เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 09:05:05 AM
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: phil_wc - The Classical  (อ่าน 8406 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009 | 11:18:38 AM »

Artist: phil_wc

Album: The Classical (2009)

Genre: Instrument, Classical

Track list:

1. Seashell (3:18)
   2. Thai spirit on the Space (4:46)
   3. String Quartet in G Minor "สูญ" (4:19)
   4. Lost in the Sunset (5:25)

Bonus Track:

1. Db Theme (2:26)
   2. Other World (6.10)

ครับ.. ก็นี่เป็นอัลบั้มแรกของปีนี้นะครับและเป็นอัลบั้มที่3ของผม ตัวอัลบั้มนี้ 4เพลงแรกผมจะทำเพลงในแนวคลาสสิกครับ เป็นงานผมทำส่งในคณะที่ผมสอบเข้าด้วยครับ จริงๆส่ง2เพลง แต่ทำมาตั้ง4เพลง ผมเลยเลือกเพลงที่2กับ4ส่ง เพราะอีก2เพลงมันยังไม่เวิร์ก Seashell เป็นเพลงที่คิดว่าเพราะที่สุดจากทั้ง4เพลง เพราะเป็นเพลงเบาๆ ไม่ได้โชว์เทคนิคเหมือนที่เหลือจึงไม่ได้นำไปส่งอาจารย์ เพลงที่ผมส่งอาจารย์นี่2เพลงเป็นเพลงที่ให้อาจารย์ณรงค์ฤทธิ์ได้แก้ไขให้ ด้วยครับ (อาจารย์สอนอยู่มหาวิทยาลัยจุฬาฯ มีผลงานเยอะเหมือนกัน) นับเป็นเกียรติอย่างยิ่ง

ส่วน2เพลงที่แหลือ เพลงแรกเป็นเพลงที่ผมใช้เปิดตัวทีมทำเพลงบนเว็บบล็อกที่ผมเล่นอยู่ครับ เป็นการแต่เพลงตามหัวข้อรายเดือน เพิ่งเริ่มทำกัน ส่วนอีกเพลงเป็นเพลงแนวอิเล็กโทรนิกส์ครับ มีใช้Moog ด้วย (เป็นซอฟท์แวร์ครับ) ก็ลองฟังดูนะครับว่าชอบกันรึเปล่า
ตัวปกอัลบั้มเราก็ได้แขกรับเชิญช่วยถ่ายด้วยครับ น้อง jenya นั่นเอง(มีใครรู้จักป่าว) อะ มีลิ้งให้ดู http://www.flickr.com/photos/qcpassok/

ขอขอบคุณ :

ผู้ฟังและผู้ที่ติดตามผลงานทุกท่าน
พ่อ แม่
พี่กิต HHH เอาเพลงไปเปิดในรายการวิทยุด้วย, พี่น้องThaiprog, เว็บมาสเตอร์และMod ของเว็บที่ให้ฝากไฟล์, น้อง jenya(ไม้) , พี่นิเกะ(Nike http://nike.exteen.com/ )สำหรับเสียงฉิ่งฉับ

-------------------------------------------------------

Download link:
http://www.thaiprog.net/xbasnaphon/The_Classical.rar

แนะนำติชมมาได้ตรงนี้เลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม 2009 | 10:05:05 PM โดย phil_wc » บันทึกการเข้า

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009 | 11:21:53 AM »

รออยู่เลย ขอโหลดก่อนล่ะ ไว้มาว่ากันอีกที ปกเข้าท่าดีครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2009 | 11:23:30 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009 | 01:25:28 PM »

ปกสวยยย
.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009 | 02:46:59 PM »

ฟังอยู่ครับ เสียงออกเป็นไฟฟ้าไปหน่อยครับ เพลงเพราะดี ปกเหมือนนิวเอจ  ยิ้ม

Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009 | 07:44:07 PM »

เพราะดีครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009 | 07:47:01 PM »

เห็นปกนึกว่าเป็นศิลปิน Ambient/IDM หน้าใหม่จากค่าย N5MD แน่ะ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 | 09:20:20 PM »

ว้าวๆๆ แหล่มแจ่มแจ๋วจริงๆ น้องพี่
ชอบหน้าปกครับ ถ่ายอีโมซะด้วย ถ่ายรั่วหรือล้างสไลด์ครับ

แล้วเรื่องศาลายาว่าไงครับ เมพยังงี้คงไม่พลาดใช่ไหมล่ะ ยิงฟันยิ้ม

♫ phil_wc ♫
Phi

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 | 10:15:00 PM »

พลาดแหล่วครับ

ไปสอบรังสิตต่อครับ

ฟังแล้วคอมเม้นท์ด้วยนะ..

