เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:15:13 AM
หน้า: 1 ... 108 109 [110] 111 112 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598415 ครั้ง)
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1635 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 | 05:54:46 PM »

PSB Image T6 loudspeaker Specifications

Description: Three-way, port-loaded, floorstanding loudspeaker. Drive-units: 1" titanium-dome tweeter, 5.25" clay/ceramic-filled polypropylene-cone midrange unit, two 6.5" woofers. Crossover frequencies: 500Hz, 2.2kHz. Sensitivity: is 89dB/2.83V/m. Nominal impedance: 6 ohms, 4 ohms minimum.
Dimensions: 40.2" (1031mm) H by 9" (231mm) W by 14.8" (380mm). Weight: 48.6 lbs (22.1kg).

Price: $1199/pair
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1636 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 | 05:51:17 AM »

คุณปีศาจแผ่นเสียง ไม่ลองเสริมลำโพงคู่เก่า(Wharfedle)ด้วยSubwoofer(2.1ch.) เห็นบอกว่ายังพอใจกับน้ำเสียงของลำโพงคู่เก่าอยู่แล้ว
ลองดูSubwoofer ของยี่ห้อVelodyne ซีรี่ส์เล็กๆราคาไม่แพงเป็นทางเลือกที่น่าสนใจ สำหรับมาเสริมกำลังเวลาฟังเพลงร็อค
อั๋น501

« ตอบ #1637 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 | 12:57:25 PM »

ผมเห็นว่า B&W เสียงดีจริง แต่ในปัจจุบันราคาไม่เป็นมิตรกับกระเป๋าสตางค์อีกต่อไปแล้ว แม้กระทั่งรุ่นเล็กของเขาก็ตาม (เมื่อก่อนมีตระกูล 300 ซึ่งถือว่า Best Buy และราคาไม่โหด แต่ตอนนี้คงไม่มีแล้ว) และมีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยที่แย่มาก ๆ แต่ทางเลือกของคนเล่นลำโพงคงไม่ได้มีแค่ B&W ยี่ห้อเดียวหรอกครับ

มีลำโพงดีๆอีกมากครับ  ที่รอคนเล่นอยู่เราอย่าไปยึดติดกับยี่ห้อเลยครับ  ถูกใจลำโพงยี่ห้ออะไรพอมีกำลังจ่ายได้โดยไม่ทุกข์ร้อนกับกระเป๋าสตางค์
ก็ซื้อไปเลยครับเงินเราหูเราใครจะมารู้ดีกว่าเราได้อย่างไร  ผมฝากคำเตือนเหล่าเพื่อนมิตรไว้หน่อย "จงอย่าเชื่อกับสิ่งที่ได้เห็น จนกว่าได้สัมผัสกับสิ่ง
นั้นๆแล้วค่อยเอามาคิดก่อนเสียเงิน"
ตั้งแต่ผมได้แอมป์ใหม่มา ลำโพง B&W อยู่ในลำดับต้น ๆ เลยที่ผมจะต้องเลือก เพราะสไตล์จะเป็นไปในแนวอังกฤษเหมือนกัน แต่พอดูราคาแล้ว ซื้อไม่ลงครับ (กะว่าจะเล่นรุ่นกลาง ๆ ระดับมิดเอ็นด์ซะหน่อย) ดังนั้นผมจึงมีคู่หมั้นคู่หมายเป็น PSB เรียบร้อยแล้วครับ

