เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 06:01:45 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall"The Big Four" on same stage for the first time EVER!
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "The Big Four" on same stage for the first time EVER!  (อ่าน 59467 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #75 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010 | 03:11:46 PM »

ครับ พี่อั๋น ผมจะเลือกเล่นทั้งแบบแผ่นและแบบไฟล์แบบเสี่ย Tron แน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #76 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2010 | 08:01:37 AM »

ครับ พี่อั๋น ผมจะเลือกเล่นทั้งแบบแผ่นและแบบไฟล์แบบเสี่ย Tron แน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

บูลเรย์นั้นถือว่าเป็นฟอร์แม็ตเรื่องภาพที่ดีที่สุดแล้วครับ  นับตั้งแต่มนุษย์ได้รู้จักสร้างสื่อภาพเคลื่อนไหวมาเลยครับ
คุณสมบัติของมันเหนือชั้นมากกว่าดีวีดีอย่างเทียบกันไม่ได้เลย  แต่เวลาเรามาใช้เล่นมักจะมีปัญหาเรื่องจอรับภาพและเครื่องเสียงที่ใช้อยู่
ยังไม่ดีพอสำหรับเล่นบูลเรย์จึงทำให้เห็นคุณภาพของมันน้อยไป พูดง่ายๆถ้าชุดซีสเต็มเรื่องภาพและเสียงถึงๆขอบอกเลยว่าเวลานี้ไม่มีฟอร์แม็ตอะไร
ที่จะดีกว่านี้อีกแล้ว(ทั้งๆที่บูลเรย์ยังพัฒนาไม่ถึงขีดสุดด้วยซ้ำไป) อย่างทีวีพวกLCDหรือLED ทั้งหลายขนาดจอภาพ 50-60 นิ้วนั้นจิ๊บๆมากเล็กเกินไป
มันต้อง 100 นิ้วขึ้นไปครับถึงจะเห็นคุณภาพ 1080Pที่แท้จริงของบูลเรย์ ที่ผมบอกกล่าวมานี่ก็ต้องการสื่อให้เข้าใจกับฟอร์แม็ตบูลเรย์ว่าคุณภาพมันดี
ขนาดไหน เพราะพวกเราๆมนุษย์เงินเดือนคงไม่มีปัญญามีชุดซีสเต็มภาพและเสียงชั้นดีเล่นหรอกครับเล่นได้เท่ามีกำลังก็พอแล้ว แต่อยากให้รู้ไว้ว่า
ถ้าจะลงทุนซื้อดีวีดีเก็บสะสมให้ข้ามไปซื้อบูลเรย์เก็บไว้เลยดีกว่าเพราะอนาคตเราอาจจะมีเงินซื้อชุดซีสเต็มดีๆมาเล่นก็ได้ใครจะรู้
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #77 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 07:56:29 AM »

ไม่ทราบว่ามีใครมีความรู้สึกเหมือนผมหรือเปล่า ?  ลังเล  ลังเล  ลังเล

หลายครั้งแล้วที่เห็น Lars Ulrich ตีกลองได้ไม่สมศักดิ์ศรีทำให้เพลงลดความมันส์ลงไปเยอะมาก ผมว่าฝีมือของเค้า "ตก" หรือไม่
ก็เกิดมาจากการ "มิ้กซ์" ที่ทำให้เสียงกลอง "หลบ" มากเกินไปหน่อย....ก็ไม่อาจทราบได้  เศร้า

แต่ผมบอกไว้ตรงนี้เลยว่าถ้าเป็นภาษาอังกฤษ ต้องบอกว่าเค้าตีกลองได้ Sloppy มากๆ เพลงบางเพลงหลวมไปเลยและเปิดให้มีช่อง
ว่างแบบน่าเกลียดมาก บางที่ที่น่าจะควบคุมจังหวะก็รัวกลองตีกลองทอมโซโล่ห่วยๆ ซะยังงั้น  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม  

ฟังแล้วมันอารมณ์เสียจริงๆ ครับ ขนาดผมอัดความดังสุดๆ ขณะกำลังดู The Big 4 เรียกว่าสนั่นห้องลงไปถึงข้างล่างที่บ้านของผมเอง
ก็ยังได้ยินเสียงกลองไม่ชัดสักเท่าไรนักในบางเพลง !!!

