เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 12:13:56 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeพูดคุยเรื่องหนังที่เกี่ยวกับการเดินทางย้อนเวลา - Time Travel
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องหนังที่เกี่ยวกับการเดินทางย้อนเวลา - Time Travel  (อ่าน 49280 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 08:58:59 AM »

Memento ~ หนังเรื่องนี้หลายปีแล้วครับ ดีเหมือนกัน เรื่องราวเกี่ยวกับอดีตที่จำไม่ได้
Butterfly Effect 1-3 ~ ดูเพลินๆ ดี

ผมก็ชอบแนวนี้เหมือนกัน (จริงๆ แล้วดูได้หมดยกเว้นหนังพวกยานอวกาศหรือสงคราม) จึงอยากจะชมเรื่อง
Donnie Darko  กับ Just Visiting ด้วย

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมไม่เห็นผ่านตาเลย พรุ่งนี้จะไปหาอีกทีที่โรบินสันรัชดาครับ.

Momento ผมก็ชอบมากครับ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับกาลเวลา เพียงแต่เป็นการเล่าเรื่องถอยหลัง  พี่โป่งเคยดู The Prestige ของผู้กำกับคนเดียวกัน (Christian Nolan) หรือเปล่าครับ? ผมว่ามันสนุกมาก มี David Bowie แสดงด้วย ยิ้มกว้างๆ

เรื่อง Donnie Darko นี่ตอนนั้นผมสั่งเอาจากนอกครับ เป็นซับอังกฤษ หลังๆได้ข่าวจากเพื่อนว่าบ้านเรามีออกขาย 99 บาทเอง ผมไม่ได้ซื้อไว้เสียด้วยครับ ถ้าพี่โป่งอยากดูไว้ผมเอาไปให้ยืมก็ได้ครับ แต่เป็นซับอังกฤษนะครับ จริงๆดูเผินเหมือนหนังวัยรุ่นแบบหลอนๆหน่อย (นำแสดงโดย เจค จิลิฮาล) จริงๆมันแฝงวิทยาศาสตร์ไว้นิดๆซึ่งผมดูแล้วเรียงลำดับเหตุการ์ณไม่ได้เสียที มันมีเรื่องเป็นอุโมงค์กาลเวลา (รูหนอน) เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ดูแล้วมันสนุกแปลกๆดี

หนังเรื่อง The Prestige เคยดูแล้วครับ แต่จำไม่ค่อยได้ ต้องกลับไปค้นมาดูอีกทีนึงครับ

เอาไว้เจอกันขอยืม Donnie Darko หน่อยก็แล้วกัน ขอบคุณครับ
แล้วคุณ TRON เคยดู Butterfly Effect หรือยังล่ะครับ มีตั้ง 3 ภาค.

ผมว่า Butterfly Effect นี่เข้าท่า่แค่ภาคแรกนะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 09:00:38 AM »

Butterfly Effect ว่าจะหาซื้อมาดูก็ยังไม่ได้ไปหาเลยครับ ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่โป่งผมขอยืมหน่อยนะครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 09:05:12 AM »

Memento ~ หนังเรื่องนี้หลายปีแล้วครับ ดีเหมือนกัน เรื่องราวเกี่ยวกับอดีตที่จำไม่ได้
Butterfly Effect 1-3 ~ ดูเพลินๆ ดี

ผมก็ชอบแนวนี้เหมือนกัน (จริงๆ แล้วดูได้หมดยกเว้นหนังพวกยานอวกาศหรือสงคราม) จึงอยากจะชมเรื่อง
Donnie Darko  กับ Just Visiting ด้วย

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมไม่เห็นผ่านตาเลย พรุ่งนี้จะไปหาอีกทีที่โรบินสันรัชดาครับ.

