เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 01:14:18 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeพูดคุยเรื่องหนังที่เกี่ยวกับการเดินทางย้อนเวลา - Time Travel
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องหนังที่เกี่ยวกับการเดินทางย้อนเวลา - Time Travel  (อ่าน 49285 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 08:57:39 AM »

ผมเป็นคนที่สนใจเรื่องการเดินทางย้อนเวลามานานแล้ว เคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับทฤษฎีสัมพันธภาพรวมทั้งทฤษฎีอื่นๆ แต่ดูเหมือนว่าการย้ัอยเวลาดูจะแทบไปไม่ได้หรือเป็นไปได้ยากมาก แต่ก็ชอบดูหนังที่เกี่ยวกับการย้อนเวลาเป็นอย่างมาก เพื่อเก็บเกี่ยวข้อมูลในหลายๆไอเดีย เอาเป็นว่าใครมีไอเดียอะไรหรือจะพูดคุยเกี่ยวกับหนังที่เกี่ยวการย้อนเวลาก็มาออกความเห็นกันได้ครับ

TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 08:58:12 AM »

มีใครเคยได้ดูหนังเรื่อง Donnie Darko เมื่อหลายปีที่ผ่านมาบ้างหรือเปล่าครับ? คือผมดูแล้วยังหาเหตุผลของเรื่องไม่ค่อยลงตัว แต่รู้สึกว่่าไอเดียหนังทำออกมาได้เยี่ยมเลยทีเดียว ใครดูแล้วเข้าใจถ่องแท้ก็รบกวนช่วยมาไขความกระจ่างกันด้วยนะครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 10:18:54 AM »

มีใครเคยได้ดูหนังเรื่อง Donnie Darko เมื่อหลายปีที่ผ่านมาบ้างหรือเปล่าครับ? คือผมดูแล้วยังหาเหตุผลของเรื่องไม่ค่อยลงตัว แต่รู้สึกว่่าไอเดียหนังทำออกมาได้เยี่ยมเลยทีเดียว ใครดูแล้วเข้าใจถ่องแท้ก็รบกวนช่วยมาไขความกระจ่างกันด้วยนะครับ
ผมก็ชอบแนวนี้เช่นกัน รวมทั้งแนวใกล้เคียงกัน เช่น คนแบบหนึ่งแต่ต้องมาอยู่ในสถานที่ที่แปลกแยก เช่น ค็อคโคได ดันดีบุกแอลเอ  ( พรานล่าจระเข้ต้องมาใช้ชีวิตในเมืองลอสแอนเจลิส ) +  ฯลฯ อีกหลายเรื่อง ( ตอนนี้ยังนึกไม่ออก )  donnie darko เรื่องนี้ผมยังไม่เคยดู+ไม่มี   นอกจาก แบคทูเดอะฟิวเจอร์ ทั้งสามภาคแล้ว ( ผมมีครับ )  มีเรื่องนึงที่ผมชอบมากเป็นหนังแนวตลก คือ just  visiting ( 2001 ) กำกับโดย jean - marie poire  นำแสดงโดย  jean reno + คริสติน่า  แอปเปิ้ลเกต ( นางเอกคนนี้ผมชอบมาก คิดว่า คุณ tron คงจะชอบด้วย-ถ้าได้ดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) + มัลคอล์ม  แมคโดเวลล์ จาก คาลิกูร่า     เนื้อเรื่องก็เป็นการเดินทางย้อนเวลาของนักรบ/อัศวินในยุคกลาง ( ราวๆคริสต์ศตวรรษที่ 15 - 16 ) มาในยุคปี 2000  สนุกมากครับ ถ้าสนใจก็บอกได้ครับ 
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 10:46:18 AM »

โหย.. มีมากมายหลายเรื่องนัก
ทั้ง ฮาร์ด-คอร์ แก่นแข็ง, ซอฟท์คอร์ คออ่อน
มีประทับใจมากมาย