เมื่อได้ฟังทั้งมือกลองของ Anthrax, Megadeth และ Slayer แล้ว Lars Ulrich ทำให้ "บารมี" คณะ Metallica ดูตกลงไปจริงๆ ครับ
ผมเลยจัดอันดับให้ฝีมือตีกลองอยู่ในอันดับ "โหล่" สุดๆ อย่างไม่น่าให้อภัย  ฮืม

มันเหมือนตอนคณะ Iron Maiden เปลี่ยนมือกลองจาก Clive Burr มาเป็น Nicko McBrain หรือว่าคณะ Judas Priest จาก Dave Holland
มาเป็น Scott Travis ไม่มีผิดเพี้ยน  ตกใจ

สืบเนื่องมาจากการพัฒนาการและทักษะของนักดนตรีทุกคนที่เป็นสมาชิกสูงขึ้นเรี่อยๆ แต่มือกลองที่ได้เอ่ยขึ้นทั้งสองคนข้างต้นตามไม่ทัน
พรรคพวกครับ ไม่ใช่ว่าตีไม่ดี ซึ่งการนำมือกลองคนใหม่เข้ามาแทนได้พิสูจน์แล้วว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องดังที่ทุกคนทึ่ติดตามฟังผลงาน
ของทั้งสองคณะคงจะสังเกตุได้อย่างชัดเจนว่าเสียงกลองนั้นมี "สีสัน" และ "บทบาท" เป็นอย่างมาก และ ช่วยให้บทเพลงในยุคต่อมาฟังดู
แข็งแกร่งยิ่งขึ้น

ในขณะที่สมาชิกนักดนตรีทั้งสามคนของคณะ Metallica เท่าที่ผมเห็น ได้เติบโตขึ้นและแข็งแรงตามลำดับ แต่พวกเค้าไม่ได้ยืนอยู่กับที่ครับ
ไม่ว่าจะเป็นพลังเสียงร้อง หรือ แม้กระทั่งฝีมือรวมทั้งสำเนียงกีตาร์อันดุดัน มันเพอร์เฟ็คท์มากครับ แต่คนที่กำลัง "ดึง" ความเจริญของวงผม
ว่าคือไอ้เจ้า "กะลา" นี่แหละครับ

...แต่นี่เป็นมุมมองส่วนตัวของผมคนเดียวนะครับ ไม่ได้เอาไอเดียมาจากใคร...คือว่า ฟังคอนเสิร์ตมาหลายครั้งแล้วก็ยัง "ผิดหวัง" เลยเกิด
ความ "น้อยใจ" ขึ้นมาน่ะครับ  เศร้า  เศร้า  เศร้า

และที่ "เจ็บใจ" พอสมควรก็คือว่า ไอ้กะลา นี่มันเป็นหัวหน้าวงเสียด้วยน่ะซิครับ หรือว่า ถ้าไม่ใช่ก็เปรียบเสมือนอยู่ในตำแหน่งนี้แหละ เพราะ
ฉะนั้นมันก็คงเป็นไปได้ยากที่จะโดน "ไล่ออก" จากวง

นอกจากจะโบกมือชิง "ลาออก" เสียเองคล้ายๆ กรณีของ Mike Portnoy แห่งคณะ Dream Theater !!!!

