เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149743 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 พฤษภาคม 2024 | 06:07:45 AM
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 45
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Blu-ray Movie  (อ่าน 247306 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #405 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 | 12:12:29 AM »

Indecent Proposal (1993)     "ข้อเสนอแลกเงิน 1 ล้านยูเอสแล้วให้แฟนตัวเองไปนอนกับชายอื่น"  เอาไหม!  หนังของผู้กำกับ Adrian Lyne
ว่าด้วยเนื้อหาน่าสนใจมากเป็นหนังที่ผมรอคอยเป็นบูลเรย์อยู่ได้ดูสมใจแล้วครับ  ผมชอบผู้กำกับ Adrian Lyne  ทำหนังเนื้อหาล่อแหลมได้ดีมาก
อย่างเช่นเรื่อง 9 1/2 Weeks เรื่องนี้ผมก็ชอบ  Indecent Proposal ได้ดาราใหญ่อย่าง Robert Redford แสดงเป็นคนรวยอยากล่อสาวสวยเมีย
ชาวบ้าน Demi Moore ช่วงวัยกำลังน่ารักมาก ชอบฉากที่ Woody Harreison ให้แฟนสาว Demi Moore นอนหนุนตักแล้วเอามือจับนม Demi Moore
เห็นแล้วอิจฉา คุณภาพของภาพอยู่ในเกรนดีถึงแม้จะเป็นหนังเก่าระบบเสียงให้มาเป็น DTS-HD Mater เหนือชั้นกว่าดีวีดีมาก
อั๋น501

« ตอบ #406 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 | 12:25:23 AM »

เมื่อกี้ลองโหลดโปรแกรม AVS Video Converter มาแปลงไฟล์เป็น Blu-ray ดู จะดูว่าแปลงแ้ล้วความละเอียดจะดีขึ้นหรือเปล่า จากไฟล์ mkv ขนาด 1.55 กิ๊ก แปลงแล้วใหญ่เป็น 9 กิ๊ก ลองเปิดดูปรากฏว่าไม่เห็นความแตกต่าง แถมถ้าเลื่อนดู ภาพจะกระตุกติดขัดไปหมด สรุป ไม่ไหว ไม่ได้การ ต้องลบทิ้ง ทดลองดูก็รู้ว่า ถ้าจะให้มันชัดต้นฉบับมันก็คงต้องเป็นบลูเรย์ จะแปลงคุณภาพจากดีวีดีไปเป็นบลูเรย์ คงไม่ได้ ตอนนี้เลยลองแปลงเป็นไฟล์ .ts ดูต่อ โปรแกรมที่ว่านี่ก็ช้าเหลือเกิน ช้าสุดๆ ปล. เด๋วลองเล่นโปรแกรมอื่นๆดูต่อไป

ดีวีดีแปลงไฟล์เป็นบูลเรย์ไม่ได้หรอกครับ  ดีวีดีอย่างมากก็อัพสเกลเลอร์ภาพได้แค่ 720P เท่านั้น  ผมแนะนำถ้าหนังเรื่องไหนชอบเป็นพิเศษ
ยอมเก็บเป็นบูลเรย์ full rip ตัวเต็มเลย  หากชอบน้อยก็เก็บเป็น MKV ไม่ต้องไปแปลงไฟล์ให้เสียคุณภาพของภาพหรอกครับ 
อั๋น501

« ตอบ #407 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011 | 07:18:40 AM »

ผมว่าจะจัดอันดับบูลเรย์ในรอบปี 2011 ที่ได้ดูมาเอาเฉพาะเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงของตัวบูลเรย์เป็นหลัก  เรื่องเนื้อหาความประทับใจ
ค่อยไปว่ากันในกระทู้จัดอันดับหนังของปี 2011    นับตั้งแต่โลกภาพยนต์เข้าสู่ยุดไฮเดฟปี 2011 ที่กำลังจะผ่านไป  ผมได้เปลี่ยนแปลงการดูหนัง
จากโฮมเธียเตอร์อย่างสิ้นเชิง  เป็นการเปลี่ยนแปลงชีวิตการดูหนังของผมจากช่วงหลายปีที่ผ่านมา   นับตั้งแต่ฟอร์แม็ตบูลเรย์ได้ถือกำเนิดขึ้นมา
ปีนี้น่าจะเป็นปีทองของวงการภาพยนต์  เพราะเป็นปีที่ได้ออกหนังบูลเรย์มามากมายที่สุดทั้งหนังใหม่และหนังเก่า ในปีหน้า 2012 น่าจะมีการเปลี่ยน
แปลงขึ้นอีกต้องคอยติดตามครับ