Momento ผมก็ชอบมากครับ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับกาลเวลา เพียงแต่เป็นการเล่าเรื่องถอยหลัง  พี่โป่งเคยดู The Prestige ของผู้กำกับคนเดียวกัน (Christian Nolan) หรือเปล่าครับ? ผมว่ามันสนุกมาก มี David Bowie แสดงด้วย ยิ้มกว้างๆ

เรื่อง Donnie Darko นี่ตอนนั้นผมสั่งเอาจากนอกครับ เป็นซับอังกฤษ หลังๆได้ข่าวจากเพื่อนว่าบ้านเรามีออกขาย 99 บาทเอง ผมไม่ได้ซื้อไว้เสียด้วยครับ ถ้าพี่โป่งอยากดูไว้ผมเอาไปให้ยืมก็ได้ครับ แต่เป็นซับอังกฤษนะครับ จริงๆดูเผินเหมือนหนังวัยรุ่นแบบหลอนๆหน่อย (นำแสดงโดย เจค จิลิฮาล) จริงๆมันแฝงวิทยาศาสตร์ไว้นิดๆซึ่งผมดูแล้วเรียงลำดับเหตุการ์ณไม่ได้เสียที มันมีเรื่องเป็นอุโมงค์กาลเวลา (รูหนอน) เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ดูแล้วมันสนุกแปลกๆดี

หนังเรื่อง The Prestige เคยดูแล้วครับ แต่จำไม่ค่อยได้ ต้องกลับไปค้นมาดูอีกทีนึงครับ

เอาไว้เจอกันขอยืม Donnie Darko หน่อยก็แล้วกัน ขอบคุณครับ
แล้วคุณ TRON เคยดู Butterfly Effect หรือยังล่ะครับ มีตั้ง 3 ภาค.

ผมว่า Butterfly Effect นี่เข้าท่า่แค่ภาคแรกนะครับ

เห็นด้วยครับแล้วก็มีดารานำอย่าง Aston Kutcher ด้วยก็เลยมีเกรดขึ้นมาอีก  ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 09:06:31 AM »

Butterfly Effect ว่าจะหาซื้อมาดูก็ยังไม่ได้ไปหาเลยครับ ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่โป่งผมขอยืมหน่อยนะครับ

ได้ครับ เดี๋ยวผมจะลองค้นภาคแรกมาให้ดูก่อน มันคงอยู่ในกล่องที่เก็บหนังเก่าๆ เอาไว้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 10:59:32 PM »

แบบหนังรักคลาสสิก ก็ต้อง Somewhere in Time
แล้วอย่างเรื่อง Forever Young นี่ ... ได้ไหมนะ?

แล้วอย่างเรื่อง Forever Young นี่ ... ได้ไหมนะ?
ไม่ได้จ้า
มันเป็นเรื่อง "นอนจำศีล"
เวลามันไม่ได้ย้อนนะคะท่านนอส

+100 สำหรับเรื่อง Somewhere in Time

ขอแนะนำอย่างสูง

ผมเกลียดมากเรื่องนี้ ตอนดูครั้งแรก
โดยมุขการย้อนเวลา มันรับไม่ได้จริงๆ
แต่หลังจากที่ดูไปอีก 2รอบ (ผ่านเคเบิ้ล)

ผมว่าเรื่องนี้ มันเปิดขยาย(กรอบ) ทางความคิดเรื่อง "การเดินทางข้ามเวลา" ไปอีก จักรวาลเลยนะ
อยากให้ทุกท่าน ลอง"ทน" ดูกันซักหน่อยเถอะ

ปล. เพลงประกอบของจอห์น แบรี่ อย่างแสนซึ้งสง่างามยิ่งนัก ท่านเจ้าขา
http://www.youtube.com/watch?v=8_JmUMkLy7g&feature=related

เรื่อง "ทวิภพ" ฉบับของสุรพงษ์ พินิจค้า ผมว่าดีมากครับ ควรดู2 รอบอย่างน้อย
เรื่องนี้ ยิ่งดู ยิ่งรักชาติครับ ผมดูไป 10 รอบได้แล้วมั้ง
ถ้าคนสร้างกล้าสร้าง แต่คนไทยไม่กล้าดู ก็แปลกไปล่ะ (ผมว่าดีกว่าเรื่องในหนังสือของป้าทมฯ ซะอีก)
ส่วนฉบับของ เชิด ทรงศรี ไม่ได้ดู ก็ไม่ต้องเสียดายนะครับ