...ใครมี ความรู้สึก เหมือนผมตอนนี้บ้างมั้ยครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2010 | 08:03:31 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #78 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 10:48:50 AM »

แหม พี่โป่ง วิจารณ์มันส์ดีจริง ๆ (ชอบ ๆ)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมรู้สึกเหมือนกับที่พี่โป่ง คอมเม้นท์ไ้อ้ Lars เหมือนกัน ในเรื่อง performance ซึ่งมีจังหวะที่ "หลุด" บ่อยและ "เยอะ" มาก
แต่ Lars มันอาศัียลูกมั่ว ลูกตามน้ำไปเรื่อย (ผมว่า James, Kirk ก็รู้ดีในเรื่องนี้ แต่ครั้นจะให้เอ่ยตรง ๆ คงจะลำบาก)

อย่างในงานชุด Death Magnetic ในสตูดิโอเอง เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้ฟังเวลาเล่นไลฟ์แล้ว มันต่างกันมาก โดยเฉพาะเพลงเร็ว ๆ
ล่าสุดอย่างเพลง All Nightmare Long, That was just your life หรือ Suicide & Redemption เพลงหลังสุดนี่ยิ่งแย่เลย แกหลุดเยอะมาก

ผมว่าแฟน ๆ หลายคนก็ซีเรียสในเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ ก็คงต้องปล่อยให้เป็นแบบนี้แหล่ะครับ
คิดซะว่า เอาวะในเมื่อกลองของไอ้ Lars มันห่วย แต่ยังดีที่ performance ของกีต้าร์ เบส หรือภาพรวมของเพลงมันยังทำให้เราถึงจุด orgasm
ได้ก็โอเคแล้ว

Metallica ณ ตอนนี้ คงไม่น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงเรื่องสมาชิกแน่นอนครับ ซึ่งสมาชิกแต่ละคนไม่เคยออกงาน Solo ด้วย
ลำพังออกงานใหม่ชุดนึง ทัวร์อีก 2-3 ปี ก็สบายยาวไปเลย
Metallica ปัจจุบันก็ต้องบอกว่าเป็นวงดนตรีที่ทำงานในรูปแบบธุรกิจบริษัทจริง ๆ  ยิ้ม

สรุป ในเรื่องของ Performance ของ Lars = ไม่น่าพอใจ ครับ  เจ๋ง

ปล.1 Lars เริ่มใช้ชุดกลองเล็กตั้งแต่ช่วง Load tour, จนถึงปัจจุบัน ใช้กลองชุดใหญ่แค่ตอนงาน S&M
ปล.2 นานมาแล้ว ผมเคยอ่านบทสัมภาษณ์เีกี่ยวกับ Lars ในเรื่องของการเซ็ตชุดกลองว่า ทำไมถึงเซ็ตชุดเล็ก ๆ
Lars กลับตอบว่า "มัน Challenge สำหรับผม" ประมาณว่า คงจะตีให้เร็ว รัว มากกว่าเดิมทั้ง ๆ ที่ใช้กลองชุดเล็ก
แต่ ณ ปัจจุบันได้พิสูจน์แล้ว ว่ามันไม่ใช่
JKNoremorse

« ตอบ #79 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:01:12 AM »

