เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:34:32 AM
หน้า: 1 ... 208 209 [210] 211 212 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598439 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3135 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 04:36:05 PM »

ได้คุยกับคุณเรย์ ณ ยโสธร บอกผมว่าจะมาเที่ยวงาน BAV HI-END SHOW 2012 ด้วยอยากเจอกับเพื่อนๆถ้าใครว่างนัดและมาเจอกันได้ครับ
นานๆเสี่ยเรย์ของเราจะขึ้นมากรุงเทพฯ ใครมีปัญหาเรื่องมินิแอลพีซีดี(รัสเซีย)มาปรึกษากันได้นะครับ

จากยโสธรมากรุงเทพฯต้องเรียกลงครับไม่ใช่ขึ้น  ยิงฟันยิ้ม

คุณอั๋นไปร้านคุณพอดีแล้วอย่าลืมช่วยดูปรี+เพาเวอร์ให้ด้วย
  เอาแบบเสียงเรียบๆ(ไม่จืด)รายละเอียดพอใช้ ไม่ต้องถึงขนาดคมชัดนะครับ

สงสัยเฮียเดจาวูจะคันอยากเปลี่ยนแอมป์ ที่เล่นอินทีเกรดแอมป์เล็กไปไม่เหมาะกับลำโพง B&W 802 อย่างว่าชอบเล่นลำโพงใหญ่
แต่แอมป์เล็กก็มีปัญหาอย่างนี้ล่ะครับ  ผมถึงบอกแนวทางของผมแอมป์ถึงๆจะขับลำโพงอะไรก็ได้ทั้งนั้น  แอมป์ใหญ่ขับลำโพงเล็กดีกว่า
แอมป์เล็กขับลำโพงใหญ่ครับ  เพราะแอมป์ใหญ่สามารถรีดเอาประสิทธิ์ภาพของลำโพงเล็กออกมาได้หมด เอาไปคิดเป็นการบ้านก็แล้วกัน
ลำโพงใหญ่ที่ความไวสูง (91 dB ขึ้นไป) และอิมพีแดนซ์ปกติ (8 โอห์ม) แอมป์ไม่ใหญ่มาก (กำลังขับพอประมาณ) ก็เอาอยู่ไม่ใช่หรือครับ?
อย่าให้ขนาดมาลวงตาว่าจะเอาอยู่หรือไม่... ทางที่ดีให้ตรวจสอบดูสเป็คของลำโพงด้วย ผมเห็นลำโพงใหญ่หลายยี่ห้อในยุคนี้ขับง่ายจะตายไปครับ ยิ้มกว้างๆ

อย่าให้สเป็กลวงตาครับ   ลำโพงก็ใช้แอมป์อะไรขับก็เสียงออกทั้งนั้น  แต่..สามารถขับรีดประสิทธิ์ภาพของลำโพงเต็มร้อยหรือไม่เท่านั้น
อันนี้ผมพูดถึงลำโพงชั้นดีไม่ใช่ลำโพงพื้นๆ  อย่างลำโพง B&W 801 ที่ผมเคยเล่นอยู่สเป็กความไวประมาณที่พี่ปีศาจฯบอกแต่ถ้าเอาแอมป์
ร้อยวัตต์ประเภทอินทีเกรทพื้นๆที่ระบุว่า 100 วัตต์ผมถามหน่อยว่าจะสามารถขับรีดประสิทธิ์ภาพลำโพงอย่าง B&W801 ได้ก็แค่ 50-60% เท่านั้น
ขนาดผมใช้อินทีเกรทแอมป์  Krell 400Xi SE   200 วัตต์ต่อข้างยังขับรีดลำโพงอาหมวยขาเต้นของผมได้แค่70-80% เท่านั้นครัีบ
ทั้งๆที่เป็นลำโพงตั้งพื้นขนาดกลางๆเท่านั้น
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3136 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 04:43:54 PM »