Jurassic Park:   Ultimate Trilogy      "กำเนิดไดโนเสาร์ไฮเดฟ"    ผมยังจำได้ดีเมื่อครั้งแรกที่ผมได้เรื่อง Jurassic Park (โรง) สร้างความตื่นเต้น
กับการได้เห็นเจ้าไดโนเสาร์คืนชีพแบบตัวเป็นๆ  ต้องถือว่าเป็นความก้าวหน้าทางด้านเทคโนโลยี่ CG แห่งวงการภาพยนต์ การสร้างเจ้าไดโนเสาร์ให้
คืนชีพเคลื่อนไหวได้ด้วยเทคนิค CG และยังได้สร้างระบบเสียง DTS ยังจำแผ่นเลเซอร์ดีสก์ได้ถือว่าเป็นแผ่นที่มีระบบ DTSเซอร์ราวนด์เป็นแผ่นแรกๆ
ใครที่เล่นโฮมเธียเตอร์ยุดนั้นเอวีแอมป์ยังไม่สามารถถอดรหัสเสียง DTS ได้จะต้องใช้เครื่องถอดรหัส DTS มาต่อพ่วงถึงจะเล่นได้  ระบบเสียง DTS
ในยุดต่อมากลายเป็นระบบเสียงมาตรฐานเหมือนกับดอลบี้ดิจิตอล  คุณภาพของภาพถือว่าอยู่ในเกรนดีหากเทียบกับหนังเก่าเรื่องอื่นๆ  แม้ว่าภาพ
จะให้สัดส่วนภาพมาเป็น 1.85:1(16:9) ส่วนระบบเสียงนั้นจัดมาแบบเต็มสูบ DTS-HD Mater 7.1 ไม่ผิดหวังเลยครับ ของแถมโบนัสฟีเจอร์เพิ่มมาใหม่
เป็นเบื้องหลัง 6 ตอน Return to Juassic Park  ต้องบอกเลยว่าภาพนั้นทำมาสเตอร์ใหม่หมดไม่ได้ใช้มาสเตอร์เก่าที่เคยทำเป็นดีวีดี  ออกมาเป็น
2 ฉบับในแบบฉบับธรรมดาในก่อนโลหะและฉบับ Collector's Edition จะมีโมเดลไดโนเสาร์แถมมาให้ด้วยใครที่ชอบการสะสมโมเดลไมใ่น่าพลาด
สปีลเบิร์กเป็นพ่อมดแห่งฮอลลีวู๊ดตัวจริง  "ชีวิตย่อมมีหนทางเสมอ"  เราจะเลือกที่ใช้ชีวิตอย่างไรจะอยู่เหนือธรรมชาติไม่ได้ครับ  ผมจะค่อยๆว่ากันไป
เป็นตอนๆ สำหรับบูลเรย์ในรอบปี 2011 นี้

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #408 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011 | 09:42:31 AM »

อั๋น501

« ตอบ #409 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011 | 01:59:27 PM »