บูลเรย์นั้นถือว่าเป็นฟอร์แม็ตเรื่องภาพที่ดีที่สุดแล้วครับ  นับตั้งแต่มนุษย์ได้รู้จักสร้างสื่อภาพเคลื่อนไหวมาเลยครับ
คุณสมบัติของมันเหนือชั้นมากกว่าดีวีดีอย่างเทียบกันไม่ได้เลย  แต่เวลาเรามาใช้เล่นมักจะมีปัญหาเรื่องจอรับภาพและเครื่องเสียงที่ใช้อยู่
ยังไม่ดีพอสำหรับเล่นบูลเรย์จึงทำให้เห็นคุณภาพของมันน้อยไป พูดง่ายๆถ้าชุดซีสเต็มเรื่องภาพและเสียงถึงๆขอบอกเลยว่าเวลานี้ไม่มีฟอร์แม็ตอะไร
ที่จะดีกว่านี้อีกแล้ว(ทั้งๆที่บูลเรย์ยังพัฒนาไม่ถึงขีดสุดด้วยซ้ำไป) อย่างทีวีพวกLCDหรือLED ทั้งหลายขนาดจอภาพ 50-60 นิ้วนั้นจิ๊บๆมากเล็กเกินไป
มันต้อง 100 นิ้วขึ้นไปครับถึงจะเห็นคุณภาพ 1080Pที่แท้จริงของบูลเรย์ ที่ผมบอกกล่าวมานี่ก็ต้องการสื่อให้เข้าใจกับฟอร์แม็ตบูลเรย์ว่าคุณภาพมันดี
ขนาดไหน เพราะพวกเราๆมนุษย์เงินเดือนคงไม่มีปัญญามีชุดซีสเต็มภาพและเสียงชั้นดีเล่นหรอกครับเล่นได้เท่ามีกำลังก็พอแล้ว แต่อยากให้รู้ไว้ว่า
ถ้าจะลงทุนซื้อดีวีดีเก็บสะสมให้ข้ามไปซื้อบูลเรย์เก็บไว้เลยดีกว่าเพราะอนาคตเราอาจจะมีเงินซื้อชุดซีสเต็มดีๆมาเล่นก็ได้ใครจะรู้

โอ้ว ....  50-60 นิ้ว นี่ยังไม่พอหรอครับ ?  ยิงฟันยิ้ม
ิคิดดูนะครับ เมื่อวานผมไป MBK เจอบู๊ตของ SAMSUNG เขาเอา LCD 40" 1080P มาขายในราคา 19,900 บาท เท่านั้น !
(เข้าใจว่ามันถูกที่สุดแล้ว ณ ตอนนี้)

แฟนผมก็เชียร์เหมือนกัน แต่สุดท้าย ไม่ได้ซื้อครับ ติดอยู่ 3 อย่าง  เรื่องที่ทาง, เรื่องเงิน (ความจริงไม่สำคัญมาก), ความกระชั้นชิด
... ปีหน้า ครับพี่ ... ผมได้เล่นแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #80 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:02:24 AM »

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องการมิกซ์เสียงมากกว่านะครับ เพราะที่ผมได้ดูการแสดงที่ Nimmes (France) ก่อนหน้านี้ไม่นาน เสียงกลองของลาร์สชัดเจนดีมาก และยังตีได้ดีไม่มีตกครับ เพิ่้งเปิดดูเมื่อเสาร์ที่่านมาอีกรอบ ดูกี่ทีก็มันส์โคตร
JKNoremorse

« ตอบ #81 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:16:04 AM »

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องการมิกซ์เสียงมากกว่านะครับ เพราะที่ผมได้ดูการแสดงที่ Nimmes (France) ก่อนหน้านี้ไม่นาน เสียงกลองของลาร์สชัดเจนดีมาก และยังตีได้ดีไม่มีตกครับ เพิ่้งเปิดดูเมื่อเสาร์ที่่านมาอีกรอบ ดูกี่ทีก็มันส์โคตร

พี่ Tron ดู HD Mexico City หรือ Big-4 ไปหรือยังครับ มันส์ไหมครับ?  ขยิบตา
ตอนนี้ ผมชอบไลฟ์เพลง All Nightmare Long มาก ๆ เลย ที่ Nimes นั้น บรรยากาศสุด ๆ จริง ๆ (นี่ขนาดผมดูแค่ DVD ปกตินะเนี่ย)
TRON

« ตอบ #82 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 11:20:48 AM »

พี่ Tron ดู HD Mexico City หรือ Big-4 ไปหรือยังครับ มันส์ไหมครับ?  ขยิบตา
ตอนนี้ ผมชอบไลฟ์เพลง All Nightmare Long มาก ๆ เลย ที่ Nimes นั้น บรรยากาศสุด ๆ จริง ๆ (นี่ขนาดผมดูแค่ DVD ปกตินะเนี่ย)

