เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 05:42:31 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 11
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กางเกงยีนส์  (อ่าน 78679 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 02:23:54 PM »

เขาว่ากันว่า "ยีนส์คือสัญลักษณ์แห่งการขบถ" ก็ไม่ทราบว่าจะจริงหรือไม่ เนื่องจากผู้ใส่ยีนส์อาจเพียงแค่ต้องการใส่อะไรที่มันแตกต่างจากผ้าที่หาซื้อหรือตัดกันอยู่ตามร้านทั่วไป ก็เลยเปรียบเทียบเป็นเชิงสัญลักษณ์ว่าเป็นการ "ขบถ" สำหรับผมแล้วถือเป็นการขบถต่อครอบครัวแน่ เพราะผู้ปกครองมองว่าเป็นแฟชั่นของพวกจิ๊กโก๋ (ที่จริงเรามันก็มีวิญญาณจิ๊กโก๋อยู่ในใจเสมอมานั่นแหละ) กว่าจะอนุญาตให้นุ่งยีนส์ได้ก็อายุ 15-16 โน่น และอนุญาตให้ด้วยความไม่เต็มใจ เพราะช่วงนั้นร่างกายยังไม่หยุดเติบโต ต้องเปลี่ยนกางเกงใหม่อยู่บ่อย ๆ พอเข้าเรียนมหาวิทยาลัยได้ปุ๊บก็ทำงานหาเงินซื้อเองมันเสียเลย

ไม่ทราบว่าสมาชิกทั้งหลายทั้งหนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่ สาวแก่แม่ม่าย จิ๊กโก๋จิ๊กกี๋ ท่านใดชอบสวมใส่ยีนส์กันบ้าง ชอบยี่ห้ออะไร (กรุณาอย่าถือว่าเป็นการโฆษณาให้ผู้ผลิต) ชอบทรงไหน และชอบสีอะไร ฯลฯ สามารถนำมาพูดกันในกระทู้นี้ได้หมด

เพราะกระทู้นี้อุทิศให้จิ๊กโก๋จิ๊กกี๋ผู้มีหัวใจขบถเพียงเพราะนุ่งยีนส์ครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 04:38:05 PM »

สวัสดีครับ......แม็ค สีดำครับ ยิ้ม ( ใส่มาตลอดเริ่มตั้งแต่ 12 ก.ย. 2547 )
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 04:47:18 PM »

อันนี้เข้าทางผมมากครับ เพราะเป็นคนชอบกางเกงยีนส์มาก ที่เคยเป็นเจ้าของนับแบบขำๆน่าจะประมาณเกือบสามสิบตัว ปัจุบันทิ้งไว้ที่บ้านต่างจังหวัดและขายทิ้งไปแล้วบ้าง ยกให้เพื่อนไปบ้าง

หลงรักยีนส์ตั้งแต่เรียนมหาลัย เพราะเห็นรุ่นพี่ที่คณะใส่ยีนส์สามเทพ "ลีวายส์-ลี-แรงเลอร์" แล้วมันเท่เกินห้ามใจจริงๆ
ยังจำความรู้สึกแรกๆตอนไม่มีตังค์ ยอมอดข้าวเพื่อจะถอยลีวายส์ 501 มาใส่สักตัว ซื้อมาแล้วซักครั้งแรกครั้งเดียว จากนั้นก็ไม่ซักเลยครับ เพื่อ "ปั้น" ให้สวย (ภาษาคนรักยีนส์ "ปั้น" คือการที่ซื้อกางเกงยีนส์สีเข้มมาตรฐานทั่วไปมาใส่โดยไม่ซักเลยเป็นเวลานาน กางเกงจะเป็นลายริ้วตามรอยพับที่ข้อพับขา หน้าขา ให้เป็นลายริ้วและรอยตะเข็บให้ขึ้นรูปขึ้นมา กางเกงจะหดเข้ารูปกับรูปทรงของคนที่ใส่รวมทั้งของที่ใส่ในกางเกงประจำอย่างกระเป๋าตังค์ กุญแจด้วย)

