เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:27:13 AM
หน้า: 1 ... 154 155 [156] 157 158 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598365 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2325 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 05:09:28 PM »

พี่ผีพักนี้นอนดึกไหม ดูหนังกับโปรเจคเตอร์เป็นไงบ้างล่ะ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2326 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 05:16:40 PM »

ขอบคุณครับ
คืออาการเสียงฮัมมันเกิดที่หัวเข็มอันนี้อันเดียวเท่านั้น แต่อันอื่นไม่มีปัญหานะครับ เล่นได้ปกติ
ผมว่าต้องเป็นที่หัวเข็มตัวนี้แน่เลย
แต่เวลาปล่อยมันลงวิ่งบนแผ่นแล้ว ไม่มีเสียงฮัม
จะมีก็แต่เวลาที่จับเฮดเชลล์เพื่อยกหัวเข็มเท่านั้นครับ
จะว่าซีเรียสมั้ย มันก็ไม่เชิง
เพราะไม่มีเสียงฮัมขณะที่เล่นเพลงให้เราฟังครับผม

« ตอบ #2327 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 08:43:57 AM »

เสียดายมากเลยฮะ ตัวนี้เสียงดี ราคาก็ (แพง) พอสมควร แต่ดันมีเสียงฮัมตอนที่เอามือไปจับเฮดเชลล์
โชคดีที่ซื้อมาเป็นมือสอง ก็เลยไม่เสียดาย (เพราะจะซื้อเปลี่ยนใหม่แล้ว) ยิ้มกว้างๆ
ก็แก้ปัญหาโดยการหรี่วอลลู่มหรือกด mute ที่แอมป์ เฉพาะเวลาที่เอามือไปยกหัวเข็มเท่านั้น ก็จะไม่ได้ยินเสียงฮัม
ส่วนเรื่องอื่นก็โอเคฮะ

อั๋น501

« ตอบ #2328 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 04:41:32 PM »

เสียดายมากเลยฮะ ตัวนี้เสียงดี ราคาก็ (แพง) พอสมควร แต่ดันมีเสียงฮัมตอนที่เอามือไปจับเฮดเชลล์
โชคดีที่ซื้อมาเป็นมือสอง ก็เลยไม่เสียดาย (เพราะจะซื้อเปลี่ยนใหม่แล้ว) ยิ้มกว้างๆ
ก็แก้ปัญหาโดยการหรี่วอลลู่มหรือกด mute ที่แอมป์ เฉพาะเวลาที่เอามือไปยกหัวเข็มเท่านั้น ก็จะไม่ได้ยินเสียงฮัม

กระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้ ถ้าขาดพี่ปีศาจฯคงไม่ค่อยมีสีสันเพราะผมไม่ค่อยได้คุยเรื่องแผ่นเสียงผมไม่ได้เล่นแผ่นเสียงมานานมากๆแล้ว
กระทู้เรื่องเครื่องเสียงของเว็บเราจะได้มีความหลากหลายรูปแบบฟอร์แม็ตของการเล่นหน่อย  พี่ผีไม่เห็นมาคุยเรื่องโปรเจคเตอร์ที่ซื้อมาใหม่
ให้น้องๆเพื่อนรู้กันบ้างเลยว่าเป็นไง  เดี๋ยวนี้นอนดึกดูหนังมากระวังจะติดใจแบบผมนะจะบอกให้

« ตอบ #2329 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 11:28:56 PM »

กระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้ ถ้าขาดพี่ปีศาจฯคงไม่ค่อยมีสีสันเพราะผมไม่ค่อยได้คุยเรื่องแผ่นเสียงผมไม่ได้เล่นแผ่นเสียงมานานมากๆแล้ว
กระทู้เรื่องเครื่องเสียงของเว็บเราจะได้มีความหลากหลายรูปแบบฟอร์แม็ตของการเล่นหน่อย  พี่ผีไม่เห็นมาคุยเรื่องโปรเจคเตอร์ที่ซื้อมาใหม่
ให้น้องๆเพื่อนรู้กันบ้างเลยว่าเป็นไง  เดี๋ยวนี้นอนดึกดูหนังมากระวังจะติดใจแบบผมนะจะบอกให้