Sucker Punch (2011)  "อีหนูมหากาฬ"  เป็นหนังของผู้กำกับ แซ็ค ไซเดอร์  ผู้ซึ่งฝากไว้ผลงาน Legend of the Guardians: The Owls of Ga' Hoole,
300, Watchmen, Dawn of the Dead  ฯลฯ เป็นหนังแนวถนัดของ แซ็ค ไซเดอร์ ผมชอบหนังสไตล์นี้ จุดเด่นของเรื่องคือการพล็อคเรื่องที่ต่างจาก
หนังเรื่องอื่นๆ เป็นหนังที่สร้างด้วย CG แทบทั้งเรื่องเหมือนหนังเรื่องก่อนๆของ แซ็ค ไซเดอร์  เรื่องนี้ให้สีภาพเหมือนกับจินตาการของตัวนางเอก
เป็นหนังสไตล์ฟิล์มนัวร์ บูลเรย์เรื่องนี้ให้คุณภาพของภาพใกล้เคียงกับโรงเป็นหนังแฟนตาซี่ไซไฟทริลเลอร์ในแบบฉบับไม่เหมือนใคร  ระบบเสียง
ให้มาเป็น DTS-HD Mater จัดมาเต็มสูบเป็นบูลเรย์เรื่องหนึ่งที่น่าประทับใจในรอบปี 2011
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #410 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011 | 03:29:36 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ...ปีนีนับเป็นปีแรกและครั้งแรกของผมที่ได้มีโอกาสสัมผัส ภาพและเสียงที่แจ๋วที่สุด ณ ขณะนี้ โดยคุณอั๋น เป็นผู้ชักนำ/เปิดโลกทัศน์ ก็ขอถือโอกาสขอบคุณมา ณ ที่นี้อย่างสูง ด้วยครับ ยิ้ม....ผมคงต้องค่อยๆไปแบบค่อยๆคืบคลานแบบเต่า/น้ำซึมบ่ิอทราย เนื่องด้วยเหตุปัจจัยใหญ่เลยก็คือ เบี้ยในกระเป๋าซึ่งมีน้อยนิดตามประสามนุษย์เงินเดือนในภาคราชการ ครับ ยิ้ม....แต่สุดท้ายแล้วมันก็คือหนทางที่จะทำให้สารแห่งความสุข(ชื่ออะไรน๊าาาา...ชักจะลืมซะแล้วครับ วานท่านผู้รู้เฉลยด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ) หลั่งออกมาได้เองในร่างกายตามธรรมชาติ นอกเหนือจากกิจกรรมคลายหนาวอย่างอื่น ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง...ผมยังระลึกถึงคำพูดเตือนสติของคุณอั๋น อยู่เสมอ ที่ว่า จะมัวมานั่งรอให้คุณภาพ+ประสิทธิภาพของสายตาและหูเสื่อมลงก่อนหรืิอแล้วจึงค่อยมาแสวงหาภาพและเสียงชั้นหนึ่งมาป้อนใส่ตาและหู ขอบคุณอีกครั้งครับ....ล่าสุดนี้ผมเพิ่งได้ BD เรื่อง MIDNIGHT EXPRESS (1978) มา ยังไม่ได้ดูครับ เดี๋ยวดูแล้วจะมาขยายให้ทราบครับ ของเดิมที่มีอยู่เป็นแผ่นซีดีไร้ท์ ดูแล้วภาพไม่แจ่มเลย.....ตอนนี้กำลังโหม/บ้าดู หนังชุดเรื่อง 108 ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเขาเหลียงซาน อยู่ เพิ่งได้บ็อกเซ็ตมา ครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #411 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011 | 04:55:31 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ...ปีนีนับเป็นปีแรกและครั้งแรกของผมที่ได้มีโอกาสสัมผัส ภาพและเสียงที่แจ๋วที่สุด ณ ขณะนี้ โดยคุณอั๋น เป็นผู้ชักนำ/เปิดโลกทัศน์ ก็ขอถือโอกาสขอบคุณมา ณ ที่นี้อย่างสูง ด้วยครับ ยิ้ม....ผมคงต้องค่อยๆไปแบบค่อยๆคืบคลานแบบเต่า/น้ำซึมบ่ิอทราย เนื่องด้วยเหตุปัจจัยใหญ่เลยก็คือ เบี้ยในกระเป๋าซึ่งมีน้อยนิดตามประสามนุษย์เงินเดือนในภาคราชการ ครับ ยิ้ม....แต่สุดท้ายแล้วมันก็คือหนทางที่จะทำให้สารแห่งความสุข(ชื่ออะไรน๊าาาา...ชักจะลืมซะแล้วครับ วานท่านผู้รู้เฉลยด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ) หลั่งออกมาได้เองในร่างกายตามธรรมชาติ นอกเหนือจากกิจกรรมคลายหนาวอย่างอื่น ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง...ผมยังระลึกถึงคำพูดเตือนสติของคุณอั๋น อยู่เสมอ ที่ว่า จะมัวมานั่งรอให้คุณภาพ+ประสิทธิภาพของสายตาและหูเสื่อมลงก่อนหรืิอแล้วจึงค่อยมาแสวงหาภาพและเสียงชั้นหนึ่งมาป้อนใส่ตาและหู ขอบคุณอีกครั้งครับ....ล่าสุดนี้ผมเพิ่งได้ BD เรื่อง MIDNIGHT EXPRESS (1978) มา ยังไม่ได้ดูครับ เดี๋ยวดูแล้วจะมาขยายให้ทราบครับ ของเดิมที่มีอยู่เป็นแผ่นซีดีไร้ท์ ดูแล้วภาพไม่แจ่มเลย.....ตอนนี้กำลังโหม/บ้าดู หนังชุดเรื่อง 108 ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเขาเหลียงซาน อยู่ เพิ่งได้บ็อกเซ็ตมา ครับ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยครับกับประสบการณ์ใหม่ของการดูหนังไฮเดฟ ขอให้คุณสมบุญฯมีความสุขกับสิ่งดีๆในชีวิตการดูหนัง
อั๋น501

