เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 02:30:50 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallสองสามวันมานี้ ท่านฟังดนตรี non-prog อะไรกันบ้าง?
หน้า: 1 ... 121 122 [123] 124 125 ... 230
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สองสามวันมานี้ ท่านฟังดนตรี non-prog อะไรกันบ้าง?  (อ่าน 1142086 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1830 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 07:59:30 PM »

หยิบอัลบั้ม Goo ของ Sonic Youth มาฟัง ทั้ง ๆ ที่เมื่อ กว่าสิบปีก่อน แทบจะโยนทิ้งเสียให้ได้ เพราะบทเพลง กว่าครึ่งมีแต่เสียงกีต้าร์หอนๆ อยู่เต็มไปหมด ฮาๆ (วันนี้กะหาเพลงหลอนๆ ดันมาเป็น หอน ๆ รับขวัญ ฮาลาวีน ซะเลย555+)  เวลาผ่านไปพอโตขึ้นงานนี้เรียกว่าทรงคุณค่ากับผมมากเลยครับ   (ต่างจากเมื่อก่อนสมัยรุ่นๆ ที่ฟังทีๆไรก็ไม่  Get เสียที)  แลบลิ้น

ฟังชุดนี้แล้วก็อย่าลืมไปหยิบงานที่ "รั่วกว่า" อย่าง Washing Machine มาฟังด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

โอ๊ส!!! .... แล้วจะหามาฟังครับ ว่าแต่งาน "เครื่องซักผ้า" ของพวกเขาออกปีไหนครับ คือพี่ยังไม่มีงานที่ว่าเลยครับ...น้องเหม่ง  ตกใจ

อัลบั้ม "เครื่องซักผ้า" ออกมาในปี 1995 เป็นชุดที่เพลงไม่ค่อยสะดุดหูเลย แต่ฟังแล้วรู้สึกว่าเพลงมันเท่เหลือเกินครับ (ยิ่งฟังไปนานๆก็ยิ่งของขึ้นนะ) ไม่แน่ว่าอัลบั้มนี้อาจจะเป็นสตูดิโออัลบั้มที่ผมโปรดปรานมากที่สุดของวงนี้ก็ได้ครับ

เป็นงานที่น่าสนใจทีเดียว ถึงว่าทำไมเราผ่านงานนี้ไปได้ยังไร เพราะปี 1994 - 97 นี่ผมทิ้งงานของเขาไปโดยสิ้นเชิงครับ เพิ่งกลับมาสนใจใหม่ก็ กว่าปี 2000 ไปแล้วแหละครับ  ยิ้ม แนะนำมาอีกนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

อัลบั้มที่ว่ากันว่าเป็นอัลบั้มคลาสสิคของ Sonic Youth ก็คือ Daydream Nation รองๆมาอาจเป็น Goo หรือ Sister ส่วน Dirty ก็ฟังง่ายตามกระแส Nirvana ณ ตอนนั้น เพราะได้ Butch Vig มาโปรดิวซ์ แต่ผมกลับชอบอัลบั้ม Experimental Jet Set, Trash & No Star ชื่ออัลบั้มก็บอกแล้วว่าเป็นอัลบั้มทดลอง ที่ต้องฟังหลายรอบกว่าจะชอบได้ เป็นอัลบั้มที่มาทัวร์แสดงสดบ้านเราด้วย ได้เห็นลีลากีตาร์หลอนๆของ Thurston Moore กันสะใจจริงๆ

ยอมรับว่า Daydream Nation นี่คลาสสิคจริงๆครับ แต่ผมว่ามันฟังดูสมบูรณ์แบบไปนิดนึงน่ะครับ เลยฟังแล้วไม่ได้ตื่นเต้นอะไรกับมันมาก

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #1831 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 | 09:48:09 PM »

Lay Down Rotten - Gospel of the Wretched
Be'lakor - Stone's Reach 
Fractal Gates - Altered State of Consciousness 
Soulfallen - Grave New World
Aeternam - Disciples of the Unseen 
The Few Against Many - SOT
Dagon - Terraphobic 

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1832 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 | 05:11:37 PM »

Ike Yorihiro - Kamichu! Original Soundtrack
Hashimoto Yukari - Toradora! Original Soundtrack

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1833 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 | 07:24:28 PM »

Sonic Youth - Goo  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
.. polotoon ..

« ตอบ #1834 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 | 07:57:16 AM »

Bauhaus - Bauhaus
Slowdive - Souvlaki เพราะมากเลย พอดีกับที่เปิดฟังเช้านี้ที่อากาศเริ่มเย็นลงเล็กน้อย

« ตอบ #1835 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 | 08:40:29 AM »

L'arc en Ciel - Tierra
L'arc en Ciel - Ark
L'arc en Ciel - Ray
L'arc en Ciel - Kiss
Luna Sea - Eden
Mell - Mellscope
Shimamiya Eiko - O
101A - One Day
ราโชมอน - ชิน ซิตี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2009 | 05:14:25 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #1836 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 | 06:53:48 PM »

Suede - Dog Man Star
Pulp - Different Class

เจ๋งทั้งสองชุดครับ  ยิงฟันยิ้ม โดยเฉพาะวงหลัง ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย (หรือว่าผมไม่ตามข่าวหว่า)