ได้คุยกับคุณเรย์ ณ ยโสธร บอกผมว่าจะมาเที่ยวงาน BAV HI-END SHOW 2012 ด้วยอยากเจอกับเพื่อนๆถ้าใครว่างนัดและมาเจอกันได้ครับ
นานๆเสี่ยเรย์ของเราจะขึ้นมากรุงเทพฯ ใครมีปัญหาเรื่องมินิแอลพีซีดี(รัสเซีย)มาปรึกษากันได้นะครับ

จากยโสธรมากรุงเทพฯต้องเรียกลงครับไม่ใช่ขึ้น  ยิงฟันยิ้ม

คุณอั๋นไปร้านคุณพอดีแล้วอย่าลืมช่วยดูปรี+เพาเวอร์ให้ด้วย
  เอาแบบเสียงเรียบๆ(ไม่จืด)รายละเอียดพอใช้ ไม่ต้องถึงขนาดคมชัดนะครับ

สงสัยเฮียเดจาวูจะคันอยากเปลี่ยนแอมป์ ที่เล่นอินทีเกรดแอมป์เล็กไปไม่เหมาะกับลำโพง B&W 802 อย่างว่าชอบเล่นลำโพงใหญ่
แต่แอมป์เล็กก็มีปัญหาอย่างนี้ล่ะครับ  ผมถึงบอกแนวทางของผมแอมป์ถึงๆจะขับลำโพงอะไรก็ได้ทั้งนั้น  แอมป์ใหญ่ขับลำโพงเล็กดีกว่า
แอมป์เล็กขับลำโพงใหญ่ครับ  เพราะแอมป์ใหญ่สามารถรีดเอาประสิทธิ์ภาพของลำโพงเล็กออกมาได้หมด เอาไปคิดเป็นการบ้านก็แล้วกัน
ลำโพงใหญ่ที่ความไวสูง (91 dB ขึ้นไป) และอิมพีแดนซ์ปกติ (8 โอห์ม) แอมป์ไม่ใหญ่มาก (กำลังขับพอประมาณ) ก็เอาอยู่ไม่ใช่หรือครับ?
อย่าให้ขนาดมาลวงตาว่าจะเอาอยู่หรือไม่... ทางที่ดีให้ตรวจสอบดูสเป็คของลำโพงด้วย ผมเห็นลำโพงใหญ่หลายยี่ห้อในยุคนี้ขับง่ายจะตายไปครับ ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวจะไปกันใหญ่แล้ว ลำโพงตัวนี้ไม่กินวัตต์หรอกครับแต่ที่อยากเปลี่ยนเพราะ
  - อยากหาเรื่องเล่นปรี+เพาเวอร์บ้าง
  - อยากเปลี่ยนแนวเสียงที่ฟัง
  - ลำโพงตัวนี้ไม่กินวัตต์แต่ได้วัตต์เยอะๆก็จะดี(ให้สมค่าตัวลำโพงหน่อยครับ)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3137 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 04:48:06 PM »

- ลำโพงตัวนี้ไม่กินวัตต์แต่ได้วัตต์เยอะๆก็จะดี(ให้สมค่าตัวลำโพงหน่อยครับ)

ประโยคข้างต้นนี้ของคุณ deja vu ฟังดูเข้าท่าดีครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #3138 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 05:12:22 PM »

เดี๋ยวจะไปกันใหญ่แล้ว ลำโพงตัวนี้ไม่กินวัตต์หรอกครับแต่ที่อยากเปลี่ยนเพราะ
  - อยากหาเรื่องเล่นปรี+เพาเวอร์บ้าง
  - อยากเปลี่ยนแนวเสียงที่ฟัง

