เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 07:30:04 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineใช้เครื่องเล่นแผ่นซีดียี่ห้อใด
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เครื่องเล่นแผ่นซีดียี่ห้อใด  (อ่าน 59009 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #60 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009 | 11:55:01 AM »

นัดสะมาหลาฮ่าเฮนอกรอบเล่นเกมส์บ้านพี่แจ็คให้มันสะหวีวี่วีกันดีมั้ยพวกเรา

ปล. ภาษานี้พี่แจ็คอาจจะเข้าใจคนเดียวนะครับเนี่ย

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 11:55:55 PM »

นัดสะมาหลาฮ่าเฮนอกรอบเล่นเกมส์บ้านพี่แจ็คให้มันสะหวีวี่วีกันดีมั้ยพวกเรา

ปล. ภาษานี้พี่แจ็คอาจจะเข้าใจคนเดียวนะครับเนี่ย

มีเหมือนกัน
cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #62 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009 | 05:17:46 PM »

ผมก็มีเหมือนกันนะไม่ได้มีแต่ เครื่องเล่นแผ่นเสียง
ชองผม Audiolab 8000 cde ก็เข้ากันดีกะแอ็มป์ยี่ห้อเดียวกันครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #63 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:20:33 PM »

NAD C515BEE

์ถึงวันนี้ผมก็หูตาสว่างเสียทีว่าการฟังซีดีจากเครื่องเล่นดีวีดีมันเทียบไม่ได้กับการฟังจากเครื่องเล่นซีดีจริงๆ ขอบคุณทุกท่านที่ชี้ทางสว่างครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #64 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:31:02 PM »

NAD C515BEE

์ถึงวันนี้ผมก็หูตาสว่างเสียทีว่าการฟังซีดีจากเครื่องเล่นดีวีดีมันเทียบไม่ได้กับการฟังจากเครื่องเล่นซีดีจริงๆ ขอบคุณทุกท่านที่ชี้ทางสว่างครับ

จริงๆครับ ฟังจากเครื่องซีดีโดยตรงเสียงดีกว่ามาก
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #65 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:37:58 PM »

ได้ NAD S500 ที่นำไปซ่อมเปลี่ยนหัวอ่านกลับมาแล้ว ยังไม่ได้ต่อเลย
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #66 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:23:30 PM »

ได้ NAD S500 ที่นำไปซ่อมเปลี่ยนหัวอ่านกลับมาแล้ว ยังไม่ได้ต่อเลย
รุ่นนี้ เมื่อก่อนพี่ตามหาอยู่นะ
ที่แท้อยู่กับคุณพ่อน้องอั้มนี่เอง
ถ้าต่อเสียงออก ช่องบาล็านซ์ เสียงแทยอน จะใสสะอาดหวานจับใจตายกันทั้งหมู่บ้านเลย ขอบอก

ขอกระซิบบอกให้กิเลสพุ่งพล่าน
การต่อแบบธรรมดา คือ อัน-บาล็านซ์ หรือ RCA ที่มีสองเส้น แดง-ขวา / ขาว-ซ้าย
หรือจำง่ายๆ ก็ Red is Right หรือ มือคลำรูหลังเครื่อง รูขวา เสียบสายสีแดง / รูซ้าย เสียบสายสีขาว

แต่ที่นี่พวกมืออาชีพ หรือระดับพีเอ เขาจะต่อด้วยช่อง บาล็านซ์ หรือ XLR
ประโยชน์ คือตัดเสียงรบกวน หรือ น็อยซ์ฟลอร์ออกไป และทำให้สัญญาน มีความแรงขึ้นเป็น 2เท่า

น้อง kongbei ลองทดลองดูซิ ว่าเป็นอย่างที่กระซิบบอกไหม
อ้อ แอมป์ที่ต่อ ต้องมีช่องเข้าแบบ บาล็านซ์ ด้วยนะครับ  ยิ้ม
แล้วจะรู้ว่า สวรรค์รำไรๆ มันเป็นยังไง

TRON

« ตอบ #67 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:29:57 PM »

เห็นอ่านเจอว่าเครืืองเล่นเสียๆกันหลายคนเลยชักหวั่นๆแล้วครับ ว่าเจ้าเครืืองพวกนี้มันใช้กันนานแค่ไหนถึงเริ่มเสียกันครับ ผมเป็นพวกเกลียดการยกไปซ่อมน่ะ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #68 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:42:54 PM »

เห็นอ่านเจอว่าเครืืองเล่นเสียๆกันหลายคนเลยชักหวั่นๆแล้วครับ ว่าเจ้าเครืืองพวกนี้มันใช้กันนานแค่ไหนถึงเริ่มเสียกันครับ ผมเป็นพวกเกลียดการยกไปซ่อมน่ะ

ซื้อเครื่องใหม่ มีประกัน ไม่น่ามีปัญหาครับ ไม่เสียง่ายๆหรอกครับ
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #69 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:49:41 PM »

เครื่องเล่นซีดีรุ่นใหม่ๆ เทียบกับรุ่นก่อนๆ แตกต่างกันมากไหมครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #70 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:53:34 PM »

