เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 06:36:34 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeเล็งจะสอยอะไร ปรึกษากันก่อนได้นะ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เล็งจะสอยอะไร ปรึกษากันก่อนได้นะ  (อ่าน 72771 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #105 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:13:17 PM »

มันเป็นข้อจำกัดทางภาษาของชาวญี่ปุ่น ที่ทำให้คนญี่ปุ่นไม่สามารถออกเสียงภาษาต่างประเทศได้ชัดถ้อยชัดคำเหมือนคนไทยครับ เวลาฟังเพลง cover ที่ญี่ปุ่นร้อง (ต้องเป็นนักร้องที่ไม่ใช่ลูกครึ่งด้วย) จึงมีคำออกเสียงแปลกๆ ให้ได้ยินเสมอ และเป็นสาเหตุหนึ่งที่ชาวญี่ปุ่นไม่กล้าพูดภาษาอังกฤษกับชาวต่างชาติ เพราะนอกจากจะพูดแล้วฟังไม่รู้เรื่องแล้ว ยังโดนล้อหรือหัวเราะเยาะอีก โดยเฉพาะการที่คนญี่ปุ่นออกเสียงคำว่า sit ไม่ได้ (คนญี่ปุ่นจะออกเสียงเป็น shit) ตอนเด็กๆ ตอนที่เรียนอยู่ที่ญี่ปุ่น ผมเคยไปเดินสวนสาธารณะกับเพื่อนฝรั่งชาวออสเตรเลีย ตอนที่นั่งเล่นกันที่ม้านั่งสนามในสวน ก็มีคนญี่ปุ่นขี้เมาเดินมาไล่พวกผม เขาบอกว่า Japanese shit here. Americans don't shit here. เพื่อนผมมันก็ตอบว่า Go ahead and shit wherever you like. Although I'm not an American, I don't shit here either.

อย่างฮาเลยครับ

เพิ่มเติม / Kiss = คิสซึ
แล้วคนญี่ปุ่นเวลาเรียกประเทศตัวเอง เขาจะเรียกว่านิปปอนฯหรือว่า Japanese ล่ะครับ

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #106 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:17:31 PM »

มันเป็นข้อจำกัดทางภาษาของชาวญี่ปุ่น ที่ทำให้คนญี่ปุ่นไม่สามารถออกเสียงภาษาต่างประเทศได้ชัดถ้อยชัดคำเหมือนคนไทยครับ เวลาฟังเพลง cover ที่ญี่ปุ่นร้อง (ต้องเป็นนักร้องที่ไม่ใช่ลูกครึ่งด้วย) จึงมีคำออกเสียงแปลกๆ ให้ได้ยินเสมอ และเป็นสาเหตุหนึ่งที่ชาวญี่ปุ่นไม่กล้าพูดภาษาอังกฤษกับชาวต่างชาติ เพราะนอกจากจะพูดแล้วฟังไม่รู้เรื่องแล้ว ยังโดนล้อหรือหัวเราะเยาะอีก โดยเฉพาะการที่คนญี่ปุ่นออกเสียงคำว่า sit ไม่ได้ (คนญี่ปุ่นจะออกเสียงเป็น shit) ตอนเด็กๆ ตอนที่เรียนอยู่ที่ญี่ปุ่น ผมเคยไปเดินสวนสาธารณะกับเพื่อนฝรั่งชาวออสเตรเลีย ตอนที่นั่งเล่นกันที่ม้านั่งสนามในสวน ก็มีคนญี่ปุ่นขี้เมาเดินมาไล่พวกผม เขาบอกว่า Japanese shit here. Americans don't shit here. เพื่อนผมมันก็ตอบว่า Go ahead and shit wherever you like. Although I'm not an American, I don't shit here either.