ยังครับ กำลังจะส่ง HDD ให้พี่อั๋นดูดมาให้ภายในอาทิตยนี้นี่แหละครับ พอได้ดู Metallica - Nimmes แบบ HD แล้วมันติดครับอยากดูอีก อย่าหาว่าผมเว่อร์เลยนะครับ ได้ดูภาพชัดๆคมๆจอใหญ่ๆระบบเสียงแบบ 24 bit ที่ดีกว่าดีวีดีมาก ทำให้ไม่อยากดูดีวีดีอีกจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #83 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 06:19:15 PM »

ยังครับ กำลังจะส่ง HDD ให้พี่อั๋นดูดมาให้ภายในอาทิตยนี้นี่แหละครับ พอได้ดู Metallica - Nimmes แบบ HD แล้วมันติดครับอยากดูอีก อย่าหาว่าผมเว่อร์เลยนะครับ ได้ดูภาพชัดๆคมๆจอใหญ่ๆระบบเสียงแบบ 24 bit ที่ดีกว่าดีวีดีมาก ทำให้ไม่อยากดูดีวีดีอีกจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม

เสี่ยTRON ไม่ได้เวอร์หรอกครับ มันเป็นธรรมดาเมื่อเราเลือกได้อะไรที่ดีกว่าเราก็ควรที่จะเลือกกับสิ่งที่ดีกว่า ผมเองก็เลิกดูดีวีดีมานานแล้วครับ
ไม่เห็นจะแปลกอะไรใครๆก็เล่นบูลเรย์กันทั้งนั้น  วันก่อนผมไปบ้านคนรู้จัก บ้านของเขาพ่อแม่พี่น้องอยู่ติดกันเรียงกันสามหลังเลยครับ เขาเห็นผม
ชอบดูหนังฟังเพลงเลยพาชมบ้านทั้งสามหลังเรียกว่าบ้านพ่อแม่พี่น้องทั้งสามหลังมีชุดซีสเต็มโฮมเธียเตอร์ทุกหลังเล่นบูลเรย์กับLED 50 นิ้วทั้งหมด
สะสมแผ่นบูลเรย์ทั้งหนังและคอนเสิร์ต โดยในตู้เก็บแผ่นมีแต่แผ่นบูลเรย์ทั้งนั้นเขาบอกผมว่าดูบูลเรย์แล้วไม่อยากดูดีวีดีอีกเลยเอาแผ่นดีวีดีเก็บ
ใส่กล่องเอาไว้ในห้องเก็บของ  ผมว่าสมัยนี้ใครๆก็ดูหนังHi-Def.กันบ้านทั้งเมืองทีวีพวกFull HD ขายดีมากราคาก็ถูกลงเรื่อยๆถ้าเทียบกับสมัยก่อน
เอาแค่ประมาณ5-6 ปีที่ผ่านมานี้พวกโปรดักชั่นทีวีเครื่องใหญ่ๆ(ผมก็เคยเล่น)จอขนาด 50 นิ้วราคา6-7 หมื่นบาทยังขายดีเลยครับ แล้วยุดนี้LCD
ขนาด 40-50 นิ้วสเปกดีๆราคาไม่ถึงสามหมื่นบาทถึงมียอดขายกันอย่างมากมาย ส่วนเครื่องเล่นบูลเรย์ก็ราคาไม่แพงแล้วเครื่องละ4-5 พันบาท
รออีกหน่อยอาจจะเหลือแค่พันกว่าบาทเท่านั้น ราคาแผ่นบูลเรย์ก็ถูกลงมากถ้าเทียบกับสมัยดีวีดีแผ่นโซน1 ราคาเป็นพันบาท ถ้าเทียบกับการแพร่
หลายเข้าถึงคนเล่น บูลเรย์นั้นใช้เวลาสั้นมากๆนี่แค่2-3 ปียังสามารถครอบครองตลาดคนเล่นได้มากมายขนาดนี้และยิ่งมีทางลัด(ไฟล์)ให้เล่นด้วย
ผมว่าอีกไม่นานดีวีดีจะไปก่อนเวลาอันสมควร ถ้าไม่เชื่อผมคอยติดตามดูก็แล้วกัน