« ตอบ #412 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011 | 05:12:03 PM »

The Lord of the Rings (Extended)    ปี 2011 นับได้ว่าเป็นปีทองของบูลเรย์อย่างแท้จริง  หนังทั้งเก่าและใหม่ต่างมีออกมาเป็นบูลเรย์มากมาย
ตั้งแต่บูลเรย์ถือกำเนิดขึ้นมาปี 2011 เป็นปีแห่งความสุขของคอมูฟวี่เลิฟเวอร์  การรอคอยหนังมหากาฬย์เฟรนไชส์เรื่องเยี่ยมที่มีแฟนๆรอคอยกันมากที่สุดรองจากเรื่อง "มหาสงครามแห่งดวงดาว" สตาร์วอร์ส  แม้ว่าจะมีฉบับเวอร์ธรรมดาออกมาก่อนหน้านี้แล้ว  แต่ความสมบูรณ์ของเรื่องนี้อยู่กับฉบับ
Extended ที่มีความยาวมากกว่าฉบับดั้งเดิม(ฉายโรง)ซึ่งก็ยาวอยู่แล้ว  นับเป็นหนังเฟรนไชส์เรื่องแรกที่สร้างปรากฎการณ์ต้องดูภาคต่อให้จบ
ไม่งั้นแล้วดูหนังจะไม่สมบูรณ์  พูดง่ายๆว่าภาคต่อสำคัญมากกว่าภาคแรกแถมฉบับที่ไม่ได้ฉายโรงนี้กลับสมบูรณ์กว่าฉบับดั้งเดิมอีก  คุณภาพของภาพนั้น
เยี่ยมมากทั้งฉากกลางคืนให้รายละเอียดต่างๆซึ่งหนังแฟนตาซี่ไซไฟเช่นนี้ภาพมักจะไม่ค่อยดีตรงข้ามกับเรื่องนี้  ระบบเสียงให้มาครบเครื่องDTS-HD MA
น่าจะเป็นหนังไตรภาคที่ดีที่สุด ในรอบปีนี้เป็นบูลเรย์ที่ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวงไม่ว่าจะเป็นแฟนหนังหรือไม่
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #413 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011 | 08:38:06 PM »

The Lord of the Rings (Extended)

ไร้ที่ติ ดั่งภูษิตฟ้าไร้ตะเข็บ  ยิงฟันยิ้ม
(ขอทักอย่างเดียว แลบลิ้น พวกฮ็อบบิตหน้าตาดีเกิน ในหนังสืองี้ หยั่งน่าเกลียดมากๆ แต่ก็เห็นด้วยกับผู้กำกับครับ...)