แต่พักหลังๆ ผมชอบเรื่องนี้แฮะ
แนะนำๆๆๆๆๆ

Il Mare (Movie - 2000)

ปล. อย่าไปดูหนังก็อบปี้เรื่อง the lake house ของฮัลลิวูด เชียวอ่ะ ฮืม

.. polotoon ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 10:54:08 AM »

ปล. อย่าไปดูหนังก็อบปี้เรื่อง the lake house ของฮัลลิวูด เชียวอ่ะ ฮืม
+1   ร้องไห้

TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 10:59:02 AM »

Star Trek ก็มีหลายตอนที่มีการเรื่องเกี่ยวกับการย้อนเวลาอย่างเช่น The Voyage Home, Generation, First Contact, หรือแม้แต่ Star Trek ตอนใหม่ล่าสุดเวอร์ชั่น 2009

ในหลักวิทยาศาสตร์การจะย้อนเวลาได้นั่นหมายความเราต้องมียานอวกาศที่วิ่งเร็วกว่าแสง ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้เลย หรือใน Star Trek ก็ใช้วิธิเอาแรงดึงดูดจากดวงอาทิตย์เป็นแรงเหวี่ยงหรือมีหลายๆทางอื่นเช่น หลุมดำ เป็นต้น ทั้งนี้ทั้งนั้นเป็นเพียงเรื่องสมมุติจากนิยายวิทยาศาสตร์เท่านั้น
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 12:25:29 PM »

โหย.. มีมากมายหลายเรื่องนัก
ทั้ง ฮาร์ด-คอร์ แก่นแข็ง, ซอฟท์คอร์ คออ่อน
มีประทับใจมากมาย

แต่พักหลังๆ ผมชอบเรื่องนี้แฮะ
แนะนำๆๆๆๆๆ

Il Mare (Movie - 2000)

+1 หนังเรื่องนี้ซึ้งจริงๆ ชอบมาก
ขนาดปกติผมเป็นคนไม่ค่อยดูดราม่า

ผมชอบหนังไซไฟ เป็นแนวโปรดเลย

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 04:01:55 PM »

ผมชอบเรื่อง Frequency มากๆครับ แต่ไม่รู้จะเรียกว่าเป็นการย้อนเวลาได้รึเปล่า

อีกเรื่องที่ชอบมากๆก็ The Girl Who Leapt Through Time ไงครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 04:35:55 PM »

ผมชอบเรื่อง Frequency มากๆครับ แต่ไม่รู้จะเรียกว่าเป็นการย้อนเวลาได้รึเปล่า

อีกเรื่องที่ชอบมากๆก็ The Girl Who Leapt Through Time ไงครับ  ยิ้มกว้างๆ

ชอบทั้ง 2 เรื่องเช่นกันครับ Frequency นี่ดูหลายรอบแล้วไม่เบื่อเลย
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 05:35:28 PM »

เบสิคเลยก็ Back To The Future ครับ สนุกทั้ง 3 ภาค
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 11:32:29 PM »

แบบหนังรักคลาสสิก ก็ต้อง Somewhere in Time
แล้วอย่างเรื่อง Forever Young นี่ ... ได้ไหมนะ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009 | 11:34:25 PM »

แบบหนังรักคลาสสิก ก็ต้อง Somewhere in Time
แล้วอย่างเรื่อง Forever Young นี่ ... ได้ไหมนะ?

ชอบ Forever Young ด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Pong-Wanchai

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 07:56:42 AM »

Memento ~ หนังเรื่องนี้หลายปีแล้วครับ ดีเหมือนกัน เรื่องราวเกี่ยวกับอดีตที่จำไม่ได้
Butterfly Effect 1-3 ~ ดูเพลินๆ ดี

ผมก็ชอบแนวนี้เหมือนกัน (จริงๆ แล้วดูได้หมดยกเว้นหนังพวกยานอวกาศหรือสงคราม) จึงอยากจะชมเรื่อง
Donnie Darko  กับ Just Visiting ด้วย

