เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 12:14:49 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallสองสามวันมานี้ ท่านฟังดนตรี non-prog อะไรกันบ้าง?
หน้า: 1 ... 120 121 [122] 123 124 ... 230
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สองสามวันมานี้ ท่านฟังดนตรี non-prog อะไรกันบ้าง?  (อ่าน 1142083 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1815 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 02:24:21 PM »

หยิบอัลบั้ม Goo ของ Sonic Youth มาฟัง ทั้ง ๆ ที่เมื่อ กว่าสิบปีก่อน แทบจะโยนทิ้งเสียให้ได้ เพราะบทเพลง กว่าครึ่งมีแต่เสียงกีต้าร์หอนๆ อยู่เต็มไปหมด ฮาๆ (วันนี้กะหาเพลงหลอนๆ ดันมาเป็น หอน ๆ รับขวัญ ฮาลาวีน ซะเลย555+)  เวลาผ่านไปพอโตขึ้นงานนี้เรียกว่าทรงคุณค่ากับผมมากเลยครับ   (ต่างจากเมื่อก่อนสมัยรุ่นๆ ที่ฟังทีๆไรก็ไม่  Get เสียที)  แลบลิ้น

ฟังชุดนี้แล้วก็อย่าลืมไปหยิบงานที่ "รั่วกว่า" อย่าง Washing Machine มาฟังด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

โอ๊ส!!! .... แล้วจะหามาฟังครับ ว่าแต่งาน "เครื่องซักผ้า" ของพวกเขาออกปีไหนครับ คือพี่ยังไม่มีงานที่ว่าเลยครับ...น้องเหม่ง  ตกใจ

อัลบั้ม "เครื่องซักผ้า" ออกมาในปี 1995 เป็นชุดที่เพลงไม่ค่อยสะดุดหูเลย แต่ฟังแล้วรู้สึกว่าเพลงมันเท่เหลือเกินครับ (ยิ่งฟังไปนานๆก็ยิ่งของขึ้นนะ) ไม่แน่ว่าอัลบั้มนี้อาจจะเป็นสตูดิโออัลบั้มที่ผมโปรดปรานมากที่สุดของวงนี้ก็ได้ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #1816 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 03:02:06 PM »

Modern Talking - In The Middle Of Nowhere
Modern Talking - Romantic Warriors
Brimstone - Carving a Crimson Career
Intestine Baalism - An Anatomy of the Beast
Crystal Age - Far Beyond Divine Horizons
Soilwork - Steelbath Suicide
Soilwork - The Chainheart Machine
At the Gates - Slaughter of the Soul
Darkest Hour - The Eternal Return
Dark Tranquillity - Where Death Is Most Alive
Immolation - Here In After
Gorguts - The Erosion Of Sanity
Sacrilege - The Fifth Season
Desultory - Bitterness
Loscil - Strathcona Variations
Kalafina - Progressive (Single)
V/A - Metal Senorita Vol.1 (Self-Compilation)
เคหะสถาน - สภาพแวดล้อมที่ 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2009 | 03:15:50 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #1817 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 06:00:58 PM »

The Eagles - One Of These Nights

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1818 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 11:10:14 PM »

Kasabian - Empire
เจ๋งดีครับ ช่วงนี้หาเพลงแนวๆ นี้ฟังตลอดเลย

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #1819 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 11:17:14 PM »

เจ๋งดีครับ ช่วงนี้หาเพลงแนวๆ นี้ฟังตลอดเลย

งั้นเอาอันนี้ไว้เป็นฐานข้อมูลนะตอง รับรอง เด็ด!!!

http://rateyourmusic.com/customchart?page=1&chart_type=top&type=album&year=alltime&genre_include=1&genres=britpop&include=both&origin_countries=&limit=none&countries=

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #1820 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 11:27:43 PM »

งั้นเอาอันนี้ไว้เป็นฐานข้อมูลนะตอง รับรอง เด็ด!!!