พอเริ่มทำงานก็เริ่มบ้าตามล่ายีนส์มาสะสม แต่ว่าเก็บแต่ลีวายส์ ไล่เก็บทุกรุ่นทั้งยีนส์ทั้งแจ็คเก็ต ป้ายแดง ป้ายส้ม ป้ายดำ ริมแดง ริมเหลือง ก่อนมาตกหลุมรักกางเกงรุ่น "วิศวกรรม" (Engineered jeans) ซื้อไว้หมดทั้งทรงธรรมดา ขาม้า ขากระบอก รุ่น 4 กระเป๋า 5 กระเป๋า

ตอนนี้เริ่มบรรลุโสดาบัน เกิดอาการอิ่มตัวกับการเก็บครับ เริ่มระบายออกไปบ้าง เพราะใส่ไม่ทัน (ผมถือคติถ้าซื้อมาแล้วต้องใช้ครับ แม้จะสะสมก็เถอะ) หันมาเก็บรุ่นที่ชอบๆจริงๆ อีกอย่างถ้ามีเยอะมันจะไม่มีตัวเก่งครับ

ที่ใส่บ่อยตอนนี้เน้นๆ
501 - 4 ตัว
Engineered jeans - 5 ตัว
Type 1 (150 years anniversary) - 1 ตัว

ทุกวันนี้พยายามไม่เดินผ่านร้านขายกางเกงยีนส์ครับ เพราะจะอดใจไม่ไหว ล่าสุดลีวายส์ทำ 501 vintage reproduction 501 Big E มายั่วผมอีกแล้ว

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 04:51:34 PM »

สวัสดีครับ......แม็ค สีดำครับ ยิ้ม ( ใส่มาตลอดเริ่มตั้งแต่ 12 ก.ย. 2547 )
หมายความว่า ก่อนหน้า 2547 ไม่เคยนุ่งยีนส์เลยหรือครับ? กรุณาชี้แจงด้วยครับ ท่านสมาชิก Sombun ที่เคารพ
Pong-Wanchai

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:05:06 PM »

โอโห...จำได้แม้กระทั่งวันที่ที่ใส่  ผมขอคารวะหนึ่งจอกครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:07:44 PM »

ชอบ Levi's 501 ทั้งสีน้ำเงิน และฟ้าซีดๆ ครับ ยี่ห้ออื่นก็เคยมี แต่ไม่ชอบ และเคยใส่ยีนส์ขาบานถ่ายรูปไว้ด้วย พอหมดยุค หยิบรูปมาดูแล้วฉีกทิ้งหมดแล้วครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:15:25 PM »

ชอบ Levi's 501 ทั้งสีน้ำเงิน และฟ้าซีดๆ ครับ ยี่ห้ออื่นก็เคยมี แต่ไม่ชอบ และเคยใส่ยีนส์ขาบานถ่ายรูปไว้ด้วย พอหมดยุค หยิบรูปมาดูแล้วฉีกทิ้งหมดแล้วครับ
คุณ panyarak ไม่น่าฉีกทิ้งเลย น่าจะเก็บไว้พวกรุ่นน้องเขาดูบ้าง -- ล้อเล่นน่ะครับ -- แต่ผมว่าพี่โป่งนี่ต้องมีรูปนุ่งยีนส์ม้อดขาบานเป็นตันแน่เลย ขอฝากคุณอั๋น501ไปแอบถ่ายมาลงให้ดูหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:16:10 PM »

พูดถึงกางเกงยีนส์กับจิ๊กโก๋แล้วนึกถึงสมัยเรียนมหาลัยครับ

ตอนนั้นวันรุ่นจิ๊กโก๋หรือพวกอารมณ์ศิลป์จัดๆจะแต่งตัวเป็นพิมพ์เดียวกันหมด คือกางเกงยีนส์เก่าๆขาดๆคู่กับรองเท้าที่เด็กหนุ่มหลายคนต้องมีไว้บูชาอย่าง converse all star ส่วนเสื้อนั่นก็แล้วแต่สไตล์ บางคนก็ใส่เสื้อ shop ของสถาบัน บางคนก็ใส่เสื้อยีนส์บางๆหรือเสื้อลายดอกกัญชาแบบ Bob Marley บางคนก็ใส่เสื้อขนาดพอดีตัว ลายแบรนด์ไทยคลาสิกหรือแบรนด์ตกยุค พวกกระทิงแดง, เวสป้า, คิกคาปู้, เปา, ซาสี่ แล้วก็ไว้ผมยาวหรือทรงขัดใจแม่อย่างเดรดล็อคหรือแอโฟร

