เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:45:40 AM
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30 31 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598395 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #420 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 10:54:04 AM »

คนสมัยก่อนคงไม่เข้าใจว่าห้องฟังเพลงมีผลกับเสียงมาก เหมือนกับยุดสมัยนี้ที่ให้
ความสำคัญกับเรื่องห้องฟังเพลง ดูอย่างยุดแรกๆของการบันทึกเสียงในระบบSTEREO
ซึ่งSOUND ENGINEERED ยังไม่เข้าใจกับระบบเสียงSTEREOเลยครับ
จากยุดแรกของการบันทึกเสียงในระบบMONOแล้วได้เปลี่ยนแปลงไปสู่ยุดของSTEREO
เราถึงได้ฟังเสียงร้องอยู่ลำโพงข้างหนึ่งเสียงดนตรีจะอยู่อีกข้างหนึ่ง เวลาที่เรานั่งฟังเพลง
เสียงร้องจะเอียงไปข้าง นี่คือระบบSTEREO ยุดแรกๆ ต่อมาระบบการบันทึกเสียงจึงมี
การพัฒนาขึ้น  ผมว่าคนสมัยก่อนยังไม่มีความรู้ในเรื่องระบบบันทึกเสียงมากกว่าครับ

เห็นด้วยนะครับ  อีกเหตุผลหนึ่งเป็นเรื่องของธุรกิจด้วยหรือเปล่า

สมัยนี้คนนิยมฟังความบริสุทธิ์และสมจริงของเสียง  แต่กลับต้องใช้อุปกรณ์เสริมต่างๆมาก
    เผลอๆราคารวมกันแล้วอาจพอๆกับราคาเครื่องเลยก็ได้   รวมทั้งวิธีการเล่นที่แปลกๆ  เช่น
    เอารีโมทไว้นอกห้อง  เหรียญบาทแปะที่ลำโพง  เลือกใช้นิ้วบางนิ้วกดปุ่มเพลย์ซีดี  ไม่รู้ใคร
    มีประสพการณ์เกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้บ้างครับ

ผมเคยได้ยินมาบ้างเกี่ยวกับคนเล่นเครื่องเสียงที่มีพฤติกรรมดังว่า ก็ไม่ทราบว่าเป็นอุปาทานหรืออวิชาของการเล่นเครื่องเสียงหรือไม่ หากจะพูดให้เป็นกลางหรือแบบนักสันติวิธีหรือเพื่อเซฟตัวเองก็คือ "เป็นเรื่องความเชื่อส่วนบุคคล" แต่ผมเห็นว่ามันไร้สาระสิ้นดีและชักจะไปกันใหญ่ กรณีนี้ก็คงจะไม่แตกต่างจากอีกหลายคนที่อยากจะเข้าถึงออดิโอนิพพานํ หรือนิพพานแห่งการเล่นเครื่องเสียง คนเหล่านี้ก็จะต้องมีชุดเครื่องเสียงที่สุดยอดไฮเอนด์ซึ่งราคาโคตรแพงและมีห้องฟังที่ปรับแต่งไว้อย่างยอดเยี่ยม แต่กลับมีแผ่นซอฟต์แวร์ไว้เพื่อฟังมิติ อิมเมจ และเวทีเสียงอยู่เพียงไม่กี่แผ่น และเป็นเพลงหรือดนตรีอะไรก็ไม่รู้ที่ชาวบ้านทั่วไปเขาไม่ฟังกัน เช่น มีเสียงฟ้าผ่า รถไฟวิ่ง เสียงชนแก้วเหล้าในบาร์ ฯลฯ ซึ่งกรณีแบบนี้ก็มีเยอะนะครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #421 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 11:39:56 AM »