แม้คุณอั๋น501จะหันไปเล่นไฟล์เพลงแล้วก็ตาม แต่ในฐานะผู้มีประสบการณ์อย่างสูงในการเล่นแผ่นเสียงมาก่อน ผมจึงต้องขอคำปรึกษาแนะนำบ้างฮะ
อั๋น501

« ตอบ #2330 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 01:03:33 AM »

ผมเอง ณ เวลานี้เล่นกับฟอร์แม็ตดิจิตอลอย่างเดียวเลยครับ รวมถึงซีดีด้วยเพราะยังไงก็ยังคงต้องเล่นกับซีดีอยู่เครื่องเล่นซีดีที่ผมใช้อยู่ให้คุณภาพเสียง
ระดับที่น่าพอใจครับ ผมอาจจะให้คำปรึกษาเรื่องTurntableได้ไม่มากนักเพราะต้องยอมรับว่าไม่ได้ติดตามสนใจกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงมานานมากแล้ว
ประสบการณ์ในอดีตนั้นลืมหมดแล้ว ถ้าเทียบกับคุณหมอ พี่ผี หรือพี่ปีศาจฯ ที่ยังคงเล่นอยู่ผมคงมีความรู้เรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงน้อยกว่าเพื่อน
ส่วนเฮียโป่งของเราผมว่าจะถนัดเรื่องแผ่นเสียงมากกว่าเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงแล้วเสือสุ่มพี่ป่องล่ะก็เล่นแผ่นเสียงเช่นกันแถมยังขายแผ่นเสียงด้วย
ขานี้ก็เน้นเล่นแผ่นเสียงอย่างเดียว ถ้าในเว็บThaiprog. ของเรานี้ก็มีทั้งสามคนที่บอกมานี้ถนัดเรื่อง Turntable ที่สุดแล้ว
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2331 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 09:22:27 AM »

เรื่องเล่นแผ่นเสียง
ผมขอบอกเลย ว่ารู้ไม่เยอะครับ
แต่อาจจะมีโอกาสมากกว่าคนอื่นซักนิด
ตรงที่ได้ฟัง มาแทบทุกแนวเสียง
ฟังมาตั้งแต่ หลังพัน ยันหลักล้าน
อาศับว่าเจ๊าะแจ๊ะเพื่อนฝูงเขาไปทั่วราชอาณาจักร

ก็ได้ข้อสรุปว่า จงพอใจในสิ่งที่คุณมีอยู่ดีกว่า
หันมาเค้นศักยภาพ เครื่องเสียงที่เรามี ออกมาให้หมด หรือเกือบหมด

และสิ่งที่สำคัญที่สุด ของการเล่นแผ่นเสียง
คือ การควบคุมปัจจัยภายนอก
มันมีผลมากกว่า ตัวเครื่องเล่นเองเสียอีกครับ
ฝากไว้ให้พิจารณาจ้า...

(ต่อ)

ดังนั้น การฟังเพลงสมัยใหม่ ถึงเกิดกระแสความนิยมอย่างสูง
เพราะสามารถ ควบคุมปัจจัยภายนอกได้ดีกว่า แถมยกห้องฟังเพลง ตามตัวเราไปได้ทุกที่
ต้องขอบคุณ พวกหูฟังระบบใหม่ๆ และเครื่องเล่นเพลงยุคดิจิตัล
ที่สร้างห้องฟังเพลงส่วนตัว เข้าไปในใบหูเราได้อย่างง่ายๆ และถูกสตางค์

แต่แรงปะทะ หรือสัมผัสแห่งเสียง มักจะทำให้น้องๆ หรือเด็กรุ่นใหม่ๆ ตื่นเต้นเสมอครับ
เมื่อได้ฟังเครื่องเสียง ที่มีลำโพงเบส ดอก12-15 นิ้ว
มันสร้างความมันส์สะใจ อย่างที่หูฟัง-ไอปอด ทำไม่ได้แน่นอน

(แต่มันก็พกลำโพง12 นิ้ว เดินขึ้นรถไฟฟ้า ไม่ได้เหมือนกานนนน...ค่า.....)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2011 | 09:30:34 AM โดย ۩ ● Jack ●the● Ripper ● » บันทึกการเข้า

« ตอบ #2332 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 10:00:01 AM »

ไม่แน่ใจว่าหัวเข็มตัวนี้จะเซ็นซิถีฟว์ต่อสภาพแวดล้อมอย่างที่ท่านผีฯแนะไว้หรือเปล่า แต่ผมทำใจได้แล้วว่าถ้าเอามือไปจับหรือเฮดเชลล์ทีไรต้องมีเสียงฮัมเบา ๆ (แก้ไขโดยหรี่วอลลู่มหรือกด mute ที่แอมป์ก็ช่วยได้) และก็แปลกที่เมื่อคืนนี้ลองตรวจสอบดูอีกที เสียงฮัมลดลงไปเยอะแทบไม่ได้ยินเลยฮะ...