ก่อนซื้อ แนะนำให้ยืมมาลองฟังที่บ้านก่อน หรือยกแอมป์ไปลองที่ร้าน

ทำไม ไม่สนใจลำโพง JBL บ้างเลยหรือครับ รุ่นเก่าๆ vintage ดอกลำโพงใหญ่ๆ 12-15 นิ้ว ฟังเพลงจาก vinyl สะใจดี
ลำบากที่จะทำเช่นนั้นครับ
ผมถูกใจหรือถูกชะตายี่ห้อไหน ผมซื้อเลยครับ (ใจง่าย) ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้มี candidate อยู่สองสามตัว ซึ่งเน้นแง่ value for money เป็นหลัก (ตามคอนเส็พท์ ไม่แพง แต่เสียงดี)
PSB, Mordaunt-Short Aviano และ Wharfedale Diamond Series
ตัด Wharfedale ออกไปแล้ว เพราะได้ไปลองฟังเทียบกับ Mordaunt-Short แล้ว สู้ MS ไม่ได้ เพราะเสียงของ MS ถูกใจผมมาก แถมราคายังน่าคบหาอย่างเหลือล้นอีกด้วย
ก็เหลือ PSB ที่ผมยังไม่ได้ลองฟัง แต่เช็คสเป็คและอ่านรีวิวแล้ว -- น่าประทับใจครับ -- แต่ราคา (มือสอง) คงแพงกว่า MS อยู่หลายพัน ในขณะที่ผมสามารถซื้อ MS ได้ของใหม่ และราคาถูกกว่า
แต่รูปลักษณ์ของ PSB น่าดูและน่าใช้ และดูโปรฯกว่า MS
ตอนนี้รอสอบถามรายละเอียดและเจรจากับเจ้าของ PSB เขาดูก่อนครับ ถ้าเงื่อนไขและราคาโอเค ผมก็คงเลือก PSB
ส่วน JBL วินเทจ ผมคงไม่เลือก เพราะดอกลำโพงขนาดนั้น หุ่นคงเทอะทะไปหน่อย (ชอบทรงทาวเวอร์มากกว่า) ตอนนี้กำลังแอนตี้เครื่องเสียงอเมริกันอยู่ครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

มีรูปลำโพงPSB ไหมครับลงให้ดูหน่อยซิครับ ผมอยากเห็นคู่หมั้นของคุณปีศาจแผ่นเสียง
จัดให้ครับ
PSB T6 เอ๊ะ ไม่ใช่สิ 6T ต่างหากล่ะ (รุ่นเก่าแล้วครับ)

ถ้าราคาซื้อมือสองไม่เกินสองหมื่นบาทก็น่าเล่น  หากเสียงถูกใจคุณปีศาจแผ่นเสียงซื้อเลยครับ
ลำโพงตั้งพื้นราคาขนาดนี้คงหาตัวเลือกยากครับ
อั๋น501

« ตอบ #1638 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 | 04:19:33 PM »

" เมื่อถึงเวลาที่จะลองของใหม่ "
นี่เป็นหัวเรื่องบทความที่ผมเขียนลงหนังสือStarpics ฉบับดนตรีเมื่อปี 2546 (Sp.523)
ซึ่งตอนนั้นกระแสกับฟอร์แม็ต(Hi-Res.)SACDและDVD-Audio กำลังมาแรงวงการหนังสือเครื่องเสียงเชียร์กันอย่างออกหน้าออกตา
มันน่าจะมีอนาคต ส่วนตัวผมนั้นยอมรับกับฟอร์แม็ตทั้งสองแต่ไม่ยอมรับกับการฟังเพลงแบบระบบเสียงมัลติแชนแนล 5.1 ch.
แต่ก็อดไม่ได้ที่จะลิ้มลองของใหม่แบบนี้  ผมก็เลยอยากจะให้เพื่อนๆสมาชิกลองอ่านบทความที่ผมเขียนไว้เมื่อปี 2546 ว่าความรู้สึก
ที่ผมมีต่อทั้งสองฟอร์แม็ตนี้เป็นเช่นไร

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1639 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 01:26:11 PM »

บทความ "เมื่อถึงเวลาที่จะลองของใหม่" นี้
ถ้าผมอ่านเจอในยุค ณ เวลานั้น คงไม่สนใจ ถ้าเทียบกับเวลา ณ ปัจจุบัน  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณที่เอามาให้อ่านนะครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1640 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 02:46:08 PM »

8ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก
คุณอั๋น501 ก็ยังคงเอกลักษณ์ ของเอกบุรุษ อย่างแม่นมั่น
ยังตามล่า หาความสุข อยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน

ขอบคุณพี่อั๋นนะครับ
ที่กรุณาแบ่งปันสิ่งดีๆในชีวิต
(แบ่งเวลา ทำหลานให้ผมซักคนเด้อ...  จุมพิต จุมพิต จุมพิต)