Sucker Punch (2011)

ผมดูจบแล้วเศร้ามากน้ำตาปริ่มๆ
ยกให้เท่าเทียมกับเรื่องในแนวเดียวกันคือ pan's labyrinth โดยมี Birdy กับ Brazil เป็นบรรพบุรุษ
(แต่ทุกเรื่อง จบเศร้าเหมือนกันแฮะ)
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=KrIiYSdEe4E" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=KrIiYSdEe4E</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2011 | 08:39:56 PM โดย ۩ ● Jack ●the● Ripper ● » บันทึกการเข้า

อั๋น501

« ตอบ #414 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 09:54:26 AM »

SUPER 8 (2011)      หนังไซไฟทริลเลอร์สุดระทึกของผู้กำกับ เจเจ อับบรามส์ ผู้ฝากผลงานจากซีรี่ส์ยอดฮิต LOST(2004)   ได้พ่อมดแห่งฮอลลีวู๊ด สตีเว่น สปีลเบิร์ก เป็นโปรดิวเซอร์ให้  ตัวเนื้อเรื่องอาจจะไม่ได้ดีอะไรมากนักแต่คุณภาพของภาพนั้นเด่นมาก  การสร้างบรรยายกาศย้อนช่วงในยุด
ทศวรรษที่ 70  โดยใช้กลุ่มเด็กๆเป็นตัวเดินเรื่องราวซึ่งสปีลเบิร์ก ชอบใช้เด็กเป็นตัวเชื่อมโยงเหตุการณ์ในหนังอยู่แล้ว  เป็นบูลเรย์คุณภาพในรอบปี 2011

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #415 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 11:54:12 AM »

เมื่อกี้ลองโหลดโปรแกรม AVS Video Converter มาแปลงไฟล์เป็น Blu-ray ดู จะดูว่าแปลงแ้ล้วความละเอียดจะดีขึ้นหรือเปล่า จากไฟล์ mkv ขนาด 1.55 กิ๊ก แปลงแล้วใหญ่เป็น 9 กิ๊ก ลองเปิดดูปรากฏว่าไม่เห็นความแตกต่าง แถมถ้าเลื่อนดู ภาพจะกระตุกติดขัดไปหมด สรุป ไม่ไหว ไม่ได้การ ต้องลบทิ้ง ทดลองดูก็รู้ว่า ถ้าจะให้มันชัดต้นฉบับมันก็คงต้องเป็นบลูเรย์ จะแปลงคุณภาพจากดีวีดีไปเป็นบลูเรย์ คงไม่ได้ ตอนนี้เลยลองแปลงเป็นไฟล์ .ts ดูต่อ โปรแกรมที่ว่านี่ก็ช้าเหลือเกิน ช้าสุดๆ ปล. เด๋วลองเล่นโปรแกรมอื่นๆดูต่อไป

ไฟล์ MKV ขนาด 1.5 กิ๊ก มีด้วยหรือครับ ของผมมีแต่ขนาด 4 - 10 กว่ากิ๊ก ทั้งนั้นเลย
   ขนาดเท่าไฟล์ AVI (1-3กิ๊ก) เลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #416 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 01:15:44 PM »

ไฟล์ MKV ขนาด 1.5 กิ๊ก มีด้วยหรือครับ ของผมมีแต่ขนาด 4 - 10 กว่ากิ๊ก ทั้งนั้นเลย
   ขนาดเท่าไฟล์ AVI (1-3กิ๊ก) เลยครับ

ขนาดของไฟล์ที่เป็น MKV 4-5 GB นั้นเทียบกันไม่ได้กับดีวีดี 5-9 GB ครับ คุณภาพของฟอร์แม็ตเหนือกว่าดีวีดีมากแม้ว่าความจุจะใกล้เคียงกัน
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #417 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 01:46:32 PM »

แปลงจากดีวีดีนะครับ ไม่ใช่จากบลูเรย์

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ แล้วถ้าเอาไฟล์ดีวีดีแปลงเป็นบลูเรย์ลองดูหรือยังครับ
อั๋น501

« ตอบ #418 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 02:19:57 PM »

