เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:20:35 AM
หน้า: 1 ... 186 187 [188] 189 190 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598356 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2805 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 | 09:02:17 AM »

ถ้าเกิดน้ำท่วมบ้านพี่ปีศาจฯแล้วขนแผ่นเสียงทั้งหมดหนีไม่ทันพี่ปีศาจฯจะต้องเอาแผ่นเสียงหนีได้เท่าที่ขนออกได้
พี่ปีศาจฯจะเอาแผ่นเสียงอัลบั้มใดติดตัวไปบ้างน่าจะขนไปได้ไม่เกินห้าสิบแผ่นเพราะจะต้องขนอย่างอื่นๆอีกด้วย
ไม่ต้องห่วงครับ เพราะแผ่นเสียงที่แพงและหายากมาก ๆ ผมได้จัดเรียงรวมไว้เป็นกลุ่มแล้วครับ ถ้าสถานการณ์ฉุกเฉินและรีบด่วนอย่างว่า ก็คว้าได้เลย คงราว ๆ 50-60 แผ่นประมาณนี้แหละครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2806 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 | 07:59:37 PM »

ถ้าเกิดน้ำท่วมบ้านพี่ปีศาจฯแล้วขนแผ่นเสียงทั้งหมดหนีไม่ทันพี่ปีศาจฯจะต้องเอาแผ่นเสียงหนีได้เท่าที่ขนออกได้
พี่ปีศาจฯจะเอาแผ่นเสียงอัลบั้มใดติดตัวไปบ้างน่าจะขนไปได้ไม่เกินห้าสิบแผ่นเพราะจะต้องขนอย่างอื่นๆอีกด้วย
ไม่ต้องห่วงครับ เพราะแผ่นเสียงที่แพงและหายากมาก ๆ ผมได้จัดเรียงรวมไว้เป็นกลุ่มแล้วครับ ถ้าสถานการณ์ฉุกเฉินและรีบด่วนอย่างว่า ก็คว้าได้เลย คงราว ๆ 50-60 แผ่นประมาณนี้แหละครับ ยิ้มกว้างๆ

บ้านพี่ปีศาจฯอยู่แถวพื้นที่เสี่ยงเช่นกันโอกาสเจอกับ "สายน้ำมรณะ" เตรียมวางแผนสำรองไว้หรือยัง
ฝากคำเตือนของผู้มีประสบการณ์จากผู้ประสบภัยอย่างผมไว้ว่า ข้อสังเกตุถ้าใกล้ๆหมู่บ้านที่เราอยู่มีคันกั้นน้ำอย่างเช่นกระสอบทรายหรืออะไร
ก็แล้วแต่ให้ระวังตัวไว้ได้เลยหากคันกั้นน้ำต้านทานกระแสน้ำไม่อยู่ระดับน้ำจะเข้าท่วมแบบว่าหนีไม่ทันเร็วมาก  หากว่าอยู่ไกลกับคันกั้นน้ำทั้งหลาย
ถ้าน้ำจะเข้าท่วมบ้านสังเกตุจากท่อระบายน้ำของหมู่บ้านให้ดีระดับน้ำจะขึ้นมาทางท่อระบาย ระดับน้ำท่วมใช้เวลาช้าหน่อยเราพอมีเวลาหนีแบบตั้งตัว
ได้ทัน จงจำไว้ให้ดีเวลาน้ำเข้าท่วมหมู่บ้านแล้วไม่มีทางที่จะหยุดกระแสน้ำได้ไม่ว่าจะมีชาวหมู่บ้านรวมตัวกันมาช่วยป้องกันด้วยกระสอบทราย
หรือใช้ปั๊มสูบน้ำ็ต้องรู้ว่าไม่สามารถจะหยุดน้ำได้หรอกครับ (เพราะหมู่บ้านนับร้อยๆนับพันๆก็เป็นเช่นนี้ไม่รอดซักราย อาจจะมีเพียงรายเีดียวเท่านั้น
ที่สามารถต้านทานกับกระแสน้ำได้) คำแนะของผมถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างที่ผมบอกพี่ปีศาจฯและครอบครัวเตรียมตัวอพยพหนีได้เลย

« ตอบ #2807 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:43:48 AM »