ซื้อเครื่องใหม่ มีประกัน ไม่น่ามีปัญหาครับ ไม่เสียง่ายๆหรอกครับ
ใช่ครับ ซื้อของแท้นะครับ ช่วยๆกัน ดีกว่าไปหิ้วมา
สว่นมากที่เสียๆ เพราะเวลาเราสลับสายสัญญาน แล้วไม่ปิดเครื่องนะครับ
หรือดวงซวยๆ ฟ้าผ่า แรงดันไฟในบ้านตก ก็อาจจะเสียได้
แต่ก็ซ่อมไม่ยากครับ ช่างไทยเก่งจะตาย

ลองสังเกตุว่าเวลาเราฟังเพลง เบสหนักๆ แสงไฟส่องสว่างวูบวาบไหม
ถ้ามี ต้องมีเครื่องคุมไฟ หรือ UPS มากันเครื่องเสียงพังครับ

แต่ของผมไม่มีนะ เครื่องที่ว่า อัดมันให้พังๆ จะได้เปลี่ยนรุ่นใหม่

ท่านผีเพลง

« ตอบ #71 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:00:04 PM »

เครื่องเล่นซีดีรุ่นใหม่ๆ เทียบกับรุ่นก่อนๆ แตกต่างกันมากไหมครับ
ก็เหมือนคอมพิวเตอร์ครับ
รุ่นใหม่ๆ มักจะเสียงสะอาด(แฟล็ท) เน้นความระยิบระยับ เพราะตัวแปลงภาคดิจิตัล ก้าวหน้าขึ้นมาก
ส่วนรุ่นเก่าๆ จะให้เนื้อเสียงที่ข้น(ดาร์ก) กว่า ไม่ค่อยกรุ้งกริ้งนะครับ

คนสมัยใหม่ เขาจะเน้นดูภาค D/A กันเป็นหลักว่า ใช้ยี่ห้ออะไร แนวเสียงจะเป็นแบบนั้น
ซึ่งพวกคอมพิวเตอร์ ก็จะตามออกซาวด์การ์ด ตามมาติดๆครับ
ไม่รู้ใครจะแซงใคร ในอีก 5ปีข้างหน้า

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #72 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:06:24 PM »

ก็เหมือนคอมพิวเตอร์ครับ
รุ่นใหม่ๆ มักจะเสียงสะอาด(แฟล็ท) เน้นความระยิบระยับ เพราะตัวแปลงภาคดิจิตัล ก้าวหน้าขึ้นมาก
ส่วนรุ่นเก่าๆ จะให้เนื้อเสียงที่ข้น(ดาร์ก) กว่า ไม่ค่อยกรุ้งกริ้งนะครับ

คนสมัยใหม่ เขาจะเน้นดูภาค D/A กันเป็นหลักว่า ใช้ยี่ห้ออะไร แนวเสียงจะเป็นแบบนั้น
ซึ่งพวกคอมพิวเตอร์ ก็จะตามออกซาวด์การ์ด ตามมาติดๆครับ
ไม่รู้ใครจะแซงใคร ในอีก 5ปีข้างหน้า

+1 ครับ  ซีดีรุ่นใหม่ให้รายละเอียดเสียงดีกว่ารุ่นเก่ามากครับ
      ซีดีรุ่นใหม่ราคาหมื่นกว่าบาทให้เสียงดีกว่ารุ่นเก่าราคาสองสามหมื่นเสียอีก
      คนจึงมักไม่นิยมซื้อซีดีมือสองที่เก่ามากๆ  ยกเว้นบางรุ่นที่เป็นที่ต้องการของ
      นักเล่น เช่น แนด 5000   มารานซ์ ซีดี 16 17
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #73 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:41:29 PM »

ซีดีรุ่นนี้แนดตั้งใจนำมาสู้ในตลาดเครื่องเสียงระดับกลางค่อนไปทางสูง
   จึงควรน่าจะต่อแบบบาล้านซ์ตามที่คุณแจ็คว่า แต่แอมป์กับลำโพงต้องถึงด้วยนะครับ
Rock Borarn
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #74 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010 | 09:40:16 PM »

CD PLAYER = MARANTZ
AMP       = NAD 3020B (เครื่องในตำนาน)
Speaker   = JBL
ลำโพงกับแอมป์ ใช้มา 25 ปีแล้ว ไม่เปลี่ยนเลย ฟังเพราะเสียงคุ้นหูครับ
ส่วนชุดดูหนังก็เปลี่ยนตามระบบเสียงที่เปลี่ยนไปครับ

CD ให้เสียงแหลมกับกลางเด่น เสียงออกมาในโทนอุ่นๆ
NAD ให้เสียงแบบที่ชอบ ใช่เลย..
JBL เบสลอยเป็นลูก ฟังร็อคสนุก

ผมฟังชุดนี้มาไม่เปลี่ยนเลย เพราะไม่ชอบแสวงหาเสียง ได้เสียงแบบที่เราชอบแล้วเราก็ฟังแบบนี้แหละ เพราะอีกชุด เป็น DENON + AR (ลำโพง ฟังแล้ว เสียงไม่ถูกใจครับ ลำโพงให้เสียงกลางเด่นเกินไป)

เครื่องเสียงที่ดีของเรา คือให้เสียงในแบบที่เราชอบครับ หูใครหูมันจริงๆครับของอย่างนี้
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
พิมพ์