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมไม่เห็นผ่านตาเลย พรุ่งนี้จะไปหาอีกทีที่โรบินสันรัชดาครับ.
TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 08:47:05 AM »

Memento ~ หนังเรื่องนี้หลายปีแล้วครับ ดีเหมือนกัน เรื่องราวเกี่ยวกับอดีตที่จำไม่ได้
Butterfly Effect 1-3 ~ ดูเพลินๆ ดี

ผมก็ชอบแนวนี้เหมือนกัน (จริงๆ แล้วดูได้หมดยกเว้นหนังพวกยานอวกาศหรือสงคราม) จึงอยากจะชมเรื่อง
Donnie Darko  กับ Just Visiting ด้วย

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมไม่เห็นผ่านตาเลย พรุ่งนี้จะไปหาอีกทีที่โรบินสันรัชดาครับ.

Momento ผมก็ชอบมากครับ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับกาลเวลา เพียงแต่เป็นการเล่าเรื่องถอยหลัง  พี่โป่งเคยดู The Prestige ของผู้กำกับคนเดียวกัน (Christian Nolan) หรือเปล่าครับ? ผมว่ามันสนุกมาก มี David Bowie แสดงด้วย ยิ้มกว้างๆ

เรื่อง Donnie Darko นี่ตอนนั้นผมสั่งเอาจากนอกครับ เป็นซับอังกฤษ หลังๆได้ข่าวจากเพื่อนว่าบ้านเรามีออกขาย 99 บาทเอง ผมไม่ได้ซื้อไว้เสียด้วยครับ ถ้าพี่โป่งอยากดูไว้ผมเอาไปให้ยืมก็ได้ครับ แต่เป็นซับอังกฤษนะครับ จริงๆดูเผินเหมือนหนังวัยรุ่นแบบหลอนๆหน่อย (นำแสดงโดย เจค จิลิฮาล) จริงๆมันแฝงวิทยาศาสตร์ไว้นิดๆซึ่งผมดูแล้วเรียงลำดับเหตุการ์ณไม่ได้เสียที มันมีเรื่องเป็นอุโมงค์กาลเวลา (รูหนอน) เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ดูแล้วมันสนุกแปลกๆดี
Pong-Wanchai

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 08:55:10 AM »

Momento ผมก็ชอบมากครับ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับกาลเวลา เพียงแต่เป็นการเล่าเรื่องถอยหลัง  พี่โป่งเคยดู The Prestige ของผู้กำกับคนเดียวกัน (Christian Nolan) หรือเปล่าครับ? ผมว่ามันสนุกมาก มี David Bowie แสดงด้วย ยิ้มกว้างๆ

เรื่อง Donnie Darko นี่ตอนนั้นผมสั่งเอาจากนอกครับ เป็นซับอังกฤษ หลังๆได้ข่าวจากเพื่อนว่าบ้านเรามีออกขาย 99 บาทเอง ผมไม่ได้ซื้อไว้เสียด้วยครับ ถ้าพี่โป่งอยากดูไว้ผมเอาไปให้ยืมก็ได้ครับ แต่เป็นซับอังกฤษนะครับ จริงๆดูเผินเหมือนหนังวัยรุ่นแบบหลอนๆหน่อย (นำแสดงโดย เจค จิลิฮาล) จริงๆมันแฝงวิทยาศาสตร์ไว้นิดๆซึ่งผมดูแล้วเรียงลำดับเหตุการ์ณไม่ได้เสียที มันมีเรื่องเป็นอุโมงค์กาลเวลา (รูหนอน) เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ดูแล้วมันสนุกแปลกๆดี

หนังเรื่อง The Prestige เคยดูแล้วครับ แต่จำไม่ค่อยได้ ต้องกลับไปค้นมาดูอีกทีนึงครับ

เอาไว้เจอกันขอยืม Donnie Darko หน่อยก็แล้วกัน ขอบคุณครับ
แล้วคุณ TRON เคยดู Butterfly Effect หรือยังล่ะครับ มีตั้ง 3 ภาค.
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์