อั๋น501

« ตอบ #1641 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 08:23:51 PM »

บทเรียนHi-Def.ของเฮียเดจาวูก็จบลงแล้วครับ!
วันนี้เฮียเดจาวูของเราก็เข้าสู่โลกแห่งHi-Def.อย่างสมบูรณ์ถึงแมัยังไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์  แต่ก็ไฟล์เพลงHi-Res.นั้นเต็มร้อยแล้วครัีบ
ผมนั้นมีหน้าที่เป็นเหมือนเรือจ้างคอยพายเรือไปส่งเพื่อนๆให้ถึงฝั่งแม้บางทีถูกคลื่นแรงลมแรง ถูกต่อต้านกับเพื่อนๆบางคนที่ยังอนุรักษ์นิยม
กับฟอร์แม็ตรูปแบบเก่าๆเดิมๆ แต่ผมก็สามารถพาเพื่อนๆที่อยู่ในเรือลำเล็กๆถึงฝั่งที่หมายได้  ขอแค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ
เรื่องราวของเฮียเดจาวูกับบทเรือนHi-Def.จะเป็นเช่นใดดูจากรูปเอาเองก็แล้วกัน ผมหมดแรงแล้วครับเมื่อคืนที่ผ่านมาผมใช้พลังงานไปแยอะ
ได้ข่าวว่าพี่ใหญ่เฮียโป่งสู้ไม่ถอยถึงเช้าเลย  ทำเอาน้องๆอย่างพี่ผี,พี่ปีศาจฯ,เฮียเสงี่ยมและน้องโอยังยอมแพ้ ร้ายจริงๆ

"พี่สัญญากับเมียเปลี่ยนเครื่องเสียงชุดนี้จบแล้ว  พี่จะไม่ซื้ออะไรเพิ่มอีกแล้วเชื่อพี่นะคนดี"

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1642 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 08:29:59 PM »

"พี่สัญญากับเมียเปลี่ยนเครื่องเสียงชุดนี้จบแล้ว  พี่จะไม่ซื้ออะไรเพิ่มอีกแล้วเชื่อพี่นะคนดี"

ตราบใดที่พี่ deja vu ยังเป็นลูกศิษย์พี่อั๋นอยู่ ผมไม่เชื่อว่าพี่ deja vu จะหยุดซื้อครับ
อั๋น501

« ตอบ #1643 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 08:44:01 PM »

อาวุธสำคัญที่เฮียเดจาวูใช้เล่นHi-Def. คือเครื่องเล่นยี่ห้อDUNE รุ่นใหม่ล่าสุด HD MAX สดๆร้อนๆจากร้านเป็นเครื่องเล่นHD ที่สมบูรณ์แบบมาก
สามารถเล่นไฟล์หนังบูลเรย์ 3Dได้ด้วยหรือจะดูดไฟล์ถ่ายโอนข้อมูลก็ได้(เหมือนเครื่องคอมพิวเตอร์) เดี๋ยวมาว่ากันต่อว่าวันนี้เฮียเดจาวูได้อาวุธ
อะไรบ้าง เรียกว่าเสี่ยTRON รุ่นพี่ยังสู้ไม่ได้เลย

เมื่อเรื่องภาพHD นั้นไร้ปัญหา คราวนี้มาดูเรื่องเสียงกันบ้างเพราะเฮียแกใส่ใจกับภาคเสียงมากๆ USB-DAC เฮียแกซื้อแล้วครับ
จะฟังเพลงจากเครื่องเล่นDUNE นั้นมันเด็กๆไป ระดับเฮียแกพึ่งถอยลำโพง B&W รุ่น 802 Matrix จะมาฟังเพลงกับเครื่องเล่นHD โดยใช้
ภาคDAC ในตัวเครื่องได้อย่างไร

ดูหน้าตารูปร่างลำโพงB&W 802 Matrix กันหน่อย และขอบอกเฮียเดจาวูไม่ใช่ว่ามีแต่อาวุธเพียงอย่างเดียวนะครับ
เฮียแกมีกระสุนอยู่ประมาณ 3000 อัลบั้ม(สามพันอัลบั้ม)เสี่ยTRON อย่าถามว่าเฮียแกมีอัลบั้มอะไรบ้าง ต้องถามว่าเฮียไม่มีอัลบั้มชุดใดบ้าง