แต่ทั้งหมดยังไม่ใช่ "หนังย้อนเวลา" ที่ดีที่สุดของผมนาครับ .. แลบลิ้น

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #20 เมื่อ: 01 มกราคม 2010 | 05:33:26 PM »

ลืมเรื่องนี้ไปได้ไงเนี่ย

12 Monkeys

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 มกราคม 2010 | 08:02:49 PM »

ลืมเรื่องนี้ไปได้ไงเนี่ย

12 Monkeys

TRON

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 มกราคม 2010 | 11:15:28 AM »

เรื่องนี้ก็มีเรืืองย้อนเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง ชอบเหมือนกันครับ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 มกราคม 2010 | 01:26:12 AM »

(ต่อ)
เรื่องนี้ ดีมาก (ประเด็นนางเอกกับแม่)
ดู3รอบ-ดีวีดี
The Jacket

The Family Man
(เตือนใจ มิด-ไลฟ์ ไครซิส)
ดู2รอบ-ในโรงหนัง

แต่แนวๆ นี้ ไม่มีใครเกินเรื่องนี้
It's a Wonderful Life
ดูเกิน 10รอบ ในทีวีช่วงคริสต์มาส

สุดยอดจริงๆ ครับท่าน

TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 03 มกราคม 2010 | 08:59:17 AM »

แต่แนวๆ นี้ ไม่มีใครเกินเรื่องนี้
ดูเกิน 10รอบ ในทีวีช่วงคริสต์มาส

พูดเสียอยากดู แต่ดูโปสเตอร์หนังแล้ว ท่าทางจะหาดูยากนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 มกราคม 2010 | 09:21:12 AM »

โหย.. มีมากมายหลายเรื่องนัก
ทั้ง ฮาร์ด-คอร์ แก่นแข็ง, ซอฟท์คอร์ คออ่อน
มีประทับใจมากมาย

แต่พักหลังๆ ผมชอบเรื่องนี้แฮะ
แนะนำๆๆๆๆๆ

Il Mare (Movie - 2000)

ปล. อย่าไปดูหนังก็อบปี้เรื่อง the lake house ของฮัลลิวูด เชียวอ่ะ ฮืม

หนังเรื่องนี้ผมชอบมากครับ ดูมาไม่ต่ำกว่าหนึ่งร้อยรอบ (จริงๆนะ)  และหลงรักจวน จีฮุนนับตั้งแต่นั้นมา แม้ในเรื่องนี้เธอยังเป็นเจ้าหญิงแก้มบวมตาตุ่ยและไม่สวยน่ารักเหมือนในปัจจุบัน

ซื้อดีวีดีซีดี บ๊อกเซตมาแล้วทุกรุ่น แต่เจ๋งสุดคือของบูมเมอแรง มีสามแผ่น แถมเบื้องหลังและซาวน์แทรค (ซาวน์แทรคเพราะมาก ขนาดฟังไม่รู้เรื่องนะ)

ตอนที่คลั่งมากๆ ผมเคยจะจีบสาวโดยเลียนแบบหนังด้วยล่ะ

(ปล. แห้วสิครับ จีบบ้าอะไร ไม่ให้เจอกันจริงๆ แต่ให้ทำอะไรเหมือนๆว่าอยู่ด้วยกัน ผู้หญิงที่ไหนเขาจะเอา มีแต่บอกว่าไอ้นี่ท่าจะบ้า)

"คุณพร้อมจะฟังเรื่องรักขลังๆไหม เชื่อใจผมรึเปล่า"

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ท่านผีเพลง

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 มกราคม 2010 | 12:30:58 PM »

โหย.. มีมากมายหลายเรื่องนัก
ทั้ง ฮาร์ด-คอร์ แก่นแข็ง, ซอฟท์คอร์ คออ่อน
มีประทับใจมากมาย

แต่พักหลังๆ ผมชอบเรื่องนี้แฮะ
แนะนำๆๆๆๆๆ

Il Mare (Movie - 2000)