อันที่จริงแล้วลำโพง B&W 802 ของเฮียต้องการกำลังแอมป์ที่ถึงๆในที่นี้ไม่ได้เหมือนความว่าวัตต์มากๆอย่างเดียว
อินทีเกรทยูนิสันของเฮียที่ใช้อยู่กำลังสำรองน้อยไปเป็นอินทีเกรทแอมป์จัดว่าพื้นๆ  ยังไๆม่สามารถขับรีดประสิทธิ์ภาพของลำโพงได้หมด
อาจจะได้ประมาณ 50-70% เท่านั้น    แต่...เนื่ิองจากห้องฟังของเฮียแคบและเฮียไม่ได้เปิดแอมป์เต็มประสิทธิ์ภาพ พูดง่ายๆห้องฟังไม่อำนวย
ใช้งานทั้งแอมป์และลำโพงไม่ถึงครึ่งจากที่ผมได้ไปสัมผัสมา  เป็นปัญหาของคนที่ไม่มีห้องฟังเพลงเป็นสัดเป็นส่วน  เฮียวางลำโพงแนวแคบ
จุดนั่งฟังไม่ใช่ตำแหน่งที่ดีพอ  เข้าใจครับว่าขยับไม่ได้เพราะไม่มีที่วาง 
อั๋น501

« ตอบ #3139 เมื่อ: 21 มกราคม 2012 | 06:08:24 PM »

BAV HI-END SHOW 2012 .......

ทางหนังสือได้ส่งบัตรเข้างาน BAV มาให้ผมเพื่อแจกพวกเราชาว Thaiprog. ถ้าใครต้องการช่วย PM มาบอกพร้อมที่อยู่ผมจะได้จัดส่งบัตรเข้างานไปให้
อั๋น501

« ตอบ #3140 เมื่อ: 22 มกราคม 2012 | 02:28:05 PM »

70684.............22/1/2555

ซินเจี่ยยู่อี่ ซินนี่ฮวดใช้............

ตรุษจีนนี้ของให้ชาว Thaiprog. ทุกๆคนและท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ รวย.....รวย.......รวย.........

« ตอบ #3141 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 08:23:34 AM »

ซินเจี่ยยู่อี่ ซินนี่ฮวดใช้............

ตรุษจีนนี้ของให้ชาว Thaiprog. ทุกๆคนและท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ รวย.....รวย.......รวย.........

ขอให้ผู้ตั้งกระทู้นี้ เฮง เฮง เฮง
อยากเล่นเครื่องไหนก็ขอให้สมปรารถนาทุกประการ... เทอญ ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #3142 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 01:55:07 PM »

+1 กับทุกท่านครับ และขอให้สมาชิก สว. ทุกท่าน แข็ง......ตลอดไปครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #3143 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 02:35:43 PM »

+1 กับทุกท่านครับ และขอให้สมาชิก สว. ทุกท่าน แข็ง......ตลอดไปครับ ยิ้มกว้างๆ
ที่ละ จุด จุด จุด ไว้นั้นคือ "แข็งข้อกับภรรยา" หรือครับ?
ม่ายยย... อาววว... ม่ายย... กล้าา... คร้าบบบ... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2012 | 03:00:18 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3144 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 02:36:58 PM »

70877.............วันตรุษจีน  23/1/2012

ขอให้ผู้ตั้งกระทู้นี้ เฮง เฮง เฮง
อยากเล่นเครื่องไหนก็ขอให้สมปรารถนาทุกประการ... เทอญ ยิ้มกว้างๆ

ขอรับพรนี้อย่างเต็มใจ  ขอบคุณๆ เฮง  เฮง   เฮง เช่นกัน

ผมแข็ง......ตลอดอยู่ครับ
อั๋น501

« ตอบ #3145 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 07:04:31 PM »