เรื่องอุปกรณ์เสริมที่คุณdeja vu พูดถึงนี้ โดยส่วนตัวของผมก็ไม่ค่อนเห็นด้วยกับอุปกรณ์พิเศษ
เหล่านี้ นักวิจารณ์เครื่องเสียงบ้านเราชอบเอาอุปกรณ์เหล่านี้มาร่วมทดสอบเครื่องเสียงด้วยเสมอ
ผมว่าในการที่เราทดสอบเครื่องเสียงนั้นในความรู้สึกของผม ต้องใช้การทดสอบแบบที่เขาทดสอบ
รถยนต์มันถึงจะถูกต้องและน่าเชื่อถือ คือถ้าเราต้องการจะฟังเสียงของเครื่องเสียงอาทิเช่นแอมป์,
ซีดี,เครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือลำโพงฯลฯเราต้องทดลองฟังตามสภาพมาตาฐานที่มันผลิตมาจาก
โรงงานเดิมๆโดยไม่มีการเสิรมแต่งอะไรๆทั้งสิ้น ไม่ใช่ไปเปลี่ยนอุปกรณ์เปลี่ยนสายไฟ
เอาอุปกรณ์อะไรๆมาเสริม  ผมเห็นด้วยกับคุณdeja vuเรื่องบางคนที่ชอบเล่นกับพวกอุปกรณ์
เสริมใช้เงินกับลงทุนมากกว่าตัวเครื่องเสียงเสียอีก ผมกำลังจะไปลองฟังอุปกรณ์พิเศษ
ชนิดหนึ่งเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ในการปรับสภาพห้องฟังที่ธรรมดาๆทั่วไปอย่างเช่นห้องรับแขก ห้องนั่งเล่น
ห้องอะไรก็ได้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเสียง โดยที่เราไม่ต้องไปลงทุนทำห้องฟังเพลงเลย อันนี้เขาบอก
ผมมานะครับ อุปกรณ์ที่ว่านี้เป็นแค่ชิ้นไม้เล็กๆและโลหะชนิดพิเศษอันเล็กๆขนาดเท่าหัวนิ้วโป้ง
วิธีใช้แค่นำเอามาติดไว้ตามผนังห้องเท่านั้น จะทำให้เสียงเพลงในห้องนั้นดีขึ้นอย่างเหลือเชื่อครับ
ผมต้องบอกก่อนนะครับว่าเป็นคำบอกเล่าของคนที่ได้ทดลองเล่นมา ถ้าผมได้ไปลองแล้วผมจะมาเล่าให้ฟัง
ครับ แต่ราคาค่าอุปกรณ์ที่ว่านี้แพงมากๆครับ
ปัญหาของคนที่เล่นเครื่องเสียงแล้วมีเงินแต่ฟังเพลงจากไม่มีพื้นฐานในการชอบเพลงมาก่อน
มักจะเป็นเช่นที่คุณปิศาจลายครามบอก คือเลือกซื้อซอฟต์แวร์เองไม่เป็นต้องฟังเพลงจากการอ่าน
บังเอิญผมได้เจอกับคนที่เป็นคอเครื่องเสียงและคอเพลง(ตัวจริงเสียงจริงอย่างเช่นเพื่อนสมาชิกของเว็ปนี้)
ถึงเข้าใจครับ แต่ก็มีที่เป็นทั้งสองอย่างทั้งคอเพลงและเครื่องเสียง อันนี้เป็นความพอใจของแต่ละคน
ว่ากันไม่ได้อยู่แล้วครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #422 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 11:58:15 AM »

นั่นน่ะซิครับ บางคนมีเครื่องเสียงราคาเป็นล้าน ไม่มีความรู้เรื่องเพลงเลย ฟังแผ่นตามนักวิจารณ์
  บอก เดือนหนึ่งมีเวลาฟังแค่ 1- 2 แผ่น  แต่กลับบางคนที่มีแค่มินิคอมโป กลับใช้ฟังเพลงทั้งวัน
  โลกนี้ช่างไม่ยุติธรรมเสียเลย

เออ  รู้สึกหรือเปล่าครับว่าในสภานี้ มีสว.ขึ้นมาอภิปรายแค่ 3 คนเอง
อั๋น501

« ตอบ #423 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 12:04:06 PM »

จริงด้วยครับ อภิปรายกันแค่สามคนเท่านั้น สงสัยต้องเปลี่ยนเรื่องคุยแล้วซิครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #424 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 12:22:56 PM »

นั่นน่ะซิครับ บางคนมีเครื่องเสียงราคาเป็นล้าน ไม่มีความรู้เรื่องเพลงเลย ฟังแผ่นตามนักวิจารณ์
  บอก เดือนหนึ่งมีเวลาฟังแค่ 1- 2 แผ่น  แต่กลับบางคนที่มีแค่มินิคอมโป กลับใช้ฟังเพลงทั้งวัน

เออ  รู้สึกหรือเปล่าครับว่าในสภานี้ มีสว.ขึ้นมาอภิปรายแค่ 3 คนเอง

จริงครับ ในงานเครื่องเสียงเป็นแบบนี้กันหมด ขายแผ่นบ้าอะไรไม่รู้
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #425 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 12:26:13 PM »

จริงครับ ในงานเครื่องเสียงเป็นแบบนี้กันหมด ขายแผ่นบ้าอะไรไม่รู้
อ้าว.. สว.ใจน้อยซะแล้ว
ผมอ่าน ได้ความรู้ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

งั้นขอข้อมูลเจ้าเครื่อง Dune Prime 3.0 หน่อยครับ
สเป็ค+ราคา ซักเท่าใดครับ
ขอบคุณ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #426 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 12:41:03 PM »

รสนิยมการฟังเสียงของคนไทยบางกลุ่มนั้น เป็นที่เข้าใจกันว่าฟังแต่เบส ครั้งหนึ่งผมเคยขึ้นแท๊กซ๊่ แล้วแท๊กซี่เปิดวีดีโอคอนเสิร์ตของคาราบาวให้ดู มีแต่เสียงเบสอัดกันตึบๆ ปวดหัวมาก เสียงกลางแหลมฟังไม่ออกเลย ผมถามว่าติดเครื่องเสียงมาเท่าไร
โชเฟอร์ก็บอก 5 หมื่นบาท   ใครจะเชื่อเอ็งวะ หรือเอ็งติดซับระดับ High End ก็ไม่น่าใช่ เพราะเสียงซับมันแบบงานวัด ไม่ใช่ซับลึกๆแบบเครื่องเสียงแพงๆ
TRON