TRON

« ตอบ #1644 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 09:29:28 PM »

ไหนพี่อั๋นบอกเล่นก่อนได้เปรียบ ทำไมผมเล่นไปไม่กี่เดือนเครื่องผมตกรุ่นแล้วล่ะครับ แล้วอย่างนี้น้องๆเขาจะกล้าเล่นกันได้ยังไงล่ะครับ เล่นแป๊บเดียวตกรุ่นเสียแล้ว แย่จัง เศร้า
อั๋น501

« ตอบ #1645 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 09:48:15 PM »

ไหนพี่อั๋นบอกเล่นก่อนได้เปรียบ ทำไมผมเล่นไปไม่กี่เดือนเครื่องผมตกรุ่นแล้วล่ะครับ แล้วอย่างนี้น้องๆเขาจะกล้าเล่นกันได้ยังไงล่ะครับ เล่นแป๊บเดียวตกรุ่นเสียแล้ว แย่จัง เศร้า

ไอ้น้องเล่นกับเทคโนโลยีก็ต้องทำใจ  ถ้าอย่างนั้นก็ต้องใช้หลักของพี่ปีศาจแผ่นเสียงรอไปก่อนสัก 15 ปี อย่างพึ่งซื้อทีวีหรือเครื่องเล่นอะไรเลย
รอถึงตอนนั้นทีวี อาจจะเป็น 5D จอขนาด 50-60 นิ้วราคาหมื่นกว่าๆบาทจอขนาด 40 นิ้วราคาอาจจะเหลือพันกว่าบาทซื้อหนึ่งแถมหนึ่ง
ฮาร์ดดีสก์ 10 TBราคา 2000 บาทอะไรแบบนี้ แล้วน้องรอได้ไม่ล่ะ อย่างที่พี่บอกเล่นก่อนได้มันส์ก่อน(พี่ถึงเล่นน้ำแรกตลอด)
TRON

« ตอบ #1646 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 09:50:27 PM »

ไอ้น้องเล่นกับเทคโนโลยีก็ต้องทำใจ  ถ้าอย่างนั้นก็ต้องใช้หลักของพี่ปีศาจแผ่นเสียงรอไปก่อนสัก 15 ปี อย่างพึ่งซื้อทีวีหรือเครื่องเล่นอะไรเลย
รอถึงตอนนั้นทีวี อาจจะเป็น 5D จอขนาด 50-60 นิ้วราคาหมื่นกว่าๆบาทจอขนาด 40 นิ้วราคาอาจจะเหลือพันกว่าบาทซื้อหนึ่งแถมหนึ่ง
ฮาร์ดดีสก์ 10 TBราคา 2000 บาทอะไรแบบนี้ แล้วน้องรอได้ไม่ล่ะ อย่างที่พี่บอกเล่นก่อนได้มันส์ก่อน(พี่ถึงเล่นน้ำแรกตลอด)

ที่ผมตั้งโจทย์ไว้คืออยากให้พี่ให้คำแนะนำมือใหม่ คนที่มีงบไม่มากที่คิดจะเล่นหน่อยว่าควรจะเล่นอย่างไรถึงจะคุ้มค่่าครับ ผมอยากให้ช่องว่างสำหรับคนที่คิดอยากจะเล่นไฟล์แต่ยังไม่กล้าเล่นมันแคบลงอีก ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #1647 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 10:02:53 PM »

ไอ้น้องเล่นกับเทคโนโลยีก็ต้องทำใจ  ถ้าอย่างนั้นก็ต้องใช้หลักของพี่ปีศาจแผ่นเสียงรอไปก่อนสัก 15 ปี อย่างพึ่งซื้อทีวีหรือเครื่องเล่นอะไรเลย

ที่ผมตั้งโจทย์ไว้คืออยากให้พี่ให้คำแนะนำมือใหม่ คนที่มีงบไม่มากที่คิดจะเล่นหน่อยว่าควรจะเล่นอย่างไรถึงจะคุ้มค่่าครับ ผมอยากให้ช่องว่างสำหรับคนที่คิดอยากจะเล่นไฟล์แต่ยังไม่กล้าเล่นมันแคบลงอีก ยิ้ม