ตอนเรียนผมก็เอากับเค้าด้วยครับ พอดีตอนเรียนมหาลัยไปอยู่หอพัก เลยจัดหนักไว้ผมยาวเฟ้ยเกือบถึงกลางหลัง ไม่ได้กลับบ้านเป็นปี พอกลับบ้านครั้งแรก จำได้ว่าพ่อโกรธมาก สั่งให้ไปตัดผมโดยด่วน ฮ่าๆ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:16:37 PM »

โอโห...จำได้แม้กระทั่งวันที่ที่ใส่  ผมขอคารวะหนึ่งจอกครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
ผมขอรับคารวะ  2  จอกเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
Pong-Wanchai

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:19:27 PM »

โอโห...จำได้แม้กระทั่งวันที่ที่ใส่  ผมขอคารวะหนึ่งจอกครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
ผมขอรับคารวะ  2  จอกเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

เอื้อก...ก...ก  เอื้อก...ก...ก   อ่า...เอาอีกครับ !!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:23:24 PM »

หมายความว่า ก่อนหน้า 2547 ไม่เคยนุ่งยีนส์เลยหรือครับ? กรุณาชี้แจงด้วยครับ ท่านสมาชิก Sombun ที่เคารพ
เคยครับ แต่ ตั้งแต่วันดังกล่าวผมใส่เพื่อไว้ทุกข์ให้กับแม่ผมครับ ( แม่ผมเสียวันนี้ - เป็นความคิดความเชื่อเฉพาะตัวผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ ยิ้ม)
และขอเรียนถามคุณปีศาจฯ  ว่า ทำไมต้อง ท่านสมาชิก....ที่เคารพ  ด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010 | 05:29:06 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:33:06 PM »

โอโห...จำได้แม้กระทั่งวันที่ที่ใส่  ผมขอคารวะหนึ่งจอกครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
ผมขอรับคารวะ  2  จอกเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

เอื้อก...ก...ก  เอื้อก...ก...ก   อ่า...เอาอีกครับ !!!!
ไม่เอาน่า พี่โป่ง -- ชนแค่สองแก้วก็เมาซะแล้ว -- ยังงี้ก็เรียกว่า "เมาดิบ" น่ะซิครับ ยิงฟันยิ้ม
มิน่า ถึงทำสาว ๆ ตายใจได้สนิท ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 05:36:05 PM »

เคยครับ แต่ ตั้งแต่วันดังกล่าวผมใส่เพื่อไว้ทุกข์ให้กับแม่ผมครับ ( แม่ผมเสียวันนี้ - เป็นความคิดความเชื่อเฉพาะตัวผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ ยิ้ม)
และขอเรียนถามคุณปีศาจฯ  ว่า ทำไมต้อง ท่านสมาชิก....ที่เคารพ  ด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
เหมือนจำลองบรรยากาศอภิปรายกันในสภาผู้ทรงเกียรติน่ะครับ
แต่สภานี้ดูเหมือนได้กลายเป็นสภาสว.ไปเรียบร้อยแล้วครับ ท่านประธานที่เคารพ ยิ้มกว้างๆ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 06:26:00 PM »

Levi ครับ ซื้อไว้หลายตัว จะได้ใส่เมื่อไปต่างจังหวัด หรือต่างประเทศ
   มียี่ห้ออื่นอีก 2-3 ตัว จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร Wrankler มั้ง
     ถ้าเป็นสมัยก่อน จะชอบยี่ห้อ Lee แบบว่ามีความหลัง ตอนวัยรุ่น 30 ปีที่แล้ว เพิ่งซื้อยีนส์ ก็ซื้อเป็นตัวแรก

ชอบใส่ยีนส์ เหมือนย้อนอดีต กลับไปหลายปี Back to Future ทำนองนั้น
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03 กันยายน 2010 | 06:37:50 PM »

ขอดูมีแบรนด์คุณภาพหน่อย ทรงสวย สีสวย ก็ซื้อมาใส่ได้ครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 11
พิมพ์