เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 10:28:58 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineใช้เครื่องเล่นแผ่นซีดียี่ห้อใด
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เครื่องเล่นแผ่นซีดียี่ห้อใด  (อ่าน 59007 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #75 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 09:13:24 AM »

CD PLAYER = MARANTZ
AMP       = NAD 3020B (เครื่องในตำนาน)
Speaker   = JBL
ลำโพงกับแอมป์ ใช้มา 25 ปีแล้ว ไม่เปลี่ยนเลย ฟังเพราะเสียงคุ้นหูครับ
ส่วนชุดดูหนังก็เปลี่ยนตามระบบเสียงที่เปลี่ยนไปครับ

CD ให้เสียงแหลมกับกลางเด่น เสียงออกมาในโทนอุ่นๆ
NAD ให้เสียงแบบที่ชอบ ใช่เลย..
JBL เบสลอยเป็นลูก ฟังร็อคสนุก

ผมฟังชุดนี้มาไม่เปลี่ยนเลย เพราะไม่ชอบแสวงหาเสียง ได้เสียงแบบที่เราชอบแล้วเราก็ฟังแบบนี้แหละ เพราะอีกชุด เป็น DENON + AR (ลำโพง ฟังแล้ว เสียงไม่ถูกใจครับ ลำโพงให้เสียงกลางเด่นเกินไป)

เครื่องเสียงที่ดีของเรา คือให้เสียงในแบบที่เราชอบครับ หูใครหูมันจริงๆครับของอย่างนี้

ลำโพง AR รุ่นไหนครับ ถ้ารุ่นเก่าจะเด่นทางด้านเสียงทุ้ม กลางเรียบ แหลมออกนิ่มๆ  ที่บอกว่ากลางเด่น
    เป็นที่ DENON หรือเปล่าครับ
Rock Borarn
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #76 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 07:37:04 PM »

AR 310 ครับตู้ใหญ่ ตอนนี้ให้เพื่อนไปแล้วครับ ให้ไปพร้อมเพาเวอร์แอมป์ NAD2100
เคยถูกใจARรุ่น 18C(นานมากอาจจำผิดก้ได้ครับ) แต่ตอนนั้นราคาเกินงบประมาณ
ตอนเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ก็บ้าไปตามหนังสือ เที่ยวตามฟังชุดนู้น..ชุดนี้...
สุดท้ายมานั่งฟังชุดของเรา..อืมม...นี่แหละเสียงที่เราชอบฟัง เสียงแบบนี้แหละเราฟังแล้วเรารื่นรมย์ไปกับเสียงเพลง
เลยไม่เปลี่ยนเลยครับ หยุดอยู่กับสิ่งที่เราพอใจและมีความสุข (แม้มันจะเป็นรุ่นต่ำๆ ราคาไม่สูงนัก)
deja vu

« ตอบ #77 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 09:44:33 AM »

AR 310 ครับตู้ใหญ่ ตอนนี้ให้เพื่อนไปแล้วครับ ให้ไปพร้อมเพาเวอร์แอมป์ NAD2100
เคยถูกใจARรุ่น 18C(นานมากอาจจำผิดก้ได้ครับ) แต่ตอนนั้นราคาเกินงบประมาณ
ตอนเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ก็บ้าไปตามหนังสือ เที่ยวตามฟังชุดนู้น..ชุดนี้...
สุดท้ายมานั่งฟังชุดของเรา..อืมม...นี่แหละเสียงที่เราชอบฟัง เสียงแบบนี้แหละเราฟังแล้วเรารื่นรมย์ไปกับเสียงเพลง
เลยไม่เปลี่ยนเลยครับ หยุดอยู่กับสิ่งที่เราพอใจและมีความสุข (แม้มันจะเป็นรุ่นต่ำๆ ราคาไม่สูงนัก)

AR 18 ถ้าจำไม่ผิดเป็นลำโพงวางหิ้งตัวเล็กสุดใช่ไหมครับ  ผมเคยเล่น AR 94 อยู่นานชอบมาก
    เสียงนิ่มฟังสบายดี  คุณร้อคโบราณน่าจะเล่นเครื่องเสียงรุ่นใกล้ๆกับผมนะครับ ดีใจครับที่จะมี
    นักเล่นเครื่องเสียงเพิ่มในเว็ปอีกคน