คงจะใกล้พ้นระยะ เบิร์น-อิน แล้วกระมัง (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2011 | 10:17:50 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #2333 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 11:20:10 PM »

เรื่องเล่นแผ่นเสียง
ผมขอบอกเลย ว่ารู้ไม่เยอะครับ
แต่อาจจะมีโอกาสมากกว่าคนอื่นซักนิด
ตรงที่ได้ฟัง มาแทบทุกแนวเสียง
ฟังมาตั้งแต่ หลังพัน ยันหลักล้าน
อาศับว่าเจ๊าะแจ๊ะเพื่อนฝูงเขาไปทั่วราชอาณาจักร

ก็ได้ข้อสรุปว่า จงพอใจในสิ่งที่คุณมีอยู่ดีกว่า
หันมาเค้นศักยภาพ เครื่องเสียงที่เรามี ออกมาให้หมด หรือเกือบหมด

และสิ่งที่สำคัญที่สุด ของการเล่นแผ่นเสียง
คือ การควบคุมปัจจัยภายนอก
มันมีผลมากกว่า ตัวเครื่องเล่นเองเสียอีกครับ
ฝากไว้ให้พิจารณาจ้า...

(ต่อ)

ดังนั้น การฟังเพลงสมัยใหม่ ถึงเกิดกระแสความนิยมอย่างสูง
เพราะสามารถ ควบคุมปัจจัยภายนอกได้ดีกว่า แถมยกห้องฟังเพลง ตามตัวเราไปได้ทุกที่
ต้องขอบคุณ พวกหูฟังระบบใหม่ๆ และเครื่องเล่นเพลงยุคดิจิตัล
ที่สร้างห้องฟังเพลงส่วนตัว เข้าไปในใบหูเราได้อย่างง่ายๆ และถูกสตางค์

แต่แรงปะทะ หรือสัมผัสแห่งเสียง มักจะทำให้น้องๆ หรือเด็กรุ่นใหม่ๆ ตื่นเต้นเสมอครับ
เมื่อได้ฟังเครื่องเสียง ที่มีลำโพงเบส ดอก12-15 นิ้ว
มันสร้างความมันส์สะใจ อย่างที่หูฟัง-ไอปอด ทำไม่ได้แน่นอน

(แต่มันก็พกลำโพง12 นิ้ว เดินขึ้นรถไฟฟ้า ไม่ได้เหมือนกานนนน...ค่า.....)

เล่นเครื่องเสียงมันสนุกตรงที่ได้ฟังซีสเต็มของคนอื่นๆที่ไม่เหมือนของเรา  สังเกตุไหมครับเวลาเราได้เห็นชุดซีสเต็มของชาวบ้านเล่น
เราสนใจที่อยากรู้ว่าคนอื่นๆเล่นเครื่องอะไร พวกคอลัมน์ในหนังสือไม่ว่าจะเป็นของบ้านเราหรือของฝรั่งที่ไปเยี่ยมห้องฟังของคนอื่นมาลง
คนที่เล่นเครื่องเสียงนั้นชอบดูคอลัมน์ลักษณะนี้มากเลยครับ

« ตอบ #2334 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011 | 07:59:24 AM »

เล่นเครื่องเสียงมันสนุกตรงที่ได้ฟังซีสเต็มของคนอื่นๆที่ไม่เหมือนของเรา  สังเกตุไหมครับเวลาเราได้เห็นชุดซีสเต็มของชาวบ้านเล่น
เราสนใจที่อยากรู้ว่าคนอื่นๆเล่นเครื่องอะไร พวกคอลัมน์ในหนังสือไม่ว่าจะเป็นของบ้านเราหรือของฝรั่งที่ไปเยี่ยมห้องฟังของคนอื่นมาลง
คนที่เล่นเครื่องเสียงนั้นชอบดูคอลัมน์ลักษณะนี้มากเลยครับ
ผมชอบดูคอลัมน์ประเภทนี้มากเลยฮะ โดยเฉพาะห้องที่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงสวย ๆ ผมจะชอบมาก แต่ถ้าห้องฟังไหนมีแต่ซีดีหรือดิจิตอล ฟร้อนท์เอ็นด์ ผมว่ามันไม่ค่อยดึงดูดใจเท่าไรฮะ
อั๋น501