http://rateyourmusic.com/customchart?page=1&chart_type=top&type=album&year=alltime&genre_include=1&genres=britpop&include=both&origin_countries=&limit=none&countries=

ขอบคุณมากครับพี่เหม่ง เด็ด จริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #1821 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 12:14:39 PM »

Suede - Dog Man Star
Pulp - Different Class

เจ๋งทั้งสองชุดครับ  ยิงฟันยิ้ม โดยเฉพาะวงหลัง ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย (หรือว่าผมไม่ตามข่าวหว่า)

☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #1822 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 02:38:38 PM »

เจ๋งทั้งสองชุดครับ  ยิงฟันยิ้ม โดยเฉพาะวงหลัง ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย (หรือว่าผมไม่ตามข่าวหว่า)

งานทั้งสองงานนั้นเป็นงานระดับมาสเตอร์พีคของ ทั้งสองวงเลยนะครับ ไม่พูดเลยก็เหมือนไปโคราชแล้วไม่ไปไหว้ย่าโมนะครับ
 Pulp ชุดนี้เป็นตัวจุดฉนวนให้พวกเขาดัง หลังจากปล่อยงานชุดก่อนมาก่อนหน้านั้นแล้ว แต่กลับไม่ได้ถูกพูดถึงเลยครับ (จริงๆ แหละครับ)  งานนี้ผมชอบเพลง common people - something change - dico 2000 ครับ  (ก็เพลงเอกของงานนั้นแหละครับ)  ยิ้มกว้างๆ ฟังเถอะครับดีๆ มีอีกเพียบ ถ้าไม่ลืม ไว้จะนำงานดีๆ ในช่วงนั้นมาลงให้อ่านกันนะครับ (ถ้าไม่ลืม)  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2009 | 04:13:39 PM โดย ☆I Still Wicked☆™ 's » บันทึกการเข้า

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #1823 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 03:03:13 PM »

งานทั้งสองงานนั้นเป็นงานระดับมาสเตอร์พีคของ ทั้งสองวงเลยนะครับ ไม่พูดเลยก็เหมือนไปโคราชแล้วไม่ไปไหว้ย่าโมนะครับ
 Pulp ชุดนี้เป็นตัวจุดให้พวกเขาดัง หนังจากปล่อยงานก่อนมาอยู่ก่อนหน้านั้นแล้ว แต่กลับไม่ได้ถูกพูดถึงเลยครับ ผมชอบ common people - something change - dico 2000 ครับ  (ก็เพลงเอกของงานนั้นแหละครับ)  ยิ้มกว้างๆ ฟังเถอะครับดีๆ มีอีกเพียบ ถ้าไม่ลืม ไว้จะนำงานดีๆ ในช่วงนั้นมาลงให้อ่านกันนะครับ (ถ้าไม่ลืม)  ยิ้มกว้างๆ
Suede ชุด Self-Titiled กับ Pulp ชุด His 'n' Hers เป็นยังไงบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #1824 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 04:04:38 PM »

Pulp ชุดนี้เป็นตัวจุดให้พวกเขาดัง หนังจากปล่อยงานก่อนมาอยู่ก่อนหน้านั้นแล้ว แต่กลับไม่ได้ถูกพูดถึงเลยครับ ผมชอบ common people - something change - dico 2000 ครับ  (ก็เพลงเอกของงานนั้นแหละครับ)  ยิ้มกว้างๆ ฟังเถอะครับดีๆ มีอีกเพียบ ถ้าไม่ลืม ไว้จะนำงานดีๆ ในช่วงนั้นมาลงให้อ่านกันนะครับ (ถ้าไม่ลืม)  ยิ้มกว้างๆ
Suede ชุด Self-Titiled กับ Pulp ชุด His 'n' Hers เป็นยังไงบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม

งานชุดแรกของ Suede นั้น มีนักวิจารณ์ยกย่องอยู่เยอะเลยครับยิ่งเป็นคุณเม่น และดีเจซีด (ดีเจนักเขียนชื่อดัง)เขาเคยกล่าวไว้อย่างดีทีเดียวครับ แต่ส่วนครับกลับชอบ Dog Man Star มากกว่าครับ  ถึงแม้งานนี้จะเป็นงานแรกของทางวง แต่พวกเขาก็เริ่มจับจุดแนวทางได้อย่างชัดเจน จุดเด่นการประพันเพลงโดย Brett A. และการทำดนตรีที่เปรี่ยมล้นความสามารถของ Bernard B. ครับสมบูรณืเลยทีเดียว  เพลงแนะนำในอัลบั้มนี้ก็ขอยกให้เป็น  The Drowners / Metal Mickey / Animal Nitrate / So Young ครับ ... เพราะทั้ง 4 เพลงนี้ตัดเป็นซิงเกิ้ล (อ้าว...ซะงั้น)  ยิงฟันยิ้ม   งานนี้ใช้เวลาทำความเข้าใจได้ไม่ยากครับฟังได้ตลอดครับ หม่นๆ เย็น ๆ ทรงพลังในตัวเองดีครับ....  แนะนำอีกชุดที่อีกตาเบอร์นาร์ดไม่ได้อยู่แล้วอย่าง Coming Up ครับ ...richard Oath รึเปล่านี่ผมลืมชื่อเขาน่ะ ทำหน้าที่ได้ดีนะครับ แต่มักจะถูกมองข้ามความสามารถไปน่ะครับ .... ส่วนงานแรก ๆ ของ Pulp ขอผ่านนะครับ ... เคยฟังงาน this is hardcore ครับ งานเรียบ ๆ แต่กัดสังคมดีมากครับ....คงเดาๆ ได้นะครับ รูดซิบปาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2009 | 07:54:48 AM โดย ☆I Still Wicked☆™ 's » บันทึกการเข้า

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal

« ตอบ #1825 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 04:07:51 PM »

หยิบอัลบั้ม Goo ของ Sonic Youth มาฟัง ทั้ง ๆ ที่เมื่อ กว่าสิบปีก่อน แทบจะโยนทิ้งเสียให้ได้ เพราะบทเพลง กว่าครึ่งมีแต่เสียงกีต้าร์หอนๆ อยู่เต็มไปหมด ฮาๆ (วันนี้กะหาเพลงหลอนๆ ดันมาเป็น หอน ๆ รับขวัญ ฮาลาวีน ซะเลย555+)  เวลาผ่านไปพอโตขึ้นงานนี้เรียกว่าทรงคุณค่ากับผมมากเลยครับ   (ต่างจากเมื่อก่อนสมัยรุ่นๆ ที่ฟังทีๆไรก็ไม่  Get เสียที)  แลบลิ้น

ฟังชุดนี้แล้วก็อย่าลืมไปหยิบงานที่ "รั่วกว่า" อย่าง Washing Machine มาฟังด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

โอ๊ส!!! .... แล้วจะหามาฟังครับ ว่าแต่งาน "เครื่องซักผ้า" ของพวกเขาออกปีไหนครับ คือพี่ยังไม่มีงานที่ว่าเลยครับ...น้องเหม่ง  ตกใจ

อัลบั้ม "เครื่องซักผ้า" ออกมาในปี 1995 เป็นชุดที่เพลงไม่ค่อยสะดุดหูเลย แต่ฟังแล้วรู้สึกว่าเพลงมันเท่เหลือเกินครับ (ยิ่งฟังไปนานๆก็ยิ่งของขึ้นนะ) ไม่แน่ว่าอัลบั้มนี้อาจจะเป็นสตูดิโออัลบั้มที่ผมโปรดปรานมากที่สุดของวงนี้ก็ได้ครับ

เป็นงานที่น่าสนใจทีเดียว ถึงว่าทำไมเราผ่านงานนี้ไปได้ยังไร เพราะปี 1994 - 97 นี่ผมทิ้งงานของเขาไปโดยสิ้นเชิงครับ เพิ่งกลับมาสนใจใหม่ก็ กว่าปี 2000 ไปแล้วแหละครับ  ยิ้ม แนะนำมาอีกนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #1826 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 04:31:39 PM »

Megadeth - Endgame

.. polotoon ..