พี่จะตอบโจทย์ให้  การเล่นHD ที่ง่ายและประหยัดก็ต้องใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ที่เราใช้ทำงานหรือเล่นเว็บกันอยู่นี้เล่นครับ
โดยลงโปรแกรมการเล่นไฟล์แต่ละประเภทแบบของผม  แต่อาจจะตัดคุณสมบัติและคุณภาพบางการออกไปบ้าง อะไรที่ไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องเล่น
ผมว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องสมัยนี้เล่นHD ได้หมดและข้อสำคัญเครื่องคอมพิวเตอร์มันอัพเกรดได้เสมอ  ไม่มีคำว่าว่าตกรุ่นครับ
โปรแกรมอะไรมาใหม่ก็ไปลงได้ตลอด  ผมเคยเอาตัวอย่างการเล่นHD จากคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊กลงให้ดูแล้วนี่แต่ไม่มีใครสนใจเล่นเองครับ
อั๋น501

« ตอบ #1648 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 10:11:22 PM »

การเล่นไฟล์จากเครื่องเล่นHD Player นั้นมีหลากหลายราคาครับราคาเครื่องเล่นตัวละไม่กี่พันบาทก็มีแต่ก็จะมีข้อจำกัดบางประการ
กับการเล่นไฟล์บางประเภทอย่างเช่นไฟล์บูลเรย์ Ripอาจจะเล่นไม่ได้แต่เราก็เล่นพวกไฟล์HD อย่างMKV ก็ได้คุณภาพของภาพใกล้เคียงกัน
หรืออาจจะเหมือนกัน(1080Pเหมือนกันแต่เสียงต่างกันเท่านั้น) ถ้าเราไม่ได้เน้นเรื่องเสียงเป็นDts  HD อะไรแบบนี้
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1649 เมื่อ: 09 มกราคม 2011 | 10:15:48 PM »

พี่จะตอบโจทย์ให้  การเล่นHD ที่ง่ายและประหยัดก็ต้องใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ที่เราใช้ทำงานหรือเล่นเว็บกันอยู่นี้เล่นครับ
โดยลงโปรแกรมการเล่นไฟล์แต่ละประเภทแบบของผม  แต่อาจจะตัดคุณสมบัติและคุณภาพบางการออกไปบ้าง อะไรที่ไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องเล่น
ผมว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องสมัยนี้เล่นHD ได้หมดและข้อสำคัญเครื่องคอมพิวเตอร์มันอัพเกรดได้เสมอ  ไม่มีคำว่าว่าตกรุ่นครับ
โปรแกรมอะไรมาใหม่ก็ไปลงได้ตลอด  ผมเคยเอาตัวอย่างการเล่นHD จากคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊กลงให้ดูแล้วนี่แต่ไม่มีใครสนใจเล่นเองครับ

+1 ปัจจุบันดูหนังผมก็ใช้วิธีนี้ครับ ผมเองก็ไม่ได้มีพวก AV Receiver, Pre-Amp ไว้เพิ่มกำลังขับอะไรมาก เปิดดูผ่านคอม ปรับ EQ, ดู 1280x720 เปิดดังก็พอสะใจหน่อยครับ ปกติใช้ VLC Player ดูเพราะปรับ EQ ได้ครับ MPC ก็ดูได้เหมือนกัน ลำโพงผมมีแค่ Creative SBS 2.1 370 ผมไปดัดแปลงใส่ tweeter เพิ่มเสียงแหลมเข้าไปหน่อย (ถ้าให้สะใจผมว่าต้องลำโพง 5.1ch)

ถ้าพี่สิทธิ์มีโน้ตบุค intel Core i3 ติดการ์ดจอ (ไม่ว่าจะยี่ห้อ ATI หรือ nvidia) ผมคิดว่าน่าจะเล่น 1080p ได้ครับ(เครื่องผมเล่นสูงสุดได้แค่ BD 1280x720)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2011 | 10:28:15 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
หน้า: 1 ... 108 109 [110] 111 112 ... 325
พิมพ์