JKNoremorse

« ตอบ #84 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010 | 09:30:20 AM »

เสี่ยTRON ไม่ได้เวอร์หรอกครับ มันเป็นธรรมดาเมื่อเราเลือกได้อะไรที่ดีกว่าเราก็ควรที่จะเลือกกับสิ่งที่ดีกว่า ผมเองก็เลิกดูดีวีดีมานานแล้วครับ
ไม่เห็นจะแปลกอะไรใครๆก็เล่นบูลเรย์กันทั้งนั้น  วันก่อนผมไปบ้านคนรู้จัก บ้านของเขาพ่อแม่พี่น้องอยู่ติดกันเรียงกันสามหลังเลยครับ เขาเห็นผม
ชอบดูหนังฟังเพลงเลยพาชมบ้านทั้งสามหลังเรียกว่าบ้านพ่อแม่พี่น้องทั้งสามหลังมีชุดซีสเต็มโฮมเธียเตอร์ทุกหลังเล่นบูลเรย์กับLED 50 นิ้วทั้งหมด
สะสมแผ่นบูลเรย์ทั้งหนังและคอนเสิร์ต โดยในตู้เก็บแผ่นมีแต่แผ่นบูลเรย์ทั้งนั้นเขาบอกผมว่าดูบูลเรย์แล้วไม่อยากดูดีวีดีอีกเลยเอาแผ่นดีวีดีเก็บ
ใส่กล่องเอาไว้ในห้องเก็บของ  ผมว่าสมัยนี้ใครๆก็ดูหนังHi-Def.กันบ้านทั้งเมืองทีวีพวกFull HD ขายดีมากราคาก็ถูกลงเรื่อยๆถ้าเทียบกับสมัยก่อน
เอาแค่ประมาณ5-6 ปีที่ผ่านมานี้พวกโปรดักชั่นทีวีเครื่องใหญ่ๆ(ผมก็เคยเล่น)จอขนาด 50 นิ้วราคา6-7 หมื่นบาทยังขายดีเลยครับ แล้วยุดนี้LCD
ขนาด 40-50 นิ้วสเปกดีๆราคาไม่ถึงสามหมื่นบาทถึงมียอดขายกันอย่างมากมาย ส่วนเครื่องเล่นบูลเรย์ก็ราคาไม่แพงแล้วเครื่องละ4-5 พันบาท
รออีกหน่อยอาจจะเหลือแค่พันกว่าบาทเท่านั้น ราคาแผ่นบูลเรย์ก็ถูกลงมากถ้าเทียบกับสมัยดีวีดีแผ่นโซน1 ราคาเป็นพันบาท ถ้าเทียบกับการแพร่
หลายเข้าถึงคนเล่น บูลเรย์นั้นใช้เวลาสั้นมากๆนี่แค่2-3 ปียังสามารถครอบครองตลาดคนเล่นได้มากมายขนาดนี้และยิ่งมีทางลัด(ไฟล์)ให้เล่นด้วย
ผมว่าอีกไม่นานดีวีดีจะไปก่อนเวลาอันสมควร ถ้าไม่เชื่อผมคอยติดตามดูก็แล้วกัน

ครับ ปีหน้าอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงที่เห็นกันเด่นชัดกว่านี้ก็ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
พี่อั๋นครับ ว่าแต่ว่า ... เคยมีกระทู้เปรียบเทียบระหว่าง LCD กับ LED หรือยังครับ ผมอยากทราบความแตกต่างของมันน่ะครับ
เข้าใจว่า LED ประหยัดไฟได้กว่า 50% ถ้าเทียบกับ LCD แต่ผมคงไม่ได้ใช้งานมันบ่อย อาจจะซื้อแค่ LCD ครับ
แล้วประสิทธิภาพอื่น ๆ ล่ะครับ ถ้าเทียบกัน? จะย้ายไปคุยห้องที่ถูกต้องก็ได้นะครับ
TRON

