยังจะดูได้ อิน กว่าครับ........เป็นควา่มคิดเห็นของผมคนเดียวนะครับ....ไม่ต้องเชื่อผม...ตามหลัก กาลามสูตร  ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2011 | 09:42:33 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 45
พิมพ์