บ้านพี่ปีศาจฯอยู่แถวพื้นที่เสี่ยงเช่นกันโอกาสเจอกับ "สายน้ำมรณะ" เตรียมวางแผนสำรองไว้หรือยัง
ฝากคำเตือนของผู้มีประสบการณ์จากผู้ประสบภัยอย่างผมไว้ว่า ข้อสังเกตุถ้าใกล้ๆหมู่บ้านที่เราอยู่มีคันกั้นน้ำอย่างเช่นกระสอบทรายหรืออะไร
ก็แล้วแต่ให้ระวังตัวไว้ได้เลยหากคันกั้นน้ำต้านทานกระแสน้ำไม่อยู่ระดับน้ำจะเข้าท่วมแบบว่าหนีไม่ทันเร็วมาก  หากว่าอยู่ไกลกับคันกั้นน้ำทั้งหลาย
ถ้าน้ำจะเข้าท่วมบ้านสังเกตุจากท่อระบายน้ำของหมู่บ้านให้ดีระดับน้ำจะขึ้นมาทางท่อระบาย ระดับน้ำท่วมใช้เวลาช้าหน่อยเราพอมีเวลาหนีแบบตั้งตัว
ได้ทัน จงจำไว้ให้ดีเวลาน้ำเข้าท่วมหมู่บ้านแล้วไม่มีทางที่จะหยุดกระแสน้ำได้ไม่ว่าจะมีชาวหมู่บ้านรวมตัวกันมาช่วยป้องกันด้วยกระสอบทราย
หรือใช้ปั๊มสูบน้ำ็ต้องรู้ว่าไม่สามารถจะหยุดน้ำได้หรอกครับ (เพราะหมู่บ้านนับร้อยๆนับพันๆก็เป็นเช่นนี้ไม่รอดซักราย อาจจะมีเพียงรายเีดียวเท่านั้น
ที่สามารถต้านทานกับกระแสน้ำได้) คำแนะของผมถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างที่ผมบอกพี่ปีศาจฯและครอบครัวเตรียมตัวอพยพหนีได้เลย
รอคุณน้ำจนเครียดแล้ว แต่เธอก็ยังไม่มาซะที
ถ้าไม่มาก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง
ขอเชิญไปเยี่ยมที่อื่นก็แล้วกัน
ผมไม่อยากเป็นผู้อพยพครับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #2808 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:32:34 PM »

ผมว่าบ้านพี่ปีศาจฯ, พี่ผี, ท่านรองประธานโป่ง น่าจะรอดพ้นจากการโจมตีของ "กระแสน้ำมรณะ" ฉะนั้นเตรียมจองโต๊ะ
เลี้ยงฉลองได้เลย
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2809 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 09:46:59 PM »

อย่ามาหลอกให้ดีใจนะ

นี่คือคลองหน้าบ้านคร้าบ
คลองบ้านม้า ที่ถล่ม กรุงเทพกรีฑา มาแล้วนะ

ที่เห็นไกลๆ คือแยกศรีนครินทร์ ตัดกับ อ่อนนุช ครับ
 ฮืม

อั๋น501

« ตอบ #2810 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011 | 10:31:54 PM »

ไม่ได้หลอกกินโต๊ะ  ยิงฟันยิ้ม   ผมว่าถ้าโดนโจมตีก็จะไม่มากนักเด็กๆแค่ปลายแถวอาจจะท่วมแค่ถนนหน้าบ้านนิดๆหน่อยๆ
คันกั้นน้ำของพี่ผีเอาอยู่ มวลน้ำอ่อนแรงลงแยอะแล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #2811 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 08:04:47 AM »

