เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 08:48:57 PM
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30 31 ... 45
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Blu-ray Movie  (อ่าน 247084 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #420 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 02:50:00 PM »

เครื่องเล่นบูลเรย์ทั้งหลายจะมีสเกลเลอร์เพื่ออัพภาพเป็น 720p ได้ทุกเครื่องจะสังเกตุว่าเวลาเราเอาแผ่นดีวีดีมาเล่นกับเครื่องบูลเรย์
จะใหภาพที่ดีกว่าแผ่นดีวีดีเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดีอีกครับ 
อั๋น501

« ตอบ #421 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 02:52:10 PM »

ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ ผลปรากฏก็คือ หลังจากแปลงเสร็จ ผลลับที่ได้เรื่องความคมชัดคงไม่แตกต่างอะไรมาก แต่ที่แตกต่างก็คือ เรื่องของภาพ ได้แก่ 720x480 , 1280x480 , 1920x1080 ตามที่เราเลือกแปลง เรื่องไฟล์ mkv เข้าใจครับ เพราะมันเป็นได้ทั้งขนาด 800-900 mb ไปจนถึง 10 gb ขึ้น อย่างที่ผมว่าตั้งแต่ต้นครับ คือถ้าไฟล์ต้นฉบับเป็นแบบไหน ไฟล์ที่แปลงก็จะได้คุณภาพแบบนั้นแหละครับ ถ้าไฟล์ต้นฉบับเป็นบลูเรย์ ไฟล์ที่แปลงคุณภาพก็จะอยู่ในระดับเดียวกัน ถ้าไฟล์ต้นฉบับเป็นดีวีดี ไฟล์ที่แปลงออกมาความคมของขอบภาพ คงดีกว่าดีวีดีนิดหน่อย.

เป็นความเข้าใจที่ถูกครับ 
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #422 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 02:53:43 PM »

เครื่องเล่นบูลเรย์ทั้งหลายจะมีสเกลเลอร์เพื่ออัพภาพเป็น 720p ได้ทุกเครื่องจะสังเกตุว่าเวลาเราเอาแผ่นดีวีดีมาเล่นกับเครื่องบูลเรย์
จะใหภาพที่ดีกว่าแผ่นดีวีดีเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดีอีกครับ  

+1 ครับ ลองแล้วชัดกว่าดูจากเครื่องเล่นดีวีดีธรรมดา หรือแม้แต่เครื่องเล่นดีวีดีบางรุ่นก็อัพสเกลได้ถ้ามีช่องต่อ HDMI มาให้
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #423 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 02:56:21 PM »

เมื่อกี้ลองโหลดโปรแกรม AVS Video Converter มาแปลงไฟล์เป็น Blu-ray ดู จะดูว่าแปลงแ้ล้วความละเอียดจะดีขึ้นหรือเปล่า จากไฟล์ mkv ขนาด 1.55 กิ๊ก แปลงแล้วใหญ่เป็น 9 กิ๊ก ลองเปิดดูปรากฏว่าไม่เห็นความแตกต่าง แถมถ้าเลื่อนดู ภาพจะกระตุกติดขัดไปหมด สรุป ไม่ไหว ไม่ได้การ ต้องลบทิ้ง ทดลองดูก็รู้ว่า ถ้าจะให้มันชัดต้นฉบับมันก็คงต้องเป็นบลูเรย์ จะแปลงคุณภาพจากดีวีดีไปเป็นบลูเรย์ คงไม่ได้ ตอนนี้เลยลองแปลงเป็นไฟล์ .ts ดูต่อ โปรแกรมที่ว่านี่ก็ช้าเหลือเกิน ช้าสุดๆ ปล. เด๋วลองเล่นโปรแกรมอื่นๆดูต่อไป

ไฟล์ MKV ขนาด 1.5 กิ๊ก มีด้วยหรือครับ ของผมมีแต่ขนาด 4 - 10 กว่ากิ๊ก ทั้งนั้นเลย
   ขนาดเท่าไฟล์ AVI (1-3กิ๊ก) เลยครับ

แปลงจากดีวีดีนะครับ ไม่ใช่จากบลูเรย์

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ แล้วถ้าเอาไฟล์ดีวีดีแปลงเป็นบลูเรย์ลองดูหรือยังครับ

