เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 02:55:46 PM
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Grunge  (อ่าน 23594 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #30 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 03:00:43 PM »

ที่จริงผมคิดว่าในช่วง 20-30 ปีมานี้ไม่มีแนวดนตรีใหม่ๆเกิดขึ้นเลย แต่ที่แบ่งกันเป็นร้อยๆอย่าง
 เพราะเป็นเรื่องของแฟชั่นกับการตลาดมากกว่าเรื่องดนตรี

บางคนทำเสียงโอดโอยครวญครางก็บอกว่าเป็น R&B
 บางวงเอาเครื่องเป่ามาใส่ก็บอกว่าเป็นแจ๊ส
 เอาเครื่องสายมาเติมก็บอกว่าเป็นคลาสสิคเลย

ครับ นานาจิตตังครับ แต่ที่พี่ยกตัวอย่างมานี่เหมือนเป็นพวกวงไทยที่คิดว่าตัวเองเล่นแนวโน้นแนวนี้มากกว่าวงต่างประเทศนะครับ

ป.ล. ชักออกนอกเรื่องไปไกลแล้ว ยิ้มกว้างๆ

สามบรรทัดล่างผมแซววงไทยน่ะครับ คุณ TRON เข้าใจถูกแล้ว   ยิงฟันยิ้ม

ชักนอกเรื่องจริงๆ ต้องขอโทษแฟนๆกรั้นด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 | 03:02:59 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 03:36:52 PM »

ที่จริงผมคิดว่าในช่วง 20-30 ปีมานี้ไม่มีแนวดนตรีใหม่ๆเกิดขึ้นเลย แต่ที่แบ่งกันเป็นร้อยๆอย่าง
 เพราะเป็นเรื่องของแฟชั่นกับการตลาดมากกว่าเรื่องดนตรี

ที่พี่เข้าใจก็มีส่วนถูกครับ เพราะผมก็ยิมรับว่าแนวดนตรีที่เกิดขึ้นมาในยุคหลังๆก็คือการเอาของเก่ามาปรับปรุงหรือดัดแปลงนั่นแหละ อย่างดนตรีอินดี้หรืออัลเทอร์เนมีฟในยุค 80's-90's ก็ล้วนแต่มีรากมาจากยุค 60's-70's กันทั้งนั้น อย่างเช่นผู้ริเริ่มแนวดนตรีชูเกสอย่าง Jesus and the Mary Chain หรือ My Bloody Valentine ก็ได้อิทธิพลจากดนตรีไซคีเดลิกหรือวงอย่าง The Velvet Underground มาอีกทีหนึ่ง, พวกแยงกลิ้งก็ได้อิทธิพลมาจาก The Byrds ชัดเจน หรือแม้แต่นีล ยังในภาคร๊อคก็ยังถูกขนานนามว่าเป็นบรรพบุรุษกรันจ์เลย เพียงแต่ว่าศิลปินในยุคหลัง (โดยเฉพาะในยุคอัลเทอร์เนทีฟเฟื่องฟู) จะเอาอิทธิพลเหล่านั้นมาปรับใช้จนมีความเป็นแนวดนตรีที่ชัดเจนมากขึ้น ซึ่งเรื่องแบบนี้ผมถือว่าเป็นปกติของโลกดนตรีครับ อย่างไรก็ตามก็ต้องยอมรับเลยว่าวงยุคหลังก็ต้องกราบคารวะผู้บุกเบิกยุคแรกๆอยู่วันยังค่ำนั่นแหละครับ

...แต่ผมไม่คิดว่ามันจะเป็นเพียงเรื่องแฟชั่นหรือการตลาดเท่านั้นนะครับ เพราะแนวดนตรีใหม่ๆที่แบ่งกันออกมามันก็ยังมีอีกมากที่มันไม่ได้เข้ากับกระแสแฟชั่น อีกทั้งยังเอาใจตลาดไม่ได้เลยแม้แต่นิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 | 03:40:01 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
deja vu

« ตอบ #32 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 04:08:11 PM »

...แต่ผมไม่คิดว่ามันจะเป็นเพียงเรื่องแฟชั่นหรือการตลาดเท่านั้นนะครับ เพราะแนวดนตรีใหม่ๆที่แบ่งกันออกมามันก็ยังมีอีกมากที่มันไม่ได้เข้ากับกระแสแฟชั่น อีกทั้งยังเอาใจตลาดไม่ได้เลยแม้แต่นิด