« ตอบ #85 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010 | 10:38:28 PM »

ไม่ทราบว่ามีใครมีความรู้สึกเหมือนผมหรือเปล่า ?  ลังเล  ลังเล  ลังเล

หลายครั้งแล้วที่เห็น Lars Ulrich ตีกลองได้ไม่สมศักดิ์ศรีทำให้เพลงลดความมันส์ลงไปเยอะมาก ผมว่าฝีมือของเค้า "ตก" หรือไม่
ก็เกิดมาจากการ "มิ้กซ์" ที่ทำให้เสียงกลอง "หลบ" มากเกินไปหน่อย....ก็ไม่อาจทราบได้  เศร้า

ได้ดู Big 4 แล้ว (ด้วยความอนุเคราะห์จากพี่อั๋นครับ) และผมเข้าใจแล้วว่าทำไมพี่โป่งถึงรู้สึกว่าเสียงกลองมันไม่ดี เพราะการมิกซ์เสียงทำได้ "ห่วยแตก" มากๆครับ โดยเฉพาะไอ้เสียงกลองทู่ๆนี่รับไม่ไ้ด้เลย ถ้าใครเคยได้ดูบลูเรย์ Metallica - Nimmes France แล้วจะรู้ว่าระบบเสียงมันต่างกันอย่าง "สวรรค์" กับ "นรก" ครับ เท่าที่ได้ดูวงอื่นๆเสียงก็แย่เหมือนกันครับ (แต่ดูเหมือน Metallica ห่วยสุด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010 | 11:01:06 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #86 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010 | 02:35:02 PM »

They will be back ... 2011

England, France has been fixed!
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #87 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:31:27 PM »

ในที่สุดก็ได้ดูกับเขาบ้างครับกับบลูเรย์ Big Four และก็ต้องบอกว่าคุณภาพคุ้มกับเงินที่เสียไป ภาพสุดยอดเห็นถึงรูขุมขนนักดนตรีและคนดู แสงสีสว่างสดใสไร้ที่ติ ขนาดคุณแม่ผมยังออกปากชมว่าฟ้าสวยมาก(?) ซาวน์ดผมว่ามิกซ์มาได้ดีทีเดียวสำหรับคนหูแย่แบบผม

นอกจากเรื่องภาพและเสียงแล้ว เรื่องเอนเตอร์เทนคนดูก็ค่อนข้างตรงกับที่พี่ JK เอ่ยไว้ในหน้าแรก ขอแบ่งเป็นสองพาร์ตนะครับ พาร์ตแรกก็แผ่นแรกนั่นแหละ

Disc 1 : Anthrax, Megadeth, Slayer

Anthrax : เรื่องเอนเตอร์เทนคนดูทำได้ดีทีเดียว โดยเฉพาะนักร้อง Joey Belladonna ที่พูดคุยกับคนดูอยู่ตลอดและมือเบสบ้าพลังที่ผมจำชื่อแกไม่ได้ ส่วนตัวแล้วไม่ได้ติดตามงานวงนี้เท่าไหร่รู้จักแค่บางเพลง เช่นเพลง Madhouse ที่ติดอยู่ในเกม Guitar Hero 2 แต่เพลงที่เหลือที่หยิบมาเล่นก็มันส์สะใจขาแทรชพันธุ์ทางอย่างผมพอสมควร ไม่ว่าจะเป็นเพลง Caught in a Mosh, Metal Thrashing Mad และ I am the Law

Megadeth : ตอนแรกเดฟและคณะใส่กันแบบไม่ต้องพัก ไม่ต้องพูดพร่ำทำเพลงให้เสียเวลา (ไม่รู้เพราะฝนตกด้วยรึเปล่า) แต่ตอนใกล้จบก็มีกล่าวแนะนำวงและพูดคุยกับคนดูพอเป็นพิธี เสียดายที่เล่นเพลงที่ผมชอบน้อยไปหน่อย โดยเฉพาะเพลง Tornado of Souls แต่เพลงอื่นๆก็ถือว่าเลือกมาได้ดีครับ ส่วนตา Chris Broderick ก็ฝีมือไม่ธรรมดาสมคำร่ำลือ