ไฟล์ดีวีดี ก็คือ .vob ครับ แปลงแล้วคงไม่แตกต่างอะไรกัน บางที่ไฟล์ที่แปลงจาก .vob เป็น mkv ไฟล์ mkv ดูจะคมกว่าด้วยครับ เมื่อกี้ผมลองแปลงไฟล์ .vob ขนาด 59 mb เป็นไฟล์ ts (ระดับที่ใกล้เคียงกับบรูเรย์) ts full hd 1080p H.264 24fps ผลปรากฏได้ไฟล์ขนาด 163 mb ความคมชัดสายตาผมบอกไม่ได้ว่าคมชัดขึ้นหรือเปล่า แต่คิดว่าคงชัดขึ้นไม่มาก คงเท่าๆกับต้นฉบับหรือดีกว่านิดหน่อย ลองแปลงเป็น ts hd 720p 59.94fps ได้ไฟล์ขนาด 80 mb ผลก็คือสายตาผมก็คิดว่าคงไม่แตกต่างอะไรกับที่แปลงที่แรก สรุปก็คือ คงไม่แตกต่างจากไฟล์ต้นฉบับมากนัก

ส่วนจะแปลงดีวีดีเป็นบลูเรย์ แปลงได้ครับ แต่คิดว่าเมื่อแปลงเสร็จคงไม่ได้คุณภาพแบบบลูเรย์ คุณภาพคงอาจดีกว่าดีวีดีนิดๆเท่านั้น คือเป็นแบบ .m2ts แบบแปลงจากดีวีดี.

การแปลงไฟล์ดีวีดีนั้นแค่เพียงอัพสเกลเลอร์ภาพให้เป็น 720p เท่านั้น ซึ่งเครื่องเล่นดีวีดีหรือเครื่องเล่นบูลเรย์รุ่นใหม่(oppo ของเฮียเดจาวูก็อัพฯได้)
สามารถอัพฯได้หมดความคมชัดก็จะดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย  ยังไม่เหมือนกับภาพจากไฮเดฟจริงๆหรอกครับ  ไฟล์ MKV นั้นเป็นฟอร์แม็ตไฮเดฟครับ
ต้องบอกก่อนก็จะเหมือนกับการแปลงไฟล์เพลง 16/44.1khz ให้เป็น 24/96khz เป็นการอัพฯหลอกๆเท่านั้น  

[/quote]

หมายความว่าไฟล์ดีวีดีที่แปลงนั้นเป็นแค่การอัพสเกลให้เท่าบลูเรย์เท่านั้น ไม่ใช่เป็นการทำให้ไฟล์ดีวีดี
  เป็นไฟล์บลูเรย์ ใช่ไหมครับ
    ที่บอกว่าออปโปอัพฯได้ ถ้าเราตั้งไว้ที่ 1024 P มันก็จะอัพฯให้โดยอัตโนมัติ ใช่ไหมครับ
    ส่วนไฟล์เพลง 16 เป็น 24 เคยฟังครับ เหมือนว่าเสียงแหลมหรือรายละเอียดจะมากขึ้น(แต่เสียงบางครับ)
  ฟังไปนานๆสู้ของเดิม (16)ไม่ได้ครับแลดูเป็นธรรมชาติกว่า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #424 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 02:57:43 PM »

แต่เล่นแผ่นก็อปแล้วภาพค้างอะครับ

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #425 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 03:00:32 PM »

+1 ครับ ลองแล้วชัดกว่าดูจากเครื่องเล่นดีวีดีธรรมดา หรือแม้แต่เครื่องเล่นดีวีดีบางรุ่นก็อัพสเกลได้ถ้ามีช่องต่อ HDMI มาให้

เพราะเครื่องดีวีดี อ่านไฟล์ MKV จาก แผ่น DVD ได้ครับ ความละเอียดอ 720 ถึง 1080 บิทเรทสูงๆต้องผ่านสาย HDMI  ครับ

deja vu

« ตอบ #426 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 03:05:18 PM »

ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ ผลปรากฏก็คือ หลังจากแปลงเสร็จ ผลลับที่ได้เรื่องความคมชัดคงไม่แตกต่างอะไรมาก แต่ที่แตกต่างก็คือ เรื่องของภาพ ได้แก่ 720x480 , 1280x480 , 1920x1080 ตามที่เราเลือกแปลง เรื่องไฟล์ mkv เข้าใจครับ เพราะมันเป็นได้ทั้งขนาด 800-900 mb ไปจนถึง 10 gb ขึ้น อย่างที่ผมว่าตั้งแต่ต้นครับ คือถ้าไฟล์ต้นฉบับเป็นแบบไหน ไฟล์ที่แปลงก็จะได้คุณภาพแบบนั้นแหละครับ ถ้าไฟล์ต้นฉบับเป็นบลูเรย์ ไฟล์ที่แปลงคุณภาพก็จะอยู่ในระดับเดียวกัน ถ้าไฟล์ต้นฉบับเป็นดีวีดี ไฟล์ที่แปลงออกมาความคมของขอบภาพ คงดีกว่าดีวีดีนิดหน่อย.