แต่มันเป็นจุดขายได้นะครับว่านี่คือดนตรีแนวใหม่(โดยเฉพาะในกลุ่มนักฟังหัวก้าวหน้าที่ชอบแสวงหา)

เคยคิดไม๊ครับว่าทำไมนักร้องนำวงโอเอซิสจึงต้องย่อตัวเงยหน้าให้มันเมื่อยเพื่อร้องเพลง เพราะเขาคิดว่า
  มันไม่เหมือนใครสามารถเป็นจุดขายในการแสดงได้ (วัยรุ่นหลายคนอาจจะมองว่าเท่ห์ก็ได้)

ผมรอฟังดนตรีแนวใหม่จริงๆมาสามสิบกว่าปีแล้ว ไม่รู้จะมีเกิดขึ้นมาในชั่วชีวิตเราหรือเปล่า  ฮืม
TRON

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 04:10:36 PM »

แล้วแนวแปลกที่เราคุยกันมากมายในเว็บนี้คุณ deja vu ได้หามาฟังหรือยังครับ?

แต่ปัญหาคือถ้าเกิดคุณ deja vu ฟังแล้วรู้สึกมันแนวซ้ำๆหรือเหมือนๆกันหมด อันนี้ก็จนปัญญาจริงๆ ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #34 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 04:21:29 PM »

แล้วแนวแปลกที่เราคุยกันมากมายในเว็บนี้คุณ deja vu ได้หามาฟังหรือยังครับ?

แต่ปัญหาคือถ้าเกิดคุณ deja vu ฟังแล้วรู้สึกมันแนวซ้ำๆหรือเหมือนๆกันหมด อันนี้ก็จนปัญญาจริงๆ ยิ้มกว้างๆ

เคยฟังเป็นบางวงบางเพลงครับ ผมถึงต้องกลับไปหาเพลงเก่าๆฟัง(ไม่รู้เป็นเพราะวัยด้วยหรือเปล่า)
 หลายวงหลายเพลงก็ดีนะครับมีความแปลกใหม่และมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง แต่ผมมองว่าไม่พอ
 ที่จะถือว่าเป็นแนวดนตรีใหม่แค่นั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #35 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 04:32:25 PM »

เคยฟังเป็นบางวงบางเพลงครับ ผมถึงต้องกลับไปหาเพลงเก่าๆฟัง(ไม่รู้เป็นเพราะวัยด้วยหรือเปล่า)
 หลายวงหลายเพลงก็ดีนะครับมีความแปลกใหม่และมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง แต่ผมมองว่าไม่พอ
 ที่จะถือว่าเป็นแนวดนตรีใหม่แค่นั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าแค่ความแปลกใหม่และมีเอกลักษณ์ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ เพราะถ้าจะหาแนวใหม่จริงๆ คนรุ่นใหม่อย่างผมก็ยอมรับว่ามันไม่มีหรอก ก็อย่างที่ผมบอกครับ มันก็รับอิทธิพลจากวงรุ่นเก่ามาทั้งนั้นแหละ

แต่แค่อยากให้เชื่อว่าวงรุ่นใหม่ก็มีจิตวิญญาณและความจริงใจในการเล่นดนตรีเหมือนกันก็เท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 | 04:35:07 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #36 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 04:42:45 PM »

ผมฟังเพลงตามแบบอุดมคติของตัวเอง มีแรงบันดาลใจของตัวเอง ถ้าผมจะทำเพลงผมก็จะทำตามแรงบันดาลใจและอุดมคตินั้นๆ
ใครคือแรงบันดาลใจ คนแต่ละคนมันก็ต้องมีคนต้นแบบด้วยกันทั้งนั้น ใช่มั๊ยละครับ ทุกสิ่งล้วนไม่เที่ยง มันขึ้นอยู่กับเหตุและปัจจัย ฯ

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #37 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 04:49:32 PM »

แต่มันเป็นจุดขายได้นะครับว่านี่คือดนตรีแนวใหม่(โดยเฉพาะในกลุ่มนักฟังหัวก้าวหน้าที่ชอบแสวงหา)

เคยคิดไม๊ครับว่าทำไมนักร้องนำวงโอเอซิสจึงต้องย่อตัวเงยหน้าให้มันเมื่อยเพื่อร้องเพลง เพราะเขาคิดว่า
  มันไม่เหมือนใครสามารถเป็นจุดขายในการแสดงได้ (วัยรุ่นหลายคนอาจจะมองว่าเท่ห์ก็ได้)