ปล. อย่าไปดูหนังก็อบปี้เรื่อง the lake house ของฮัลลิวูด เชียวอ่ะ ฮืม

หนังเรื่องนี้ผมชอบมากครับ ดูมาไม่ต่ำกว่าหนึ่งร้อยรอบ (จริงๆนะ)  และหลงรักจวน จีฮุนนับตั้งแต่นั้นมา แม้ในเรื่องนี้เธอยังเป็นเจ้าหญิงแก้มบวมตาตุ่ยและไม่สวยน่ารักเหมือนในปัจจุบัน

ซื้อดีวีดีซีดี บ๊อกเซตมาแล้วทุกรุ่น แต่เจ๋งสุดคือของบูมเมอแรง มีสามแผ่น แถมเบื้องหลังและซาวน์แทรค (ซาวน์แทรคเพราะมาก ขนาดฟังไม่รู้เรื่องนะ)

ตอนที่คลั่งมากๆ ผมเคยจะจีบสาวโดยเลียนแบบหนังด้วยล่ะ

(ปล. แห้วสิครับ จีบบ้าอะไร ไม่ให้เจอกันจริงๆ แต่ให้ทำอะไรเหมือนๆว่าอยู่ด้วยกัน ผู้หญิงที่ไหนเขาจะเอา มีแต่บอกว่าไอ้นี่ท่าจะบ้า)

"คุณพร้อมจะฟังเรื่องรักขลังๆไหม เชื่อใจผมรึเปล่า"
แฮ่ม.. แล้วแฟนคนปัจจุบัน
ใช้หนังแนวไหน จีบเธอล่ะครับ.. ยิ้มกว้างๆ
เรื่อง อิล แมร ผมได้ความอารมณ์ ประมาณว่า..
ถึงจะไม่มีใครรู้ ว่าเราทำอะไรลงไป
แต่ก็ต้องมี"ใคร" สักคนรับรู้ได้ ในอีก"ช่วงเวลา" นึง
ฉะนั้น เราคงต้องทำสิ่งดีๆ ไว้เยอะๆ (ละนะ)  ยิ้มกว้างๆ

It's a Wonderful Life ฮิตจะตายไปนะจ่าสิทธิ์ พวกฝรั่งต้องดูทุกคน (ประมาณ"คู่กรรม")
เป็นหนังขาว-ดำ ชั้นครูที่ต้องเก็บขึ้นหิ้งแท่นบูชา
ก็ลงขนาดว่า ฝรั่งมันยังไม่กล้า ที่จะเอามาสร้างใหม่
ใครดูแล้ว จะรู้ว่าความโชคร้ายในชีวิตของเรา มันไม่มีความหมายไปกว่า...(จุดจุดจุด)
ก็ชีวิตสั้นๆ ของเรา มันช่างแสนอัศจรรย์ เกินกว่าจะมานั่งท้อใจน่ะซิครับ..
 ยิงฟันยิ้ม

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 มกราคม 2010 | 02:47:58 PM »

(ต่อ)
เรื่องนี้ ดีมาก (ประเด็นนางเอกกับแม่)
ดู3รอบ-ดีวีดี
The Jacket

The Family Man
(เตือนใจ มิด-ไลฟ์ ไครซิส)
ดู2รอบ-ในโรงหนัง

The Jacket เยี่ยมครับ ชอบ พระเอกอยู่แล้วด้วย คนอะไรหล่อแถมหน้าเศร้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 มกราคม 2010 | 02:58:37 PM »

ชาแมน
ถ้าชอบพระเอกคนนี้ให้รีบหา The Pianist มาดูโดยพลัน

เล่นดีขนาดไหนไม่รู้ล่ะ แต่ได้ออสการ์มานอนกอดจากหนังเรื่องนี้

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 มกราคม 2010 | 10:35:23 PM »

ชาแมน
ถ้าชอบพระเอกคนนี้ให้รีบหา The Pianist มาดูโดยพลัน

เล่นดีขนาดไหนไม่รู้ล่ะ แต่ได้ออสการ์มานอนกอดจากหนังเรื่องนี้

ขอบคุณครับ เรื่องนี้ดูแล้วครับ  ยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์