แบบนี้ไม่น่าจะเรียกว่าเป็นการแปลงไฟล์นะครับ  น่าจะเรียกว่าอัพฯไฟล์มากกว่า
 เพราะเป็นแค่การเอาไฟล์เก่ามาขยายให้ใหญ่ขึ้น
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #427 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 03:06:54 PM »

เปรียบเทียบ ระหว่างดีวีดี กับ ที่แปลงจากดีวีดี เป็นบลูเรย์็ครับ

720x480 ดีวีดี

1920x1080 จากดีวีดี เป็น บลูเรย์

ผมลดขนาดให้เหลือ 720 เพื่อเปรียบเทียบกับภาพบน ข้อสังเกตุก็คือผมลดเป็น 720 ผลกลับเป็น720x405 ไม่ใช่ี 720x480

จริงๆถ้าจะยังความเป็น HD ไว้ต้อง  1280x720 ครับ สเกลจะไม่เพี้ยน

deja vu

« ตอบ #428 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 04:02:56 PM »

มีเครื่องเล่นบลูเรย์ตัวไหนบ้างครับที่เล่นแผ่นดีวีดีไม่ได้ 
    ที่ถามอย่างนี้เพราะน้องที่ทำงานบอกว่าอ่านเจอจากหลายที่บอกว่า
  ต้องเป็นเครื่องเล่นบลูเรย์ที่ออกแบบมาเป็นพิเศษถึงสามารถเล่นแผ่นดีวีดีได้  ฮืม
อั๋น501

« ตอบ #429 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 07:04:12 PM »

ดีวีดีมี Resolution 480i เท่านั้น เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปเทียบกับบูลเรย์(1080p)เลยครับ   อัพฯก็ได้แค่ 720p หลอกๆ

แต่เล่นแผ่นก็อปแล้วภาพค้างอะครับ

พวกแผ่นก็อปมักจะเป็นปัญหาสำหรับเครื่องเล่นบางยี่ห้อเพราะอาจจะใช้กลไกหัวอ่านที่ไมค่อยชอบอ่านแผ่นก็อปครับ
อย่างเช่นของเครื่อง DUNE MAX ใช้กลไกหัวอ่านของยี่ห้อโซนี่  ซึ่งจะไม่ค่อยอ่านแผ่นก็อป  ถ้าใช้กลไกหัวอ่านของคอมพิวเตอร์
จะอ่านแผ่นได้ดีกว่าครับ  มีเครื่องเล่นดีวีดีหรือบูลเรย์บางยี่ห้อจะมีปัญหากับแผ่นก็อป แต่บางยี่ห้ออาจจะไม่มี(พวกของจีนหรือเกาหลี)
ผมก็เจอบ่อยๆ  บางทีเล่นไม่อ่านเลยครับ
TRON

« ตอบ #430 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 | 11:44:01 PM »

ผมมีเครื่องเล่นดีวีดีของ Sony รุ่นราคาถูกเปิดฝาหน้าได้มาฟรีตอนพี่สาวซื้อ LED TV เล่นแผ่นปลอมแผ่นก๊อปได้ไม่มีปัญหาครับ สังเกตุว่ายิ่งเป็นรุ่นถูกจะยิ่งเล่นแผ่นก๊อปได้ เดาว่าเขาเซ็ทหัวอ่านที่ความละเอียดต่ำจึงทำให้อ่านแผ่นคุณภาพต่ำๆได้เหมือนพวกเครื่องจีน
อั๋น501

« ตอบ #431 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011 | 06:56:55 AM »

ผมมีเครื่องเล่นดีวีดีของ Sony รุ่นราคาถูกเปิดฝาหน้าได้มาฟรีตอนพี่สาวซื้อ LED TV เล่นแผ่นปลอมแผ่นก๊อปได้ไม่มีปัญหาครับ สังเกตุว่ายิ่งเป็นรุ่นถูกจะยิ่งเล่นแผ่นก๊อปได้ เดาว่าเขาเซ็ทหัวอ่านที่ความละเอียดต่ำจึงทำให้อ่านแผ่นคุณภาพต่ำๆได้เหมือนพวกเครื่องจีน