ผมรอฟังดนตรีแนวใหม่จริงๆมาสามสิบกว่าปีแล้ว ไม่รู้จะมีเกิดขึ้นมาในชั่วชีวิตเราหรือเปล่า  ฮืม

ผมเห็นมาเยอะแยะมากมายครับ ดนตรีแนวใหม่  ยิ้มเท่ห์ เพลงในโลกใบนี้มันช่างมากมายมหาศาลพอๆกับกบในป่า ฮ่ะ ฮ่ะ จนผมขี้คร้านจะเสาะหามาฟังแล้วหละ จะเอาแบบไหนแสวงหาเอาได้ตามใจปรารถนาเลยครับ ฯ

TRON

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 06:44:16 PM »

Pearl Jam - Live On Ten Legs

เพิร์ลแจม เป็นวงดนตรีร็อกที่ก่อตั้งวงในซีแอตเติล ในปี 1990 โดยมี เอ็ดดี เวดเดอร์ นักร้องนำ เป็นเหมือนสัญลักษณ์ของวง เมื่ออัลบั้มแรก  Ten ออกวางจำหน่าย วงก็ได้รับความสำเร็จทันที และก้าวขึ้นมาอยู่แถวหน้าของแนวดนตรีกรันจ์ในช่วงยุค 1990 ทุกครั้งที่วงออกอัลบั้มใหม่ การออกทัวร์ที่สุดมันของวงก็มักจะนำมาสู่อัลบั้มในแบบแสดงสดและ Live on Ten Legs ก็คืออัลบั้มแสดงสดชุดที่ 7 ของวงหลังจากที่ออกสตูดิโออัลบั้มล่าสุด Backspacer ในปี 2009

1. Arms Aloft (Joe Strummer & The Mescaleros cover)  2. World Wide Suicide  3. Animal  4. Got Some   5. State of Love and Trust  6. I Am Mine  7. Unthought Known  8. Rearviewmirror  9. The Fixer  10. Nothing as It Seems  11. In Hiding  12. Just Breathe  13. Jeremy  14. Public Image" (Public Image Ltd. cover)  15. Spin the Black Circle  16. Porch 17. Alive  18. Yellow Ledbetter

ขอบคุณร้าน Musicland สำหรับข้อมูลครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #39 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 | 11:54:05 AM »

ขอสอบถามคุณ TRON ครับว่า Musicland เอาข้อมูลเหล่านี้มาจากไหนหรือครับ  ยิ้ม

TRON

« ตอบ #40 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 | 11:55:17 AM »

ขอสอบถามคุณ TRON ครับว่า Musicland เอาข้อมูลเหล่านี้มาจากไหนหรือครับ  ยิ้ม

จากต้นสังกัดในไทยครับ ยิ้ม
.. polotoon ..

« ตอบ #41 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 | 11:56:52 AM »

อย่างนั้น ต้องขอบคุณ ต้นสังกัด ดีกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #42 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 | 12:01:28 PM »

อย่างนั้น ต้องขอบคุณ ต้นสังกัด ดีกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ

คือที่ผมขอบคุณร้าน Musicland เพราะจริงๆแล้วข้อมูลนี้เขาส่งให้เฉพาะร้านค้า ร้าน Musicland เขาส่งข่าวให้ผมทราบอีกทีผมเลยขอบคุณ Musicland เขาครับ อีกอย่างผมว่าการที่ผมเอามาเผยแพร่แบบนี้เหมือนช่วยต้นสังกัดเขาโปรโมทซีดีที่จะวางตลาด เขาน่าจะขอบคุณเรามากกว่านะครับ ยิ้ม

แต่ถ้ามันยุ่งยากซับซ้อน ต่อไปนี้ผมไม่เอามาลงดีกว่าครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #43 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 07:23:46 PM »

มีใครเคยดูหนังเรื่องนี้บ้างครับ ได้ยินแต่คำชมเชย รวมทั้ง ดนตรีประกอบแบบอะคูสติกโดย Eddie Vedder จาก Pearl Jam

TRON

« ตอบ #44 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 07:41:50 PM »

มีใครเคยดูหนังเรื่องนี้บ้างครับ ได้ยินแต่คำชมเชย รวมทั้ง ดนตรีประกอบแบบอะคูสติกโดย Eddie Vedder จาก Pearl Jam

เบราเซอร์ผมไม่รู้เป็นไรไม่โชว์รูป แต่เดาว่าเรื่อง Into The Wild หรือเปล่าครับ? ผมมีไฟล์ MKV อยู่แต่ยังไม่ได้ดูเลย
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์