งานทั้งสองงานนั้นเป็นงานระดับมาสเตอร์พีคของ ทั้งสองวงเลยนะครับ ไม่พูดเลยก็เหมือนไปโคราชแล้วไม่ไปไหว้ย่าโมนะครับ
 Pulp ชุดนี้เป็นตัวจุดฉนวนให้พวกเขาดัง หลังจากปล่อยงานชุดก่อนมาก่อนหน้านั้นแล้ว แต่กลับไม่ได้ถูกพูดถึงเลยครับ (จริงๆ แหละครับ)  งานนี้ผมชอบเพลง common people - something change - dico 2000 ครับ  (ก็เพลงเอกของงานนั้นแหละครับ)  ยิ้มกว้างๆ ฟังเถอะครับดีๆ มีอีกเพียบ ถ้าไม่ลืม ไว้จะนำงานดีๆ ในช่วงนั้นมาลงให้อ่านกันนะครับ (ถ้าไม่ลืม)  ยิ้มกว้างๆ

ผมชอบเพลง Underwear ที่สุดในอัลบั้ม Different Class ของ Pulp ฟังแล้วชวนให้นึกถึงงานของ Terry Hall ในยุค 80's

« ตอบ #1837 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 | 09:16:52 PM »

เจ๋งทั้งสองชุดครับ  ยิงฟันยิ้ม โดยเฉพาะวงหลัง ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย (หรือว่าผมไม่ตามข่าวหว่า)

งานทั้งสองงานนั้นเป็นงานระดับมาสเตอร์พีคของ ทั้งสองวงเลยนะครับ ไม่พูดเลยก็เหมือนไปโคราชแล้วไม่ไปไหว้ย่าโมนะครับ
 Pulp ชุดนี้เป็นตัวจุดฉนวนให้พวกเขาดัง หลังจากปล่อยงานชุดก่อนมาก่อนหน้านั้นแล้ว แต่กลับไม่ได้ถูกพูดถึงเลยครับ (จริงๆ แหละครับ)  งานนี้ผมชอบเพลง common people - something change - dico 2000 ครับ  (ก็เพลงเอกของงานนั้นแหละครับ)  ยิ้มกว้างๆ ฟังเถอะครับดีๆ มีอีกเพียบ ถ้าไม่ลืม ไว้จะนำงานดีๆ ในช่วงนั้นมาลงให้อ่านกันนะครับ (ถ้าไม่ลืม)  ยิ้มกว้างๆ

ผมชอบเพลง Underwear ที่สุดในอัลบั้ม Different Class ของ Pulp ฟังแล้วชวนให้นึกถึงงานของ Terry Hall ในยุค 80's

ชุดนี้ผมชอบทุกเพลงเลยครับ สามารถฟังกลับไปกลับมาได้หลายๆรอบแบบไม่รู้เบื่อจริงๆ แต่ถ้าเพลงที่ชอบที่สุดก็น่าจะเป็น I Spy กับ Live Bed Show ครับ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1838 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 03:35:36 AM »

ชุดนี้ผมชอบทุกเพลงเลยครับ สามารถฟังกลับไปกลับมาได้หลายๆรอบแบบไม่รู้เบื่อจริงๆ แต่ถ้าเพลงที่ชอบที่สุดก็น่าจะเป็น I Spy กับ Live Bed Show ครับ

สุดยอดอัลบั้มแห่งยุค 90's แต่ละเพลงดนตรีดีและมีเอกลักษณ์มาก

« ตอบ #1839 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 11:09:23 AM »

Korpliklaan - Karkole ขอบคุณพี่โป่ง ฟังสนุกดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #1840 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 02:29:56 PM »

Allman Brothers Band - Reach For The Sky Tour '80 (KBFH)
Blondie - Eat To The Beat Tour (SGIC)
Pat Benatar - 8-15-80
Blizzard Of Ozz - Live in Montreal (KBFH)
Foreigner - Live at The Omni (KBFH)
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1841 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 07:45:55 PM »

Ryuichi Sakamoto - Out of Noise

« ตอบ #1842 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 | 10:14:31 AM »

13Th Floor Elevator - Paradise Found

☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #1843 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 | 02:12:30 PM »

The Brilliant Green   : S/T

The Brilliant Green ยังเป็นที่รู้จักในภาษาญี่ปุ่นว่า "Buri-Guri" สามารถจำหน่ายอัลบั้มชุดแรกได้มากกว่า 1.5 ล้านก็อบปี้ และในปี 2001 นิตยสาร Time จัดอันดับให้เป็น 1 ใน 10 วงที่ดีที่สุดในโลกนี้ อย่างไรก็ตามในปี 2001 นักร้องนำ Tommy ได้หันไปเป็นศิลปินเดี่ยวจนในที่สุดการแสดงต่างๆของวงจึงถูกระงับลงในที่สุด

แต่ทว่าผ่านไป 5 ปี ทางวงก็กลับมารวมตัวกันอีกครั้งหนึ่งแบบเฉพาะกิจเพื่อเฉลิมฉลองการครบรอบ 10 ปีด้วยการปล่อยเพลงซิงเกิ้ล "Stand by me" ซึ่งเป็นเพลงที่นำมาใช้ประกอบละครเรื่อง Tantei Gakuen Q หรือ Detective School Q

ข้อมูล wiki

th.wikipedia.org/wiki/เดอะบริลเลียนต์กรีน

ยิ้มเท่ห์

www.brilliantgreen.net/

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself

« ตอบ #1844 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 | 02:26:51 PM »

Laputa Ost.
Totoro Ost.
Nausisca Ost.

หน้า: 1 ... 121 122 [123] 124 125 ... 230
พิมพ์