« ตอบ #2335 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011 | 11:48:15 PM »

สังเกตุตอนกลางคืนเดี๋ยวนี้พี่ผีของเราจะไม่ค่อยมาเข้าเว็บนะ มัวเพลินกับการดูหนังอยู่ไหนว่าจะเอารูปห้องดูหนังมาลงให้น้องๆได้ชมหน่อย
อั๋น501

« ตอบ #2336 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 12:15:55 AM »

ผมชอบดูคอลัมน์ประเภทนี้มากเลยฮะ โดยเฉพาะห้องที่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงสวย ๆ ผมจะชอบมาก แต่ถ้าห้องฟังไหนมีแต่ซีดีหรือดิจิตอล ฟร้อนท์เอ็นด์ ผมว่ามันไม่ค่อยดึงดูดใจเท่าไรฮะ

สำหรับผมแล้วสนใจทุกอย่างของชุดซีสเต็มจากต้นทางไม่ว่าจะเป็นอะนาล็อกหรือดิจิตอลยันปลายทางอย่างลำโพง และที่สำคัญที่สุดก็คือห้องฟัง
ที่เจ้าของชุดซีสเต็มใช้เป็นห้องฟังเพลง
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2337 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 08:55:08 AM »

สังเกตุตอนกลางคืนเดี๋ยวนี้พี่ผีของเราจะไม่ค่อยมาเข้าเว็บนะ มัวเพลินกับการดูหนังอยู่ไหนว่าจะเอารูปห้องดูหนังมาลงให้น้องๆได้ชมหน่อย

เสี่ยแจ็คแกคงกำลังเก็บข้อมูลอยู่น่ะครับ อีกไม่นานคงมาชำแหล่ะทีละข้อ ๆ ให้เราได้รับฟังกันถ้วนหน้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2338 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 09:45:57 AM »

ดูหนัง-ฟังเพลงเถิด ชื่นใจ

ผมไม่ได้ดูหนังในห้องส่วนตัวนะครัฟ
ดูมันกลางบ้านเลย
เรียกว่า เปิดหนังที ได้ยินเบสกระหึ่มทั่วทั้งหลัง
ใครโทรศัพท์มาช่วงนั้น คงด่าผมน่าดู

มันก็เป็นห้องรับแขกธรรมดา เหมือนคนอื่นๆ
เอาจอภาพแขวน
เครื่องฉายตั้งโต๊ะกาแฟ
ต่อสาย ก็ลุยเลย แบบดิบๆ
อารมณ์ ประมาณหนังกลางแปลงอ้ะ..

ลองถ่ายรูปแล้ว ไม่สวยเลยจ้า.. งุงิๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2339 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 10:25:51 AM »

ดูหนัง-ฟังเพลงเถิด ชื่นใจ

ผมไม่ได้ดูหนังในห้องส่วนตัวนะครัฟ
ดูมันกลางบ้านเลย
เรียกว่า เปิดหนังที ได้ยินเบสกระหึ่มทั่วทั้งหลัง
ใครโทรศัพท์มาช่วงนั้น คงด่าผมน่าดู

มันก็เป็นห้องรับแขกธรรมดา เหมือนคนอื่นๆ
เอาจอภาพแขวน
เครื่องฉายตั้งโต๊ะกาแฟ
ต่อสาย ก็ลุยเลย แบบดิบๆ
อารมณ์ ประมาณหนังกลางแปลงอ้ะ..

ลองถ่ายรูปแล้ว ไม่สวยเลยจ้า.. งุงิๆ

ผมก็ชอบบรรยากาศหนังกลางแปลงมากกว่าห้องปิดทึบเป็นกล่องครับ ขอให้ไม่มียุงมากวนใจเป็นพอ

หน้า: 1 ... 154 155 [156] 157 158 ... 325
พิมพ์