อย่างฮาเลยครับ

เพิ่มเติม / Kiss = คิสซึ
แล้วคนญี่ปุ่นเวลาเรียกประเทศตัวเอง เขาจะเรียกว่านิปปอนฯหรือว่า Japanese ล่ะครับ

นิปปง ครับ

« ตอบ #107 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:19:57 PM »

ขอบคุณครับ / ว่าแล้วเชียวฟังเพลงที่ออกเสียงว่า japanese Girl ได้ยินเป็น เจปังนิสเกริล (แต่ก็น่ารักไปอีกแบบ) ^^

« ตอบ #108 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:22:00 PM »

พี่ no.7 ซื้อเยอะจัง มีเวลาฟังหมดเหรอครับ (แซวเล่นนะครับ) แต่ล่ะกล่องไม่ใช่ถูกๆเลยนะนั่น แถมใน list ยังมีวงแปลกๆที่ไม่เคยเห็นอีกครับ  ยิ้ม
Erwin Rommel
Moving Pictures

« ตอบ #109 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:22:48 PM »

เห็นว่า คุณ 7 ชอบอ้างชื่อนักเขียนชื่อดังท่านหนึ่ง เพื่อเปิดทางในการทำการค้าขาย
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #110 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:27:16 PM »

เห็นว่า คุณ 7 ชอบอ้างชื่อนักเขียนชื่อดังท่านหนึ่ง เพื่อเปิดทางในการทำการค้าขาย

พี่ no7 ก็เขียนหนังสือด้วยนี่ครับ ผมก็ตามอ่านอยู่ตั้งแต่เริ่มเขียนจนเลิกเขียน ถึงขนาดเว็ปฝรั่งเอาไปแปลลง ทำไมใช้ชื่อเสียงของตัวเองหลอกคนไม่ได้ ต้องเอาชื่อคนอื่นมาแปดเปื้อนด้วย
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #111 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:31:05 PM »

พี่ no.7 ซื้อเยอะจัง มีเวลาฟังหมดเหรอครับ (แซวเล่นนะครับ) แต่ล่ะกล่องไม่ใช่ถูกๆเลยนะนั่น แถมใน list ยังมีวงแปลกๆที่ไม่เคยเห็นอีกครับ  ยิ้ม

แค่เอามาดูปกก็คุ้มแล้ว
Superbad
Fragile

« ตอบ #112 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:33:16 PM »

เมื่อก่อนผมเคยอ่านในหนังสือเล่มนึงคับ ชอบมากขนาดตามอ่านทุกเล่ม แต่พอรู้ว่าลอกเว็ปฝรั่งมา เลยฉีกออกมาพับถุงกล้วยแขกเลยคับ

Fragile

« ตอบ #113 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:36:08 PM »

เมื่อก่อนผมเคยอ่านในหนังสือเล่มนึงคับ ชอบมากขนาดตามอ่านทุกเล่ม แต่พอรู้ว่าลอกเว็ปฝรั่งมา เลยฉีกออกมาพับถุงกล้วยแขกเลยคับ

นึกว่าฝรั่งเอาไปแปลแล้วลงวันที่ย้อนหลังเสียอีก แล้วได้อ่านบทสัมภาษณ์ของเขาเมื่อเร็วๆ นี้รึเปล่าครับ

« ตอบ #114 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:51:36 PM »

หนังสืออะไรเหรอครับ?
Superbad
Fragile

« ตอบ #115 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 03:55:25 PM »

หนังสืออะไรเหรอครับ?

Fragile

« ตอบ #116 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 04:01:57 PM »

หนังสืออะไรมีตัวหน้งสือเกาหลีด้วย บทสัมภาษณ์เล่าเบื้องหลังการยัดไส้แผ่นเกาหลีแหงเลย

« ตอบ #117 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 04:08:59 PM »

บอกวันเวลาที่ยัดยังไม่ตรงเลย
Superbad
Fragile

« ตอบ #118 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 04:10:08 PM »

เคยอ่านเจอ เห็นว่ารักแผ่นวงRenaissance มาก(ซึ่งวงนี้ผมก็ไม่รู้จักหรอก) แต่ได้ยินมาว่ามีคนขอซื้อต่อ แล้วจะขายโดยขอค่าหาอีกเท่านึงคับ

« ตอบ #119 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 | 04:19:54 PM »

เคยอ่านเจอ เห็นว่ารักแผ่นวงRenaissance มาก(ซึ่งวงนี้ผมก็ไม่รู้จักหรอก) แต่ได้ยินมาว่ามีคนขอซื้อต่อ แล้วจะขายโดยขอค่าหาอีกเท่านึงคับ

เห็นแผ่นวงนี้วางอยู่หน้าร้านห้างไอทีชื่อดัง สงสัยเก็บแต่กล่องไป แผ่นไปปล่อยเรียบร้อย
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 15
พิมพ์