« ตอบ #427 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 12:52:55 PM »

รสนิยมการฟังเสียงของคนไทยบางกลุ่มนั้น เป็นที่เข้าใจกันว่าฟังแต่เบส ครั้งหนึ่งผมเคยขึ้นแท๊กซ๊่ แล้วแท๊กซี่เปิดวีดีโอคอนเสิร์ตของคาราบาวให้ดู มีแต่เสียงเบสอัดกันตึบๆ ปวดหัวมาก เสียงกลางแหลมฟังไม่ออกเลย ผมถามว่าติดเครื่องเสียงมาเท่าไร
โชเฟอร์ก็บอก 5 หมื่นบาท   ใครจะเชื่อเอ็งวะ หรือเอ็งติดซับระดับ High End ก็ไม่น่าใช่ เพราะเสียงซับมันแบบงานวัด ไม่ใช่ซับลึกๆแบบเครื่องเสียงแพงๆ

คิดได้ 2 แง่ครับ คือาจโม้ว่าติดมาแพง หรือไม่ก็โดนร้านเครื่องเสียงหลอกฟันแพงจริงๆก็มีครับ เคยนั่งรถเจ้าของอู่ซ่อมรถคนนึง ซื้อเบนซ์มือสองมาครับ เขาบอกเครื่องเสียงติดเป็นแสนเลย แต่ผมมองหน้าตาลำโพงเหมือนยานอวกาศแล้วนึกถึงพวกลำโพง AJ, Family หรือพวกที่ขายตามตลาดนัดยังไงไม่รู้

« ตอบ #428 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:04:45 PM »

จริงด้วยครับ อภิปรายกันแค่สามคนเท่านั้น สงสัยต้องเปลี่ยนเรื่องคุยแล้วซิครับ
อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ ยังมีประเด็นอีกมากมายให้คุยกันและผมเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจเครื่องเสียงนะครับ

« ตอบ #429 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:07:14 PM »

คิดได้ 2 แง่ครับ คือาจโม้ว่าติดมาแพง หรือไม่ก็โดนร้านเครื่องเสียงหลอกฟันแพงจริงๆก็มีครับ เคยนั่งรถเจ้าของอู่ซ่อมรถคนนึง ซื้อเบนซ์มือสองมาครับ เขาบอกเครื่องเสียงติดเป็นแสนเลย แต่ผมมองหน้าตาลำโพงเหมือนยานอวกาศแล้วนึกถึงพวกลำโพง AJ, Family หรือพวกที่ขายตามตลาดนัดยังไงไม่รู้
นี่คือตัวอย่างหนึ่งของอวิชาแห่งการเล่นเครื่องเสียงครับ, ที่ว่าอวิชาก็เพราะ
- ถูกคนอื่นหลอกหรือฟันมา
- เล่นเครื่องเสียงเพื่อเอาไว้บลัฟหรือคุยโวหลอกคนอื่น ทั้ง ๆ ที่ความจริงมันไม่ใช่อย่างที่พูด
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #430 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:08:33 PM »

อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ ยังมีประเด็นอีกมากมายให้คุยกันและผมเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจเครื่องเสียงนะครับ

เห็นด้วยครับ ตามอ่านอยู่
.. polotoon ..

« ตอบ #431 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:09:24 PM »

เห็นด้วยครับ ตามอ่านอยู่
+1  ยิ้มเท่ห์

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #432 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:11:06 PM »

นี่คือตัวอย่างหนึ่งของอวิชาแห่งการเล่นเครื่องเสียงครับ, ที่ว่าอวิชาก็เพราะ
- ถูกคนอื่นหลอกหรือฟันมา
- เล่นเครื่องเสียงเพื่อเอาไว้บลัฟหรือคุยโวหลอกคนอื่น ทั้ง ๆ ที่ความจริงมันไม่ใช่อย่างที่พูด

เอาไว้คุยโว กับแท๊กซี่ด้วยกันแน่เลย  ยิ้มกว้างๆ
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #433 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:14:30 PM »

จริงๆเจ้าของอู่เขาติด Mcintosh แต่ใช้ลำโพง AJ  ยิ้มกว้างๆ
Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #434 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:16:52 PM »

สำหรับผม เสียงที่เพราะที่สุดในโลก คือเสียงกลางครับ ไม่ใช่เสียงเบส

โดยส่วนตัวชอบคนที่ฟังเพลงแบบเหม่งครับ คือจะฟังจากอะไรก็ได้ เครื่องเสียงแบบไหนก็ได้ ถ้ามันไม่ได้มีเสียงที่แย่จนกลายเป็นอุปสรรคในการฟัง แต่ขอให้เข้าใจ ซึมซับ กับเนื้อแท้ของงานดนตรี เท่านั้นก็เพียงพอแล้วครับ ยิ่งศึกษาหาข้อมูล ละเอียดละออกับการฟัง คิดนึกจินตนาการไปด้วยแล้ว เท่านี้เราก็สามารถเสพงานดนตรีได้อย่างมีความสุขแล้วครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30 31 ... 325
พิมพ์