เก่งมากนะครับที่ทำใจไม่เปลี่ยนเครื่องได้นานเป็นสิบปี ของผมถ้ามีเงินทีไรฟังเสียงเครื่องเก่า
    ไม่ค่อยเพราะซะแล้ว
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #78 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 10:10:30 AM »

ถามนิดนึงนะครับ ในกรณีเราอยากเปลี่ยนลำโพงใหม่แต่เวลาไปลองที่ร้านเขาใช้แอมป์และเครื่องเล่นไม่เหมือนเรา แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าถ้าซื้อไปแล้วเราจะได้เสียงแบบที่ฟังที่ร้านหรือไม่
deja vu

« ตอบ #79 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 11:14:00 AM »

ถามนิดนึงนะครับ ในกรณีเราอยากเปลี่ยนลำโพงใหม่แต่เวลาไปลองที่ร้านเขาใช้แอมป์และเครื่องเล่นไม่เหมือนเรา แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าถ้าซื้อไปแล้วเราจะได้เสียงแบบที่ฟังที่ร้านหรือไม่

วิธีที่ดีที่สุดคือต้องยกแอมป์และเครื่องเล่นของเราไปลองเลยครับ(แต่ก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์เพราะห้องฟัง
     ตำแหน่งวางลำโพง สายต่างๆก็ไม่เหมือนที่บ้านเรา)

ถ้าใช้ของที่ร้านทั้งหมด ก็ต้องใช้ประสบการ์ณการฟังของเราคาดคะเนเอาว่าถ้าเปลี่ยนเป็นเครื่องของเรา
     ที่ห้องฟังของเราเสียงจะออกมาในรูปแบบใด  ต้องเป็นคนที่ฟังเครื่องมามากและจับลักษณะเสียงของ
     แต่ละเครื่องออก  วิธีนี้ถึงจะฟังเก่งยังไงก็ได้แค่ 70-80%

เคยเห็นนักฟังรุ่นใหญ่จะตกลงกับทางร้านให้ยกเครื่องไปลองฟังที่ห้องของตัวเองเลย อาจจะ 2-3 วัน
     ค่าใช้จ่ายแล้วแต่จะตกลงกัน
Rock Borarn
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #80 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 10:50:05 PM »

ครับตามที่คุณ deja vu ว่าไว้เลยครับ กรณีจะซื้อลำโพงใหม่ แต่เราชอบแอมป์ตัวเดิมของเรา ยกไปเลยครับ แอมปืของเรา ไปที่ร้านเลย เอาเพลงที่เราชอบไปด้วย นั่นแหละครับ เราถึงจะพอพิสูจน์ได้ว่าลำโพงคู่ไหน..ถูกใจเรา

แต่ก็นั่นแหละ  ลำโพงที่รน้านไม่ได้เบิร์นอินไว้ มันก็ยังไม่ขับประสิทธิภาพของมันออกมาเต็มที่และเป็นตัวของมันเองอยู่ดี

ผมยังประทับใจ "บ้านทวาทศิน" ที่ซอย ม.หอการค้าไทย. อยู่ไม่เสื่อมคลาย ไปทีไรก็เป็นกันเองตลอด อยากฟังชุดไหน ตัวไหน ต่อให้เปิดให้ฟังหมด ไม่ซื้อไม่ว่า
ตอนนี้ร้านขายเครื่องเสียงไปเน้น โฮมเธียร์เตอร์กันนหมดแล้วครับ ที่เน้น ออดิโอ้ จริงๆ เหลือไม่กี่เจ้า แต่ที่เน้นก็มักเป็นชุด ไฮเอ็นด์ เกินเอื้อมจริงๆ

ผมเคยเปลี่ยนนู้น ซื้อนี่มาพอสมควร ผลที่ได้ คือเสียงที่ได้ เราไม่ชอบอ่ะ เสียงไม่ถูกใจ ฟังแล้วไม่มีความสุข เลยหยุดกับชุดที่เราชอบฟังครับ
แต่ชุดดูหนังนี่ก็เปลี่ยนไปตามเทคโนโลยี ครับ เครื่องเลเซอร์ดิสก์ของ ไพโอเนียร์ ผมยังเอามาเล่นแผ่นซีดีเลยครับ ให้เสียงดีมากเลย เครื่องดีวีดี ปัจจุบันหลบไปเลยเล่นซีดีแล้วเสียงแย่มาก ยิ่งชุดลำโพงดูหนังนี่ เล่นเพลง 2 แชนแนลแล้วเสียงมันออกมาไม่ชวนฟังเอาเสียเลย
TRON

« ตอบ #81 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 10:55:52 PM »

ยิ่งชุดลำโพงดูหนังนี่ เล่นเพลง 2 แชนแนลแล้วเสียงมันออกมาไม่ชวนฟังเอาเสียเลย

อันนี้เห็นด้วยครับ เป็นเหตุให้ผมต้องซื้อชุด 2 แชนแนลมาฟังจริงๆจังๆเสียที
.. polotoon ..