กลไกหัวอ่านผ่านหรือไดร์ฟนั้นสำคัญมาก  เครื่องเล่น Player ดีๆนั้นบางทีมักจะใส่ชุดป้องกันความผิดพลาดไว้มากเพื่อต้องการคุณภาพที่ดี
พอมาเจอกับพวกแผ่นก็อปคุณภาพต่ำก็เลยไม่ยอมอ่านข้อมูลในแผ่น  หัวอ่านไดร์ฟใส่แผ่นจากเครื่องคอมพิวเตอร์ราคาจะถูกและใช้งาน
ประเภทนี้ได้ดีเล่นกับแผ่นอะไรก็อ่านข้อมูลได้หมด  เดี๋ยวนี้ไดร์ฟดีวีดีที่ใช้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของ LG ราคา 600-700 บาทเท่านั้นเมื่อหลายปีก่อน
ผมเคยซื้อไดร์ฟดีวีดีของยี่ห้อ LG ราคาสองพันกว่าบาท  หากเป็นไดร์ฟบูลเรย์เมื่อหลายปีก่อน 6000-7000 บาท ช่วงสมัยออกมาใหม่ๆเป็นหมื่นบาท
แต่ปัจจุบันไดร์ฟบูลเรย์ราคาน่าจะประมาณ 2000 บาท  ช่วงที่ผมซื้อไดร์ฟบูลเรย์ - HD-DVD ของยี่ห้อ LG ราคา 6000-7000 บาทเหมือนกัน
ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ใส่ในเครื่องเล่น PC HD Player  ตอนนั้นถ้าเป็นไดร์ฟที่ก็อปแผ่นบูลเรย์หรือ HD-DVD ได้ราคาไดร์ฟร่วมหมื่นบาทซึ่งผมไม่ต้องการ
เพราะตัวแผ่นบูลเรย์เปล่าราคาแผ่นละ 400 บาทในตอนนั้น  แค่ไดร์ฟรุ่นผมที่ใช้อยู่ก็สามารถริปแผ่นบูลเรย์หรือ HD-DVD ลงฮาร์ดดีสก์ได้เหมือนกัน
แต่ลงเป็นแผ่นเปล่าบูลเรย์ไม่ได้เท่านั้น
อั๋น501

« ตอบ #432 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011 | 07:53:28 AM »

กลไกหัวอ่านแผ่นหรือไดร์ฟนั้นสำคัญมาก  เครื่องเล่น Player ดีๆนั้นบางทีมักจะใส่ชุดป้องกันความผิดพลาดไว้มากเพื่อต้องการคุณภาพที่ดี
พอมาเจอกับพวกแผ่นก็อปคุณภาพต่ำก็เลยไม่ยอมอ่านข้อมูลในแผ่น  หัวอ่านไดร์ฟใส่แผ่นจากเครื่องคอมพิวเตอร์ราคาจะถูกและใช้งาน
ประเภทนี้ได้ดีเล่นกับแผ่นอะไรก็อ่านข้อมูลได้หมด เดี๋ยวนี้ไดร์ฟดีวีดีที่ใช้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ถูกมากของ LG ราคา600-700 บาทเท่านั้นเมื่อหลายปี
ผมเคยซื้อไดร์ฟดีวีดีของยี่ห้อ LG ราคาสองพันกว่าบาท  หากเป็นไดร์ฟบูลเรย์เมื่อหลายปีก่อน 6000-7000 บาท ช่วงสมัยออกมาใหม่ๆเป็นหมื่นบาท
แต่ปัจจุบันไดร์ฟบูลเรย์ราคาน่าจะประมาณ 2000 บาท  ช่วงที่ผมซื้อไดร์ฟบูลเรย์ - HD-DVD ของยี่ห้อ LG ราคา 6000-7000 บาทเหมือนกัน
ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ใส่ในเครื่องเล่น PC HD Player  ตอนนั้นถ้าเป็นไดร์ฟที่ก็อปแผ่นบูลเรย์หรือ HD-DVD ได้ราคาไดร์ฟร่วมหมื่นบาทซึ่งผมไม่ต้องการ
เพราะตัวแผ่นบูลเรย์เปล่าราคาแผ่นละ 400 บาทในตอนนั้น  แค่ไดร์ฟรุ่นผมที่ใช้อยู่ก็สามารถริปแผ่นบูลเรย์หรือ HD-DVD ลงฮาร์ดดีสก์ได้เหมือนกัน
แต่ลงเป็นแผ่นเปล่าบูลเรย์ไม่ได้เท่านั้น   ปัจจุบันแผ่นเปล่าบูลเรย์ มีราคาถูกลงมาก  แต่เทียบกับฮาร์ดดีสก์เฉพาะความจุข้อมูลใช้ฮาร์ดดีสก์ถูกกว่า
พวกเครื่องเล่น Player ทั้งหลายมักจะเป็นปัญหาในการเลือกเล่นแผ่นต่างๆ  ใช่ว่าหัวอ่านไดร์ฟในคอมพิวเตอร์จะไม่มีปัญหาในการเล่นแผ่นมีเช่นกัน
และเครื่องไดร์ฟของคอมพิวเตอร์บางทีโดนล็อกให้เลือกเล่นเฉพาะโซนดีวีดีอีก   อันที่จริงแล้วเครื่องเล่นหรือไดร์ฟดีวีดีจะมีการล็อกโซนในแต่ละประเทศพอมาขายกันก็จะปลดล็อกทิ้งให้ใช้ได้ทุกโซน  ส่วนบูลเรย์มีแบ่งโซนเหมือนกัน(โซน A, B, C บ้านเราอยู่โซน A)