วันนี้เหนื่อยทั้งวันเลยต้องซ่อมแซมบ้านที่ยังค้างอยู่ทำไปเรื่อยๆทีละนิดทีหน่อย  ติดตั้งระบบปั๊มน้ำยกสูงร่วม 2 เมตรอย่างถาวรเดินไว้ 2 ระบบ
จัดการทำเคาร์เตอร์ครัวใหม่โดยใช้ไม้แผ่นเญอร่าที่ผมใช้กั้นน้ำเอามาใช้ประโยชน์ดีกว่าต้องเอาไปทิ้ง  เหลืออีกเล็กๆน้อยๆรอไว้วันว่างๆค่อยมาทำต่อ
กำลังคิดอยู่ว่ารอบๆบ้านสูงประมาณขอบหน้าต่าง 80-90 ซม.ทั้งหมดจะปูกระเบื้องลายไม้ฝาขนาดเหมือนไม้ เผื่อไว้หากปีนี้น้ำมาอีกจะได้ไม่ต้องทาสีใหม่
เพราะกระเบื้องกันน้ำได้แค่เช็ดล้างทำความสะอาดเท่านั้น  วันหยุดนี้ก็เลยไม่มีเวลาฟังเพลงเลยครับ  เพราะตอนกลางคืน(ทุกๆคืน)ผมต้องดูหนัง
หรือดูคอนเสิร์ตเป็นประจำ นานๆจะสลับฟังเพลงช่วงนี้ได้ไฟล์ 24bit สตูดิโอมาสเตอร์อย่างเป็นทางการมาเพียบยังไม่ได้ฟังเลยครับ  เพราะการดูหนัง
หรือคอนเสิร์ตใช้เวลามาก  ส่วนมากผมจะเริ่มเปิดแอร์รอไว้เลยตั้งค่ำๆหลังทานข้าวเย็นและอาบน้ำเรียบร้อย พร้อมเข้าไปในโลกส่วนตัวเพื่อสร้าง
ความบันเทิงทางหูและตา  ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรมาอัพเดทเรื่องเครื่องเสียงไว้อาทิตย์หน้าผมมีนัดไปเป็นกรรมการเลือกลำโพงให้เพื่อน  แถมมีเพื่อน
จากอ่างศิลาฝากดูแอมป์กำลังถึงๆให้ด้วยเพราะเจ้าตัวเริ่มคันแล้ว
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3146 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 | 09:45:38 AM »

อาทิตย์ที่ผ่านมามีการเปลี่ยนแปลงห้องที่ใช้ฟังเพลง(ไม่ใช่ห้องฟังเพลง) อยู่ 2 อย่าง
  1. เปลี่ยนผ้าม่านเป็นแบบกันแสงผ้าจะหนาและนุ่มขึ้น เพิ่มจีบให้ถี่ขึ้น รู้สึกว่าห้องจะมีความ
      เงียบสงัดขึ้นอีกเล็กน้อย และเวลาดูหนังตอนกลางวันไม่มีแสงมารบกวนที่จอ
  2. เดินสายไฟใหม่แยกมาจากเบรกเกอร์โดยตรง สายไฟขนาด 2.5 พร้อมตอกแท่งกราวด์ยาว
     1.8 ม. เปลี่ยนปลั๊กไฟเป็นของ PS  เสียงที่ได้เปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดเสียงมีน้ำหนักและ
     รายละเอียดขึ้น โดยเฉพาะเสียงทุ้มลงลึกมากขึ้นเหมือนแอมป์มีกำลังมากขึ้น

ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ไม่ใช่การเปลี่ยนเครื่องแล้วเห็นผลมากที่สุดเท่าที่เคยทำมาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2012 | 09:48:28 AM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #3147 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 | 09:46:43 AM »

ที่ละ จุด จุด จุด ไว้นั้นคือ "แข็งข้อกับภรรยา" หรือครับ?
ม่ายยย... อาววว... ม่ายย... กล้าา... คร้าบบบ... ยิงฟันยิ้ม
 ยิงฟันยิ้ม....ทำไม ม่ายย...กล้าา กันจังเลย!
Pong-Wanchai

« ตอบ #3148 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 | 03:15:17 PM »

ยิงฟันยิ้ม....ทำไม ม่ายย...กล้าา กันจังเลย!

แหม !  เก่งกันทุกคนจริงๆ ในเว็ปนี้ !!!!!
อั๋น501

« ตอบ #3149 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 | 03:27:54 PM »

71103.............24/1/2012

แหม !  เก่งกันทุกคนจริงๆ ในเว็ปนี้ !!!!!

เก่งแต่ลับหลังเมียเท่านั้น   
หน้า: 1 ... 208 209 [210] 211 212 ... 325
พิมพ์