"น้ำขึ้นให้รีบซื้อ"  คำนี้สงสัยจะใช้กับตลาดเครื่องเสียงไม่ได้  ช่วงน้ำท่วมร้านเครื่องเสียงเหงามากขายแทบไม่ได้โดนผลกระทบเหมือนกัน
คนที่ตั้งใจจะซื้อเครื่องเสียงก่อนน้ำท่วมก็รีรอถึงแม้บ้านน้ำจะไม่ท่วมก็ไม่อยากเสี่ยง  ไม่ต้องพูดถึงคนที่บ้านโดนน้ำท่วมคงต้องเอางบที่วาง
ไว้ซื้อเครื่องเสียงเปลี่ยนเอามาซ่อมแซมบ้านแทน  เจ้าของร้านบอกกับผมว่านาทีนี้ต้องทำใจคนไม่มีอารมณ์จะฟังเพลงดูหนังหรอกครับ
ขนาดเว็บขายเครื่องเสียงมือสองยังเหงาเลยครับ   แต่ถ้ามุมกลับหากใครมีงบซื้อเครื่องเสียงตั้งใจจะซื้ออยู่แล้วบ้านไม่โดนน้ำท่วม  ผมว่าน่า
จะเป็นโอกาสในการซื้อเครื่องเสียงได้ในราคาแบบขายหนีน้ำ

« ตอบ #2812 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 08:25:16 AM »

ผมว่าบ้านพี่ปีศาจฯ, พี่ผี, ท่านรองประธานโป่ง น่าจะรอดพ้นจากการโจมตีของ "กระแสน้ำมรณะ" ฉะนั้นเตรียมจองโต๊ะ
คุณอั๋น501พูดอย่างนี้... ผมเองก็หิวเหล้าจะแย่อยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม
แต่หมอบอกให้ผมงดดื่มประมาณสองสัปดาห์
ถึงช่วงนั้นพี่โป่งคงกลับมาแล้ว
และหวังว่าพลพรรค Thai Prog อีกหลายท่านก็คงจะพร้อมนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2813 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 09:36:33 AM »

คุณอั๋น501พูดอย่างนี้... ผมเองก็หิวเหล้าจะแย่อยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม
แต่หมอบอกให้ผมงดดื่มประมาณสองสัปดาห์
ถึงช่วงนั้นพี่โป่งคงกลับมาแล้ว
และหวังว่าพลพรรค Thai Prog อีกหลายท่านก็คงจะพร้อมนะครับ ยิ้มกว้างๆ

หายไวๆนะครับตุณปีศาจฯ  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนผมอยู่ในสภาพเตรียมพร้อมระดับสูงสุดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

คลองบ้านม้า ที่ถล่ม กรุงเทพกรีฑา มาแล้วนะ

ที่เห็นไกลๆ คือแยกศรีนครินทร์ ตัดกับ อ่อนนุช ครับ
 ฮืม

ใกล้เข้ามาทุกทีแล้วท่านแจ๊คฯ แต่คิดว่าน่าจะไม่มากนัก
มวลน้ำระลอกแรกมาแรงมาก ส่วนระลอกที่สอง..สาม..สี่...ก็จะลดลงเรื่อยๆ เป็นธรรมดา  ขยิบตา
ขอให้ปลอดภัยครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2814 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 04:05:13 PM »

หายไวๆนะครับตุณปีศาจฯ  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนผมอยู่ในสภาพเตรียมพร้อมระดับสูงสุดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ฮืม

ใกล้เข้ามาทุกทีแล้วท่านแจ๊คฯ แต่คิดว่าน่าจะไม่มากนัก
มวลน้ำระลอกแรกมาแรงมาก ส่วนระลอกที่สอง..สาม..สี่...ก็จะลดลงเรื่อยๆ เป็นธรรมดา  ขยิบตา
ขอให้ปลอดภัยครับ  ยิ้มกว้างๆ

พี่ผีสั่งจองโต๊ะแล้วเตรียมฉลองใหญ่นัดท่านรองประธานโป่งเลี้ยงต้อนรับกลับบ้าน ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2815 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 | 04:46:43 PM »

พี่ผีสั่งจองโต๊ะแล้วเตรียมฉลองใหญ่นัดท่านรองประธานโป่งเลี้ยงต้อนรับกลับบ้าน ยิ้มกว้างๆ
พวกที่อพยพหนีน้ำแล้วน้ำไม่มาเนี่ยต้องปรับหนักครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2816 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 03:52:10 PM »