« ตอบ #82 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 10:55:57 PM »

เครื่องเล่นเลเซอร์โซนี่ของผมเวลาเล่นแผ่นซีดีแล้ว แผ่นซีดีจะติดอยู่กับแกนกลางในเครื่องเอาไม่ออก แก้ไขได้ไหมครับ  ขยิบตา

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #83 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010 | 08:46:12 AM »

เปิดฝาบน
ดันสปริงลง
แกะแผ่นออกครัฟ

.. polotoon ..

« ตอบ #84 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010 | 09:09:12 AM »

เปิดฝาบน
ดันสปริงลง
แกะแผ่นออกครัฟ
โอ พี่ ต้องเปิดฝา ทุกทีไปเลยหรือพี่ ไม่ไหวนาครับ เอาแบบแก้ไขให้แผ่นไม่ติดดีกว่าครับ   ยิ้มกว้างๆ

deja vu

« ตอบ #85 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010 | 09:18:11 AM »

ตอนนี้ร้านขายเครื่องเสียงไปเน้น โฮมเธียร์เตอร์กันนหมดแล้วครับ ที่เน้น ออดิโอ้ จริงๆ เหลือไม่กี่เจ้า แต่ที่เน้นก็มักเป็นชุด ไฮเอ็นด์ เกินเอื้อมจริงๆ

+100  ทำให้คนรุ่นใหม่คิดว่าการฟังเพลงจากชุดโฮมเป็นเสียงที่ดีแล้ว และก็เสียดายลำโพง
   หลายยี่ห้อที่เติมสีสันและความจัดจ้านเพื่อตอบสนองคนรุ่นใหม่ที่คุ้นกับเสียงคมชัดของคอม

และก็อย่างที่คุณร้อคโบราณว่าครับ ออดิโอแท้ๆก็จะราคาแพงมาก สมัยนี้หาลำโพงเสียงดี
   ราคาต่ำกว่าสองหมื่นไม่มีเลย

อั๋น501

« ตอบ #86 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 03:02:07 PM »

ถึงวันนี้อยากรู้ครับว่าใครเปลี่ยนเครื่องเล่นซีดีไปบ้างแล้ว  ส่วนตัวผมยังคงใช้เครื่องเล่นซีดีตัวเก่าอยู่แล้วคงไม่คิดจะเปลี่ยนแล้ว
deja vu

« ตอบ #87 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 03:22:54 PM »

ถึงวันนี้อยากรู้ครับว่าใครเปลี่ยนเครื่องเล่นซีดีไปบ้างแล้ว  ส่วนตัวผมยังคงใช้เครื่องเล่นซีดีตัวเก่าอยู่แล้วคงไม่คิดจะเปลี่ยนแล้ว

ผมน่ะซิครับเปลี่ยน(จากการยุของใครก็ไม่รู้) เป็น DUNE MAX + DAC Magic ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #88 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 04:48:52 PM »

Denon DCD-2560 GL ตัวนี้ของผมอยู่ในประจำการมาแล้วเป็นปีที่ 14 (ซื้อต่อมาจากเพื่อน) ถึงไม่ใช่ไฮเอนด์แต่ก็ไม่ธรรมดา และเสียงดีจนผมไม่คิดจะเปลี่ยนครับ

อั๋น501

« ตอบ #89 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 04:52:44 PM »

Denon DCD-2560 GL ตัวนี้ของผมอยู่ในประจำการมาแล้วเป็นปีที่ 14 (ซื้อต่อมาจากเพื่อน) ถึงไม่ใช่ไฮเอนด์แต่ก็ไม่ธรรมดา และเสียงดีจนผมไม่คิดจะเปลี่ยนครับ

ข้างเครื่องเป็นไม้ปะกบอยู่ใช่ไหมรุ่นนี้ รู้สึกเคยฟังเสียงเหมือนกันสภาพเครื่องเล่นซีดีของพี่ปีศาจฯ ยังดูใหม่อยู่สงสัยรักษาดี
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์