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 | 10:22:48 PM »

ฟังยังไงก็ชอบเพลง Seashell มากที่สุดครับ อยากให้ทำเพลงสไตล์นี้ออกมาบ่อยๆ อีกเพลงที่ฟังแล้วรู้สึกเข้าท่าคือ Lost in the Sunset ครับ ส่วน Other World นั้นคงจะได้อารมณ์มากยิ่งขึ้นหากได้เล่นแบบเต็มแบนด์ครับ จะมีข้อติเล็กน้อยก็ตรงที่บทเพลงคลาสสิคนั้นมันยังไม่ถึงอารมณ์เท่าที่ควร (อาจเป็นเพราะไม่ได้เล่นกับวงเครื่องสายของจริงก็ได้ครับ) ยังไงก็ลองหางานของ Composer แนว Modern Classical รุ่นใหม่อย่าง Max Richter, Sylvain Chaveau, Olafur Arnalds, Rafael Anton Irisarri, Angelo Badalamenti หรือผลงานของวงอย่าง Whitetree, The Cronos Quartet หรือไม่ก็วง Les Fragments De La Nuit มาฟังประกอบเพื่อเป็นการศึกษาแนวทางการคอมโพสเพลงคลาสสิคยุคใหม่ด้วยก็จะยิ่งดีครับ แต่ก็ขอชมว่างานชิ้นนี้มีพัฒนาการไปในทางที่ดีขึ้นมาก ยังไงก็จะติดตามฟังผลงานต่อไปเรื่อยๆนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2009 | 10:29:44 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009 | 03:34:58 PM »

งานเข้าละ
จากเทพารักษ์ ไปรังสิตเนี่ยนะ
เดินทางกันสวีวี่วีเลยทีเดียว  แลบลิ้น

โหลดได้3 เพลงก๊าบ ไฟล์มันตัด ที่24 เม็ก เน็ตเต่าตนุมาก
เดี๋ยวขอดูดอีกที 60เม็กใช่ไหมครับ
 ฮืม

♫ phil_wc ♫
Phi

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009 | 04:42:21 PM »

ใช่คร้าบ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 10:08:46 PM »

มาแค่ ๓เพลงเหมือนเดิม โหลดมาสองวันแระ  เศร้า

ขอคุยกันทีละเพลงละกัน

ติดใจเพลงที่สองอะครับ
ื่ชื่อเพลง Thai spirit in the space ชวนให้พี่รีบฟังก่อนเลย
ชอบครับ ลีลาการเดินเบสของเปียโน มันร็อคชัดๆ
เป้นเพลงที่ผสมผสานความชื่นชอบเพลงต่างๆของผู้แต่งเพลง เรียกว่าอะไรที่มันฝังใจไว้ นี่จะเอามาใส่ในเพลงนี้มั้งครับ
ชอบฝีมือการเล่นคีย์บอร์ดครับ เด็กคนนี้มีอนาคตไกล (น้องเราต้องอวยให้เยอะๆ)
พูดง่ายๆว่า มีกึ๋นและมีรสนิยมดีมาก

หลังจากอินโทรด้วยเปียโนที่พริ้วพรายหลุดโลกดีแท้
ท่อนเมโลดี้หลัก a 0:15 มันสะดุดหูพี่มากเลย
ฟิลลองฟัง Libertango ของAstor Piazzolla ดู เพราะเพลงนี้มันค่อนข้างฮิตมากครับ
http://www.youtube.com/watch?v=Fs48F0dnmuI
เมโลดี้ไม่เหมือนแน่นอน แต่ลีลาการทิ้งโน้ตตัวสุดท้าย มันคล้ายๆกันอ่ะนะ

ตรง b 1:20 อันนี้ยอมแพ้ครับ ฟิลเฉลยให้หน่อยดิ๊ ว่าหยุดทำไม

ท่อน c 2:40 พี่ว่าธรรมดาไปหน่อย น่าจะโชว์เทพไปเลย แบบcadenza ของปากานีนี่ ละแจ่มโป๊ด จะได้ฟิลลิ่งของสเปซซี่กว่านี้

ทีนี้มาถึงท่อนที่พี่ว่าครีเอทฯที่สุดละ
คือตรง d 3:20 ที่มีเสียงเคาะป๊อกๆ นี่แหละ แหมมันช่างสุดสวิงริงโก้ดีจังเลย
มันเข้ากับเมโลดี้ในท่อน e ทั้งหมด และให้สำเนียง"ไทย" อย่างชื่อเพลงว่าจริงๆ (ก็แน่ละซี่)
ช่วงนี้จนจบเพลง ถือว่าสร้างอารมณ์ไคลแม็กซ์ได้ดีมากๆเลยครับ
นับถือว่าช่วงนี้เป็นการสร้างสรรค์งานอย่างแท้จริง

สรุปว่า ถ้าปรับช่วง b ถึง c ให้ดึงดูดใจมากกว่านี้ พี่ว่าเกือบสมบูรณ์เลยนะ เพราะแนวคิดของเพลงน่าสนใจอยู่แล้วแหละ
แล้วก็เมโลดี้หลัก มันอาจจะบังเอิญไปคล้ายกันซักนิ้ดนึงนะ
แต่ก็ชอบครับฟิล  ยิงฟันยิ้ม

♫ phil_wc ♫
Phi

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009 | 11:24:42 PM »

ผมไม่เพิ่งเคยฟังเพลงในลิ้งนั้นครั้งแรกครับ
ชอบครับเพลงเพราะดี   ทิ้งท้ายคล้ายๆแฮะ เพิ่งรู้

b เป็นช่วงต่อทำนองเพลง เลยจะให้มันต่อแบบแปลกๆครับ
ช่วงb-cเป็นการนำทำนองเก่ามาพัฒนานิดนึงครับ เลยฟังดูซ้ำๆ

วิจารณ์ได้ละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

แล้วก็อย่าลืมฟังเพลงอื่นด้วยล่ะ ยิงฟันยิ้ม

PaNn™
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2009 | 02:11:28 PM »

ประทับใจมากครับ ยิ้มเท่ห์
Pete
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 | 03:27:27 PM »

ชอบปกครับ

ประเดี๋ยวจะลองฟังดู
หน้า: [1] 2
พิมพ์