ผมกลับเข้าสู่ห้องฟังเพลงดูหนังที่บ้านผมแล้วทุกอย่างเรียบร้อยปลอดภัย 100% ไม่มีความชื้นที่ทำให้ห้องเกิดเชื้อราด้วยครับ
นับว่ายังมีโชคดีอยู่บ้างที่ห้องฟังเพลงดูหนังไม่ได้รับผลกระทกอะไรกับน้ำท่วมครั้งนี้  เป็นสิ่งสำคัญมากกับการที่ทำห้องฟังเพลงดูหนัง
อยู่บนพื้นที่ชั้น 2 ของตัวบ้านใครที่ทำห้องฟังเพลงดูหนังอยู่ชั้นล่างคงได้รับผลกระทกอย่างมากบางพื้นที่ในเขตน้ำท่วมมากๆระดับน้ำ
ท่วมสูงเป็นเมตรๆนั้นน้ำคงท่วมห้องฟังเพลงดูหนังไปด้วย  และผมจะขอบอกเลยปีหน้าหรือปีต่อๆไปโอกาสน้ำท่วมใหญ่เช่นนี้ก็ยังเกิดขึ้นได้เสมอ
ต้องคิดวิธีวางแผนออกแบบดีไซน์ห้องใหม่ทำอย่างไงที่จะเคลื่อนย้านอุปกรณ์ปรับอคูสติกเสียง  คงจะมาบิวอินติดตายไม่ได้แล้วพื้นต้องเป็นปูพรม
แบบเป็นชิ้นๆถอดเก็บได้(แบบห้องฟังผมใช้พรมขนาด 90 X 90 ซม.)ส่วนผนังพวกไม้ร่องหรือแผงซับเสียงดูดเสียงต่างๆต้องเป็นแบบลอยตัวทั้งหมด
รายละเอียดต่างๆวันหลังค่อยมาคุยกันถึงวิธีทำห้องฟังเพลงแบบหนีน้ำในกรณีที่ห้องฟังเพลงอยู่ชั้นล่าง

อั๋น501

« ตอบ #2817 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 07:48:18 PM »

วัสดุหลักๆของอุปกรณ์ปรับอคูสติกเสียงประกอบด้วยไม้MDF ผิวไม้อัดชนิดต่างๆ(ปิดทับไม้ MDF) ใยสังเคราะห์ต่างๆ ผ้า ฟองน้ำฯลฯ
พรมปูพื้นหรือพื้นไม้ชนิดต่างๆ สิ่งเหล่า่นี้ไม่ถูกกับน้ำทั้งนั้น เราจะลีกเลี่ยงวัสดุพวกเหล่านี้ไม่ได้แล้วเราจะทำเช่นใดกับการออกแบบ
ดีไซน์ห้องฟังเพลงดูหนังแบบหนีน้ำในกรณีที่จำเป็นต้องทำห้องอยู่ชั้นล่างของบ้านเพราะไม่มีเนื้อที่ในส่วนอื่นๆบนชั้น 2ของบ้านให้ทำแล้ว

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #2818 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 | 08:38:50 PM »

ออนเกียวของผมลำโพงทั้งหมดเป็น พลาสติกครับนอกจากตู้เบส

5.1นี้ลำบากเรื่องสายมากครับ- -มันรกห้องไปหมด ห้องก็ยิ่งเล็กๆอยู่ เฮ้ออออ

อั๋น501

« ตอบ #2819 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 | 08:45:02 AM »

ออนเกียวของผมลำโพงทั้งหมดเป็น พลาสติกครับนอกจากตู้เบส

5.1นี้ลำบากเรื่องสายมากครับ- -มันรกห้องไปหมด ห้องก็ยิ่งเล็กๆอยู่ เฮ้ออออ

เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดไม่ว่าทำจากวัสดุอะไรก็แล้วแต่โดนน้ำไม่ได้ทั้งนั้น
สายลำโพงให้ใช้รางเส้นพลาสติกเล็กๆที่ขายตามร้านอุปกรณ์ทั่วไป(รางเส้นยาว 2 เมตรมีแทบเทปกาวติดอยู่ด้านล่าง)
เอามาเดินตามมุมล่างผนังห้องติดง่ายดูเรียบร้อยสายลำโพงที่แถมมาให้เส้นเล็กๆเลือกขนาดรางเล็กๆก็น่าจะพอ
หน้า: 1 ... 186 187 [188] 189 190 ... 325
พิมพ์