เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 06:05:31 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอยากทราบว่า ELO,MANFRED MAN EARTH BAND,ALAN PARSONS PROJECT
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ELO,MANFRED MAN EARTH BAND,ALAN PARSONS PROJECT  (อ่าน 9008 ครั้ง)
mekk
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 12:58:10 PM »

manfred man ใช่บ้าง  alan parson ไม่ใช่นะ (น่าจะ เป็นnew age) ส่วน elo ไม่ใช่
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 01:41:55 PM »

manfred man ใช่บ้าง  alan parson ไม่ใช่นะ (น่าจะ เป็นnew age) ส่วน elo ไม่ใช่

ผมว่า Alan Parsons ไม่น่าใช่ New Age นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 01:53:34 PM »

ผมว่า Alan Parsons ไม่น่าใช่ New Age นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

น่าจะเป็น progressive อ่อนๆ คล้ายๆ Camel ประมาณนั้น หรือจะเรียก Art Rock ดี? แต่ New Age นี่ผมว่าไม่ใกล้เีีคียงเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2009 | 01:57:06 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 02:04:49 PM »

Alan Parsons Project ไม่ใช่ New Age แน่ๆ ครับ ผมอยากเรียกว่าเป็น Progressive Pop (ไม่ค่อยชอบคำว่า Prog-Related เท่าไหร่เลย)

ส่วน ELO จัดว่าเป็น Art Rock น่าจะเหมาะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
mekk
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 02:15:21 PM »

นั่นนะซิ คือ ผมฟัง alan ที่ไร ผมถึงไปถึง VANGILLIS หรือ  MIKE  OLDFIELD  ทุกทีดิ
mekk
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 02:24:49 PM »

แต่prog pop มัน ละแวกไหนคับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #21 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 04:28:03 PM »

Alan Parsons Project ไม่ใช่ New Age แน่ๆ ครับ ผมอยากเรียกว่าเป็น Progressive Pop (ไม่ค่อยชอบคำว่า Prog-Related เท่าไหร่เลย)

ส่วน ELO จัดว่าเป็น Art Rock น่าจะเหมาะครับ

แต่จริงๆจะเรียก ELO ว่าเป็น Prog. Pop ก็ยังได้นะครับ

สรุปคือ อย่าไปปวดหัวกับไอ้เรื่องแบบนี้เลย เค้าทำเพลงออกมาดี เราฟังแล้วติดใจ มันจะเป็นแนวอะไรก็ช่างหัวมันเถอะครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 04:33:47 PM »

แต่จริงๆจะเรียก ELO ว่าเป็น Prog. Pop ก็ยังได้นะครับ

สรุปคือ อย่าไปปวดหัวกับไอ้เรื่องแบบนี้เลย เค้าทำเพลงออกมาดี เราฟังแล้วติดใจ มันจะเป็นแนวอะไรก็ช่างหัวมันเถอะครับ  ยิ้มกว้างๆ

+ 100 ครับ ถ้าไม่ใช่ฮิพฮ็อพ ก็ฟังได้หมดครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 04:56:36 PM »

ELO - นักฟังหรือแฟนเพลงส่วนใหญ่ในบ้านเรามักจะรู้จักวงนี้นับตั้งแต่อัลบั้ม Discovery เป็นต้นมา แต่อัลบั้ม Discovery นั้นเริ่มจะก้าวย่างเข้าสู่ความเป็น pop ที่เจือกระแสดนตรีดิสโก้ในยุคนั้น หากจะมองผลงานย้อนหลังขึ้นไปอีก ผมว่า ELO เป็นวงร็อคแอนด์โรลที่เล่นดนตรีผสมความเป็นซิมโฟนิคของวงเครื่องสายได้อย่างลงตัว แถมเพลงบางเพลงก็ทำออกมาแบบยาว ๆ และมีลีลาของการประพันธ์ที่ลึกซึ้งเกินกว่าที่ลีลาของเพลงร็อคทั่วไปพึงจะเป็น

Manfred Mann's Earth Band - ในความเห็นของผม ตั้งแต่ต้นยุค 70 เรื่อยมา Manfred Mann แกค่อนข้างจะผีเข้าผีออก ถ้าเป็นลมก็คงเป็นลมที่เปลี่ยนทิศบ่อย แต่ความเป็น prog ฉายแววอยู่ในฝีไม้ลายมือการเล่นคีย์บอร์ดและการ improvise อย่างเหนือชั้นของแก แต่ถ้าพิจารณาในแง่ดนตรีและการแต่งเพลงก็ไม่ได้มีความซับซ้อนอะไรมาก เป็นดนตรีร็อคดาด ๆ เสียด้วยซ้ำ แถมหลายเพลงยังขอยืมเพลงเก่าของคนอื่นนำมาเล่นและเรียบเรียงใหม่เสียอีก (แต่ก็ดูเก๋ดี)

The Alan Parsons Project - หากไม่นับผลงานชุด Tales Of Mystery And Imagination แล้ว ผมว่าดนตรีของ APP ยังไม่แรงถึงขั้น prog rock แต่น่าจะเป็น pop rock หรือบางคนเรียกว่า progressive pop ก็สุดแต่จะว่ากันไป ความที่เอาใจตลาดโดยการเขียนเพลงที่ติดหูง่ายและไม่ซับซ้อนในผลงานยุคหลังทำให้ผมมิอาจเรียก APP ได้ว่าเป็น prog เต็มตัว แต่ว่าในผลงานแต่ละชุดนั้น APP ได้ทิ้งลายของความเป็น prog ไว้พอสมควร เช่นเพลง title track ของผลงาน The Turn Of A Friendly Card, เพลง La Sagrada Familia ในอัลบั้ม Gaudi เป็นต้น เคยมีคนเปรียบเทียบว่าผลงานของ APP เปรียบเสมือนอาหารโต๊ะจีนที่มีให้เลือกกินได้หลายแบบตั้งแต่ยาจกจนถึงเศรษฐี (ระดับง่ายถึงยากและมีความหลากหลาย) ครับ  
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009 | 07:17:07 PM »

ถ้าได้มีโอกาสฟัง ก็สุขระดับหนึ่งแล้ว สำหรับผมนะ  ยิ้มกว้างๆ

mekk
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 10:07:22 AM »

เออ จริงแฮะ อย่างที่ memberท่านนึงบอกอะนะ เค้าก็ทำเพลงให้เราฟังเพราะๆมันก็ดี ถมไปแล้ว ส่วนคิดว่าใคร แนวไหน ผมว่าเป็นเรื่องความเห็นส่วนตัวเนอะ และก็โยน ให้เป็นหน้าที่ของ กูรูส์ ที่แท้จริง วิจารณ์ละ วิเคราะห์ละกัน ว่า ใครแนวๆไหน ระดับไหน

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 02:44:21 PM »

ชาตินี้ผมได้ฟัง

Blinded by the Light จาก Manfred Mann's Earth Band
 Time จาก Electric Light Orchestra
  Eye In The Sky จาก The Alan Parsons Project

ผมก็ต้องขอบคุณพวกเขา มากมายแล้วหละครับ
ไม่ว่าพวกเขาจะเล่นแนวไหนก็ตาม
เป็นป็อบ ก็รักนี่นะ เด็กโง่

หน้า: 1 [2]
พิมพ์