อั๋น501

« ตอบ #433 เมื่อ: 09 มกราคม 2012 | 06:51:00 PM »

อุ้ยเสี่ยวป้อ ภาค 1-2   เป็นหนังจีนกำลังภายในที่ผมชอบมากเพราะตัวพระเอกแสดงนำโดย โจวซิงฉือ เป็นจอมยุทธที่ไร้คุณธรรม กระล่อนเจ้าชู้
ไร้วิทยายุทธ เป็นบทประพันธ์ของกิมย้งไม่เหมือนเรื่องอื่นๆซึ่งพระเอกต้องเป็นจอมยุทธที่มีคุณธรรม ตัวละครอย่างอุ้ยเสี่ยวป้อ นั้นตรงข้ามกับจอมยุทธ
ทังหลายเนื้อเรื่องสนุกมากครับ  คงไม่มีใครจะรับบท อุ้ยเสี่ยวป้อ ได้ดีเท่ากับ โจวซิงฉือ แล้วครับ  มีที่ไหนจอมยุทธเวลาสู้กับใครต้องเอาผู้หญิง
ออกหน้าเสมอส่วนตัวพระเอกคอยแอบอยู่ข้างหลัง เป็นหนังเก่าที่ทำเป็นบูลเรย์ภาพไม่ค่อยดีนัก น่าจะเอาฟิล์มจากมาสเตอร์เก่าไม่ได้รีมาสเตอร์ใหม่
ไม่เหมือนหนังเก่าเรื่องอื่นๆ แต่ถ้าดูเอาสนุกก็โอเคใช้ได้
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #434 เมื่อ: 09 มกราคม 2012 | 09:17:27 PM »

อุ้ยเสี่ยวป้อ ภาค 1-2   เป็นหนังจีนกำลังภายในที่ผมชอบมากเพราะตัวพระเอกแสดงนำโดย โจวซิงฉือ เป็นจอมยุทธที่ไร้คุณธรรม กระล่อนเจ้าชู้
ไร้วิทยายุทธ เป็นบทประพันธ์ของกิมย้งไม่เหมือนเรื่องอื่นๆซึ่งพระเอกต้องเป็นจอมยุทธที่มีคุณธรรม ตัวละครอย่างอุ้ยเสี่ยวป้อ นั้นตรงข้ามกับจอมยุทธ
ทังหลายเนื้อเรื่องสนุกมากครับ  คงไม่มีใครจะรับบท อุ้ยเสี่ยวป้อ ได้ดีเท่ากับ โจวซิงฉือ แล้วครับ  มีที่ไหนจอมยุทธเวลาสู้กับใครต้องเอาผู้หญิง
ออกหน้าเสมอส่วนตัวพระเอกคอยแอบอยู่ข้างหลัง เป็นหนังเก่าที่ทำเป็นบูลเรย์ภาพไม่ค่อยดีนัก น่าจะเอาฟิล์มจากมาสเตอร์เก่าไม่ได้รีมาสเตอร์ใหม่
ไม่เหมือนหนังเก่าเรื่องอื่นๆ แต่ถ้าดูเอาสนุกก็โอเคใช้ได้
ผมชอบที่ เหลียงเฉาเหว่ย แสดงเอาไว้ในหนังชุดทางทีวีมากกว่าครับ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30 31 ... 45
พิมพ์