« ตอบ #1827 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 05:53:43 PM »

Outlaws - Los Hombres Malo
Detective - Detective

TRON

« ตอบ #1828 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 07:51:51 PM »

งานชุดแรกของ Suede นั้น มีนักวิจารณ์ยกย่องอยู่เยอะเลยครับยิ่งเป็นคุณเม่น และดีเจซีด (ดีเจนักเขียนชื่อดัง)เขาเคยกล่าวไว้อย่างดีทีเดียวครับ แต่ส่วนครับกลับชอบ Dog Man Star มากกว่าครับ  ถึงแม้งานนี้จะเป็นงานแรกของทางวง แต่พวกเขาก็เริ่มจับจุดแนวทางได้อย่างชัดเจน จุดเด่นการประพันเพลงโดย Brad A. และการทำดนตรีที่เปรี่ยมล้นความสามารถของ Burnard B. ครับสมบูรณืเลยทีเดียว  เพลงแนะนำในอัลบั้มนี้ก็ขอยกให้เป็น  The Drowners / Metal Mickey / Animal Nitrate / So Young ครับ ... เพราะทั้ง 4 เพลงนี้ตัดเป็นซิงเกิ้ล (อ้าว...ซะงั้น)  ยิงฟันยิ้ม   งานนี้ใช้เวลาทำความเข้าใจได้ไม่ยากครับฟังได้ตลอดครับ หม่นๆ เย็น ๆ ทรงพลังในตัวเองดีครับ....  แนะนำอีกชุดที่อีกตาเบอร์นาร์ดไม่ได้อยู่แล้วอย่าง Coming Up ครับ .... ส่วนงานแรก ๆ ของ Pulp ขอผ่านนะครับ ... รูดซิบปาก

Suede เป็นอีกวงที่ทำงาน 2 อัลบั้มแรกออกได้ดีเท่าๆกันหรือดีกันไปคนละแบบดั่งเช่นวงอย่าง The Cranberries, Coldplay, Travis, The God Machine, The House of Love และอีกมากมาย แต่ให้ผมเลือก ผมก็ชอบ Dog Man Star มากกว่าครับ
TRON

« ตอบ #1829 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 07:56:13 PM »

เป็นงานที่น่าสนใจทีเดียว ถึงว่าทำไมเราผ่านงานนี้ไปได้ยังไร เพราะปี 1994 - 97 นี่ผมทิ้งงานของเขาไปโดยสิ้นเชิงครับ เพิ่งกลับมาสนใจใหม่ก็ กว่าปี 2000 ไปแล้วแหละครับ  ยิ้ม แนะนำมาอีกนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

อัลบั้มที่ว่ากันว่าเป็นอัลบั้มคลาสสิคของ Sonic Youth ก็คือ Daydream Nation รองๆมาอาจเป็น Goo หรือ Sister ส่วน Dirty ก็ฟังง่ายตามกระแส Nirvana ณ ตอนนั้น เพราะได้ Butch Vig มาโปรดิวซ์ แต่ผมกลับชอบอัลบั้ม Experimental Jet Set, Trash & No Star ชื่ออัลบั้มก็บอกแล้วว่าเป็นอัลบั้มทดลอง ที่ต้องฟังหลายรอบกว่าจะชอบได้ เป็นอัลบั้มที่มาทัวร์แสดงสดบ้านเราด้วย ได้เห็นลีลากีตาร์หลอนๆของ Thurston Moore กันสะใจจริงๆ
หน้า: 1 ... 120 121 [122] 123 124 ... 230
พิมพ์