Slayer : ตรงกับที่พี่ JK เขียนไว้แป๊ะ แทบไม่ต้องปฏิสัมพันธ์กับคนดูเลยแต่ผมกลับชอบโชว์ชุดนี้ที่สุดในดิสค์แรกเพราะมันดิบ เหี้ยม ห่ามสะใจผมดีเหลือเกิน อาจจะเป็นเพราะผมฟังแต่พวกโหดๆด้วยกระมัง โดยเฉพาะตา Dave Lombardo มือกลอง Godfather of Double Bass ที่ผมเพิ่งได้เห็นฝีมือแกจะๆก็คราวนี้เนี่ยแหละ ต้องขอซูฮกในความดุดันจริงๆ ฟาดกลองเหยียบกระเดื่องแบบลืมตายกะเอาให้กลองแหลกคามือเลยทีเดียวเชียว ยิ่งซาวน์ดชัดกว่าในสตูดิโออัลบั้มยิ่งทำให้มันส์เข้าไปใหญ่ ส่วนมือกีตาร์คู่ (ที่หุ่นเริ่มเข้าใกล้หมีเข้าไปทุกที) ของวงก็ไม่ผิดหวังปั่นปิ๊กกันสายแทบขาด เพลงดังๆที่ผมรู้จักก็มากันครบครัน ไม่ว่าจะเป็น Mandatory Suicide, Angel of Death และ Raining Blood

ต้องบอกว่าดิสค์แรกเรียงตำแหน่งวงที่เล่นมาได้ดีมาก เริ่มจากหนักน้อยๆค่อยๆแย้บไปโคตรโหดโฉดสุดๆได้อย่างลงตัว

Disc 2 : Metallica and documentary

ซัดกันไป 2 ชม.เต็มๆ เรียกว่าเต็มอิ่มจนแทบจุกก็ว่าได้สำหรับเพลงของ Metallica เสียงกลองไม่เป็นที่น่าพอใจตามที่พี่ๆกล่าวมาทำให้พลังลดลงไป แต่โดยรวมก็ถือว่ามันส์จริงๆครับ เอ็นเตอร์เทนดีเยี่ยม เพลงที่เลือกมาก็ต้องมีโดนใจแฟนๆไม่มากก็น้อยรวมไปถึงเพลงประวัติศาสตร์ Am I Evil ที่ทั้งขำทั้งยิ่งใหญ่ในเวลาเดียวกัน ส่วนวีดีโอเบื้องหลังก็มีอะไรฮาๆให้ได้เห็นตลอดโดยเฉพาะมือเบส Anthrax (อีกแล้ว?) กับเรื่องถั่วและการเย็บกางเกง, เรื่องขุนพล Megadeth พนันกันว่าฝนจะตกตอนที่ Slayer ขึ้นโชว์, หนุ่มบัลแกเรียกับรอยสัก Kerry King ฯลฯ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบมานั่งดู DVD หรือบลูเรย์แบบนี้เท่าไหร่ เวลาได้ดีวีดีมาก็มักจะเก็บเข้ากรุ แต่บลูเรย์แผ่นนี้ต้องมีดูซ้ำแน่นอนครับเพราะมันสุดยอดเหนือคำบรรยายจริงๆ

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #88 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:30:33 AM »

ก้องแอบเล่นบลูเรย์เมื่อไหร่ ไม่เห็นบอกกันเลยครับ
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #89 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:58:11 PM »

ก้องแอบเล่นบลูเรย์เมื่อไหร่ ไม่เห็นบอกกันเลยครับ

พอดีได้งบประมาณมาจำนวนหนึ่งจากช่วงตรุษจีนก็เลยอยากลองบลูเรย์ดูครับ แล้วก็ไม่ผิดหวัง ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
พิมพ์