แปลงจากดีวีดีนะครับ ไม่ใช่จากบลูเรย์

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ แล้วถ้าเอาไฟล์ดีวีดีแปลงเป็นบลูเรย์ลองดูหรือยังครับ

ดีวีดีแปลงไฟล์เป็นบูลเรย์ไม่ได้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #419 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 02:39:56 PM »

ดีวีดีแปลงไฟล์เป็นบูลเรย์ไม่ได้ครับ

ตอนสมัยบูลเรย์ออกมาใหม่ๆจะมีพวกแผ่นดีวีดี 9 (แผ่นแม่สาย)ทำปกหลอกว่าเป็นบูลเรย์แต่เอามาเล่นกับเครื่องดีวีดีได้   คนไม่รู้คิดว่า
เป็นแผ่นบูลเรย์จริงๆ  และบางคนที่รู้ว่าเป็นดีวีดี 9 ก็ยังคิดว่าเป็นมาสเตอร์ต้นฉบับบูลเรย์อีก  ซึ่งไม่ใช่เลยครับเป็นแค่ดีวีดี 9 ธรรมดาเท่านั้นเอง
คำว่าดีวีดี 9 ก็คือความจุของแผ่นดีวีดีที่มีความจุ 9 GBเพื่อเก็บของมูลของตัวหนังและพวกฟีเจอร์โบนัสเบื้องหลังต่างๆที่มากับดีวีดีแผ่นแท้
จะใช้แผ่นดีวีดี 9 ทั้งนั้น  ส่วนแผ่นดีวีดีก็อปจะใช้ตัวแผ่นดีวีดี 5 (GB)ครับ  ทุกวันนี้ยังมีคนไม่รู้เรื่องนี้อีกมากมาย

ไฟล์ดีวีดี ก็คือ .vob ครับ แปลงแล้วคงไม่แตกต่างอะไรกัน บางที่ไฟล์ที่แปลงจาก .vob เป็น mkv ไฟล์ mkv ดูจะคมกว่าด้วยครับ เมื่อกี้ผมลองแปลงไฟล์ .vob ขนาด 59 mb เป็นไฟล์ ts (ระดับที่ใกล้เคียงกับบรูเรย์) ts full hd 1080p H.264 24fps ผลปรากฏได้ไฟล์ขนาด 163 mb ความคมชัดสายตาผมบอกไม่ได้ว่าคมชัดขึ้นหรือเปล่า แต่คิดว่าคงชัดขึ้นไม่มาก คงเท่าๆกับต้นฉบับหรือดีกว่านิดหน่อย ลองแปลงเป็น ts hd 720p 59.94fps ได้ไฟล์ขนาด 80 mb ผลก็คือสายตาผมก็คิดว่าคงไม่แตกต่างอะไรกับที่แปลงที่แรก สรุปก็คือ คงไม่แตกต่างจากไฟล์ต้นฉบับมากนัก

ส่วนจะแปลงดีวีดีเป็นบลูเรย์ แปลงได้ครับ แต่คิดว่าเมื่อแปลงเสร็จคงไม่ได้คุณภาพแบบบลูเรย์ คุณภาพคงอาจดีกว่าดีวีดีนิดๆเท่านั้น คือเป็นแบบ .m2ts แบบแปลงจากดีวีดี.

การแปลงไฟล์ดีวีดีนั้นแค่เพียงอัพสเกลเลอร์ภาพให้เป็น 720p เท่านั้น ซึ่งเครื่องเล่นดีวีดีหรือเครื่องเล่นบูลเรย์รุ่นใหม่(oppo ของเฮียเดจาวูก็อัพฯได้)
สามารถอัพฯได้หมดความคมชัดก็จะดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย  ยังไม่เหมือนกับภาพจากไฮเดฟจริงๆหรอกครับ  ไฟล์ MKV นั้นเป็นฟอร์แม็ตไฮเดฟครับ
ต้องบอกก่อนก็จะเหมือนกับการแปลงไฟล์เพลง 16/44.1khz ให้เป็น 24/96khz เป็นการอัพฯหลอกๆเท่านั้น 
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 45
พิมพ์